Zifatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Hali inaripotiwa ku watulivu mjini Harare, huku wa Zimbabue wanaendelea kusubiri matokeo ya kura za urais, siku moja baada ghasi ya ghasia kushuhudiwa mjini humo pale polisi na wanajeshi wakikabiliana na waandamanaji waliotaka kujua mshindi wa uchaguzi huo. Wapiga kura walikuwa wanatarajia kujua matokeo ya uchaguzi huo siku ya Jumaatano lakini tume ya uchaguzi imechelewa kutoa matokeo hayo kwa siku moja zaidi. Watu watatu walikufa wakati polisi walipopambana na waandamanaji na kulazimu maafisa kuwahusisha wanajeshi kurejesha hali ya utulivu. Rais Emerson Mnangagwa ametaka uchunguzi huru kufanyika kuhusiana na machafuko hayo, akisisitiza umuhimu wa taifa kuendelea mbele baada ya uchaguzi mkuu. Mnangagwa amesema kwamba serikali yake inafanya mazungumzo na kiongozi wa upinzani Nelson Chamisa yanayolenga kutuliza hali ya kisiasa nchini humo. Wataalam kutoka wizara ya afya huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, wanatarajiwa kuwasili kaskazini mwa nchi hiyo kusimamia mikakati ya kukabiliana na mlipuko mpya wa virusi vya Ebola. Maafisa wamethibitisha visa vinne vya maambukizi ya virusi vya Ebola katika mkoa wa Kivu Kaskazini huko DRC, wiki moja baada ya maafisa wa afya wa Umoja wa Mataifa kutangaza kumalizika kwa ugonjwa huo baada ya kuwa watu thelathini na watatu kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Hakuna ushahidi kuhusisha matukio hayo mawili ya mlipuko wa Ebola. Wizara ya afya nchini humo imeripoti visa ishirini na sita vya maambukizi ya Ebola katika mkoa wa Kivu Kaskazini, ikiwemo vifo ishirini. Watu sita wamefanyiwa ukaguzi wa afya na wanne kuthibitishwa kuambukizwa Ebola. Maafisa wanasema kwamba wapo tayari kukabiliana na mlipuko wa Ebola kinyume na ilivyokuwa mwaka elfu mbili kumi na nne wakati ambapo ugonjwa huo ulizuka zaidi, uliuwa zaidi ya watu elfu kumi na moja katika nchi za Guine, Liberia pamoja na Sierra Leon. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo yupo Malaysia, kituo cha kwanza cha ziara yake ya Asia inayotarajiwa kuzingatia suala la kukuza biashara huru na kuishinikiza Korea Kaskazini kuachana na programu yake ya silaha za nyuklia. Ofisa mmoja mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, ambaye anafuatana na waziri huyo, aliwaambia waandishi wa habari kabla ya kuwasili kwa Lalumpa kwamba katika ziara yake hiyo Pompeo atazishinikiza nchi za kanda hiyo kuendelea kuishinikiza Korea Kaskazini kupitia vikwazo. Tangu rais wa Marekani Donald Trump alipokutana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un mwezi Juni mwaka huu Maafisa wa Marekani wamekuwa na matumaini kwamba Pyongyang itasitisha programu ya silaha zake za nyuklia, japokuwa hakuna ushahidi kama Korea Kaskazini imeanza utaratibu huo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Maelfu ya wanawake wameandamana nchini Afrika Kusini kupinga ongezeko la visa vya ghasia dhidi ya wanawake. Afrika Kusini ni miongoni mwa nchi zenye kiwango kikubwa cha visa vya ubakaji na uhalifu wa kutumia nguvu dhidi ya wanawake, wasichana pamoja na watoto. Wanawake walioshiriki kwenye maandamano hayo wamesema kwamba walikuwa wakiandamana kwa sababu wamechoka na jinsi serikali inavyoshughulikia suala la dhuluma dhidi ya jinsia ya kike na kwamba wanawake wanaendelea kuishi kwa uoga wakitaka serikali ya nchi hiyo kuchukulia suala hili kama jambo la dharura. Ripoti ya mwaka elfu mbili na kumi na sita inaonyesha kwamba mwanamke mmoja kati ya watano nchini humo aliye na umri zaidi ya miaka kumi na minane hudhulumiwa katika jamii. Ripoti pia inaonyesha kwamba wanawake wanne kati ya kumi wameachana na waume wao baada ya kupigwa na wanaume hao. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC, naitwa Mkamiti Kibayasi, na sekunde chache kutoka sasa utakuwa na Id Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Shukran kwa kunisikiliza. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu wa radio na Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia mlipuko wa ugonjwa wa Ebola ulioripotiwa kulipuka katika mji wa Beni na Mangina nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC, na katika sehemu ya pili tutaangalia kutetereka katika sekta ya benki nchini Tanzania ambapo baadhi ya benki zimewekwa chini ya uangalizi wa Benki Kuu ya Tanzania, huku nyingine zikiambiwa kuunganishwa ili kuweza kuendelea kutoa huduma. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam basi, kwa undani hii leo tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepeleka jopo la madaktari na vyombo vya afya katika eneo la Beni na Mangina kukabiliana na ugonjwa wa Ebola ambao umeripotiwa kuzuka katika eneo hilo ambalo kwa kipindi kirefu limekuwa na mapigano ya kila siku ya waasi wa kundi la ADF. Hapo jana waziri wa afya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alitangaza kuwepo kwa, u, kwa wagonjwa kadhaa waliogundulika kuwa na virusi vinavyosababisha ugonjwa wa Ebola katika eneo la Mangina ambalo lipo ndani ya mji wa Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini. Hali hii inatokea baada zikiwa zimepita siku tisa tu baada ya mlipuko kama huo katika jimbo la Ikweta linalopatikana magharibi mwa nchi hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutangazwa na serikali kwamba tatizo la Ebola na mlipuko ule wa Ebola umemalizika kabisa. Afisa mwandamizi wa shirika la afya duniani WHO amesema mapema leo kwamba alipoongea na mtandao wa gazeti la The Guardian la Uingereza kwamba inaweza isiwezekane tena kutumika kwa chanjo ya kuzuia virusi hivyo kwa kuwa inaonekana kwa sasa vimeshasambaa sehemu mbalimbali. Kwa mujibu wa serikali ya DRC, watu ishirini wameshapoteza maisha ikijumuisha wahudumu wa afya. WHO inaeleza kwamba imeanza kupeleka wafanyakazi wake na vifaa katika maeneo yaliyoathirika katika jimbo la Kivu Kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ambapo ujumbo wa kimataifa umewasili. Pia uchunguzi wa awali wa kimaabara umethibitisha kuwepo kwa ugonjwa huo mjini Mangina, mji wa karibu na Beni, ambao una mkusanyiko mkubwa wa watu unaopatikana takriban kilomita elfu mbili na mia tano kutoka katika eneo ambalo mlipuko wa awali ulitokea na kutangazwa kumalizika, ambapo vilevile vile WHO imeeleza kwamba wafanyakazi wake wa afya ni moja kati ya wale walioambukizwa na virusi vya Ebola. Nimeongea na mwanahabari wetu Auster Malivika ambaye alikuwepo uwanja wa ndege wa Beni wakati waziri wa afya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ujumbe wa WHO ulipowasili na anajua kinachoendelea huko. Malivika, ni nini hasa mpaka hivi sasa kinachoendelea hapo Beni? Asante sana, ni kwamba sasa hivi ni kwamba Ebola imethibitishwa katika mji wa Beni, na waziri ahusikane na afya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Oli Ilunga, mwenyewe sasa hivi ametoka katika eneo la Mangina ambako ameacha madaktari ambao watahusika na kupambana na ugonjwa huu wa Ebola. Waziri amesema kwamba sasa hivi watu ishirini wote wamefariki na ugonjwa wa Ebola na wengine sita wanaangaliwa na madaktari ambao wameachwa katika sehemu