Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sunday Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, ikiwa ni Julai 31 mwaka 2018. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tutakuletea ripoti kuhusu swala la vijana wa Kenya kuteswa wanapokwenda kufanya kazi katika mataifa ya kigeni. Nini kinaweza kuwa nusuru na mateso haya? tunasema kwamba ni vizuri wananchi wakisafiri, na pia waweze kupata kipato, na waweze kutoa pengo ya ukosefu wa kazi ambao tunaona kwa vijana wengi, lakini ingefaa kama serikali ingechukua wito wa kuweza kuweka ile bilateral agreement. Na katika ripoti nyingine, huko huko nchini Kenya, inaelezwa kuwa mwingiliano wa kibiashara na utalii unachangia pakubwa kutokea kwa utumwa mamboleo, na hata kama shida imetokea, ni nimi mtu gani unaweza kumpigia simu? Kwa sababu ile public awareness ambayo tulifanya last ni vingi, nimeshuhudia niko na cases ya mtu alivyoko amefika tu kama bado dakika tano tu akachokichwa. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voaswahili.com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Sandey Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump siku ya Jumatatu alitoa taarifa kuelezea waziwazi kwamba yuko tayari kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na Iran. Trump akiwa huko White House wakati ya mkutano na waandishi wa habari akiwa na waziri mkuu wa Italia Giuseppe Conte aliulizwa na mwandishi mmoja wa habari kama yuko tayari kukutana na rais wa Iran Hassan Ruhani. Ninaamini kufanya mikutano, Trump alijibu, kuongea na watu wengine, hasa wakati unapozungumzia uwezekano wa vita na vifo na njaa na mambo mengine mengi, mnakutana. Hakuna ubaya wowote na mikutano. Trump alitoa mfano wa wiki za hivi karibuni wa mazungumzo yake ya moja kwa moja na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na rais wa Russia Vladimir Putin kama mifano ya diplomasia yake ya moja kwa moja na viongozi wanaoonekana kuwa ni wabaya kwa Marekani. Kundi la watu thelathini na sita limepeleka pingamizi la kwanza mahakamani dhidi ya maamuzi ya utawala wa Trump ya kuzia usafiri, ambao mahakama ya juu ya Marekani ilikubaliana nao. Watetezi wa Waislamu Lotfi Ligo LLC na kituo cha kutetea wahamiaji Immigrant Advocacy And Litigation Center, PLLC, na Public Counsel wamepeleka shitaka la watu wengi mahakamani kwa niaba ya baadhi ya watu walioomba visa na kunyimwa kimakosa au kucheleweshwa na utawala. Maamuzi ya rais ambayo yalikubaliwa na mahakama ya juu ya Marekani mwezi Juni inaruhusu kupewa ruhusa kwa baadhi ya vikwazo vya usafiri vilivyowekwa na ikiwa ni chini ya wiki moja kabla ya vikwazo vipya vya kiuchumi vya Marekani vinatarajiwa kuanza dhidi ya Iran, sarafu ya Iran imeshuka thamani kwa kiasi kikubwa. Rial imeripotiwa imeshuka hadi rial 111,000 kwa dola ya Marekani siku ya Jumapili, licha ya uteuzi wa gavana mpya wa benki kuu na timu mpya ya uchumi. Khadija Riyami anayesoma ripoti kamili. Makamu rais wa Iran Ishak Jahangiri ametangaza kwamba serikali inaweka programu mpya za kiuchumi wakati nchi ikiwa imepata gavana mpya wa benki kuu. Wakati huo huo, vyombo vya habari vya Iran na vya kiarabu vimeripoti kwamba riali ya Iran imeshuka thamani kwa kiwango kikubwa siku ya Jumapili na kufikia riali laki moja na elfu kumi na moja kwa dola moja ya Kimarekani. Hiyo ni dalili mbaya kwa mkuu wa benki kuu Abdul Nasir Hemati. Hemati alikaririwa na shirika la habari la Iran akilalamika kwamba maadui wanajaribu kuharibu mali za nchi na kutengeneza mazingira ya kukata tamaa kwa umma kupitia vikwazo vipya vya kiuchumi vya Marekani. Rais wa zamani wa Iran Abul Hasan Bani Sadri, hata hivyo, ameiambia VOA kwamba anadhani uchumi na majeshi ndani ya jamhuri ya Kiislamu wanajaribu kumshinikiza Rais wa Iran Hasan Rohani kutofanya mashauriano na no Marekani. Banisadri anadai kwamba thamani ya sarafu ya Iran kwa kiasi kikubwa ni suala la kufikiria tu, kwa vile kiukweli haiko katika shughuli nyingi za kibiashara zinazoendelea. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kura zilianza kuhesabiwa jana Jumatatu katika uchaguzi mkuu wa kwanza nchini Zimbabwe tangu kuondolewa kwa rais wa zamani Robert Mugabe, kura ya kihistoria ambayo inaweza kupelekea taifa hilo lililotengwa kurudi kwenye jumuiya ya kimataifa na kupelekea kuinuka kwa uchumi wao. Uchaguzi huo ni mchuano mkali kati ya watu wawili, mshirika wa muda mrefu wa Mugabe, Emerson Mnangagwa mwenye umri wa miaka 75 na Nelson Chamisa, mgombea mwenye umri wa miaka 40 ambaye ni mchungaji na wakili ambaye anajaribu kuwa rais kijana kuliko wote nchini Zimbabwe. Mnangagwa anaonekana kama ndiye mgombea anayeongoza licha ya uchunguzi wa maoni wa hivi karibuni kuonyesha kwamba kuna ushindani mkali. Kutakuwa na duru ya pili Septemba 8 ikiwa hakuna mgombea atakayepata zaidi ya nusu ya kura. Wapiga kura pia waliochagua wawakilishi 210 wa bunge na zaidi ya madiwani elfu tisa. Uchunguzi mpya wa maoni unaonyesha kuwa Wamarekani wengi vijana bado hawana imani na hali ya sasa ya kisiasa, lakini wana imani ya kufanya mabadiliko nchini. Uchunguzi huo uliofanywa na kituo cha utafiti cha Associated Press NORC cha masuala ya umma na MTV kiligundua kwamba kiasi cha asilimia sabini ya Wamarekani wenye umri kati ya miaka 15 hadi 34 wanafikiri siasa za Marekani zimezorota na ni moja kati ya kumi tu wanaofikiri kuwa ni nzuri au wanavutiwa kuhusu hali ya nchi katika mwezi uliopita. Hata hivyo, uchunguzi huo pia uligundua kwamba asilimia zipatazo sitini na mbili ya vijana wanaamini kwamba kizazi chao kinavutiwa kufanya mabadiliko chanya nchini Marekani. Idadi kama hiyo ilieleza kupiga kura katika uchaguzi wa katikati ya awamu mwaka elfu mbili na kumi na nane kutaruhusu vijana kupeleka mabadiliko ya kweli serikalini. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni kuhusu maadhimisho yanayofanyika Julai 30 kila mwaka kuhusu siku makhususi ya kupiga vita biashara haramu ya usafirishaji wa watu. Kenya ni nchi mojawapo ya mataifa yanayoathiriwa na biashara hiyo. Shirika la hisani la Trace Kenya linapambana dhidi ya usafirishaji wa watu kinyume cha sheria linasema kuwa vijana elfu sitini wengi wao wanawake waliosafirishwa kufanya kazi katika nchi za Kiarabu kati ya mwaka elfu mbili kumi na tano na elfu mbili kumi na nane walipata mateso ya tofauti tofauti. Paul Okoch ni mwakilishi wa Tres Kenya, anaitaka serikali ya nchi hiyo kuongeza juhudi katika kupambana na biashara haramu ya usafirishaji. Mwenzangu Patrick Nduimana amezungumza naye. Kwa sasa takwimu za serikali zinasema kwamba kwa kuna Wakenya takriban elfu hamsini na saba ambao wako nchi za uharabuni, lakini sisi tunakisia kwamba hawa ni watu laki moja na elfu ishirini na tunajua kwamba asilimia hamsini kwao ulalamika ama wanajipata wenye wako kwenye hali ya ulanguzi. Ni kana kwamba walipokuwa wanaenda hizo kazi hawakupata zile kazi walikuwa wanatarajia, ama wanafanyishwa kazi muda mrefu, ama wanapata mateso tofauti tofauti kulingana na ile kazi ambao wamepata. Na hivi sasa tunajua kwa Kenya nzima kuna watu wa vijana wasiopungua elfu sitini ambao wanaathirika na hali ya ulanguzi wa usafirishaji wa wafanyikazi kwenye sehemu za nchi za uharabuni na shirika lenu limekwisha weza kupata watu ambao wanakuja kuwaona wakisema sisi tumepata shida nyingi tulipokwenda kutafuta kazi au kufanya kazi, na mnawasaidia vipi? Shirika letu imepata idadi kubwa ya watu ambao wanalalamika kwamba wamekuwa uharabuni na wameweza kutatizika kwa, kwa, kwa hali ya kazi, na kuna wale ambao tumewatoa kule uharabuni kwa hali ya dharura, na hawa ni vijana uh, mia sita tisini na moja, wote wakiwa ni wa kike, ijapokuwa wanaume wanne lakini kwa wale wengine wote wamekuwa wakisema kwamba wao wametatizika, lakini kwa bahati nzuri wameweza kujipata, wamerudi nyumbani bila kusaidia usaidizi wote wa, wa shirika letu. Na kwa wale ambao tunaweza kuwasaidia usaidizi zaidi ni kule tunawapa mafunzo ya jinsi wanaweza safiri kwa hali nzuri bila kupata tabu, yaani kuabiri vyema na kuabiri salama na kwa wale ambao tunawapata kwenye ile hali mbaya, wale mia sita tisini na moja tuliweza kuwapa uh, ile kwa Kiingereza tunaita mental health, ili waweze kupata afueni, na kisha baadaye kwa wachache, baadhi yao tumewapa kupata kipato mbadala, badala ya kurudi kwenye hali ya mateso kule Uarabu. Na mnashirikianaje na serikali kwa kuweza kupiga vita au kukomesha kabisa biashara hii haramu ya usafirishaji watu? Pale mbeleni, serikali haikuwa inakubali kwamba kuna hali mbovu ya wafanyikazi wa Kenya ambao wako kwenye maeneo ya uharabuni, lakini kwa sasa serikali imekubali na ilivyokubali imepata kudhinisha wakala arobaini na tano na hao ndio wamekubaliwa kusafirisha wafanyikazi kwenda sehemu za uharabuni, na pia imeweza kusema kwamba imeleta wale wanadiplomasia, yani, diplomatic atache kwa leba, yani, kwa wafanyikazi ambao wamewapeleka maeneo ya uharabuni. Lakini sisi kama shirika tunasema kwamba hiyo haitoshi. na La, labda wito upi ambao unaupeleka kwa serikali ili jambo hili likomeshwe? Muhimu ni kwamba sisi kama shirika hatujakataa watu kusafiri kwenda kutafuta kazi nchi mbalimbali. Tunasema kwamba ni vizuri wananchi wakisafiri, na pia waweze kupata kipato, na waweze kutoa pengo ya ukosefu wa kazi ambao tunaona kwenye kwa vijana wengi, lakini ingefaa kama serikali ingechukua wito wa kuweza kuweka ile bilateral argument na hizi nchi tofauti tofauti ambazo Wakenya wanaenda kufanya kazi, ili wananchi wetu wasipate tabu na pia waweze kupata kipato, warudi wakiwa salama na wajenge nchi. Hiyo ndio mwito wetu kwa serikali. Paul Odoge kutoka Tres Kenya, akiongea na Sauti ya Amerika. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Paul Manafort atafikishwa mahakamani hivi leo Jumanne. Meneja wa zamani wa kampeni ya rais Trump mwenye umri wa miaka 66 atafika katika mahakama moja mjini Alexandria, Virginia, katika moja ya kesi zake mbili za jinai zilizofunguliwa dhidi yake na mwendesha mashtaka maalum Robert Mula. Kwa juujuu utaona kwamba mashtaka ya Manafort kukwepa kodi, kushindwa kuripoti akaunti za benki za nje ya nchi, na kupata mikopo ya benki kwa njia za uongo hayahusiani moja kwa moja na kiini cha uchunguzi wa Mula, ambaye anachunguza kuona kama kampeni ya Trump ilishirikiana na, na Rusia kuingilia kati ya uchaguzi wa Marekani. Mashtaka hayo yametokana na ushirikiano wa muda mrefu kati ya manafo na rais wa zamani wa Ukraine ya Viktor Yanukovich. Mmoja kati ya mafumbo makubwa usafiri wa anga, ya usafiri wa anga yameendelea kubakia bila kupatiwa suluhisho, na hii ni baada ya wachunguzi kusema katika ripoti yao ya jana kwamba hawajui kilichotokea kwa ndege ya shirika la ndege la Malaysia ambayo ilipotea miaka minne iliyopita. Kiongozi wa kikosi cha uchunguzi wa ndege ya MH370 aliwaambia waandishi wa habari mjini Kuala Lumpur kwamba timu hiyo inashindwa kujua sababu halisi ya kupotea kwa ndege hiyo ya MH370. Alisema wachunguzi watajua nini kilichotokea kwa ndege hiyo ikiwa tu mabaki yatapatikana. Wanafamilia wa abiria na wafanyakazi wa ndege hiyo walionyesha kusikitishwa kwao na ripoti hiyo ukisema kwamba kulikuwa na taarifa zinazokosekana kwenye uchunguzi huo na maswali mengi yasiyo na majibu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti zetu, kiongozi wa upinzani nchini DRC Moise Katumbi anapanga kurejea nchini humo wiki hii baada ya kuwepo uhamishoni kwa takribani miaka miwili. Anarejea ili kuwasilisha fomu za kugombea urais katika uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwezi Desemba. Shirika la habari la Reuters linaripoti, na Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Wote Katumbi na mwanasiasa mwingine maarufu wa upinzani Jean Pierre Bemba huenda wakazuiliwa kuwania katika uchaguzi na hivyo kufanya iwe rahisi kwa rais aliyopo mamlakani Joseph Kabila kuwania uongozi au kumchagua mtu atakaye mrithi. Katumbi, mfanyi biashara milionea na gavana wa zamani wa mkoa unaozalisha shaba wa Katanga, aliondoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Mei mwaka 2016, akishutumiwa na serikali kwa njama dhidi ya Kabila. Alihukumiwa kifungo cha miaka mitatu jela kwa kile kilichoelezewa ubadhirifu katika umiliki ardhi. Katumbi alikanusha shutuma hizo na anasema wanalenga kumzuia kuwania katika uchaguzi. Msemaji wa kundi la Katumbi, Jean Bertrand Ewanga, amesema katika taarifa yake kwamba mkuu wake atarejea nchini Agosti tatu, siku ya Ijumaa. Katumbi pia aliandika jana Jumatatu kwa mamlaka ya usafiri wa anga Kongo kuomba ruhusa ya kutua kwa ndege yake mjini Lubumbashi. Msemaji wa serikali ya Kongo Lambe Mende amesema swala ni iwapo ndege ya Katumbi itaruhusiwa kutua ardhini, hilo liko juu ya uwezo wake, na kusema kuwa endapo atakanyaga ardhi ya Kongo basi Katumbi atakuwa chini ya mwendesha mashtaka na ni juu ya mwendesha mashtaka kuamua atamfanya nini, na kuongezea kuwa yeye hajui lolote Kabila ambaye alichukua madaraka mwaka elfu mbili na moja baada ya baba yake kuwawa anazuiliwa kikatiba kuwania awamu ya tatu ya uongozi na hivyo hataweza kugombea katika uchaguzi wa Disemba ishirini na tatu mwaka huu. Hata hivyo amekataa kuelezea hadharani kama ataachia uongozi na baadhi ya washirika wake katika wiki za karibuni wamedai kwamba kisheria anaruhusiwa kusimama tena. Tarehe ya mwisho kuwasilisha fomu kwa kugombea uongozi ni Agosti nane. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington DC. Na tukiendelea ripoti zetu, mwingiliano wa kibiashara pamoja na utalii ni baadhi ya maswala yanayochangia pakubwa katika biashara haramu ya usafirishaji wa watu barani ya Afrika, yakiwemo mataifa ya Afrika Mashariki. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josphat Kioko, anayo taarifa zaidi. Ripoti ya shirika la kimataifa la uhamiaji IOM iliyozinduliwa jana Jumatatu nchini Kenya imetaja eneo la pwani ya Kenya kuwa miongoni mwa vituo vinavyotumiwa sana na watu wanaoshiriki biashara haramu ya usafirishaji wa watu. Ripoti hiyo inataja utalii na biashara zingine kama vile ulanguzi wa dawa za kulevya kuwa mambo yanayochangia pakubwa usafirishaji wa watu kisiri. Wanawake wengi wasio na kisomo nchini Kenya na pia watoto yatima ni miongoni mwa watu wanaolengwa zaidi na watu walio katika biashara hiyo haramu. Ripoti hiyo imetolewa katika siku ambayo matembezi makubwa yameandaliwa sehemu mbalimbali nchini Kenya kukemea hulka ya kufanya watu watumwa, hasa katika mataifa ya Uharabuni, sambamba na jinsi Umoja wa Mataifa umetangaza mwaka huu kuwa ni wa kujadili jinsi ya kukabili tatizo la kuwasafirisha watoto na vijana. Watu wa mataifa ya Afrika Mashariki pia wamepokea hamasa hiyo. VOA imezungumza na mwanasheria wa Kenya, Philip Musamia, anayefanya kazi na kituo cha sheria, na hapa akanieleza jinsi walivyomnusuru mtoto mmoja mikononi mwa watu waliomteka nyara na kuanza kumsafirisha. Kulikuwa na uwezekano ambapo mtoto alikuwa amesafirishwa hadi ule upande mwingine wa nchi. Kuna wale watu ambao baada ya kumhoji kidogo walifahamu kuwa yule mtoto si yule wa asilia pale mahali ambapo walikuwa, alafu wakati mtoto alihojiwa, tukaweza kupata ile habari. Mtoto aliweza kurudishwa nyumbani na hivi sasa ako na wazazi wake. Kiwango gani kinaonyesha kwamba hii ni human trafficking ama ni mgogoro wa famili? Human trafficking ni ile hali ambapo yule mtu anasafirishwa kutoka mahali ambapo ameishi ama amezaliwa, na anapelekwa mahali pengine kwa udanganyifu. Anaweza kuwa anafanyishwa kazi ama anaweza kuwa anadhulumiwa. Ukoloni mambo leo, utumwa wa ngono na pia kuwapa watu ajira za lazima ni masuala yaliyojadiliwa zaidi katika mikutano ya jana Jumatatu. Mfano mzuri ni watu walioteswa na kudhulumiwa kazini Saudi Arabia, na sasa wamekuwa mabalozi ili kusaidia wenzao kwa jina, anaitwa Samuel Muhammad. Nilikuwa victim first wa kwenda Saudia, nikarudi. Nilikuwa nimepata shida fulani hivi Tres Kenya ikani hil mimi wako na wasach na watres wale ambao walienda Saudia wakarudi, tunawaelezea namna ya kwenda vizuri bila kupata shida, na hata kama shida imetokea, ni mtu gani unaweza kumpigia simu, kwa sababu ile public awareness ambayo tulifanya last, ni vingi nimeshuhudia niko na keses ya mtu alikuwako amefika tu kama bado dakika tano tu akachwekichwa. Kusema la kweli, ni visa vingi, si kimoja. Shirika liitwalo Trace Kenya sio la kiserikali, lakini mkurugenzi wake Paul Odash anasema wana jukumu kubwa kusaidia jamii zote nchini Kenya na kwingineko. Fikia mwisho wa mwaka uliopita, Trace Kenya ilikuwa imeokoa watu mia sita tisini na moja wote wa kike isipokuwa wanne walikuwa wanaume sababu watafuti wazee kama mimi na wewe wanatafuta vijana wadogo, wale wametoka skuli juzi, wako na nguvu, hawana ugonjwa wowote ule. Wanahakikisha basi, wewe ni sawa na punda. Ukitaka punda kufanyi kazi, so unatafuta yule punda ako na hali nzuri ya kiafya. Serikali ya Marekani kupitia mabalozi wake umetangaza kufanya kazi na mataifa yanayolengwa katika biashara hii haramu ya usafirishaji wa watu ili kumaliza au kupunguza visa hivyo. Josphat Kioko, VOA Mombasa. Na kutoka Mombasa tunatangaza kwa hivi sasa, shirika la Umoja Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani limelazimika kudondosha chakula cha msaada kote nchini Sudani Kusini, wakati msimu wa mvua ukifanya takriban asilimia sabini ya nchi kutopitika kwa urahisi. Mkuu wa usafiri katika WFP ameeleza hayo, shirika la habari la Reuters linaripoti. Ripoti na, na Hadijariami Anaisoma ripoti kamili. Kwa kuongezea njia ambazo hazipitiki, makundi ya misaada pia yanajikuta yakiwa yanalengwa na makundi yenye silaha ambayo yanafanya shughuli zake nchini Sudan Kusini. Wote waasi na majeshi ya serikali wameshutumiwa kwa kuwalenga wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu na mara nyingine kuzuia fursa ya kufikishwa kwa misaada na kuiteka nyara misaada hiyo na mingine. Maelfu ya watu wameuawa katika vita vya awali ambavyo vilikuwa kati ya majeshi yanayomtii Rais Salvakir dhidi ya waasi walio chini ya uongozi wa makamu rais wa zamani Riek Machar. Ghasia zilisambaa kote nchini humo, na mara kwa mara mapigano yamekuwa katika misingi ya kikabila. WFP imesema kwamba tangu mwanzoni mwa mwaka huu kiasi cha watu milioni 7.1 walitabiriwa kuwa watakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula wakati wa kipindi cha mavuno machache kuanzia mwezi Mei hadi Julai. Tayari tuko katikati kati ya msimu wa mvua na takriban asilimia sabini ya maeneo katika nchi hayapitiki na matokeo yake, tunategemea kwa kiasi kikubwa njia mbadala katika kugawa bidhaa, adhan efendi, mkuu wa vifaa katika WFP nchini sudan Kusini, ameliambia shirika la habari la Reuters wakati wa ziara yake huko Katdalok katika jimbo la Jonglei karibu na mpaka na Ethiopia. Unaweza kuona hivi leo huko Katdalok, tunatakiwa kuwapatia chakula takriban watu elfu tano na tunahitaji kugawa tani elfu tisa za bidhaa, ambazo ni bidhaa zinazoingia kwa ndege tu, na ndege hizo ni tatu, ambapo tunatakiwa kuzigawa kati ya leo na kesho, amesema. Katdalok ni eneo ambako liko chini ya udhibiti wa serikali. Watu wengi wanataabika humo nchini kwa sababu hakuna barabara kuwaunganisha na sehemu nyingine. Kwa mfano, watu wanatembea kwa miguu kiasi cha saa mbili mpaka tatu kutoka kwenye vijiji vyao ili kufika hapa kwenye kituo cha ugawaji wa misaada, amesema James Kalani Remho, mfanyakazi wa Tume ya Misaada na Ukarabati huko Kat Dalok. Eneo hilo halina huduma za afya, wana kisima kimoja tu, na watu wanafika hapo kupata maji safi, ambayo ni vigumu sana kwa watu wetu, ameongezea. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump siku ya Jumatatu alitoa taarifa kuelezea waziwazi kwamba yuko tayari kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na Iran. Trump akiwa White House wakati wa mkutano na waandishi wa habari akiwa na, na waziri mkuu wa Italia Giuseppe Conte, aliuliza swali na mwandishi mmoja wa habari kama yuko tayari kukutana na rais wa Iran Hassan Ruhani. Kundi la watu 36 limepeleka pingamizi la kwanza mahakamani dhidi ya maamuzi ya utawala wa rais Trump ya kuzuia usafiri ambao mahakama ya juu ya Marekani ilikubaliana nao watetezi wa Waislam Lotfi Legal LLC na kituo cha kutetea wahamiaji Immigrant Advocacy and Litigation Center PLLC na Public Counsel wamepeleka shitaka la watu wengi mahakamani kwa niaba ya baadhi ya watu walioomba visa na kunyimwa kimakosa au kucheleweshwa na utawala. Kura zilianza kuhesabiwa jana Jumatatu katika uchaguzi mkuu wa kwanza nchini Zimbabwe tangu kuondolewa kwa rais wa zamani Robert Mugabe. Kura hiyo ya kihistoria ambayo inaweza kupeleka taifa hilo lililotengwa kurudi kwenye jumuiya ya kimataifa na kupelekea kuinuka kwa uchumi wa nchi hiyo. Uchaguzi huo ni mchuano mkali kati ya watu wawili, mshirika wa muda mrefu wa rais wa Mugabe Emerson Nagagwa, na ambaye mwenye umri wa miaka 75 na Nelson Chamisa, mgombea mwenye umri wa miaka 40 ambaye ni mchungaji na wakili na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya voa express kama kawaida saa kumi na nusu alasiri kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya cd mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sunday Shomari, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC. Ifuatayo ni tahariri ya sauti Amerika ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Katika mkutano uliofanyika wa kukuza uhuru wa kuabudu ulioandaliwa na Marekani mjini Washington, ulijadili njia za kukabiliana na kuhukumiwa kutokana na masuala ya kuabudu na kuhakikisha watu wanaoheshimiwa kwa kiasi kikubwa katika kuheshimu uhuru wa kuabudu. Miongoni mwa mada zilizojadiliwa ilikuwa ni Iran. Katika mahojiano na balozi wa Marekani wa kimataifa katika uhuru wa kuabudu Sam Brownback amesema Iran ni moja ya nchi zilizofanya vibaya katika kuhukumu katika uhuru wa kuabudu. Kama wewe ni kila kitu, lakini ni mwislamu wa dhehebu la shiha katika nchi hiyo, una uhuru wa kuabudu. Kama wewe ni msuni, kama ni baha, ama wewe mkristu, kama ni myahudi, ama dini yeyote ile, basi huna uhuru wa kuabudu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ameelezea mfano wa uhuru wa kuabudu nchini Iran kipindi hiki katika hotuba yake ya hivi karibuni katika maktaba ya Rais Reagan mwezi uliopita. Mtu wa kawaida, dereva wa basi, baba wa watoto wawili na mwanachama wa jumuiya ya wasufi wa Gonabadi alihukumiwa kifo. Hukumu yake ilikabiliana na ukoseshwaji kufuatia ghasia baina ya vikosi vya serikali na watetezi wake iliripotiwa kwamba alinyimwa kupewa mwanasheria kabla na wakati wa kesi yake ilipoendelea. Kwa masikitiko, hapo Juni 18 utawala wa nchi hiyo ulimnyonga Bwana Sala gerezani. Redio Farta inaripoti kwamba kesi kama hiyo imeshatolewa kwa wa Iran takriban 258 wa mashitaka yanayohusiana na makosa ya usalama wa taifa kwa kushiriki maandamano ya mwezi Februari. Shirikisho la kimataifa la haki za binadamu limeelezea kuhusu kesi hiyo kuwa ni kichekesho cha haki na ni uvunjwaji mkubwa wa kanuni za kimataifa na misingi yake. Hukumu inajumuisha kuwekwa kizuizini, adhabu kali na kipindi kirefu gerezani. Katika siku ya ufunguzi katika mkutano, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo aliandika kwamba utawala wa rais Trump una nia ya dhati ya kukuza na kutetea uhuru wa kuabudu si tu kwa iran bali pia kila mahala lakini changamoto ameongeza ni kubwa sana kwa taifa moja wengine alisema waziri pompeo lazima wajiunge nasi katika kupambana na hukumu kama hizi kuzungumza kwa wale wasio na sauti na kufanya kazi pamoja na kufungua njia kwa nafasi kubwa ya uhuru wa kuabudu duniani kote hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani