karibu mpenzi msikilizaji popote pale ulipo hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa kutangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc mimi ni patrick nduimana na mimi naitwa mkamiti kibayasi nikiukaribisha katika matangazo yetu ya jioni hii leo ni agosti 2 mwaka huu wa 2018 tunasikika kupitia 107.5 voa fm nairobi kenya na katika eneo zima la maziwa makuu kadhalika tunasikika kupitia masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibu sana popote pale unapotusikiliza. Na baadhi ya habari tulizokuandalia, viongozi wa mataifa ya maziwa makuu wamekutana mjini Kampala ili kutathmini chimbuko la mizozo katika kanda hilo, na wamechukua maadhimio kadhaa. Kumekuwa na pendekezo na maamuzi yamechukuliwa kwamba kutakuwa na kitengo cha utekelezaji na kufuatilia maamuzi ambayo tumefikia leo. Na huko nchini Kenya, wanahabari wa gazeti la People Daily waitishwa bungeni kujieleza baada ya kuchapisha ripoti inayowahusisha baadhi ya wa wabunge katika rushwa. Basi msikilizaji, jumuika na matangazo yetu mpaka mwisho, ambayo ni takriban dakika 30 kutoka hivi sasa. Lakini kwanza, ninaanza kukusomea habari muhimu za dunia. Hali inaripotiwa kuwa tulivu mjini Harare nchini Zimbabwe, wakati wananchi wanaendelea kusubiri matokeo ya kura za urais Siku moja baada ghasi ya ghasia kushuhudiwa mjini humo, wakati polisi na wanajeshi wakikabiliana na, wa na maandamano waliotaka kujua mshindi wa uchaguzi huo. Wapiga kura walikuwa wanatarajia kujua matokeo ya uchaguzi huo siku ya Jumatano, lakini tume ya uchaguzi nchini humo imechelewa kutoa matokeo hayo kwa siku moja zaidi. Watu watatu walikufa wakati polisi walipopambana na waandamanaji na kulazimu maafisa kuwahusisha wanajeshi kurejesha hali ya utulivu. Rais Emerson Mnangagwa ametaka uchunguzi huru ufanyike kuhusiana na machafuko hayo, akisisitiza umuhimu wa taifa kuendelea mbele baada ya uchaguzi mkuu. Mnangagwa amesema kwamba serikali yake inafanya mazungumzo na kiongozi wa upinzani Nelson Chamisa yanayolenga kutuliza hali ya kisiasa nchini Zimbabwe. Chamisa na chama chake cha Movement for Democratic Change, MDC, anadai udanganyifu katika hesabu za kura, akisisitiza kwamba ameshinda uchaguzi huo. Wataalam kutoka wizara ya afya ya Congo wanatarajiwa kuwasili kaskazini mwa nchi hiyo kusimamia mikakati ya kukabiliana na mlipuko mpya wa virusi vya Ebola maafisa wamethibitisha visa vinne vya maambukizi ya virusi vya Ebola katika mkoa wa Kivu Kaskazini, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, wiki moja baada ya maafisa wa afya wa Umoja wa Mataifa kutangaza kumalizika kwa ugonjwa huo baada ya kuwa watu thelathini na watatu kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Hakuna ushahidi kuhusisha matukio hayo mawili ya mlipuko wa Ebola. Wizara ya afya nchini humo imeripoti visa 26 vya maambukizi ya ebola katika mkoa wa Kivu Kaskazini ikiwemo vifo ishirini. Watu sita wamefanyiwa ukaguzi wa afya na wanne kuthibitishwa kuambukizwa ugonjwa wa ebola. Maafisa wanasema kwamba wapo tayari kukabiliana na mlipuko wa ebola kinyume na ilivyokuwa mwaka 2014 wakati ugonjwa huo ulipozuka na kuwa zaidi ya watu elfu kumi na mmoja katika nchi za Guinea, Liberia na Sierra Leone. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo yupo Malaysia, kituo cha kwanza cha ziara yake ya Asia inayotarajiwa kuzingatia suala la kukuza biashara huru na kushinikiza Korea Kaskazini kuachana na programu yake ya silaha za nyuklia. Ofisa mmoja mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani ambaye anafuatana na waziri aliwaambia waandishi wa habari kabla ya kuwasili Kuala Lumpur kwamba katika ziara yake hiyo Pompeo atazishinikiza nchi za kanda hiyo kuendelea kuishinikiza Korea Kaskazini kupitia vikwazo. Tangu rais wa Marekani Donald Trump alipokutana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un mwezi Juni, maafisa wa Marekani wamekuwa na matumaini kwamba Pyongyang itasitisha programu ya silaha zake za nyuklia Japokuwa hakuna ushahidi kama Korea Kaskazini imeanza utaratibu huo. Matangazo ya jioni yaendelea kufikia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC na baada ya kufuata sehemu ya kwanza ya habari za dunia, sasa tuelekee huko Kenya ambapo bunge la Kenya limewataka wanahabari wa gazeti la Daily People, na sio People Daily kama tulivyosema katika muktasari, kufika mbele ya bunge na kujieleza baada ya wanahabari hao kuchapisha ripoti semayo kwamba baadhi ya wabunge hupokea rushwa ili wafumbie macho kashfa za ufisadi zinazowakabili baadhi ya vigogo serikalini. Mwandishi wetu wa huko Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo. Mapema mwezi uliopita spika wa bunge la Kenya Justin Muturi na baadhi ya wabunge wa Kenya walionekana kukerwa na uozo pamoja na mienendo isiyoridhisha ya hadhi ya waheshimiwa, baada ya wengine wao kuripotiwa kujihusisha visivyo na baadhi ya maafisa na watu wanaofika mbele ya kamati za bunge kuhojiwa kuhusu maswala kadha wa kadha. Wakati wabunge hao wakijadili ripoti kuhusu madai ya waziri wa usalama Fred Matiangi kuwa sukari iliyo na vipimo vya juu vya zebaki na shaba iliingizwa Kenya kinyume cha Spika alifahamishwa jinsi wabunge wanavyoshirikiana kuandika ripoti zilizokuwa na mashiko na hivyo basi kuonekana kuwaondolea baadhi ya maafisa wa serikali lawama, lakini si hilo tu. Palizuka madai kuwa baadhi ya wabunge hukumbatiana na spika kuwaonya dhidi ya kupigana busu na wale wanaofaa kuwahoji. Hairidhishi jinsi mnavyoendesha vikao vya kamati za pamoja za bunge. Wengine wenu mnahudhuria na kujidai kuwa wageni, lakini badala ya kutekeleza majukumu yenu ya bunge, mnaenda pale kukumbatiana. Ndiyo vikao vya bunge havifanywi hivyo. Siku kumbatiana na kupigana busu. La sivyo, la hasha. Never. Lakini licha ya hayo, wiki hii, kupitia taarifa ya uchunguzi wa kina iliyoandaliwa na gazeti la People Daily lenye kampuni ya Media Max humu nchini, wabunge wanatuhumiwa kupokea rushwa kupitisha ripoti na hata kuwaidhinisha baadhi ya maafisa wanaoteuliwa na Rais Kenyatta. Ripoti ya gazeti hili inaliita bunge la Kenya kuwa House of Bribes, yaani bunge la rushwa. Linanukuu baadhi ya wabunge wakielezea jinsi wenzao wanavyopokea mlungula kubadilisha ripoti muhimu na kuwaondosha watu mashuhuri kwenye lawama. Gazeti hili linaeleza kuwa wabunge wamepokea takriban shilingi milioni laki tano ikiwa ni pesa chafu iliyozungukwa na uozo. People Daily linaendelea kusisitiza kuwa kila mbunge kwenye kamati hizo hupokea kati ya shilingi laki mbili na milioni moja kutokana na uzito au ukubwa wa swala linalochunguzwa. Na sasa wabunge wanasisitiza kuwa wanahabari walioandika habari hii ni shatu wafike mbele yake kufafanua wanayoyafahamu, kauli ambayo imepingwa vikali na baraza la vyombo vya habari Kenya, muungano wa wanahabari na tume ya kitaifa ya kutetea haki za kibinadamu. Hapa huyu mbunge Aden Duale, kiongozi wa serikali bungeni, akitoa kejeli hizo. Kiongozi wangu wa chama, rais, alisema kuwa magazeti ni ya kufunga nyama. Mimi huwaeleza wabunge, hata tunapotafuta ushauri, kuwa hata hili gazeti la jana, najua leo linafunga nyama, linapatikana kuna kufungwa mandazi na chapati. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika imezungumza na mojawapo wa wanahabari walioandika habari hiyo, Anthony Mwangi ambaye anasisitiza kuwa walichokiandika ndicho kilicho sahihi. E, tulitwa siku ya Jumanne baada ya baadhi ya wabunge kuleta hoja wakisema kuna ripoti tuliandika juu ya ufisadi katika bunge ambayo haikuwa ya ukweli kulingana na wao, na kwa hivyo tukaja, tuka, tukafika, tuka, leo e, lakini hatukuwa tumejitaarisha, walichelewa kutua, kutua tuandikia barua kutwita, tuka, ya tukasema tupewe muda zaidi. nasimama nayo sa ni ukweli, na hata wao wenyewe wanajua haya ya kijiri. Pia ipo vuta ni kuvute kati ya bunge la seneti na bunge hilo la kitaifa kuhusu yule aliye na mamlaka ya kufanya uchunguzi wabunge wa mabunge haya mawili wakionekana kuzomeana peupe. Inaripotiwa kuwa mabunge haya mawili yanatekeleza majukumu yanayolingana na hivyo basi kuhitilafiana katika uidhinishwaji wa ripoti. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika. Nairobi. Unaendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Marais saba wa zamani wa nchi za Afrika wameanza kikao cha siku mbili jijini Kigali, huko Rwanda, ambapo wamesema kwamba serikali zilizo madarakani barani humo zinahitaji mfumo imara wa ukusanyaji mapato na kwamba bara hilo linahitaji kuacha kutegemea misaada ya wahisani. Kutoka mjini Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ana ripoti ifuatayo. Rais wa zamani wa Tanzania Benjamin Mkapa, ambaye ni miongoni mwa rais hao, amesema ukosekana kwa mfumo imara wa ukusanyaji ushuru na mapato katika nchi za Kiafrika kumesababisha nchi hizo kuendelea kutegemea misaada ya wahisani kwa ajili ya kujaza mapengo katika bajeti ya nchi hizo. Ni mkutano unaohudhuriwa na marais wastaafu saba wa nchi za Kiafrika sambamba na wakilishi wa taasisi za kifedha barani Afrika na kutoka ulimwenguni. Serikali zilizoko madarakani zimetajwa kama ambazo hazijaweza kuweka mfumo imara wa ukusanyaji mapato, lakini kubwa zaidi, hata yale mapato kidogo yanayopatikana, serikali zimeshindwa kuweka mikakati mikali ya kuzuia mianya ambamo pesa hizo zimekuwa zikipotelea mikononi mwa watu wachache. Na hapo Rais Paul Kagame wa Rwanda aliyofungua mkutano huo akakiri kuwepo kwa udhaifu wa serikali husika, huku akitoa mifano hai. Hata hivyo, baadhi ya wadadisi waliokataa kunasa sauti zao wamekosoa mu wakati huo, huku wakihoji uwezo wa maraisi hao wa maraisi hao wa staafu kataya kubadili hali ya mambo, wakati walishindwa kufanya hivyo walipokuwa madarakani. Silvanus —Silvano Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Wakati mapigano na matamshi makali yakiongezeka kati ya maafisa wa jimbo la Somalia lenye utawala wa ndani la Puntland na jimbo lililojitangazia uhuru wake la Somaliland, baadhi ya wachambuzi wanahofia kwamba makundi ya wanamgambo wa itikadi kali za Kiislamu huenda yakajaribu kutumia nafasi ya ukosefu wa usalama katika eneo hilo na kupanua shughuli zao. Naibu mkurugenzi wa programu ya Afrika kwa taasisi ya kimataifa ya kukabiliana na migogoro ICG, EJ Hajindon, anasema wasiwasi wao ni kwamba kukiwepo na mgogoro wa moja kwa moja kati ya Somaliland na