Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji wa VOA Express, mahala popote pale unapotusikiliza, ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati, hapa mjini Washington DC ni saa tatu na nusu asubuhi, ikiwa leo ni siku ya Jumatano, ni Agosti mosi, mwaka ni wa 2018. Tayari unanifahamu sauti yangu, naitwa Mkamiti Kibayasi. Hapa studio anashirikiana naye yangu inafahamika nafikiri, sihitaji utambulizi. Anaitwa Kennes Bwire. Mwongozi wa matangazo hii leo ni Abdu Shakur Abudi, msimamizi ni Aida Isa. Tunakusihi msikilizaji, uwe nasi kwa takriban dakika 30 za matangazo haya ambayo tunakupatia habari zinazohusu eneo husika, eneo ulilopo. Hali kadhalika tutakuletea burudani ya muziki na kukueleza yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii na kile ambacho dunia hivi sasa inakizungumzia ni matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika Zimbabwe hiyo Julai 30. Vilevile vile, tutakuletea ripoti kutoka kwa mwandishi wetu akiwa kule mjini Kinshasa, DRC ya ujio wa Bemba. Basi tega sikio mpaka pale tutakapokuaga. Haya Kennes Bwire, tunaanzia wapi? Tuanzie huko huko nchini DRC ambako tunaarifiwa kwamba aliyekuwa akisubiriwa sana Jean Pierre Bemba amewasili nchini humo baada ya miaka kumi na moja katika gereza la ICC kule uh, Holland. Sasa baada ya kuwasili, bila shaka kuna mbwembwe, kuna mambo mengi yanazungumziwa, kuna matarajio, kuna masuala ya kusubiri na kuna yale ambayo ametimizwa mkamiti kibayas amezungumza na -ni kwamba kwenye laini ya simu tutakuwa naye Roger Mtu anaendesha kipindi cha RM Show hapa Sauti Amerika kwa lugha ya Kifaransa. Karibu sana ukiwa Kinshasa. Je, alipowasili Pierre Bemba, lipo ambalo limetekelezwa ama limetendeka katika mji huo wa mkuu wa Kongo? Asante sana, jambo Ndugu Mbemba alifika. Jean Pierre Mbemba, kiongozi wa upinzani wa Congo ambaye hukumu za uhalifu wa vita katika International Criminal Court zimevunjiwa, uh, alifika hapa leo Njili. Polisia walitumia uh, gesi ya machozi ili uh, kujaribu kueneza umati wa watu ambao unaambatana na Jean Pierre Mbemba kutoka uwanji wa ndege wa Njili ambako alifika leo asubuhi. Sababu gani ya kutumia gesi ya kutoa machozi, unavyosema walitumia gesi eh, juu ya uh. Polisia alisema watu walikuwa wanatembeza uh, uh, mituka, mitukari um, uh, slowly <laughs> la polisia alipenda ase batembeze mvio basi bakie pale uh, ku, um, uwanja wa ndege wa Njili. Uh, polisi alipenda watoke mbio waende, batu hawakupenda juu walikuwa wanapenda basumulie ba, bamuone ye Jean Pierre Bemba basumulie naye kidogo mbele uh, aende kwake, polisi akupenda hapana njo uh, walitoa gesi ya, ya machozi ile. Hebu twambie Bemba mwenyewe alikuwa anaonekanaje? Amezungumza lolote? amba alitoka akukuwa na saa kusumulia na, na, na, na, na watu wa press um, wale tu tulikutana tu na, na na watu wenye walikuwa pale nje. Saa Michelin Panzi akasema watu wa Congo uh, wa majaribu muda huu ni ni umoja wa wanashaa wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa uh, 300 wa chama wa, wa, wa MLC wote wanasema kama walikuya pale njili wa eh, ndege wa njili uwanja wa ndege. Wanasema wanapenda Mbemba itakuwa labda kuleta uh, uh, solusio ma, ma, ma Congolese problem. Wanasema