kutoka studio 15 hii ni voa express nam ni siku nyingine tena ya jumatatu e, siku tulivu kabisa ya tarehe sita a, mwezi agosti mwaka 2018 tunakualika katika matangazo ya voa express hii leo ambapo tumekuletea masuala mengi tu ambayo tutagusia katika e, matangazo yetu tukiangazia masuala ya teknolojia, vilevile vile kuangalia masuala ya Uh, waalimu eh, barani Afrika. uh, bila kusahau mwishoni mwa juma kulifanyika ile harusi uh, ya kifahari nchini Uganda. Mimi naitwa Idi Ligongo, lakini siko peke yangu hii leo katika kipindi hiki cha VOA Express. Basi niko na hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi kama alivyosema Idi Ligongo, msikilizaji wa VOA Express, tunakukaribisha tunakualika ndani ya dakika hizi thelathini, ikiwa leo ni siku ya Jumatatu hapa mjini Washington DC ni asubuhi ya saa tatu na nusu asubuhi. Ni hali ya hewa nzuri kabisa, inafurahisha, kila mmoja ana furaha. Lakini Idi Ligongo, unajua siku hizi teknolojia imekuwa sana, na vijana wengi wanajaribu sana kuingia katika maswala ya teknolojia. Wanasema inabidi wawe wabunifu ili kwendana, ili waweze kwenda na lugha ya vijana. Hebu tumsikilize huyu kijana katika maswala ya teknolojia kama Kenya tunatumia Sheng sana, lugha ambayo tunaongea sana kama vijana. Kwa hivyo natumia Uhuru na muweka hapo akiongea Sheng, ina relate sana na venye vijana wako mnazitumia Facebook, Instagram na Twitter. Haya basi, ndivyo unavyosikia hapo mambo ya sheng mm -hmm, lugha zile za mtaani Kenya kule wanakuambia sheng eh. <laughs> Kwa hiyo unaweka wenyewe katika, ili kwenda na wakati, unaweka sura ya kiongozi fulani na maneno fulani yanaambatana, anaonekana kama yale maneno ndio ametoa kinywani mwake, lakini sivyo. Ni katika maswala tu ya teknolojia. Naam, tunaelezwa kwamba Libert Adede yuko tayari kabisa kwenye line ya simu. Libert, tufahamishe juu ya kongamano la walimu wakuu eh, katika bara la Afrika. Nini hasa kinachoendelea hapo? Naam, eh, kuna kongamano na ikiwa ni awamu ya kumi ya kongamano la walimu wakuu wa shule za upili E, katika mataifa yanayotumia lugha ya Kiingereza wanakutana hapa katika mkutano wa wiki moja kujadili masuala mbalimbali kuhusiana na, na, na elimu. Mataifa mbalimbali yanatekeleza mbali, sera mbalimbali mbali za elimu, mfano chi Kenya imebadilisha ina, mfumo wa elimu na pia kuangazia tu maslahi ya walimu na jinsi ya kuweza kuimarisha Eh, shughuli nzima eh, ya kufunza na ni takriban walimu elfu moja kutoka mataifa kama vile ke Kenya ambayo ni mwenyeji Uganda, Ghana, Afrika Kusini, Zimbabwe na pia nimeona wawakilishi kutoka Nigeria, tikifahamishwa kwamba wale kutoka Tanzania wamechelewa kidogo lakini wanatarajiwa kufika katika mkutano huo hapo kesho, Rais Uhuru Kenyatta akitarajiwa kufungua rasmi katika kongamano hilo eh, eh, katibu mkuu wa chama cha walimu nchini Kenya, Wilson Sossion amehimiza kwamba eh, kwa sababu Afrika mataifa yanaanza kuwa wazi, yanafungua yanajiweka wazi ili kwamba kukaribisha eh, eh, yani kuruhusu uh, watu kusonga katika mataifa haya, basi wanahitaji kuainisha sera zote za elimu, iwe ni kwamba mfumo wa elimu katika mataifa haya inakuwa ni sawa. Amehimiza E, serikali za mataifa haya kutenga fedha zaidi kuweza kufadhili masuala ya elimu, kuhakikisha utafiti wa masuala ya elimu unapata ufadhili wa kutosha, na pia elimu inakuwa na katika kongamano hilo pia, mmoja ambaye ni ni ni, ni mhadhiri mkuu katika chuo e, cha Moi kule Eldoret, Bwana Laba Nairo amegusia la umuhimu wa walimu sasa kukumbatia teknolojia ya kisasa