Moja kwa moja kutoka hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Ujambo msikilizaji, popote pale ulipo ninaye kukaribisha. Jina langu ni BMJ Murithi na mimi ni Patrick Ndwimana, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa tarehe 3 mwezi wa Agosti mwaka 2018 ambapo tunasikika katika eneo nzima la maziwa makuu. Vilevile, unaweza kupata matangazo yetu kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na katika masafa mafupi kwenye mitabendi 19 na 22. Karibuni <muchos> Katika matangazo yetu jioni ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama ilivyo desturi, tutakuletea livetalk, yaani mjadala wa wiki, ambapo tutakushirikisha wewe msikilizaji moja kwa moja kutoka hapa Washington. Mada ya leo ikiwa ni udhalilishaji na ghasia za majumbani. Je, baadhi ya wa wasikilizaji wanasema ni nini kifanyike kukabiliana na hali hii? Lazima mwanaume na mwanamke kabla ya kupata ndoa wapatiwe elimu ya ndoa. Mwanamke na mwanaume awe na uwezo wa kujishusha, aidha mwenzake akiwa amekosea. Kwa hiyo hicho kitu labda kinaweza kinasaidia ya kwamba kusiwepo na mtafaruku ndani ya familia. Na katika habari zingine, upinzani nchini Zimbabwe wapinga matokeo ya uchaguzi wa urais uliofanyika siku ya Jumatatu wiki hii. Hizo ni miongoni tu mwa habari ambazo tumekuandalia jioni ya leo ujumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, na kukukumbusha tu ni kwamba unaweza kusikiliza matangazo haya pahali popote wakati wowote kwenye kompyuta yako au simu ya mkononi kupitia tovuti yetu www VOA swahili com. Na kabla ya kuingia kwa masala ya live talk, kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Patrick Nduimana. Rais mteule wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa amekosoa vikali uamuzi wa, wa polisi hii leo kuwafukuza waandishi wa habari waliokuwa wanamsubiri kiongozi wa upinzani wa chama cha MDC Nelson Chamisa kuzungumza nao juu ya uamuzi wake wa, wa kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais. Katika ujumbe wa Twitter, Rais Mnangagwa anasema tukio katika hoteli ya Bronte haikubaliki tena katika jamii yao na kutaka uchunguzi wa kina ufanyike. Aliongeza kusema haki ya kujieleza ni mojawapo ya misingi ya haki za binadamu inayoheshimiwa nchini humo na kila mtu ana haki ya kujieleza kwa njia huru. Mapema leo tume ya uchaguzi ya Zimbabwe ilimtangaza Mnangagwa kuwa mshindi wa uchaguzi huo uliofanyika Jumatatu, akipata asilimia 50.8 ya kura, huku mpinzani wake wa karibu Nelson Chamisa akipata asilimia 44.3 za kura. Chamisa mwenye umri wa miaka 40 anasema matokeo ni ya uongo na ameahidi kuwasilisha mashtaka mbele ya mahakama akidai tena kwamba yeye ndiye mshindi wa uchaguzi huo. Kiongozi mkuu wa upinzani Mali Soumaila Cisse amesema hatambui matokeo ya uchaguzi wa rais yaliyotangazwa jana ambapo rais Ibrahim Boubacar Keita alitangazwa mshindi lakini hakuweza kupata zaidi ya asilimia 50 za kura kushinda moja kwa moja. Kutokana na matokeo hayo, ambapo Keita alipata asilimia 41.4, atashindana katika duru ya pili Agosti 12 dhidi ya Sise aliyepata asilimia 11.8. Kiongozi huyo wa upinzani anasema matokeo hayo hayakubaliki kwani yalikuwa na ubadhirifu, na katika vituo kadhaa masanduku ya kura yalikuwa na kura tayari kabla ya kuanza kwa upigaji kura kulikuwepo na wagombea 24 katika uchaguzi wa rais wa taifa hilo la Afrika Magharibi linalokumbwa na misukosuko kutokana na, misuko kutoka na mashambulizi ya kigaidi. Hii itakuwa mara ya pili kwa Rais Keita kupambana na Sise katika duru ya pili kama ilivyotokea katika uchaguzi wa 2013. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kikutangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Mojawapo ya mwanasiasa maarufu wa upinzani wa Kongo Moise Katumbi amewasili katika mji wa mpakani wa Kasumbalesa baada ya serikali ya Kinshasa kumkatalia kuingia nchini. Awali Katumbi alikuwa na nia ya kuingia kwa ndege katika mji wa Lubumbashi lakini kulazimika kutua katika mji wa Ndola Zambia, na kusafiri kwa gari hadi mji wa Kasumbalesa ambako amepokelewa kwa shangwe kubwa na wananchi wa Kongo kiongozi huyo wa upinzani ana nia ya kurudi nyumbani ili kujiandikisha kushiriki katika uchaguzi wa rais wa Disemba mwaka huu. Kwa siku ya mwisho kujiandikisha ni hapo Agasti 8. Mwanasiasa mwingine mashuhuri wa upinzani Jean-Pierre Bemba aliwasili Kinshasa siku ya Jumatano baada ya kueshi uhamishoni kwa miaka 11 na alijiandikisha hii leo kama mgombea kiti cha urais. Katumbi ambaye ni gavana wa zamani wa jimbo la Katanga, pia mfanyabiashara tajiri, alilazimika kwenda uhamishoni tangu Mei 2016 baada ya uhusiano wake na Rais Joseph Kabila kuharibika na kuhukumiwa na mahakama kwa kujaribu kuvuruga usalama wa taifa. Waendesha mashtaka wa serikali ya Ethiopia watawafungulia mashtaka watu watano wanaoshukiwa kufanya shambulizi la gruneti katika mkutano uliohudhuriwa na waziri mkuu wa nchi hiyo Abi Ahmed. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la habari linaloshirikiana na serikali la Fana. Wakati wa shambulizi hilo lililotokea mwezi Juni katika mji mkuu wa Adis Ababa, watu wawili waliuawa na zaidi ya 150 kujeruhiwa. Shirika hilo la habari limeripoti kwamba waendesha mashtaka walikuwa wameitaka mahakama kuwapa siku 15 ili kuwasilisha mashtaka na kupinga ombi la washukiwa la kutaka kuachiliwa kwa dhamana. Watu wawili waliojitoa muhanga kujilipua na bomu leo wameshambulia msikiti mmoja wa kishia mashariki mwa Afghanistan na kuua watu 29 waliokuwa katika sala ya Ijumaa na kuwajeruhi wengine 81. Mkuu wa polisi ya mkoa Raz Mohamed ameiambia VOA kwamba washambuliaji hao waliingia katika msikiti wa Gardez, mji mkuu wa mkoa wa Pakitia, na kuanza kuwapiga risasi waumini kabla ya kujilipua mabomu. Hakuna kundi lilodai kuhusika na shambulizi hilo. Na katika tukio lingine tofauti, makomando walivamia jela inayosimamiwa na kundi la Taliban katika jimbo la kusini la Helmand na kuwakomboa wafungwa 61. Mkuu wa, wa kijeshi wa jimbo, Jenerali wali Muhammad ameiambia Sauti ya Amerika kwamba wengi kati ya waliookolewa walikuwa raia katika wilaya ya Kajaki. Uchina leo imeonya kwamba itaweka ushuru mpya kwa bidhaa za Marekani zenye thamani ya dola bilioni sitini, bilioni sitini iwapo utawala wa rais Trump utatekeleza vitisho vyake vipya vya kuziwekea ushuru bidhaa za China. Wizara ya biashara ya Uchina imeeleza ushuru uliopendekezwa na serikali ni kati ya asilimia 5 hadi asilimia 25 utakaowekewa bidhaa 5200 za Marekani. Tishio hilo la China limetolewa muda mfupi baada ya waziri wa masuala ya nje wa Marekani Mike Pompeo kukutana na waziri mwenzake wa Uchina Wang Yi mjini Singapore. Viongozi hao hawakutoa tamko lolote kwa waandishi wa habari. Na maelfu ya wanafunzi wa shule ya upili nchini Bangladesh wameandamana kote nchini humo kwa siku ya pili mfululizo baada ya wenzao wawili kuuawa katika ajali ya basi lililokuwa likiendeshwa kwa kasi. Maafisa wa serikali wamewaomba wanafunzi kumaliza maandamano hayo ambayo yamesitisha shughuli katika mji mkuu wa Dhaka na kupelekea balozi za nje kutoa taarifa ya kuwaonya raia wa nchi zao kutotembea Bangladesh. Wizara ya elimu imefunga shule zote za upili kote nchini na kuahidi kuimarisha usalama wa barabarani, lakini ahadi hiyo haikuwaridhisha wanafunzi ambao walianza maandamano baada ya tukio hilo. Mamlaka zinaeleza kwamba zaidi ya magari mia tatu yameharibiwa tangu maandamano hayo kuanza. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, mara baada ya habari hizo zilizosomwa na mwenzangu Patrick Ndwimana. Basi na kukaribisha kwa sehemu hii, kama nilivyokuarifu hapo mwanzo, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa. Unavyojua msikilizaji, hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika huwa tunakuletea live talk, yani mjadala wa wiki ambapo tunakushirikisha wewe moja kwa moja, uh, ukiwa pahali popote ulipo. Uh, kwa mada ya leo nilivyokutajia hapo mwanzo ni kwamba uh, katika mada ya leo tunazungumza kuhusu udhalilishaji na ghasia za majumbani, na baadhi yenu najua mna mengi ya kueleza katika uh, mada hii ya leo na katika mazungumzo tutakayokuwa nayo na kwa kuanza tu kidogo ni kwamba uh, katika visa ambavyo vimeripotiwa vya hivi karibuni ni vingi na vimesambaa kila pahali katika dunia hii, lakini vingi vinaonekana kutoka katika nchi zinazoendelea zilizo barani Afrika chini ya jangwa la Sahara. Takwimu ambazo mwenzangu Patrick Ndwimana atakueleza baadaye kidogo zinaonyesha uh, kwamba hali hii imefika kiwango ambacho ni tete na katika kisa cha hivi karibuni kabisa, siku nne zilizopita, mwanamke mmoja mwenye umri wa miaka thelathini na miwili alipigwa na mmewe hadi akapoteza fahamu e, katika jimbo la Makoeni nchini Kenya. Na taarifa tulizozipata za hivi punde zinaeleza kwamba mwanaume huyo aliyempiga mwanamke huyo amefikishwa mahakamani hivi leo, e, katika eneo hilo au mji E, ulio huko jimbo la uh, Makueni na kukiri uh, kwamba uh, alimpiga mmewe, uh, alimpiga mkewe hadi akapoteza fahamu. Mwanamke huyo, hivi tunavyozungumza, bado anapokea matibabu. Kwa bahati nzuri hakufa, anapokea matibabu, lakini hayuko katika hali nzuri kiafya, anaendelea uh, kupokea matibabu kule nchini Kenya. Nam, tutazungumza mengi kuhusu udhalilishaji hapa. Tunazungumza kuhusu wale watu wanapigana katika majumba yao, au uh, uh, uh, vipi, Patrick, kupigana na vilevile kudhalilishwa kwa njia mbalimbali mbali. njia mbalimbali ikiwemo, mbali ni kudhulumiwa kingono, kupigwa uh, na kadhalika na kunyima zingine haki msingi, hasa hususan waathiriwa ni wanawake nam na tayari nafahamishwa na produsa kwamba tuko na wageni wako kwenye laini ya simu e, moja kwa moja kutoka jijini Mombasa, tuko naye Jacqueline Adhiambo. Huyu ni mfanyakazi au ni afisa katika shirika liitwalo Shafko linaloshughulika na masuala mbalimbali ya maendeleo ya kijamii, lakini atatueleza mwenyewe hasa anashughulikia nini kabla hatujaingia uh, akuzungumzia mada ya leo. Karibu kwa LiveTalk, Jacqueline Adhiambo. Tueleze unafanya uh, unafanya nini hapo katika shirika la Shofco na Shofco hasa manake nini? Asante. Mimi kwa majina anaitwa Jacqueline Adhiambo, ni ofisa katika department ya jenda ndani ya Shofco. SHOFCO kwa urefu inamaanisha Shining Hope for Communities, ambayo mwanzilishi wake ni Daktari Kennedy Odede, ambaye alileta ameleta hilo shirika katika mji wa Bangladesh. Ninatoka katika maeneo ya Bangladesh, Mombasa. mm -hmm. Kwa hivyo pale ndani ya ajenda tuna tunahusika na mambo mengi. Naam ja, Jacqueline basi twende moja kwa moja, nasikia tuna wengine wageni kwenye laini za simu, lakini e, umesikia utangulizi wangu hapo nikieleza hasa kisa ambacho e, kimeibua hisia mseto hapo nchini Kenya na katika eneo nzima la maziwa makuu na nje pia ya nchi hizo, maanake pia katika mitandao ya kijamii ni kisa kinazungumziwa sana e, kuhusu bwana huyu, na sasa wanaeleza kwamba huu ni mfano tu wa vile mambo yalivyo katika majumba mbali bali. Je, umepokeaje uh, taarifa kwamba uh, huyo bwana alitenda kitendo hicho na habari za hivi karibuni kwamba amefikishwa mahakamani? Kusema ukweli, ni furaha yangu kwa sababu wamefikishwa mahakamani na ninatumainia kwamba haki itatendeka, kwa sababu ni jambo la kusikitisha sana katika ndoa zetu ya kwamba mara nyingi sana wanawake wanadhulumiwa na ni, ni wachache sana ambao wanafika ku kuripoti mm, kama hizi okay. Wengine wanadhulumiwa kimya kimya, lakini tukipata wale ambao wanaweza okay, kujitokeza na wa, wafikishe hizi kesi tuzifuatilizie kama mashirika, na wakati wanapopata haki zao tunafurahia kama wafanyikazi wa maofisa wa jenda. Shukran sana, naona tuwakaribishe wengine uh, pia Patrick. Nam ni kwamba tunaye Nasor Abdul Karim ambaye ni kutoka muungano wa Waislamu wanaotetea haki za binadamu kutoka huko nchi ya Burundi. Karibu Nasor Abdul Karim. Asante bwana Patrick, tupo, tunamfuata mia kwa mia. Sawa, shukran uh, uh, na tayari umeshasikia uh, mada yenyewe na labda una mambo mengi ya kuweza kutueleza. Hebu ukituelezea huko Burundi uh, au katika shirika lenu visa hivi vya uh, wanawake kupigwa na waume zao, mnaeshapokea um, uh, visa kama hivi katika shirika lenu eh. Kwanza ni naona vyema ungeanza utambulisho, labda wageni walitoa hapo wamesikiri shirika kuu wakati ili ndio niwaambie labda tushatenda tenda, kutokana na eh, eh, shirika letu hili inaitwa ni muungano wa Islamu kutetea haki za binadamu kwa Kiingereza ni imeundwa mwaka elfu mbili kumi na tano na malengo hasa ya kuundwa i shirika ni maswala kama hayo, tumeona watu wengi wananyanyasika hasa pekema na