Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha kwa undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia mkanganyiko uliojitokeza kuhusiana na wakimbizi wa Burundi walioko nchini Tanzania, ikidaiwa kwamba nchi ya Tanzania inawashawishi wakimbizi hao kurejea Burundi na katika sehemu ya pili tutaangazia suala la kimazingira linalohatarisha kisiwa cha Mombasa kuondolewa katika orodha ya visiwa, na hili tutajiunga na wenzetu wa Mombasa nchini Kenya. Ninayekualika mimi ni Idi Ligongo nam kwa undani hii leo. Tunaanzia kuangalia mkanganyiko kuhusu wakimbizi wa Kimbizo Burundi walioko katika makambi ya wa wakimbizi nchini Tanzania. Toka rais wa Tanzania John Pombe Magufuli kukutana na rais wa Burundi Pierre Nkurunziza katika eneo la Ngara nchini Tanzania hapo mwaka jana, kumetokea shutuma kwamba Tanzania imekuwa ikiwashawishi kwa nguvu wa wakimbizi wa Burundi kurejea nchini mwao kutokana na kauli ya rais Mpire Nkurunziza kwamba hali ya Burundi sasa ni shwari na kuna amani, hivyo basi wale waliokimbia machafuko warejee nchini humo. Tanzania ndiyo nchi yenye idadi kubwa ya wakimbizi wa Burundi kuliko taifa lolote lile ambalo limepokea wakimbizi hao. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limetoa idadi kwamba kati ya wakimbizi laki tatu tisini na nne elfu mia saba sabini na nane wa Burundi, Tanzania peke yake ina wahifadhi wakimbizi laki mbili thelathini na saba elfu mia tatu kumi na sita Kwa kipindi kirefu cha zaidi ya miongo mitatu, Tanzania imekuwa ikiwapatia hifadhi wakimbizi wa Burundi wanaokimbia machafuko ya kisiasa nchini mwao. Mgogoro wa karibuni uliozua wakimbizi ni wa mwaka elfu mbili kumi na tano baada ya Rais Pierre Nkurunziza kutangaza kugombea muhula watatu wa urais ambao ulizua ghasia. Vilevile kutokana na hili, jaribio la mapinduzi kwa mwondoa Rais Nkurunziza lilifanyika na kushindikana, ambapo wale wanaodaiwa kuwa mahasimu wa Rais Nkurunziza walikwenda uhamishoni pia. Kutokana na hayo, kumekuwa na kauli za kukinzana juu ya mustakabali wa wakimbizi wa Burundi ambao wapo katika kambi za Tanzania. Kwanza katika Kwa Undani hii leo iliongea na mwanaharakati wa haki za binadamu ambaye ni raia wa Burundi aliye uhamishoni nchini Rwanda, Diodon Bashirahigize, na kwanza tukataka kufahamu taarifa alizonazo kuhusu hali ya wa wakimbizi walioko Tanzania na kile anachofahamu kuhusu msimamo wa Tanzania na Burundi juu ya wakimbizi ya kurejea nchini mwao kwa sasa, ambapo inadaiwa kwamba amani imerejea kwa mujibu wa taifa la Burundi. Tanzania katika historia yake inajulikana kama nchi ambaye imepokea wakimbizi kutoka manchi mbalimbali, hapopote walikuwa wakiwapokea kwa muda mrefu ili waweze kurudia kwao, amani ikiwa imerudi laki, lakini tangu president Kurunziza aende Tanzania mwezi Julai wa mwaka umeisha akakutana na rais Magufuli hapo Ngara, lakini tangia hiyo usiku wanawambia warudie nyumbani, amani tayari imerudi, na ndiyo maana sasa sisi tunaona hii ni kukeuka makubaliano mbalimbali na sheria vilevile vile kuna taarifa kwamba taasisi ya mwanaharakati Diodon imeandika barua kwenda Umoja wa Afrika katika idara ya wakimbizi kueleza, ma, kueleza malalamiko yake juu ya kile ambacho anakiona kinahatarisha zoezi la kuruhusu wale wakimbizi walio tayari kurejea nchini Burundi. Kwa mujibu wa UNHCR takriban wakimbizi 32345 wamesharejea Burundi toka kwenye makambi ya wakimbizi ya Tanzania toka rais Pierre Nkurunziza alipokutana na rais wa Tanzania John Pombe Magufuli hapo mwaka jana. Mwanaharakati Dodon hapa anaeleza kuhusu kile barua yao ilichogusia kuhusu hali ya wakimbizi wa Burundi kwenye makambi ya Tanzania. Katika barua hiyo tumejaribu kumwelezea tatizo ambayo zinakumba wakimbizi Warundi wakiwa makemp mbalimbali yenye hapo Tanzania. Wamewakataza wame kurudia kwenye masoko, wamewakataza kufanya uchuzi wa vitu mbalimbali katika kemp, na ndiyo maana tumemwandikia ili ajaribu afanye uchunguzi afanye kila liwezekanalo lote ili Tanzania isimamishe hii mpango wa kurudisha wakimbizi wa warundi na bado amani ya kudumu haijarudi. Tumemlomba akataze Tanzania hata kama wa, wana makubaliano yenye anafichiwa wanaweza kuwa wamesaini na Burundi ili wawarudishe wakimbizi. Hiyo e, siyo suruhu ya tatizo ya Burundi. E, tuna imani kwamba atatusikiliza ili yeye mwenyewe afanye uchunguzi wa kudumu na warundi hao waweze kuishi kwa amani, kwa kusubiri uh, amani kurudi Burundi, na waweze kurejea nchini kwao. Kutokana na madai hayo, tulifanikiwa kuzungumza na mkuu wa mkoa wa Kigoma, eh, nchini Tanzania ambaye amewahi kunukuliwa na vyombo vya habari akieleza kwamba zoezi la kuwarejesha wakimbizi linaendelea na kusimamiwa, e, kusimamisha biashara za wakimbizi hao zinazofanyika ndani ya makambi. Mkuu huyo wa mkoa wa Brigedia Jenerali mstaafu Emmanuel Maganga alizungumza na mwenzangu Meri Mgawe ambaye alitaka kujua je, ukweli uko wapi? Wakimbizi hawa wanarejeshwa kwa kuhimizwa kwa nguvu kama inavyoshutumiwa ama ni nini hasa ambacho kinafanyika eh, katika zoezi hili la kuwarejesha nchini mwao Burundi? Utaratibu wa msingi ni kuwahimiza wakimbizi wenyewe waweze kujiandikisha kwa hiari, na hii ni hatua inayotokana na makubaliano ya pande tatu: Tanzania, Burundi na UNHCR, kwamba tuanzishe utaratibu wa kuwatembelea mwenye makambi na kuwahimiza wajiandikishe tayari kurejea kwa hiari. Kama kuna wakimbizi ambao hawatakuwa tayari kurejea kwao hivi sasa, sijui kuna juhudi gani zitafanywa? Ah, hilo siwezi kulisemea kwa sasa, lakini msingi ni kwamba mkimbizi ni mkimbizi na kurejea kwao tatokana na yeye mwenyewe kuridhika kwamba hali ya nchi yake iko salama. Kuna baadhi ya wa wakimbizi ambao tumezungumza nao hapo Kigoma wanaonyesha nia kusema kwamba hali ya kisiasa hairidhishi kwao kurejea kwa sasa hivi. Pia kuna mazungumzo yanayoendelea chini ya mpatanishi ambaye ni rais mstaafu wa Tanzania na ripoti yake bado haijatoka, kwa hiyo hawaoni ni wakati mwafaka kwao kurejea. Sijui katika makubaliano ya pande hizi tatu, hilo mliliangalia? Sisi tumejiridhisha kama serikali ya Tanzania kwamba hali ya Burundi ni shwari sasa, kwa sababu swala la, la kuamua kama nchi ni shwari au la mara nyingine linaweza kuwa la mtu binafsi. Sisi bado tunaliacha wazi kwamba wale watakaojiandikisha tutawarejesha. Mpaka jana tumekwisha andikisha familia elfu tatu na mia moja ambayo itaungana na wengine e, ambao wamekusha jiandikisha. Lakini vile vile familia thelathini na nane elfu zimekusha rejea Burundi. Kulikuwa na mkutano wa hivi karibuni kati ya marais wawili wa Burundi na Watanzania katika eneo la Ngara kama sikosei, na kule waliohamasisha watu hawa ama wakimbizi kurejea kwao. Wengine wanaona kwamba baada ya mkutano hule, pengine sasa ndio utekelezaji wa makubaliano ya hawa marais wawili kutaka Waburundi wote warejee nchini. Sijui kama hii ina ushawishi wowote kwa kweli. Baada ya huo mkutano, na rais alipotoka Ngara alipita Kigoma, ndo akatuagiza sisi sasa tuangalie uwezekano wa kuwahimiza kwamba wajiandikishe na warejee kwa hiari. Kuna hii tuma ambayo wanaitoa wakimbizi kwamba wamepigwa marufuku kufanya biashara. Sijui chini ya usimamizi wako kuna taarifa zozote, Tanzania inaliangaliaje suala la biashara? Wanaruhusiwa kufanya biashara wakiwa kambini au hapana? Mnavyofahamu mingi hawaruhusiwi kufanya biashara kwa sababu mkimbizi halipi kodi, na ukifanya biashara maanake unahusisha shughuli yako na kodi. Lakini mazingira yaliyokuwepo, kama ilionekana wafanye biashara za kuzungusha kwa ajili ya kufanya maisha ndani ya makambi yawe nafuu kidogo, lakini sasa wenzetu wakaligeuza na kufanya biashara kubwa kubwa, na watu wana mabaya na kreti pengine mia mbili mia tatu za bia. Kwa hiyo juzi katika uhamasishaji ule tuliwatangazia kwamba sasa tunafunga biashara zote kubwa, tutaacha biashara ndogo ndogo ndogo za nyanya, vitunguu ambazo zinawezesha kununua vitu ambavyo World Food Program hawawapatii moja kwa moja. Ni mkuu wa mkoa wa Kigoma nchini Tanzania, Brigedia Jenerali mstaafu Emmanuel Maganga, akizungumzia yale malalamiko ambayo yametolewa juu ya upande wa serikali ya Tanzania namna inavyoliangalia uh, na kushughulikia suala la wakimbizi wa Burundi walioko katika makambi. Lakini kutokana na hilo, ambapo baada ya kuongea na mkuu um, huyu wa mkoa na kuelezea yale ambayo anaeleza kwa upande wake, tuliongea na mkimbizi wa Burundi ambaye hakutaka kujitambulisha yeye bado yupo katika kambi ya Nyarugusu mkoani Kigoma nchini Tanzania, na alieleza ali hali halisi ya ukazi wa ukimbizi nchini Tanzania, na je wao wako tayari kurejea nchini Burundi kama inavyoelezwa kwamba amani imepatikana nchini humo. Kwa upande wetu sisi hatuwezi tukarejea nchini kwa sababu kile kilichosababisha tukimbie bado kikingali pale pale. E, sisi tulitoka kule Burundi tukiona maredio amefungwa, watu wanauawa, watu wanafungwa, mizoga e, inaogotwa e, barabarani, mitooni. Sasa sisi hatuoni sababu ya kurudi nchini na wakati mambo hajawa sawa kwa huo upande kabisa hatuwezi tukawasikiliza vizuri kwa sababu huu uh, uh, uh, wakati sio wakati mwafaka kwa sababu eh, kwanza eh, Watanzania ndio wanashikilia mkono. E, masuala ya Burundi kwa sasa tuna mheshimiwa e, yule msaidizi wa mpatanishi wa migogoro ya Burundi. Sasa hatuwezi tuka tukaamini, wala hatuwezi tuka, tuka e, nienda hivyo hivyo, kwa sababu mpa, mpatanishi bado hajamaliza hiyo kazi, kwa hiyo kazi bado hajaimaliza ili tupate suluhisho muhimu ya ku, ya kurejea nyumbani. Bado Tanzania ina swala hilo inalo, lakini mbona hujapata suluhisho? Ile sababu ya kukimbia nchi bado kingali pale pale, hatuwezi tukasikia vizuri kwa hilo jambo. Alituhamasishia sisi, tunatafuta njia za kupenya nye njia nj, nj, za mikato ili tuangalie kama tunaweza tukapenyapenya tukaingia kwenye nchi zingine jirani kama Zambia, kama Uganda, Kenya. Hatuwezi tukaingia Burundi kabisa, tutakuwa kwenye kabisa tutakuwa tunaingia kwenye machunjioni. Hatuwezi kabisa, ile nchi bado hajapata amani. Tutapenda tena tukimbie tuende sehemu nyingine, na ndio maana tuko tunaomba mashirika ya kimataifa au nchi zingine zinazo uwezo watutiku, wa kupokea wakimbizi waje watuchukue tuende, kwa hiyo kwa hiyo sehemu, lakini kurudi nchini Burundi kweli kabisa, hatuwezi kabisa. Nam ni mmoja kati ya wakimbizi aliyopo katika kambi ya Nyarugusu nchini Kigoma. Zoezi la kuandikisha wakimbizi kwa hiari linaelezwa litasitishwa mwezi Desemba mwaka huu, na katika mahojiano yetu na waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania Kangi Lugola kuhusu hili, alisema kwamba Tanzania haijawahi kutoa kauli kwamba inawarudisha e, wakimbizi wa Burundi kwa nguvu, na kile kinachofanyika ni kuandikisha wale wanaotaka kurejea Burundi kwa hiari Hatuna mawasiliano ya maandishi official na nchi ya Burundi kwamba wakimbizi hawa tunawashuruhisha kurudi. Kwa hiyo hayo malalamiko kama yapo, sisi hatuna. Tumefika pahala sasa, wale wakimbizi ambao wamehiari kurudi kwao baada ya kuona nchi imetulia, ndio hao sasa tunaweka utaratibu wa ku warejesha makwao wale pale sasa, uh, tumeisha kamilisha utaratibu uh, waanze kurudi kwao, na wale ambao wengine uh, wanakuwa watoro makambini waweze kutafutwa warejeshwe makambini. Kwa hiyo i Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, baada ya kuwa imebeba mzigo wa wakimbizi wa Burundi kwa muda mrefu, na baada ya kuridhika kwamba wakimbizi walio hiari kurudi makwao kwa hiari yao sasa waweze kurejea. Ni Kangi Lugola, waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania, akielezea na kutoa ufafanuzi na msimamo wa serikali ya Tanzania juu ya suala hili la mkanganyiko uliopo juu ya wakimbizi wa Burundi kwa madai kwamba wanalazimishwa kurejea nchini Burundi kwa sababu amani imepatikana nchini humo. Na hapo basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. E, tutakaporejea sehemu ya pili tutaelekea moja kwa moja katika studio zetu za wenzetu waliopo Mombasa nchini Kenya. Endelea kuwa nasi katika kwa undani. Nam karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo katika sehemu hii e, tunaelekea mjini Mombasa nchini Kenya. Kuna uwezekano wa Mombasa kuondolewa miongoni mwa visiwa duniani kutokana na shughuli za kibinadamu zinazositisha zinazo tishia uharibifu wa mji huo wa kitalii uliopo katika mwambao wa bahari ya Hindi