hiyo. Vilevile, uh, ni kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia Rais Joseph Kabila amepeleka vifaa ambavyo vitaweza kusaidia madaktari kuweza kujizuiza kuambukizwa kwa sababu uh, waziri mwenyewe ameongeza kwamba hapa kwenye uwanja wa ndege kwamba sasa hivi wameweka kambi kubwa ya madaktari, watakuwa na makao yao katika mji wa Beni, na hapo watakuwa wanaenda kilomita 30 kwenda maeneo ya Mangina kutibu na kufatilia kwa makini harakati hizi za kukabiliana na ugonjwa wa Ebola. Na amesema kwamba hii kazi itakuwa haraka kwa sababu Uh, ikiwa itaendelea inaweza kuathiri shughuli za uchaguzi, lakini anasema kwamba atahakikisha kwamba uchaguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo utafanyika wakati ambapo wizara yake imehakikisha ugonjwa huu wa Ebola umemalizika katika maeneo ya Mangina. Lakini Umoja wa Mataifa unasema kwamba vile vile utasaidia serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa hivi nimezungumza na Grace Lay ambaye ni mwakilishi wa Umoja wa Mataifa na vile e, wakilishi wa serikali ya Marekani katika MONUSCO anasema kwamba Umoja wa Mataifa utaendelea kusaidia serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika harakati ya kutokomeza huu ugonjwa wa Ebola hasa sana kwa ushafirishaji kama vile ndege, vifaa na vile usaidizi wowote ambao utahitajika kwa haraka austeri malifika. Je, kuna mkakati gani wa kutenga wale waliokutwa na Ebola? ama kuweka mazingira ya kuepusha watu kupata maambukizi mapya kabisa ya Ebola. Kuhusiana na mikakati ambayo imechukuliwa kuhusiana na hao watu ambao wamepatwa na ugonjwa wa Ebola ni kwamba kumewekwa sehemu rasmi ambako hawa watu wametengwa, wameachwa tu na madaktari na hapa wanatafuta tu dawa ya kuja, wanapuliza viti, wanapuliza sehemu ambako wapo, wana, wanaweka dawa tu, matibabu ya kawaida ambao wanawekwa hapa lakini ni kwamba vilevile kumewekwa chumba kingine maalum katika mji wa Beni ambako wanasema kwamba iwapo mtu atagundulika na ugonjwa huo atawekwa hapo akiangaliwa na madaktari. Alafu kitu kingine ambacho serikali imesisitiza imesisitiza kwamba katika maeneo hayo, yani ukiona ndugu yako amekuwa na ugonjwa fulani, usimguse na usikue. Chochote ambacho unafanya ni lazima kuambia madaktari ama wauguzi ambao wamepelekwa hiyo sehemu, uaarifu kwamba kuna huyu amekuwa na huo ugonjwa, ili wenyewe wafuatilie hii. Wanasema kwamba itasaidia kuepuka usambazaji wa ugonjwa wenyewe, kwa sababu ukigusa mtu ambaye ana huo ugonjwa wa Ebola moja kwa moja, ukirudi kwenye familia yako, familia yako vile vile itaugua. Serikali imeomba kila mtu, yaani kila sehemu unatoka, uoshe mkono. Hilo ni swala la kwanza, na vile vile watu wasisalimiane na mikono Kuhusiana na mikutano, ni kwamba hawakatazi watu kufanya mikutano ama kwenda shambani ama kwenda shuleni ama vile ama vile vile kwenda sokoni, waende sokoni, lakini msisalimiane na mkono, na vile ukitoka hiyo sehemu, ni lazima kuosha mkono. Ndiyo mikakati ambayo imechukuliwa sasa hivi lakini Austeri Malivika, wananchi wanaeleza nini juu ya suala hili la Ebola kuingia katika maeneo yao hivi sasa, na pengine chanzo cha Ebola kufika hapo Beni inaelezwa ilikuwa ni nini hasa? Asante sana Edwin, kwamba kwa upande wa wananchi, kwanza katika kijiji cha Mangina wengi wamehama, Wamekimbia. Sasa swala ni kwamba hawa wananchi wamekimbia wapi? Wengine wamekimbilia katika mji wa Beni, kitu ambacho watu wanajiuliza. Wananchi wanasema kwamba ni kwamba ugonjwa huu ulianja mwezi wa tano, lakini haikujulikana ulianja na nini. Kwa mmoja ambaye tulikutana naye akasema