wakina mama waolewaji na mabinti kunako majumba na hayo mambo mengi. Inshaallah, tunayafatilia na kuna kesi nyingi zinatujia tunawasaidiana kupitia vyombo vya serikali na mashirika haya. Naam, tume- tumeelewa jinsi ambavyo mnatekeleza kazi yenu, lakini twende moja kwa moja kwa swali ambalo amekuuliza mwenzangu. Uh, uh, tuwajibu tu wasikilizaji, maanake wengi wanasubiri, na tuna wageni wengi kwenye laini. ni okay. eh, kwamba kutokana na mada iko mezani haya masala yenye usaji wa kina mama, sisi hapa tunasaidia mambo mengi, na huwa ofisini anakuja kwenye shirika letu mengi, na tunasaidia kupitia vyombo vya eh, habari au kusaidizana na na waskari jeshi au mapolisi hapa nchini. Kama ni mharifu, tunaenda tunamshika, au kama ni mtu mambo madogo, tunasaidizana kwa kuunganisha familia mbili na mambo anaisha. Sawa, shukrani. Nisalia kwenye laini ya simu uh, BMJ. Tunao wengine washiriki katika kipindi cha live talk uh, ambao wanatusubiri katika laini ya simu. Mauru bwana Maka huyu yuko uh, yu, jiji la Mombasa uh, nchini Kenya. Mauru, karibu kwa live talk. Tuataka wewe, labda umesikia alivyoeleza Jacqueline Adhiambo hapo kusema kwamba anashukuru kwamba au uh, anafurahia uh, huyu bwana kufikishwa mahakamani, lakini tuzungumzie, kwa jumla, hali ikoje hapo ulipo kuhusiana na suala hili la udhalilishaji na mapigano yanatokea katika majumba fursa hii ya jioni hii ya leo. Uh, kwa maoni yangu mimi uh, ambalo limejiri, sioni kama ni jambo geni. Masuala haya ya watu kuweko na mitafaruku katika jamii, kuzozana, kupigana kwa namna moja ama nyingine, ni mambo yako tangu wakati wa Adamu na Hawa. Kwa hivyo hivi, kwa sasa tu ni kwa sababu watu wametengeneza asasi zisizo za kiserikali nyingi za kupigia pondo swala hili kwa kukashifa tu na kwa pengine kwa kukataa kuelewa kwamba katika maumbile ya binadamu kuna kitengo cha mapenzi, kuna kitengo cha hasira, kuna kitengo cha chuki, kuna kitengo cha jitihada, kuna kitengo cha wivu, kuna kitengo cha, cha kila aina, yaani binadamu kokee kukamilika, ana miundo msingi mwingi tu. Kwa hivyo lazima uelewe kwamba panapotokezea athari ama hitilafu moja imesababishwa ni nini? Sasa unaposema kwamba uh, mwanamume amempiga mwanamke na ikuwa ni sherehe kwa wanawake, mwanamume amechukuliwa hatua, lazima tuelewe kitu kimoja. Maumbile ya kiumbe cha kiume yako tofauti na maumbile ya kiumbe cha kike katika masayansi. Um, mwanamume ameumbwa ni physical na mwanamke ameumbwa ni emotional. Je, yeah, pale ambapo kuna wanawake ambao wanakuwa na tabia za kiume na wanapiga wanaume wengi tu, nao je? yeah. Tuseme namna gani? Sio, tutasherekea. Unapokamatwa ni pale linapotokea kosa ima la jinai ima la kijamii, bila liweze kuchukuliwa tu kama hatua ya kwamba hili ni kosa. Lakini panapoongezwa na sherehe ya kwamba hawa wanaume wanapiga wanawake, hiyo ni dhana tu ambayo haina msaada wowote kwa jamii, kwa sababu mwanamume akikasirika, si hasira zake anazionyesha, ni kama vile akipenda mapenzi yake anayaonyesha physical, physical. mwanamke naye, na, na, ma... na- akipenda shika na na, na, na, na, na, jinsi unavyojaribu kueleza, jinsi wanaume wameumbwa wanakuwa physical lakini pia kuna, uh, kuna jinsi ambavyo uh, iwapo utafanya kitendo ambacho ni kinyume cha sheria, inakuwa kwamba ni makosa na uh, unaadhibiwa ipasavyo. Lakini tumkaribisha pia Dr. Timothy Sadera. Huyu ni, ni mchambuzi na pia ni mwanaharakati wa kutetea haki, anaishi hapa hapa Marekani katika jimbo la la Georgia, jiji la Atlanta. Timothy Sadera, umesikia wanavyoeleza Jacqueline Adhiambo huyu yuko kule Mombasa na vilevile vile Mauru Bwana Maka yuko kule Mombasa na vilevile Nasor Abdu akiwa uh, katika nchi ya Burundi. Umesikia wanavyoeleza, nataka ulete uh, uh, tathmini yako kuhusiana na visa uh, kama hivi, kama vinatokea hapa Marekani. Je, tofauti na hapa Marekani na ilivyo katika uh, uh, miji ama barani Afrika, tofauti ni ipi? uh, ama kweli, tathmini yangu kuhusu jambo hili ni kwamba Uh, kuna utofauti mkubwa jinsi ambavyo nawasikiza wenzangu wakizungumzia pale nyumbani. Ijapokuwa sisi ni watu wa maziwa makuu, lakini uh, kulingana na sheria, jinsi ambavyo inastahili kwamba ni kila mmoja ama kila kiumbe aliyemuumba Mwenyezi Mungu ya kwamba awe- aweze kudhaminiwa na kuheshimiwa, kuwe na ule uelewano pale nyumbani, ijapokuwa kwa nyakati nyingi ni kwamba wale wa uh, waume mara nyingi hupenda kutumia nguvu ama kudhulumu, uh, pengine wanapokuwa na hasira ama jambo jingine kama vile. Na pia upande mwingine, kama vile mwenzangu amesema, ni vizuri kuangalia pande zote mbili, ya kwamba pia wake wanatumia jambo lile kuweza kuwadhulumu pia waume wao. Lakini kando na hayo ni kwamba uh, katika nchi zinazoendelea kuna sheria na sheria hii inadhamini haswa, tukiangalia hapa Marekani ni kwamba, uh, kuna mkataba uliopo ya kwamba mm, mke na mtoto wanastahili kuheshimiwa, wanau, uh, wa kwa njia kuu ya kwamba wana uhali ya juu kuliko tuseme waume. Kwa hivyo sheria inapowakinga inapomkinga mama na inamkinga mtoto pia, kuna ile ambayo pia inamkinga mwanaume, lakini katika Afrika hatuna sheria kama zile. Kwa hivyo uh, katika mchango huu ni kwamba Uh, watu wengi wamekosa ule utu wa kuelewana, unamchukua mwenzako tu wakuwa mke ni kicha ni chombo dhaifu, kwa hivyo ungependa kufanya vile unavyofanya, na ndiposa unakuta wanaume wana wengi wamewadhulumu sana wake wao, wengine wamewaua, wengine wamewafanyia vitendo wakawabaka, wame watoto wengine wakabaka kwa nguvu, wengine wakatenda vitendo vya kiunyama. Kwa hivyo ili kuzuia jambo kama hili, uh, mataifa ya Kiafrika yanastahili pia kuzingatia tutajadili tuta, tuta, tuta kuhusu uh, kuhusu, uh, Dr. Timothy hilo tulizungumzia wakati tutafikia kujua ni uh, jibu mwafaka au suluhisho mwafaka kuweza kukomesha jambo hili. BMJ, kabla ya kurejea kwa washirika wetu au washiriki kwenye kipindi, takwimu ambazo tunazo hapa zaonesha, mfano takwimu za mwisho zilizotolewa na Benki Kuu ya Dunia zaeleza mm. zaeleza kwamba asilimia hamsini na moja ya akinamama wa Afrika wameweza kuripoti kwamba wanapigwa na waume zao wa na hasa sababu ya kupigwa ha? Kuna wana sababu nyingi, sababu wanazozitoa sababu wanazozitoa katika ripoti hii, wanawake wanasema wakienda nje mm, au kutembea mm, uh, sijui katika shughuli mbalimbali bila ya kuomba ruhusa, wanapigwa au mfano wameacha wanao nyumbani mm -hmm, wanasema kwamba kuweza kuhudumia watoto vilivyo, wakirudi nyumbani wanapigwa, au wakitaka kuleta mabishano au bishi na mmewe, yanapigwa vilevile mme akitaka kuweza kufanya mapenzi naye e, kimabavu, akikataa huyu mama anapigwa, au vilevile vile, akipika chakula kile chakula kikiungua anapigwa. Hii ni ripoti ya uh, Benki Kuu ya Dunia. Lakini kabla kabisa ya kurudia kwa washirika wetu washiriki wetu kwenye kipindi, tusikilize maoni ya wale wasikilizaji ambao waweza kutoa na wenyewe hisia zao. Kwa majina kamili, kinzi wa njizi, so unatokea napikia kutoka Nairobi. sana kulingana na mata ambayo iko pale juu Chanzo cha ugomvi, ukiangalia hapo nyuma, sisi kama wanaume, kuna ile background tumetoka, kuna kasumba fulani tumelelewa nayo, wazazi wetu wamepitia. Kwa mfano, ukiangalia huko nyuma, baba ndio alikuwa sema kwa nyumba. Ukisikia mama na baba anaongea alafu mama anamjibu, ilikuwa ni vita, hata mzee anasaitapa mama. Sasa kuna wale wamelelewa katika ile mazingira ambayo wamekutana nayo kwa generesheni, saa hizi unapata kila mtu mwanamke anaongea, mwanamume anaongea na kila, tunaona kama kila mtu akoa. Lakini sasa wale wanaume background kwao ni ngumu kuelewa, so mi naona kama inaokosa education. Education kitu ya pili, eh, umasikini Shukran sana. Ni mmoja wa wasikilizaji hapo akieleza jinsi ambavyo anaona suala hili ambalo limeleta utata mkubwa. Narudi kwako kwa kwa Jacqueline Adhiambo, lakini kabla ya hapo, niwaeleze wasikilizaji kwamba wanaweza kushiriki pia kwa kutuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook pale www.facebook.com mkwaju VOA Swahili e, nasi tutasoma yale ambayo utakuwa umeyaandika pale e, na vilevile vile tutaweza kupiga simu iwapo tutapata nambari yako ya simu e, hapo Jacqueline, umewasikia hao waliozungumza hapo mwanzo, ikiwa ni pamoja na Timothy Sadera, Dr. Timothy Sadera ambayo yuko hapa Marekani e, na kujaribu pia kueleza jinsi ambavyo wanakabiliana visa kama hivyo Marekani. Katika sehemu ya pili tutazungumzia kwa kina zaidi kuhusu jinsi ya kukabiliana navyo. Lakini hapo Mombasa na katika nchi ya Kenya kwa jumla ni nini ambacho kinafanywa hmm, kukabiliana na hali hii? Tutaangalia kwa kina zaidi baadaye, Jacqueline. Yes. Uh, yale tunafanya kama kama mashirika shoko ikiwa mojawapo ni kuangalia jinsi tunaweza ku, kuregesha hizi hali ya vita chini. Aa, kama mwenzangu alivyosema, ni kweli hizi vita nyingi zinatokezea tu, kwa sababu sababu zingine ukiziangalia si sababu hata za kueleweka. Ni vile tu mwanamume anafika mahali anaona ile yeye ni mwanamume na kwa hivyo anamnyanyasa mwenzake kwa sababu tu ya ile ya kwamba yeye ni mwanaume na yuko juu ya yule mwanamke, na kwa hivyo unapata mwanamke anapika mahali ananyanyasika. Lakini ukweli ni kwamba mambo mengine ni mambo ambayo tukiangalia tu kama katika utu, kuna mwenzangu amesema kwamba ni kibinadamu, ni mambo ambayo tukiangalia tu kibinadamu ya kwamba ukitende utendee chenye wewe labda ungependa kutendewa, utapata kwamba mambo haya mengi, kwa jumla, tunaweza tukashukisha hiyo hali chini na hata ikiwezekana iishe kabisa, watu waishi katika ndoa ambazo ziko na amani, mahali ambapo watu wanaishi yani violent free na kuna mtu amesema hapo kwamba hili si jambo geni na tumekuwa tukizungumzia hili miaka nenda miaka rudi. Unadhani ni nini ambacho akifanywi ku, ku, kukabiliana na hali hii ambapo kila mwaka kila wakati tunazungumzia swala hili, tunasema kwamba visa vimeongezeka badala ya kusema kwamba vinapungua baada ya kupiga kampeni kubwa namna hii? Hmm. Unajua, kuna mwenzangu ameongea akasema ya kwamba mwanadamu, unajua mwanadamu ni mnyama na ni mnyama ambaye kusema kweli ni mwana, ni mnyama ambaye ndio mnyama mgumu kabisa kueleweka. Sasa kwa sababu ni kitu ambayo inatoka ndani ya moyo, mimi ninafikiria kama mmoja uh, wa kutetea haki ni kwamba tukuwe tu tutaendelea kuhamasishana, tuendelee kuongea, tusichoke kuongea, kwa sababu katika hii hali ya kuongea, jinsi kulingana na mimi naona zimeshuka especially mahali ambapo niko kama mtaa wetu wa Bangladesh kwa sababu tunahamasisha watu, information is power, tunaongea na watu, tunaelimishana, tunafanya counseling na tunaona kwamba katika maeneo yetu haswa ma, unapata kwamba hizi visa zi zinarudi zi zi chini. Kwa hivyo mimi nasema tu ni kuongea, tukiendelea tu kuelimishana, hali zitakuwa nzuri. La... shukran sana shukran sana, naona muda umekimbia sana. Tutaendelea katika awamu ya pili uh, ya kipindi uh, kupitia ukurasa wetu wa Facebook na kwenye mtandao wetu wa www.voa. Swahili. Swahili. Com. Com, msikilizaji. Tukiendelea kufunga, labda niongeze yale ambayo umesema Patrick, kwamba kulingana na shirika la UNICEF uh, visa katika hasa bara la Afrika uh, mmoja kati ya wanawake watatu Uh, anabakwa au anadhalilishwa anapigwa na mmewe katika bara hilo. Hii ni asilimia 36.6. Msikilizaji, ni mwisho wa sehemu ya kwanza ya majadiliano ya wiki Live Talk, moja kwa moja kutoka hapa Washington uh, tuungane katika sehemu ya pili takriban sekunde 30 zijazo, uh, tukiangalia kwa kina zaidi kuhusu suala hili hapa studio. Umekuwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu Patrick Ndwimana. Atuonane katika sehemu ya pili kupitia mtandao. Nam, karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya Live Talk, moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambapo hivi leo katika mjadala wa wiki tunazungumzia suala la kudalilishwa uh, au uh, vita ambavyo vinatokea katika majumba na kudalilishwa kwa jumla katika majumba hususan katika bara la Afrika. Patrick, wakati kabla hatuja uh, ingia katika mapumziko mafupi uh, ulikuwa na jambo ambalo ulitaka kusema hasa kumkaribisha yule mgeni kutoka Burundi, ndio ni Nasor Abdulkarim. Ni, ni ripoti ambayo ninayo hapa hii nimezungumzia, ya benki kuu ya dunia imezungumzia kwamba hasa sababu ya vitendo hivi vya kuwadhalilisha wakinamama uh, katika majumba vinasababishwa na umaskini, umaskini. Eh, hili hili unakubaliana nalo kwamba uh, sababu kuu hasa katika bara letu la Afrika ni umaskini? Wa kusema watu kudhalilishwa katika majumba eh, inaweza kuwa umojawapo, ila sio sababu kuu. Sababu kuu mi inavyoona, mara nyingi uh, kudhalilishwa kwa kinamama ni pindi wa vijana wengi huingia kunako, kuna mahusiano ya kuoa au kutaka kuweka mke ndani asila kujifunza maana ya mke na, na kwa nini naenda kuoa na ni ipi faida ya mke. Anaenda kuweka mke ndani kwa kutaka malize matamanizo yake ya mwili, na akishaona kwa nataka kwanza kumnyanyasa sana mwanamke afae na kutamani watu wengine wa nje, juu watu wengi wa Afrika hatuna mi nasema ika mwanaume wengi hawana mapenzi ya dhati kwa wake zao, hiyo ndo kosa la msingi lipo. Naam, shukran Nasoro na tusubiri hapo hapo tusikie wanavyosema wasikilizaji wengine a, alafu tutarejea tena kwa wageni wetu. Twende kazi. Mimi ninaitwa James Mazungwe kutoka Muyama, Kasulu, Kigoma. Kuhusu swala hilo, ni kwamba kuna baadhi ya, ya jamii ambayo ina mfumo dume. Huo mfumo dume mara nyingi umekuwa unakandamiza sana hasa wanawake kwa mfano, kama mahali mimi nilikotokea kule unaweza ukamkuta kwamba mwanaume na mke wake wametoka shamba, anapokuwa ametoka shamba, anapo mwanamke unakuta amebeba amebeba labda kiroba cha mihogo, halafu amebeba na mtoto mgongoni, anapokuwa amebeba mtoto mgongoni, huku mume wake yuko nyuma ameshikilia panga. Hayo yote ni kutokana na mfumo dume. Ina maana kama mambo wangekuwa wanazungumza vizuri, pengine mifumo duma isinge likuwa inaweza kujitokeza, na hiyo yote ni kutokana na kukosa elimu. Hakuna watu ambao wanaweza kawapa elimu lakini hasa zaidi ni vyombo vya habari vizidi kufundisha jamii iweze kujitambua na iweze kujielewa. Naam, unasikia masala ya mfumo dume na, <laughs> na unajua bwana Maka alikuwa amezungumzia swala hili yeah. Na labda turejee kwake sasa, mm, atueleze anadhani kwamba huu mfumo dume utadumu mpaka lini? Maanake unaonekana upo na kuna watu wanaunga mkono uh, uh, maur bwana Maka, naam. Umemsikia huyo msikilizaji anavyoeleza tena vizuri sana jinsi ambavyo mfumo dume unaendelea kuathiri hali uh, katika maeneo mbalimbali mbali. Je, je, unaona kama huu utadumu milele hata uh, baada ya kampeni ambazo zinafanywa na mashirika na serikali uh, lakini inaonekana visa hivi havipungui. Mfumo dume utaendelea kudumu na mimi naupigia upondo uendelee kudumu kwa sababu mazingira. Unajua, kuna watu wanapigia vitu debe kutokamana na kwamba ma, wa, wa, wa, wanataka kuiga mila na desturi za watu na kutaka kuzilumbukizia mwafrika na kukataa kuelewa kwamba mwafrika ana maisha yake tofauti, ameumbwa na mila na desturi yake tofauti, na hiyo mila na desturi yake na mazingira yake lazima yaheshimike. Ikiwa wewe wataka kumlazimisha mwafrika awe na mke mmoja na huku Afrika wanawake ni kumi kwa mmoja hawa wengine wanawake tisia au nane, unangoja waende wakaolewe? Ni nani ela tu, si unalete tena fitina ingine unafiki. Tuondoke hapo, tatizo tuko nalo katika mazingira yetu, ndio kukawa kuna haya matatizo ya vita vya nyumba, ama tunavyoita domestic violence. Mara nyingi sasa inatokezea kuna hali mbili, na hali hii ambayo naweza kunukuu, ya kwanza naweza kusema kwamba uh, Uh, watu wenye viwango vya chini vya elimu wana tabia yao ya kupigana ama ya kukasirika ama ya kuteta. Unajua kuna watu kadri ya vile ulivyosoma vile ulivyoelimika, nao tabia yako inakuwa inabadilika, inaambatana na masomo yako. Japo kuwa kuna wengine pia wanaweza wakasoma mpaka wakapindukia waka, waka, waka, waka, waka, lakini tabia wakawa nazo ni zile zile tabia za vituko tabi tu. Lakini sio wote, ni wachache wale wengi Alafu utakuta kipato cha maisha, mfumo dume utakuwepo katika mazingira yetu Afrika, ambako mpaka sasa mume anachukuliwa kama ndio kiamba jengo cha riziki. Wanawake wengi wanaolewa na mwanamume kwa sababu sio tu kwa sababu anampenda, si kwa sababu ya mapenzi, anakimbilia, anatoka kufugwa ni baba yake, anapiga transfer, kufugwa ni mumewe. Sasa yule mume anachukua majukumu mawili aye, basi, majukumu ma... jukumu la kwanza anakuwa yule ni mkewe ma, ma, jukumu la pili anakuwa yeye ndiye mlishaji ma, Mauru, acha tumsikie, tumsikia Jacqueline na Adhiambo anavyozungumza. Jacqueline, Jacqueline umemsikia Mauru anavyosema ataendelea kupigia ataendelea kupigia <laughs> debe mfumo dume, sijui unasema nini? Mimi uh, ninatofautiana naye kidogo kwa sababu tuseme umasikini unachangia ndiyo, lakini pia mwanamme mwana ni lazima elewe ya kwamba huyu mwanamke pia ni ni kiumbe kama yeye, wote wana wana wananini wana, wana, wana, wana, tuseme, kwa mfano kama saa hizi, wakati wa sasa, unapata sote katika nyumba tuna contribute ama tunachangia katika hali ya uchumi, wakati mwanamume analeta tano na mimi ninaleta tano, kwa hivyo ni, ni, ningependa kama Jackie ya kwamba sote tuwe katika hali yani sawa. Wakati kitu chengine pia ambacho pia kinachangia, unapata ndoa zingine zinakuwa ni ndoa za mapema, watoto, mtoto ameoa mtoto. Sasa wakati mtoto ameoa wa mtoto, inakuwa ni kazi ngumu sana, kwa sababu hao watu bado wanahitaji elimu ili wafikie wajielewe ya kwamba wao ni wana ndoa. Sasa jambo lingine, unapata pia matarajio katika ndoa, wakati mtu ameoa wa, anakuaga na matarajio fulani katika ndoa yake, na wakati yale matarajio yasipofikiwa ndio napata tunakuwa na hizi vita ndani ya nyumba zetu. Jacqueline, kabla hatujaenda kwake Timothy, Dr. Timothy Sadera ki, kwa kifupi tu eh, kuna visa vingi ambavyo kulingana na takwimu ambazo zinatolewa na mashirika mbalimbali mbali, zinaonyesha kwamba kuna visa vingi sana ambavyo haviripotiwi hususan, uh, kwa sababu uh, wale wanawake au uh, wanaume ambao wanapigwa katika manyumba yao hawataki uh, kutoa taarifa hizo wasionekane kwamba uh, uh, ni aibu. Ni aibu kutoa taarifa kama hizo hata na wanawake na pia na wanaume uh, visa kama hivyo nyinyi kama shirika je, mnavishughulikia? Ndio, mara nyingi kweli, kusema kweli, shida huwa ni kureport, watu hawareport wa, lakini sisi kama shirika, huwa chenye tunafanya tunahamasisha watu, tunafanya what we call outreaches. Hizo outreach tunatembea, tunahamasisha watu, tunawaongelesha. Kwa hivyo, mtu anakuwa na ile ufahamu wa mapema. Lakini ukweli wa mambo ni kwamba watu, unapata saa nyingine hata kesi, mnaenda mnafika mahali, alafu mwenye mama ambaye alikuwa mlalamishi na kusema kweli, alikuwa amepigwa na sasa, kulingana na kisheria, yeye ndio mlalamishi katika ile kesi. Anafika mahali anakwambia, siwezi kusimama kotini na mume wangu, kimila hairuhusu kwa hivyo unapata, tunakuwa na wakati mgumu sana lakini hivyo ndivyo ndivyo tunakutana, tuna na mambo kama hayo kuripoti. Nakuaga ni kazi ngumu sana, hasa kwa wanaume. Hata wanaume pia wao hupigwa, lakini unapata anaona kwamba hawezi kutoka nje akasema ya, ya kwamba amepigwa. Unaweza unakutana na mama leo, mama yuko tu vizuri, jioni mmeachana labda kama ni saa moja za usiku. Ukifika asubuhi unapata ameharibika na kudanganya, aliteleza akaanguka. Unaona, kwa sababu gani anahofia ile ya kwamba labda nikisema, itakuwa ni aibu kwa mume wangu, na bado wanaend eea kuishi na kusema kweli, hizi hizi katika hizi hizi domestic violence ndio kesi ambazo zinakuwa ngumu sana kuhandle, kwa sababu wakati nyinyi bado mnang'ang'ana na kesi hawa watu watayari wakondania nyumba moja, ama wako na watoto wanalea pamoja. Kwa hivyo ni lazima wawe watakutana, ama watazungumza kila wakati, wakisema waki labda atasingizia ni watoto, ama labda mambo ya familia. Kwa hivyo zipo watu wanaogopa kuripoti. Mm -hmm.kwa shirika letu shukrani, la shukrani Bi Jacqueline. Uh, sasa turejee kwake Dr Timothy Sadera. Dr Timothy Sadera, Sadera, umesikia uh, yanayoendelea huko kwetu Afrika mambo ya mfumo mfumo dume au visa vingine ambavyo haviripotiwi sababu wanasema ni aibu. Na hapa Marekani bila shaka visa hivyo, japokuwa hatuna takwima lakini vipo, ukisomasoma ripoti huku na kuona kwamba Marekani kabisa, katika majumba kuna haya mambo ya kudhalilishana uh, katika majumba, sijui hapa Marekani vinavyotokea vinapotokea, visa kama hivi vinashughulikiwa vipi? Uh, ama kweli kabla sijasema ama sijajibu swali lako ningependa kumpongeza huyu msemaji kutoka Kigoma ambaye amezungumzia masuala ya muhimu sana na pia kuelekeza jinsi mwelekeo huu unaoendelea. Kwa ulinga na swali lako ni kwamba hapa Marekani kuna utofauti mkubwa na nchi zetu za Kiafrika. Kwanza kuna msemo wa Kiswahili unaosema ya kwamba mwacha mila ni mtumwa. Lakini tukumbuke japokuwa hatuzingatii kuhusu mila, tunazingatia ubinadamu, tunazingatia utu unaotoka ndani ya moyo. Kwa hivyo kama unampenda mkeo, hili ni jambo eh, hii ni yako, hii ni sehemu yako ama yeye ni sehemu yako, kwa nini uumize sehemu yako ne? Hivyo katika karne hii ya ishirini na moja hapa Marekani ni tofauti, kwa sababu ujapokuwa vit, vitendo hivi vinatendeka, mara nyingi utasikia vinavyotendeka, mara ni vya kuua, mara ni vya kupigana, lakini moja kwa moja panapotokea jambo kama lile na polisi waitwe, wao huja mara moja na kuchukua yule aliye na kosa. Mara nyingi hapa tutakuta pia wanaume wanaweza kudhulumiwa kwa sababu uh, wake hapa wamepatiwa ile uh, tuna tunaita right, wana right na kushinda yule mwanaume. Kwa hivyo kati ya mambo haya yote, kuna sheria inayostahili kuzingatiwa, na jambo hili ndilo kubwa sana linalokosa linakosekana katika, katika, katika Afrika ama nchi zetu za Kiafrika, maanake wanazingatia ile mila. Mwanamke ni kama jinsi dada amesema kutoka Mombasa ya kwamba anachukuliwa tu kama chombo, kama ni dhamana. Bwana ambaye anazungumzia kuhusu, na, na udume udumishwe, jamani, hata kama wanawake ni wengi, acha kwanza, tilia maanani umuhimu wa nyumba yako kwanza, maanake ukienda hapa apa na pale. Uh, uzuri wa nchi zilizo za ng'ambo ni kwamba mambo haya yote yanadhibitiwa kwa usawa, ndiposa kusiwa na mauaji kunakuwa kumepunguka. Kuna hali ya udhuluma kwa watoto, dhuluma kwa wazazi, na mambo haya yote yanaweza yakaweza kukontroliwa kwa njia nyingine. Kwa hivyo, hmm, ningependa kusema ya kwamba sheria ni muhimu sana ah, mabunge za nchi zetu zinastahili kuanzisha sheria ambazo zitakuwa na mstakabali wa kuweza kuwahifadhi okay. Wake, watoto na waume pia. Asante uh, okay, sana Daktari Timothy Sadera, naomba usiondoke hapo kwenye laini ya simu. Sadera yuko hapa Marekani, jimbo la Georgia. Na kabla hatujaenda kumsikiliza mgeni mwingine ambaye ameingia sasa hivi, Leila Shek akiwa kule nchini Tanzania, naomba uh, tusikilize msikilizaji eh, mwingine akitoa maoni yake katika mada ya leo. Kwa majina anaitwa Mwaneso Mike, natoka maeneo ya Marala hapa mjini Kenya. Kwa ama kwa hakika, wanandoa kuoana ama kuoa mwenzi wa ndoa, imekuwa ni kero kubwa sana kwa jamii ya Kiafrika, kwa maana hapo awali ilikuwa ni tunasikia kutoka miji za Ulaya ama Western countries, lakini kwa sasa hivi iko Afrika kabisa maeneo sana sana hivi eh. Majusi tumesikia habari ya kwamba ye jana inaendelea tu, e, e, jama moja anakata bibi yake na kisu kwa shingo eh, kisana maana amemshukuu ya kwamba ye ni ako na mpango wa kando ama ana uaminifu kwa ndoa. Na sasema kwa haraka tu, jambo la kwanza ambayo linajangia hili ni mawasiliano yani, hakuna mawasiliano mema na kutoaminiana kwa ndoa, kwa maana mtu husika ama mwenye anaenda kufanya kitendo kama hichi, kwa mfano sana sana wanaume, hata ingawaje inafanyika pande zote mbili, lakini sana sana kwa upande ya wanaume ni kwa ya kwamba mtu amenyamasia, ame kwa roho yake sana na amewekelea, ameshikilia jambo hili akificha, yani kuna jambo fulani inamkera yeye, lakini kwa roho hajaizungumza ambapo siku moja inalipuka tu kwa asira, yani ako na hiyo hisia kali, anaamua kufanya tendo kama ile mbaya ambayo unasikia. Nafashauri pia kwamba watu kwa wafanye kuongea, kuongea kwa ndoa, yani mawasiliano mema asante. Uh, sana. Huyo ni msikilizaji ambaye anatoa kauli yake au tathmini yake kuhusiana na suala hili la udalilishaji, hasa amezungumzia kile, kile kisa kisa kilitokea Kenya cha ule, ule bwana kum, kum, kum kumchoma kisu mkeo na akamuumiza vibaya sana. Na kweli, na ni visa vingi sana ambavyo vimeendelea kuripotiwa, hali mpaka hali inakuwa hali ya taharuki e, kuhusiana na suala hili e, msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk, matangazo ya moja kwa moja, mjadala wa wiki, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ambapo hivi leo tunazungumzia udhalilishaji. E, wa wanawake na wanaume na hata na watoto katika uh, majumba katika hasa katika maeneo uh, ya miji na vilevile vile, vijijini katika bara la Afrika. tumkaribishe sasa mgeni mwingine Leila Sheke kutoka kule nchini Tanzania. Huyu ni mchambuzi na mwanaharakati anashughulika sana na maswala ya kijamii. Leila, karibu kwa kundradhi, uh, uh, karibu uh, kwa live talk, na tueleze kwanza kabisa hali ikoje kuhusiana na suala hili la udhalilishaji hapo Tanzania? Asante sana, asante nashukuru. Kwanza kabisa kwa Kiswahili tunaita vurugu za nyumbani. Naam, vurugu za nyumbani au fujo za nyumbani, na mara nyingi sana tukisema fujo za nyumbani au vurugu za nyumbani tunamaanisha fujo vurugu ambazo zinatokana kati ya wanandoa au wapenzi wanaoishi pamoja au kati ya wazazi na watoto wao, mara nyingine kati ya ndugu. Ni vurugu za nyumbani kama tunaita domestic violence fujo wa vurugu za nyumbani na, na hapo pia. So sasa ndani ya vurugu za nyumbani tuna tuna swala linaitwa intimate partner, partner violence au, au u, u, uonevu au u, vurugu fujo kuumizwa kwa wa, baina ya wa, wenza wenza. Intimate partner violence yani, wenza kama wamekuwa wameoana au wanaishi tu pamoja kama wapenzi. Hiyo pia ipo hapa Tanzania kwa kweli, kwa kiasi fulani, sijui kama imeongezeka, maanake tumekuwa tunafanya utafiti, tunaona kwamba inaongezeka, ina, lakini inawezekana kuwa ilikuwepo siku zote, wa sasa, siku hizi wanawake wamepata sauti, au wanaume wamepata sauti ya kuongelea na kutoa taarifa kwenye vyombo husika, kwa polisi, serikali za mitaa, kwa wanandugu, kwenye jamii, sasa kwa unaona kwamba labda inawezekana kumetokea mfumko wa, wa, wa visa hizi matukio haya kutokea, lakini lakini inawezekana pia haya mambo yalikuwepo, lakini watu walikuwa wanaugua kimya kimya na ha, na, na kuna kuna miaka michache iliyopita kulikuwa a, dawati ambapo serikali ilizindua dawati ambazo unaweza kwenda ukaripoti uka uka ikiwa ni, mm -hmm. ikiwa ni katika kukabiliana na visa ambavyo vilikuwa vimeongezeka sana kwa sababu kama tulivyoeleza Patrick hapo mwanzo ni kwamba ilikuwa ni vigumu sana hasa kwa mwanamke akienda kuripoti, anakuta mwanaume pale kwenye mm -hmm. ile deski mm -hmm. inakuwa kwamba ni vigumu sana yeye kujieleza, mm -hmm. uh, bila kuona haya. Au wale ambao ni wanaume wanaosikiliza wategi sikio mm -hmm. au wanakuwa kwamba uh, hawatekelezi majukumu yao ipasavyo. Sijui kama una habari kuhusu uh, madawati haya ambayo yalianzishwa nafikiri na serikali hapo Tanzania. Naam, sio tukuo na, na so habari. Nilishiriki mimi kwenye kuendesha mchak, kwenye ku, ku, kama kwenye mmoja wa ratibu wa mchakato huo wakati nilivyokuwa mkurugenzi tamo, na baadaye kwamba kwenye vituo vya polisi kuwe na dawati nitakalo shughulikia kila kituo cha polisi kuwe na dawati la, la jinsia ambapo tunaita gender desk, dawati la jinsia, ambapo hapo sasa kuwe na polisi ambaye amefundishwa amepitia mafunzo ya kuweza kusikiza malalamishi kama hayo, na kuweza kuandika ma, ma, ma, ma, malalamishi hayo, kwa sababu si Tanzania, sheria yetu inasema hivi: kama mtu amepigwa ameumizwa, hawezi akapata hawezi akapata tiba serika-hospitali bila y kuwa na fomu ya polisi inaitwa PF3. Sasa mara nyingi sana unakuta mtu ameumizwa amepigwa, karibu na madamu yanamchururika, lakini lazima aende kule polisi, asimame at, kwenye, kwenye mlolongo aongee na na, naomba hiyo fomu PF3, atoke ali hospitali ndio apate tiba. Sisi tukasema ili kutayarisha tufanye mm -hmm, mkato wa hiyo njia watu waweze, wanawake, wanaume, hata wanaopata ajali za gari wapate dawati muhimu. mm. Hayo madawati yapo, lakini mm. kwa bahati mbaya, yapo zaidi kwenye majiji mm. na mijini, bado vijijini mm. hayajafika, hilo moja. Kwa hivyo, kwa kifupi, unasema kwamba huo mchakato umefaulu? Umefaulu, tangu madawati hayo kuzinduliwa, kunaonekana eh, kwamba kuna tija katika suala hili kwa kiasi fulani yamefaulu me, ya kwa sababu yameweza kuainisha kwamba tatizo lipo. Shukran, ukiweka yeah, dawati inamaanisha kwamba tunaainisha tuna, tuna acknowledge kwamba hilo tatizo lipo, hmm, kwenye jamii yetu. Shukran, hiyo ni kufaulu, bila ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni kwamba na shukrani e, tuta, tutarudi kwako tena e, tukizungumzia tukiangazia mambo ya sheria za serikali au za nchi kuweza kukabiliana ipasavyo na swala hili la udhalilishaji katika majumba. E, lakini kabla ya kwenda kwa wageni wetu na kuwauliza masuala hayo ya sheria za nchi, tuweze kusoma yale maoni ambayo yaliweza kutolewa na wasikilizaji wetu. Tukianza naye huyu Juventus Johannes Ntalima anasema ye yuko, huko Mwanza, anasema nadhani chanzo kikubwa kinachopelekea kuleta udhalilishaji na ghasia au vurugu majumbani ni kutoelewana kwa familia, yaani baba na mama. Kama watu hawa hawakuelewana na kuweza kupanga mambo yao vizuri, basi mambo haya hayawezi kujitokeza. Huyu Dedan Yotham anasema uh, ako kule Kasulu, Kigoma, Tanzania anasema ni tamaduni potovu na ndicho chanzo e, katika baadhi ya makabila. Naye sami wamesebu, yuko Kenya, anasema visa vya migogoro ya wale walio katika ndoa imekithiri kwa sababu ya utandawazi, elimu kushikilia mila na tamaduni za kale, umaskini na mfumo mpya wa maisha. Shufaa Mborio ako kule Dar es Salaam, Tanzania, ameandika hapa kwamba chanzo kikuu ni tamaa za kinababa na ulevi, ndicho chanzo kikuu cha ugomvi wa familia. Nam uh, wengi wameweza kutoa maoni yao, lakini uh, muda ndio naona tusome. uh, lake hili uh, ameliandika hapa suala lake uh, uh, Fadhili Fwalinga akisema uh -huh. Ni ukosefu wa maadili uh, ambacho ni chanzo kikubwa ni kuchangia na kinachangia ni moja ya chanzo kikubwa kinachochangia ni ulevi amesema huyo. Bila shaka huyo ametoa ingine sababu uh, ambayo uh, inaweza kuwa ni inachangia zaidi kuhu, katika vitendo hivi vya udhalimu. Haya, moja kwa moja tuelekee kwake Nasoro uh, huko Burundi. Eh, eh, Nasoro, katika shirika lenu umesikia huko Tanzania wanalo lile dawati la kuweza kupokea malalamiko ya wanawake ambao wamedhulumiwa au wamenyanyaswa au wamefanyiwa, yaani wamepigwa na mateso mengine. Sijui upande wa Burundi kitu hiki kinafanyika, na hasa upande wa sheria. Mnaona kwamba sheria zipo zinafanya kazi kuweza kukabiliana na jambo hili. E, moja kwa moja, ndugu yangu, ni kwamba kila nchi ina sheria zake na anavoendesha mambo yake, lakini na a, lakina, kwa Burundi pia hicho e, kitengo kipo, ana- tunatumika vyema na serikali. Maana yake anapokuwa amenyanyasika mtu, sisi tuki tunamsaidia na kisha tuna, tuna, tuna report kwa polisi aliyofanyika na, na, na ashukuriwa hatua ya kisheria moja kwa moja, na pia tunatizama na wale wengine eh, kama tavyozoea mfano Afrika labda mwenye anaweza kusema mi niko juu, huyu mtu nampitisha Uh, mnyanyasa na mdhulumu um, kingono mchana um, akiwasilishwa au um, akifikishwa mbele ya polisi au um, mbele ya jaji uh, kuna watu wanakuja wanamsemea uh, ili asiwezi uh, kufuatiliwa na sheria. Uh, sijui Bi Jacqueline Adhiambo upande wa huko Kenya, sheria mnaona kwamba zinafanya kazi ipasavyo kukabiliana na mambo haya ya manyanyaso au udhalilishaji katika majumba hasa uh, kuhusu wale wanawake wanaofanyiwa vitendo hivyo? Mimi pia naweza kusema katika nchi yetu, katika tuko na gender desk ambazo hizo hizo nini zinapo- hizo issues zinaripotiwa, lakini mimi kuna kitu ambacho kinanitatiza kidogo, kwa sababu wakati inatokezea hivyo, hiyo inakwaga ni assault case, na assault case unapata mara nyingi tuna- inahandolewa katika hizo desk case alafu una- unajaza P3 na unapata mara nyingi kwa, kwa mfano kama mimi mtaa unaotokezea ni mtaa wa Bangladesh, ni mtaa wa mabanda, kwa hivyo hali za maisha zinakuwa duni. Sasa unapata kujaza P3, saa nyingine inashinda mtu, na unapata hiyo kesi inapotea hivyo, kwa sababu huyo mwenye mwenye ameathiriwa hakujaza P3. Kwa hivyo hiyo kesi inaenda hivyo. Kwa hivyo mi nilikuwa naona kama sheria zinaweza kama vile tuko na, katika katika hospitali tuko na gender desk ambazo tuseme kwa mfano wenye wamenajisiwa, wame zina huwa hizo kesi kama hizo zinashughulikiwa bure, pia upande wa domestic violence, kama tumekuwa tunaweza kupata katika hizo hizoli zikishughulikiwa kama pitiriwe inajazwa bure, inaweza kuwa rahisi, na unaweza pata kesi nyingi zinaweza tukazi tukaweza kuzifatilizia kwa undani, lakini mara nyingi, kwa mtazamo wangu kama ofisa wa jenda, ni kwamba hapo ndo huwa tunafikia mahali tunashindwa, kwa sababu na, ukisha direct mtu katika jenda desk akifika pale, ameripoti kesi, anaambiwa kwamba aende hospitali akatibiwe, alafu aende ajaze P3, na hiyo P3, hapo ndo mnapata kesi nyingi huwa zinakwama. Kwa hivyo, kwa, kwa mtazamo wangu, sheria yeah, zipo ambazo zinaweza kufatilizia hizo kesi, lakini hapo ndo kesi zinakuwaga na matatizo kidogo. Sheria zipo, na nitaka tukipata fursa pia tuangazie suala la wanaume pia ku, E, manake kuna vingi hasa kwa mitandao, tunaona wanaume nao wanatandikwa kweli, kweli katika majumba yao e. Na naona muda umetukimbia, lakini tuarudi kwako kwa utueleze kama visa kama hivyo pia uripotiwa Jacqueline, kabla hatujafunga lakini e, tusikie msikilizaji mwingine e, moja kwa moja hapa Washington. Kwa jina mi naitwa Burugu Matondo Masanja natoka katika wilaya ya Maswa Simiu nchini Tanzania. Kwa upande wangu mimi hiyo maadha nimeielewa. Kuna vitu ambavyo vinasababisha kuleta mtafaruku ndani ya familia, kwa sababu niseme kwamba ni maadili mabaya. Sawa, maadili mabaya yanakujaje? Kwamba mwanamke au mwanaume anakuwa na ile ile hali ya kuamini kwamba mtu huyu akikosea tayari anaenda kumwadhibu. Tuseme kwamba labda ni mwanaume, ambapo nasema kwamba ni utamaduni ambao umejengeka kwenye akili yetu ya kwamba mwanamke lazima akikosea lazima ampige. Kwa hiyo hicho kitu wa, ni kitu ambacho ni kibaya sana bora tu kumwambia mtu kwamba fanya hivi hivi umekosea hivi haujakosea kwa hiyo ni jambo jema endapo utakuwepo na elimu ya ndoa ambayo pia labda itaweza kusaidia ya kwamba mke au mume akikosea katika familia nini kifanyike la sivyo kila siku utakuwepo tu na mtafaruku ndani ya familia hata pasina ya majibu ya, ya kuweza kutatua hayo matatizo pia niseme lazima tu wanawake, mwanaume na mwanamke kabla ya kupata ndoa wapatiwe elimu ya ndoa, kana kwamba mwanamke na mwanaume awe na uwezo wa kujishusha, aidha mwenzake akiwa amekosea. Kwa hiyo hicho kitu labda kinaweza kikasaidia ya kwamba kusiwepo na mtafaruko ndani ya familia. Shukran sana, Burugu Matondo. Huyo ni msikilizaji Patrick wa siku nyingi wa idhaa hii <laughs> ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni Balugu anaitwa Balugu, ba, Matondo. Balugu nam na, na bila shaka amejieleza eh, vilivyo swala hili nililolitaja. Naona muda umekimbia sana lakini nitarejea kwake Jacqueline labda kwa kifupi tu, na ukifunga manake hatutapata muda mwingine eh, visa hivi vya wanaume nao manake naleta sababu ninaleta uh, uh, uh, Haya, kwa kwa kwa mazungumzo haya ni kwa sababu wanaume wengi hawatokei nje kwenda kuripoti, kwa hivyo visa vingi hata haviripotiwi. Je, hilo umeliona hapo Mombasa? Ee, ni kweli, wanaume kuripoti inakuwaga ngumu sana, na kesi kama kadhaa ambazo mimi nimezihandle za wanaume, unapata mara nyingi ni jirani anaripoti kwa niaba ya mwanamume fulani, anasema labda kwa jirani yangu huwa anapigwa So unajua tunafatilizia na mwisho tunapata kweli huo mwanaume anapigwa. Kwa hivyo wanaume kuripoti kwao inakuwaga ngumu sana lakini wa, sisi kama shirika na, wakati tumepata ujumbe hata kupitia kwa mtu ya kwamba kuna mwanaume fulani mwenye anapigwa tua tunafatilizia, na kama kesi mbili tumefatilizia na la kushangaza, ilifika mahali mama anasema. Mwanaume anasema huwa anapigwa hata anashikiwa kisu na kona, hata alama ya kisu amekatwa katwa, na unapata kwa sababu ni kesi zenye zishapita, alikatwa na haku report na imeenda hivyo hivo, napata na alama nyingi amekatwa kisu na haja report zinaendelea kutokea. Kwa hivyo ni kweli wanaume huwa ni wagumu sana ku report. Shukrani, Jacqueline. Tumpe pia nafasi Dr. Sadera atueleze kama hapa Marekani wanaume wanapigwa pia, na je wanaripoti tuna sekunde kumi na tano, Dr. Sadera. Uh, ama kweli bwana DJ bwana, uh, bwana mraidhi, ni kwamba hapa kuna shughuli kama hizo, pia kuna ugonjwa wa nyumbani, lakini uh, jambo ambalo huwa ni tofauti na Afrika ni kwamba ijapokuwa watagombana na watapigana, lakini uh, mara nyingi lazima anayelalamika awe wa kwanza kuripoti. Hapa hustahili kwenda polisi, lakini unapiga tu simu 911 tisa moja moja, kisha wanakuja. So, uh, mambo kama yale, kama yanaripotiwa yapo. Na naona muda umetupa kisogo, imekuwa ni e, saa ni lisaa lizima ambalo tumekuwa nalo kwa livetalk e, msikilizaji, shukran sana kwa kuendelea kuwa nasi tuwashuk kuru wote. Leila Sheikh, Nasor abdul Karim, Jacklin Odhiambo, Dr Timothy Sadera na vilevile vile Mauru Bwana Mwaka. Jina langu ni BMJ Muridhi na mimi ni Patrick Nduimana. Kwa pamoja tunawaaga tukiwatakia wikend njema kutoka hapa Washington.