e, kutumia mifumo ya kisasa kuwa walimu wa karne ya ishirini na moja kuhakikisha kwamba wanafunzi wanapata elimu na maelezo inayotumia eh, mta, ili, ili, ili, kutumia intaneti, kwa sababu wanasema sasa upenyezi wa intaneti katika mataifa haya yanayotumia Kiingereza ni mkubwa mno, na kuna umuhimu kwa walimu kubuni mbinu mpya za kufunza. Hayo yamekuwa akifanyia amekuwa akijadiliwa katika mkutano huo hivi leo mkamiti Shukrani sana, uh, Libert Adede. Sasa basi, uh, pamoja na kwamba wanajadiliana maswala ya kielimu, je, unadhani uh, kuna fursa pengine uh, Kiswahili kuwa miongoni mwa lugha ambazo zinaweza zikashirikishwa kati ya walimu wanaotoka mataifa hayo yanayozungumza lugha ya luga, Kifaransa pamoja na wale wa eneo la Afrika Mashariki? Na, eh, ni jambo ambalo nimejaribu kuulizia, wakawa wanasema kwamba eh, kwa sababu haya ni mataifa yanayozungumza Kiingereza pekee na uh, mengine yanatoka kama Afrika Kusini, wao Kiswahili hawajakijua. Lakini Jumuia ya Afrika Mashariki kumekuwa na eh, ombi kwamba huenda kuwe na mtaala ama kuwe na mfumo mmoja wa elimu katika Jumuia hii. Nikazungumza na eh, mwenyekiti wa chama cha walimu n yani, eh, eh, kongamano la walimu wale wa shule za upili nchini Kenya, Bwana Indimuli Kai sema bado halijafikiriwa hilo lakini ka, mi, hapa katika mkutano kama hii ndipo wanaweza jadili masuala kama hayo, kuona kama kutakuwa na mfumo mmoja wa elimu ambao utatumika katika mataifa ya Kenya, Uganda, Tanzania na labda Rwanda, ambayo iko katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Pia kumekuwa na himizo kwamba eh, vyama vya kutetea haki ama maslahi ya walimu kama vile NATI nchini Kenya na katika mataifa haya vipewe nguvu eh, na kuhusishwa kikamilifu katika sera zinapobuniwa za, za nchi kuhusiana na walimu, ili kuhakikisha kwamba walimu wako katika hali iliyo nzuri na elimu itasonga mbele. Uh, Liberty, shukran sana kwa kutufahamisha yale ambayo yanaendelea. Na tukiendelea kusafiri uh, na VOA Express moja kwa moja mkamiti, sasa tuelekee kuangazia uh, masuala ya teknolojia haswa kama tunavyofahamu, basi katika maswala ya teknolojia kuna huyu kijana anaitwa Maina Ndegwa. mm -hmm. yeye ni mwanafunzi. Mwanafunzi wa chuo kikuu nchini Kenya haswa, ni miongoni mwa watu wanaofuatilia sana mitandao ya kijamii, na kutokana na ubunifu wake wa kutumia picha za viongozi akiwemo Rais Uhuru Kenyatta kuandika stori za uchezi kuhusu masuala yanayohusu vijana wenzake na jamii kwa ujumla, basi amejijengea umaarufu sana. mm -hmm. Basi tumsikilize mwenyewe anaeleza nini kile anachotumia mbinu za kuweza kuwavuta vijana wenzie katika lugha wanayotumia vijana huko nchini Kenya. nafanya degree ya journalism and mass communication na nilianza hii kama mbinu ya kupeana story ambazo sisi kama vijana wadogo tunasemanga, lakini hazifiki kwenye mitandao kwa sababu the media industry imekuwa imejaa watu wengi sana in storytelling. So nilianza kufanya hii story kama kutumia picha za Uhuru Kenyatta juu kama Kenya tunatumia Sheng sana lugha ambayo tunaongea sana kama vijana. Kwa hivyo natumia Uhuru na mweka hapo akiongea Sheng, inarelate sana na venye vijana wako. Mnazitumia Facebook, Instagram na Twitter, lakini Facebook ndio kwa sana kwa sababu Wakenya wengi wa wapo katika Facebook. Stori zangu nazipenda sana zikifikia watu wengi pia, ambayo imewezesha nitumie picha dhati ambazo, kwenye Twitter huwezi upload more than four pictures. Inarahisisha kazi sana sana. Ni kucheka juu natumia kama mbinu ya burudani, napeana stori