Kutoka studio kumi na tano. hii ni VOA Express. Ujambo, oh mtazamaji na msikilizaji wa VOA Express, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. VOA tunakukaribisha uambatane nasi siku ya leo. Studioni niko mimi Meri Mgawe na mwenzangu Kennes Bwire. Na msikilizaji mtazamaji wa Facebook Live tunakujia kutoka makao makuu ya sauti America, Washington DC. Siku zote nakwambia ukienda Facebook andike VOA Swahili utapata mambo yote kila wakati tunapokuja hewani. Haya, tunakuwa na stream live. Tunaanzia wapi? DRC, mambo yamechacha kule. mm -hmm. makali na ni magumu. Moise Katumbi anajaribu kuingia nchini, vyombo vya usalama vinasema hutaingia. Je, wanasemaje? wafasi wake walimpokea Bemba jana Sijui kwa nini wanaweza kumkataza Bemba Katumbi aingie, na tuna uhakika kwamba ataingia na lazima aingie leo, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nam Bwire, nafahamu kwamba umezungumza na, kwa na mwandishi wetu kule Kaozi Kosha. Anasema nini kidogo tu kabla tujaenda kwake, Kaozi Kosha yeye? Yeah, anasema mpakani maafisa wa usalama wamekuwa ni wengi, wanasema liwe liwalo, hataingia Katumbi. Kwa upande wake ule mwingine anaongea na Kaozi Kosha anasema liwe liwalo, nitaingia. Basi tusikilize habari zaidi. Tangia asubuhi mapema hali ni ya heka heka hapa Lubumbashi, kulingana na kuwasili kwa mpinzani Moise Katumbi ambaye alistahili kuwasili saa tatu asubuhi kwenye uh, kiwanja ndege ya Lubumbashi, lakini alizuiliwa akaenda kutua kwa rafla huko Ndola, ni katika nchi ya Zambia, na alichukua gari akianza kuingia uh, kwa gari huko kwenye boda mpaka kati ya Zambia na Kongo lakini wakati tumezungumza nao huko ng'ambo ya pili huko sehemu za Zambia na huko ng'ambo ya Kongo eh, polisi amepiga masasi juu na watu wengi wamekimbia, wengi wamekimbia makwao, wanafunga mlango. Hali ni ya wasiwasi sana huko eh, Kasumbalesa. Pia hapa Lubumbashi wafuasi wake ambao walitamani wali kuandamana kwa kuanza kumlaki kwenye uwanja wa ndege walifukuzwa na polisi, ilitumia mabomu ya kutoa machozi. Tuliwahi kuzungumuza na kamanda wa polisi hapa Lubumbashi alisema, uh, Moizi Katumbi ana ana kesi na akifika Lubumbashi atanaswa. E, meya wa muji wa Lubumbashi mwenyewe aliandika kibarua akisema, haistahili uh, Moizi awasili uh, uh, uh, Lubumbashi kwa sababu ana wafasi wengi, huenda akifika kunaweza kutokea fujo, na Lubumbashi ni muji wa amani, hatake fujo ndani ya muji wa Lubumbashi. Yeye anasema Moizi Katumbi ambaye niliwahi kuzungumza naye wakati alifika huko Ndola alisema, Ipande wapande wa shuki leo, nitaingia Lubumbashi hata kwa njia mguu. Kama na kesi ya kujibu basi, mbona wasimruhusu akaingia nchini na wakamkamata akajibu kesi hiyo? Ndio wanaomtetea wanasema, wamwache aingie nyumbani, kama kuna kesi lolote wamshike na aende jela. Kwa nini watamzuia asiingie Lubumbashi, na yeye anakuja na nia ya kuweza kujiandikisha na kuweza kugombania kiti cha urais, ambayo machaguzi yanatarajika kufanyika mwishoni mwa mwaka. Tunao kesi gani hizo ambazo wanadai kwamba ana mashtaka ya kujibu na anasubiriwa kukamatwa wakati ambapo tena haruhusiwi kuingia nyumbani ama nchini akaweze kukamatwa kujibu hizo kesi. Kesi iko kesi mbili. Kesi ya kwanza alipora nyumba ya mugriki moja na alihukumiwa jela miaka mitatu, wakati ambapo wamishoni Kesi ya pili e, serikali inamshtaki