Toka studio 15, hii ni VOA Express. VOA Express hewani leo tarehe 2 Agosti mwaka 2018. Patrick Ndwimana tayari niko tayari kusafiri na wasikilizaji wetu na kuwajuza mengi tu ambayo inajiri huku na kule, au sio? Bwr la kwangu hilo msikilizaji, ni kukaribisha na pia vilevile na kukumbusha kwamba kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili, ukitumia simu yako tu kiurahisi utaweza kutusikiliza. Yaani unaandika VOA Swahili, ukishaandika le, itakuja VOA Swahili, una like, alafu baadaye unashea na jirani, usiwe mchoyo. Mambo mazuri yanahitajika uwe ukiyasikiliza na wenzako na kila wakati utakapokuja hewani tuta mashine yenyewe itakuarifu tu kwamba ndugu zako na mambo mazuri wamewasili. Haya, bila shaka habari nyingi, tukianzia huko DRC. Uh, Ebola imelipuka tena huko Beni, ni Kivu kaskazini na tayari waziri wa afya na viongozi wengine wameshawasili Beni na maagizo tu kadhaa yametolewa kwa raia wa huko Beni ili kuepukana na kusambaa kwa ugonjwa huo. Na wananchi wanasema nini kuhusu maagizo hayo? make kama watu wasisalimianake tena na mkono, make watu wasifanyike mapenzi ama watu wa mtu asinaushake mtoto wake, ya kwamba Ebola imesha tawala ndani ya nchi hii. Eh, hali tete hapo <laughs> lakini ukule nchini Kenya ni kwamba ila adabu ya kiboko shuleni, wengine wanasema irejee, wengine wanasema isirejee. Wazazi na washikadau wana mtazamo wao, na mimi nataka hivi, kiboko irudi shule. Hawa wow, watoto siku hizi wamekuwa na kichwa ngumu. Haya, haya, hayo tu ni baadhi ya yale ambayo tumekuandalia, lakini vilevile vile tutakuwa na teknoloji, tutakuwa na uh, muziki kama kawaida. Leo ni siku ya Alhamisi, lazima watu wapate ile inaitwa kumbukumbu, kujikumbusha. Haya, basi, moja kwa moja tuelekee DRC, tunaanzia nchini Kongo ambako mlipuko wa Ebola umeripotiwa na vifo kuripotiwa, pamoja na maafa. Na mwandishi wetu Oster Malivika amesafiri na madaktari katika eneo ambalo kumeripotiwa msafiri e, mlipuko huo, lakini akaweza kuzungumza na raia pamoja na maafisa wa afya na kuandaa ripoti ifuatayo ni kusema kwamba mbele ya kufanya kitendo cha ndoa ujue nani umekuwa naye na amepita wapi. Je, hana magonjwa? Je, anakuwa namna gani? Kuna... kufuatia mripuko wa ugonjwa wa Ebola, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia wizara ya afya, waziri wake Ilunga akishirikiana na gavana wa Kivu Kaskazini Julien Paluku pamoja na ujumbe wa Umoja wa Mataifa MONISCO hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wamefika katika mji wa Beni tangu asubuhi, ambako wameleta vifaa vitakavyosaidia kukabiliana na ugonjwa huo. Vifaa hivyo vikishindikizwa na madaktari kutoka mji mkuu wa Kinshasa kwenye wizara ya afya. Ebola ni ugonjwa mkali unaoripuka kila mara hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ila serikali ikiomba watu wawe waangalifu na kuepuka kusalimiana na mkono, na hata kuomba wengine kuepuka vitendo vya ndoa pamoja na mapenzi. Joseph Makundi ni kutoka shirika la hifadhi la rahia hapa Kivu kaskazini ni kuangalia usafi, kutokugusa nyama za pori ambazo wamekuta zimekufa, kutokugusa maiti za watu ambao wamekufa, kutokuwa zaidi sana vile na uchunguzi wa kuto kupeana mikono kwa wakati wa kusalimiana. Sio kama watu hawawezi kusalimiana, wanaweza kusalimiana namna nyingine bila kupeana mikono, wale ambao wanapana zaidi sana matirlang ujue nani na muda gani ulimpatia hiyo uh, busu