Puntland, vikosi vya usalama vitashughulikia hali hiyo na vitakuwa kwenye nafasi ya kukabiliana na kundi la Al-Shabaab au Islamic State IS. Bila shaka, anasema hii itawapa fursa kupanua wigo wao. Somaliland na Puntland zimekuwa zikigombana kwa muda mrefu kwa ajili ya mikoa ya Sol na Sanag yenye kupakana na ghuba ya Aden hadi mashariki ya mipaka ya Ethiopia. Msemaji wa White House Sara Sanders hapa Marekani amesema kwamba Rais Donald Trump hazuii uchunguzi wa uhalifu unaolenga kufumbua iwapo rais iwapo Russia iliingilia kati uchaguzi mkuu wa Marekani wa mwaka 2016 uliompatia ushindi, bali anajitetea. Sarah Huckabee Sanders amesema hayo baada ya rais Trump kutoa wito kwa mwanasheria mkuu Jeff Sessions kumaliza uchunguzi wa mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller. Rais Trump ameutaja uchunguzi wa Robert Mueller kuhusu ushirikiano wa shughuli zake za kampeni na Russia ambao umechukua muda wa miezi 14 kuwa hali mbaya. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikikutangazia kutoka Washington DC. Waziri wa afya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada tu ya kuwasili hii leo mjini Goma akielekea huko Beni na timu ya madaktari na vifaa kwa kukabiliana na ugonjwa wa Ebola uliojitokeza Beni na kuua watu 26 ametoa masharti kadhaa kwa wakazi wa Beni na Kivu Kaskazini ili kuziwia kusambaa kwa Ebola, masharti ambayo yamepokelewa shingo upande na baadhi ya wakazi wa Goma. Oster Malevika anatuandalia ripoti ifuatayo. Kufuatia mlipuko wa ugonjwa wa Ebola, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia wizara ya afya, waziri wake Ilunga akishirikiana na gavana wa Kivu Kaskazini Julien Paluku pamoja na ujumbe wa Umoja wa Mataifa MONUSCO hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wamefika katika mji wa Beni tangu asubuhi, ambako wameleta vifaa vitakavyosaidia kukabiliana na ugonjwa huo. Vifaa hivyo vikishindikizwa na madaktari kutoka mji mkuu wa Kinshasa kwenye wizara ya afya. Ebola ni ugonjwa mkali unaolipuka kila mara hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ila serikali ikiomba watu wawe waangalifu na kuepuka kusalimiana na mkono, na hata kuomba wengine kuepuka vitendo vya ndoa pamoja na mapenzi. Joseph Makundi ni kutoka shirika la hifadhi la Rahiya hapa Kivu Kaskazini, ni kuangalia usafi kuto kugusa nyama za pori ambazo wamekuta zimekufa, kutokugusa maiti za watu ambao wamekufa, kutokuwa zaidi sana vile na uchunguzi wa kutokupeana mikono kwa wakati wa kusalimiana. Sio kama watu hawawezi kusalimiana, wanaweza kusalimiana namna nyingine bila kupeana mikono. Wale ambao wanapana zaidi sana matirlang, ujue nani na muda gani ulimpatia hiyo uh, busu ta busu ambayo ni ya mapenzi. Baadhi ya wananchi wasema sheria hizo za kutosalimiana kwa mkono zitakuwa ngumu. Basi kazi ase walete mamiti za mrefu njo watu wak wanasalimiana namo kwa, kwa juu ukipatia mwenzako mkono na ulisha kwa kontamine na ile virisi wale walete maga zezi kwa ile antivirus ya Ebola. Kila mtu anavali ile gamu mkono njo mwenzao inayesipate kwa juu washa twaambia hmm. Tusipatiane mikono wakisha sema sasa Maki, ilfo, sasa tunaanza kwanza jipimishi, ndio tutajua mweko na Ebola na mwenye hana Ebola, tutakubali kuacha mapenzi. Hapana Ebola ile aezi tuma tunaeacha, juu kama bwana kweko nayo itakuwa ngufu mkatali. Lakini wengine wakisema kwamba bado hawajafahamu ugonjwa huo na hata kuhamasishwa, tunasikia tu kama kuna kuwaka