hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki atangaza pia katika mita bendi 19 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako hapa studio, hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Mshauri wa usalama wa kitaifa wa Marekani John Bolton amekanusha kuhusika kwa Marekani katika shambulio la kilipuzi kilichofanywa na chombo kisichokuwa na rubani wakati wa garidi la kijeshi ambako rais wa Venezuela Nicolas Maduro alikuwa anahutubia. Kiongozi huyo wa Venezuela anazilaumu Marekani na Colombia kupanga njama ya kujaribu kumuua hapo jana. Katika hotuba kwa taifa usiku jana, Maduro amesema ishara zote zinadokeza kwamba njama hiyo ilipangwa na wafuasi wa mrengo wa kulia wenye siasa kali iliyotokea nchi jirani ya Colombia. Anasema Mwenyezi Mungu, wananchi na wanajeshi wa nchi yake ndio waliomnusuru kutokana na shambulio hilo. Aliongeza kusema hana shaka kwamba rais Juan Manuel Santos wa Colombia alihusika na shambulio hilo. Shirika la habari la Ufaransa AFP linamnukuu afisa wa serikali ya Colombia akisema madai hayo hayana misingi yoyote na serikali ya Colombia haijahusika. Rais wa Marekani Donald Trump akiwa katika likizo ya kikazi kwa mara nyingine tena ameshambulia vikali vyombo vya habari hii leo akisema ni vyombo vya hatari kabisa na vigonjwa. Akiandika kwenye ujumbe wa Twitter akiwa katika nyumba yake ya mapumziko ya Bernstein mjini nchini jimboni New, New Jersey, alisema habari za uongo zimechukia Kumradhi alisema habari za uongo zinamchukia akisema ni adui wa wananchi akisema anatoa huduma muhimu kwa kueleza ukweli huo kwa Wamarekani. Anasema vyombo hivyo kwa makusudi vinasababisha hali ya kutoaminiana na mgawanyiko hapa nchini na kusababisha pia vita. Trump amesema ripoti za habari ni utungaji mtupu wa uongo. Waandishi wa habari wa Marekani wamekuwa wakijibu mashambulio hayo kwa usikitifu na kueleza kwamba rais ana anachuk kwa njia hatari kupambana na waandishi habari. Viongozi wa kidini wa Zimbabwe wanatoa wito wa amani na umoja wakati wa umini wa Kikristo wakihudhuria ibada ya kwanza leo ya Jumapili baada ya uchaguzi na ghasia zilizozuka baadaye zilizosababisha vifo vya watu saba mjini Harare wiki iliyopita. Askofu Gide Makore akihubiri siku ya leo ameambiwa waumini katika kanisa la Christian Marching Church kwamba Umoja wa Afrika Jumuiya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC na Jumuiya Madola waingilie kati kusaidia kutanzua mvutano uliopo. Hii inatokana na kwamba kiongozi wa upinzani wa chama cha MDC Nelson Chimisa amesema hakubaliani na matokeo ya uchaguzi na atafikisha mashtaka mahakamani, huku rais Emerson Mnangagwa siku ya Ijumaa alitoa wito kwa umoja na ushirikiano. Wafuasi wa Chamisa wanasema hawatakubali matokeo, huku baadhi ya wafuasi wa chama tawala waliandamana hii leo katika mji mkuu wa Harare kuongonyesha uungaji mkono wao na matokeo hayo. Wa Zimbabwe wanasubiri kuona kitakachotokea wiki hii kuhusu mustakbal wa kisiasa nchini mwao. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Katika hatua nadra, Saudi Arabia imekubali kumruhusu mwanadiplomasia wa Iran kuongoza ofisi inayowakilisha maslahi ya Iran katika taifa hilo la kifalme. Shirika la habari la Iran, IRNA, linaripoti kwamba hatua hiyo nadra ni ya kwanza tangu mataifa hayo mawili kuvunja kabisa uhusiano kati yao na Saudi Arabia, na wachambuzi wanasema hiyo ni hatua chanya katika uhusiano wa kibalozi kati ya Teheran na Riyadh. Ofisi hiyo inatarajiwa kufunguliwa ndani ya ubalozi wa Uswisi mjini Riyadh, kufuatana na makubaliano yaliyofikiwa mwaka elfu mbili kumi na saba. Hakuna taarifa yoyote iliyotolewa hadi hivi sasa na maafisa wa Saudi Arabia kuhusiana na tukio hilo. Kiongozi wa upinzani wa Mali Soumaila Cisse kwa mara nyingine tena hii leo amesema anatayarisha mashtaka rasmi kufikisha mbele ya mahakama ya kikatiba hapo kesho, kudai kwamba masanduku ya kura yalikuwa yamejazwa kura kabla ya vituo kufunguliwa, baada ya kushindwa vibaya na rais anayetetea nafasi yake Ibrahim Boubacar Keita, ambaye hata hivyo hakupata kura za kutosha kuweza kushinda katika duru ya kwanza. Keita alipata asilimia 41.4 za kura katika uchaguzi wa rais wa Jumapili wa Julai 29, ambapo kiongozi wa upinzani Cisse alijipatia asilimia kumi na saba nukta nane. Duru ya pili ya uchaguzi kati ya wanasiasa wawili itafanyika siku ya Jumapili ijayo. na maafisa wa polisi na wanamgambo wa Somalia wanasema takriban wanajeshi watatu wameuliwa kutokana na shambulio la mtu kujitoa mhanga katika wilaya Afgoi, karibu kilomita 30 kaskazini magharibi mwa mji mkuu wa Mogadishu. Shambulio limedaiwa kufanywa na Alshabab na kundi hilo limesema limetekeleza shambulio. Wanajeshi wa Somalia walikuwa wamepelekwa Afgoi wiki hii katika juhudi za kuimarisha usalama katika mji huo ambao unatarajiwa kumpokea rais Mohamed Abdullahi Farmajo. Polisi na wanajeshi walifyatulia bunduki, walifyatulia risasi gari la mjitoa mhanga lililokuwa linapita katibu nao, katika wilaya ya Afghoi hii leo. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika, Washington. siku nyingine tena. Basi msikilizaji, napokualika katika salamu na muziki. Jina mimi ni Idi Mwana wa Ligongo, Idi Ligongo hapa nikikukaribisha katika salamu na muziki, ninachokuambia karibu. Nam, basi moja kwa moja, msikilizaji, ninaanza naye simu mwingine Faisal Luta, ndiye mwenye bahati e, ya kuanzisha kipindi chetu cha salamu na muziki kwa siku hii ya leo. Zake salamu zimfikie e, mzazi Mastula Hussein, anasema ni mama yake mzazi E, vile vile zimfikie Zulfa Faisal na Umalu Zuberi. Vilevile vile angependa kumsalimu Mseto Matata, Saidi Juma, Nyanda Mayala, Jafari Kopo, Karigo Mshana, Stanza Mavandimwe na Neema Kimario mwingine ambaye ninakamata e, salamu zake si e, wa kumsahau, huyu ni Safari Munyereza, anasema anapatikana sehemu za Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naamini kabisa e, zile sherehe za miaka 56 e, zinaendelea vizuri kabisa, ambazo zilifanyika siku ya Alhamisi. Lakini unapenda kumsalimia si mwingine ni Gilbert Tantine wa bujumbura Alexander wa Kanada, mzee Jesse Kazera Bozambo Monra Zawadi, bila kumsahau Akila Mwalume. Ujumbe ni kwamba anawapenda sana. Huyu hapa si mwingine ni Richard Patrick Jakodongo anasema zake salamu, e, zimfikie Patrick Mkopolo akiwa e, Baruti Mara; Maslin Mawazo akiwa Baruti Iron Sebastia, Pasco, Peter Ogutu akiwa Baruti Ujumbe. Mungu ni wawote, hakika Mungu ni wawote. Hivi sasa anakamata salamu zake Sayenda Mabula, Magesha Eh, huyu anasema angependa kumsalimia Masanja Mrongola, Emmanuel Makande, eh, Amosi Magali bila kumsahau Mwamoto Lenga, Lenga Chapati, uh, vile vile zimfikie Jagira Emmanuel Butogwa na Juma Ramadhani. Huyu hapa ni Levi Manwa. Levi Manwa, yeye anasema angependa kumsalimia eh, Levi Mukulu E, wa Kiambu, Kenya, vilevile vile angemsalimia Winnie Nancy Andrew na wazazi wake wapendwa wakiwa kisi ujumbe. Tuendelee kusikiliza VOA Swahili. Ni ujumbe maridadi kabisa, e, Walevi Manwa Wamanwa kutoka Kiambu nchini Kenya. Aubin Buhendwa yeye anasema zake salam, e, ziwafikie ndugu jam, jamaa na marafiki, lakini anakuambia kwamba yeye anapatikana e, nchini DRC, eneo la Bukavu, anasema salamu ziwafikie wana ndugu marafiki kama vile Betini Habirangi, Bikerenganji, papa David Buhembwa, Pakashaga, Ijwi, Saudheret Hamisi, pamisi Komeki, e, bila kumsahau Rafael Wenda mwenda mbali, Emmanuel Mungonya. E, yeye angesema ku, angependa kumsalimia mama yake mzazi vile vile bila kumsahau baba Mulengwa, dada Eliet na neema Elisante. Ujumbe tumtegemee Mungu. Basi moja kwa moja tuelekee kupata burudani ya muziki. Tunaanza naye Elani akiwa na Jose Chameleone wanakuambia my darling. Sikiliza kitu hicho. Basi msikilizaji, ni Elani akiwa na Jose Camilion wanakuambia my darling, kibao kizuri kabisa eh. Jose Camilion ni mmoja kati ya wanamuziki wa kizazi hiki barani Afrika ambaye anafanya vizuri kabisa na mwenye mafanikio. Ni salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo nikikuendeshea jahazi hili eh, moja kwa moja na kwenda kwake si mwingine ni Mike Naluyaga. Mike Naluyaga anasema salam zwaende mama yake Bi na Santo Mgaya akiwa Karumo Sengerema, za pili ni mke wake Bi Betha Mike akiwa Kigoma, Tanzania. Ujumbe anasema anawapenda sana. Mokoliani Kipalen, wewe ndiye salamu zako zinasomwa hivi sasa. Unasema unamsalimia amnom Simon Emmanuel, vilevile Neema Mgereza, wote wakiwa e, maeneo fulani fulani ya nyanda za juu kusini mwa Tanzania. Hasan Ikasa Hassan, unasema wewe zako salamu zimfikie Salma Ikasa Hamisi, kanali Leonard Chilimu, Musa Kihamba Mandela Ikisa na Salum Suleman Hassan. Vilevile vile Agata Mapunda, wewe ungependa kumwasalimia Miss and Mrs Mapunda. Vilevile salamu ziende kwake Joy, kaka yako Ima John Pascal na wale wote ambao wanaokufahamu. Lamek Fundikila e, wewe unasema ungependa kumsalimia Miss and Mrs Abel Fundikila, wadogo zako Daud Luth Ezra Fundikila, rafiki zako wapendwa Tindos Vidasus na Makoe Buza. ujumbe hey, ameandika kimombo haya. Ah, <laughs> tukienda mbele ndani ya salamu na muziki, basi msikilizaji, nakamata ujumbe wako wewe, Kawoza Robert, kutoka eh, kule Kampala nchini Uganda. unasema zako salamu ziwafikie mamako Agnes Tabingwa, babako Martin Waiswa, ndugu zako Yeseri Yona na dada yako wote wanaishi Kimanto Igunga, mashariki mwa Uganda. Ni Kimanto Iganga ehe, ni mashariki mwa Uganda. Ukiwa unaendelea kusikiliza salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hivi sasa na kamata ujumbe wako wewe, Dafi Nyandekwa Nyafi Nyandekwa wanasema wewe unamsalimia, si mwingine ni Sulemani Kajole Sombi, Mtemi Ntandu wa Ntandu wantandu. Sayenda Mabula Rachi Warachi Maiko Chazi Juma mwanaharakati, ujumbe unawapenda wote wadau wako. E, Lewale Minja, wewe unasema wanamsalimia, e, ndugu jamaa na marafiki popote pale wanaposikiliza. Unasema hutaki kuweka majina kwa sababu una jamaa ndugu marafiki wengi kweli kweli, kama nakamata ujumbe wako. Andrew Lawrence, wewe Andrew Lawrence unasema unamsalimia Susan Maige, dada yako Elizabeth, na mjumba wako Eli Kana zake. Salamu hivi sasa ni za James Ines Mapunda E, wewe unasema unawasalimia ya mama yako Elizabeth Nkia, dada zako Dorcas, Jacqueline na wengine wote wale ambao wanasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mekubwo James Mekubo, unasema wewe unapatikana maeneo ya chuo kikuu cha Agaton. Salamu ziwaendee wazazi wako Eric Somoni, unia Cleofas, Bonfas na Shedrack. Leonard, Mui, Leonard Mui Kalila wewe, e, unasema unapatikana maeneo ya Tarime, Mara, Tanzania. e, zako salamu ziwafikie mama yako Maria, baba yako Matius, Emmanuel, Jacob Gisena, Simon, Angelina, Paul, Donald. Ujumbe basi eh, ni salamu kupendana ili kuonyesha ushirikiano. Moja kwa moja tunaelekea kwenye, kwenye burudani ya muziki hivi sasa. Tunakutana naye mwanadada mrembo kwelikweli kwe kutoka nchini Kenya ni Avril, anakuambia missing you Haya basi, Avril anakuambia umenipa penzi, yeah. Ni mambo matamu kabisa ndani ya salamu na muziki kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Moja kwa moja tunaelekea katika zile zako salamu ambazo umetutumia hapa Washington DC. Ninaanza naye Juma Omari, wewe unasema ungependa kumsalimia mama yako mzazi Victoria Wambura, unasema yupo Tarime, mjumba wako popote pale alipo Josephat Wambura na Wakuria wote waliopo. E, wewe kuwa makini, ndugu yangu. Mwalimu Nyerere angekwepo angekuchapa. Unataka useme wa Tanzania wote, sio akuria wote. <laughs> Haya basi, msikilizaji tukiendelea na salamu na muziki eh, hivi sasa tunakamata ujumbe wake Keisi Ahura, mkazi wa Entebbe, Uganda, unawasalimu mzee Azali Ruahire na Masindi wa Uganda Eli Elija wa Hoima, Uganda, na Henry Mugie eh, wa Boston hapa Marekani. Mwenyezi Mungu awalinde wote. Hamisi Maulu, ndiyo wewe ambaye inakamata ujumbe wako hivi sasa, na ungependa kuwasalimia mama hawana Mfaume na Nambunga, Newala, baba mdogo Chikambo wa Makonga, baba Isa Mole wa Makonga, Newala, mke wako Zainab Samli wa Dar es Salaam, Kandonya Nyamtila wa Dar es Salaam, Litimba wa Dar es Salaam. Ujumbe, tusi baguane kabisa. Ndio maana nikamwambia ndugu yangu, eh, Jamari Omar Usiseme bwana, unawasalimia wakurya wote unatakiwa useme unawasalimia Watanzania wote. <laughs> Julius John wewe, zako salamu unasema zimfikie Neema Gimbi, mdogo wako Emmanuel Samson pamoja na Suzana Samson. Ujumbe, tukumbukane kupitia salamu. Daniel Malemi Limbu unasema kwamba zako salamu E, zimfikie Rais John Pombe Magufuli, Waziri Mkuu Majaliwa Kasim Majaliwa, e, baba zako Malemi Monde Mabeja Monde wote wa Bunda. Ujumbe, Tanzania ya Magufuli bila rushwa inawezekana. Ni mwalim Daniel M Limbu wa Arusha Tanzania. Sosa di Daniel Sosa anasema wewe unapatikana kule maeneo ya DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Zako salamu ziwaendee Elia Pascali, dada yako, uh, Piabo Sakina Neli Francin Nirema Hitimana Jailus na wote wanaokufahamu. Kopera Lulacha, Kopera Lulacha, eh, Kopera Lulacha unasema unapatikana e, maeneo ya Lilongwe nchini Malawi. Unapenda kuwasalimia ndugu zako wote na mama yako Furaha Masoka. Dada yako Elina Omari Lulacha, kaka yako Steve, kaka yako vilevile Ishinge, kaka kaka yako Lua Kwamte, kaka yako Maduda, kaka yako Dewera, kaka yako orodha ndefu kweli kweli ya makaka, lakini naendelea naendelea tukukusomea. Hujamsahau vile vile <laughs> e ya kaka yako Matumbe, kaka yako Imani, e Peti Tilumoma, ujumbe unaotakia mwaka mpya wenye heri. E, bwana we, ndugu yangu, vipi bwana Kopera? E, Lulacha huna e, wadogo kila kitu kaka, kaka. Haya, kaka, basi kama ni wakwako wote e, shukran kabisa e, naamini na watakuwa wamezipata zile zako salamu. Na basi, msikilizaji, tusikilize mambo haya. Drums, Haya basi msikilizaji, tunaendelea na salamu na tukiwa tunakaribia kumaliza maliza e, salamu na muziki kwa siku hii ya leo e, hapa tunamuona Fresh Prince akiwa na DJ Jazz Jeff wanakuambia summertime. Vile vile Fresh Prince wengi wanamfahamu kama Will Smith hapa Marekani e, ni kipindi cha majira ya joto, yani summer time. Sikiliza kitu hiki, wanakuambia summer time. Na mimi kutoka hapa Washington DC, Idi Ligongo unakuambia alamsiki. Give me your soft subtle mix and if it ain't broke, then don't try to fix it. Yeah, naam, bila shaka, summer time. Asante Idi Waligongo na hapa basi, kabla ya kufunga virago na kuondoka. Jumapili ya hii leo, matangazo ya jioni. Mimi hapa Abdu Shakur Abud nasoma muktasari wa habari. Mshauri wa usalama wa kitaifa wa Marekani John Bolton anakanusha kuhusika kwa Marekani katika shambulio la kilipizi lilofanywa na chombo kisichokuwa na rubani wakati wa garidi la kijeshi ambako rais wa Venezuela Nicolas Maduro alikuwa anahutubia. Kiongozi huyo wa Venezuela anazilaumu Marekani na Colombia kupanga njama ya kujaribu kumuua hapo jana. Rais wa Marekani Donald Trump akiwa katika likizo ya kikazi ameshambulia tena vyombo vya habari hii leo akisema ni vyombo vya hatari kabisa na ni vyombo vyenye hitilafu akiandika kwenye ujumbe wa Twitter kwamba wananchi, akisema habari za uongo zinamchukia yeye, akisema ni adui wa wananchi. Viongozi wa kidini wa Zimbabwe watoa wito wa amani na umoja, wakati waumini wa Kikristo wakihudhuria ibada ya kwanza leo Jumapili baada ya uchaguzi na ghasia zuzuka baada ya uchaguzi zilizosababisha vifo vya wa watu sita katika mji mkuu wa Harare, huku Rais Mnangagwa akitoa wito wa amani na umoja. Na Saudi Arabia imemkubalia mwana diplomasia wa Iran kuongoza ofisi ya maslahi ya Iran huko Saudia, ikiwa ni mara ya kwanza baada ya kuvunja uhusiano wao wa kidiplomasia. Na kiongozi wa upinzani wa Mali Suleiman Sise kwa mara nyingine tena hii leo kwamba amesema anatayarisha mashtaka kufikisha mbele ya mahakama katiba kudai kwamba masanduku ya kura yalikuwa yamejazwa kura kabla ya vituo kufunguliwa, baada ya kushindwa katika uchaguzi wa duru ya kwanza ya rais na rais Bubakar Keita. Mwisho wa muktasar wa habari, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.