Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Zimegonga saa tatu nusu hapa Washington. Popote ulipo, msikilizaji, kama ilivyo ada, tuna kukaribisha kwa VOA Express leo ikiwa ni siku gani? Idi Ligongo, leo ikiwa ni siku ya mwisho kabisa ya mwezi Julai ama unaweza ukasema mwezi wa saba e, kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nane. BMJ Muridhi, mimi naitwa Idi wa Ligongo na mimi ni BMJ Muridhi. Umesikia jina hilo, Idi wa Ligongo amelitaja na kama ilivyo desturi yetu tumekuandalia mengi tu, ikiwa ni pamoja na taarifa kutoka maeneo mbalimbali kutoka kule nchini Kenya, kutoka pande ya Nairobi, kutoka pande ya Mombasa, na vilevile tutasafiri moja kwa moja mpaka kule e, nchi ya Tanzania, tusikie kuna nini kuhusu uh, siasa za huko. Lakini kabla ya siasa za huko uh, tusikie kidogo kutoka Kenya, kuna faru uh, faru ambao umekuwa ukisikia uh, wakitajwa kwamba walikufa, na leo waziri waziri uh, Najib Balala, huyu waziri wa mali ya asili, ameomba msamaha. Kulikoni na kuomba hiyo msamaha? Lakini vile vile, je, watu wanapokeaje huo msamaha? japo kusema kuwa ameomba radhi, nina maana sana kuwa atoe mkakati vile watasuluhisha hili, hili neno na kwingineko. Kama alivyotaja kule Tanzania, baada ya mengi ambayo yameendelea kule, baada ya rais wa nchi hiyo kufanya e, uteuzi hapa na pale, kumekuwa gumzo kubwa sana kuhusiana na ni nani ameteuliwa, ni kwa nini ni vijana na wala sio wazee na mambo kama hayo. Tusikie kidogo kama ni kazi ya wazee tuita iona kama ni kutumikia Watanzania hawa wazee walizekutumikia sana kayo ni muda wa kuwa vijana wa, na wao sasa kufika nafasi hizo atuweze kuona na wao kazi yao ikoje ni baadhi tu ya yale tulionayo katika VOA Express hivi leo. Na idi Ligongo, nafikiri tuende moja kwa moja. Uh, kama nilivyotaja kuhusiana na faru hawa kule nchini Kenya, na najua umekuwa ukifuatilia stori hii na una mengi ambayo tayari yametokea, labda kueleza wasikilizaji kuna nini Idi. Naam, uh, BMJ, unakumbuka lile sakata ambalo umeligusia hapa la faru weusi kumi kufariki dunia wakihamishwa Tsavo East National Park, na baada ya ukosolewaji mkubwa e, wakati huo wa waziri wa mali asili Najib Balala alisema haya. Sasa hapa anasema kwamba hizi kelele za pembeni, hakuna mtu aliyeniteua, ni Uhuru Kenyatta tu aliyeniteua, kwa hiyo waende kule kwa tafsiri hiyo ya maneno yake. Sasa baada ya hili, Wakenya walikasirishwa sana na kauli hii na kumshambulia waziri huyo. Sasa leo ameomba radhi mbele ya kamati ya mazingira ya bunge eh, la taifa la Kenya. Naam, basi hapa anasema, mimi kama binadamu pia nina hisia, kwa kweli nilihamaki. Dhamira yangu si kumkosea yoyote ama Wakenya, nina heshima kubwa na Wakenya pia. Kwa bahati mbaya nikatumia jina la rais. Basi ni maneno yake hayo, waziri eh, wa maliasili utalii wa Kenya Najib Balala na wakati akiomba radhi juu ya, ya maneno yake na ile ambayo eh, kwa neno la Kiingereza lilitumia sana, go to hell eh. Naomba radhi kama kuna mtu limegusa hili neno. Sasa kuhusu hili limeongea na na Namwamba wa chuo kikuu cha Albu hapa Marekani, ambaye sasa yupo nchini Kenya, na yeye yeah, amekuwa akichambua masuala ya kijamii. Nikataka kujua je, radhi ya waziri Najib Balala ina mashiko kulingana na sakata la kufa kwa vifaru kumi, wanyama ambao wapo hatarini kutoweka. Na je, radhi hii inatosha kumaliza mjadala wa sakata hili? Profesa Namwamba, waziri