ta busu ambayo ni ya mapenzi. Baadhi ya wananchi wasema sheria hizo za kutosalimiana kwa mkono zitakuwa ngumu. Bajikazi as walete mamiti za mrefu ndio watu wakiwa wanasalimianamo kwa juu ukipatia mwenzako mkono au ulishakuwa kontamine na ile virusi. Wale walete maga zezi kwa ile antivirisi ya Ebola, kila mtu anavali ile gamu mkono Njo mwenzao inaye sipati kwa juu washatwambia tusipatiane mikono. Wakishasema ile ilifo sasa, maake ilifo sasa tunaji tunaanza kwanza jipimisha, njo tutajua mweko na Ebola na mwenye hana Ebola. Tutakubali kuacha mapenzi? Hapana, ile hawezi tuma tunayaacha juu kama bwana kweko nayo itakuwa ngufu mkatali. Lakini wengine wakisema kwamba bado hawajafahamu ugonjwa huo na hata kuhamasishwa, tunasikiaka tu kama kunakwaka ugonjwa ya, ya Ebola me Hatu ya hii, hatu ya hii, waka vizuri. Katika maeneo ya Mangina pamoja na Beni na Butembo watu wamekuwa katika hali ya wasiwasi wasi, lakini serikali ikisema kwamba watu wasiwe na wasiwasi wasi, ila wawe waangalifu kuosha mikono na kutogusa wagonjwa wanaokuwa na dalili za ugonjwa huo na shughuli ziendelee kama kawaida. Jopo la madaktari wameandaliwa, ambao wengi wataweka kambi yao katika mji wa Beni na wengine wakibaki katika mji wa Goma make kama watu basisalimianake tena na mkono make watu basifanyake mapenzi ama watu wa mtu asinaushake mtoto wake ya kwamba Ebola imesha tawala ndani ya nchi hii. Oser malivika voa Express, goma. Mm. Buri unasikia Wizara ya Afya inatoa maagizo au masharti kwa wananchi hasa wakivu kaskazini huko Beni kuokoa maisha yao, maisha yao, lakini unasikia mm, bado wao wanasema ukiwakataza kufanya mapenzi, ukiwakataza kusalimiana, eti labda watafutie miti <laughs> mirefu wangine sijui nini ha. Lakini tu e, bora, unajua ni ugonjwa hatari sana, unaenea harakaharaka haraka. Na katika ripoti za jana uh, unajua tuli lipata taarifa kutoka kwa kiongozi wa Kivu Kaskazini, kasema kwamba huko Mangina, huko Beni tayari watu ishirini na sita wamefariki kutokana na Ebola. Kati ya sita waliofanyiwa vipimo, wanne wamepatikana wanaugua. Haya basi, moja kwa moja tuelekee Kigali, Rwanda. Na Kigali Rwanda uh, leo kunazinduliwa mkutano wa viongozi wa zamani wa Afrika na mkutano umeandaliwa na taasisi itoa uongozi Uongozi Institute kwenye line ya simu tunaye Karemera Silvanus. Karemera, ndio nakusikia. Haya basi, tupe mengi zaidi kuhusu mkutano huu wa viongozi wa zamani au marais wa zamani wa Afrika ambao unazinduliwa Kigali. Naam, kama ulivyotaja katika utangulizi Patrick, ni kwamba mkutano umeanza leo na utakuwa ni mkutano wa siku mbili na utamalizika siku ya Ijumaa. Ni mkutano ambao unahudhuriwa na, na marais wa zamani kama ulivyotaja Uh, ni mkutano ambao kiongozi wake ni rais wa zamani, rais wa awamu ya tatu wa Tanzania uh, mzee Benjamin William Mkapa na ambaye amekuwa akizungumza. Ni mkutano ambao umeanza mapema leo na kuzinduliwa na rais wa Rwanda Paul Kagame. Kinachojadiliwa hapa ni kuangalia viongozi hao wastaafu, nini mchango wao katika kutoa Uh, ushauri na kuweza kusaidia katika sekta ya uongozi bora katika nchi za Kiafrika. Lakini kimsingi hapa kinachotazamwa ni nini, nchi za Kiafrika hasa serikali zilizoko madarakani zitumie na wakati gani, ili kuweza kupata mfumo thabiti wa ukusanyaji mapato wa, kwa sababu viongozi hao wamekuwa wakizungumza, wazee hao wamekuwa wakisema kwamba tatizo kubwa na ambalo