Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Donald Trump amefanya mazungumzo na waziri mkuu mpya wa Italy Giuseppe Conte katika White House leo Jumatatu. Trump alianza kumsifia Conte kabla hata ya viongozi hao wawili kukutana, akisema Conte ni mtu anayefanya kazi vizuri. White House inasema mazungumzo yalilenga kwenye kuimarisha ushirikiano katika kuelezea mizozo ya dunia na kuhamasisha mafanikio ya kiuchumi kwa pande zote za Atlantic na kutambua ushirikiano wa kihistoria na kitamaduni kati ya nchi hizo. Conte amekuwa waziri mkuu wa Italy kupitia mkataba wa ushirika uliofikiwa na vyama viwili vinavyopingana, The League na Five Star Movement baada ya uchaguzi wa Italy wa Machi nne. Vyama hivi viwili vilipata kura nyingi na vilikuwa na viongozi ambao wote walikuwa na uwezo wa kushika nafasi ya waziri mkuu. Kufuatia maridhiano katika kuunda serikali ya pamoja, walimchagua Conte, profesa wa sheria ambaye hana uzoefu wowote wa kisiasa. Wananchi wa Zimbabwe wamepiga kura leo katika uchaguzi ambao unaweza kubadilisha siasa, uchumi na sifa ya nchi hiyo ambayo iliharibika chini ya utawala wa miaka thelathini na minane wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Robert Mugabe. Washindani wakuu wawili katika uchaguzi huo wameeleza imani ya kuibuka washindi baada ya kupiga kura yao leo. Wagombea wakuu katika uchaguzi huo ni Rais Emerson Mnangagwa mwenye umri wa miaka 75 aliyechukua hatamu za uongozi baada ya mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa Robert Mugabe na anayewania kwa tiketi ya chama tawala cha Zanu PF. Mpinzani wake ni mwanasheria Nelson Chamisa wa chama kikuu cha upinzani cha MDC. Idadi kubwa ya wapiga kura wamejitokeza kupiga kura, foleni ndefu watu wakishuhudia kabla ya vituo vya kura kufungwa. Baadhi wamekesha kwenye vituo vya kupiga kura ili wapate fursa ya kuwa miongoni mwa watu wa kwanza kupiga kura. Jana Jumapili, aliyekuwa rais wa nchi hiyo Robert Mugabe alionyesha machungu ya kutokuwa katika uongozi wa taifa hilo na kusema kwamba hawezi kumpigia Mnangagwa kura, akisisitiza kwamba hawezi kuwaunga mkono watu waliomwondoa kutoka chama chake cha ZANU PF alichokiunda. Zoezi la kuhesabu kura linaendelea nchini Mali baada ya kumalizika uchaguzi uliokumbwa na vurugu jana Jumapili. Rais Ibrahim Bubakar Keita, ambaye kipindi chake cha kwanza madarakani kimekabiliwa na hali mbaya kiusalama, anakabiliwa na washindani ishirini na watatu katika kinyang'anyiro cha kuwania urais. Kulingana na shirika la habari la habari la Reuters, kulikuwa na mashambulizi katika vituo vya kupiga kura na maafisa wa tume ya uchaguzi walitishiwa, licha ya maafisa usalama elfu thelathini kusambazwa nchini kote. Wizara ya uongozi wa mipaka imesema kwamba asilimia tatu ya vituo vya kupiga kura havikufunguliwa, moja ya tano ya vituo vya kupigia kura vikikabiliwa na machafuko mabaya. Jumla ya vituo 4632 vilikumbwa na vurugu zilizofanywa na watu waliokuwa na silaha. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Ghasia zimeripotiwa katika kisiwa cha Ngazija wakati nchi ya Komoro inafanya kura maoni leo. Polisi wamepambana na wananchi wanaopinga, wanaopinga kura hiyo ya maoni inayojaribu kuongeza awamu ya urais na kumaliza utaratibu wa kupokezana uongozi miongoni mwa visiwa vitatu vya nchi hiyo: Ngazija, Nzwani na Mwale. Katika kisiwa cha Nzwani inasemekana, katika vijiji vingi watu hawakutoka nje ya kushiriki katika kura hiyo, wakihofia usalama wao. Kura hiyo ya maoni inapingwa na wapinzani wanaosema ni mbinu ya Rais Azali Asumani kutaka kujiongezea muda madarakani. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi na sekunde chache kutoka hivi sasa utasikiliza kipindi cha Kwa Undani ukiwa naye Idi Ligongo. Shukran kwa kunisikiliza. Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu wa kupitia radio na Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia kura ya maoni iliyofanyika katika visiwa vya Komoro kwa ajili ya kubadili vipengele vya uongozi wa visiwa hivyo, na katika sehemu ya pili tutaangalia hali ya biashara haramu ya usafirishaji wa binadamu, ikiwa leo dunia inaadhimisha siku hii. Mimi ni Idi Ligongo, kwa moyo mkunjufu kabisa na kukaribisha kwa undani. Naam, kwa undani leo tunaanzia visiwani Komoro. Kura ya maoni katika visiwa vya Komoro imemalizika leo hii, huku zikiripotiwa ghasia katika kisiwa cha Ngazija, huku watu wakishindwa kutoka majumbani mwao kwenda kupiga kura katika kisiwa cha Nzuani kutokana na hofu ya ghasia kubwa kuzuka. Kura ya maoni ina lengo la kubadilisha katiba ya Komoro ya mwaka elfu mbili na moja. Katiba hiyo ilianza kufanya kazi mara baada ya visiwa hivyo kupitia katika kipindi kigumu cha machafuko na ghasia juu ya namna utawala unaweza kufanyika kwa kutoa fursa kwa watu wa visiwa vyote. Mabadiliko yanayotazamiwa kufanyika endapo kura ya maoni itapita, yanagusa katika maeneo ya mzunguko wa rais kutoka kila kisiwa baada ya miaka mitano. Kwa katiba ya mwaka elfu mbili na moja inapaswa rais kuwa wa kupokezana kwa kila kisiwa baada ya kila miaka mitano ili kuondoa kisiwa ama visiwa kutawala na vingine kushindwa kutoka kiongozi wa nchi hiyo. Jambo lingine ni kuondoa makamu wa rais watatu wanaowakilisha kila kisiwa. Katiba ya mwaka elfu mbili na moja ilieleza kwamba serikali ya visiwa vya Komoro iwe na makamu wa rais watatu kutoka kila kisiwa, baada ya kuwa na marais mmoja kama inavyopendekezwa hivi sasa. Jambo lingine ni kuhusu kuondoa utawala wa visiwa, ikiwa pamoja na magavana na kubaki na serikali kuu. Visiwa vitatu vya Komoro, kila kimoja kina gavana wake na baraza la wawakilishi. Kutokana na rasimu ya katiba mpya, kipengele hiki kinataka kuondolewa na kurejesha hali kama ilivyokuwa hapo awali kabla ya katiba ya mwaka wa elfu mbili na moja. Kujua mengi zaidi kuhusu masuala ambayo yanaendelea katika visiwa hivyo, nimezungumza na Mohamed Mshangama ambaye ni mchambuzi wa siasa za Komoro na nikamuuliza sababu kubwa ya watu wa eneo hilo hasa kutoka upinzani kupinga kile ambacho kinaendelea na kumtwisha lawama zote rais wa nchi hiyo. Hazali Osmani. Sasa uchaguzi huu wa referendum maanake