kwamba yote yalianja wakati ambapo kulikuwa mtu mmoja alikula pusipusi, nyama ya pusipusi, na hiyo pusipusi ni kwamba hiyo tunaita paka. Sasa huyu paka ni kwamba alikuwa wa jirani. Baadaye wakazani kwamba ni huyu jirani ni mchawi, yeye ndiye ameroga hao watu, mapacha wawili wakafariki. Na familia moja ikaja kuangalia je, huyu amefariki namna gani. Wakaji wakagusa yale maiti, na hapo ndio wakagundua kwamba ni ugonjwa kwa sababu wote sasa walienda wakafariki wa familia moja. Alafu uh, kwa upande wa wananchi wao wanasema kwamba hili ni tatizo sana kwao kwa sababu, upande mwingine kwenye misitu ni ADF, upande mwingine wanakimbia. Kwa hiyo ni tatizo ambalo jumuiya ya kimataifa ingeliweza kusaidia kwa haraka wananchi wenyewe wa Beni. Na Beni ni kwamba iko karibu na mpaka wa Uganda, ni kilomita kama 80, upande mwingine ni mkoa wa Kivu. Wa, wa Ituri sehemu nyingine unafika Butembo na Goma, hapo ni mpaka wa Rwanda. Kwa hiyo ni kwamba kuna tatizo. Alafu kuhusiana na watu kutosami, kutosalimiana na mkono, ni kwamba hiyo sehemu watu kila mara wanasalimiana na mkono, kwa hiyo imekuwa tatizo kwao. Vile vile wanasema kwamba itakuwa vigumu kama wewe ni mke wa huyu kusema kwamba hautafanya mapenzi na yeye, kwa sababu wizara imesema kwamba watu wasiweze kufanya mapenzi na watu wasiojulikana, wanasema kwa, kwa sababu zile mbegu zinaambukiza moja kwa moja ugonjwa huu wa Ebola. Ni mwanahabari wetu Auster Malivika nikizungumza naye wakati yupo uwanja wa ndige wa Beni alipokuwa na ujumbe wa wataalam akiwemo waziri wa afya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wataalam wengine kutoka Umoja wa Mataifa, halikadhalika shirika la afya duniani WHO, eh, kwenda kuangalia kile kinachoendelea katika kijiji hicho cha Mangina eh, kilichopo nje kidogo ya mji wa Beni, mji wa Beni wenye mkusanyiko mkubwa kaskazini eh, ni eneo la Kivu Kaskazini, ndiko mji huo unapatikana vilevile vile afisa wa shirika la hifadhi za raia Kivu Kaskazini Joseph Makundi naye ameeleza juhudi za kile kinachopaswa kufanywa na wananchi, ili kuzuia maambukizi hayo, kutokugusa nyama za pori ambazo wamekuta zimekufa, kutokugusa maiti za watu ambao wamekufa, kutokuwa zaidi sana vile na uchunguzi wa kutokupeana mikono kwa wakati wa kusalimiana Sio kama watu hawawezi kusalimiana, wanaweza kusalimiana namna na nyingine bila kupeana mikono. Wale ambao wanapana zaidi sana matir lang ujue nani na muda gani ulimpatia hiyo busubusu busu ambayo ni ya mapenzi nam basi ni huyo josephat makundi ambaye e, yeye ni afisa wa shirika la hifadhi za raia kivu kaskazini akieleza kile ambacho wananchi wanapaswa kukifanya na ndicho ambacho hivi sasa shirika lao linajitahidi kutoa elimu hiyo kwa wananchi lakini hayo yakiendelea nao wananchi wa eneo hilo wamezungumzia changamoto za kujikinga na ugonjwa huo wa ebola Eh, kwa namna ambavyo wameelezwa kile wanachopaswa kukifanya na wataalamu wa afya, ili kujepusha kupata maambukizi ya virusi hivyo vya ebola, basikazi asa walete mamiti za mrefu, ndio watu wak wanasalimia namo kwa, kwa juu, ukipatia mwenzako mkono au kontamine na ile virusi, wale walete maga zezikwamu ile antivirisi ya ebola, kila mtu anavali ile gamumkono njo mwenzao inayesipate kwajuu jua shatambia tusipatiane mikono bakisha sema neele ilifo sasa make ilifo sasa tunaji tunaanza kwanza jipimisha njo tutajua mweko na ebola na mwenyehana ebola hapana ile ayesi tuma tunayaacha juu kama bwanakweko nayo itakuwa ngufu mkatali tu tunasikiaka kama kuna kunakwaka ugonjwa ya, ya ebola me hatua elewaka hatu vizuri make, kama vatu vasisalimianake tena na mkono, make vatu vasifanyake mapenzi ama vatu va ba mutu asinaushake mtoto wake, ya kwamba Ebola imesha tawala ndani ya nchi hii. Ni wananchi wa eneo la Beni Kivu Kaskazini wakielezea changamoto ambazo wanaziona zinawakabili e, kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola ambapo hivi sasa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeshathibitisha kwamba watu ishirini wameshafariki dunia wakiwemo wataalam wa afya. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeshafanikiwa kuzima milipuko tisa ya Ebola katika miaka ya huko nyuma ambapo serikali imethibitisha kwamba vipimo vinne kati ya sita vilionekana kuwa na virusi vya Ebola kwa yu, hiyo hiyo ndiyo changamoto ambayo inayoikumba nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tutaendelea kuliangalia suala hili ambalo, eh, miaka kadhaa iliyopita huko Afrika Magharibi, ugonjwa wa Ebola ulisababisha vifo vya watu wengi na dunia kutangaza kwamba ni tatizo kubwa eh, ama janga kubwa la kiafya duniani. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaangalia kutetereka katika sekta ya benki nchini Tanzania. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki ambapo leo tunaangalia eh, hali ambayo inaonyesha sekta ya benki eh, haiko njema. Pengine kuna sababu za kitaalam tutazijua hapo ambapo hii leo kutokana na upungufu wa ukwasi, Benki Kuu ya Tanzania BOT imechukua usimamizi wa Benki ya M Tanzania eh, kuanzia leo Agosti 2. Akiongea na waandishi wa habari, gavana wa BOT Profesa Florence Luoga amesema uamuzi huo umetokana na benki hiyo kuwa na ukwasi mdogo kuliko matakwa ya sheria ya benki na taasisi za fedha ya mwaka 2006. Aliongeza kuwa BOT imesimamisha bodi ya wakurugenzi ya uongozi wa Benki M na mamlaka hiyo ya juu ya usimamizi wa sekta ya fedha na itakuwa ikifanya tathmini kusaidia kupata ufumbuzi wa tukio hilo. Benki sita kati ya zilizowekwa chini ya uangalizi zimefutiwa leseni za kibiashara na tatu zikiunganishwa na nyingine. Benki M inakuwa ni benki ya kumi kuwekwa chini ya uangalizi maalum na BOT ndani ya kipindi cha miaka miwili. Swali kubwa ni kwamba kuna nini katika sekta ya benki nchini Tanzania. Tunaye hapa Gabriel Mong'onda kutoka nchini Tanzania, mtaalamu wa masuala haya ya fedha na kibenki. Uh, Gabriel, moja kwa moja tueleze kulikoni, mbona ndani ya miaka miwili tunaona kuna benki nyingi tu nchini Tanzania eh, zinaingia katika mkumbo huu wa kushindwa kujiendesha na kufanya biashara? Tatizo, yeah, uh, tatizo ni nini hasa? taratibu tu zilizowekwa na benki kuu ya Tanzania ambapo kiasi cha mtaji kilichowekwa hapo zamani nadhani mwaka elfu mbili na saba na sita, e, kilikuwa kimeongezeka kidogo kwa hizi benki ambazo ni commercial bank na hizi benki za biashara na benki hizi za kijamii. Kwa hiyo uh, benki nyingi za kijamii zilishindwa kuungana, badala yake zikawa moja moja na mwishowe zikashindwa kufikia kiwango ambacho uh, BOT benki kuu ilikuwa amejiwekea. Kwa hiyo uh, tulishuhudia mwaka huu mwanzoni zikifutwa uh, usajili. Kwa hiyo uh, ni jambo ambalo limetokea, ni kwa sababu walikosa maono ya mbele sana, ambapo wangekuwa na uwezo wangeweza ku, kuungana kama ambavyo mmeona benki ya wanawake imeunganishwa na benki ya posta imekuwa benki moja kwa uh, kufanya hivyo, unakuwa unarahisisha sana kuongeza mitaji ya benki uh, husika. Naam. Sasa kuna suala ambalo limekuwa likiendelea nchini Tanzania, tukisikia baadhi ya wanasiasa wa baadhi ya watu ambao wanashughulika na masuala ya kiuchumi wakisema kuna hali ya mzunguko mdogo wa fedha nchini Tanzania