uh, kama walikuya pale Mbemba y akusumulika na, na na press, akukuwa na saa batu walikuwa mengi sana na polisi akupenda ase, as, asimame aseme asumulie na, na, na watu pale wale watu ambao huwa wanazungumzia siasa za Congo wanasemaje kuhusu kurudi kwa Bemba? Wanasema kurudi kwa Bemba iko eh, italeta ita, ita, mambo mengi sana uh, kwa sababu mbemba atatumika na wale wengine ba opposition batakuwa na batakuwa na batafanya coalition, watafanya moja, batakuwa pamoja baende mu ma election za December 2018. na upande wa serikali, mwisho upande wa serikali wanasemaje? wakati bemba amerudi, wanamuona ni kama mtu amekaribishwa, ama kwa kuangalia wanapotumia gesi ya kutoa machozi, ni kama mtu hawakumtaka? wanasema oh, kama uh, Jean Pierre Mbemba ni Kongomani anaweza rudia kwake, anaweza kuya ni, ni mungini kwake aba, abaone kama ile iko Uh, uh, uh, any problem juu yabo wanasema, anaweza kuja ni kwake, hakuna akuna problem uh, banapenda kama uh, kukue security mu mungini, njo maana wanatuma polisia, wanasema anatuma polisia jua wachunge watu kusikue uh, trouble mu, uh, uh, mwahii mwingine ya Kinshasa. Nashukuru sana Roger, endelea kufuatilia, utatujuza zaidi kutoka kwa watu wa Kongo. nasikia mkamiti haswa, tunamshukuru sana mm. Roger montu, umesikia hapo, kuna maswala mambo, matamshi fulani vya Kiswahili kile cha cha kidrc polisia eh? Ki, Kiswahili halisi <laughs> na unapozungumza nayo ulizungumze na batu banasema banaingia eh, makumi matatu makumi. <laughs> Ndio ngapi? <laughs> makumi matatu haya. <laughs> <laughs> Msikilizaji, ndio furaha ndani ya VOI Express. Bila shaka, na wewe msikilizaji pia umeburudika vya kutosha na pia umefaidika kupata taarifa hiyo ya ujio wa Mbemba, ambaye kama ulivyosikia awali alikuwa nje ya nchi kwa takriban miaka kumi na mmoja katika mahakama inayoshughulikia uhalifu uh, uh, uh, uh, uh, mahakama kimataifa inayoshughulikia uhalifu ICC iliyoko The Hague hivi. Uh, DRC sasa, kama tunavyofahamu, ipo katika harakati za uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Disemba 23 mwaka huu. Vilevile, habari ambazo bado hazijathibitishwa zinasema kwamba wapinzani zaidi wanatarajiwa kuingia huko DRC. Katumbwi Chapwe pia anatarajiwa kuingia katika ardhi ya DRC, na VOA express pamoja na matangazo mengine yataendelea Tukiachana na mambo ya DRC, tukiachana na mambo ya DRC hivi tunavyozungumza ni kwamba tume ya uchaguzi kule Zimbabwe imetangaza matokeo kwamba chama tawala cha ZANU PF kinaongoza kikiwa na viti 110 kati ya viti 210 vya Bunge, huku chama cha upinzani kikuu cha MDC kina viti 41. Na vilevile kati ya hivyo vitu ulivyotangaza ni kwamba bunge la nchi hiyo lina viti 210, hivyo kama MDC kina viti 110 na, na MDC 41 manake, viti 153 tayari vimeshatangazwa na vimesalia viti 57. Lakini chama cha MDC chake Nelson Chemisa kinasema kwamba kuna wizi mkubwa wa kura ambao umefanyika, na kutolewa kwa matokeo haya ni kuwapanga fikira za raia wakubali matokeo ambayo yamefanyiwa ukarabati na vilevile vile kulingana na mtandao wa Africa.com ni kwamba waangalizi wa Umoja wa Mataifa waliorodhesha orodha ya matatizo kadhaa yaliyotokea katika uchaguzi huo uliofanyika Julai 30, ikiwemo pamoja na kutokuwa na imani katika tume