Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riyami na mimi ni Sunday Shomari nayekukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, akiwa ni Agosti 2 mwaka 2018. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tunakuletea ripoti kuhusu swala la wakimbizi wa Burundi walioko nchini Tanzania. Baadhi ya wakimbizi hao wanalalamika kuzuiliwa kufanya biashara. Mkuu wa mkoa wa Kigoma anasemaje kuhusu hili? Hawaruhusiwi kufanya biashara kwa sababu mkimbizi halipi kodi, na ukifanya biashara mara yake unahusisha shughuli yako na kodi. Lakini mazingira yaliyokuwepo ni kama ilionekana wafanye biashara za kuzungusha kwa ajili ya kufanya maisha ndani ya makambi yawe nafuu kidogo na katika ripoti nyingine kuhusu mlipuko wa ugonjwa usiojulikana nchini DRC katika eneo la Beni. Je, nini kinaelezwa kuhusu mlipuko huo na athari zake? kwa huu mwezi wa saba, kwani watu wamefariki wengi, ndio wana waganga wanakazana watafute kama ni magonjwa gani ambayo inaua watu lakini Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwamba matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Sande Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump hazuii uchunguzi wa uhalifu wa Rusia kuingilia kati uchaguzi mkuu wa Marekani ambao alishinda, bali anajibu mashambulizi, kwa mujibu wa msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders. Sanders alisema hayo alipozungumza na waandishi wa habari siku ya Jumatano huko White House, baada ya Trump kutoa wito mzito wa kutaka kumalizwa kwa uchunguzi unaofanywa na mwendesha mashtaka maalum. Rais Trump amesema uchunguzi wa miezi kumi na nne wa kampeni yake kuwa na mahusiano na Rusia ni hali mbaya, na kuandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba mwanasheria mkuu Jeff Sessions asitishe uchunguzi huo mara moja, kabla haujaendelea kuchafua zaidi nchi yetu. Mamia ya raia wa Iran wameandamana katika siku ya pili katika mji wa tatu kwa ukubwa wa Isfahan nchini humo katika maandamano ya kupinga serikali ikiwa ni ishara ya kile kinachoonekana kama hasira ya wananchi kuhusu matatizo ya kiuchumi nchini humo. Picha za video zilizothibitishwa na VOA zilizotumwa na wakazi zimeonyesha waandamanaji hao wakiimba nyimbo za upinzani siku ya Jumaatano katika wilaya mpya ya kaskazini ya New Shapur katika mji wa Isfaham, sehemu ile ile ambako mamia ya waandamanaji waliopinga serikali waliandamana siku moja kabla. Wakazi walisema wanapinga vikali bei kubwa za bidhaa zinazoingizwa kutoka nje ya nchi kutokana na kupanda kwa dola hivi karibuni kwa kiwango kikubwa kuliko rial. Na malalamiko mengine ilikuwa ni pamoja na umasikini na ukosefu wa ajira. Na watu wawili wamepigwa risasi na kufariki dunia katika mji mkuu wa Zimbabwe jana, Jumatano wakati majeshi ya usalama ilipokuwa akipambana na waandamanaji ambao walikuwa wakidai matokeo ya urais yatolewe. Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. Kufuatia mapambano hayo, polisi waliomba rasmi kulitaka jeshi kusaidia katika kurejesha utulivu mjini Harare. Wakati huo huo, Wazimbabwe wanasubiri kwa hamu kubwa kupata matokeo ya upigaji kura wa rais uliofanyika Jumatatu, ikiwa ni uchaguzi wa kwanza katika kipindi cha miaka 38 bila ya kiongozi wa muda mrefu Robert Mugabe kuwepo kwenye karatasi ya kura. Upinzani unasisitiza kwamba kiongozi wao Nelson Chamisa amemshinda rais aliyopo mamlakani Emmerson Mnangagwa. Kiasi cha waandamanaji 150 walikusanyika jana mchana nje ya ofisi ya tume ya uchaguzi ya Zimbabwe, ZEK. Polisi walijaribu kuwatawanya waandamanaji kwa kutumia mipira ya maji na gesi ya kutoa machozi. Waandamanaji waliwarushia mawe polisi na kuanza kuchoma moto mitaani. Jeshi halafu lilionekana likiwa kwenye magari ya kivita katika barabara kuu ya mjini Harare, na helikopta zikiruka angani. VOA iliona magari matano ya kivita yaliyokuwa na silaha nzito. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kesi nne za ugonjwa wa ebola zimethibitishwa huko kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, maafisa wamethibitisha jana Jumatano. Gavana Julian Paluku wa Kivu Kaskazini alitangaza mlipuko huo kwenye ukurasa wake wa Twitter, ikiwa ni wiki moja tu baada ya maafisa wa Umoja Mataifa na Congo kutangaza kumalizika kwa mlipuko huo ambao uliwa watu 33. Virusi vya ebola vilithibitishwa katika jimbo la Kivu Kaskazini, Paluku waliandika katika ukurasa wake wa Twitter, natoa wito wa utulivu na uangalifu. Maafisa wamesema sasa wanahisi wamejiandaa vizuri zaidi kupambana na Ebola, ikiwa ni tofauti kubwa na mlipuko wa mwaka elfu mbili na kumi na nne ambao waliua zaidi ya watu elfu kumi na moja hasa katika nchi za Guine, Liberia na Sierra Leone. Ili kuzuia mlipuko huu wa hivi karibuni wafanyakazi wa huduma walisambaza dawa ya chanjo ya majaribio yenye nguvu kwa mtu yoyote aliyegusana na wale walioathirika. Wa Jibuti, taifa linalokuwa la kimkakati la pembe ya Afrika, limelaani wito opita wa wiki iliyopita wa rais wa Somalia, Muhamed Abdullahi Muhamed wa kuondolewa vikosi vya Umoja Mataifa dhidi ya Eritrea wakati wa ziara yake ya siku tatu wiki iliyopita katika mji mkuu wa Eritrea. Rais huyo wa Somalia ametoa wito wa kumalizwa kwa vikwazo vya kiuchumi na marufuku ya silaha ambayo baraza la usalama la Umoja wa Mataifa imeweka kwa Eritria mwaka elfu mbili na tisa kwa shutuma za kuunga mkono wanamgambo wa Kiislamu nchini Somalia. Mohamed alisema kuondolewa vikwazo kutasaidia kuinua mwingiliano wa kiuchumi katika eneo la pembe ya Afrika. Taarifa hiyo ya Mohamed imeikasirisha Jibuti ambayo inasema Eritrea inakalia kimabavu visiwa vinavyozozaniwa vya Domira na inawashikilia zaidi ya wafungwa kumi wa Jibuti. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopoa muhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini DRC ambako watu 17 wamefariki mjini Beni Kutokana na ugonjwa usiojulikana na wengine wanne wako hospitali kwa sababu ya kuharisha na kutapika damu kwenye eneo la Mangina magharibi mwa mji wa Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini, huku wananchi wakiishi kwa hali ya wasiwasi mkubwa na Wizara ya Afya ikiendelea kufanya uchunguzi wa kiafya ili kufahamu zaidi kuhusu ugonjwa ambao unawakabili wananchi hao. Mwandishi wetu Auster Malivika anatupasha zaidi. Akizungumza na Sauti ya Amerika kwenye njia ya simu, Bayahi Fredi, kiongozi makamu wa mashirika ya kiraia pamangina, sehemu ambako watu 17 wamekufa katika ugonjwa usiojulikana, watu wakihara na kutapika damu bila uponyaji, wiki mbili hivi sasa kumepita juma karibu tatu ugonjwa usiofahamika bado unapatikana ndani ya mji wa Mangina na kando kando na. Ni ugonjwa ambao unaacha watu wanatapika damu na kisha kutapika hayo damu, kisha masaa karibu fulani wanafariki. Huku serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ikiendelea na vipimo katika mji mkuu wa Kinjasa, wananchi waombwa kutosalimiana na mkono ama kukaribiana na kutowazika watu bali kuwapigia simu madaktari ama wanaohusika na afya katika maeneo hayo. E, wamepata karibu watu karibu makumi tatu na ambao walipatikana na hiyo ugonjwa, na kumi na saba hivyo wameweza kufariki, lakini wanasema kwamba huenda ni ugonjwa wa Ebola hiyo kwa mawazo yetu tunawaza ni epidemia ambayo inaweza kuonekana ndani ya mji wetu. Hivi tulikuwa na, na- naomba viongozi wa kiserikali ambao wanazani ni magonjwa madogo madogo ambayo itaweza kuwasirisha watu wengi, kwani hiyo magonjwa mweleo imeonekana hata mjini Beni wakuu viongozi wa sante ambao wanaomba wakaaji wasiweze kusalimia hata kwa mikono. Jilimate ni mbunge wa vijana wa Mangina, ambaye kwa sasa amekimbilia maeneo ya Beni kutokana na ugonjwa huo. Hao watu wamekufa na magonjwa ambayo ilikuwa haijajulikana bado, ni kwa huu mwezi wa saba, kwani watu wamefariki wengi, ndio wana waganga wanakazana watafute kama ni magonjwa gani ambayo inaua watu. Dalili za ugonjwa huo ni joto, homa Kuhara, na vile kutapika damu. Idadi kamili ni kumi na mnane. Mpaka jana watu kumi na mnane wamefariki, wamefariki na hiyo magonjwa. Waziri wa afya Kivu Kaskazini asema kwamba wako katika mji mkuu wa Kinjasa katika utafiti ambao watizama ni ugonjwa gani ndiyo umeripuka katika maeneo ya Beni. Mtaalamu wa afya wakisema kwamba una dalili za ugonjwa wa Ebola ulioripotika eneo la Ekuateri siku zilizopita. Joser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. ukiendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa tunaendelea na habari muhimu za dunia polisi wa china walivamia nyumba ya mstaafu wa chuo kikuu cha shandong ambaye anakosoa rekodi ya haki za binadamu ya nchi hiyo wakati alipokuwa akifanya mahojiano na sauti amerika kwa njia ya simu katika kipindi cha televisheni Idhaa ya Mandarin ya VOA ilijaribu kumtafuta Profesa Wengwang San kwa njia ya simu na Wichat, mtandao ambao ni maarufu nchini China, lakini hawakuweza kumpata baada ya kuondolewa nyumbani kwake wakati wa matangazo ya Jumatano usiku. Profesa huyo anaishi Jinan, mji mkuu wa jimbo la mashariki la Shandong, hajajibu. Nina haki ya kutoa maoni yangu, huu ni uhuru wangu wa kujieleza. Hayo ndiyo maneno ya mwisho ya profesa huyo iliyosikika katika matangazo ya VOA kwa njia ya simu. Uturuki inasema inapinga vikali uamuzi wa Marekani kuweka vikwazo kwa maafisa wake wawili wa, wa serikali kuhusiana na kukamatwa kwa mchungaji wa Marekani anayeshutumiwa kwa kuwasaidia magaidi. Wizara mambu ya mambo ya nje ya Uturuki imesema siku ya Jumatano kwamba uamuzi huo hauambatani na nidhamu ya taifa hilo au pia hauelezeki katika minajili ya sheria na haki. Taarifa hiyo iliwashawishi Marekani kubadili uamuzi wa wake na kuahidi jibu litakalofanana kwa tabia ya uchokozi bila kuchelewa. Taarifa hiyo ya Jumatano jioni ilifuatiwa na tangazo la wizara ya fedha ya Marekani kwamba imelenga maafisa wawili wa Uturuki kwa vikwazo kufuatia maamuzi ya Uturuki kukataa kumwachia huru mchungaji huyo wa Marekani Andrew Branson kutoka kifungo cha nyumbani akisubiri kesi yake kusikilizwa. Viongozi watatu wa kundi la wizi wa mitandao Ulaya ya mashariki walihusika na wizi katika makampuni zaidi ya mia moja ya Marekani na kuiba rekodi za kadi