katika mashariki mwa Afrika. Hii ni baada ya mashirika ya kimataifa kutishia kuichukulia Kenya hatua kali e, katika ngazi ya kimataifa tunazungumza, tunaungana na wenzetu ambao wanapo katika studio zetu za Mombasa, wakituletea awamu ya pili ya kwa undani. Shukran sana wenzetu kutoka Washington. Mimi ni Colin Sadede pamoja na mwenzangu, na mimi ni Salma Mohamed, tukiwa tunakuletea kwa undani kutoka studio 15 Mombasa hivi leo tukiwa tunaangazia suala zima la uwezekano wa kisiwa cha Mombasa kutokuwa kisiwa tena kutokana na shughuli za binadamu. Mapema mwaka jana, Shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu Elimu na Masuala ya Tamaduni, UNESCO, iliweza kutahadharisha kwamba huenda Mombasa haitakuwa kisiwa tena kutokana na shughuli zinazoendelea katika eneo la Kibarani. Sehemu ya Kibarani ni sehemu inayounganisha Mombasa kisiwani na Mombasa bara. Kumekuwa na shughuli zinaendelea hapo, na shughuli hizi huenda sasa zinaziba sehemu ya bahari iliyokuwa inatenganisha sehemu hizi mbili. Kwa kipindi cha kama miaka kumi hivi, sehemu hiyo ya Kibarani imekuwa ikitumiwa kama jaa la taka. Kando na hayo, shughuli za binadamu za kubuni ardhi kutoka baharini ili kuendeleza biashara zao, na hizo zimeleta matatizo. Yanayojiri sasa ni kwamba zimesalia tu kama mita mia mbili ya maji, huku sehemu zingine zikiwa zimejazwa taka au mchanga, na kubuni sehemu ambazo zimekuwa ni ardhi kavu ya kuendeleza na ujenzi ama kuendelea na shughuli zingine za binadamu. Na swala hili limeleta mvutano na hata kuvutia E, serikali kuweza kutoa amri na uh, kufutilia mbali shughuli zote zinazoendelea katika eneo hilo. Mvutano huu ama swala hili ambalo limekuwa sasa, ni swala ambalo linazua utata, limewezwa kumulikwa haswa kamati ya bunge kuhusu mazingira ilipopatiwa jukumu hilo la kuweza kusitisha ujenzi wowote ama shughuli zozote za kibinadamu ambazo zinaenda zikiathiri sehemu hiyo ya bahari kuifanya uh, eneo hili la Mombasa kuacha kuwa kisiwa. Kwa hivyo kamati ya bunge kuhusu mazingira iliweza kuzuru eneo lile wiki hii na kuweza kutathmini hali ama shughuli zinazoendelea, na waka, wakaweza kweli kuona kwa macho yao wenyewe kwamba kweli pale ni, ni ardhi ambayo vilevile imeweza kumilikiwa kwa muda sasa. Kuna majengo tayari yako pale, ikiwa majengo ya afisi. Kuna sehemu ambazo pia vilevile vile zimetengwa mahususi kwa ajili ya kuegesha aa, makasha haya ya kuweza kuwekea mizigo, na vilevile vile tukumbuke kwamba ama tufahamike kwamba sehemu hiyo vilevile vile imepakana na bandari ya Mombasa. Matajiri na watu ambao wanasemekana wamekuwa na tamaa za kuwepo kwa biashara katika eneo lile, haswa ikiwa inatizamiwa kwamba bandari ya Mombasa itapanuka katika siku zinazokuja, wameweza kutafuta mbinu zao na kuweza kumiliki ardhi kama ile kwa njia ambayo sio ya halali. Nam tutawaita wafanya biashara la gai. Eneo hilo kuna misitu ya mikoko iliyokuwepo, na misitu hiyo sasa imeharibiwa. Shughuli za uvuvi zimetatizwa katika sehemu hizo, maanake taka sasa zimemwagwa baharini. E, takriban wavuvi elfu moja sasa shughuli zao zimetatizika katika eneo hilo, taka zinazokuwa zimejaa katika eneo hilo, kwa sababu limekuwa ni jaa likitumika kwa muda wa kama miaka kumi hivi. Sasa taka zimeanza kusukumwa na kujaza sehemu ya bahari ikiwa ni hatari kubwa sana katika uh, viumbe vya baharini katika uh, shu, wale wanaotumia maji hayo na pia uh, kisiwa hiki cha Mombasa ambayo kimetambulika miaka nyingi na kuheshimiwa na kuwa kituo cha kiutalii, basi huenda kuwa kido, kiko katika hatari ama kiko katika, huenda kikapotea kama ulivyogusia hapo awali. Wabunge wakiongozwa na Bwana Kareke Mbyuki walikuwa katika eneo hilo na kuzuru, na hapa tulipata fursa ya kuzungumza na Benjamin Tayari, mbunge wa eneo hili la Pwani, lakini yuko katika kamati hiyo. Tumsikize. Tuko hapa kusimamisha hii kazi ambayo inaendelea hapa ya kusukuma takataka taka kwenye maji hii ya ya bahari yetu ya Mombasa, ni kwa sababu sheria hairuhusu watu kutumia takataka kujaza ardhi kutengeneza makao ambayo uh, wanataka kutumia na pia tumeona ya kwamba sehemu nyingi wamefanya namna hii, alafu baada ya muda kidogo unaona hapo mahali panatumika kwa kazi nyingine. Hii Mombasa yetu ama island yetu ambayo inatambulika dunia mzima inarudi katika ile hali yake ya zamani. Ni sauti yake Benjamin ambaye ni mwanakamati vilevile katika uh, maza, kamati hiyo ya bunge kuhusu mazingira. Kumekuwako na mipango uh ya kuweza kuitengeza sehemu ile kuwa sehemu ama bustani ya kupumzikia, na gavana wa Mombasa alikuwa katika yuko katika mipango ama yuko katika harakati ya kutengeza sehemu ile kabla ya kuweza kuzuka kwa utata huu. Kwa mfano, kuna shirika ambalo katika nchi, nchi ya Kenya kuna shirika ambalo liko kwa ajili ya kulinda mazingira, shirika la NEMA ambalo mamlaka yake ni kutunza mazingira hapa nchini Kenya, ilitoa idhini vilevile. Maanake katika ujenzi wowote ule ambao unaendelea katika nchi ya Kenya, shirika hilo linahusika pakubwa, wao wanatoa idhini ndiposa ujenzi wowote wa, wa aina yote ile uweze kuendelezwa. Kwa hivyo kumekuwa na jambo la ufisadi ambalo limepitia hapa katikati. Habari ambazo tumezipokea ni kwamba shirika hilo liliweza kutoa idhini kwa ujenzi ambao ulikuwa unaendelea pale, ama kufinikwa kwa sehemu ile ya bahari iendeleze, licha ya kwamba ilikuwa imenyimwa ama walikuwa wamenyimwa ilani ya kuweza kuendeleza shughuli zozote zile. Na baada ya hapo mambo mawili yamefanyika baada ya kamati hiyo kuzuri eneo hilo waliweza kuamrishwa kufutiliwa mbali shughuli zote zinazoendelea katika eneo hilo. Pili, Rais Uhuru Kenyatta, habari hizi zilipomfikia, aliweza kuamrisha kwa kwamba zile hati miliki za ardhi zilizokuwa zimetolewa kwa wale wafanyabiashara walaghai zikaweze kuchukuliwa na kurudishiwa uh, jimbo la Mombasa. Na tatu, kwa sababu ni sehemu ambayo imekuwa ikitumiwa kama jaa, gavana wa jimbo la Mombasa Hassan Joho alikuwa ameamrishwa kwamba shughuli zote za kutupa taka pale zisimamishwe. Na hivi ndivyo alivyozungumzia mwezi wa tano alipokuwa akitoa amri hiyo akitaka sehemu hiyo isafishwe. nataka na Kibarani ifungwe, takataka zisipelekwe tena Kibarani, iwe njia tu ya kupita hapa watu wakienda airport. Ni sauti yake, gavana wa jimbo la Mombasa Hassan Joho, akiwa anagusia uh, swala so la, la, la, la kufutiliwa mbali shughuli zote zilizokuwa zikiendelea. nam kudokeza yetu msikilizaji ni kwamba eh, duniani kote kuna takriban visiwa laki moja na kati ya visiwa hivyo kisiwa ambacho kinaonekana kikubwa sana barani Afrika ni taifa la Madagaskar na kisiwa kidogo zaidi kinafahamika kama Alexandria Bay na katika taifa la Dubai, hiyo ndio imekuwa ikiongoza ama imetambulika sana kwa kuweza kubuni ardhi katika sehemu za bahari, ikiwa imebuni visiwa vinne, e, Jumeira pamoja na Je, Jebel Ali na Bur Al Arab na vingine ambavyo vinaendelea kujengwa hadi sasa. Hivyo ndivyo yale yanaendelea kwa sasa. Kuna wale wanaobuni ardhi kutoka, kutoka bahari na kue, kufanya shughuli ambazo ni za faida, na kuna wale ambao kama hapa Kenya wanachukua kwa kufanya shughuli zao binafsi, kibinafsi. Awali tume ya kitaifa ya ardhi, national land commission, iliweza kupiga firimbi na kutoa tahadhari na onyo kwamba kuna watu fulani wenye nia ya kuweza uh, kunyakua ardhi ile ama sehemu ile ya ardhi uh, lakini kupitia mwenyekiti wake ambaye ni Mohamed Siwazuri aliweza kunukuliwa na gazeti moja la kitaifa akisema ya kwamba watu wenye ushawishi mkubwa wa kisiasa wana nia ya kunyakua ardhi ile. Lakini licha ya hayo, hakuna hatua yote ambayo ilichukuliwa kuhakikisha kwamba ili jambo lisifanyike, na hivi sasa kisiwa cha Mombasa kiko katika hatari ya kuangamia kutokana na sehemu hiyo kuweza kupotea na shughuli hiyo ya kuziba bahari. Lakini la muhimu ni kwamba sasa serikali inaonekana kuchukua hatua baada ya Rais Uhuru Kenyatta mwenyewe kuamrisha shughuli zote zifutiliwe mbali na kufutiliwa mbali kwa hati miliki za ekari 43 katika eneo hilo ambalo lilikuwa limetengwa tu kwa ajili ya kuhifadhi sehemu hiyo ya bahari, na natumai kwamba swala hilo ama kisiwa hiki kitabakia kuwa kivutio kikubwa cha watalii. Labda kufikia sasa tuwajuze tu, kampuni mbili tayari zimepewa amri ya kutisha uj, kusitisha ujenzi wa aina yoyote katika sehemu hiyo. Mimi ni Colin Sadede, nimekuwa na mwenzangu na mimi ni Salma Muhamed. Shukrani libert Colin Adede na Salma Muhamed eh, kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka katika studio zetu za Mombasa. Na kufika hapo, basi ndiyo tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya tunasema shukran kwa kuwa nasi, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti so ya Amerika kutoka Washington DC. mtangazaji wako Khadija Riam ambaye nimekuletea marudio ya, ni marudi ya kipindi cha kwa undani. Nikikwaga hadi wiki ijayo, na kuacha na kibao makhususi, uburudike na burudani hii safi. nigeze nikubebe mgongoni nika nikudekeze nikutunze kama mboni. Wakija wapote ifanye kama uwaoni, kisha uniongeze ulivofunzwa unyagoni. ei oh baby asadasi nikone na ingali umesimama, asa waonyeshe unachezaje. Unataka maji a kisima na, na moga kuchutama, hebu uonyeshe unachotaja. Unataka kupiga deki wima, umesimama, hebu tuonyeshe unapigaje