ya uchaguzi. Tume ya uchaguzi kwa upande wake inasema kwamba kura za urais zinatarajiwa kutangazwa itakapotimia siku ya Ijumaa, na hivi sasa inataka uh, wapiga kura ama raia wa Zimbabwe kwa jumla wawe wavumilivu na wenye subira, na endapo Hakuna mtu, hakuna upande wowote utakuwa umepata asilimia 50 ya kura zilizopigwa, inavyotakikana na sheria, basi awamu ya ama duru ya pili ya uchaguzi itaandaliwa tarehe 8 mwezi Septemba, lakini wachambuzi wanasema kwamba itakuwa ni vigumu kwa wale majenerali waliyemng'oa Mgabe na kumweka Mnangagwa kukubali ushindi wa Nelson Chemisa. Lakini pia tukiendelea ni kwamba wakati tume ya uchaguzi pia ikilalamikia kutokuwa na imani na tume ya uchaguzi vilevile, vile mpinzani mkuu kutoka chama cha MDC huyo Nelson Chamisa mwenye umri wa miaka 40, kijana ambaye ndio mara ya kwanza amesimama kuwania urais katika nchi hiyo, ana ameanza kudai na anaendelea kudai kwamba anaona kwamba chama chake kimeonewa, pengine ushindi wa urais ulitakiwa uende kwake. Basi msikili... Msikilizaji, haya ni machache tu ambayo tumeweza kukudokezea ndani ya VOA Express kuhusiana na uchaguzi mkuu wa Zimbabwe uliofanyika Julai 30, na matokeo ya awali yameanza kutolewa na tumeona watu wameshashuhudia kwamba uh, chama cha Zanu PF kimepata ushindi wa viti vingi bungeni. Endelea kutega sikio katika VOA Express, na hivi sasa kaa tayari kabisa, tukikusomea habari muhimu za dunia kutoka chumba chetu cha habari. Serikali ya Rwanda imesema kwamba inatafuta soko mbadala kwa nguo zinazotengenezwa nchini humo baada ya rais Donald Trump kutangaza kwamba serikali yake imepiga marufuku Rwanda kuuza nguo zake nchini Marekani bila kutozwa ushuru. Hatua ya Marekani inajiri baada ya serikali ya Rwanda kuongeza ushuru kwa viatu na nguo, hali maarufu kamba mitumba zilizotumika zinazoingizwa nchini humo. Hatua ya rais Trump iliyotolewa kama kutishia mnamo mwezi Machi na hatimaye kutekelezwa siku ya Jumatatu wiki hii inatajwa na wengi mjini Washington na bara na Afrika kama hatua ya Trump ya kutekeleza sera yake ya kibiashara ya Marekani kwanza na bara la Afrika. Mkurugenzi mkuu wa bodi ya maendeleo ya Rwanda Kleira Kamanzi amesema kwamba tayari kampuni zinazotengeneza nguo nchini Rwanda zinatafuta mikataba na wanunuzi katika bara Ulaya. Polisi wa kupambana na ghasia wamepelekwa kwenye makao makuu ya chama cha upinzani cha MDC nchini Zimbabwe hii leo, ambapo wafuasi wa chama hicho wanakilaumu chama tawala cha ZANU-PF kwa kujaribu kuiba kura za uchaguzi wa rais dhidi ya mgombea wao Nelson Chamisa. Kulingana na tume ya uchaguzi, kura za wagombea rais zinaendelea kuhesabiwa huku matokeo yakitarajiwa kutangazwa mapema wiki hii. Kama ZANU PF kikishinda angalau viti 30 za viti muhimu itakuwa na theluthi mbili ya wingi, jambo ambalo litawezesha kufanya mabadiliko ya kikatiba bila kuwa na kura za wabunge wengine ndani ya bunge. Kasisi wa Kimarekani Andrew Branson anayeshikiliwa na serikali ya Uturuki kwa mashtaka ya ugaidi ataendelea kuzuiliwa nyumbani baada ya mahakama kukata rufaa yake anayotaka achiliwe huru. Rais wa Marekani Do, Donald Trump ametishia kuiwekea Uturuki vikwazo kama sehemu ya kampeni ya kutaka kasisi huyo aachiliwe huru. Branson amekuwa akizuiliwa gerezani kwa muda wa miaka 21, sasa kwa madai ya kusaidia kundi linaloongozwa na, na mhubiri wa Kiislamu la Kituruki anaye aliye uhamishoni Marekani, Fethullah Gulen, katika jaribio lililoshindwa la kumpindua rais Recep Tayyip Erdogan. Shughuli ya kusafirisha mabaki ya wanajeshi 55 wa marekani yaliyokabidhiwa yaliyo na Korea Kaskazini wiki iliyopita imefanyika Korea Kusini kabla ya kupelekwa katika nchi ya Marekani kwenye jimbo la Hawaii hii leo. Makamu wa rais Mike Pence mtoto wa mpiganaji wa zamani katika vita vya Korea watahudhuria ghafla ya pili wakati mabaki hayo yatakapowasili katika kambi ya jeshi la anga ya Pearl Harbor huko Hawaii. VOA Express matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Unasikiliza matangazo haya kupitia redio zetu shirika zilizopo katika maeneo mbalimbali huko nchini Tanzania na eneo zima la Afrika Mashariki na Kati. Hali kadhalika tunapatikana kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. pia tunapatikana kupitia Facebook. Ndivyo mambo yanavyokwenda, na kama tunavyokueleza kwenye VOA Express, unapata habari moto moto, habari zinazohusiana na maswala ya siasa, maswala ya kijamii, tunakupa habari za muziki na mengineyo mengi. Na hivi sasa basi tunaangalia katika swala la lifestyle. Um, ambapo Isaac Kibodi ya raia wa Tanzania aliyezuru Kenya kwa mara ya kwanza, kilichomvutia ni mwingiliano wa maisha ya watu katika ukanda wa pwani ya Afrika Mashariki. Hebu tumsikie anavyotupambia sehemu ya lifestyle. Nafikiri nimeulinganisha mji wa Mombasa si tofauti sana na mji wa Zanzibar, na pia si tofauti sana na mji wa Tanga na hasa mji wa Bagamoyo vilevile, ambazo zinafanana fanana kwa mambo mengi hasa ukilinganisha tamaduni zao. Watu wengi wanaingiliana, wanatoka na asili mbalimbali mbali, lakini wanaishi pamoja, kitu ambacho kimenifurahisha sana. Hapa Mombasa sijawahi kulazimika kusema Kizungu, kila nilikokwenda nilikuwa naongea Kiswahili na kila mtu alikuwa anasemesha Kiswahili bila kunibagua. Maingiliano ni mepesi, ni mepesi kwa sababu kuna kwenye kona ya hoteli ambayo wanaishi kuna fundisaa pale nilipokwenda kumsalimia tu asubuhi, basi dakika tano si nyingi, ikawa tunafahamiana, utafikiri tunafahamiana miaka yote, lakini ilikuwa ni mara yangu ya kwanza kuonana. Kwa hiyo interaction ya watu baina ya watu na watu ni rahisi na ni vyepesi kuliko na Marekani au sehemu zingine ambazo mtu ukisalimiana naye tu mara moja, basi shughuli imekwisha. Na nimeona kwa sababu jana usiku nilitembea mpaka usiku wa saa nne, saa nne na nusu kulikuwa amani na salama. Asubuhi nimeamka, nimeungana na waumini wenzangu kwenda kusali alfajiri. Ilikuwa salama kabisa, hamna wasiwasi, na kila nilemsalimia barabarani aliitikia, kila mtu akawa na shika na, na hamsini zake, kulingana na miji mingine mikubwa ambayo ni fast moving life. Ni mila na desturi zilizo lizobobea toka zamani. Unaona watu wa Mombasa, watu wa Tanga, yaani lifestyle ni ile ile haiwezi kubadilika. Lakini ukienda Dar es Salaam utakuta kabisa opposite. Alafu uh, tuktuk, nyi mnaita tuktuk, sisi tunaziita bajaji, um, ambazo usafiri wake ni mwepesi na unasaidia wananchi kufika mahala mwafaka kwa wakati mwafaka mlo. Sasa nafikiri ukipata wenyeji, kwanza napenda sana vitumbua, kwa sababu si nyingine, unaweza kupata chakula cha bei ghali katika hoteli kubwa, kumbe unaweza kupata chakula kilicho bora zaidi mahala pengine kama Ay <laughs> <laughs> umesikia mambo ya lifestyle hayo <laughs> jamana, ushauri ana mambo yake anazungumza <laughs> ana uhalisia wake <laughs> amezuru <laughs> anafahamu <laughs> na amejionea ame sio hai, vitu vya kuhadithiwa. Sasa mkamiti, mm -hmm, kuna kuna msemo kwamba pigana na umaskini usipigane na starehe, pigana na, na umaskini usipigane na starehe, ukizubaa Hujui unapokwenda. Nishajua una maana gani? mm. Hawa ni TMK wanaume, mm -hmm. Kundi maarufu sana katika kibao chao cha umri na unakwenda, tuwasikilize basi. Paswa mbizi mchizi, paswa mbizi mchizi usipo nero kwa chizi. Unielewe kibidi ili tuwema au kigaidi. Sibaki kitu wa macho kwa mwanza kwa mshikaji na friji. Silake kasa paka pata. Niambie shu huyo. Ah, atakuchia mambata na ulikuwa nero utichiri. Watu wataka kukupa akili. Kajifanya una akili unashtuka una ndevu utichiri. Mivabo hiyo. Washikaji tusishangae tumezelewa na sisi tuzae. Kikonta ukidumu unakwenda no baadaye. Maneno yenye kubamba yanachoma mfano wa mibabamba. Hambi Ambi kujishughulisha, ukitegemea sana wazazi utajutia utakapokufa <tipa> <tipa> Ninapokosa najua, najua, najua ninapokosa najua, na tata tabua maisha mpaka mchaka, ukitafuta utapata, na ukikosa endelea kuzisaka umri unasonga daima, nyuma urudi, unapofika wakati ujitegemea unabudi kikubwa, labda vumirivu sikivu, ili baadaye uweze kuzira mivu, na ukipata tu kumbuka pia na kesho, na si kuchanganyikiwa, misiri ya mento biashara, asubuhi jioni huwa na mahesabu, na si kila hela tu unaipata ishia kwenye urabu maskini basi huwa ni nguvu zake, wanajua kusoma ila lazima uzisake. Shindana na matatizo, zishindane na starehe, omaa kichwa elimu iliyonayo sipotee. Ukipata matatizo, basi ndio ukubwa huo. Unasikia mkamiti, ukipata matatizo basi ujue ndio ukubwa huo. Mtaji wa maskini basi ni nguvu zake mwenyewe, na ukipata tu kumbuka kuna kesho lakini pigana na umaskini usipigane na starehe, na nakwambia umri unakwenda, kijana kujijenga na ukizubaa uju unapokwenda <laughs> ukitegemea sana wazazi, haya shida kwako hapo. Simalizi, ni maneno kutoka <laughs> kwa TMK wanaume na kibao chao cha umri, ndiyo yanayoburudisha ndani ya VOA expressi hivi sasa. Msikilizaji, mambo mazuri kabisa, tulikuahidi tangu mwanzo tutakupa vitu moto moto kabisa, ikiwemo burudani ya muziki. Na muziki wenyewe ndio hivyo tena, umeishia hivi sasa, lakini hatuna maana kwamba ndio kipindi kimeisha. Lasha, tunaendelea na mambo mengine, makala mengine ambayo tumekuandalia hivi sasa. Unajua, vijana wengi hasa eneo la Afrika Mashariki mkamito wanaposomea taaluma mbalimbali, wao hutegemea kuajiriwa na kupokea mshahara mm -hmm, lakini sasa wasomi wamekuwa wengi, kazi mm -hmm. zimekuwa chache. Sasa hivi ni tofauti kwa kijana anajiita Juma Ali Chapu kutoka Mombasa, aliyesomea taaluma ya upishi, lakini badala ya kufanya kazi katika hoteli kadhaa za utalii mjini humo, ameamua kuanzisha biashara ya vyakula na katika mradi wake wa De Cook Up, mm -hmm. Juma anachanganya sana na chakula na usanii kwa kupika vyakula vya