ushakwisha leo, ndo ilikuwa hiyo referendum ya uh, katiba jipya la sheria za nchi constitution, kama mnavyojua au labda uh, rais uh, Azali kwanza akasema kuwa anataka kubadilisha maanake amendments za sheria, lakini kwa kweli ni inaonyesha kuwa ni sheria mpya uh, kwa sababu sasa anayo uh, uh, fursa za kubadili kila kitu hata, maanake bunge sasa wakifanya sheria ambayo rais haoni kuwa kinafaa anaweza kukikataya, na mambo mengine mengine, lakini muhimu ni kuwa mpaka sasa kila kisiwa kilikuwa na kuchagua rais kamitano, alafu anakaa baada ya miaka mitano alafu ndio inaendelea kwa uh, kisiwa kingine. Sasa uh, rais azali kabadili ikasema anaweza kuendelea miaka kumi, maanake mara mbili, alafu ndio endelee uh, katika kisiwa chingine, ambavyo visiwa vingine vimekataa na watu wengi kama imeongolesha leo kwa sababu kuna hata kule Ngazija kisiwa kikubwa cha Grand Comore, watu kuna miji ambao watu hawajaenda kupiga kura. Kuna taarifa zimeenea kwamba kumetokea ghasia kubwa sana huku, hebu tueleze juu ya hili serikali imejaribu kuzuia, maanake mambo ya simu watu wasiasiliani, lakini katika mawasiliano haya yani hiya, social media i yandonatapata Uh, ukichukua pahali kama Nzwani ambao ndo kisiwa kama ilibidi kitukue uraisi baada ya Rais Azali, kuna sehemu ambao watu hawajaweza ku, ku, ku, ku, kuingia kupiga kura, kwa sababu kuna watu wamekwenda hasa wakamekaa wametia najisi katika nini, vile vyumba vya kupiga kura. Uh, Moroni kuna askari moja kakatwa mkono, watu wamepigana kwelikweli huko. Kuna sehemu nyingine njia zilikuwa uh, watu wameweka vigongo na vijiwe ambao watu wasipite, lakini kuna uh, vilevile e, vijiji ambao vimechukua hatua kuwa hakuna ruhusa ya mtu kuenda kupiga kura. Hoja yao kubwa ya kutaka watu wasiende kwenye vituo vya kupiga kura ni nini hasa? Maanake kama kuna jambo ambalo hawa kura singekuwa ndiyo sehemu nzuri ya kuweza kuonyesha kupinga kwao hoja yoyote. Kumbuke kuwa ni hii, rais Azali kwanza kafuta kabisa ile constitutional court ambayo ndo koti ambayo inaendesha kura kwa sababu. Kwa hivyo kuna watu wengi wanasema haina budi ya kwenda kupiga kura, serikali inaweza kusema lolote, vyovyote wanataka. Ndo maana wengi wamekataa kwenda kupiga kura. Ni nini hasa wanachokieleza kama hawataki kupiga kura ili maamuzi hayo yawe batili? wananchi na zilepati wanaeleza kuwa mpaka sasa, maanake hii nchi tangu uhuru ilikuwa na matatizo mengi sana. Baada ya katiba la miaka elfu mbili na mmoja inaitwa uh, katiba la Fumboni, watu wakasikilizana kwa urahisi, utaenda kila baada ya miaka mitano. Kwanza ilikuwa miaka miaka nne, alafu miaka mitano kwa kisiwa. Basi wanaonyesha kuwa ilikuwa amani japo, so, ilikuwa, ilikuwa matatizo ya maendeleo, lakini kila mtu alikuwa na genya na in, in, in, in, inawapa watu ya kujenga nchi hata sheria sasa. Huyu bwana sasa anakuja kufanya hivi tena, watu wataanza tena kugombana kisiwa na kisiwa na stability. Na hajaonyesha lolote ambalo kuwa ile sheria kitoka hapa kinazuia maendeleo. Wanaona kwa sasa rais yeye hasikilizi mtu isipokuwa Saudi Arabia, arabi wengine wanasema hivyo kwa yeye. Jumuiya ya, ya nini muungano wa Afrika umewambia kwa asiendelee na kura hili, lakini watu wasikilizane kakataa na kasema kabisa kwa haya international organization hau hawasikii hawa kabisa, hawana lolote la kusema kaita yeye mabalozi kule kawaambia kabisa kwa nchi ambao hazijasaidia kwa pesa hazina la kusema na nchi iliyosaidia ni moja tu ni Saudi Arabia. Kwa hivyo watu tena wanaogopa kwa jambo gani, nafika hapa nchi sasa hii uh, kuhusiana sana na Saudi Arabia, ndo, ndo watu wanaogopa tena. Je, kuna kundi lolote lile ambao linamuunga mkono rais wa sasa? Kuna ile pati yake, kuna watu baadhi ya vyama vidogo vidogo, au uh, watu wamekwenda kumsaidia, lakini watu hawaoni. Ukitizama ni migumu, ni kusema nini hii, wanakuja na na wanamsaidia namna gani kwa kwa kwa, kwa, kwa kwa sababu hata katika kampeni haijaonyesha kuwa wana, wanaweza kuchukua watu. Nafikiri uh, wakazi hawaamini lolote siku hizi, si siyo raisazali tu lakini siasa wamechoka. Mtu, mtu anaweza kusema kuwa wamechoka. Hiyo kuna dalili zozote za ghasia kuisha, uh, wakazi wa hapo kutopata madhara yoyote yale, ndio hatujui kwa sababu sasa serikali itasema kuwa uh, washa washashinga wamepata ile kura lakini ndo, sasa ndio tutaona namna gani, kwa sababu ye, ye rais azali atakwenda katika uchaguzi wa urais manake, alafu atakwenda katika uchaguzi wa urais Disemba mwaka huu. Sasa ndio tutaona sasa namna gani je, maanake wapinzani wata- watakusanyika gumana na yeye au vipi? Ndio bado sasa Uh, hatuwezi kujua namna gani lakini, je, uunguaji mkono wake uko vipi, endapo atajiuzulu na kuingia katika uchaguzi? Kama ulivyoeleza, kuna ishara zozote za kumwonyesha kwamba ataibuka mshindi? Kuna jambo hapa, ni kumbuka kuwa hii ni constitutional court, ambayo luna, uh, tizama o uchaguzi haimo tena, kwa hivyo uchaguzi wote bila constitutional court japo yeye kasema kwa, uh, rais ka- kaweka ka, ka, ka watu majaji katika supreme court ambaye yeye ndio anapeleka yeye mwenyewe, na katika ka constitutional court watu walikuwa wanachaguliwa na rais na rais wa jumbe la mawakala na rais wa magavana, kwa hivyo walikuwa uhuru na rais mwenyewe. Hiyo jambo la kwanza. La pili, hatujui mpaka sasa namna gani. Ukitizama e, e, kama lilivyosema ile, uh, uh, rais azali kapata asilimia Hakuna dalili inaonyesha kuwa Kaengeza au wale watu na watu wanaosema kuwa wanamsaidia sasa. Wengineo wanasemeka kuwa watataka kwenda katika kura wenyewe kama urais, manake wamesaidia Azali ili Azali abadilishe sheria ili wao wao wenyewe tena waweze kuendelea katika nini, uchaguzi huo. Kwa hivyo sasa hivi ni, ni, ni ngumu. Mtu hawezi kusema na namna gani ikiwa hata hao waliokuwa na Azali ikiwa watakuwa pamoja na Naam, ni huyo Muhamedi Mchangama, mchambuzi wa masuala e, ya kisiasa katika visiwa vya Komoro akitueleza kile ambacho kinaendelea. Lakini kubwa zaidi ni kwamba rais wa taifa hilo ambaye amesisitiza juu na kushindikiza kuwepo kwa hiyo kura ya maoni ambayo italeta mabadiliko uh, tofauti na katiba ya mwaka elfu mbili na moja inavyoeleza kwa rais wa taifa hilo atoke katika kila kisiwa mara baada ya kukamilisha miaka mitano, kwa zamu, huku makamu wa rais wakitoka katika visiwa vitatu vya taifa hilo. Lakini lingine ambalo walio wengi wanaounga mkono kuwepo kwa uh, hii Uh, kura ya maoni ni swala la kuondoa, uh, moja ya vipengele ambavyo vinatambua serikali ya visiwa hivyo inayoongozwa na gavana na kuwepo na baraza la wawakilishi, hoja ikiwa ni swala zima la matumizi ama, uh, kubana matumizi, kwa sababu imesema ni hali kuwa na serikali hizo za uh, visiwa vitatu, na wanataka kuwa na serikali moja na visiwa hivyo kutambulika kama mikoa ya taifa hilo. Basi hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki, na tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo hii leo tutaangalia, eh, maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kuangalia suala la biashara haramu ya usafirishaji wa binadamu. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani na katika sehemu hii kama nilivyodokeza nilivyo eh, muda mfupi uliopita, ni kwamba tunaadhimisha siku ya kimataifa ya usafirishwaji haramu wa binadamu duniani. Kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa, ni kwamba kila taifa duniani linakabiliwa na uhalifu wa usafirishwaji wa watu. Watu wengi duniani wamepitia aina mbalimbali mbali za usafirishaji wa watu. Inaelezwa kuwa watoto ndio wanaokabiliwa hasa na uhalifu huu wakichukua theluthi tatu ya waathirika wote wa biashara haramu ya usafirishaji wa binadamu duniani kote, kwa mujibu wa ripoti ya dunia kuhusu maadhila haya iliyoangazia nchi mia moja na hamsini na tano inaonyesha kwamba asilimia sabini na tisa ya wale wanaokabiliwa na hili wanahusishwa na kukabiliana na udhalilishaji wa kingono. Waathirika wengi wa ngono ni wanawake na wasichana. Kwenye laini ya simu tunaye D Helen Kijo Bisimba, ambaye ni mkurugenzi wa zamani wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania. D Bisimba, labda ungetueleza, tunaona hapa kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa wanawake na watoto ndio waathirika wakubwa. Je, ni aina gani hasa ya usafirishaji hufanyika sana katika mataifa ya dunia ya tatu, na je waathirika wanatambua vitendo hivi pale wanapokabiliana navyo? Yani, ni kweli kabisa kwamba wanaosafirishwa wengi ni wanawake na watoto, na hasa kutoka katika hii dunia wanaitwa ya tatu. E, njia au vitu vinavyofanyika, kuna ambao huwa wana ambiwa wanakwenda kutafuta maisha mazuri huko waendako, kazi au wengine, unakuta ni watu ambao wanaambiwa wanaenda kusoma shule na vitu kama hivyo. Kwa hiyo wakiondoka, wakifika huko waendako, wakifika huko waendako, unakuta mambo yanabadilika, inakuwa tena sio kile walichokuwa wameahidiwa. Wanajikuta ndio wameingia kwenye hizo biashara za ngono bila kutaka. Yaani, sio biashara za ngono ila wanalazimishwa kuingia kwenye masuala ya ngono ukatili wa kingono. Wengine wanakuwa ni ukatili tu wa kimwili tu, mtu anaweza ka ameenda kufanyishwa kazi za budha ka na akaumizwa na asiwe na cha kufanya, manake waki wengine wakifika huko, kwa taarifa ambazo