ugonjwa ya, ya Ebola me Hatuy hatua yelewaka vizuri. Jopo la madaktari wameandaliwa ambao wengi wataweka kambi yao katika muji wa Beni na wengine wakibaki katika muji wa Goma. Maki kama batu basisalimianake tena na mukono, maki batu basifanyake mapenzi ama batu ba mutu asinaushake mtoto wake ya kwamba Ebola imesha tawala ndani ya nchi hii. Hosel Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Baada ya kutoka huko Goma, DRC, sasa tuelekee Kampala, Uganda. Mataifa ya maziwa makuu yameanzisha kituo cha kufuatilia masuala ya amani katika kanda ya maziwa makuu wakilenga kushughulikia chimbuko la kuzorota kwa amani eneo hilo, na pia kutafutia ufumbuzi wake. Hii ni kufuatia mkutano wa siku mbili wa shirikisho la kimataifa la uongozi wa amani uliomalizika leo mjini Kampala, Uganda. Mwandishi wetu Isaac Msana anaripoti zaidi. Mkutano huo wa siku mbili umefanyika chini ya mwenyekiti wake Rais wa zamani wa Zanzibar Amani Karume, ikiwa malengo yake ni kutafuta ufumbuzi wa kumaliza mgogoro katika maziwa makuu, kama anavyosema mwandalizi wa kongamano hilo Kabura Milton. Sasa tunajenga peace amani, uh, uh, sasa tunaongea, um, tunakuwa uh, sasa tunakuwa tuna sasa leo kusaini declaration kusema wantu wote kwa dunia yote tuko pamoja, tuko mtu moja kwa Mungu moja. Sasa leo tuna launch hiyo vision kwa dunia yote. Sasa hiyo mambo wa kugombana corruption, kuua watu kwa north Korea, Israel, Palestine issues hiyo, kwa afrika watu wanagombana, wewe tribe gani, political party gani, religion gani? Tunasema sasa kusameane Kongamano hilo limewaleta pamoja watu wa tabaka mbalimbali kutoa maoni yao kuhusu mwelekeo mwafaka wa kuleta amani ya kudumu eneo la maziwa makuu, ikiwa viongozi wa dini wana nafasi kubwa kutoa mchango wao. Na hii ndo kazi kubwa tunaifanya. Tumezunguka karibu mikoa mingi, tumefanya semina nyingi, mikutano mingi, kuwaelimisha viongozi wa dini kwamba Uislamu kama dini si dini ya vurugu. Na hili tumefanya sisi Zanzibar kule, kwa mfano waislamu ni more than 99 takriban kuconstruct e, interface kamiti yetu ambayo tuko pamoja, mwenyekiti ni Muislamu e, makamu mwenyekiti anatoka kanisani Bishop Michael Hafiz. Raisi wa Uganda Yoweri Museveni ndiye amesimamia viongozi wa maziwa makuu kusaini azimio la Kampala, ikiwa Burundi na Sudani Kusini zimewakilishwa na makamu wake wa kwanza wa rais. Rais Museveni akifunga mkutano huo amesema tatizo kubwa katika maziwa makuu ni kugombania mali ya asili, ndiyo chanzo cha mgogoro. Katika kikao hicho wamefungua kituo cha ufuatiliaji wa makubaliano waliofikia katika kikao cha leo, kama anavyosema waziri wa mambo ya nchi za nje wa Tanzania Agostino Mahiga. kumekuwa na pendekezo na maamuzi yamechukuliwa kwamba kutakuwa na kitengo cha utekelezaji na kufuatilia maamuzi ambayo tumefikia leo Kitengo hiki katika ukanda wetu wa Afrika Mashariki kitakuwa hapa Kampala au mahali popote katika ukanda wetu wa Afrika Mashariki, lakini umuhimu wa kuwa na kitengo na secretariat ya ufuatiliaji na utekelezaji umekubalika hapa na itakuwa ni sehemu ya maazimio ambayo tumefikia leo. Mwenyekiti wa mkutano huo Rais mstaafu wa Zanzibar Amani Karume amepongeza Rais wa Uganda Yoweri Museveni kwa juhudi zake za kumaliza migogoro katika ukanda wa maziwa makuu. Isaac Musana, Sauti ya Amerika, Kampara. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia ziara ya magavana 23 wa Kenya ambao walikuwa hapa Marekani kwa mkutano wa siku nne huko Santa Fe katika jimbo la Meksiko kwa mwaliko wa chama cha magavana wa Marekani. nga mwenzangu BMJ Moridhi amepata fursa ya kuzungumza na gavana wa kaunti ya Embu Martin Wambora, ambaye anaanza kwa kuelezea jinsi jimbo lake linavyofaidika na ushirikiano wa jumuiya ya Afrika Mashariki. ni Martin Wambora, gavana wa kaunti ya Embu akizungumza na sauti ya Amerika. Uh, waniji wa mashinani hawajaelewa kabisa ushirikiano ya ungano wa mashariki. Afrika Mashariki, Afrika Mashariki. Mm -hmm. Lakini wameanza kuelewa sasa, kwa sababu pana mrethi juzi, nimeona lori kutoka Tanzania, mm -hmm. wakija akanywa mbora kununua maembe na tunapata matunda ya oranges kutoka Tanzania, so wameanza kuelewa na tunapata vitu kama mahindi kutoka Tanzania, Uganda. Kwa hivyo imeanza kuingia sasa kwa mashinani na kwa muktadha um, huo huo tuzungumzie pia suala la kaunti ya Embu. Inafahamika kama moja ya kaunti ambazo zinazalisha kahawa kwa wingi. Unajua kahawa uh, nizawa sana, yes, ni zao ambalo linatambulika sana duniani kote. Yes, yes. Na kuna ule mchakato uh, au mpango unaojulikana kama AGOA, mpango wa biashara kati ya Marekani na, na nchi za Kiafrika. Wakati watu hao uh, wanaviongozi wanakuja mikutano hapa Marekani na kwingineko mm. Uh, wanatoa uh, taarifa, wamezungumza hili na lile, lakini kwa mwananchi wa kawaida katika kaunti ya Embu, mm -hmm. eh, wanajua wanafaidika vipi? Ama wanajua kwamba kuna hata mpango kama huo, wale wanakuzaja vitu kama kahawa, wengine wanaelewa eh. Mimi nijua mambo ya Goa wakati nikuwa deputy secretary kule kwa wizara ya Commerce and Industry kwa sababu Kenya na Botswana zilikuwa mm -hmm. nchi za kwanza kusaini na the then President Clinton mm-hmm. Eh, yuagwa, agreement na Kenya imefaidika, lakini wale wamefaidika zaidi ni wale wanaleta material kutoka Asia alafu wanatengeneza nguo, hawa ndio wamefaidika kabisa kabisa. Lakini wananchi sasa kwa vile sasa tumeingilia mambo ya Amerika na pande ya hii mkutano yetu na magavana wa Amerika, na nimekutana na wale wananua kawa yetu, tutahakikisha tunatumia hii mipango ya AGOA sawa sawa viadaiji wetu wafaidike. Aya, tuzungumzie yeah. E, mchakato mzima wa jinsi ambavyo serikali inaendelea nchini Kenya kukiwa maswala ya ugatuzi. Kumekuwa na a, a, tetesi kwamba mm, kuna watu wanasema wanalipa pesa nyingi sana kuwaajiri mm, hasa wale maseneta ambao wanaenda kuketi Nairobi, mm, nyinyi mkiwa kule mashinani ukiwa kiongozi wa gavana na wenzako Je, mnaona kama labda kulitokea makosa wakati wa kubadilisha katiba hiyo ikawa kuna wafanyakazi wengi sana kiasi kwamba uh, nchi haiwezi kumudu au kugharamia uh, shughuli za kuwalipa mishahara? Unajua, pana mridhi, demokrasi ni expensive, lazima ngarama iweko, lakini ugatuzi devolution imefaulu na tukiendelea vile tunaendelea sasa na kutoka sasa Mi naona eh, ukatuzi utaendelesha Kenya mbele kabisa. Ile double digit economic growth rate ambaye president amekuwa akiongea juu yake mm-hmm. Itawezekana sasa kwa sababu maendeleo inafanyika kwa 47 eh, county na kila county iko na ujuzi yake na iko na kitu ina contribute. Mimi nafikiri itatusaidia sana. Na, na kuna swala hili la uh, kule mashinani kabisa kupekua visa vingi sana vya uh, wanafunzi wa shule hasa za sekondari uh, kufanya uharibifu na kufanya kufanya migomo uh, kulingana na yale ambayo mmekuwa mkiangalia ni nini kinachangia hali hii? Uh, mimi nafikiri wakati ile punishment ya viboko ilitolewa vijana wamekuwa uh, wa, wa secondary schools wamekuwa hawana uh, nidhamu kwa sababu sasa principals na headmasters and, and uh, walimu hawajui uh, vile watapanisha hawa watoto sasa, hiyo imeleta tapu. Nafikiri ile mambo ya kiboko lazima irudi tena, lakini ifanywe kwa njia ya ya, ya ya, maana ndivyo wasiharibu watoto bwana wa mm. mrithi ja, tukimalizia mm -hmm. Nikuambie embu eh, upande ya devolution tumefaulu kabisa especially upande wa health. mm -hmm. E, mwaka jana tulianza operation za uh, ile inaitwa brain surgeries, na tangu Novemba tumefanya 50 brain surgeries. mm -hmm. hata tumejaribu kidney transplant na, na, na. Tukimaliza na vizuri umeleta swala hilo, manake kuna swala tete ambalo limekuwa limeleta mm -hmm. Uh, kilivyokuwa likizungumziwa kuhusu Rais Uhuru Kenyatta au serikali yake kuleta wale uh, madaktari kutoka nchi ya Cuba. Najua oh, embu ni moja ya zile ambazo yes, labda zimefaidika yes. Hebu zungumzia yes. Kwa kifupi, je, imefaulu yeah. Mpango wote. Embu tumepata madaktari watatu kwa hivyo tumefurahia na tumepata community doctor, ambaye atakuwa akienda kwa kila dispensary na health centers na tumepata mwingine wa upande ya diabetes ambayo tunataka ku specialize nayo. Kwa hivyo wale madaktari waliokuwa wakilalamika kwamba hawa wanatoka nje, mbona sisi tusilipwe tufanye? No, kazi wanaofanya wa, wa madaktari wako disciplined, hawafanyi biashara nje, hakuna clinic hiyo ni nidhamu ndio tunataka na. Hata madaktari wetu wa, wa, e, lakini wa wale wenyeji nye wenyeji wamefurahia kabisa kabisa wa madaktari ambao tayari wako kule. Na wengine wanasema hawajaajiriwa kazi kwa sababu madaktari wametolewa nje au unashughulikia vipi? No, tumekuwa tukiandika madaktari e. Lakini ile inatuhusu ni vile madaktari wengi, we, wale wengi wako na clinics nje. Na hii ni dhamu ya madaktari ya Cuba ndio mfano tungetaka kufuata. Na hii ndio tunataka na tumeambia the national government tungetaka kuandika hawa madaktari kwa njia ya contract. Ndivyo wale ambao wa perform sawa sawa wa pande ya contract wanaenda. Nikushukuru sana Governor Ka wa Mombasa. Asante sana. Asante sana. Shukrani sana kwa kunipatia nafasi. Hii ni Sauti ya Amerika na hivi sasa ninakusomea muktasari wa habari. Hali inaripotiwa kuwa tulivu mjini Harare, huku wa Zimbabwe wanaendelea kusubiri matokeo ya kura za urais siku moja baada ya ghasia kushuhudiwa mjini humo pale polisi na wanajeshi wakikabiliana na waandamanaji waliotaka kujua mshindi wa uchaguzi huo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo yupo Malaysia, kituo cha kwanza cha ziara yake ya Asia inayotarajiwa kuzingatia suala la kukuza biashara huru na kuishinikiza Korea Kaskazini kuachana na programu yake ya silaha za nyuklia. Wataalam kutoka wizara ya afya huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, wanatarajiwa kuwasili kaskazini mwa nchi hiyo kusimamia mikakati ya kukabiliana na mlipuko mpya wa virusi vya Ebola. Maelfu ya wanawake wameandamana nchini Afrika Kusini kupinga ongezeko la visa vya ghasia dhidi ya wanawake. Afrika Kusini ni miongoni mwa nchi zenye kiwango kikubwa cha visa vya ubakaji na uhalifu wa kutumia nguvu dhidi ya wanawake, wasichana na watoto. Na sasa tunamata, tunatamatisha matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo Msimamizi BMJ Mridhi, mwelekezi wetu Aida Isa kutoka Washington DC. Mimi ni Patrick Ndwimana, naitwa Mkamiti Kibayasi, sote tunawaga nikiwatakia usiku wa mwanana.