zangu kutumia picha za watu ambao wenye mamlaka kuu Kenya na wanafanya kusoma stori yangu, inaleta uhusiano karibu. Unaacha kumwona kama rais, unaanza kumuona kama mtu kama wewe, ambaye anaweza kuwa anapitia kitu ambacho ulipitia. Viongozi ambao unawatumia picha zao na ujumbe kuwahusu pengine ushapitia hali ngumu ama vitisho ama ukapigiwa simu ukaambiwa, ha -ha, mbona unaandika haya? Hapana, sijapata na sitarajii kupata kwa sababu ni mbinu moja ya burudani kwenye vijana wetu. Kuna mmoja ambaye ameni, amenipigia lakini aliniambia pongezi kwa sababu pia yeye alifurahia kusoma stori yake imeandikwa hapo. Stori moja inaweza pata likes kama elfu sita na shares zaidi ya elfu tatu na comments, si chini ya elfu moja. Kwa hivyo unapata ni watu wengi ambao wanaiona hii ujumbe na stori zangu wanaziona zote anataka kupata faida katika biashara kama advertisement na nia ya kubadilisha mbinu ya kuandika story. Ujumbe wangu ni kwamba dunia inasonga kwa kasi mno, ukiangalia mambo ya mitandao ndio inachukua watu waanze kuenda digital. Ukitaka kununua kitu kwa mtandaoni, pia hizi habari ambayo ulioisoma ikiwa kwenye gazeti ama wapi, imepeanwa kwa mbinu mpya ambayo itakufurahisha na itakuchangamsha. Haya ndio masuala ya teknolojia. Vijana wabunifu wanatafuta mbinu za kuishi hapa mjini na vilevile vile, jinsi ya kuelekeza vijana wenzao ni namna gani wanaweza kuwa wabunifu katika mitandao ya kijamii. Basi msikilizaji, naona muda nao pia unakwenda. Ni wakati wa kukusomea habari muhimu kutoka chumba chetu cha habari hapa VOA Express. Kaa tayari. Katika habari za dunia ni kwamba pande zinazopingana nchini Sudani Kusini zimesaini mkataba wa amani katika mji mkuu wa Sudani wa Khartum, ikiwa ni juhudi za kumaliza vita vya miaka mitano ambavyo vimesababisha vifo vya maelfu ya watu na mamilioni kutorokea nchi jirani kama wakimbizi chini ya mkataba huo Salvakir atasalia kuwa rais na Riek Machar kurudi nyumbani na kuwa makamu wa rais wa kwanza, huku nafasi tano za makamu wa rais zikiundwa. Kulingana na mkataba huo, serikali itakuwa na mawaziri ishirini kutoka chama cha Kiir, tisa kutoka chama cha Machar na sita kutoka makundi mengine, na wapiganaji wa Riek Machar watapewa mafunzo na kujiunga na jeshi la taifa. Rais Salvakir amesema mkataba huo utadumu. Naye Riek Machar ametaka pande zote husika kujitolea kisiasa na kutekeleza mkataba huo. Polisi wa Bangladesh leo wamesema wamemkamata mwanahabari mpiga picha mashuhuri Shahudul Alam kutokana na maandishi na taarifa alizochapisha kwenye ukurasa wa Facebook na katika vyombo vingine vya habari zinazohusu mgomo wa wanafunzi katika mji mkuu Dhaka, akiomba sheria za usalama wa barabarani kwa wasafiri wa mguu karibu na shule zi imarishwe. Ofisa wa polisi Moshiur Rahman ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kwamba Alam amefikishwa kwenye kituo cha polisi leo na amehoji kuhusu habari za uongo alizotoa kwa vyombo vya habari na kuandika maandishi ya kuzua taharuki. Juhudi za kuwaokoa zaidi ya watalii wa kigeni waliokwama katika visiwa vya Indonesia zinaendelea siku moja baada ya tetemeko kubwa la ardhi kuwaua watu 98 na kuwajeruhi na wengine zaidi ya 200. Tetemeko la Jumapili lenye kipimo cha 6.9 kulingana na taasisi ya Marekani ya utafiti wa kijiolojia limepasua ardhi kwa kina cha kilomita 10 na nusu upande wa kaskazini wa mji wa Lombok na kusababisha onyo fupi la tsunami. Tetemeko hilo limesikika pia katika visiwa jirani vya Gili, Bali, Sumbawa na maeneo ya mashariki mwa Java. Maafisa