Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sunday Shomari. Ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, ikiwa ni Agosti 6 mwaka 2018. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tutakuletea ripoti kuhusu marais wa zamani wa Afrika wamaliza kikao chao nchini Rwanda na kuwasihi viongozi wa Afrika kufanya kazi pamoja kwa maendeleo ya bara hilo. Na katika jamii na maendeleo, wasomi na wataalam katika vyuo vikuu nchini Tanzania wazungumzia kuthamini ubunifu wa wanafunzi kwa maendeleo katika sekta ya kilimo. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, zikisomwa na Sandey Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump jana Jumapili alitetea mkutano wake wa mwaka elfu mbili na kumi na sita aliofanya na mwanawe mkubwa, mkubwa Donald Trump Jr na wakili wa Kremlin ili kupata taarifa za mpinzani wake Hillary Clinton na kusema ni jambo la halali na linafanyika mara kadhaa katika siasa. Katika taarifa yake ya kia dhati kuhusu mkutano huo, Trump alisema hakuwa na taarifa kabla ya mkutano uliofanyika Trump Towers kwenye makao makuu ya kampeni yake huko New York. Kwenye ukurasa wake wa Twitter alisema hakuwa na habari juu ya mkutano wa mwanaye na wakili wa Russia Natalia Veselnitskaya na kwamba mkutano wao huo haukwenda popote. Maafisa wa Venezuela wamekamata watu sita wakiwaita magaidi na wauaji wa kukodishwa kile Rais Nicolas Maduro amekiita jaribio la mauaji dhidi yake. Shambulizi hilo la wazi wakati wa gwaride siku ya Jumaa mosi lilikuwa la ndege mbili zisizo na rubani na, na zilizobeba maguruneti. Moja inasemekana ilipuka angani kabla ya kufikia lengo lake, na nyingine iligonga kwenye jengo na kulipuka. Waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo Nestor Reverol anasema taarifa nyeti zilikusanywa wakati wa misako huko Caracas ambayo ilipelekea kukamatwa watu, watu sita, lakini hakutoa taarifa zaidi. Picha za televisheni zilimwonyesha Maduro akitoa hotuba kuhusu uchumi wa Venezuela wakati mlipuko huo uliposikika. Maduro aliangalia juu na mkewe Celia Flores akiwa ameshtuka akishika mkono wake kifuani na rais wa Sudan Kusini na mkuu wa kundi la waasi nchini humo wametia saini makubaliano ya mwisho ya kusitisha mapigano na kushirikiana madaraka jana Jumapili, na kuahidi enzi mpya ya amani katika nchi hiyo. Shirika la habari la Reuters na ripoti na Hadijeriami anayesoma ripoti kamili. Ninamtaka kila mmoja kama kiongozi wa Sudan Kusini kwamba mkataba huu ambao tumetia saini uwe ni wa mwisho wa kumaliza vita na mzozo katika nchi yangu. Hayo yamesemwa na rais wa Sudan Kusini Salva Kir. Makamu rais wa zamani wa taifa hilo ambaye sasa ni kiongozi wa waasi Riek Machar amesema baada ya utiaji saini, kwa leo tunasherehekea sio tu nchini Sudan Kusini lakini kote duniani. Sudan Kusini ilijipatia uhuru wake kutoka Sudan mwaka 2011 lakini vita vya wenyewe kwa wenyewe vilizuka miaka miwili baadaye, kati ya serikali inayoongozwa na na Kir na harakati za uasi ambazo zinaongozwa na Machar zikichochewa na uhasama binafsi na wa kikabila. Mzozo umesababisha vifo vya maelfu ya watu, kuwakosesha makazi takriban robo ya wakazi wa Sudan Kusini ambao idadi yao ni milioni 12 na