hivi sasa, na hilo likaenda mbele, wakasema limehatarisha hata baadhi ya biashara Uh, kuendelea kusonga mbele nchini Tanzania. Je, hili lina uhusiano na suala hili, na si tu pengine kama ulivyoeleza kwamba Benki Kuu ya Tanzania iliweka ule mstari wa wa, wa uh, kile kiwango cha fedha ambacho benki zinapaswa kuwa nazo ili kujiendesha. Naam, uh, ukwasi wa kifedha katika uchumi huwa takwimu zinatolewa na Benki Kuu ya, ya Tanzania na ukiangalia ripoti iliyopitwa ile zinaita hizo zinazotolewa na benki kuu zinaonyesha ukwasi umekuwa ukiongezeka muda baada ya muda, ukilinganisha na kipindi hichi hichi cha miaka miwili iliyopita. Uh, ukwasi umekuwa ukiongezeka sana. Labda tu ni kwamba mikopo uh, mikopo uh, chechefu wanaita non-performing loans zimekuwa zikiongezeka sana sana. Uh, watu wana kwamba biashara zimekuwa mbaya, ndo maana wafanyabiashara wanashindwa kurejesha mikopo yao. <laughs> lakini vilevile kwa upande wa benki, wale wafanyakazi wa benki wanakuwa hawafanyi e, hawafanyi uh, uchanganuzi zaidi kwenye kitu kinaitwa KYC, know your customer, kwa maana ya pale wanapoweza kuanza kulikwiti watu uh, corporate uh, na vilevile kuweza kufuatilia je, kweli biashara zipo zinafanya kazi na wanamuuzia nani? Unajua vitu kama hivyo. sasa ukimfukizisha tu mtu mikopo uh, mtu ambaye unajua kabisa hapo mbeleni atashindwa kulipa, matokeo yake ni kwamba itatokea tu atashindwa kulipa. Vilevile benki haimiliki fedha, fedha zilizoko benki ni za raia. Ndio maana uh, benki Kuu imeweza mm-hmm. kuingilia kati kwa sababu uh, zile fedha kama uliweza kuzitoa nje kwa kukopesha watu ili uweze ukazipata na interest, uweze ukatengeneza faida kama watu warudishi basi, wale watu waliobaki na fedha katika benki wana hatari ya kukosa zile fedha. Nadhani ndo sababu kubwa ya Benki Kuu kuweza ku take over management. Sasa kitu kama hicho kinachangiwa na pande mbili zote, wafanyakazi wa benki kushindwa kufanya majukumu yao vizuri kwa kuwajua wateja wao na kuwa analyse vizuri, na vile vile uh, labda ugumu wa biashara sokoni, lakini tunaweza tukiona. Uh, baadhi ya sekta tu labda zimekuwa ngumu lakini kilimo kinakua. Uh, utakuwa unajua kwamba sasa hivi uh, mavuno ma, ma, yatakuwa makubwa sana tunategemea mwaka huu. Ukienda kwenye ujenzi, unaweza kuvuta miradi mikubwa sana inaendelea, japo labda makandarasi ni wa nje, lakini kuna contractors wengi wapo, barabara zinajengwa sana unakuta kuna sekta tu ambazo labda hazifanyi vizuri, lakini uh, kiujumla, uh, fedha ujazo wa fedha wanaita volume of currency kwenye uchumi umekuwa ukiongezeka muda baada ya muda. Na sasa, kwa mfano ukiangalia hali jinsi ilivyo ya mabenki haya e, mpaka hivi sasa tunaelezwa kwamba yapo kumi ndani ya kipindi cha miaka miwili yako chini ya uangalizi uh, wa benki kuu na ukiangalia kwamba toka serikali ya awamu ya tano e, imeingia, kuna mambo mengi yamefanyika, e, na watu wamekuwa wakieleza kwamba uchumi umekuwa ukitetereka. Sababu kuu ya, ya watu kuona kwamba biashara haziendi, uchumi pengine unatetereka. Kwanza je, ni kweli uchumi unatetereka? Na kama unatetereka sababu za kutetelesha uchumi ni nini na kwa namna gani ama kama kuna sera kama kuna uh, sheria ambazo zilibadilishwa viwango kodi, vya kodi vinavyochochea haya yote kuendelea? Naam. <coughs> Labda kitu ambacho kinaweza kikasemekana kika kwamba uchumi umeteteleka ni swala tu la okay. uh, Mheshimiwa Rais kusistiza sana juu ya ukusanyaji wa fedha kwa maana ya kodi uh, kiukweli mamlaka ya Tanzania ya mapato imekuwa kidogo ni kali sana kwenye kukusanya fedha. Nadhani ndo ambayo