anaangalia vile Wakenya wamekuwa na hamaki na kukasirika juu ya hili jambo, kusema kuwa ameona hasira hiyo ni kama vile waliko waliosema kuwa stori ilimaliza vikombe vya mzungu. Japo kusema kuwa ameomba radhi, nina maana sana kuwa atoe mkakati vile watasuruhika hili neno. Mpaka hivi sasa, hali inavyoendelea bado anapaswa kubeba lawama, maanake vifaru kumi walikufa mwanzo na huyu mwingine eh, tunaelezwa kwamba majangili wamemuua. Je, anapaswa kuwajibika kwa kila kitu, badala ya yeye kuwa na hasira. Kuwajibika yeye peke yake, lakini ya maafisa wake ni lazima wawajibike. Wa, inabidi waweke tume kupeleleza nini kilichokuwa na makosa, watafute wale waliokosa na waadhibiwe, sio tu kusema kuwa wanaomba radhi. Ni lazima kupatikane adhabu kwa wale waliokosa. Nam, basi huyo ni Profesa Fulwed Namwamba E, akitoa yale yake anayoyaona juu ya sakata hili. Maanake vifaru e, ni wanyama ambao kwa hivi sasa e, wachache sana na wanapatikana sana Afrika mm -hmm, kwa sababu ya watu wamekuwa wakiwawinda kwa ujangili e, vile, vile zile pua zao ambazo zimekuwa mara nyingi huko katika bara la Asia, watu wanasema kwamba wanatengenezia dawa mbalimbali, kwa hiyo ni wanyama ambao wanahitaji uangalizi wa hali ya juu kabisa, na sana sana, hili ni mazingira ambayo uh, hawa vifaru kumi wamekufa katika mazingira yapi? Kwa sababu ni mazingira ya, ya kutatanisha kweli kweli, na taarifa hiyo pia ili tujuze wasikilizaji kwamba wanaweza kupata kwa kina zaidi katika matangazo yetu ya jioni, manake Ken, eh, Wandera mwenzetu kule Nairobi anaitayarisha kwa kina zaidi. Na shukran sana kwa Profesa Namwamba mwamba kwa pia kushiriki katika. Sasa tusafiri mpaka Mombasa. Libert Adede ni mwandishi wetu kule anatutaarifu kwamba eh, kumekuwa na e, tafurani pale kwa sababu uh, mji wa Mombasa au uh, kisiwa hicho huenda kikaondolewa kwa orodha ya visiwa vya dunia hii. Kwa nini huenda? Uh, kwa sababu ya zile shughuli zinazoendelea pale. Kutujuza mengi zaidi Adede, karibu kwa Vio Express. Shukran sana uh, Mombasa ni kisiwa na kuna sehemu ambayo huunganisha kisiwa hiki na e, sehemu ya zabara maarufu Kibarani. Katika sehemu hii kwa kipindi cha kama miaka kumi hivi, taka ambazo zimekuwa zikikusanywa katika maeneo mjini e, Mombasa zimekuwa zikitupwa pale na wafanyabiashara kadhaa wa, wao pia nao wakachukulia nafasi kuanza kuvuni ardhi kutoka sehemu ya bahari, na imeenda kiwango cha wengine wame, wamepata haki haki miliki za uh, ardhi katika sehemu hii na imeleta mvutano mkubwa sana. Sasa wahifadhi mazingira wameonya kwamba hatua hii ni kinyume na sheria na shirika ya elimu na tamaduni imeonya pia kwamba Mombasa huende ikafutiliwa mbali kutokana na orodha ya visiwa duniani kutokana na shughuli hizi za kuweza kubuni ardhi kutoka kwenye bahari. So hii ikiwa itakamilika, basi itaweza kuunganisha kisiwa hiki na, na bara sehemu so, ambayo imefunga um, sasa hata maji haingii, uvuvi wa samaki samai sehemu hiyo imekuwa ni vigumu, na na imeleta mvutano mkubwa sana wa bunge kadhaa. Kutoka kamati ya bunge wamezuru kutoka eneo hilo na kutoa agizo kwamba shughuli zote zinazoendelea zikiweza kufutiliwa mbali. Rais Uhuru Kenyatta pia naye akatoa amri kwamba hati miliki zote zilizomiliki ardhi zilizotolewa kwa watu binafsi zikaweza kufutiliwa mbali. Nilipata fursa ya kuzungumza na uh, mbunge mmoja katika kamati ile, bwana Benjamin tayari. Tumsikie anasemaje kuhusiana na tukio hilo hapo katika eneo la Kibarani. Tuko hapa kusimamisha hii kazi ambayo inaendelea hapa ya kusukuma takataka kwenye maji hii ya, ya bahari yetu ya Mombasa. Ni kwa sababu sheria hairuhusu watu kutumia takataka kujaza ardhi kutengeneza makao ambayo uh, wanataka kutumia, na pia tumeona ya kwamba sehemu nyingi wamefanya namna hii, alafu baada ya muda kidogo unaona hapo mahali panatumika kwa kazi nyingine. Hii Mombasa yetu, ama island yetu ambayo inatambulika dunia mzima, inarudi katika ile hali yake ya zamani sasa, Adede, tumesalia sekunde kama thelathini hapo. Nimepata uh, taarifa kwamba kuna wabunge ambao walitembelea eneo hilo uh, kwa mstakbal uh, kunradhi kwa, kwa hali hii hii kuzungumzia au kujionea yale yanayoendelea hapo. Ni nini ambacho walitoka nacho? Walitoa kauli yoyote? wali-walipiga marufuku shughuli zote za kuweka taka pale na za kusukuma taka hizi. Unajua, ni sehemu walikuwa wanajaribu, wanasema kwamba wana, wanafunika hizo taka kubadilisha sura. Unajua, hiyo ndio njia ya pekee kuingia eh, Mombasa kisiwani kutoka sehemu za Changamwe. Sasa walikuwa wanajaribu kufunika, kumbe kupitia hivyo, kuna wafanyi biashara laghai wanatumia fursa hiyo kuweza kubuni ardhi ili wazitumie katika biashara zao wenyewe, na shughuli hiyo pia inaz, inazima eh, ama inafunga kile kisiwa swala, so, ambalo liliwakasirisha sana, na wakatoa amri hiyo kuzuia na kupiga marufuku shughuli zozote katika eneo hilo. Na rais Uhuru Kenyatta, kauli yake hiyo pia ikawa inasisitiza na kuweza kutekeleza kwa makini zaidi. Yani alikuwa alikuwa amegusiwa na wabunge hao. Tukushukuru sana Liberty Adede. Liberty Adede ni mwandishi wetu kule Mombasa. Wasikia haya, Idi Ligongo, Mombasa. Sasa huenda kikawa sio kisiwa tena. Ah, haiwezekani hili swala, lakini ngoja tusubiri tuone itakuwa, manake tunasikia wana harakati nao washaanza kupiga oh, oh, kelele kelele. Haya basi, muda mfupi ujao, msikilizaji, tutasikia ni yapi ya majiri kutoka chumba chetu cha habari. Wananchi wa Zimbabwe wanasubiri matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika Jumatatu, ambao wengi wanaamini utaleta mabadiliko katika taifa hilo ambalo uchumi wake ulidorora na likapoteza uaminifu kutoka kwa washirika wake kufuatia utawala wa Rais Robert Mugabe kwa zaidi ya miongo mitatu. Wachunguzi wa Umoja wa Ulaya waliokwenda kusimamia uchaguzi huo mjini Harare wamesema, Hakuna dosari kubwa zilizoonekana licha ya vituo vya kupiga kura kufunga vyuma majira ya usiku. VOA ilitembelea vituo vitatu vya kupiga kura mjini Harare kabla ya zoezi la kupiga kura kukamilika. Ripoti zinaonyesha kuwa kati ya asilimia 85 na 92 za raia wa Zimbabwe walijitokeza kupiga kura. Viongozi mbalimbali wa kisiasa wameendelea kumkosoa rais wa Marekani Donald Trump baada ya kusema hiyo jana kwamba yuko tayari kufanya mabadiliko ya moja kwa moja na Iran. E, katika mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na waziri mkuu wa Italy Giuseppe Conte jana Jumaatatu, e, Trump aliulizwa na wanahabari iwapo yuko tayari kukutana na rais wa Iran Hassan Rouhani na Trump alijibu mara moja kwamba nina imani na mkutano huo Ukiongea na watu wengine, hasa mkizungumzia masuala kuhusu uwezekano wa vita, maafa, njaa na mambo mengine uh, unayoyasikia, hakuna ubaya wowote kukutana na mtu kama huyo. Trump alitoa mfano wa mkutano wake wa kiong na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, na rais wa Russia Vladimir Putin kama mifano bora ya sera yake ya kidiplomasia. Viongozi wa Afghanistan wanasema waasi wamefanya mashambulizi leo dhidi ya vikosi vya kulinda usalama na majengo kadhaa ya serikali katika majimbo ya mashariki na magharibi mwa Afghanistan na kuwa na kujeruhi watu wengi sana. Viongozi wanasema Bomu lililotegwa barabarani katika jimbo la magharibi la Farah limeua abiria 11 na kujeruhi wengine 40. Msemaji wa serikali ya jimbo Nasar Mehri ameiambia VOA kwamba wanawake na watoto ni miongoni mwa watu waliowawa katika mashambulizi hayo. Viongozi wa kijeshi wa ufilipino wanasema wana, wanajeshi mmoja wanamgambo tano na wanavijiji wanne wameuawa hivi leo baada ya mlipuko mkubwa wa bomu kutokea wakati gari za wanajeshi uh, zikipiga doria kusini mwa nchi hiyo. Uh, polisi wanasema kwamba mlipuko ulitokea baada ya wanamgambo kusimamisha gari moja la jeshi uh, kwa ukaguzi. Ingawa ripoti hiyo ilikuwa na maelezo machache na haijulikani kile kilichotokea kwa dereva wa gari hilo. Basi unasikiliza matangazo ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, niko na BMJ. E, ee, mwana wa mburidhi bila shaka kuliku, Idi Ligongo, na kabla <laughs> Idi hujaenda hapo ambapo naona unaelekea unataka ku, uh, ku, ku, nini kuleta ku hoja kwa hoja, lakini kuna hili swala umeona katika mitandao wengi wanauliza matokeo ya Zimbabwe vipi? Na tumesoma taarifa hiyo uh, kutoka chumba chetu cha habari, lakini yale mapya kabisa ni kwamba muda mfupi sio, uh, saa nyingi zimepita, uh, yule mwenyekiti wa tume ya uchaguzi katika nchi ya Zimbabwe amefanya kikao na wana na kusema kwamba uh, matokeo kamili watatoa wa siku ya Jumamosi yatatolewa uh, kabla au siku ya Jumamosi, na kwamba asilimia sabini na tano ya wapiga kura walijitokeza ikiwa ni, ni idadi kubwa zaidi ya watu kujitokeza tangu mwaka wa elfu tisa mia na themanini nchio iliyopopata uhuru. Maana yake ni kwamba kabla ya siku ya Jumamosi kukamilika, wanasema zege siku hiyo halilali, ama vilevile vile ugali hauvaikoti ndivyo. <laughs> <laughs> Tunasubiri, tusubiri tuone ni vipi. Na wote wawili wanasema, kila mmoja anasema ameona wamejitokeza kwa wingi na kwamba ameshinda, huyu Chamisa Nelson na vilevile vile Mnangagwa ambaye bado ni rais kwa sasa e, tusubiri tuone. Sasa tukielekea nchini Tanzania, ni kwamba juma lililopita rais wa Tanzania uh, John Pombe Magufuli amefanya uh, uteuzi wa wakuu wa mikoa uh, wilaya, makatibu wakuu na manaibu pamoja na makatibu muktasi wa mikoa na hapa kuna uteuzi mpya vilevile na kufanya mabadiliko. Sasa, uteuzi ambao umeshirikisha vijana, e, wenye ari na kasi ya kufanya kazi. E, sasa hapa utawasikia baadhi ya wananchi wa Tanzania, ikiwemo Kennedy Mpemba na Wilson Pete Peter, wakitoa mtazamo wao juu ya ya uteuzi huo. Kwa upande wangu mimi, uteuzi wa Mheshimiwa Rais ni mzuri na yuko vizuri na na nimpongeze, pia kwa sababu uteuzi huu ama awamu hii amezingatia sana kuangakia vijana zaidi kuliko wazee zaidi, karibu asilimia tisini ama tisini na tano ni vijana wote. Asante sana, nimekusikia vizuri sana mwalimu Kennedy. Kikweli ni uteuzi mzuri, unazingatia haki za binadamu kwa sababu kila binadamu ana haki ya kuteuliwa endapo tu atakuwa na vigezo na masharti husika, lakini tunaona katika uteuzi huo mheshimiwa amebezi sana eh, kwenye rika za vijana, changamoto na, so, tulio nayo katika nchi yetu ya Tanzania, kwa sababu vijana wengi tunaona kabisa hawana ajira. Lakini mimi nilikuwa na wasiwasi kwamba kwa nini asingeweka akachanganya akafanya mchanganyo, japokuwa wapo viongozi ambao ni wazee ambao labda wao kwenye nafasi kama hizo hakuna siyo jua ile kwamba Tanzania tumetatila ajira kwa vijana. Kwa usehuzi huu tayari ameanza kuonesha nia kwamba kumbe vijana anawajali zaidi wasiokuwa na ajira. Kwa misingi hiyo tuendelee kujipongeza, japo na baadhi ya watu wamekuwa wakisema kwamba kwa, kwa nini ateue mpinzani na kwa nini amteue mwana kanaa mwanasanaa sio tatizo, ilikuwa ni kazi yake kabla ya kupata ajira ya kudumu pangia pa, pa, pa, pa, pa, pa, pa, ya ya kuteuliwa. Mi nasingeweka hata wazee ambao wangesaidiana na vijana kwa sababu tuno, tunajua vijana kama vijana e, bado damu ndo inakimbia e, wanachangamka wanafanya kazi kwa nguvu, lakini vitu Mwalimu Kennedy mpenda kama mheshimiwa rais angechanganya hata wazee, unaona kwamba Huoni kwamba mambo yalikuwa mazuri zaidi hapa? Wanauliza lipita ni kwamba haipo sababu ya kuchanganya vijana kwa wazee, kwa sababu kama ni kazi ya wazee tulisha iona, kama ni kutumikia Watanzania, hao wazee walizotumikia sana. Kwa hiyo ni muda wa kuwa vijana na wao sasa katika nafasi hizo, tuweze kuona na wao kazi yao ikoje, kwa sababu ukisema kwamba angechanganya wa wazee kwa vijana, je, hawa vijana watapata lini nafasi hiyo? ko kwa kwa, kwa, kwa muda huu nadhani muda wao sasa wa kufanya kazi. Nakumbuka uongozi bwana ulizo ni kama kijiti kwamba okitasika kijiti itakimbia mita kadhaa, ikampa mwenzako natatika naye atakimbia, unapumzika, hivyo hivyo, ko hata hawa vijana nao ndo muda wao kushika kijiti cha uongozi. Ni maswala mchanganyiko hapo, hoja kwa hoja, kila mtu akitoa hoja yake kuhusu uh, uteuzi huo ambao wengine wanasema vijana hawana ujuzi wa kutosha, Idi Ligongo, na wengine wanasema wazee nao kazeeka sana, maanake hakuna chochote wanaweza kuleta mbele ya meza. Ah, ni mjadala ambao kwa kweli huwa hauishi huo <laughs> hauishi kabisa na, na, na, si mjadala ambao ni Watanzania tu, maanake nimeusikia hata katika nchi ya Kenya na Uganda pia. mm -hmm. Eh, saa zingine wakifanya uteuzi huo inakuwa kwamba wanatakiwa wafanye mchanganyiko maalum. Na tukizungumza kuhusu mchanganyiko maalum hapa VOA Express, huwa tunachanganya mambo kutoka mambo ya siasa. Sasa tunaingia ngoma, tunaingia kwenye ngoma. Na leo hii tunakwenda moja kwa moja nchini Uganda. E, tunakutana na huyu mwana dada anaitwa Rema mm -hmm. E, Kamakula ambaye ni mzazi mwenzie na yule msanii Eddie Kenzo wa nchini Uganda. Sasa ametoa ngoma yake mpya, hapa anakuambia Touch my body Anaondoka hapo chini kwa chini, mwanamuziki huyo Rema anasema don't you worry boy I belong to you touch my body. Maana yake nini kwa Kiswahili bana? no. Ah, BMJ unetisha mzee, mi muda wote kwamba umesikiliza maneno yote, mi najua nilikuwa sisikilizi, umekuwa unaandika chini ama vipi? nakwambia <laughs> <laughs> yameniingia sana sana sana. Patrick, namwona ameingia hapo, utafikiri mzee, tumeambiwa tukishuka chini kule newsroom itabidi tufanye mtihani wa mashairi ya huu wimbo. Sasa tuendelekewe moja kwa moja katika maswala ya ushauri, ambapo hii leo uh, Salma Muhamed amezungumza na mtaalamu wa teknolojia kutoka Pwani. BMJ, haya ndio anazungumza kuhusu maswala hayo, kuhusu katika pwani ya Kenya ni vipi ambavyo ni hatari sana kutumia mitandao ya kijamii na kuhusu jinsi sana sana kujikinga na ile wanaita cyber bullying, yani uhalifu wa kimitandao. Tumsikie. Okay, siku nyingi huwa tunatumia devices tunatumia kama simu, kompyuta. So unapata kuna mtu anapata information zako, and then anatumia information kukutishia, kupea na vitisho, akiona agenda ajenda zake tu mwenyewe. So ni zile bullying za kawaida, lakini zinawekwa sasa kwa mtandao. Na mara nyingi wanafanya hizi kutaka wapate kitu kutoka kwako. Kuna wahalifu wanataka wakutishie, ama utimize haja zao, ama watumie pesa So, watatafuta details zako zote. Watakujua, watakujua unafanya nini, unatembea wapi, ulikuwa na nani. And then watatumia hizi kukutishia, watakutumia sms text, watakutumia kwa Facebook, WhatsApp, wakitaka tu ufanye chenye wanataka. Venye tunaishi sahii, Google inakujua kuliko vile unajijua. Google inajua uko wapi sahii, ulikuwa unafanya nini sahii. Nikitaka kujua kukuhusu wewe ntachukua like 10 minutes nijue tu uko wapi unafanya nini. So information zako zinapatikana, ziko rahisi sana. So hizi ndio watu wanatumia ili kutishia. Okay, antivirus ni program, program kwa kompyuta ni kitu imetengezwa ni kama unapeana maagizo kwa kompyuta, fanya hii na hii na hii. so mi nikiwa na njia ya kukuandikia virus nitatengeza kitu ni attach ni kutumie. kama tex ni, ni kwa text ni biashara inafanyika sahii. Hizi mavirus ni vitu zinafanyika, wanafunzi wakiwa shule wanafanya kompyuta sience tabi ambayo ambayo inatumika sahii. Unajua mtu akiingia nli mtu akiingia na email kitu chote akilogin inahitaji mtu alogin akepaswod, kompyuta zinatumia vitu zinaitwanga cookies. So kuki cookie ina, ina kila detail zako ili si kila time unataka kucheck mail yako na type nini yako yote. So unaweza ku save hizo password zako kwa kwa browser ya computer yako, but hiyo ni weakness moja. Mtu yote ambaye ana get access to computer yako ama browser yako anaweza kupata password zako zote, account zako zote ambao unaingia. So kusekiwa account zako, usitumie hiyo nini ya ku save password di ku remember password yako, usitumie vitu mtu anaweza guess. Watu wengi wanatumia password, anatumia jina yake Utasikia mtu ameweka Joel 123 ama ameweka jina ya mtoto wake, ni vitu mtu anaweza kuguess. And then njia nyingine pia kujiprotect, usiweke kila kitu social media, mtu ajue. Kuna watu wengine sahi unaweza kutrack trail yake, utajua huyu sahi anakula, huyu sahi anatembea kwa hapa, cause akifika kila mahali ameweka selfie. Aya, ndivyo hivyo. Ushauri huo, na nafikiri ni ushauri safi kabisa ili ligongo, manake mambo haya mitandao bwana. Uh, kuna mengi yanayoendelea katika uh, kutumia simu za mikononi, unakuta kwamba watu wanapata madhara ya kila aina uh, hasa wakiingia kwenye tovuti mbalimbali mbali. Lakini sasa, hidi ulivyosema, yuko hapa huyu kaka uh, anajulikana kama Patrick Ndwimana, lakini kabla hatujamkaribisha uh, tuliwauliza wasikilizaji swali hili: je, unaweza kutambua biashara haramu ya kusafirisha binadamu ukiona na wanasemaji wanasema, wanasema huyu eh, huyu ni uh, Tiger mtu mbaya eh, jina hilo Tiger mtu mbaya anakwambia, eh, ni kumsafirisha mtu kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine na kumwahidi kazi nzuri, alafu una mtembezea ya vitumbua, yani kwamba unamkosesha kile kitu ambacho mwahidi. <laughs> Na huyu naye Nixon Jason anasema kuna jamaa zetu wa kutoka Ethiopia kila wakati eh, huwa wanakamatwa wakiwa wanasafirishwa kwenye malori eh, kwa makumi kama sio mamia, wakipita hapa kwa lengo la kuelekea Afrika Kusini, manake sasa yeye anaweza kutambua. Na BMJ kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa, Afrika Kusini ni moja kati ya mataifa uh, yenye takriban zaidi ya asilimia 50 ya raia wa nje waliopelekwa kusini uh -huh. Kwa ajili ya kutumikishwa uh -huh. Tumwalike basi uh, Patrick Ndimana, tueleze nini kinaendelea huko katika mitandao. Nawashukuru kina. kunipokea katika studio nambari 15, uh, ndugu zangu ni kwamba tukianzia hapa Marekani mnamfahamu huyu mchezaji wa mpira wa vikapo James, LeBron James. Mfalme mwenyewe anaitwa mfalme mwenyewe. Basi jana akafanya kitendo kizuri ambacho kimepokelewa uh, kwa nia ya kum pewa sifa kubwa na watu kutoka tabaka mbalimbali mbali, mm -hmm. wakiwemo wapinzani wake katika huu uh, mchezo wa mpira wa vikapu. Kafanyaje? Kazindua shule ambalo limedhaminiwa na fuko lake eh, ni katika mji wake alikozaliwa wa Akron katika jimbo la Ohio na uh, shule hilo linaitwa uh, ambalo litasaidia watoto uh, kutoka kabila tofauti bila kujali rangi bila kujali dini, ambao walipatwa au wanaishi katika ma maisha ambayo ni magumu, mazingira uh, magumu ya maisha, sababu eh, LeBron James mwenyewe inavyosemekana, nimepekuapekua kwenye eh, kujua maisha yake ya utotoni, alikuwa na maisha magumu sana, mm-hmm. sababu kalelewa na mama yake tu ambaye anaitwa Gloria James, sababu baba yake mzazi hakuweza kujishughulisha na kulea mtoto wake ambaye ni Lebron James. Kwa hiyo anakumbuka maisha ya utotoni, na ndio maana kaja kaweza kusaidia, sababu wana mapato hawa jamaa, kasaidia ili shule basi. Kwa hiyo huyu mpinzani wake naweza nikasema hivo, Stephen Curry ambaye ni mchezaji wa the Golden State Warriors, timu ambayo iliwashinda katika fainali ya NBA amesema unaweza kuwa haumpendi Lebron James, hiyo ni haki yako. mm -hmm. Lakini iwapo hautambui kitu ambacho anafanya kusaidia jamii, basi mimi sikuelewi. Kwa hiyo amepongezwa sana kuhusu kazi hii nzuri alifanya. Haya, tukielekea huko Kenya, uh, mlifuatilia au mnafuatilia hili swala la vifaru kuuawa huko Kenya uh, ambalo swala, uh, uh, swala hili limeweza kufanya watu kumwomba uh, waziri wa utalii huyu Najib Balala awezi kujiuzulu na, kuji na hivyo alipandwa na jazba akawambia, nyie mnaniomba mimi kujiuzulu, nendeni huko amesema go to hell, ni kama vinaambia niendeni motoni. Sasa kwa hiyo uh, ameweza kuelezea masikitiko yake kuhusu tamko hili alipokuwa mbele ya kamati ya bunge kujibu maswali, akasema, naomba radhi, nimepandwa na jazba, lakini kumbuko tu aliwaambia watu hakuna mtu anayeruhusiwa kuniondoa hapa isipokuwa Rais uhuru Kenyatta na. Na vifaru vinaendelea kufa huko. Nafikiri mtaendelea kufuatilia swali hili haya. Tukielekea huko DRC, Bemba alikuwa anasubiriwa leo lakini hakuweza kuwasili, ndege yake haikuruhusiwa kutua. Hayo ndio mengi lakini vilevile, vile Katumbi naye anaomba na yeye aweze kutua. Ogasti, kama na yata, mm, shukran sana Patrick Ndwimana kwa hayo mengi sana ambayo yanavuma na ni baadhi tu yanavuma kwenye mitandao. Ni hayo tu ambayo tumekuwa nayo katika show ya leo ya VOA Express kutoka eh, hapa studio nambari 15. Jina langu ni BMJ Muridhi, mimi ukisikia sauti hii, jina langu naitwa Idi Waligongo.