linashangaza na kukera sana ni kwamba nchi zote takaribia zote zote za Kiafrika zimekuwa ziki bajeti yake imekuwa ikipelea kiasi kwamba uh, utakuta asilimia sitini, asilimia themanini, hizo kidogo zinajikongoja, lakini utakuta hata asilimia arobaini ya bajeti zinasaidiwa na misaada kutoka kwa wahisani, na kinachosikitisha ni kwamba hata hii misaada ya wahisani ni misaada ambayo inatoa kodi katika nchi zilizoendelea. Sasa wanajiuliza ni kwa sababu gani nchi za kiafrika zisitumie mifumo thabiti mifumo imara ya kuweza kusaidia ukusanyaji mapato na kuweza kujitosheleza kibajeti. Si wakati bara hili kwa kweli uh, lina rasilimali ya kutosha? Ni, ni, ni bara tajiri inapokuja swala la rasilimali ya kutosha katika, uh, katika katika uh, mali asili. Sasa hapo ki, ki, ki, ki, kwa, kwa, kimsingi ni kwamba wanatathimini hali ya mambo, wanatathimini kipi kifanywe, na serikali zimekuwa zikichechemea wapi, kwamba zisifanye vizuri. Ndio mijadala inaendelea kwa kweli katika siku nzima ya leo hawa viongozi au marais wastaafu wa Afrika wanapokutana, je, matokeo au maagizo ambayo watayatoa yatakuwa na uzito upi kuelekea serikali za Afrika? Na hilo ndilo ambalo hatujapata nafasi kuweza kuwauliza, na kama ulivyotaja, ni suala ambalo hata baadhi ya wadadisi ambao nimejaribu kuwadodosadodosa dodosa na wasipende ni wanasosauti zao wamekuwa wakisema kwamba Uh, leo tunaona marais ma, ma hawa wakizungumza. Je, wakati walipokuwa madarakani hali ilikuwa vipi? Na kama wameshindwa kufanya hivyo wakati walipokuwa madarakani, basi watafanikiwa kivipi wakati ndio hivyo tena, hawana usemi tena kama ambao wamekuwa nao katika kipindi hicho. Na hapa Rais Kagame vile vile ak, ak, ak, ak, ak, akakiri kwamba serikali zilizoko madarakani zimekuwa zikishindwa ziki kutekeleza azma yenyewe, na akasema kwamba uh, kwa sababu gani wananchi kutoka mataifa yaliyoendelea waweze ku, ku, ku, ku, kutoa pesa zao na za kuwasaidia Waafrika. Na akasema kwamba thamani ya pesa ambayo imepotelea katika ulaji rushwa, katika kukwepa kulipa ushuru na, na mapato uh, katika kuwekeza kwa mfano, rais alitoa mali yake hapa naipeleka katika nchi za Ulaya na kadhalika. Akasema thamani ya hayo yote yanayopotea, hasara hii yote inayopotea iko juu kabisa ya zile fedha ambazo nchi za Kiafrika zimekuwa zikipata kutoka kwa wahisani kama msaada kwa bajeti zake kwa bajeti zake. Kwa hivyo, akawaasa viongozi hao kwamba badala ya kutumia muda mwingi kuweza ku, ku, ku, ku, ku, ku, kuomba pesa kutoka nchi za kigeni, basi watumie muda mwingi kuweza kuwaelimisha Waafrika wabadili fikra, waone kwamba pesa ambayo wanaipoteza katika uraji rushwa, katika kushindwa kuwajibika na kadhalika, hiyo pesa ndiyo ingesaidia katika kuboresha bajeti zake na kuweza kuhakikisha kwamba uh, miundombinu ya barabara, shule, hospitali na hata kwenda shule. Kimsingi basi hiyo ndiyo ingesababisha nchi za kiafrika ziweza kupiga hatua, baadaye ya kuendea kupiga porojo na kuweza kuhamasisha nchi waisana kuweza kulia. Shukrani sana Silvanus Karemera kwa taarifa yako hiyo. Uh, bwire ni kwamba tu uh, bodi ya umoja mataifa inajihusisha na, na masuala ya uchumi Afrika inasema kwamba takriban bilioni 50 dola za Marekani zinapotea kila mwaka kufuatia ubadhilifu, yaani wale viongozi wa nchi za Afrika wanapora, alafu zile pesa wanapeleka kuwekeza wanahiba katika nchi au katika mabenki ya nje <laughs> tuende katika habari za za dunia, za dunia. <laughs> Maelfu ya wanawake wameandamana Afrika Kusini kupinga ongezeko la visa vya wanawake kudhulumiwa. Afrika Kusini ni miongoni mwa nchi zenye kiwango kikubwa cha visa vya ubakaji na mauaji ya wanawake, wasichana na watoto. Wanawake walioshiriki maandamano hayo wamesema kwamba walikuwa wakiandamana kwa sababu wamechoka na jinsi serikali inavyolishughulikia swala la dhuluma dhidi ya jinsia ya kike na kwamba wanawake wanaendelea kuishi kwa uoga nchini Afrika Kusini, wakitaka serikali kuchukulia swala hilo kama jambo la dharura. Ripoti ya mwaka 2016 inaonyesha kwamba mwanamke mmoja kati ya tano nchini Afrika Kusini aliye na umri zaidi ya miaka 18 hudhulumiwa katika jamii. Ripoti hiyo pia inaonyesha kwamba wanawake wanne kati ya kumi wameachana na waume wao baada ya kupigwa na hawa waume. Wanawake pia wanataka wanaume kuchukua jukumu kumaliza dhuluma dhidi yao. Takwimu nazo zinasema kwamba mwanaume mmoja kati ya wanne nchini Afrika Kusini amenajisi mwanamke. Na msemaji wa White House amesema kwamba Rais Donald Trump haziwii uchunguzi wa uhalifu unaolenga kufumbua iwapo Rusia iliingilia uchaguzi mkuu wa Marekani wa mwaka 2016 aliyoshinda bali anajitetea. Sarah Huckabee Sanders amesema hayo masaa chache baada ya Rais Trump kutoa wito kwa mwanasheria mkuu Jeff Sessions kumaliza uchunguzi wa mwendesha mashtaka maalum Robert Muller. Rais Trump ameutaja uchunguzi wa Robert Muller kuhusu ushirikiano wa shughuli zake za kampeni na Rusia ambao umechukua muda wa miezi 14 a kuwa hali mbaya. Baadhi ya wanaseneta wa chama cha Rais Trump wanaunga mkono uchunguzi huo. Raia watatu wa Ukraini wa kundi la uhalifu wa mtandao la F1N7 huko mashariki ya Ulaya wamekamatwa na kufunguliwa mashtaka kwa madai ya kudukua mitandao zaidi ya kampuni mia moja za Marekani na kuiba mamilioni ya taarifa za kadi za mikopo za wateja katika miaka ya hivi karibuni. Maafisa wa Marekani wamewataja viongozi hao watatu kuwa Dimatro Ferodov mwenye umri wa miaka 44, Fedir Hiladir mwenye umri wa miaka 33, na Andril Kalkapok mwenye umri wa miaka 30, wote wa wakiwa ni raia wa Ukraine. Wachunguzi wanasema kwamba kundi hilo la udukuzi la F197 lilikuwa likilenga mashine za malipo katika maelfu ya maduka nchini Marekani na baadaye kutumia taarifa za wizi walizopata kwenye mitandao. Na hali inaripotiwa kuwa tulivu mjini Harare, huku wa Zimbabwe wanaendelea kusubiri matokeo ya kura za urais siku moja baada ya hasia kushuhudiwa mjini humo pale polisi na wanajeshi walika, wakikabiliana na waandamanaji waliotaka kujua mshindi wa uchaguzi huo. Wapiga kura walikuwa wanatarajia kujua matokeo ya uchaguzi huo siku ya Jumatano, lakini tume ya uchaguzi imechelewa kutoa mato, matokeo hayo kwa siku moja zaidi. Watu watatu walikufa wakati polisi walipopambana na waandamanaji na kulazimu maafisa kuwahusisha wanajeshi kurejesha hali ya utulivu. Rais Emerson Mnangagwa ametaka uchunguzi huru kufanyika kuhusiana na machafuko hayo akisisitiza umuhimu wa taifa kuendelea mbele baada ya uchaguzi. ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji anayekuletea ni Patrick Ndwima na akishirikiana nami Kennes Bwire. Tuelekee katika Hoja kwa Hoja. Ndiyo, ni kwamba miaka 17 iliyopita Kenya ilipiga marufuku adhabu ya viboko kwa wanafunzi katika shule za msingi na sekondari, lakini sasa bunge la taifa linashinikizwa kurejesha sheria hiyo kutokana na vituko vya wanafunzi wa korofi shuleni. Tuwasikie Wakenya Meri na Megi katika hoja kwa hoja. Na mimi nataka hivi, kiboko irudi shule. Hao watoto siku hizi wamekuwa na kichwa ngumu, lakini walimu wengine wanachapa watoto, wanachapa watoto mpaka wanaumiza. Mi hata hiyo sipendelei kabisa, sionelei kama ni vizuri mambo ya kumiziwa mtoto mtoto. Na unacha mtoto anachapa, mpaka akija nyumbani mnampeleka hospitali. Staki, inahurumisha sana. Lazima aadhibiwe, mnapashi mdoza, nambia mtoto kwa, kwa darasa, simama hiyo ni punishment moja, lakini kuchapa sio sio kumpa adabu mtoto. Saa zingine unampea kitu ngumu badala ya kumpa kumpa kumpa adabu hmm. Sasa huyu mtoto akiwa yeye mwenyewe hajafanya anajibisha mwalimu kama vile anajua ndio nasema bila... walimu wengine wali wanafaa hicho kiboko kiregeshwe shuleni. Walimu wengine wana hasira sana mm -hmm. Unaweza pata mwalimu ametoka na hasira zake nyumbani mm -hmm. Anakuja shule mm -hmm. Anaanza kufunza mtoto, mtoto anakosa, badala ya mwadhibu nini, anamchapa mpaka anamuumiza mm hiyo -hmm. Si vizuri, na kama wazazi sisi tunaumia mm -hmm. Unaambia mtoto mpeleke una, wewe mzazi unachukua mtoto wako unampeleka, inauma sana na mtoto, mpaka anaanza kuogopa mpaka masomo anarudi nyuma. Sisi hata tuseme kama mwalimu aumize mtoto lakini ile kiboko iregeshwe shuleni impe adabu, ile za zamani ilikuwa ndo maanake, na sisi ndo tulisoma. Hawa watoto wamekuwa, wamekuwa akiona kiboko wengine huwa wanashituka sana, hata mtu hata huyo mtoto hawezi soma, badala like, ya kiboko kiregeshwe shule. Watoto siku hizi unajua, wao wanapigana na walimu. Aya, mtoto tena hata anarushia mwalimu mawe yani, kwa sababu ni lazima iendelee na saa zile unasema mwalimu, saa zile unasema mtoto anarushia mwalimu mawe ama anamtusi. Kwa nini wanachoma shule? Kwa sababu hawapewi wa mawaidha ya kutosha. Mwalimu anapasa kukaa na watoto waambie, kufanya hivi si vizuri, vizuri. si sikuwachapa, unajua hmm, kuchapa sio kulea mtoto hmm. Kuchapa ni kuweka mtoto kichwa ngumu, kiboko hmm, sio ya kumpea mtoto adabu. Unaweza hmm, keti na mtoto vizuri umweleze. Unampa punishment ile ngumu, mtoto anaona kama yeye mwenyewe yuko juu. Kama ametoka familia tajiri, anaona huyu e, awezi akaniambia lolote. Lakini angekuwa ni hicho kiboko kimerudishwa shuleni ngekuwa sawa, ningekuwa raia wa Kenya mm, au ningekuwa mbunge. Hiyo mm, sheria mimi si siipasishi ya kiboko mimi sitachukua nafasi, sababu nimechapwa hadi <laughs> kidato <cha nne. laughs> kiboko cha shuleni katika, katika shule yetu kidato cha nne si tulicharaza viboko tu. Na labda ndio maana tuko, <kiboko>, labda ndio maana tupo hapa, labda. Kuikalishwa kwenye tuvifuniko twa chupa ni, ah, kulikuwa adhabu za ajabu ajabu sana. Hata hivi vitabu vya Injili vinasema kwamba usipomcharaza mtoto unamwharibu. si maoni yangu, si maneno yangu. Nimenukuu. Lakini hiyo haiboreshi haiboreshi, adhabu nani uh, uh, elimu au au sijui discipline, mambo kama hayo, lakini ne lipi dhamu la ajabu wanaimba kundi, linakwenda kwa jina Les Wanyika. Ni Alhamisi leo, lazima tuwarejeshe wasikilizaji wetu katika nyimbo za kumbukumbu kumbu, zilizopendwa. Haya, lipi la ajabu kwa manadamu, kwa ina, lipi la ajabu nikipata tabu, naomba nikupe medhali nne, naomba nikupe medhali nne, na nikupe medhali nne. ada ya mja hunena mgwana ni kitendo