wa usalama na mashahidi magharibi ya Kamerun wanaeleza hii leo kwamba polisi watano waliuliwa katika ghasia zilizozuka upya katika jimbo la kaskazini magharibi linalozungumza Kiingereza na wanahabari wanaotaka kujitenga kwa majimbo hayo wametangaza taifa huru, kufuatana na maafisa wa polisi wanne waliouawa jana katika kijiji cha Esu karibu na mji wa Wum wakati timu yao iliposhambuliwa hapo jana. Katika tukio jingine katika jimbo la Kusini Magharibi, ofisa wa polisi aliuliwa nyumbani kwake katika kijiji cha Mutengene na watu wasiojulikana. Majimbo hayo mawili yana wakazi wengi wanaozungumza Kiingereza wakiwa ni asilimia 20 ya wakazi wote milioni 22 wa Kamerun wanaozungumza Kifaransa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa mjini Washington DC, studio namba 15 ni saa kumi na nusu Ndipo VOA Express huwa inaanza kwa saa za Afrika Mashariki, mpaka pale saa 11 alasiri. Basi mambo yanakuwa mazuri kabisa. Na leo hii Jumatatu, katika VOA Express tunakuletea maswala ya burudani. Basi yule celebrity mrembo anayesifika si mwingine, anaitwa Rihanna, ukipenda mwite Riri. Yeye ameweka bayana mfumo wa maisha yake katika mahojiano na British Vogue, Jarida hilo la Uingereza, amesema kwamba anataka kubadilisha kabisa mlo wake wa siku na kuwa chakula muda wa usiku, hususan chakula anachovutiwa sana cha makaroni na cheese. Riri ameweka historia kwa kuwa mwanamke wa kwanza mweusi kutokeza kwenye jarida hilo la Uingereza la British Vogue toleo la Septemba. Rihanna katika mwonekano wake wa umma hivi karibuni alionekana kuongeza uzito wa mwili katika maeneo fulani fulani ya mwili wake, lakini amesema kwamba hivi sasa anajitahidi kadri ya uwezo wake kuangalia kwamba mlo na mazoezi ndio anavipa kipa umbele vyake katika maisha na vilevile vile, ana matumaini kwamba akifuata masharti hayo na kubadili tabia aliyokuwa nayo hivi sasa ya, kul ya kula usiku uh, mlo huo anaopenda wa makaroni and cheese, bila shaka mwili wake utarejea katika hali aliyokuwa nayo siku za nyuma. Tukiachana na Rihana, basi Beyonce naye pia anasifika sana na staili anayokuja nayo kuanzia mavazi pamoja na nywele. Mashabiki wake wamekuwa wakizungumza katika Instagram kwamba wanamwona Beyonce sasa ni kama yule ambaye alikuwa akionekana katika lile kundi maarufu kabisa la wenzie alianza nalo la Destiny's Child, kwa miondoko ile ya nywele pamoja na mavazi ya kuvutia, mavazi ya vijana kabisa. Na wanadai kwamba kila kukicha Beyonce bado anaonekana ni kijana. Hii yote ni siri ya yeye kujiweka katika maswala ya fasheni, kwenda na wakati na kuonekana mwonekano tofauti siku hadi siku lakini ni mama ambaye ana watoto watatu. Mwonekano wake ukimwona mwenyewe, huwezi kuamini, bado anaonekana ni kijana mdogo. Inapendeza sana, Idi Ligongo, pale mtu anapojipenda. Na hata kufanya kwamba watu wasiamini kweli huyu sasa ni mama au bado ni msichana ambaye bado hana watoto. <laughs> mm -hmm, mambo mazuri kwelikweli, kamiti kibaya, sinaamini pengine mwaka huu tutapata bahati kama ile <laughs> tulioipata miaka mitatu iliyopita <laughs> ya kumshuhudia Riri akiwa jukwani unakumbuka? Haswa hapa Washington DC. <laughs> alifanya mambo siku ile, alifanya mambo na hivi sasa anakwambia kupitia jarida hili la British Vogue ni kwamba anaenda kujifua, anaingia gym. <laughs> Masaa mangapi atakaa gym hiyo ni siri yake, ila anasema akirudi tena, ule mwonekano mliomwona hivi karibuni, Rihana amenenepa basi atakuwa kimodo fulani <laughs> Aya, basi tuelekee kwenye burudani ya muziki. Uh, huyu