kuwa alitumia mamuluki kutoka Marekani kwa kuweza kupinduza serikali ya kabila hiyo. Kesi bado inaendelea na njoo kesi mbili ambayo e, ikiwa kama akihukumiwa e, kwa sababu ikiwa kama akuumiwa hata aweze kugombania kiti cha urais. Ufuasi wa Mois Katumbi ni wa aina gani? Ni wa kiasi gani katika nchi ya Kongo? Mois Katumbi ana wafuasi wengi, kwa sababu kwanza ni rais wa timu ya mpira ya kandanda TP Mazembe ambayo ina wa, washabiki wa, wa wengi wengi sana kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na pili ni mtu ambaye anagawanya pesa, anapenda kusaidia masikini. Hiyo eh, ndio watu wanampenda sana, ingawa eh, wapinzani wake wanasema naye pia alipora maji ya Katanga wakati ambao alitawala kama liwali wa jimbo la Katanga mnamo miaka nane iliyopita na nitangia mwaka elfu mbili mwezi mei elfu eh, mbili kumi na sita ambayo momoizi alienda alienda eh, matibabu huko Ulaya na kisha kupona, lakini kila mara akiomba arudi nyumbani anakataliwa. Unaona kuna dalili zozote hatimaye, labda anaweza kupenyeza akaingia ndani ya Kongo. Ah, wakati huu ni ni, ni giza kabisa, hatujue kutatokea lini. Eh, kwa sababu wakati wa polisi akipiga risasi wa, na kuongopesha hapa Lubumbashi, polisi alitumia bomu ya kutoa machozi. Nafikiri wakati huu ni usiku, hatujui nini itatokea. Moizi atakamatwa, ataingia, wakati huo hakuna hakuna njia yeyote, hatujui itakuwaje. Hiyo eh, situation ambayo imetupatia siku, hi, siku hizi leo, hiyo hapa eh, mji wa Lubumbashi. Kwa maelezo haya Bwira, unaona kabisa watu wamenuia kwelikweli, lakini swali langu mimi najiuliza tu mimi mwenyewe kwamba kwa hali kwa hali tu ya kawaida kwamba sasa ataingia mm -hmm, kwa njia ya mguu amenuia kwamba hata kwa mguu atapita mm -hmm, lakini katika kupita kwenye ile misuti usalama, sasa sasa kama umemzuia hata ndege yake kutua, gari haliingii ya mwenyewe, anamwambia wakati hayupo, wamemfungulia mashtaka, wakati anarudi kujibu mashtaka, hutaingia Wasikilizaji, watazamaji, basi tuende moja kwa moja kule Goma kwake Malivika, ambaye anatuarifu kuwa wafuasi wake nao pia waliandamana. Malivika, hao ni wafuasi wake Moise Katumbi Chapwe katika muungano wa Rasamblema, vyama vya upinzani vinavyomuunga mkono gavana wa zamani ambaye serikali inasema e kwamba atafikishwa mahakamani. Mwindo Nzangi ni mmoja wa vyama hivyo. Hapa mashariki mwa Kongo tulipenda leo na sisi tuoneshe kama hata kama wanamngoja Lubumbashi, na sisi Goma tunamngojea na tuweze kuwaonesha kama lazima Katumbi akuwe kandida president la republika. Hakutakuwa munuwana... uchaguzi huru kama Katumbi haiko president. Lakini mnaonaje Katumbi kuzuiliwa na ndege yake kukataa kwamba isitue Lubumbashi? Walimpokea Bemba jana Sijui kwa nini wanaweza kumkataza Bemba akakatumbi aingie, na tuna uhakika kwamba ataingia na lazima aingie leo. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Katumbi ndio mgombea wetu wa urahisi, na lazima achaguliwe kuwa presidenti wa nchi. Na mnaona ataingia, ataingia kabisa. Tumesikia na nini, hata umezuiliwa kufanya mikutano. Tutaa kuzuiliwa, lakini tuliweza kuwaonyesha kama demokrasia haiwezi kuendelea kama kila mtu hapewe nafasi ya kuweza kufanya maandamano, na tunawaambia hivi Katumbi atakuwa rais wapende wasipopenda, ataingia ndani ya hii. Kwa saa za asubuhi, wafuasi hao walifukuzwa na polisi