za benki za wateja zaidi ya milioni kumi na tano wamekamatwa. Maafisa wa usalama wa Marekani wametangaza kundi hilo inajulikanalo kama MFA, mfin7 pia linajulikana kama Carbanak na Navigator limeshukiwa kwa muda mrefu kufanya wimbi la mashambulizi kadhaa katika mifumo ya mauzo ya maelfu ya migahawa ya Marekani na maduka mengine katika miaka ya karibuni. Migahawa ya Marekani kama vile Chipotle Mexican Grill, Chili's, Arby's na Red Robin na Jason's Deli imelengwa na kundi hili la FIN7 katika miaka ya karibuni. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Katika wiki za karibuni, wakimbizi wa Burundi wanaoishi nchini Tanzania wamekuwa wakielezea wasiwasi wao kutokana na kauli za serikali ya Tanzania kuwataka warejee makwao kwa vile hali ya utulivu imeendelea kurejea nchini Burundi. Ili kupata ufafanuzi zaidi kuhusu kauli hizi za serikali na nini hatma ya wakimbizi hao, mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na mkuu wa mkoa wa Kigoma, Brigadia Jenerali mstaafu Emmanuel Maganga na kumuuliza je, wakimbizi hao wanarejeshwa makwao kwa hiari au wanashurutishwa? Utaratibu wa msingi ni kuwahimiza wakimbizi wenyewe waweze kujiandikisha kwa hiari, na hii ni hatua inayotokana makubaliano ya pande tatu, Tanzania, Burundi na UNHCR, kwamba tuanzishe utaratibu wa kuwatembelea kwenye makambi na kuwahimiza wajiandikishe tayari kurejea kwa hiari. Kama kuna wakimbizi ambao hawatakuwa tayari kurejea kwao hivi sasa, sijui kuna juhudi gani zitafanywa? Ah, hilo siwezi kulisemea kwa sasa, lakini msingi ni kwamba mkimbizi ni mkimbizi, na kurejea kwao itatokana na yeye mwenyewe kuridhika kwamba hali ya nchi yake iko salama. Kuna baadhi ya wakimbizi ambao tumezungumza nao hapo Kigoma, wanaonyesha nia kusema kwamba hali ya kisiasa hairidhishi kwa wao kurejea kwa sasa hivi. Pia kuna mazungumzo yanayoendelea chini ya mpatanishi ambaye ni rais mstaafu wa Tanzania, na ripoti yake bado haijatoka, kwa hiyo hawaoni ni wakati mwafaka kwa wao kurejea. Sijui katika makubaliano ya pande hizi tatu, hilo mliliangalia? Sisi tumejiridhisha kama serikali ya tanzania, ya Tanzania, kwamba hali ya Burundi ni shwari sasa, kwa sababu swala la la kuamua kama nchi ni shwari au la, mara nyingine linaweza kuwa la mtu binafsi. Sisi bado tunaliacha wazi kwamba wale watakaojiandikisha tutawarejesha. Mpaka jana tumekwisha andikisha familia elfu tatu na mia moja ambayo itaungana na wengine e, ambao wamekwishajiandikisha lakini vilevile vile familia thelathini na nane elfu zimekwisha rejea Burundi. Kulikuwa na mkutano wa hivi karibuni kati ya marais wawili wa Burundi na Watanzania katika eneo la Ngara kama sikosei, na kule waliowahamasisha watu hawa ama wakimbizi kurejea kwao. Wengine wanaona kwamba baada ya mkutano hule, pengine sasa ndio utekelezaji wa makubaliano ya hawa marais wawili kutaka wa Burundi wote warejee nchini. Sijui kama hii na ushawishi wowote kwa kweli. Baada ya huo mkutano na rais alipotoka Ngara alipita Kigoma, ndo akatuagiza sisi sasa tuangalie uwezekano wa kuwahimiza kwamba wajiandikishe na warejee kwa hiari. Kuna hii tuma ambayo wanaitoa wakimbizi kwamba wamepigwa marufuku kufanya biashara. Sijui chini ya usimamizi wako kuna taarifa zozote, Tanzania inaliangaliaje swala la biashara? Wanaruhusiwa kufanya biashara wakiwa kambini au hapana? Inavyofahamu mimi hawaruhusiwi kufanya biashara