tunazo, wananyang'anywa hati zao za kusafiria. Wakisha nyang'anywa hati za kusafiria, unakuta hana jinsi ya kurudi nyumbani, hawezi kujitokeza na mambo kama haya. Lakini tatizo hili lina ukubwa wa kiwango gani kwa uzoefu wako? Hili tatizo bahati mbaya ni kubwa, isipokuwa halifahamiki sana, kwa sababu kama walivyosema mwanzoni, unaweza kuta watu wengine hawajui kwamba hiyo ni hilo ni tatizo la usafirishwaji haramu wa watu. Kwa hiyo ndio maana wakati mwingine hata kwenye kuandikisha takwimu unakuta watu wanaweza wasijue. Kwa mfano katika hali ya kwetu hapa tu nchini, kuna usafirishwaji unaofanyika humu humu ndani ya nchi ambao unakuta ni watu wanachukua wasichana kutoka vijijini wanawaleta mijini kwa ajili ya kuwafanya kuwa wasichana wa kazi, au wakati mwingine kuwapeleka kwenye madanguro. Lakini wakati mwingi wakitoka huko vijijini, unakuta wanaambiwa huyo wanaenda kutafutiwa shule, kwa hiyo inakuwa ni ngumu. Na wengine wakifika kule walikofika, pia wanapewa maneno, hata wakija kufuatiliwa, kwa sababu kuna watu ambao wameanza kufanya tafiti Anasema hapana, hapa niko kwa mama yangu mdogo, niko kwa shangazi yangu. Ili mradi unakuta hiyo haieleweki, au hao wanaopelekwa nje ya nchi. Kwa hivyo unakuta o, kwamba mtu anaambiwa anakwenda shule. Kwa hiyo kufahamu ukubwa wa tatizo kabisa, inakuwa ni ngumu, kwa sababu utafiti kamili wa kuweza kuonyesha kiwango hicho sio mwingi, lakini ukweli ni kwamba hadi zipo hata tukiona hawa ambao tayari wameshapatwa na shida huko, wanaotamani kurudi nyumbani Niki, niki uh, ni kiwango kikubwa cha kushangaza Daktari Bisima, ni kwamba kwa mujibu kwa wa ripoti hii ya Umoja wa Mataifa, uh, inachoonyesha ni kwamba asilimia thelathini ya nchi ambazo zinatoa taarifa za wale wanaojihusisha na biashara ya kusafirisha watu wanawake wanachukua nafasi kubwa. Katika baadhi ya nchi wasafirishaji wanawake wanaosafirisha wanawake wenzao ni swala ambalo limekuwa ni jambo la kawaida. Eh, sasa ukiangalia kwa mujibu wa ripoti hii ya Umoja wa Mataifa, kwa nini hili lipo hivi, Dakta Bisimba? Wanawake kuwa ndio wao waathirika wakubwa na watoto uh, lakini wao vilevile wanaonekana kwamba wanajihusisha sana na vitendo vya kusafirisha wanawake wenzao, hili ni kwa nini, Dakta Bisimba? Ya, unajua una, una, suala la usafirishaji hilo ni ni suala la watu kutafuta vipato na mara nyingine hao wanawasa, wanawake wanaosafirisha wanawake wengine hawatazami kwanza kwamba wanafanya jambo baya. Wao wanachoangalia ni, wanatafuta kipato, wanatafuta fedha. Na wengine wanakuta walikuwa tayari kwenye haya maswala, sasa labda umri umekwenda, wanatafuta jinsi ya kuweza kupata watu wengine ili na wao waendelee kupata fedha. Kwa hiyo hapo unakuta swala si kwa sababu ni wanawake, isipokuwa ni sababu ya ile hali walio nayo ya kutafuta kipato, ya kutafuta maisha kwa hiyo wanajikuta nao ni rahisi sana, wana mabinti kuwaamini wanawake kuliko angekuwa msafirishaji ni mwanaume. Akiwa msafirishaji ni mwanaume, hata kama ni mzazi, aje mwanaume kusema nataka ni kamsaidia kufanya nini, hata aminika. Kama