walipotaka kufanya mikutano ya hadharani, lakini wakalazimika kutafuta sehemu ya utulivu. Amini Ngulumira ni kutoka chama cha Kembusa Nyamwisi RCD KML wanaomuunga mkono moiz Katumbi nchi, na tunasema vilevile vile wengine wa exile politike kama mzembusa nyamwishi na au wengine wote ambao wanakuwa nje, waje, sisi sote tushangilie, tuende na kwa machaguzi, kwa sababu wakongomani wanataka alternance, wanataka uongozi mpya ili tuwe na viongozi ambao wataweza kutatua shida ambazo wakongomani wanazo. Lakini Katumbi hajaingia na amezuiliwa kwamba ndege yake situe, sisi tunajua kama anapasha kuingia kwa sababu Hana shida lolote na inaweza kuwa mshangazo kama mkongomani atakatazwa kuirudia nchini mwake. Katika maeneo ya Lubumbashi watu walitawanywa na polisi walipokuwa wakisubiri Moizi Katumbi kwenye uwanja wa ndege. huku serikali ikisema hana vibali vya kumruhusu kuingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Husen Malivika, VOA Express, Goma. Shukran sana Malivika. Basi msikilizaji, mtazamaji, usiache kupekuapekua katika mtandao wetu wa www VOA swahilicom, ambako kule tutakuwa tumekuwekea habari nyingi, hasa hizi za DRC ambazo zinajiri hivi sasa. Tuende kwenye swali ambalo tumeliweka kwenye mtandao wetu jana, linasemaje bwana? Kwenye mtandao wa Facebook ni kutokana na udalilishaji majumbani, ambapo jamaa mmoja nchini Kenya ameonekana katika mitandao ya kijamii akimpiga sana mkewe, na tukauliza nini kifanyike kukabiliana na udalilishaji majumbani. Jackson Dado anajibu, anasema mwanamke akiwa na busara na hekima, mambo kama haya hayawezi kumfika mkee yoyote, bali maoni yake huu. Sasa Jackson anasema ujeuri, kutojali, madharau hivi vyote vinachangia kupatikana, labda amepika sima mbichi, labda hajui kuomba msamaha. Msikilizaji, ni kuonye tu, sio langu, ni la msikilizaji wetu Jackson Dadu. Na mimi pia nitasoma moja ambalo ni maoni yako, najua litazua gumzo, lakini ni vyema, ni heshimu, alafu nikayasome. Ni kwamba wanawake wengine bila kupigwa wanahisi hawapendwi Godfrey Jeremia anasema maskini weye, huo ni ukatili wa kijinsia kwa mwanamke kwa wanawake na elimu. Sheria kali itolewe juu ya maonevu kwa kinamama. Wanaume mabepari tubadilike barani Afrika. Nyie mnao eh, zungumzia kwa jamii ni kwamba sheria ishike mkondo, pia adhabu iongeze kwa wagawanyao hao na wanaodalilisha wenzao katika jamii. Sikia ya mwisho, Nema Mwinuka anasema mi ntasepa tu manake kusepa, nakimbia <laughs> na naondoka <laughs> <laughs> Haya basi, msikilizaji, mtazamaji, moja kwa moja tupate tu pumziko kidogo, tutakusomea habari zaidi baada ya muda mfupi. Habari kubwa tunayoanza nayo hivi leo basi ni Zimbabwe, uchaguzi huko. Mara tu baada ya tume ya uchaguzi nchini Zimbabwe kutangaza kwamba Emerson Mnangagwa ndiye mshindi wa uchaguzi wa urais uliofanyika siku ya Jumatatu, mgombea wa urais wa chama cha upinzani MDC amepinga matokeo hayo na kusema kwamba atawasilisha kesi mahakamani. Mapema leo tume uchaguzi ya uchaguzi ilimtangaza Mnangagwa kuwa mshindi licha ya zoezi hilo kugubikwa na gasia na tuma za udanganyifu. Tume hiyo imesema Mnangagwa alipata asilimia 50.8 ya kura zote zilizopigwa, huku mpinzani wake wa karibu Nelson Chamisa akiwa na asilimia 44.3. Waendesha mashtaka wa serikali ya Ethiopia watafunguliwa mashtaka watu watano wanaoshukiwa kufanya shambulizi la gurunedi katika mkutano uliohudhuriwa na waziri mkuu wa nchi hiyo Abiy Ahmed. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la habari linaloshirikiana na serikali la Fana. Wakati wa shambulizi hilo lilotokea mwezi Juni katika mji mkuu wa Adis Ababa, watu wawili waliuawa na zaidi ya 150 kujeruhiwa. Washambuliaji wawili wa, wa, wa kujitoa mhanga waliojihami na bunduki wamevamia msikiti mmoja wa Waislamu wa dhehebu la Kishia mashariki mwa Afghanistan na kuua takriban waumini ishirini na tano waliokuwa wakifanya sala ya Ijumaa na kwa jeruhi wengine zaidi ya sabini. Washambuliaji hao waliingia kwenye msikiti huo katika mji mkuu wa jimbo la Paktika kwenye mpaka wa nchi hiyo na Pakistan na kuwamiminia risasi waumini kabla ya kujilipua wenyewe. Na maelfu ya wanafunzi wa shule ya upili nchini Bangladesh wameandamana kote nchini humo kwa siku ya pili mfululizo baada ya wenzao wawili kuuawa katika ajali ya basi lililokuwa likiendeshwa kwa kasi zaidi. Maafisa wa serikali wameomba wanafunzi kumaliza maandamano hayo ambayo yamesitisha shughuli katika mji mkuu wa Dhaka na kupelekea balozi za nje kutoa taarifa ya kuwaonya raia wa nchi zao kutotembelea nchi ya Bangladesh. Wizara ya Elimu imefunga shule zote za upili kote nchini na kuahidi kuimarisha usalama wa barabarani, lakini ahadi hiyo haikuwaridhisha wanafunzi ambao walianza maandamano baada ya tukio hilo. Na tumaini, mtazamaji, msikilizaji, bado endelea kufuatana nasi moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Haya, tuelekee katika mziki. Mziki leo mm -hmm. tip top basi. Tip, tip basi, tusiseme mengi kwenye mziki. mi leo nataka kusikia tu kibao kikipigwa. Bwana unacheza ama hapana? Tunasikiliza mziki sasa, itabidi ni kulazimisha uchezi, tutaona itakavyokuwa. Twende kwenye mziki <laughs> <tabu> Barabara kabisa mpenzi msikilizaji, mtazamaji, ndio. mm -hmm. Mambo yalivyo ni raha tele katika VOA. Unaambiwa kwamba njooni huku mabata ya kumbe, wajua kuyarudi. Wewe unajua kucheza kidogo, nimekuona umecheza zaidi, ni kama kidogo kidogo kidogo. Nifikiri waganda wachezi mechezaga kama mnadua tu. Hebu muda kidogo, mm -hmm. Turudi tena kwenye lile swali tuliloliweka lililokuwa linasema kwamba nini kifanyike kukabiliana na udhalilishaji wa majumbani. Naona watu wamejibu kwelikweli. Salum Masingisa anasema ushauri kabla ya ndoa, kupima akili, sio UKIMWI tu. Rama Ali anasema wanawake wana maudhi rasha rasha. mm -hmm. oh. mm. Paris Fred anasema kila mtu ashughulikie maisha yake. Vedasto Eveles anasema elimu ya juu ya haki za binadamu inahitajika kwa wanandoa na Manu Kibirima anasema inabidi kuokoka. Kiukweli hizi duluma haziwezi kuruhusiwa kuendelea. Eti sikia, huyu mwingine anasema mm -hmm. Abu Hanani anasema mm -hmm. kwamba kuna tamaduni nyingine, wanawake wengine wanadai kwamba bila kupigwa wanaona kama hawapendwi, alivyosema y, yani mimi mwili wangu ndio uwe sehemu ya, ma, ya mangumi ngumi. Haya basi, haya basi, haya basi. <laughs> VOA Express inakwenda mbio kweli kweli, na sasa tunaelekea huko Tanzania kwa mwandishi wetu Lucy Patrick. Kwako Lucy <laughs> Ninakualika msikilizaji, kwenye jicho letu. Mimi ni Lucy Patrick na leo hapa niko na kijana mtanzania ambaye anafanya masomo yake ya urubani pale Afrika ya Kusini. Ni changamoto zipi ambazo yeye ameweza