uh -huh. maisha hayana pato hutupita uh -huh. kama ndoto uh -huh. Eneo la maisha si hoja ajali, unachojenga hapo ndio unastahili kujali. Na mwisho, kina cha maisha ni bora kuliko urefu wake yani, lili la ajabu sasa, lipi la ajabu ni kutokana na wimbo huo wa kumbukumbu. Haya, basi, tuelekee katika masuala ya teknoloji. E, tuangazie masuala ya teknoloji ambapo mwenzetu BMJ Mridhi amenidokezea tu kwamba anaangazia kampuni maarufu ya Apple kushindwa na kampuni moja kutoka China. Mauzo ya simu ya aina ya smartphones. Je, ni kampuni gani hiyo iliyoipiku Apple ambalo ni gwiji la teknolojia la hapa Marekani? Twende kwake BMJ kwa maelezo zaidi. Barabara kabisa, wenzangu hapo studio nambari 15 Patrick Ndwimana na Kenneth Bwire, mnavyojua ni kwamba kadri siku zinavyokwenda ndivyo ushindani unaendelea kushika kasi hususan uh, kwa makampuni makubwa makubwa ya kutengeneza vifaa vya kiteknolojia. Taarifa zilizotufikia hapa kwenye dawati la teknolojia zinaarifu kwamba kampuni ya simu ya Huawei imeipiku kampuni ya Apple kama muuzaji mkubwa zaidi wa simu za mkononi za aina ya smartphone. Takwimu zilizotolewa na makampuni ya utafiti na masoko zinaonyesha kwamba Huawei imepata umaarufu mkubwa sana barani Ulaya na hata katika bara Asia ambako kama mnavyojua ndicho chanzo chake, e, manake hii ni kampuni kutoka nchi ya China. Takwimu hizo pia zinaendelea kuonyesha kwamba kampuni hiyo imepikwa washindani wake wa karibu kwa kuongeza zile wanaita features. manake ni programu mbalimbali mbali kwenye simu zake tofauti kabisa na ilivyokuwa hapo awali. Hapo juzi Jumanne, kampuni hiyo ilisema kwamba faida yake imeongezeka kwa asilimia 15 katika kipindi cha miezi sita ya kwanza ya mwaka huu na kama ambavyo tumekuwa tukiripoti, ni kwamba soko la China ni muhimu sana kwa kampuni hiyo ya Huawei ambayo imetuhumiwa vikali hapa Marekani, Australia na vilevile katika mataifa mengine kwa wasiwasi kwamba inarahisishia serikali ya China kufanya ujasusi kupitia simu zake. Sasa hapa inaonekana kama tuhuma hizi hazijaathiri pakubwa mauzo ya kampuni hii. Basi kwa sasa tuachane na hayo ya simu za mkononi, tuangalie maswala mengine. Kama mnavyojua, majanga ya moto huleta maafa makubwa mara kwa mara kote duniani. wamebuni programu ya kompyuta iliyopewa jina la Be a Firefighter, manake pambana na moto. Aplikeshoni hiyo kama ambavyo inaeleza kwa jina lake, inahamasisha juu ya jinsi ya kuzima moto unapotokea na pia kuzuia moto kabla haujaanza. Tumsikie huyu mmoja wa wanafunzi hao Zubayda Al-Sada akizungumza na shirika la habari la Reuters. so like or... kwa kifupi hapo anasema kwamba tofauti of... na kampeni zingine za kompyuta hii yetu itakuya kupendeza, hususan kwa vijana wanaopenda teknolojia na ambao labda hawapendi kusoma maelezo mengi vitabuni. Kwa mujibu wa Reuters, Technovation inasema imewafikia wasichana wapatao elfu kumi na tano katika nchi mia moja duniani na mkufunzi wa wasichana hao amenukuliwa akisema kwamba hata kama hawatashinda katika mashindano hayo aplikeshoni hiyo itasaidia katika kuhamasisha watu kuhusu kujikinga na moto ni hayo tu niliyoandalia kutoka meza ya teknolojia nawarejesha moja kwa moja kwa wenzangu Kenneth Bwire na Patrick Nduimana wakiwa studio nambari 15 jina langu ni BMJ Murithi na BMJ Mridhi, tunakushukuru sana kwa kutujuza kuhusu maswala ya teknolojia ya simu zinazipiku zingine. Teknolojia