kisasa katika matamasha ya filamu na mziki kama njia ya kuwavutia zaidi mashabiki. Tumsikilize basi kijana Juma Alichapo. Well, mimi sana sana hutegemea katika upande wa chakula, kwa sababu chakula huwa hakiangushi mtu, kila mtu lazima ale sasa mimi grandi yangu alikuwa na ni mkali katika upishi na hata katika watoto wake pia kuna wakali katika upishi, lakini yeye hakuna mtu anayemshinda hasa katika yale mazoea ya kuishi naye, maanake niliishi naye muda mrefu, nilipata kujifunzafunza yale mawili matatu ambayo ilikuwa anayo. Sasa ikaniingia ile tamaa ya kutaka kujiingiza katika shughuli ya kufanya upishi, na sana sana pia nilikuwa nikipenda kuangalia shows hizi za kuhusu mambo na upishi, na nikijaribu watu wa nyumbani tayari ilikuwa akipenda kile chakula, nikaona heri nisipikia wa nyumbani peke yake, mpaka watu wa nje pia wapate kuonja utamu wa mikono yangu. Kwanza mi ni mtoto wa utalii. Nikisema mi ni mtoto wa utalii ni kwa sababu baba angu anafanya kazi ya tourism, na mama yangu pia yuko katika kazi ya tourism. Walitaka sana mi nijiweke tofauti sana na wao, lakini ilifikia ule wakati nikaanza kuona utamu wa ile kazi, ndo nikaanza kujiingiza katika ule upande wao, na wao wenyewe walipata kuniingiza mara moja mbili, na ndo ongezeka sasa, nikapata kwenda kupitia kusoma katika kazi ya utalii, nikafundishwa mambo ya upishi, nianzie na hapo kwanza alafu kisha baadaye ndo niendelee katika fields zingine. And uh, nilipoanza kufanya kazi pale nao, huku nikiendelea kujifundisha polepolepolepole pole, pole, pole, nikaendelea kujiongeza ujuzi pia online lakini mimi kusema la ukweli, kutoka kitambo, mimi na kukuwa kukua employed eh, kuajiriwa haipatani sana, kwa sababu ya wengi tu wetu tunaogopa tuna sana kuendeshwa mbio, na katika ile hali ya kuendeshwa mbio, wengi wetu tunashindwa kufanya kazi vizuri. Na mimi nimefanya ile kazi kwa sababu ya mapenzi yangu, si kwa sababu niko na njaa ya pesa. Ikabidi sasa nikataka kutengeneza mandhari ya mimi kufanya kazi yangu ninavyoipenda mimi na ndo pale nikajitumbukiza katika hali ya kujiajiri mwenyewe, nikaanzisha hiyo biashara yangu ya chakula yenye ninaichanganya kidogo na usanii. Kuna wakati nilikuwa nikitamani sana kuchanganya hivi vitu viwili sanaa na vyakula na nikaona hakuna mahali kokote kwenye kushawahi kutokea shoo yoyote ya sanaa na chakula, so nikasema wacha nifanye ya kwanza. Sasa shoo yenyewe nikaamua kuita the cook up kwa sababu ya vitu viwili. Kwanza, inaendeshwa na mpishi, anapika huku wakati ile shoo inaendelea, alafu kisha kitu cha pili ni kwa sababu ni kuunganisha sanaa tatu zitengeneze kitu kitamu. E, kuna burudani, kuna chakula, kuna kujuana pia, maanake kuna sura tofauti tofauti zenye zitakuja zikutane pale kujivinjari, ambapo kiingilio sasa nimeweka shilingi hamsini, ambapo unaingia na unapatiwa soda yako. Uh, ile soda tunaweza kuiita kama kitongozaji, maana kinakutongoza njaa ili kusudi uingie njaa ya kununua vile vyakula ambavyo vitakuwa hapo. Haya, mkamiti mm -hmm. tukiachana hayo ya kama huna kazi na upishi na sanaa mm -hmm. Uganda na nchi raia wake wanaita Waganda. uh -huh. Kiongozi wake anaita rais. Buganda ni jamii ambao jamii hiyo watu wanaishi katika jamii hiyo wanaita Baganda na kiongozi wao ndio na kiongozi wao ni Kabaka, wa sasa ni Kabaka Ronald Mwenda Mtevi wa pili. Katika swali letu kwenye Facebook tumeuliza Unafahamu nini kuhusu ufalme wa Baganda, yaani jamii ya Buganda. Sasa unafahamu nini kuhusu ufalme wa Buganda? Wengi wameeleza kwamba hawafahamu vyema kuhusiana na ufalme wa Baganda, lakini wale wachache wanaofahamu hilo, tukianza na Twahiri Kitogo anasema ni mfumo wa utawala chini ya Kabaka Mutesa. Naye David Sechenga kutoka Wagumu tunadum eneo la muheza kule mkoani Tanga, ameandika ufalme huu una madaraka sawa na serikali ya Uganda, na pia wani sadik anasema buganda kingdom, yani ufalme wa Buganda, inanikumbusha kipindi nilipokuwa nikisoma shule sekondari. Ni mengi tumefundishwa kuhusiana na historia ya Baganda. Basi naona muda nao pia unakimbia, kwani BMJ muridhi yupo tayari kabisa kutujuza yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii. BMJ, sina nia ya kuchukua muda wako, moja kwa moja tueleze. Asante uh, sana mkamiti kibayasi. Na ni kama mtu yeyote ambaye amekuwa akisikiliza matangazo yetu akifunga uh, uh, uh, macho hivi afikirie ni nini kinaweza kuwa kikivuma, ni pamoja na bila shaka habari kutoka Zimbabwe kuhusu uchaguzi wa Zimbabwe. Unazungumziwa sana katika mitandao mingi ambayo nimeangalia mimi ya kijamii, kama mlivyoeleza, ni kwamba tayari chama cha ZANUPF kimetangazwa uh, kwamba kimepata viti katika bunge la nchi hiyo, na ni kwa mujibu ya wa matokeo yaliyokwisha kutolewa na tume ya uchaguzi ya Zimbabwe, wakati zoezi hilo la kuhesabu kura likiendelea katika uchaguzi wa urais. Sasa umesikia pia kwamba kuna vurugu au kuna watu wanaoandamana katika miji mbalimbali, hususan katika mji wa Harare. Na katika mitandao ya kijamii wanazungumzia sana maoni yao tu kuhusu jinsi wanavyofikiria ni nani atachukua kiti cha urais. Bunge ni tofauti na vilevile vile, wajua kwamba kumekuwa na uchaguzi pia wa udiwani na vilevile vile kama nilivyosema, ubunge, lakini kiti cha rais ndicho kinazungumziwa sana. Kama huyu Musa Obedi anasema Mugabe ataendelea kuongoza Zimbabwe kupitia Mnangagwa kwa sababu yeye amekuwa mwandani wake wa siku nyingi. Uh, sasa haijulikani ni nani amechukua ushindi kwa upande huo, tutajua kufikia siku ya Jumamosi, lakini uh, wanaendelea kueleza hawa viongozi wawili huyu, uh, Chamisa na vilevile vile, uh, Mnangagwa uh, kwamba wao walishinda. Kwa hivyo tutasubiri kauli rasmi kutoka kwa, kwa uh, uh, tume ya uchaguzi ya Zimbabwe. Kwingineko ni kuhusu Marekani kupiga marufuku uagizaji wa, wa nguo kutoka Rwanda na hii ni baada ya taifa hilo la Afrika Mashariki kupiga marufuku uingizaji wa mitumba na viatu nchini humo kutoka nchi ya Marekani. Sasa hayo pia yamepewa kipaumbele na wale wanaozungumza kwenye mitandao ya kijamii. Moses Kagwima anasema usishindane na ndovu kufanya mambo fulani fulani manake utaumia. Naona muda umetupa kisogo kama a. Tutazungumza mengi zaidi. Shukrani sana BMJ Muridhi na vilevile vile. Pia kinachozungumziwa nikiangalia haraka haraka sana ni swala la LeBron James, yeye ni star katika NBA hapa Marekani. Amefungua shule ya msingi ambayo ina wanafunzi 240. Mpaka hapa ndio tunakamilisha VOA Express kwa sasa. Naitwa Mkamiti Kibayasi.