kukutana nazo katika kuifikia hii ndoto yake? Karibu. Jina langu naitwa David Moses Matonya, kwa sasa ninafanya shughuli ya urubani wa ndege, ndo wanaita udereva wa ndege. Sio hiyo peke yake tu, bali ninafanya pia ufundi wa ndege, nilishahitimu ya ufundi wa ndege lakini, kwa sasa nime, nimeweka mawazo yangu na kitu changu chote katika mambo ya urubani wa ndege. Kwa ngazi niliyofikia sasa hivi, mimi ni rubani kwa ngazi ya private pilot license. Ni leseni ambayo inakuruhusu wewe kuruka, na mtu kama una ndege yako mwenyewe, kama mzazi ana ndege, ni unakuwa rubani, lakini sio rubani wa kibiashara, kwamba unaweza ukasema unalipwa. Changamoto ni nyingi sana sana kwa familia zetu za Kitanzania hali yetu ni chini, wengi wao hatuna uwezo, tunaangaika sana na pesa, na katika masomo kama haya yanaongelea yana pesa nyingi sana, pesa ambayo kwa kuikadiria sio chini ya milioni mia mbili kufudhu masomo ya urubani wa ndege. Nimeweza kufikia malengo kama haya kwa sababu mimi naamini mtu ukiwa na mawazo marefu na kutia nguvu na juhudi pia na akili yako yote ikawa imelenga kutimiza kitu ambacho umekusudia. Wanasema kwamba kitu ambacho unachokiota kama hakikutishi, basi hiyo sio ndoto nzuri. Nimeweza kufikia hapa, Haikuwa rahisi sana, ingawa kwa kwa mtazama wa watu wengi inaonekana kama ni rahisi pia, kwa sababu ya umri wangu unaonekana bado ni mdogo. Nini kilikupelekea wewe kwenda kufanya masomo yako nchini Afrika ya Kusini, na ukiangalia hapa kwetu Tanzania pia tuna vyuo ambavyo vinafundisha urubani? Ilichagua nchi ya wenzetu kwa sababu kwenye mambo ya ndege, sana sana kwenye kufunzwa mambo ya ndege, nchi hii kidogo gharama zake zina unafuu, na pia katika watu ambao mafunzo bora ya, ya urubani wa ndege Afrika Kusini, nayo pia ipo katika miongoni ya nchi ambayo imeinuka sana kwenye mambo ya urubani wa ndege. Umezungumzia swala la milioni mia mbili kwa mzazi wa Kitanzania, hiyo ni pesa nyingi sana. Nini wito wako kwa serikali kuwasaidia vijana wenye ndoto kama ya kwako? Ningependa kuipongeza kwanza serikali kwa hatua zake zinazozidi kupiga hatua kadri siku na siku. Pia ningependa kuishauri serikali inyoshe nguvu sana kwa vijana, maana vijana ni wengi wenye ndoto kubwa wanashindwa kuzitimiza kwa sababu ya mazingira yanayowazunguka na uwezo wao ni mdogo sana kufikia malengo makubwa. Kwa hiyo pia serikali itoe msaada kwa wengi ambao wanatamani kuwa marubani, ambao wengi wanatamani kuwa mafundi wa ndege, wengi wanaotamani kuwa wahudumu wa ndege kufikia malengo yao, lakini isipokuwa uwezo wao ni mdogo sana kufikia malengo yao. Jicho letu linakuwa linatia nanga namna hiyo, msikilizaji. Mimi ni Lusi Patrick, VOA, Shukran sana shukran sana, mtazamaji na msikilizaji wetu wa VOA Express. Na kukumbusha tena, ukipenda tembelea mtandao wetu wa www voa swahili com, ambako kule tunakuwa na taarifa nyingi zaidi kwa undani zaidi. Na hivi sasa tunataka kuzungumzia kuhusu vazi la kanga kwenye kijisehem chetu hiki cha fashion, na leo tuko na mwandishi wetu mahiri kwelikweli Salma Muhamed kutoka kule Mombasa, ambaye yeye bwira atakuja kutueleza zaidi, kwa sababu unafahamu nime vutiwa kidogo kwenye mm -hmm. matangazo yetu mm -hmm. ya kipindi cha televisheni Salma duniani leo. Dunia leo Salma amekuja na, na, na, na akaangalia undani wa, wa kanga mm -hmm. pwani, pwani, mm -hmm. kipindi wengine walikuwa wataki kulitumia wanatumia yale yanaitwa dara Nihara, dira, nihara, dira. Kitu, lakini unajua zamani kanga inavyosemekana, taarifa niliyoisikia leo ya Salma kwamba mm -hmm. ilikuwa inatumika kwa kwa wakati mwafaka kabisa, yani ina, ina, ina maana yake, ah, Salma ah. Mhamed karibu katika laini ya simu, asante sana. Umevalia kanga, umevalia kanga, eh, lazima. <laughs> <laughs> Eh, karibu. Hebu tuambie kwamba Salma, kwanza, kitu kipi ambacho umejiu, najua unafahamu kanga, lakini kikubwa ulichojifunza baada ya kutembelea ule mtaa, umeona nini kuhusu kanga? Uh, kwa kweli ni masikitiko sana, maanake jambo tu lililotafiti, tukafahamu kwamba vizazi vya sasa hawathamini tena vazi la kanga kama ilivyokuwa, uh, wakati wa nyuma, na vazi hili kwa kweli lina utamaduni wa Waswahili na ilikuwa na umuhimu wake mwingi katika mambo ya ndoa Uh, mambo ya stara kwa mwanamke na mambo mengine muhimu katika maisha ya binadamu, na nimeweza kuelezea kwa fasaha katika kipindi changu ama taarifa hiyo ya leso. Kwa ufupi tu ningesema vazi hili limekuwa likianziwa kwa sababu linatumika kwanza, mtu anapozaliwa mtoto anafunikwa na leso, akikulia basi anafundishwa kujistiri, ajifinike kama mwanamke na leso. Vile vilevile katika ndoa kuna mambo yake muhimu ya hili vazi na kwa sasa vile vizazi vya sasa vinakulia a, ni kama zinataka kuacha zinaelekea zikiacha hii huu utamaduni na kwa hasara kubwa, pia inasababisha pia katika mambo kama ya ndoa, wasichana wanaonekana wanapoteza ile sara yao, na pia hawajui mambo ya ku, ya utunzaji wa mwanamume wakati wa kutumia leso, mambo mengine ya undani hapo eh, he, hivyo, <laughs> <laughs> hata hivyo Uh, wasichana wa sasa wanatazamia sana kununua uh, vitu kama dera ambao ni miondoko ya kisasa au vitenge. Wafanyi biashara wamelalamika, so wanasema hivi ni vitu vinakuja vikiwa vina vina vina, yani, vinatatiza biashara ya lesu, kwa sababu watu wanaona wanaona wana, wana bora wachukue, wachukue vitu kama dera. Wanakwambia leso ni kitu cha zamani, hiyo M mama zetu ndio walikuwa wakivaa, lakini sisi hatuvai maana sama, sama, diwa, sama, ito, sama, wanaume, wanaume, wanaume na wanavaa kanga mm. Kabisa, ndio nakwambia, na mambo yake yakindoa hayo. Wanaume pia wana umuhimu wake <laughs> maanake mwanamume anaponana usiku uh, haitakikani mpatie vitu kama sijui wanahitaji sijui sijui jinsi ka kavaa jinsi sijui nini akifunga yeah? aki, kanga yake anakuwa yuko free hewa yeah, well, inaingia anakuwa anajihisi iko sawa. Lakini sasa ikiwa kuwa hawajui uh, umuhimu kama huo, basi watawacha wanaume wao wanale, mtu nasikia dhiki lakini sasa, so kimpa leso mwenyewe, anasikia burudani sasa. Huoni ndio raha hiyo? <laughs> Ah, shukrani sana sama ah, Mohamed kwa taarifa hiyo. Ama kwa hakika tutaendelea kuwasiliana na wewe kwa wakati mwingine, tunakushukuru kwa sasa, uwe na kazi njema. Ah, ah, ah sijui kama idi anaweza kava, kajifunga ka ni kuvalia kanga ama kujifunga. Idi unajua anacheza mpira sana, labda aende na kanga mpirani. Oh, oh, oh, Mashala. karibu Idi na, ah, kanga, na kanga, ah. na kanga katika trending, sio? Eh, kanga itakuwaje? Usivai kanga na mtoto wa Kiswahili bwana, kanga ndio yenyewe. Na katika mpira kanga ina hatari, bwana Bwire, katika mpira unaweza wewe uone mambo ya kanga. uh -huh. ah, usifanye mchezo na kanga, twende moja eh. kwa moja kwenye avumao mitandaoni. Naona mmenata kweli kweli kwenye kanga nyinyi Ah, kanga matata kwelikweli, huu Bwire huyu, mm-hmm. Inabidi tumpeleke wakati ameshalipwa zile dola zake nyingi au mambo ya kanga? <laughs> Sasa yako mambo mengi yanayovuma katika uh, mitandao hii leo na kile ambacho kinavuma hivi sasa kule nchini Zambia na nchini DRC mpakani, e, ni juu ya swala la Mois Katumbi ambaye uh, e, yuko katika hekaheka heka za kutaka kurejea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Picha zimezagaa zikimwonyesha Katumbi akiwa na wafuasi wake wengi wakiwa wamemzunguka na mwanzo, kulikuwa kuna mkanganyiko kidogo. Wengine wanasema kwamba ameshaingia, uh, ndani ya DRC, wengine wanasema kwamba uh, bado alikuwa yuko nje ya DRC, lakini taarifa zilizokuwepo ni kwamba ndege yake imetua katika mji wa ndola nchini Zambia. Ameanza safari, maanake kwenye taarifa tuliyoitoa anasema kwamba kaozi kocha anasema amezungumza naye, amesema leo hata kwa mguu hii lazima aingie DRC kuanza safari ya mguu. Safari bado haijajulikana, maanake unajua inabidi ende operesheni kisirisiri. Mm-hmm. Maanake ili kupiga kelele kusema uingie DRC, shughuli itakuwa ni pevu kwelikweli. Mm-hmm. Sasa Joketi Mwegelo. Mm-hmm. Ehe, Joketi Mwegelo kwa msiemfahamu, yeye alishika nafasi ya pili katika mashindano ya Ulimbo Bwende, mwaka 2006 nchini Tanzania akiwa nyuma ya bibie Wema Sepetu, mm -hmm. E, na Joketi ni kwamba amewahi kuwa e, mcheza filamu, amewahi kuwa mwimbaji wa Bongo Flava, amewahi kuwa mwanamitindo, lakini katika maisha yake binafsi, imewahi kudaiwa amekuwa katika mahusiano na mwimbaji Diamond Platnumz, Ali Kiba, mchezaji mpira wa kikapu NBA kutoka Tanzania, mm -hmm. E, Hashim Thabit. Sasa leo hii ameapishwa rasmi kuwa mkuu wa mkoa mkuu wa wilaya ya Kisarawe mm, na uteuzi wake huu uliotolewa luto, na Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli ulizua gumzo kubwa kwelikweli eh, katika mitandao. Kwa hiyo hii leo amekuwa eh, mkuu wa wilaya na kuna picha inamwonyesha afande mmoja akimpigia saluti Joketi Mogelo. So, tukumbuke so, eh, tu kwamba Joketi, uh -huh. Joketi amehitimu ah, shahada yake pale chuo kikuu cha Dar es Salaam. Mm, amewahi kuwa Uh, mwanaharakati wa masuala mengi na vilevile vile, ni mwanachama wa siku nyingi wa chama kile cha mapinduzi CCM. Kwa hiyo nalo hili sasa hivi linavuma kwelikweli jamani, mpige kelele mseme msimalo kapigwa saluti na afande. Kuna wakati, hivi, hivi wiki hii hii nilikuwa nasoma kwenye mitandao, nimeona wamama wengi wanampongeza Joketu, wanasema wamezoea kuona walimbwende wakishapata yale mataji wanafanya tu kazi tu za kijamii jamii hivi kidogo, lakini kuingia kwenye wadhifa kama huu kwa kweli kina mama wamepiga hatua, mjadala ni mkubwa nchini mm, Tanzania. Kuna hata wanaharakati wengine wa, wa, wa, wanawake wanakosoa uteuzi wake na kuna wengine wanamtetea. Kwa hiyo kuna wale wanaharakati wanawake wenyewe ndani kwa ndani kuna kama msuguano fulani. Uki, sana. Sana. Shukra, shukra sana. Wa chukua, wakati umekwisha, wakati umekwisha shukrani. <laughs> shukra <laughs> sana mtazamaji msikilizaji wa VOA Express hapa studio, mimi Mary Mgawe kwa niaba ya wenzangu Idli Gongo na Kenneth Bwire na afundi mitambo na wengine wote, tunakutakia wewe joni njema.