inaenda kugusana na mtu mdogo mdogo ambaye anafanya biashara. Kwa hiyo unaweza kukuta penalti zilizokuwepo na makadirio ya kuwa makubwa sana ya kodi, kitu ambacho kinafanya biashara okay. zilizoofu kwa kweli, kwa sababu fedha zote zinapelekwa sasa serikalini. Kwa hiyo serikali inapata kwa tajiri, lakini watu wake wanakuwa wanakosa la fedha. Lakini tumeona kumekuwa na tax amnesty maana ya kwamba hicho kilio kilipelekwa pale ambapo mheshimiwa Rais alikutana na wafanyabiashara waliswala mm, ya kubambikiziwa kodi kubwa kabisa wafanyabiashara ndogo ndogo, na zingine hata ni kubwa, lakini napewa kodi kubwa zaidi. Kwa hiyo rais alikuwa amesikiliza na aliwaagiza TRA watekeleze sheria, ilipelekwa bungeni na ilipitishwa. Sa hivi kuna msamaha wa, wa wa tozo zile ambazo ni penalty na riba ambazo zilikuwa zimechajiwa kwa watu ambao walikuwa wanadaiwa kodi ku watalipa tu principal, kwa maana ya kwamba kodi halisia. Kwa hiyo yenyewe hiyo ina, inatoa unafuu mkubwa sana kwenye uh, jinsi ya matumizi ya fedha za wafanyabiashara. Mtu wa kawaida anaweza asijue, lakini kwa mfanyabiashara ambaye alikuwa anadaiwa kodi kubwa ambayo ina interest alafu ina, ina, ina penalty juu, anajua kwamba hiyo ndo njia mojawapo ya kuongeza uh, ujazo wa fedha kwenye kwenye uchumi. Njia ziko mbili tu za kuweza kuregulate uchumi, kuna moja ina, ina, ina, ina, inaitwa kodi na nyingine inaitwa matumizi. Hizi njia mbili zote zinaweza zikatumika kuexpand uchumi, kwa maana kukuza uchumi au kusinyaisha uchumi. Kwa mfano, kodi, unaweza ukaongeza kodi ukatoa fedha kwenye mifuko ya watu ukapeleka serikalini. Unaweza ukapunguza kodi, kama alivyofanya kwenye hii eh, kufuta penalty eh, ukapunguza kabisa kodi, inamaanisha fedha zitabaki kwenye mifuko ya watu na watu wataendelea kufanya biashara kwenye kufanya matumizi ya maendeleo, unaweza ukafanya miradi mikubwa ya maendeleo na mingi kwa wakati mmoja, kwa maana ya kwamba utakuwa na walipa wale wakandarasi na wengine wanaofanya kazi kwa kuisaidia serikali, kwao fedha zitakuwa zinaingia kwenye uchumi vilevile. Eh, unaweza usifanyi hizo shughuli, kwa maana kwa maana, kwa kufanya hivyo utakuwa hauingizi fedha kwenye uchumi, zitakuwa zinabaki tu kwenye serikali kwao. Unaweza ukakuta kwa kipindi hichi kusamehewa kodi ni jambo kubwa sana. kwa kwa kufanya hivyo, fedha zinaingizwa kwenye uchumi wa raia, raia wanakuwa na fedha. Pili, miradi mikubwa imekuwa ikiendelea kufanyika hapa Tanzania, miradi ya maji, ya barabara, madaraja na miradi mingine mingi mingi. Hiyo yote ikifanyika, uh, fedha zinaenda kwa wale wakandarasi na wanaofanya na, na shughuli kwenye ile miradi hiyo. Ndo njia rahisi ya kuweka fedha kwenye mifuko ya watu, kwa hiyo Uh, mtu akisema labda uchumi unasinyaa kidogo, uh, unakuwa unateteleka kidogo, kwa sababu miradi yote inaendelea vizuri, na serikali inakusanya fedha na misamaha na, na inatolewa namna hiyo, na watu wanaendelea kuwa na fedha uh, naam, asante sana uh, Gabriel Mong'onda kwa kutueleza hayo juu ya uh, swala hilo la benki eh, hivi sasa kuwa chini ya uangalizi wa Benki Kuu ya Tanzania, BOT. Na kama nilivyoeleza, ndani ya kipindi cha miaka miwili benki kumi E, ambapo hii leo imetangazwa Benki M Tanzania kuingia katika mkumbo wa benki huo. Wakati huo huo, benki za FBME na benki ya wananchi Mbinga, wakati piga Bankop na benki ya wanawake TWB zikiunganishwa na benki ya Posta, benki ya wananchi Tandahimba ikiunganishwa na benki ya CRDB. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi, tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani.