Imetumia saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa nane kamili mchana. Hujambo na karibu kwa taarifa kuu za dunia. Jina langu ni Kenneth Bwire. Mwanasiasa wa upinzani nchini Zimbabwe, Nelson Chamisa, amekataa matokeo ya uchaguzi anaonyesha kwamba rais wa sasa Emmerson Munangagwa ameshinda kura za urais. Chemisa amesema kwamba atatumia mbinu zote kudai ushindi wake ikiwemo maandamano na kusema kwamba chama cha Zanu PF chake rais Mnangagwa kimefanya udanganyifu katika hesabu ya kura. Chemisa alikuwa amepanga kikao na waandishi wa habari kilichovurugwa na maafisa wa polisi na rais, ikabidi rais Mnangagwa kuingilia kati. Wakili wake Silvester Kashiti aliingilia kati na kukos, eh, kukosoa uamuzi wa polisi na kuwalazimisha polisi kumruhusu Chemisa kuwahutubia waandishi wa habari. Baadaye Chemisa amesema mfumo wa demokrasia nchini Zimbabwe umevurugwa na chama chinachotawala cha ZANUPF kuiba kura. Kando na maandamano, Chemisa amesema kwamba chama chake cha Movement for Democratic Change, MDC kitaenda mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzi. Mojawapo ya mwanasiasa maarufu wa upinzani wa Congo, Mois Katumbi amewasili katika mji wa mpakani wa Kasumbalesa na kukataliwa na serikali ya Kinshasa kuingia nchini. Awali Katumbi alikuwa na nia ya kuingia nchini DRC kwa ndege katika mji wa Lubumbashi, lakini akalazimika kutua katika mji wa Ndola nchini Zambia na kusafiri kwa gari hadi mji wa Kasumbalesa ambako amepokelewa kwa shangwe kubwa na wananchi wa Congo. Kiongozi huyo wa upinzani anania ya kurudi nyumbani ili kujiandikisha kushiriki katika uchaguzi wa rais wa Desemba mwaka huu, siku ya mwisho ya kujiandikisha ikiwa ni Agosti tarehe 8. Mwanasiasa mwingine mashuhuru wa upinzani Jean Pierre Bemba aliwasili Kinshasa, Kinshasa siku ya Jumatano baada ya kuishi uhamishoni kwa miaka kumi na moja na alijiandikisha hii leo kama mgombea kiti cha warais Katumbi ambaye ni gavana wa zamani wa jimbo la Katanga pia ni mfanyabiashara tajiri na lilazimika kwenda uhamishoni tangu Mei mwaka elfu mbili kumi na sita baada ya uhusiano wake na Rais Joseph Kabila kuharibika na kuhukumiwa na mahakama kwa kujaribu kuvuruga usalama wa taifa. Watu wawili waliojitoa mhanga wamejilipua na bomu leo na wameshambulia msikiti mmoja wa kishiha mashariki mwa Afghanistan na kuwa watu 29 waliokuwa katika sala ya Ijumaa na kwa juruhi wengine 81. Mkuu wa polisi wa mkoa wa Razi Muhamed ameambia Sauti Amerika VOA kwamba washambuliaji hao waliingia katika msikiti wa Gadezi, mji mkuu wa mkoa wa Paktia, na kuanza kuwapiga risasi waumini kabla ya kujilipua mabomu. Hakuna kundi ambalo limedai kuhusika na shambulizi hilo hadi sasa. Tukienda hewani na katika tukio jingine makomando walivamia jela inayosimamiwa na kundi la taliban katika jimbo la kusini la helmand na kuwakomboa wafungwa 61 mkuu wa na, eh, jeshi wa jimbo jenerali wali mohammed ameambia sauti ya amerika kwamba wengi kati ya waliookolewa walikuwa raia katika wilaya ya kajaki Maelfu ya wanafunzi wa shule ya upili nchini Bangladesh wameandamana kote nchini humo kwa siku ya pili mfululizo, baada ya wenzao wawili kuuawa katika ajali ya basi lililokuwa likiendeshwa kwa kasi. Maafisa wa serikali wameomba wanafunzi kumaliza maandamano haya ambayo yamesitisha shughuli katika mji mkuu wa Daka na kupelekea balozi za nje kutoa taarifa ya kuwaonya raia wa nchi zao kutotembelea Bangladesh. Wizara ya elimu imefunga shule zote za upili kote nchini na kuahidi kuimarisha usalama wa barabarani, lakini ahadi hiyo haikuwaridhisha wanafunzi ambao walianza maandamano baada ya tukio hilo. Mamlaka zinaeleza kwamba zaidi ya magari mia tatu yameharibiwa tangu maandamano hayo yalipoanza. Na China leo imeonya kwamba itaweka ushuru mpya kwa bidhaa za Marekani zenye thamani ya dola bilioni 60 iwapo utawala wa rais Donald Trump utatekeleza vitisho vyake vipya vya kuziwekea ushuru bidhaa za China. Ndivyo yalivyo hadi sasa. Nampisha mwenzangu Idi Ligongo kwa kipindi cha Kwa Undani. Mimi ni Kenneth Bwire, ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza kupitia radio na Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi katika Kwa Undani tutaangalia jaribio la, la kurejea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mpinzani wa rais joseph kabila wa nchini humo bwana moise katumbi ambaye alikuwa uhamishoni nchini afrika kusini na hii leo alifanya jaribio la kurejea nchini humo kwa ajili ya kujiandikisha kugombea urais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo katika uchaguzi utakaofanyika hapo desemba 23 na katika sehemu ya pili tutakuwa tukiangalia yale yanayoendelea nchini Zimbabwe mara baada ya matokeo kutangazwa na kuelezwa kwamba rais Emmerson Mnangagwa amefanikiwa kutetea kiti chake cha urais. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam katika kwa undani hii leo tuna eh, angalia siasa za nchi ya DRC ambapo eh, aliyekuwa gavana wa uh, eneo la Lubumbashi nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, bwana Moise Katumbi hii leo alifanya jaribio la kurejea nchini humo, ambapo jaribio hilo lilishindikana, kwa sababu ya kile kilichoelezwa, ghasia za wafuasi wake waliokuwa wakimshangilia toka alipotua katika uwanja wa ndege wa Ndola katika nchi ya Zambia, mji unaopakana na mji wa Lubumbashi, eh, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bwana Moise Katumbi ni mojawapo ya wanasiasa maarufu kabisa wa upinzani wa nchini Kongo na aliwasili katika mji wa mpakani eh, wa Kasumbalesa eh, baada ya kuelezwa kwamba serikali ya Kinshasa ilikuwa ikifanya eh, juhudi zote, juhudi zote za kumkatalia kuingia nchini humo. Awali bwana Katumbi alikuwa na nia ya kuingia nchini DRC kwa ndege katika mji wa Lubumbashi, lakini alilazimika kutua katika mji wa Ndola, Zambia, na kusafiri kwa gari hadi mji wa Kasumbalesa ambako amepokolewa kwa shangwe kubwa na wananchi wa Congo. Kiongozi huyo wa upinzani ana nia ya kurudi nyumbani ili kujiandikisha kushiriki katika uchaguzi wa rais wa Disemba mwaka huu, siku ya mwisho ya kujiandikisha ikiwa ni Agosti nane. Mwanasiasa mwingine mashuhuri wa upinzani bwana Jean Pierre Bemba tayari amesha wasili e, katika mji wa Kinshasa toka hapo siku ya Jumatano baada ya kuishi, kuishi uhamishoni kwa miaka kumi na moja na alijiandikisha hii leo kwa ripoti zilizopo, ili kugombea kiti cha urais wa taifa hilo. Katumbi ambaye ni gavana wa zamani wa jimbo la Katanga ambapo vilevile vile unapatikana mji e, wa Lubumbashi. Yeye ni mfanyabiashara tajiri kabisa, na ni mmiliki wa moja ya klabu ambayo inafanya vizuri kabisa barani Afrika, klabu ya TP Mazembe iliyowahi kutoa ubingwa wa Afrika mara kadhaa ambapo inaelezwa vilevile bwana Katumbi alikuwa ni alikuwa uhamishoni toka mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na sita baada ya uhusiano wake na rais Joseph Kabila kuharibika na kuhukumiwa na mahakama kwa kujaribu kuvuruga usalama wa taifa. Kutokana na hayo yote, nilijaribu kumtafuta mwanahabari wetu E, Kahozi Kosha ambaye hii leo alikuwa akicheza pande hizo za mpakani na kushuhudia yaleyote alikuwa akiendelea katika jaribio la bwana Moise Katumbi, e, gavana wa zamani wa jimbo la Katanga akijaribu kuingia katika mji huo ambapo taarifa zilizopo ni kwamba imeshindikana, lakini mengi zaidi anayo bwana Kahozi Kahozi Kosha ambaye nilizungumza naye muda si mrefu uliopita. Kahozi, kwanza nilianza kumuuliza hali halisi ya mambo ilivyo katika mji huo wa Lubumbashi, kwa wale wafuasi wake, eh, wana usalama, ghasia ambazo zinaripotiwa kutokea na ni nini hasa ambacho kimetokea hapo Kahozi? namlidi ligongo ka, Moizi Katumbi hakufanikiwa leo kuingia DRC. Amerudia muda mfupi uliopita kwenda Ndola, ambapo ndege yake ilitua. Polisi ilimzuia kwenye boda eh, na polisi ilitumia bomu ya kutoa machozi kwa wafuasi wake, na kuna raia moja driver wa raia moja driver kutoka Tanzania ambaye alijaruhiwa kwa risasi kwa sababu wafuasi wa, wa Moizi Katumbi walikuwa wakitupia mawe polisi. Wakati tumezungumza uh, ali merudi swali mjini Kasumbalesa, na kamanda wa polisi Jamadari Chungu ambaye nimezungumza naye muda mfupi uliopita anasema raia huyo wa Tanzania ambaye alijaruhiwa amepelekwa hospitalini kwa matibabu kwa gharama ya serikali. Je, taarifa zinasema ni nini hasa sababu za kuzulia kwake kuingia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokea hapo nchini Zambia? Kahozi Kosha, kwa mujibu wa kamanda wa polisi amesema serikali ya kuweza kumruhusu Katumbi kuingia Kongo kwa sababu kulikuwa njama kufanya fujo, na wakati huo Katumbi mwenyewe ambaye tumezungumza naye muda mfupi uliopita anasema atajaribu mara tena kuingia Kongo kwa sababu nia ya yake ni ya kusafiri kesho kwenda Kinshasa ili aende kujiandikisha kwa kugombenia kiti cha urais. Sasa, kwa upande wa serikali ni nini hasa ambacho imeshakizungumza? Hivi sasa kuna chochote kile kinaelezwa kuhusu nia ya Katumbi kwenda Kinshasa kwa ajili ya kujiandikisha e, kushiriki uchaguzi wa kuwania urais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa ukizingatia kwamba bado kuna hali ya mashitaka inayo uh, mkabili ambayo nimeelezwa kwamba inaweza kuwa kizuizi kwa yeye kugombania uraisi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kahozi, waziri wa sheria wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, alisema Katumbi alihukumiwa jela miaka mitatu na hawezi kugombania kitu kya uraisi kulingana na katiba ya nchi na hiyo ina maana kuwa inamzuia ileo kuingia Kongo kwa sababu hawataki agombenie kiti cha urais. Tunafahamu kwamba Katumbi ana wafuasi wengi kwelikweli kweli. E, sasa wafuasi wake wanaeleza nini hasa kuhusu hali hii jinsi ilivyo mpaka hivi sasa? Maana yake amezuliwa kuingia nchini DRC. Wafuasi wake wanakasirishwa sana na hali hiyo, wengi weko na hasira Wamba, wengi wao ambao walijaribu kukutana ile kwa kumulaki walifukuzwa na polisi, na haijulikani wenda wataendelea kumsapoti Moise Katumbi ambao kwa kweli inaonekana kuwa hawezi kugombania kiti cha rais hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii leo zilionekana picha zikimwonyesha Moise Katumbi akiwa na wafuasi wake nchini Zambia, walikuwa wengi kweli kweli, wakionekana kumshangilia na kutaka kumpa mkono. Sasa je ajie hawa mashabiki ama wafuasi wake, ni kwamba walivuka mpaka kufika kule, au ni nini hasa ambacho unaweza kutueleza juu ya wingi huu wa wafuasi walioonekana katika picha mbalimbali zilizozagaa katika mitandao hii leo? Moizi Katumbi ana wafuasi wengi hata huko Zambia, kwa sababu mwenyewe aliishi siku nyingi huko Zambia. Wale mnawaona kwenye, wale wa ambao walionekana kwenye picha ni wafuasi wa Kongomani ambao wanaishi kwenye boda wengi wanafanya business huko Zambia na huko Zambia kwenyewe timu ya TP Mazembe inapendelewa sana, ambaye Katumbi ni rais. Utakumbuka kulikuwa wachezaji tatu wa raia wa Zambia ambao walichezea siku nyingi timu ya TP Mazembe, hiyo ina maana kuwa Moizi Katumbi ana wafasi Zambia pia hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Sasa tarehe nane ya mwezi huu inaelezwa ndiyo itakuwa ni siku ya mwisho kwa wale wanaowania urais kujiandikisha katika tume ya uchaguzi ya hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hali ilivyo na mashitaka aliyokuwa nayo, ataweza kweli kufika katika jiji la Kinshasa kwa ajili ya kujiandikisha? Sheria ya tume huru ya uchaguzi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inapokea kila awezaye kugombania kiti cha rais akiwa akilipa fedha laki moja ya dola la Marekani, na ni kurti kuu ya sheria ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndiyo itaamua wakati huu. Katumbi hata kama afike Kinshasa, anaweza mwenyewe kutuma barua yake kwenye tume huru ya machaguzi, alafu tume huru ya machaguzi itatuma barua yake kwenye kurti kuu, ambayo ndiyo itaamua atagombania kiti cha uraisi au la. Kwa upande wa chama chake na viongozi wengine wa chama kuna masuala yoyote ya kisheria eh, wanataka yafanyike ili arejee Lubumbashi kabla ya kwenda Kinshasa. Moizi Katumbi mwenyewe hana na chama cha siasa binafsi, ana vyama vya siasa takribani kumi na nane vinavyomuunga mkono, vyama vya siasa vya upinzani vinavyomuunga mkono kwa kugombania kiti cha urais. Vyama hivi vilisikitika sana hii leo uh, kuona kama amezuuliwa. Waliomba wajaji wake wanaomtetea waliomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imwache Katumbi aingie DRC, ikiwa anaachia yeyote wamunase. Lakini wamesit, wame, wanasangaa kuona ya kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hakumwachia nafasi Katumbi kuingia DRC. Hali kiujumla ikoje kwa sasa katika uh, mji huo wa Lubumbashi ambao E, kwa kweli yana mashabiki wengi sana, si kwa masuala ya kisiasa tu, hata masuala ya kimichezo ambapo timu yake ya TP Mazembe ndiyo nyumbani hapo. Hali kwa ujumla, wakati tumezungumza nao lidi, hali bado iko ya wasiwasi, hatujui itakayotokea kesho, kwa sababu wafuasi wake wengi wana hasira, wengi walitupia polisi mawe, wengi walipigwa, hatujui itakayotokea kesho. E, kwa kuwa e, serikali inaendelea hapa, wakati tumezungumza nawe, serikali serikali, polisi inaendelea kudhibiti mahali pote hapa Lubumbashi, na wote wanaojikutanisha wanazambaza kwa kutumia polisi, anatumia bomu ya kutoa machozi kwa kuwazambaza wote, kuwafukuza wote wafuasi wa Moizi Katume wanaokusanyika kwa kuzungumza kauzi kosha. Uh, kwa ushawishi alionao bwana Moise Katumbi, unadhani anaweza kumpa upinzani mkali rais Joseph Kabila, na pengine hili likawa ndio linalosababisha uh, kuwa msukumo wa kutoruhusiwa yeye kurejea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Picha ya leo ya mambo ambayo yamepita hapa Lubumbashi inaonekana kuwa Katumbi ni, ni mpinzani mkali wa rais Kabila na ana usaidizi wengi kutoka kwa vyama vya siasa vya upinzani. Nafikiri kuwa mambo kama ilivyopita hii leo kumuzuia kumu, kumu, kumu asiingie Kongo, kwa kweli Katumbe anaonekana kuwa ni mpinzani mkali wa rais Joseph Kabila. Ni Kahozi Kosha, mwana habari wetu ambaye yupo katika mji wa Lubumbashi. E, mji ambako anatokea gavana wa zamani wa jimbo la Katanga, bwana Mois Katumbi ambaye mpaka hivi sasa iko katika harakati za kutaka kurejea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akitokea nchini Afrika Kusini kwa ajili ya kwenda kujiandikisha na kuwania urais wa taifa hilo. E, Mois Katumbi alikuwa nchini Afrika Kusini toka mwaka elfu mara baada ya kutokea uh, kutoelewana na rais Joseph Kabila eh, katika masuala ambayo inaelekea inaelezwa kuwa ni ya kisiasa zaidi, hasa bwana Katumbi alipoonyesha nia ya kutaka kuwania urais katika eh, uchaguzi ambao nchi hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesha uhairisha mara mbili, huku kukiwa kuna msukumo mkubwa wa wapinzani kutaka rais Joseph Kabila kutogombea kutokana na mihula yake miwili kumalizika. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Endapo tutarejea tena, uh, tutaangalia yale yanayoendelea nchini Zimbabwe. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani, ambapo vilevile vile katika kipindi hiki leo tunaangalia yale yanayoendelea eh, mara baada ya matokeo ya urais wa Zimbabwe kutangazwa na kumtangaza rais Emerson Mnangagwa kuwa mshindi eh, wa uchaguzi huo kwa kupata ushindi wa uh, zaidi ya asilimia hamsini huku mpinzani wake E, bwana Chamisa akipata takriban kura zaidi ya arobaini. Ni naye hapa Abdu Shakur Abud ambaye amefuatilia yale ambayo inaendelea, e, kutaka kujua kile ambacho kimegubika uchaguzi huu tofauti na chaguzi zilizopita za nchi hiyo ya Zimbabwe. Abdu Shakur Abud, hakika kwamba rais Mnangagwa ametangazwa kuwa ndiye mshindi wa uchaguzi, ilhali mpinzani wake aki tangaza bayana kutokubaliana na matokeo haya na vilevile, hali vile iliyopo ni kwamba kulitokea tafrani kwa wanahabari kuzuiwa na wanausalama, lakini rais Mnangagwa alifanikisha kusema kwamba hilo halikubaliki katika taifa la Zimbabwe. Naam, asante sana Idi. Bila shaka hilo ni jambo ambalo pengine wapenda uhuru wa haki za binadamu na kujieleza leo wanaweza kusherehekea kule Zimbabwe, kwa sababu ni tukio ambalo na likipekee. Kama tunavyojua, asubuhi tume ya uchaguzi ilitangaza ushindi wa Mnangagwa ambapo alishinda kwa asilimia 50.8. Chamisa wa MDC akasema huo ni uchagu... Huo, hayo ni matokeo yasiyo halali, ni ya wizi. Akaitisha mkutano wa waandishi wa habari katika hoteli, na pale waandishi wa habari walipokuwa wakimsubiri, kikosi cha kupambana na ghasia kikaingia katika chumba kile ambapo waandishi wa habari wameweka kamera zao, wakaanza kufukuzwa, wakapigiwa, wengine wakachapwa na nini, wakaambiwa waondoke. Muda mfupi baadaye Mnangagwa alipoona hali ile kwenye ujumbe wa Twitter akasema hali hiyo haikubaliki katika Zimbabwe ya leo. Wale waandishi wa habari akatoa wito warudi kwenye kikao kile wakarudi. Chamisa akarudi akaja akazungumza na waandishi wa habari. Kwa hivyo jambo hilo halijawahi kutokea katika utawala wa Robert Mugabe, ambapo waandishi wa habari wamefurushwa, alafu akaambiwa warudi wakuzungumza. Kwa hivyo Chamise amerudi akazungumza na waandishi wa habari, na saa moja baadaye Mnangagwa naye akazungumza na waandishi wa habari kwenye Ikulu. Kwa hivyo inaonekana jambo moja hapa, uhuru wa vyombo vya habari huenda ikawa ni ushindi mkubwa huko Zimbabwe, mbali na kwamba uchaguzi ume kile ambacho bwana Chamisa anachokieleza kwa kuona kwamba ndiyo, ndi, ndizo chanzo uh, cha uchaguzi huo kutokuwa uhuru na wa haki, ametamka kwamba uchaguzi uliogubikwa na masuala ya rushwa. Sasa ni nini hasa vitu ambavyo vina uh, anavieleza kuwa ndio chanzo cha yeye kuamini kabisa kwamba uh, kutokana na sababu hizo basi uchaguzi haukuwa uhuru na wahaki. Kwa hakika Chamisa hakutoa ushahidi aliokuwa nayo. Yeye amesema kwamba kuna wizi uliofanyika, kuna Uh, magari yaliyokuwa yakisafirisha kura kwenda kuhesabiwa yalikuwa wazi. Kwa hivyo hakueleza kwa una kinagaubaga kwamba nini hasa kilichoko kilichosababisha yeye kusema kwamba ni uchaguzi uliokuwa sio wa haki. Kwa hivyo yeye malalamiko yake ni upande wa kuhesabu zile kura, na tatizo jingine alivyoeleza ni kwamba hesabu zilizotolewa kati ya uchaguzi wa bunge, maanake bunge uchaguzi umefanyika na rais, kuna tofauti ya idadi ya watu na wakati ilikuwa imefanyika wakati mmoja, kwa hivyo kuna hitilafu hizo, hisabu hizo huweza tukaja akajua baadaye, kwa sababu katika uchaguzi wa bunge anasema kwamba chama cha Zanu-PF kimepata viti 144 wakati muungano wake wa vyama kadhaa vimepata viti 64 na chama cha wale wafuasi wa Mugabe ambapo walijitenga wamepata kiti kimoja. Kwa hivyo anasema kwamba kuna hitilafu kati ya hisabu za watu waliopiga kura katika uchaguzi wa bunge na uchaguzi wa rais, lakini mambo mengine hakutaja. Jambo alilosema ni kwamba yeye atafikisha mashtaka mahakamani. Kwa hivyo tutaweza kusubiri kuona nini hasa mashtaka yake. Lakini vilevile vile, inabidi tusisitize hapa kwamba wajumbe wa wafuatiliaji wa umoja wa Ulaya siku ya Jumatano walisema kulikuwa na kasoro katika uchaguzi wenyewe. Wao wametaja kwamba kulikuwa na wapiga kura wakitishiwa, na vyombo vya habari vya serikali havikupatia muda sawa vyama vya upinzani na chama tawala. Kwa hivyo walihisi hapo kulikuwa sio uwanja wa sawa wa kucheza. Kwa hivyo huenda patokea hali hiyo, lakini Mnangagu alipozungumza na waandishi wa habari akasema katiba ya Zimbabwe inaruhusu Mzimbabwe yote kuwasilisha mashtaka mahakamani. Kwa hivyo nendeni mahakamani, mwende mkashtaki tuone kitachotokea. Kwa hivyo sasa, swala ni kwamba je, Mnangagwa analeta mageuzi makubwa ya uhuru wa vyombo vya habari, uhuru wa mahakama? Itabidi tuangalie kitachotokea kwa upande wa ghasia, maanake kuna wakati ziliripotiwa kwamba uh, hali haikuwa shwari mpaka uh, hivi leo, ni nini hasa ambacho kinaelezwa kuwepo nchini Zimbabwe? Hali ilikuwa haiko shwari katika maeneo kadhaa wakati wa uchaguzi. Bila shaka katika uchaguzi wa Zimbabwe, historia inajulikana daima, kulikuwa na mapigano na ghasia, hasa wanajeshi walikuwa wakiwaonea wapigaji kura wa upinzani MDC na kadhalika. Hali hiyo imetokea kidogo kulingana na miaka ya nyuma, lakini ghasia ilitokea siku ile ya Jumatano, pale tume pale Chamwise alipojitangaza kwamba amepata ushindi wa wafuatiliaji wake na waungaji mkono wake wakaingia barabarani, jeshi likashuka likaleta ghasia. Kwa hivyo ghasia zimetokea katika ile hali kwamba ametangaza kwamba yeye ni mshindi, wakati sheria inasema kwamba ni tume ya uchaguzi pekee ya Zimbabwe