kuharibu kabisa uchumi wa nchi ambao kwa kiasi kikubwa unategemea uzalishaji mafuta ghafi. Mkataba kuhusu masuala yaliyobaki umetoa saini, na makubaliano haya yanabainisha nia ya dhati ya pande zote katika sitisho la mapigano, amesema waziri wa mambo ya nje wa nchi jirani ya Sudan. Mwishoni mwa wiki Kira amesema anaamini kuwa mkataba mpya wa makubaliano ya amani kati ya serikali yake na kundi kuu la waasi hautavunjika kwa sababu haukulazimishwa kwao kama ilivyokuwa mikataba ya awali. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Watu wasiopungua sita waliuawa na wengine kumi na tatu wamejeruhiwa katika milipuko miwili ya mabomu huko Somalia jana Jumapili, maafisa wa kitengo cha huduma za ambulance walieleza. Mlipuko huo mkubwa ulitokea katika mji mkuu Mogadishu, ambapo watu waliuawa katika mlipuko wa bomu nje ya duka la kahawa katika barabara iliyo na shughuli nyingi katika mji mkuu. Dr Abdul Kadir Abdurahman Aden wa huduma za ambulance mjini Mogadishu aliambia Sauti ya Amerika kwamba wameondoa miili ya watu, na maafisa wanaamini gari hilo liliendeshwa na mlipo wa bomu wa kujitoa muhanga. Bomu hilo lilisababisha mlipuko mkubwa kwenye duka hilo na majengo ya karibu, kwa mujibu wa mashahidi. Lakini hakuna aliyedai kuhusika. Wanajeshi wa Ethiopia wamechukua udhibiti wa barabara kuu, majengo ya serikali na uwanja wa ndege katika mkoa wa mashariki wa Somali baada ya ghasia katika mji mkuu wa Jigjiga kupelekea watu wasiopungua wa ishirini na tisa kufariki. Mapigano yalizuka siku ya Ijumaa kufuatia upinzani kati ya maafisa wa mji huo na serikali kuu ya Ethiopia. Haiko bayana nini kimepelekea ghasia hizo. Afisa wa juu wa mkoa huo wa Somalia kutoka chama cha Somali Peoples Democratic Party, Kader Abdi Ismail ameiambia Sauti ya Amerika majeshi ya serikali yanahusika na vifo hivyo. Analaumu ghasia kwa kile alichokiita ghadhabu za umma juu ya kuingia visivyo halali kwa majeshi yaliyo na silaha ndani ya mji. Ismail anasema Jamii zisizo za kisomali zililengwa, maduka kuporwa, majengo kuchomwa na kanisa moja kuharibiwa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopua umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo katika mji wa Beni ambako inaelezwa kwamba serikali ya Kinshasa kupitia wizara yake ya afya imetangaza chanjo ya kuzuia ugonjwa wa ibola kwa haraka sana. Wakati huo huo, kundi la Maimai linasema MONUSCO imewashambulia badala ya kupambana na FDLR na ADF ambayo ni makundi hatari sana kwa usalama wa raia wa Congo. Mwandishi wetu wa Goma, Oster Malivika, anatupasha zaidi. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza kwamba itawapa chanjo raia wa Mangina, wilayani Beni, sehemu ambako kumeripotika ugonjwa wa Ebola, ili kusimamisha ugonjwa huo kwa haraka. Na chanjo hiyo itaanza Jumatano wiki hii, ila vifaa kutoka Kinjasa vikiwa vimeanza kuwasili katika mji wa Beni, ambako kumepelekwa wataalamu wa kiafya kuhusu Ebola. Kuhusiana na chanjo hiyo, nimezungumza naye Mbayahi Fredi, kiongozi wa mashirika kirahia pamangina, kilometa 30 magharibi mwa muji wa Beni ambayo itafika huku kwetu, tunaipokea vizuri, na inakuwa jambo ambayo inatosha raia katika woga ndani ya mji wa Mangina, na tunawaza