akija mwanamke, hata huko vijijini, hoo inakuwa ni rahisi mwanamke akienda kuaminika kuliko wanaume wanavyoweza kuaminika. Kwa hiyo ndio inakuwa hapo tatizo. Lakini kwa hili lisi linavyoonekana, ushiriki wa wanawake, unadhani kwamba japokuwa ndiyo mwanamke anakuwa ndiyo yuko mstari wa mbele katika kushawishi mwanamke mwenzake kumsafirisha, unadhani kwamba bado kuna nguvu ya mwanaume ambaye iko nyuma pengine, ambaye anaweza kufadhili uh, hili zoezi zima ya yeah, wanaume wanaweza kama anavyokwambia, kwa sababu wanaweza kuwa hawaaminiki sana kwenye maeneo hayo wanaweza kuwa hao wanawake wanatumiwa, ili kwa sababu wana urahisi wao, wao ni rahisi sana, hata akienda kwa wazazi, akienda kwa ndugu kwamba naomba kuwachukua mabinti kwa sababu moja mbili tatu, wataaminika zaidi kuliko wanaume. Kwa hiyo unaweza kuta kuna wanaume ambao wao wapo ni wafadhili, ndio wanaosimamia maswala. Na hata hao mabinti wakifika huko waendako, mara nyingi hasa nchi za nje, unakuta wanakuja wanakabiliana na wanaume na si wanawake. Sasa kuna hili swala lingine ambalo ripoti imeainisha kwamba asilimia ishirini ya wanaosafirishwa ni watoto. Katika baadhi ya sehemu za Afrika, watoto ndio wanakabiliwa zaidi na tatizo hili kuliko kundi lolote lile, na inafikia mpaka asilimia mia moja katika baadhi ya sehemu za Afrika Magharibi. Jambo la watu kusafirishwa kwa ajili ya kutumikishwa linachukua asilimia kumi na nane ya matukio haya. Je, kwa nini watoto wapo katika eneo hili kwa asilimia kubwa? Ni kwamba matukio mengine yanayotokea bila uh, ya watu kufahamu kama wanashiriki katika hili, maana kuna watu ambao wanatoa watoto vijijini, kama ulivyogusia, wakiahidi kusomesha eh, hawa na baadaye wanawatumikisha watoto hao. Je, hili likoje, Dr. Bisimba? Ya, una kama unavyosema huko, ambapo hasa ndio liko tatizo kubwa sana. Unaweza kuta ni wakati sehemu ambazo pamekuwa na shida sana ya watu wanatoka kwenye vita, wanatoka kwenye njaa, wanatoka kwenye hali ngumu, na mara nyingi pakiwa na hali ngumu sana watoto ndio huwa wanaathirika sana, na ukikuta kwenye miji yetu kuna watoto wanaokimbia kutoka vijijini, wanakwenda mijini sasa wakiwa huko mijini au hata huko vijijini, wakishawishiwa kwa kwamba wanaweza kwenda mahali ambapo wataenda kwenda kupata hata kama wakiambiwa tu wataenda kupata vyakula, inakuwa ni rahisi watoto kwenda. Watoto kujaribiwa ni rahisi sana, hasa watoto ambao tayari wamekuwa umeathirika majumbani, wanatamani kutafuta maisha ya tofauti, inakuwa ni rahisi sana kuwachukua kuwa, na hata kuwabeba inakuwa sio ngumu kama wanapokuwa watu wazima. Sasa Dkt. Besimba, kuna hili suala la asilimia mia moja katika baadhi ya mataifa ya Afrika uh, magharibi, ni kwamba huu utumikishwaji ama usafirishwaji wa watoto uh, ni kwamba watu wa maeneo hayo pengine hawafahamu kama wanafanya hivi vitendo haramu, maanake asilimia mia moja ukiangalia kinadharia ni asilimia nyingi sana, ni yote, yani ni watoto wote ambao wanaweza kakuwa hawajaweka labda serikali zao hazijaweka mifumo thabiti ya, ya ulinzi wa mtoto, kwa sababu watoto kuondoka nchini kwa vyovyote, kama wanaibiwa kama wana yani wana- wanachukuliwa kwa njia ambayo ni ya vificho, lazima mamlaka za serikali ziwe zina jinsi ya kufahamu. Lakini kuna wakati mwingine masuala ya rushwa na vitu kama hivyo vinaweza vikasababisha, au saa ingine kuto kujua. Mi nafahamu hapa kwetu kwenye miaka ya themani na moja themani na mbili tulikuwa tunaanza kuzungumzia hili swala la usafirishwaji haramu wa watu, na kumbuka, kuna waziri mmoja aliyesema haya, msituletee mambo ya nchi nyingine hapa kwetu, hamna tatizo hilo, wakati tatizo hilo lilikuwepo, na tulikuwa tumefanya utafiti kabisa, lakini alikuwa hajui. Walio baadaye walivyokuja kujua, ndo tukaja mpaka tukapata na sheria ya kudhibiti hiyo hali. Kwa hiyo unaweza kukuta kuna wasiojua, lakini unaweza kukuta kuna wanaojua, lakini kwa sababu umoja wa nyingine wamenyamazia kwa sababu labda kuna kitu wanachofaidi au hawajali na vitu kama hivyo. Sasa tukiangalia katika mataifa yaliyoendelea e, eh, yanachukua asilimia ya kubwa sana ya kuwa na idadi ya watu kutoka mataifa mengine waliosafirishwa kiharamu na wanaotumikishwa kwa mfano, ukiangalia ripoti ya Umoja wa Mataifa yanaonyesha uh, zaidi ya mpaka asilimia hamsini kwa nchi kama Marekani kwa mfano. Na kwa upande wa Afrika, nchi ya Afrika Kusini na yenyewe vilevile imeandikisha uh, asilimia sawa, kuwepo na watu ambao waliingizwa katika nchi hiyo kutoka mataifa mengine uh, kwa ajili ya kutumikishwa. Sasa je, vipi kwa upande wa mataifa Afrika Mashariki ambayo yenyewe yanaelezwa kutokuwa ama taarifa zilizopo ni ndogo sana. Je, kwa uzoefu wako wa kushughulikia masuala ya haki za binadamu, mataifa haya hali ikoje? Kuna raia wa nchi nyingine wanaosafirishwa, ama biashara hii haramu ipo katika mfumo mwingine tofauti na jinsi hii uh, uh, ripoti ilivyoangalia? Naam. Hao kwa kweli, kama wapo, sio wengi sana mimi. Kesi ambazo nimeziona ni za wale ambao wanaletwa kuolewa e, na wengine wanaletwa kuolewa kwa kulazimika. Nimeshapata kesi kadhaa za watu hasa wanaotoka ku Asia, ambapo kuna masuala ya ndoa za kulazimishwa au za kupangwa. Unakuta mtu analetwa, mwenyewe alikuwa akutambua, akupenda, akifika huku anakuwa anawekwa kama kitumwa. Sasa akiweza kutoroka wengine wamekutana na mtu hospitali, anamweleza wamekuja kwenye vituo vyetu kutafuta msaada wa namna hiyo, ndio nimeshawahi kuwaona. Lakini wanaokuja kufanya kazi sana sana e, kuna ambao wanatoka nchi kama za Malawi na Zimbabwe, ambao wengine unakuta hawakuletwa wamejileta wenyewe, ni sio wadogo sana, wametafuta njia, wameweza kufika. Hao wapo. Asante sana, uh, Dr Helen Kijo Bisimba, mkurugenzi wa zamani wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu nchini Tanzania akijiunga nasi leo tukijadili juu ya maadhimisho ya siku ya usafirishwaji haramu wa bin adam ambapo tuliangazia ripoti ya Umoja wa Mataifa ikielezea kile ambacho kinaonekana kwa hali hiyo duniani kote. Shukran kwa kuwa nasi. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo. Uh, tuendelee kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika.