Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Anayekukaribisha kwa matangazo haya ya jioni ni mimi Kenneth Bwire, tunashirikiana naye mimi ni Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na 175 VOA na fm Nairobi, Kenya, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22 na kwenye mtandao voa swahili.com kati ya yale msikilizaji, utakayoyasikiliza kwenye matangazo haya ni pamoja na mfanyabiashara aliyopewa zabuni ya kufunga vifaa vya utambuzi wa vidole katika vituo vya polisi nchini Tanzania ajisalimisha kwa Wizara ya Mambo ya Ndani. Waziri Lugole anasemaje? wale ambao tunakutana tuna nao wanakuwa jeuri wanang'aka, wanataka fedha za serikali zipotee. Hao tutashughulika nao kimahabusu. Na wanasiasa wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanasubiri wapinzani wao kuwasilisha vyeti vya kuwania urais na kukimbilia mahakamani kupinga hatua zao za kuwania. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza Patrick Nduimana anakusomea habari muhimu za dunia. Vyama vya upinzani na tawala nchini Zimbabwe leo vimedai kushinda uchaguzi mkuu wa Jumatatu kabla ya matokeo ya uchaguzi kutangazwa. Ofisa wa chama cha Movement For Democratic Change Tendai Biti amesema katika mkutano wa waandishi wa habari kwamba kiongozi wa MDC Nelson Chamisa ameshinda uchaguzi wa rais na amelaumu viongozi wa tume ya uchaguzi kuchelewesha kutangaza matokeo. Wakati huo huo, mgombea wa chama tawala Zanu PF Emerson Mnangagwa naye amesema kuwa na imani kwamba ameibuka mshindi katika uchaguzi huo. Wadadisi wanasema haieleweki wapo maafisa wakuu wa jeshi waliomwondoa Mugabe madarakani na kumuweka Mnangagwa watakubali ushindi wa chama cha MDC endapo utatangazwa rasmi na tume ya uchaguzi na tume ya uchaguzi ya nchi hiyo imewaomba wagombea wote kusubiri matokeo ambayo yanatazamiwa kutangazwa ifikapo Jumamosi. Tume ya uchaguzi ya Komoro imetangaza leo kwamba asilimia tisini na mbili ya Wakomoro wameidhinisha mabadiliko ya katiba yaliyokuwa na utata mkubwa yatakayomwezesha Rais Azali Asumani kugombania muhula wa pili. Akitangaza matokeo hayo mjini Moroni, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Ahmed Mohamed Jaza anasema kulikuwepo na asilimia 63 ya waliojiandikisha na walioshiriki na kwamba ni asilimia 7.2 ya wakomoro waliopinga mabadiliko. Upinzani ulisusia kura ya maoni jana iliyogubikwa na ghasia na wasiwasi kote nchini na kufanyika licha ya wito kutoka jumuiya ya kimataifa kuitaka serikali ya Komoro kutaitisha kura hiyo kutokana na ukosefu wa maridhiano kati ya wadau wote nchini humo. Katiba mpya inafutilia mbali mahakama ya katiba na kuondoa mfumo wa urais kwa mzunguko kutoka kila kisiwa kila baada ya miaka mitano. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Rais wa Marekani Donald Trump amesimamisha ruhusa ya Rwanda kusafirisha Marekani bidhaa za nguo bila malipo ya ushuru kama ilivyokuwa katika biashara huria kati ya Marekani na baadhi ya mataifa ya Afrika, kufuatia mzozo wa kibiashara uliozuka baada ya Rwanda kuongeza ushuru kwenye nguo za mitumba zinazoingia nchini humo kutoka Marekani. Mwakilishi wa wizara ya biashara ya Marekani Mahoni alisema Jumatatu katika taarifa kwamba anasikitishwa na matokeo ya mzozo huo akiwa na imani kwamba utamalizika kufuatia hatua hiyo ya Marekani. Mahoni yamesema Rwanda itapoteza dola milioni moja na nusu ya mapato yake kwa kuingiza bidhaa zake Marekani. Mahakama moja ya Uturuki leo imetupilia mbali rufaa ya mchungaji raia wa Marekani Bronson Andrew ya kuomba aondolewe kifungo cha nyumbani wakati kesi yake inaendelea. Serikali ya Uturuki inamshutumu mhubiri huyo kwa ugaidi. Kesi ya Andrew Branson imekuwa suala gumu kwa utawala wa Rais Trump ambaye ametishia vikwazo dhidi ya Uturuki kama sehemu ya shinikizo muhubiri huyo aachiliwe. Branson amezuiliwa jela kwa zaidi ya mwaka mmoja, na baadaye wiki jana akawekwa katika kifungo cha nyumbani. Branson anashutumiwa na Uturuki kuwapa usaidizi wafuasi wa Fethullah Gulen, mpinzani mkuu wa rais Tayyip Erdogan ambaye anaishi uhamishoni nchini Marekani na aliyeshutumiwa na serikali ya Uturuki kuongoza jaribio la mapinduzi dhidi ya Erdogan la mwaka 2016. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Katika habari ambazo tumeipa uzito ni kutoka nchini Kenya, ambako huku mzozo wa kufariki kwa vifaru weusi kumi wiki iliyopita kwa kile viongozi nchini Kenya wanaeleza kuwa ni kutokana na vifaru hao kunywa maji yenye chumvi, kifaru mwingine anaripotiwa kufariki katika mbuga ya wanyama ya Nakuru kwa kupigwa risasi na majangili. Sasa idadi ya vifaru weusi waliokufa chini ya mwezi mmoja imefikia kumi na mmoja. Haya yanajiri huku waziri wa utalii nchini humo Najib Balala akijikuta pabaya baada ya kutoa maneno yanayoonekana na wengi kuwa matusi wakati anapotakiwa kuwajibika. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ameandaa ripoti ifuatayo. Utata unaozunguka uhamishi wa vifaru weusi kumi na wanne kutoka mbuga za wanyama za Nairobi na Nakuru nchini Kenya, na kufuatiwa na kufariki kwa vifaru kumi na mmoja unaendelea kuibua masuala chungu nzima ya jinsi maafisa wa shirika la wanyamapori wamelishughulikia swala hili. na huku bunge la Kenya likiingilia kati kutaka kufahamu kinachojiri, inadhihirika kuwa kifaru mwingine mweusi amefariki kwa kupigwa risasi na majangili katika mbuga ya wanyama ya wanyama Nakuru, Wakenya wakimtaka waziri wa utalii Najib Balala kujiuzulu wakuonyesha utepetevu. Lakini waziri akizungumza katika jimbo la Mombasa, ameonekana kutumia lugha chafu: huu ni mchezo mchafu tu, hakuna aliyeniteua, ni Uhuru Kenyatta pekee aliyeniteua. Wakitaka waende kuzimuni, ninaweza kuambia hayo. Huu ndio mkakati wanataka kuutumia kuharibu shirika la huduma kwa wanyamapori. Kutokana na matamshi hayo yaliyoibua hisia chungu nchini Kenya, waziri Balala akiwa mbele ya kamati ya bunge kuhusu mazingira ameeleza aliyomkera na kuomba msamaha kwa kutoa matamshi hayo, akisema kuna watu wawili au watatu wanaotaka kumharibia jina. Nimejaribu kadri ya uwezo wangu, lakini kama binadamu nina hisia na ninaomba radhi. Nililemewa na hisia, lakini lengo langu si kumshutumu mtu yeyote. Nina waheshimu wa Kenya mno, na masikitiko makubwa nilimtaja rais Kenyatta kwa hayo, lakini ukweli wa mambo ni kuwa wapo watu wawili watatu hivi nichafulia jina, nilikuwa nawajibiza hawa ni wieni radhi. Wiki iliyopita Najib Balala aliwasimamisha kazi maafisa sita wa shirika la wanyamapori kwa kile anachoeleza kuwa ni kushindwa kwao kufahamu utaratibu ufaao kufanikisha uhamisho wa vifaru hao kutoka mbuga za wanyama za Nairobi na Nakuru hadi ile mbuga ya Chavo Mashariki. Lakini japo waziri na maafisa wa shirika la huduma kwa wanyamapori wanaonekana kutofautiana peupe katika swala hili kuhusu yule anayestahili kulaumiwa kwa utepetevu huo, wataalamu wa hifadhi za mazingira na wanyamapori wameeleza kuwa serikali ya Kenya ilionyesha utepetevu na usiri mkubwa katika shughuli nzima. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika awali ilizungumza na Jim Nyam, mkurugenzi mkuu wa shirika la Elephant Neighbor Center kufahamu utaratibu unaofuatwa kabla na baada ya kuhamisha wanyamapori kutoka mbuga moja hadi nyingine. Kuna research kwanza inafanyika, ambayo tunasema kwa kimombo ni identification. Kwanza una, unaweza kutabua, unafahamisha una, unahamisha mbuga gani? Pili, unaangalia possibility ama eneo ambayo, anaweza wakati unamuweka dawa ya, ku, ya, ku, ya kulala chini, anaweza akaaguka maeneo gani na maeneo yale tunaangazia, msimu wa mvua, msimu wa kiagazi, ili unapokuja na, na ile ndege ama dati ya kumdati mnyama anguke, una possible area za kwake ambazo ukimudati hapa, unajua ya kwamba ataanguka pale. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kikutangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Turudi huko Kenya, lakini katika eneo la pwani, kuna uwezekano wa Mombasa kuondolewa miongoni mwa visiwa duniani kutokana na shughuli za binadamu zinazotishia kuharibu mji huo wa kitalii. Hii ni baada ya mashirika ya kimataifa kutishia kuichukulia Kenya hatia, hatua katika ngazi ya kimataifa mwandishi wa VOA Liberti Adede anatuarifu zaidi akiwa huko Mombasa. Kenya imeanza kutekeleza hatua ya kuhakikisha Mombasa inasalia kisiwa. Hii ni baada ya onyo la shirika la Umoja wa Mataifa UNESCO, kutokana na shughuli za binadamu za kubuni ardhi kwenye sehemu ya bahari. Kwa zaidi ya miaka kumi sasa, eneo la Kibarani, sehemu inayounganisha kisiwa cha Mombasa na bara, imekuwa ikitumiwa kama jaa la taka. Wafanyabiashara lagai pia wakapata fursa ya kuanza kubuni ardhi kutoka sehemu ya bahari. Baadhi yao walikwenda kiwango cha kupata hati miliki za ardhi za sehemu ya baharini. Misitu ya mikoko ufuoni mwa bahari pia ikaanza kuharibiwa, nazo taka zikawa tele, hali inayotishia viumbe vya baharini. Onyo la wanamazingira haliku kutiliwa maanani. Baada ya tahadhari kuwafikia wabunge bunge, kamati maalum ya bunge kuhusu mazingira walizuru eneo hilo na kupiga marufuku shughuli zote. Rais Uhuru Kenyatta ametoa agizo la kufutilia mbali hati zote za kumiliki ardhi ya eneo hilo na hati hizo kurejeshewa serikali ya jimbo la Mombasa. Miezi michache iliyopita, gavana wa jimbo la Mombasa Hasan Joho alifutilia mbali utupaji taka hapo, lakini shughuli zingine zikaendelea. Na sasa tuendelee na ukurasa wa habari za dunia. Viongozi wa Afghanistani wanasema watu 15 wameuawa leo katika shambulizi lililolenga jengo moja la serikali mashariki mwa nchi hiyo. Ofisa wa serikali alisema waasi waliofanya shambulizi hilo walilenga idara ya wa wakimbizi katika mji wa Jalalabad katika mkoa wa Nangahar unaopakana na Pakistan. msemaji wa serikali ya mkoa Atuhulah Kohahyani ameiambia VOA kwamba shambulizi hilo lilifanywa na mtu aliyejitoa muhanga kwa kujilipua bomu. Kundi la Taliban limekanusha kuhusika na shambulizi hilo na kuongeza shuku kwamba kundi la kigaidi la Islamic State limefanya shambulizi lenyewe. Viongozi wa kijeshi wa Ufilipino wanasema mwanajeshi mmoja, wanamgambo watano na wanavijiji wanne wameuawa leo baada ya mlipuko mkubwa wa bomu kutokea wakati motokari za wanajeshi zikipiga duria kusini mwa nchi hiyo. Polisi inasema mlipuko ulitokea baada ya wanamgambo kusimamisha gari moja la kijeshi kwa ukaguzi, ingawa ripoti hiyo ilikuwa na maelezo machache na haijulikani kile kilichotokea kwa dereva. Kundi la Islamic State limekiri kuhusika na shambulizi hilo lililolitaja kama la kujitoa mhanga. Shambulizi hilo lilitokea katika kisiwa cha Basilan, ambapo ni ngome ya kundi la kigaidi la Abu Sayyaf. wakati ambapo siasa za maandalizi ya uchaguzi zinapamba moto, pande zote husika katika siasa za Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo zinaripotiwa kujitayarisha kuwasilisha kesi mahakamani endapo zitahisi kwamba upande pinzani unakiuka kanuni za uchaguzi. Upande wa serikali unapinga nia ya Moise Katumbi na Jean Pierre Bemba kuwania urais kutokana na madai ya kashfa zinazohusu makundi ya mamluki, ufisadi, uraia wao na mashtaka ya kuvuruga ushahidi dhidi ya kesi iliyotupiliwa mbali na mahakama ya ICC. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mwandishi wetu wa Kinshasa, Saleh Mwanamilongo, na kwanza nimemuuliza chanzo cha taarifa za kambi za kisiasa kuwa na mpango wa kuwasilisha kesi mahakamani tayari, eh, Tumia tu utaratibu wa kuweza kuuliza kwamba fulani inawezekana, hapana, wapinzani wake kabila hatima yao ni ipi? Uh, kwa kweli hatima ni ngumu uh, kwa sababu kumekuwa na mategemeo kwamba Moizi Katungu ambaye ni yuko uh, wa mwishoni hivi sasa amesema ameandikia halmashauri ya uh, yau uh, mamlaka ya usafiri wa ndege ili kuweza kupata ruksa ya kuwasili Ha, hapo mjini Lubumbashi tarehe tatu, yaani ijumaa ijayo, lakini uh, hadi kufikia sasa maafisa ya uh, halmashauri huu umetambia kwamba bado ataweza hawajapokea uh, barua yoyote kutoka uh, kwa kwa Katunga. Changamoto zinazomsubiri nchini Kongo ni zipi? Katunga amekuwa na kesi nyingi zaidi mm -hmm. ya tatu hivi. Tumekuwa na kesi hiyo ya kuajiri mamluki kutoka Marekani, Afrika Kusini na nchi nyingine ambayo kesi yenyewe itaanza kutekeleza mwezi Agosti. Kumekuwa na kesi hiyo ambayo tayari amehukumiwa miaka mitatu ya kuweza hivi kununua nyumba isiyokuwa halali, yaani kusema kwamba alinunua nyumba ya watu, na vilevile kumekuwa na kesi nyingine ambayo maongesha mashtaka ameifungua ni kuhusu uraia wake, kwa sababu kulikuwa na vyombo vya habari kama vile na gazeti zile pamoja na shirika la Reuters ambayo limesema kwamba eh, Katumbi alishikilia uraia wa Italia eh, toka mwaka wa elfu mbili na hadi elfu mbili na kumi na saba kwa hiyo eh, ta, na katiba ya Kongo imesema kwamba uraia wa Kongo ni mmoja pila, mtu hawezi kuwa na uraia wa nchi mbili. Ikiwa atakuwa na uraia wa nchi mbili, amepoteza uraia wake wa Kongo. Kinachofahamika ni kwamba Kongo inajitayarisha kuandaa uchaguzi. Kisichofahamika ni washiriki. Je, kinafahamika kura ya maoni inasemaje? Hakuna kura ya maoni iliyopangwa, kulingana na mkataba huu uliotiwa sahihi mwaka elfu mbili na uh, kumi na sita, Desemba thelathini na moja. Uh, walikubaliana kwamba hakuto kuwepo na kura ya ya maoni kwenye kipindi hiki, na kwa hiyo uh, watakaoshiriki hivi sasa ni mchakato wa kujua ni mgombea yupi uh, kutoka vuguvugu hili la vyama tawala na vilevile wapinzani, vile tayari kumekuwa na watu wameanza kujitokeza. ni... ni mwandishi wetu wa Kinshasa Saleh Mwana Milongo. na munaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tuelekee nchini Tanzania, ambapo mfanyabiashara aliyepewa zabuni ya kufunga vifaa vya utambuzi wa alama za vidole na kuzuia uhalifu katika vituo vya polisi nchini humo, Bwana Said Lugumi leo amejisalimisha kwa wizara ya mambo ya ndani na kukutana na waziri wa mambo ya ndani Kangi Lugola baada ya kuamriwa kufanya hivyo na waziri huyo mpya ndani ya wizara hiyo. Dina Chahali anaripoti kutoka Dar es Salaam. Sakata la mfanyabiashara Saidi Lugumi ambalo limekuwa likizungumziwa kwa zaidi ya miaka miwili hapa nchini linatokana na mfanyabiashara huyo kupewa zabuni ya kufunga vifaa vya utambuzi wa alama za vidole ili kuzuia uhalifu, yani biometric fingerprints, ambapo inadaiwa kiasi cha shilingi bilioni 14 zililipwa kwa mzabuni huyu, lakini ni vituo kumi na viwili tu vya polisi vilifungwa vifaa hivyo, kati ya vituo 142 vilivyotakiwa kufungwa. Waziri wa mambo ya ndani ya nchi Kangi Lugola akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam hii leo amesema Lugumi ameomba kupewa miezi minne kuanzia leo ili kukamilisha kazi hiyo, ombi ambalo amesema amelikubali. Hata hivyo, mfanyabiashara mwenyewe Lugumi hakuweza kuonekana na kuongea na waandishi wa habari pamoja na waziri Lugola. Waziri Lugola ametahadharisha kwamba mazungumzo yake ya leo na mfanyabiashara Saidi Lugumi hayahusiani na uchunguzi dhidi ya tuhuma za ubadhirifu kuhusiana na zabuni hiyo ya ufungaji wa vifaa vya utambuzi wa alama za vidole ili kuzuia uhalifu unaofanywa na mamlaka nyingine, ikiwemo taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa TAKUKURU. Jambo hili ambalo linahusu Rugumi nimesema lina sura mbili, hiyo ya, ya kimkataba ambayo wanaendelea na uchunguzi. Uchunguzi ule ukikamilika, ziko hatua stahiki ambazo wataona zinastahili watazichukua. Lakini leo katika sura hii ya pili ni pale ambapo eh, Rugumi tumempa kazi hajafanya, na yeye anasema tukimpa nafasi ile kazi hataifanya, lakini pia si, si lazima si lazima kushughulika na mtu kimahabusu. Hapa tunatafuta fedha za serikali. Wale ambao tunakutana tuna nao wanakuwa jeuri wa, wanang'aka, wanataka fedha za serikali zipotee, hao tutashughulika nao kimahabusu. Ukija kwa shari na sisi tunashughulika na wewe kisawasawa. Waziri Kangi Lugola anazungumzia hadi hiyo ya mfanyabiashara Lugumi ya kukamilisha kazi kwa kipindi cha miezi minne kuanzia sasa, lakini nimemwonya kwamba kazi yangu kubwa ni kuhakikisha ile mahakama ya mafisadi ambayo imeanzishwa na mheshimiwa Rais. Mahakama hiyo bado ina upungufu wa wateja, bado ina uhaba wa wateja, kwa maana ya mafisadi. Kwa hiyo miezi minne aliyoiomba, endapo itakamilika na yeye hajafanya hivyo, basi haraka sana nitahakikisha anakuwa mteja wa mahakama hiyo. Mwanzoni mwa mwaka huu serikali ilijaribu kupiga mnada baadhi ya majumba ya kifahari ya mfanyabiashara Said Lugumi ili kufidia kiasi cha fedha kilichodaiwa kutafunwa katika zabuni hiyo inayodaiwa kujaa utata. Lakini hata hivyo zoezi la mnada liliahirishwa baada ya kutokea sintofahamu ya mnunuzi wa majumba hayo. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika mimi ni Dina Chahali. Leo katika Dunia ya Wanawake tunaangazia tatizo la msongo wa mawazo kwa wanawake ulimwenguni, pamoja na athari zake katika maisha ya kila siku. Utafiti unaonyesha kuwa jinsia ya kike iko katika hatari kubwa ya kuathiriwa na msongo wa mawazo ikilinganishwa na jinsia ya kiume, hii ikitokana na maumbile pamoja na shughuli zinazohusisha wanawake katika jamii. Hata hivyo, changamoto iliyopo ni wasichana na wanawake katika baadhi ya jamii kushindwa kupata msaada kutokana na dhana tofauti na imani kuwa ni jambo la aibu kuzungumzia. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhamed, ameangazia suala hilo kwa kina katika ripoti ifuatayo. Likuwa silali usiku, mimi mkapakasatia za, za usiku silali. Nilipofika spitali nm niko na depression, ilo ndo kitu ya kwanza. Sikuamini, nikachukua zile dawa nikaenda nyumbani. Amina Sudi ni msichana mdogo akiwa na umri wa miaka ishirini na tatu pekee na mwanafunzi wa mwaka wa nne chuo kikuu. Dada huyu amepitia mengi katika maisha. Aliwahi kukumbwa na msongo wa mawazo kwa kipindi kirefu, sababu kuu ikiwa ni matatizo ya kifamilia. Punde tu baada ya kuzaliwa mamake alipata matatizo ya kiakili, hali anayoishi nayo hadi leo, na hii ilimnyima nafasi ya kupata malezi bora kama watoto wengine. Okay, mi ni mtoto wa kwanza kwa mamangu, na nilipozaliwa nakuwa nikiona mamangu akili yake, yani is not stable. Halafu society wengine wananiambia oh, mi na mamako mwendazimu. Si hizo ndio mambo ambao wapata katika society. Mpaka afika wakati ilikuwa nipo kwa mdogo, yani sitaki hata kuongelea, naogopa manake mtu wakiniambia mamako iko wapi ama mamako nani, yani siwezi ongea, that fear mtu atanicheka ama ataniambia wewe, wewe ni failure. Nimekosea kidogo mtu anaambia wewe, mwenyewe mama yako ni mwendazimu. Unaona, sasa anatumia ile against me. Changamoto kuu aliyopitia ni watu kumdhalilisha kutokana na hali aliyokuwa nayo mamake, hatua iliyomwathiri kimasomo pamoja na maisha kwa ujumla. Cha kusikitisha ni kuwa jamii inayomzunguka ikiwa ni pamoja na familia yake haikumpa nafasi ya kuweka wazi hadharani mambo anayopitia. Hii ni hadi pale alipotafuta usaidizi wa daktari na kugunduliwa kuwa ana msongo wa mawazo. Yani, I mean sometimes unaweza kuwa na depression ama msongo wa mawazo bila wewe mwenyewe kujua paka sasa. Mimi sikujua paka nilipoenda hospitali ndo nikaambiwa, okay, sikuamini. I was like ah, siwezi kuwa na depression mimi, siwezi chukua na depression. Kwa nini mimi, mtoto mdogo nini? Na nyumbani pia waambia hivyo, mtoto mdogo uko nafikiria nini? Kwa kweli, yani mimi mwenyewe sikuweza kujidanganya, maana yake ilikuwa kuna mambo ninayopenda kuweka katika moyo wangu, sisemi, siongei na watu nilikuwa mtu tu wa kimya yani, sisemi. Lakini since nilianza nikasema, lazima nijirescue ni mwenyewe because no one is going to rescue me, I have to stand up. Na daktari akaniambia niko na mawazo mengi, niache kufikiria, and then nikapewa dawa and then I stayed home nikatumia madawa and then I got better okay. Hiyo ilinaffect, I was a bitter person yani, nilikuwa mtu na chuki na hasira. Msongo wa mawazo au depression unaweza kuathiri mtu yoyote, lakini kwa wanawake tatizo hili huja na mambo mengi, hasa inapotokea kuwa msaada utahitajika. Jamii nyingi hasa za Kiafrika, ikiwa ni pamoja na eneo la Pwani ya Kenya anakotoka Amina, mwanamke kujitokeza na kutafuta msaada wa aina hii ni jambo la aibu na lisilozungumziwa sana. Binadi Anadi ni mshauri na mwanaharakati wa mambo ya wanawake. Kusema kweli hakuna tofauti ya kinachomsababisha mwanamke na kinachomsababisha mwanamume, lakini sana sana hiyo depression inaletwa na expectation, matarajio. Saa yote tunatarajia kuwa maisha yatakwenda hivi kwa msimamo fulani, lakini tunasahau kuwa kuna vitu vengi ambavyo lazima tupitie, tuwe strong enough tuweze kuendelea maishani. Alafu kitu chengine ni familia. Familia sana hazitusikizi sisi wanawake Wanaona tu wanawake sisi ni kama maroboti. Yani nwa ukiwambia mtu ah, mimi sijisikii vizuri, utaambia ah, we omba Mungu tu. Watakwambia we una matatizo gani? Huna mume huna mtoto huna familia ya kulisha wewe, ta, yako tu ni kusoma. Wanasahau kwa sote ni binadamu vilevile vile. Idadi kubwa ya wanawake wanaopitia tatizo hili ni wale walio katika ndoa au wanaofanya kazi hii ikitokana na majukumu mengi yanayokabili kila siku, lakini kulingana na binadia ni kuwa swala la wanawake kukosa nafasi ya kujisimamia na kufanya maamuzi katika familia inachangia matatizo zaidi ile the lack of mwanamke kujisimamia mwenyewe kujua kuwa wah, hata kama mimi najua sina kazi, lakini na navibia biashara, biashara vyangu fulani kwa side ndo vitanisaidia nikiwa sina msimamo. Kisha ukiangalia pia, kama wasichana, tutasema kutoka miaka 18 mpaka thalathini yako, ni mapenzi. Alafu kutoka thalathini mpaka arobaini na tano ambayo nishawai kupata watu huwa ni kazi na familia. Ukiangalia pia jamii yetu haikai na wasichana ama wanawake kuwaeleza kuwajua, hata kama ukiolewa, lazima we mwenyewe pia ujisaidie, ujue kwa kukiwa na matatizo fulani, wewe sasa kama mwanamke ndo uenuke. Saa nyingine labda mume hana hela, tunasahau kuambiwa, lazima uwe na vibiashara biashara vyako fulani. Hajui vitu hivi, yeye anajua tu kutimiza mambo kama mke. Msongo wa mawazo hasa kwa wanawake ni swala nyeti, ikizingatiwa kuwa mwanamke ana nafasi kubwa katika familia na jamii kwa ujumla ni tatizo ambalo wataalam wanashauri lipewe kipaumbele ili kuokoa familia nyingi. Salma Mohamed, makala ya wanawake, VOA jioni. Na sasa ni muktasari wa habari za dunia. Vyama vya upinzani na tawala nchini Zimbabwe leo vimedai kushinda uchaguzi mkuu wa Jumatatu kabla ya matokeo ya uchaguzi kutangazwa. Ofisa wa chama cha Movement for Democratic Change Tendai Biti amesema katika mkutano na waandishi wa habari kwamba kiongozi wa MDC Nelson Chamisa ameshinda uchaguzi wa rais na amelaumu viongozi wa tume ya uchaguzi kuchelewesha kutangaza matokeo. Wakati wa huo huo, mgombea wa chama tawala ZANUPF Emmerson Mnangagwa naye amesema kuwa na imani kwamba ameibuka mshindi katika uchaguzi huo. Tume ya uchaguzi ya Komoro imetangaza hii leo kwamba asilimia 92 ya Wakomoro wameidhinisha mabadiliko ya katiba yaliyokuwa na utata mkubwa yatakayomwezesha rais Azali Assoumani kugombea muhula wa pili. Akitangaza matokeo hayo mjini Moroni, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Ahmed Mohamed Jaza anasema kulikuwepo na asilimia 63 ya waliojiandikisha walioshiriki na kwamba asilimia 7.2 pekee ya Wakomoro waliopinga mabadiliko. Rais wa Marekani Donald Trump amesimamisha ruhusa ya Rwanda kusafirisha Marekani bidhaa za nguo bila malipo ya ushuru kama ilivyokuwa katika biashara huria kati ya Marekani na baadhi ya mataifa ya Afrika kufuatia mzozo wa kibiashara uliozuka baada ya Rwanda Muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Unaweza kusikiliza marudio ya matangazo haya kwenye mtandao wetu wa www voa swahilicom. Msimamizi wa matangazo amekuwa Meri Mgawe, mwelekezi Aida Isa. Kutoka Washington, mimi ni Kennes Bwire na mimi ni Patrick Nduimana. Uwe na usiku mwema.