inaendelea kukua kila siku. Na Patrick, utajipata simu unayotumia hmm, ni kitu cha kuchezea na mtoto nyumbani, na hiyo ya kompyuta kuzima moto <laughs> hiyo hiyo. Uh, barabara kabisa. Haya, tulikuwa na swali jana na swali lenyewe ilikuwa ni je, Bemba ataruhusiwa kugombea urais DRC? mm -hmm, Joel Green anasema Ataruhusiwa. Kuna baadhi ya vyombo vya habari vinaashiria kwamba hata kuachiwa kwa Bemba na mahakama ya kimataifa ni mkakati uliosukwa na baadhi ya mataifa ya magharibi ili kumwezesha Bemba kugombea. Kuna sharti kuwa ili ugombee uwe umekaa Kongo kwa muda kadhaa, la sharti ambalo Bemba hakidhi, lakini penye nia pana njia, na ukiwa na marafiki wanaokusimamia hicho si kikwazo. Nafikiri atagombea. Amesema na, Joel Green naye na, Edilaina Laina anasema tatizo la Congo ni moja, ni moja. Wengi wenu tunafikiri yule rais ndiyo matata, ila hii ndo kweli, ardhi ya Kongo yote ile dhahabu na inamilikiwa na Waisraeli. Ah, sijui <laughs> hizi amezitoa <ya> wapizi <laughs> na, na mtu yoyote anayetaka kununua ardhi basi mpaka yule bosi mkubwa atoe amri. Maoni yake, maoni yake Edilaina Laina Robert Charles kwa mtazamo wangu, ili kuepusha vurugu zaidi nchini Congo, bemba asiruhusiwe wala kabila. Naye Jaberi masatu wa Arusha anasema yawezekana japo haitakuwa na hamasa, kutokana na miezi kubaki michache. Haya, anasema KC Wangili, mimi naonelea kuwa yeye bemba na kabila wakae kando. DRC inahitaji sera mpya, wala sio za hawa wawili. Haya basi, hayo tu ndio alikuwa mengi zaidi kuhusu hili swali ambalo tulizungumzia au tuli, tuliuliza jana kuhusu kwamba bemba ataruhusiwa huko. Na unajua uh, Kenes, mm -hmm. Uh, yani bemba kurejea nyumbani uh, nilikuwa na tizamatizama -tizama kwenye taarifa za DRC, unajua alikuwa na nyumba yake pale Kinshasa. Basi nyumba hiyo uh, mwaka wa elfu mbili na sita pale ali, nyumba hiyo ilishambuliwa, ilishambuliwa na vikosi vya serikali. Basi nyumba hiyo imekaa, kulikuwa na maanake, miaka yote alikuwa yuko nje, miaka kumi na moja, ilikuwa ni kama vile imekaa katu na ilibomolewa vibaya sana. Sasa jana, Bemba alipoingia katika nyumba yake hiyo, kulikuwa hakuna kiti cha kulalia, kulikuwa hakuna kitanda. Basi taarifa hizo zinasema kwamba Bemba na mama na watoto wamelala chini kwa sakafu, yani kulikuwa hakuna kitu chochote. Unasema hili ni jambo la kusikitisha sana. Vilienda wapi? Inaonekana hiyo nyumba iliporwa, sababu miaka kumi na moja hayuko ha? Vitu vilikuwa ndani viliporwa, miaka kumi na moja na vile vilevile. Uh, sasa unajua mchakato wa kuweza kuwasilisha fomu za kugombea urais bado unaendelea na chama cha Felix Chisekedi, mwanaye marehemu Etienne Chisekedi, jana leo kina mkutano mkuu, na wamealikwa watu kutoka chama cha Bemba, hasa katibu mkuu wa chama cha Bemba ni Felix Bazaiba. Wanapendekeza kuwepo na umoja kati ya wapinzani ili wawe na mgombea mmoja, lakini nimesoma katika ripoti hiyo bado wanaendelea kupinga utumizi wa ile mashine Yani, kupiga kura kupitia mfumo wa elektroniki. Kwingine wanasema elektroniki wana ndio mfumo, kwingine wanasema hatutaki elektroniki. Sasa Afrika, kipi kizuri kwetu? Basi sijui hayo. Basi Express, hapa ndipo tunakamilisha. Mlikuwa naye Patrick Nduimana ameshirikiana na Kenneth Bwire. Jina la kwangu msikilizaji ni kushukuru kwa muda wako, ni kushukuru kwa kuwa pamoja nasi um, Ona wageni tu tukiwatakia jioni njema katika maeneo yenu.