wakati hiyo chanjo itafika, itaweza kutia watu mbali na kupokea hiyo ugonjwa ya Ebola ambayo imeonekana ndani ya mji na kwa sasa. Lakini hali ikoje kwa sasa? hali inapima punguka uh, kwanza uh, kwani hao wa expert ambao walitoka Kinshasa uh, wako najitia kwenye kazi na watu hawafariki tena zaidi sana gisi ilikuwa hapo mbeleni. Je, mumeshika kanuni ya kutosalimiana ama kutokaribia wagonjwa? Na kwani kabisa uh, raia hata ndani ya makanisa Ee, hiyo hali ya kusalimiana haipo tena kabisa. Wakati huo huo kundi la wapiganaji Maimai la Frapa Kikosi cha Simba wa Yuda chasema kwamba Monisco imewashambulia kwa helikopta kuliko kushambulia FDLR kutoka Rwanda na ADF kutoka Uganda ambao ndio tishio kwa raia wa Kongo pamoja na tishio kwa usalama wa Maziwa Makuu. Kambale Mayani ni kamanda wa kundi hilo akiwa kwenye misitu. Kama kweli kweli Monusco ilikuja kusema wanakuja ku, kupambana na na, na, na, na vikundi vya waasi katika Kongo, waanje kwanja kupambana na, wa, na waasi wageni ambapo wanaopatikana katika Kongo ile ADF na, na, na, nani na FDLR watoto wa inji Inaonekana wao pia wana wana, wana misheni ingine ambayo wiko nayo moyoni mwao ambao watu hawajui. Wakiendelea tena kupandisha helikopta yao, ni tayari kupambana nao na kuwapiga ndangusha helikopta hii. Na iwapo wataendelea kuwashambulia nyinyi, mtafanyaje? Sisi hatuna shida na MONUSCO, lakini tunashangala kwa kuwa wao wanaendelea kutushambulia na kutufuatilia sisi, ikiwa kama wanaonesha kama wao walikuja huku kukishashambulia wananchi wa, wa Kongo tuko tayari tutapambana nao. Umoja wa Mataifa kwa upande wao wasema kwamba wako Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupambana na makundi yote ya wasi kama ya ndani ama ya kigeni kuhakikisha kwamba raia wanapata amani. Hussen Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Watu wapatao 82 wamefariki dunia na mamia kujeruhiwa wakati temeko kubwa lililopiga kisiwa cha Indonesia cha Lombok siku ya Jumapili na kupelekea onyo la muda mfupi la tsunami lililopelekea wakazi na watalii kukimbilia mitaani. Tetemeko hilo la ukubwa wa 7.0 kwa mujibu wa idara ya jiolojia ya Marekani lilipiga eneo la kilomita 15, upande wa kaskazini wa Lumbok. Pia lilisikika katika kisiwa jirani cha Bali, Sumbawa na sehemu za Java Mashariki. Umeme walikatika katika sehemu kadhaa za mji huo na wagonjwa walitolewa katika hospitali kuu. Mashahidi na maafisa walieleza, mtu wa saba amefariki dunia katika moto mkubwa uliochoma kilomita zipatazo mia sita kaskazini mashariki mwa San Francisco, wakati mioto mingine iliyokuwa inawaka upande wa kusini ikizidi kuongezeka ukubwa na kusababisha mamia zaidi kukimbia makazi yao moto kaa ambao umekuwa ukiwaka karibu na mji wa Redding kwa wiki mbili sasa umeua mfanyakazi mmoja wa kampuni ya umeme, pia umeua wafanyakazi wawili wa idara ya zimamoto na wakazi wanne ikiwa ni pamoja na watoto wawili. Mpaka ilipofika Jumapili asubuhi, moto huo ulikuwa umedhibitiwa kwa asilimia zipetazo arobaini na moja kwa mujibu wa idara ya zimamoto ya California. Lakini pia moto huo umeharibu zaidi ya majengo yapatayo elfu moja na mia sita ikiwa ni pamoja na nyumba elfu moja na themanini. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo anasema lazima Iran ianze kujiweka katika kile alichokiita nchi ya kawaida, wakati Marekani ikijiandaa kuweka tena vikwazo kwa Tehran kuanzia Jumanne. Vikwazo kadhaa dhidi ya viwanda vya vi Iran vitaanza rasmi kuanzia kwenye mazulia yanayouzwa nji ya nchi hiyo. Serikali ya Iran haitaruhusiwa tena kununua ndege za Marekani na Ulaya wala dola ya Marekani. Vikwazo dhidi ya usafirishaji kutoka mashirika ya nishati ya Iran vinatarajiwa kurejeshwa tena na kuanza rasmi Novemba mwaka huu. Vikwazo vilivyoondolewa vinarudishwa baada ya Rais Donald Trump kuiondoa Marekani kwenye makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015 ya Iran na nchi nyingine tano. Kundi la haki za binadamu la Nikaragua, ambayo limekuwa likitoa taarifa nje juu ya kinachoendelea kutokana na ukandamizaji mkali wa serikali kwa waandamanaji wanaopinga wana serikali nchi hiyo, inasema limelazimika kufunga ofisi zake. Taasisi ya haki za binadamu ya Nikaragua inasema imepokea simu za vitisho na taarifa za kushtusha kwamba maafisa walikuwa wanapanga kutengeneza mashitaka ya uhalifu dhidi ya wafanyakazi wake. Haikutoa taarifa zozote za kina au kusema nani wanafikiri anahusika na vitisho hivyo. Taasisi hiyo inasema ghasia huko Nikaragua zimepelekea watu 448 kuuawa tangu Aprili, na kushutumu serikali ya Ortega na wafuasi wake raia walio na silaha kwa vifo vingi vilivyotokea. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na tukirudi kwenye ripoti zetu, uh, mashirika ya misaada ya Umoja wa Mataifa yametoa tena maombi kwa pande zote zinazopingana nchini ili kunurusu bandari ya Hodeida na kuonya kuwa maandalizi dhidi ya maeneo muhimu kwa maisha ya watu yanaweza kuwa na madhara makubwa sana. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva na Hadijariami anaisoma ripoti kamili. Umoja wa Mataifa inaonya kwamba Yemen, ambako mzozo mkubwa wa kibinadamu duniani unazidi kuongezeka, itaathiriwa zaidi endapo bandari muhimu ya Hodeida itashambuliwa na kuacha kutoa huduma. Zaidi ya miaka mitatu ya vita vya wenyewe kwa wenyewe vimeharibu uchumi wa nchi, kuwalazimisha zaidi ya watu milioni mbili kukimbia makazi yao na kuwafanya watu milioni kumi na moja au asilimia sabini na tano ya idadi ya watu nchini humo kutegemea kwa kiasi kikubwa misaada ya kibinadamu kwa ajili ya maisha yao. Takriban asilimia 80 ya chakula na madawa kwa Yemen yanasafirishwa kupitia bandari ya Hodeida. Jens Larke, msemaji wa taasisi ya Umoja wa Mataifa kwa masuala ya uratibu wa masuala ya kibinadamu OCHA, anasema mafuta na mahitaji mengine ya msingi ya binadamu pia anawasili kwa njia ya bandari hiyo. OCHA imeonya kuwa chuki zinazoendelea katika mji wa hodeida zinavuruga operesheni za bandari ambazo ni muhimu sana kwa bidhaa kutoka nje kama vile chakula na mafuta. Au hata kuuzingira mji, kutakuwa na madhara. Hakuna mpango wa mbadala ambao unaweza kufanya kazi kwa vizuri kuwalinda raia kutokana na madhara ya kibinadamu. Kama mizozo itasambaa zaidi, uwezo wa majibu wa taasisi za kimataifa huko utavuka uwezo wao haraka sana. Ili kukanganya zaidi mambo, shirika la afya duniani linaonya kuwa nchi huenda ikaelekea kutumbukia katika mlipuko mkubwa sana wa kipindupindu. Mkuu wa majibu ya dharura katika WHO Peter Salama ameiambia VOA kuwa madawa muhimu yanahitajika kupambana na maradhi ambayo yanaweza kusababisha vifo, ambapo madawa hayo yanaingizwa nchini kupitia bandari ya Hodeida. So kwa hiyo, kwa mtizamo wa kibinadamu, lakini pia kwa mtizamo wa kibiashara, bandari ya Hodeida ni muhimu sana kwa maisha ya raia nchini Yemen kwa hiyo mashambulizi yoyote kwa bandari hiyo ni kitu ambacho kitapelekea madhara makubwa sana. Umoja wa Mataifa unaripoti kwamba zaidi ya Wayemen 28 ama wameuawa au kujeruhiwa tangu Machi mwaka 2015. Hiyo ilikuwa wakati Saudi Arabia ilipoanza mashambulizi dhidi ya waasi wa kihuthi nchini humo. Umoja wa Mataifa unaelezea raia wengi, kati ya 95 wamepoteza maisha kutokana na mashambulizi ya anga. Naam, tukiendelea na, na ripoti za waandishi wetu tunaelekea huko nchini Rwanda, ambapo mkutano wa marais wa stafu wa kiafrika waliokutana Kigali umemalizika kwa kuwaomba viongozi walio madarakani barani Afrika kutekeleza juhudi zinazoendelea za kuleta mabadiliko katika bara hilo. Viongozi hao wamesema bila afrika kujiona kama ni taifa moja itakuwa vigumu kwao kuendelea mbele. Mwandishi wetu wa Kigali, Silvanos Karemera, ana ripoti zaidi. Kwa muda wa siku mbili, viongozi hao waliowahi kuwa marais wa baadhi ya mataifa ya kia kiafrika walionekana ukuna vichwa vyao kuhusu nini sasa kifanyike ili hizi habari za afrika kuwa na matatizo zipungue na ikibidi ziishe kabisa. Hakuna aliyeonekana kutoa jawabu kamili, kwa sababu mazungumzo yao kwa kiasi kubwa yalikuwa ni mjadala kuhusu yale yanayoweza kufanywa na serikali zilizoko madarakani ili matatizo hayo yakome. Rais wa zamani wa Tanzania, Benjamin Mkapa, ambaye ni kinara wa jukwaa hili la uongozi wa Afrika kama inavyojulikana, anasema wao kama viongozi, yapo mambo ambayo angependelea kuona yakikoma kwa sababu imefika hatua ya kuonekana kama ni aibu kwa bara ya Afrika, kwa sababu eh, mataifa mengine ambayo hayatutakii mema wanatuengezea wan wan hoja ya, ku ya kupanua na kuimarisha vyombo vyetu vya kutisha vya usalama na nini. Penye vita hakuna maendeleo, penye vita hakuna kuelewana na penye vita wanaofaidika ni wale wanaotoa silaha. Wananchi wanapata tabu, lakini wao wanaozidi kuuza silaha ndio wanaendelea kuuza silaha zaidi. Kwa hivi hilo tume, tumelizungumza kwa kina sana sana, mikataba ya kijeshi na mataifa ya nje, mikataba ya ushirikiano katika masuala ya usalama kati ya nchi za Kiafrika, tumelizungumza hilo kama kinga moja ya mfarakano, lakini kama msukumo mmoja wa maendeleo. Pamoja na hayo hata hivyo, viongozi hao wamesema kuna mifano inayoanza kuibuka ambayo inaonyesha kwamba endapo nchi za Kiafrika zitasimama wima na kuamua, hali ya mambo inaweza kubadilika. Mmoja mmoja, tunasema sisi kidole kimoja hakivunji cha hey, sasa kama kweli tunataka kuendelea, umoja na ushirikiano ni ki, kabisa kabisa ni ufunguo mkubwa sana wa maendeleo. Hili lazima zirudiwe na rudiwe, na mifano itolewe. Kwa mfano ushirikiano wenu hapa katika jiji lenu hapa la usafi, kwa mfano, kwa kushirikiana namna hiyo ndio mmeweza kuweka mji wenu kuwa nambari wani katika bara letu la Afrika kwa usafi wa mji. Rais wa