yenye jukumu na mamlaka ya kutangaza matokeo hayo. Kwa hivyo ghasia hizo zimetokea na kusababisha hivi sasa vikosi vya usalama viko katika barabara kuu za miji ya Zimbabwe kuhakikisha usalama umepatikana, lakini Mnangagwa amehakikisha hii leo katika mahojiano yake na waandishi wa habari kwamba yeye ni rais wa Wazimbabwe wote waliompigia kura na wasiompigia kura. Kwa hivyo hivi ametoa wito kwa Chamisa, amesema tuungane pamoja, tulijenge taifa letu. Kwa hivyo hivi sasa tutaangalia vipi yeye ataongoza hili taifa ambapo yeye alikuwa mwenyewe mwanajeshi. Tunajua alikuwa makamu rais wa Mugabe, ana utaalamu na utamaduni wa yale yaliyotokea. Je, ataweza kubadilika huyu mtu aliokuwa akiitwa crocodile, mamba? Ataleta mabadiliko? Sasa kuna swala hili moja ambapo miaka ya nyuma ilitokea kwa Morgan Changirai ambaye alikuwa ni kiongozi uh, wa chama hiko cha MDC, Movement for Democratic Change, alipata wadhifa wa waziri mkuu. Kwa hali jinsi inavyoonekana uh, katika kuleta pengine maridhiano uh, ya hapa na pale, je, kuna dalili yoyote kwamba eh, serikali inaweza ikaamua ikawa ya mseto na uh, bwana Chamisa kushika wadhifa wowote mkubwa? Haijulikani vipi Mnangagwa anataka kufanya. Bila shaka katika mojawapo ya ujumbe wa Twitter hapo jana nimeweza kuona ambapo Mnangagwa amesema yuko tayari kuzungumza na Chamisa, lakini haijulikani. Kuna baadhi ya wa wachambuzi walisema kwamba kutokana na mvutano kabla ya kutangazwa matangazo ya hii leo, maanake ilibidi kama asingepata asilimia hamsini pangekuwa duru ya pili ya uchaguzi. Kwa hivyo huenda kutokana na mambo yaliyotokea uchaguzi ameshinda ya hivi sasa hana lazima ya kuunda serikali ya mseto lakini ikiwa anataka kuleta umoja wa kitaifa maanake amepata hamsini nukta nane ikiwa ni nusu tu ya nchi ambayo imemuunga mkono Chamisa amepata arobaini na nne nukta tatu kwa hivyo huenda akampendekezea kuwa ni mtu ambaye anaweza kuingia katika serikali lakini katika mazungumzo yake na waandishi wa habari hii leo alimwambia alisema kwamba Chamisa wewe hivi sasa una jukumu muhimu katika utaratibu wa demokrasia ya Zimbabwe Bila kufafanua na maana gani, lakini ukiangalia kwa undani kabisa kwamba Chamisa hivi sasa Chamisa hivi sasa ana jukumu muhimu ikiwa atabaki katika upinzani kuleta uiyano katika bunge kuleta, ingawa hawana viti vya kutosha kuweza kuleta mabadiliko, kwa sababu Zanu-PF viti mia moja arobaini na nne kati ya viti mia mbili na kumi wana uwezo wa kubadilisha hata katiba hivi sasa, wana theluthi mbili. Kwa hivyo sijui ni jukumu gani anaweza kucheza au kuwa nalo isipokuwa, yote yako katika mikono ya Mnangagwa. Tumsikilize atasema nini juu ya swala hilo. Abdu Shakur Abud, asante sana kwa kuwa nasi hapa studio zetu leo na kutueleza kile ambacho uh, kinaendelea katika uchaguzi wa Zimbabwe. E, kama nilivyokuambia kwamba uh, Rais Emmerson Mnangagwa ameshatangazwa mshindi kwa kuwa uh, na kura asilimia uh, hamsini nukta 8 huku mpinzani wake Chamisa akiwapata asilimia 44, na kumpatia rais Mnangagwa ridhaa ya kuongoza taifa hilo eh, kwa muhula mwingine. Ikumbuke kwamba uh, rais Mnangagwa aliingia madarakani mara baada ya kufanyika lile eh, wana uchu, wan, wan, wachambuzi wanachokiita uh, mapinduzi baridi, ambapo ilimwondoa rais Robert Mugabe, rais wa muda mrefu wa nchi hiyo, na hapa tunakamilisha kwa undani kwa juma hili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi.