Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ujambo msikilizaji wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza hivi sasa, hapa mjini Washington DC ni saa tatu na nusu asubuhi, ikiwa leo ni siku ya Jumatatu, Julai 30 mwaka huu wa 2018. Mambo mengi yanaendelea duniani kote. Katika siku hii ya Julai 30, tunafahamu kwamba nchi ya Zimbabwe ndio wamepiga kura hii leo kumchagua rais wa bunge pamoja na viongozi wa halmashauri za miji. Hali kadhalika tukikukumbusha tu jana Julai 29 nchi ya Mali nayo ilipiga kura, kura kumchagua rais, na vilevile hii leo dunia inaadhimisha siku maalum, ni siku maalum ya kupambana na biashara haramu ya usafirishaji watu ambayo inaitwa na human trafficking of persons katika lugha ya Kiingereza ulimwengu naadhimisha, lakini katika bara letu la Afrika, hasa ma Afrika Mashariki vilevile, vile kuna uh, jitihada nyingi za kupambana na hili jambo la kuweza kufanya usafirishaji haramu watu. Tutajielekeza huko, uh, Kenya, vilevile tutakwenda Tanzania kujua kinachoendelea yaani, uh, leo kabisa ni siku maksus, sababu hii kitu inaonekana kwamba ni biashara ambayo ina athiri zaidi Eh, raia wetu wa kanda la Afrika Afrika Mashariki ikiwa ni hasa watoto na wanawake. Asante sana msikilizaji, basi bila shaka tayari umeshajua nani yupo ndani ya studio namba 15 kukuendeshea VOA Express <laughs> ni mkamiti kibayasi nikishirikiana, <laughs> na Patrick Nduwimana huko nchini Tanzania katika siku hii maalum. Je, waziri wa mambo ya ndani ametoa tamko gani katika kupinga biashara haramu ya usafirishaji watu? Tunakaba penati, hakuna penati kupigwa. Tutaanza kupita kwenye mashamba viwandani, ili kujua hao mlio waajiri ndio wale ambao walidanganywa wakasafirishwa kiharamu. Haya, Tanzania huko, waziri wa mambo ya ndani kabisa anasema atalivalia njuga swala hili. Haya basi, moja kwa moja tuanze kule mjini Mombasa nchini Kenya kwa mwenzetu Josephat Kioko, ambapo tunafahamu Kenya nayo na pia inaadhimisha siku hii ya kimataifa ya kupinga biashara haramu ya usafirishaji wa watu. Na Umoja wa Mataifa leo Jumatatu umetoa wito kutilia mkazo njia za kuzuia uovu huo, kwa kuona jinsi watoto na vijana wanavyolengwa katika biashara hiyo ya utumwa. Josephat Kioko, hebu basi tupatie yale ambayo yamekuwa yakizungumzwa huko mjini Mombasa katika kupinga biashara hii haramu ya usafirishaji wa watu. Josephat Kioko, unanisikia? Naona pia Josephat Kioko kwa sasa hatumpati, lakini no. Vilevile Josephat alizungumza na mwanasheria ambaye anafanya shughuli zake za kusaidia watoto pamoja na vijana wanaolengwa katika biashara haramu ya usafirishaji watu. Hebu tusikilize kwanza, mahojiano yao yalienda vipi. Tuna kaba penati, hakuna penati kupigwa. Tutaanza kupita kwenye mashamba viwandani, ili kujua hao mlio waajiri ndio wale ambao walidanganywa wakasafirishwa kiharamu. Ili Watanzania wajue serikali ya awamu ya tano imekuja kuwatumikia Watanzania, matokeo yake Watanzania wananyanyaswa, Watanzania wanateseka. Na ndiyo maana huku nakoendelea kuwaeleza Watanzania na hasa idara yetu ya uhamiaji, Kamishina Jenerali wa Uhamiaji pamoja na kwamba wanaweza Watanzania wenzetu wakawa wamepata kazi kule nje, usiwaruhusu kuondoka. Narudia, usiwaruhusu kuondoka bila kujiridhisha na maelekezo ya serikali. Haya basi ni sauti ya waziri wa mambo ya ndani nchini Tanzania, Kangi Lugola akitoa matamshi makali sana katika siku hii ya kupinga biashara haramu ya usafirishaji wa watu. Dina Chahali umehudhuria ya katika ndio mkutano ama sherehe ambazo Kangi Lugola alikuwa akizungumza, tujuze mengine ambayo kwa njia moja au nyingine hatukuweza kuyasikia hivi sasa ndani ya VOA Express. E, Mkamiti, ni kweli Kangi Lugola alizungumzia pia kwamba wa sasa hivi wa Tanzania a, wengi wanasafirishwa kwenda kufanya biashara haramu huko, huko nje e, kwa hiyo ametoa, ametoa agizo kwamba nini kifanyike sasa hivi, iwapo kuna kampuni au kuna shirika ambayo linataka kupeleka watanzania kufanya kazi nje ya nchi. Ametoa maagizo mengine, hebu tumsikilize. Naona pia kuna hitilafu ya kimitambo hapa, lakini mm. akijaribika kitu naona hivi sasa mm. tunaweza tukamsikiliza. Ja, kimsingi, kimsingi amesema kwamba um, tunakaba penati, hakuna penati kupigwa. Tutaanza kupita kwenye mashamba, viwandani, ili kujua hao mlio waajiri ndio wale ambao walidanganywa wakasafirishwa kiharamu, ili watanzania wajue serikali ya awamu ya tano imekuja kuwatumikia Watanzania. Matokeo yake watanzania wananyanyaswa, watanzania wanateseka, na ndiyo maana huku unapoendelea Waeleza Watanzania na hasa idara yetu ya uhamiaji, kamishna jenerali wa uhamiaji, pamoja na kwamba wanaweza Watanzania wenzetu wakawa wamepata kazi kule nje, usiwaruhusu kuondoka. Narudia, usiwaruhusu kuondoka bila kujiridhisha na maelekezo ya serikali. Haya basi, Dina, pia kuna taarifa ambazo zinasema hali ya biashara haramu ya binadamu kwa Tanzania inaonyesha kuwa toka mwaka 2015 hadi mwaka huu kesi 24 dhidi ya biashara haramu za binadamu zipo mahakamani, na kati ya kesi hizo saba zimeshatolewa maamuzi na waathirika 327 waliokolewa na kusaidiwa. Je, kuna vitu vingine ambavyo Tanzania imesema inavifuatilia kwa karibu kuhakikisha kwamba inakomesha kabisa biashara hii haramu ya usafirishaji watu nje. Inaonekana Dina ameshaondoka kwenye laini, uh, tu... kibali ya simu lakini ni akiniibali ni, ni, ni, ni, ambacho kinachoonyesha kwamba kule anaenda kufanya kazi gani. Kwa hiyo chamsingi alisema kuwe na vibali na mikataba ya kazi ambayo itaonyesha kule watanzania wanaenda kufanya kazi sehemu gani na kwa nani. Tunashukuru sana Dina kwa ripoti uliyotupatia, basi na moja kwa moja hivi sasa tunaelekea kule uh, Mombasa nchini Kenya, kwake Josephat Kioko. Aa, ambapo pia Kenya na yenyewe inaungana na mataifa mengine duniani kuadhimisha siku hii ya kupinga biashara haramu ya usafirishaji watu. Kioko, basi tufahamishe kile ambacho kimekuwa kikizungumziwa katika kukomesha siku hii isiweze kuwa ni tatizo tena kwa vijana wetu ambao wengi wanaonekana ndio walengwa. Asante sana mkamiti. Natumaini sasa unanisikiza vizuri, sio? Na kupata vyema kabisa. Eh, mambo makubwa yaliyofanyika Kenya kwa siku ya leo, kwanza ni matembezi ya kutoa hamasa kwa vijana, wanawake na watoto wanaosemekana kulengwa zaidi, ikiwa asilimia sabini, kulingana na Umoja wa Mataifa, ni wanawake na watoto. Na kumekuwa na ripoti pia ambayo imezinduliwa leo, na kwa sababu Mombasa imekuwa ni kituo kikubwa ambacho kinatajwa kulengwa. Na unajua hata zamani biashara ya utumwa pia eneo hili lilihusika pakubwa. Sasa wanasema mashariki ya mbali ina visa vingi, watu wanateseka lakini kwa vile Umoja wa Mataifa unasema watoto walindwe, na changamoto kubwa ni kutafuta ile namna ya kulinda watoto sasa wanaolengwa. Kuna kisa ambacho juzi tu wakati wakijiandaa kwa sherehe hizi, msichana mdogo ana asili ya Kisomali ametekwa nyara na akapatikana mbali sana, karibu na mpaka wa Kenya na akarejeshwa eneo hili. Nimezungumza na wakili Philip Musamia waliohusika kumnasoa mtoto huyu, huyu anatoka kituo cha sheria. Tumsikii Bwana Msamia. Kulikuwa na kesi ambayo mtoto aliripotiwa kupotea, zile organization za uh, Trace Kenya na Kituo cha Sheria. Kulikuwa na uwezekano ambapo mtoto alikuwa amesafirishwa hadi ule upande mwingine wa nchi. Kuna wale watu ambao baada ya kumhoji kidogo walifahamu kuwa yule mtoto si yule wa asilia uh, pale mahali ambapo walikuwa. Alafu wakati mtoto alihojiwa uh, tukaweza kupata ile habari, mtoto aliweza kurudishwa na hivi sasa ako na wazazi wake. Kwa hivyo tungependa kutoa wito kwa wale wote ambao wanaweza kuwa na information waweze kujitokeza kwa vile vyombo ambazo zinaeneza usalama ama kwa zile shirika ambazo zinaweza kusaidia . Changamoto ile kubwa ni kuwa watu wanazembea katika ile hatua ya kuja kuripoti ili hatua zichukuliwe. kiwango gani kinaonyesha kwamba hii ni human trafficking ama ni mgogoro wa family? Human trafficking ni ile hali ambapo yule mtu anasafirishwa kutoka mahali ambapo ameishi ama amezaliwa na anapelekwa mahali pengine kwa udanganyifu. Anaweza kuwa anafanyishwa kazi ama anaweza kuwa anadhulumiwa uh, kimwili. Sasa hapo ndio zile aina tofauti za usafirishaji wa watu kwa njia isiyo halali zinajitokeza. Kioko, uh, tumesikia kwamba huko Tanzania kuna watu ambao wanahusika na uh, uhalifu huu wameshafikishwa mahakamani. Sijui upande wa Kenya au Mombasa kuna watu waliofikishwa mahakamani? Kuna visa vingi sana katika mahakama za Kenya na kesi nyingi, sasa zinatatuliwa katika vijiji vijiji, watu wanasema ikifika hapa irudishe watu wakapatane kule mitaani, na imeharibu kesi nyingi hapa Kenya kwa sababu ya watu kusikizana bila kufuata sheria ya mwafaka. Sawa, tunakushukuru sana Kioko. Uh, niwakumbushe tu watu kwamba hili swala hata mkuu um, wa Kanisa Katolike pop, uh, yani, pop Francis alizungumzia jana katika ibada, anasema ni jukumu la kila mtu kuweza kuchukua hatua ili kupambana na kitu anakikishwa kwamba ni uhalifu ambao uhalifu mkubwa sana wa kuweza kufanya hii biashara ya usafirishaji watu na hasa anajua kwamba wengi mkamiti um, wanatumiwa katika mambo ya utumwa, wanasafirishwa huku, wanafanya kazi saa nyingi, wengine wananyanyaswa kingono hasa wanawake na wasichana na mabwanakazi wao. Yani ni jambo ambalo kabisa uh, lipo wazi uh, katika mataifa mengi hapa duniani. Shukran kwa taarifa hizo uh, Patrick. Hivi sasa msikilizaji, basi kaa tayari tuweze kukupatia habari muhimu za dunia. Ghasia zimeripotiwa katika kisiwa cha Ngazija wakati nchi ya Komoro inafanya kura ya maoni leo. Polisi wamepambana na wananchi wanaopinga kura hiyo ya maoni inayojaribu kuongeza awamu ya urais na kumaliza utaratibu wa kupokezana uongozi miongoni mwa visiwa vitatu vya nchi hiyo: Ngazija, Nzwani na Mwale. Katika kisiwa cha Nzuani inasemekana katika vijiji vingi watu hawakutoka nje kushiriki katika kura hiyo wakihofia usalama wao. Kura hiyo ya maoni inapingwa na wapinzani wanaosema ni mbinu ya rais Azali Asumani kutaka kujiongezea muda madarakani. na wanasiasa wa upinzani nchini Kambodia wanataka jumuiya ya kimataifa kukataa matokeo ya uchaguzi mkuu wa siku ya Jumapili uliokipatia ushindi chama kinachotawala cha waziri mkuu Hun Sen. Mu Sochua, makamu wa rais wa chama cha upinzani cha Cambodia National Rescue Party, amesema kwamba uchaguzi huu wa Julai 29 ulikuwa dhihirisho la kuwawa kwa demokrasia nchini Cambodia na kuanzishwa kwa mfumo wa utawala wa kidikteta. Uchaguzi wa Jumapili ulimwezesha waziri mkuu Hun Sen ambaye ametawala Cambodia kwa muda wa miongo mitatu kuendeleza utawala wake wa miaka 33 madarakani. Zoezi la kuhesabu kura linaendelea nchini Mali baada ya kumalizika uchaguzi uliokumbwa na vurugu jana Jumapili. Rais Ibrahim Boubacar Keita, ambaye kipindi chake cha kwanza madarakani kimekabiliwa na hali mbaya ya kiusalama, anakabiliwa na washindani 23 katika kinyang'anyiro cha kuwania urais kulingana na shirika la habari la Reuters Kulikuwa na mashambulizi katika vituo vya kupigia kura na maafisa wa tume ya uchaguzi walitishiwa, licha ya maafisa wa usalama elfu thelathini kusambazwa nchini kote. Wizara ya uongozi wa mipaka imesema kwamba asilimia tatu ya vituo vya kupigia kura havikufunguliwa, moja ya tano ya vituo vya kupigia kura vikikabiliwa na machafuko mabaya. Aliyekuwa waziri mkuu wa Pakistani anayezuiliwa gerezani Nawaz Sharif amelazwa hospitalini akisumbuliwa na ugonjwa wa moyo. Nawaz mwenye umri wa miaka 69 aliondolewa gerezani mjini Islamabad siku ya Jumapili baada ya vipimo kuonyesha hali isiyo ya kawaida kwa afya yake. Hata hivyo, waziri wa mambo ya ndani wa mkoa wa Punjab, Shaukat Javet, amesema hali ya afya Nawaz hata hivyo inaimarika. Sharif na binti wake Maryam walikamatwa Julai 13 punde tu waliporejea nchini Pakistan kutoka London kwa matayarisho ya uchaguzi mkuu wa Julai 25. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA express yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika mjini Washington DC. Ni kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, na saa tisa na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Msikilizaji, vilevile matangazo haya unaweza pia kuyapata kupitia kwenye tovuti yetu ya voaswahili.com. Hali kadhalika tunapatikana katika Facebook. Bila shaka tulidokeza tu kwamba tutazungumzia swala la Zimbabwe. Zimbabwe leo wanafanya uchaguzi mkuu ambao ni uchaguzi wa rais, vilevile wakuu wa mitaa au wakuu wa miji, vilevile na wabunge. Yaani, leo wananchi wa Zimbabwe wamejitokeza kupiga kura, mkamiti kura ambayo kwa mara ya kwanza haimshirikishi rais wa zamani wa nchi hii Robert Mugabe, ambaye alikuwa ameitawala Zimbabwe tangu mwaka elfu moja mia tisa themanini. Sasa leo hayuko, leo ni mpiga kura kama vile wengine haswa. na katika uchaguzi huo ambao umewashirikisha wagombea takriban ishirini na watatu kutoka vyama mbalimbali vya kisiasa, pamoja na chama tawala, lakini wagombea wawili pekee ndio wanaozungumziwa sana, ambaye ni rais aliyeko madarakani Emmerson Mnangagwa. Pamoja na kiongozi wa upinzani wa chama cha MDC, huyu ni Nelson Chamisa, ni Nelson Chamisa ambaye ni mwanasiasa kijana, ni mwanasheria vilevile, huyu pia. Uh, yeye na Mnangagwa uh, ndio wanatazamiwa kwamba labda wanaweza kuwa washindani zaidi kuliko wagombea wengine. Eh, huyu Nelson Chamisa lakini, eh, mkamiti alikuwa ameanza kutoa hoja kwamba tume ya uchaguzi mm, imeandaa wizi eh, wa kura, lakini jambo ambalo halina yani halina uwazi amelizungumzia tu kwenye Twitter yake eh, na tume huru ya uchaguzi na Mnangagwa mwenyewe amesema kwamba kila kitu kimeandaliwa ili uchaguzi uwe uhuru na wa haki, na inasemekana kwamba kulingana na mitandao ya habari mbalimbali kwamba wananchi wamejitokeza kwa wingi kuweza kupiga kura, na kulingana na taarifa ambayo tunayo hapa, sauti ya Amerika, uh, rais wa zamani wa Zimbabwe Robert Mugabe jana alifanya mkutano wa ghafla na waandishi wa habari akazungumzia kuhusu uchaguzi huu ambao umefanyika leo. Wananchi <laughs> wamejitokeza kupiga kura ikiwemo na yeye mwenyewe akiwa kama raia wa kawaida. Mbali na hayo, pia alizungumzia maswala mengine, ambapo alilalamika kwamba namna alivyotendewa kwa zaidi ya miezi saba tangu alipoondoka madarakani hapo Novemba mwaka jana, akisema kwamba um, familia yake imekuwa ikisumbuliwa na kutishiwa na kutishiwa. Pia alisiki kwa pensheni yake inayotolewa na serikali ni dola mia, mia nne na sitini elfu. Na, na kuna tamko alitoa la kushangaza watu wengi. Mkamiti kasema kwamba katika kura hii japokuwa mm -hmm. leo hakutangaza rasmi alipokwenda kupiga kura eh -eh. Mcha, atapiga kura upande gani, lakini jana alizungumza kwamba yuko tayari kupigia kura upinzani lakini <laughs> sasa hiyo mpaka wakati huu hatuna uh, hiyo ni siri, ameeleza ame, tu au yake. Ni maneno tu kutoka mdomoni uh, lakini msikilizaji, tutaendelea kukujuza kile ambacho tutakuwa na uthibitisho nacho kwamba je um, um. Rais wa zamani wa Zimbabwe Robert Mugabe alimpigia kura nani hii leo? Basi endelea kusikiliza matangazo haya kutoka hapa, Sauti ya Amerika mjini Washington DC, tukikupa vitu murua, vitu moto moto, na hivi sasa tunakupatia burudani ya muziki kutoka kwa Mr. Bado anakuambia Parira a mrua sana mkamiti unakisikia hicho. Mm -hmm, ni mtindo wa sijui ni mtindo chakacha, chakacha. Mm -hmm. <laughs> Lakini nafana kidogo kidogo na taarabu na tarabu ndio mambo <laughs> ya chakacha <laughs> au msondongoma <laughs> mambo ya Mombasa kwaona na kwa aida. Haya, tuende kwenye swali ambalo tuliliuliza. Swali ni kuhusu uchaguzi wa Zimbabwe na swali lenyewe likuwa ni unabashiri nani atashinda Zimbabwe? Wasikilizaji wametuma wame, maoni yao wame mengi maoni yao mengi kabisa. Inaonekana uchaguzi wa Zimbabwe unafuatiliwa hasa na watu wa huko Afrika Mashariki. Haya, tukianza na huyu kuiligu wa washa anasema, ungekuwa uchaguzi wa haki, Mnangagwa asingeona kitu mm -hmm. Edward Mayenga anasema, binafsi naamini ingekuwa kama Pakistan, tungeshuhudia mabadiliko makubwa Zimbabwe, kwani Nelson Chamisa anakubalika Zimbabwe, labda ubabe Umu, u, wa Emerson Mnangagwa ndio utamfanya ashindwe. Haya, huyu na, anaitwa Arwan Anselmo wa Kigogo huko Kibom, Kibondo anasema siku hii nina furaha ni furaha yangu ni kwa kuwa uchaguzi huu hauna sura ya Mugabe wala ya Morgan Tsvangirai marehemu. <laughs> Eric Agade anasema kubashiri uchaguzi ambao kuna utata sio rahisi. Bila shaka Mnangagwa atatumia mbinu zote kuhakikisha anashinda, ndio mtindo wa siku hizi. Huyu anaitwa Denis John Tumba anasema Chemisa is the next president, yaani yeye ya, anabashiri kwamba Nelson Chemisa huyu mpinzani ndio atakuwa rais. Inglebetliaru anasema itategemea vyombo vya dola vinamtaka nani na wananchi pia wanamtaka nani. Basi msikilizaji, ni baadhi tu ya maoni ambayo umetutumia kupitia mtandao wetu wa Facebook kuhusiana na swali tulilokuuliza, unabashiri nani atashinda Zimbabwe. Na kutoka katika swali hilo, basi moja kwa moja tuangalie katika maswala ya burudani. Kipi ambacho kinazungumziwa kwenye maswala ya burudani ni kwamba tunavyozungumza hivi sasa, uh, celebrity kadibi amejitoa uh, katika, katika tua ambayo alikuwa ashirikiane na mwanamuziki mwenzie Bruno, na hii yote ni kutokana na kwamba anasema ndio kwanza amejifungua mtoto wake wa kike, na alitegemea kwamba mambo ya uzazi ni marahisi, na kumbe amegundua kwamba kulea ni kazi. Hivyo basi, anahitaji muda zaidi wa kuweza kukaa na mtoto wake na kujiandaa vyema kuweza kuona ni namna gani mtoto wake anaweza akapata malezi bora ya mama na baba. Wakati huo huo lakini amesema kwamba yeye ataweza kurudi tena katika masuala ya hatua za kimuziki baadaye, lakini hata hivyo hajasema baadaye ya muda gani. Tukiachana basi na habari hizo za Cardi B, ni kwamba celebrity Bella Hadid na amepata au amechumbiwa na The Weekend, na mambo haya yametokea katika wikendi hii. Utakumbuka kwamba hawa ni wapenzi ambao waliweza kuwa wapenzi katika mwaka elfu mbili kumi na sita na wakatengana, na kila mmoja akatafuta penzi kwa mtu mwingine, lakini baadaye kila mmoja inaelekea akajiona kwamba bado uh, penzi analolipata huko aliye ndani na lile ambalo alizoea kupata kwa mwenzie, na hivi sasa wameamua kurudi pamoja na wamechumbiana. Ni jambo zuri na tunawatakia kila la heri. Basi, mambo ya burudani yako mengi sana, ni mpishe mwenzangu BMJ Muridhi aweze naye kukupatia yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii katika kuongezea hilo, hali kadhalika niki Jonas naye amechumbiana na Priyanka Chopra. Asante uh, sana kwa mambo haya ya kuchumbiana mkamiti kibayasi. <laughs> Katika yaliyovuma ama ambayo yanaendelea kuvuma eh, katika mitandao ya kijamii nimesikia, ni mmezungumzia kwa kifupi tu, lakini ile kauli ya rais wa zamani wa Zimbabwe mm -hmm. Robert Mugabe hapo jana, ambapo uh, ni kama alionekana kwamba akisema kwamba hatompigia kura huyu kiongozi wa, wa, wa wa chama cha ZANU PF Emmerson Mnangagwa imeendelea kuzungumziwa sana hasa kwenye mitandao ya kijamii. Nataka tu nisome ni mafu ma, ma, mambo machache tu ambayo wanasema kwa sababu mm -hmm. tayari mshaeleza jinsi ilivyokuwa pale katika alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari nje mm -hmm. ya nyumba yake pale Harare akazungumza kwa muda mrefu, lakini lile lililotokea pale ni kama alisema uh, hawezi kupigia kura watu ambao katika uh, hali <laughs> <madaraka. laughs> <laughs> hivyo sasa, huyu katula moyo anasema, huyu mzee ana machungu mengi, kwani haoni kazeeka. Kauliza uh, kauli hizo zake zinaashiria kwamba bado anataka kuwa rais. Anauliza maswali huyo. Na Jonathan Nandi anasema ni ajabu sana, nani angedhani kwamba angemwona Mugabe akionekana kama anampigia debe Chamisa ambaye ni wachama NDC. Kweli dunia imebadilika. Ni baadhi ya maoni tu na ni mengi sana yameandikwa, ya siwezi kuyasoma yote, lakini tuangalie suala lingine. Hatua ya Rais John Pombe Magufuli ya kuwakabidhi ploti mabalozi wanaowakilisha nchi zao nchini Tanzania na kuwataka wajenge makazi na ofisi kule mjini Dodoma imezua maoni mseto kutoka kwa raia wa taifa hilo la Afrika Mashariki. Sijui kama mnajua uh, Patrick na Mkamiti, kwamba leo ndio ametangaza kwamba sasa wanaweza kuanza kujenga haraka haraka, na yeye mwenyewe amesema kwamba atahamia Dodoma uh, panapo kabla ya mwisho wa mwaka huu. Najua mm -hmm. hii ni umekuwa ni mchakato wa muda mrefu, lakini nizisome yale wanayosema katika mitandao. Moses Mawa anasema sasa nimeamini kwamba serikali kwa hakika inahamia Dodoma. Magi mm anasema mimi nitaamini nikimwona Magufuli mwenyewe amehamia Dodoma. Hii ahadi imekuwepo tangu siku za mwalimu Nyerere, kauli ya rais wa zamani. Kunradhi, hayo tumeyazungumzia. Kwa hivyo ni mengi yanayovuma, lakini hayo mawili nafikiri ndiyo yanatanda sana kwenye mitandao ya kijamii. Bila shaka yameweza kuwahamasisha zaidi wasikilizaji wetu. Haya basi, na hapa ndipo tunakomea katika VOA Express leo. Mkamiti Kibayasi. Na mimi, Patrick Nduwimana, tunawageni nikiwatakia jioni njema katika maeneo yenu.