zamani wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud yeye amesema kwamba juhudi zote zinazoendelea zitakuwa hazina maana yoyote endapo nchi za Kiafrika hazitakuwa na lugha moja ya ushirikiano kukabiliana na makundi yenye silaha ambayo lengo lake ni kudhoofisha kila juhudi inayopigwa nchini Somalia kwa mfano and... ambako kuna wakati mgumu. Kuna ushahidi wa kutosha kwamba makundi ya Boko Haramu yanayohatarisha maisha kule Nigeria yanapata mafunzo katika kambi za wapiganaji wa Al Shababu, kisha wanakwenda kuchafua mambo ya Afrika Magharibi. Nadhani mataifa yanapaswa kushirikiana katika mambo kama hayo, lakini pia nchi moja inapopiga hatua mafanikio hayo yanakuwa na athari nzuri kwa nchi ya pili. Viongozi hao wamekamilisha mkutano wao kwa kuomba ushirikiano zaidi kwa serikali zoko madarakani na kuacha tabia ya nchi moja kujiona peke yake, huku nchi hiyo ikitaka ushirikiano na mataifa ya magharibi badala ya mataifa ndugu ya Kiafrika. Silvano Scaramella, Sauti ya Amerika, Kigali. Leo katika jamii na maendeleo tunazungumzia tija ya ubunifu, ugunduzi na hata tafiti zinazofanywa na wasomi katika vyuo vikuu. Zitaonekana pale tu serikali na wadau wa maendeleo wataweka nguvu kwa wataalamu hao kuhakikisha zinaendelezwa na kufanyiwa kazi ili kuleta matokeo kwa jamii ambayo yatasaidia maendeleo ya teknolojia na ustawi wa jamii, kwani nyingi ya shughuli hizo huakisi changamoto za kila siku zinazowakumba Watanzania. Katika maonyesho maalum ya taaluma katika vyuo vikuu nchini Tanzania, Sauti ya Amerika imeshuhudia kazi za ubunifu zinazofanywa na wasomi vyuoni, huku wengi wao wakiamini kuona kile wanachokifanya kinaendelezwa na kunufaisha jamii. Mwandishi wetu Idu Weso kutoka Dar es Salaam ametuandalia makala ifuatayo. Mara kadhaa imesikika hoja ya vipi elimu inayotolewa kwa wanafunzi wa vyuo vikuu inawaandaa kuwa watendaji mahiri na kuwa na tija hasa kwa kuwa na uwezo wa kuitumia taaluma yao kuisaidia ya jamii. Sekta ya kilimo inayoajiri zaidi ya asilimia sabini ya wa watanzania ni moja ya maeneo ambayo katika maonyesho haya wasomi wamejikita kubuni mambo mbalimbali yatakayosaidia ukuaji wake. Tuna sensa kwa ajili ya kiwango cha maji kwenye hewa na tuna sistemu yetu ya kusaplai maji shambani. Kutoka Chuo cha Mtakatifu Joseph kilichopo hapa Dar es Salaam, mwanafunzi Amos Dule anayesoma shahada ya kwanza ya TEHAMA amebuni mfumo wa umwagiliaji shamba unaoongozwa na simu ya mkononi. Kupitia simu, mkulima atapata taarifa zote kuhusu shamba lake. Baada ya kuweka mfumo huu wa umwagiliaji huko shambani, sistimu itakuletea taarifa au itazipima hizo taarifa, na kama kuna upungufu wa kitu itajaribu kusovu au kurekebisha hilo tatizo kwao. Kwa mfano, ime detect ime, imegundua kwamba joto limeongezeka ambayo imesababisha kiwango cha unyevu kwenye maji kupungua, yenyewe itaenda kuangalia kwenye mapipa ya maji, kama maji hapo, maji kama yapo, itajaribu kumagilia shamba letu, kurudisha unyevu unyevu unaotakiwa unyevu, kwenye, kwenye, kwenye mdongo, udongo wetu ule. Baada ya kufanya hivyo, wewe utakuwa unapata taarifa zote za kinachoendelea kule shambani. Lakini taarifa za ugani kwa wakulima wengi wadogo ni changamoto. Kujua wakati mwafaka wa kupanda zao fulani katika eneo husika na hata kujua magonjwa yanayoweza kuathiri mazao ni mojawapo ya changamoto hizo, ni kipindi geni kizuri unaweza ukapanda zao lako kwa mkoa wa Arusha. Teofrida Maginga anayesomea shahada ya uzamili ya maswala ya TEHAMA katika taasisi ya sayansi na teknolojia Nelson Mandela kaskazini mwa Tanzania, yeye ameunda mfumo mtandao ambao unamwezesha afisa ugani ama hata mkulima kupata taarifa zote kuhusu kilimo cha mbogamboga na matunda, namna gani wanaweza kupata taarifa sahihi za mboga zao, namna ya kulima, namna ya kuandaa mashamba, lakini kwa kutumia uh, data mbalimbali mbali za mikoa tofauti, mtu anaweza akajua ni kipindi gani apande na kipindi gani akipanda anaweza akavuna mazao yake. Matumizi ya tehama katika shughuli za maendeleo yanazidi kushika kasi huku yakirahisishwa zaidi na bunifu kama hizi. Ni jukwaa linalotoa fursa kwa wanafunzi wa vyuo vikuu kuonyesha kile ambacho wanajifunza darasani kwa vitendo. Lakini bunifu ambazo zinafanywa na wanafunzi hawa, wanasema ni vyema serikali na wadau wakajitokeza ili kuhakikisha zinaendelezwa na kuleta tija kwa jamii ya Watanzania. Kutoka hapa jijini Dar es Salaam, Idi Wesu, Sauti ya Amerika. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na sasa basi, karibu kusikiliza muktasari wa habari. Uh, Rais wa Marekani Donald Trump jana Jumapili alitetea mkutano wa mwaka wa elfu mbili na kumi na sita aliyofanya mwanawe mkubwa Donald Trump Jr na wakili wa Kremlin ili kupata taarifa za mpinzani wake wakati huo Hillary Clinton, na kusema ni jambo la halali na huwa linafanyika mara kadhaa katika siasa. Maafisa wa Venezuela wamekamata watu sita wakiwaita magaidi na wauaji wa kukodishwa katika kile rais Nicolas Maduro amekiita jaribio la mauaji dhidi yake. Shambulizi hilo la wazi wakati wa gwaride siku ya Jumamosi lilikuwa na ndege mbili zisizo na rubani zilizobeba maguruneti, na moja inasemekana ililipuka angani kabla ya kufikia lengo lake, na nyingine iligonga kwenye jengo kubwa na kulipuka. Watu wasiopungua wa sita waliwawa na wengine kumi na watatu wamejeruhiwa katika milipuko miwili ya mabomu huko Somalia jana Jumapili. Maafisa wa kitengo cha huduma za ambulans walieleza mlipuko huo mkubwa uliotokea katika mji mkuu Mogadishu ambapo watu waliuawa katika mlipuko wa bomu nje ya duka la kahawa katika barabara iliyo na shughuli nyingi katika mji mkuu. Wanajeshi wa Ethiopia wamechukua udhibiti wa barabara kuu, majengo ya serikali na uwanja wa ndege katika mkoa wa mashariki wa Somali baada ya ghasia katika mji mkuu wa Jigijiga kupelekea watu wasiopungua 29 kufariki. Mapigano yalizuka siku ya Ijumaa kufuatia upinzani kati ya maafisa wa mji huo na serikali kuu ya Ethiopia. Watu wapatao wa themanini na wawili wamefariki dunia na mamia kujeruhiwa wakati tetemeko kubwa lililopiga kisiwa cha Indonesia cha Lombok siku ya Jumapili na kupelekea onyo la muda mfupi la tsunami lililopelekea wakazi na watalii kukimbilia mitaani. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya cd, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandei Shomari, tukisema kwaheri herini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.