kwa sababu mkimbizi halipi kodi na ukifanya biashara, maana yake unahusisha shughuli yako na kodi. Lakini mazingira yaliyokuwepo ni kama ilionekana wafanye biashara za kuzungusha kwa ajili ya kufanya maisha ndani ya makambi yawe nafuu kidogo, lakini sasa wenzetu wakaligeuza na kufanya biashara kubwa kubwa. Kuna watu wana mabaya na kreti pengine mia mbili mia tatu za bia. Kwa hiyo juzi katika uhamasishaji ule tuliwatangazia kwamba sasa tunafunga biashara zote kubwa. Tutaacha biashara ndogo ndogo za nyanya, vitunguu, ambazo zinawezesha kununua vitu ambavyo e, World Food Program hawawapatii moja kwa moja. Ni mkuu wa mkoa wa Kigoma, Brigadia Generali mstaafu Emmanuel Maganga, akizungumza na Sauti ya Amerika. Naam, na wakati mkutano wa Global Peace ukifunguliwa nchini Uganda, Wakuu wa nchi hasa katika eneo la Afrika Mashariki wanajaribu kulenga zaidi katika umoja badala ya mgawanyiko ambao umelitumbukiza eneo hilo katika mzozo. Mwandishi wa sauti Amerika Halima Athumani anaripoti kutoka Kampala na Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Viongozi wa Afrika Mashariki wanasema wanahitaji kubuni mifano mipya ya amani na maendeleo endelevu katika juhudi ya kukabiliana vyema na uhalifu, mizozo na umaskini. Hali ya ukosefu wa uthabiti ikiwa inakita mizizi, viongozi katika eneo la maziwa makuu wanaomba kuhamasisha uongozi wenye thamani na uvumbuzi ambao unatuonyesha umuhimu na maana yake kwa raia. Hii ni pamoja na usalama, kuongezeka kwa nafasi za ajira, maji ya bomba, umeme na barabara nzuri. Wanakiri haya lazima yaambatani na uwekezaji zaidi na biashara kuliko misaada na shirikisho la kisiasa. Balozi Fred Ngoga Garetetse ambaye anaongoza kitengo cha kuzuia mizozo na maonyo mapema katika tume ya Umoja wa Afrika anaelezea kwamba taasisi za kigaidi kama vile kundi la wanamgambo wa kisomali la Al-Shabab wamejiweka vyema zaidi kuliko hata baadhi ya serikali zinavyofanya. You know takes... nchi za Kiafrika kwa kweli hazionyeshi umuhimu wake katika mgawanyiko, tunaonyesha umuhimu wetu katika umoja. You know, unafahamu kwa wasta inachukua muda gani kumwandikisha mlipoaji boma kujitoa muhanga? Inachukua kiasi cha miezi sita mpaka saba. Na unafahamu inachukua muda gani kumwandikisha mafanyakazi wa serikali katika umoja mataifa au umoja wa Afrika? Kiasi cha miezi kumi na tisa. Hiyo ndiyo haraka. Kwa hiyo haya yanatueleza nini? Yanatueleza kuwa sisi, kwamba wahalifu wetu wanaufanisi zaidi kuliko tulivyo sisi. Wajumbe katika mkutano huo pia wanawataka viongozi kuboresha mifumo yao ya elimu na kuwa na lengo moja na masilahi kwa jamii. Uganda kwa mfano imekuwa ikifanya kazi na majirani zake kama vile Sudan Kusini na Somalia kumaliza mizozo. Waziri Mkuu wa Uganda Ruhakana Rugunda anaelezea kwamba mkutano huo ni fursa kwa viongozi sio tu kusherehekea mafanikio lakini kubuni njia za kukabiliana na mizozo na hiyo ni changamoto kubwa sana. Aware, kama mnavyofahamu, katikati ya maendeleo makubwa, eneo la Maziwa Makuu kwa miongo mingi limekuwa likitajwa kulingana na mizozo iliyo nayo, ghasia zenye misimamo mikali na mizozo ya wakimbizi. Mkutano umewaleta pamoja wadau kutoka kila nyanja ya maisha wakiwemo wajasiriamali wa biashara Julian Omala ni mfanyi biashara mwanamke nchini Uganda, ambaye anafanyia shughuli zake kaskazini mwa Uganda, eneo ambalo linakabiliwa na uwasi wa Lord's Resistance Army, mzozo ambao umesababisha vifo vya maelfu ya watu na zaidi ya watu milioni mbili kukoseshwa makazi ndani ya nchi. When there is no money in somebody's pocket, peace cannot be. Anasema pale inapotokea watu haona fedha mifukoni, amani haiwezi kuwepo na inapokuwa hakuna harakati za kiuchumi katika eneo, amani na umoja haviwezi kuwepo. Kwa mujibu wa Umoja wa Afrika, bara hilo hivi sasa linakabiliwa na mizozo takriban ishirini ambayo inahitaji kusuluhishwa. Hivi sasa ni juu ya wakuu wa nchi kuonyesha kama maslahi yao yanaendana na yale ya wanaume na wanawake katika nchi zao. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Hatimaye, mwanamke mmoja ambaye anafanya kazi akijishughulisha zaidi na kuwapatia huduma waathirika wa ubakaji wa kwenye hospitali ya Lemera katika bonde la mto Ruzizi huko nchini DRC, si ameachiliwa huru baada ya kutekwa nyara kwa muda wa siku tatu na kundi moja lenye kumiliki silaha huko huko Lemera. Hali ya utekaji nyara na pia ukosefu wa usalama inazidi kuripotiwa katika bonde hilo ambalo liko kwenye eneo kati ya Bukavu na Uvira mwandishi wetu Mitima De La Chance ana taarifa zaidi kutoka Bukavu. Kisa kingine cha hivi karibuni ni mfanyakazi mwingine kwenye kampuni ya kutengeneza sukari hapo Kiliba, pamoja pia na maafisa wa MONUSCO waliotekwa nyara kabla ya kuachwa huru baadaye. Kumepita wiki mbili, kumeripotiwa pia shambulizi dhidi ya gari moja wiki lililopita, lililosababisha watu tano kuuliwa na wengine zaidi ya kumi 10 kuumia vikali. Bonde hili la Ruzizi limezidi kuwa eneo la hatari kwa wakaaji wanaolazimishwa kuyahama makazi yao kwa kuepuka uporaji na hata pia kwa wapita njia kwenye barabara ya taifa namba tano toka Bukavu hadi Uvira mara kwa mara makundi yenye kumiliki silaha hulazimisha abiria wanaosafiri kwenye barabara hii kuzivua nguo zao, gari nzima na kuendelea na safari, huku wakiwa uchi na vitu vyote vikiwa vimeporwa. Anavyosikitika mkaaji huyu Andre Kagayo: utakutana mtu iko na waheshimiwa wake iko na baba ama mama, wanakuvua nguo na baba wanamvua nguo, wanawaacha uchi ninyi wote tungeliomba serikali ifanye nguvu kusudi imalize ile mambo yote. Gertrude Mwakishambo ni mkaaji wa Katogota anayekerwa pia na hali hii. batu banaporwa ba sana franka na kupikiwa na vingine, bana kamata na weba mule mu mapori. jamaa wanajipiga piga wanapata zile pesa, lakini pesa lakini saa kukizirudisha ni shida. Mashirika ya kiraia katika bonde la Ruzizi yanalaumu uwepo huu wa makundi yenye kumiliki silaha mamoja yakiwa ya kikabila na mengine yenye kuhifadhiwa na wanasiasa fulani fulani. Byamungu Chibalonza Simon ni mwanaharakati. Nikisha kukamatwa kwa umoja na kuwawa kwa umoja, ndio tumetambua kuwa ni vijana wakati yetu ndiyo wanafanya ile aibu. Wengine wanahisi kwamba huenda hali hii inatokana na idadi ndogo ya askari wa Kongo ya Kidemokrasia, FRDC, upande huu, anavyoeleza Bagalwa Muharablaza. Kwa kweli jeshi letu lio ndogo sana na wale wanaoshikilia silaha ni wengi sana. Kunakuwa wale wa kutoka Burundi, kunakuwa na hata wamajimaji wa hapa kwetu. Kindumbwe Masonga anahofia kuwa iwapo hali hii itaendelea, huenda itazorotesha usalama wa uchaguzi unaopangwa mwaka huu katika Kongo ya Kidemokrasia. Batachagula nini kama fujo iko na hakuna amani, baka atake kule Akiwa matembezini hapa Kivu Kusini, naibu kiongozi wa tume huru ya uchaguzi nchini Kongo ya Kidemokrasia, Norbert Basengezi Katintima, ametoa mwito wa amani na usalama. Uchaguzi habupendi fujo. Mwache masilaha, mwache mabunduki, mpendane, mwache makabila, tukuwe baraia wa amani. Naibu mnenaji wa jeshi la FRDC hapa Kivu Kusini, Kapiteni Dedone Kasereka, amesema kuwa suluhisho linatafutwa na kuonya vijana wa bonde la Ruzizi kutoka ndani ya makundi hayo. Tulidiploi jeshi hapo hapoto wanakuwa wakifanya yote kusudi kuhakikisha usalama ndani ya bonde la Ruzizi. Vijana waje wakijiandikishe kunako Jeshi la Taifa na watafunzwa jeshi. Hadi sasa ukosefu wa usalama ni changamoto kubwa hapa Kivu Kusini, licha ya mikakati yote ya usalama iliyotangazwa. Kumepita siku kadhaa na wakuu viongozi mitima de la chance, Sauti ya Amerika Bukavu. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Sande Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump hazuii uchunguzi wa uhalifu wa Rusia kuingilia kati uchaguzi mkuu wa Marekani ambao alishinda bali anajibu mashambulizi, kwa mujibu wa msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders. Sanders alisema hayo alipozungumza na waandishi wa habari siku ya Jumatano huko White House, baada ya Trump kutoa wito mzito wa kutaka kumaliza uchunguzi. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya cd. Mimi ni Khadija Riyami na mimi ni Sandei Shomari tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Kama mojawapo ya juhudi za kukabiliana na virusi vya ukimwi, Marekani ina mpango wa kutoa dola milioni 90 kujenga shule za sekondari kote nchini Malawi na kutoa ufadhili wa ziada kwa huduma za afya zinazolenga vijana. Marekani imetia saini makubaliano na Malawi ya kupanua shule za sekondari na kujenga zingine mpya kote nchini Malawi. Katika makubaliano hayo, serikali ya Malawi imejitolea kufadhili utoaji wa mafunzo na mishahara ya walimu na wafanyakazi wengine katika shule mpya pamoja na kudumisha majengo hayo mapya. Aidha, serikali itaunga mkono utoaji wa huduma za afya karibu na shule za sekondari ili kuongeza somo kuhusu mapenzi katika mtaala wa elimu na kuwaokoa vijana kutokana na viini vya ukimwi pamoja pia na kupunguza karo ya shule. Waziri wa elimu, sayansi na teknolojia wa Malawi, Bright Masaka, alisema amefurahia mno kutiwa saini makubaliano hayo ya kupanua elimu ya sekondari na kwamba anaimani kwamba hiyo itapunguza maambukizi ya HIV kwa vijana wa Malawi na kusaidia kupambana na mlipuko wa ugonjwa huo. Waziri wa mambo ya nje wa Malawi, Emmanuel Fabiano, naye alikubaliana na hilo na akasema hatua hiyo itachangia uimarishwaji wa maendeleo ya kijamii na kiuchumi nchini Malawi. Kupitia ushirikiano huo, Marekani na Malawi zitahakikisha kwamba wasichana zaidi wanahudhuria wa shule za upili, hali ambayo itasaidia kupungua kwa visa vya HIV kati yao, amesema. Balozi wa Marekani nchini Malawi Virginia Palma aliongeza kwamba utafiti umeonyesha kuwa kila mwaka msichana anapohudhuria shule, hatari ya kuambukizwa viini vya ukimwi inapungua. Lengo la kwanza ni kuongeza idadi ya madarasa katika mashule ya sekondari yaliyo mijini kote Malawi. Mpango huo wa Malawi utadhihirisha uhusiano uliopo kati ya elimu ya wasichana na huduma ya afya ya umma kwa bara la Afrika na dunia nzima na kuleta tija ambayo ni muhimu kwa maendeleo nchini Malawi, aliongeza balozi Palma. Hiyo imekuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.