alijulikana sana na lile kundi la Yamoto Band mm -hmm. E, akijiita kama Maromboso akiunda lile kundi la Yamoto wakati huo akiwepo uh, Aslei mm -hmm. Beka E, bila kumsahau eno. Kwa hiyo akaondoka akajiunga na Wasafi Classic mm -hmm. E, chini ya Diamond Platnum. Sasa hivi anakuja kivyake vyake anakwambia nadekezwa na kivipi? pata vitu Salamu ulizonitumia zimenifikia, nipo salama, tausijali nalishwa vitamu vitau, binono najilia pia niangamia twadalika twadalikana pokidali nimekusahau nakumbuka tu lako jina kidogo angalau Haya basi, ni mbosa huyo anakwambia nadekezwa eh? Ni vizuri kudekezwa. Kiswahili eh, lugha tamu kabisa, anapowekwa kwenye mashairi fulani fulani hivi na <laughs> Kwa kweli ni raha sana, ushakudekezwa wewe mm -hmm. Mkamiti Kibayasi, wala usinijibu, baki nalo mwenyewe songe <laughs> <Tsunge> mbele <laughs> moja kwa moja. Ni kwamba mwishoni mwa juma Mkamiti Kibayasi, ni kwamba uh, ilifanyika ile harusi mm -hmm. ye, ya kifahari kwelikweli nchini Uganda mm -hmm. Naam, sasa uh, mtoto wa Rais Cyril Ramaphosa mm -hmm. A, anavyosema Cyril lazima useme Ramaphosa yeah. Ehe, ili utamke kama wenyewe ukiwa Soweto kule Afrika, wanavyotamka kama ukiwa Soweto kule Afrika Kusini. Naam uh -huh. Sasa uh, kijana wake e, ambaye anafahamika kwa jina la Andile e, Ramaphosa mm -hmm. e, alimwoa binti Bridget Birungi ambaye huyu ni mpwa wa Amama Mbabazi, waziri mkuu wa zamani wa Uganda. Uganda na uh -huh. Kimtani mtani wanasema kwamba show ilisimamiwa na uh, mheshimiwa Amama Mbabazi eh, ili ya harusi, na huyu pia ni kiongozi wa upinzani kule nchini, nchini Uganda. Uganda alikuwa uh -huh. mmoja kati ya wagombea urais eh, katika uchaguzi uliopita ulio. Sasa mambo yalikuwa so mchezo huko, unaambiwa rais Cyril Mafusa alienda nchini Uganda akiwa na ujumbe wa watu mia moja na hamsini Ehe, watu mia moja na hamsini sasa unajua shughuli ya watu mia moja na hamsini au ni wa, make, unajua mambo ya harusi alafu Ehe. kumbuka hii, wanaenda nchi nyingine make wanaenda ugenini sio pale pale tu Afrika Kusini wameenda katika nchi nyingine watu mia moja hamsini, si mchezo yani kama kama ni chakula basi e, wanaita nini ile e, ile kabla ujala chakula chenyewe ile unaanzisha <laughs> kile kile vitu vit, vit, vya mwanzo mwanzo vile Starter. Shughuli yenyewe inaenda kupigwa huko Afrika Kusini bwana we. Kwa hiyo binti hapa, jamaa amevuka nchi ngapi? Karibu hamna haja ya kuhesabu, amevuka nchi nyingi kwelikweli, ila kutoka kusini mwa Afrika mpaka mashariki mwa Afrika ameenda kuoa kijana huyu. Afrika ni moja. Kwa hiyo ni jambo ambalo kwa kweli hivi sasa nchini Uganda bado linaendelea kuzungumzwa mno, na Rais Ramaphosa alikwenda mm -hmm. nchini Uganda na mke wake Daktari Sepo Ramaphosa vilevile, vile mke wake wa zamani mm -hmm. e, Hope Ramaphosa e. na kama nilivyogusia ujumbe huo wa watu mia moja na hamsini lakini wakati wa kutoa mahari mm -hmm. eh, shughuli ilikuwa kubwa kwelikweli, ng'ombe wengi walitolewa kwa ajili ya kuhakikisha kwamba kijana huyu eh, anamuoa huyu binti Bridget kutoka kule nchini Uganda. Na uh, Jumamosi ni kwamba ilifanyika harusi ilikuwa ni ya kimila inayofahamika nchini Uganda kama kuhingira. Kuhingira. Mm -hmm. Sasa baada ya kumaliza maswala ya kuhingira, je, itabidi wafunge wa tena ndoa ya mkanisani msikitini, au kokote kule ambapo unatakiwa, ama mambo ya kimila yakiisha, unachukua tu mzigo wako ndio umemaliza? Ah, hayo mambo sasa inajua yanaendelea. Kwa hiyo kifupi ni kwamba eh, sherehe itafanyika E, na mambo yatakuwa makubwa zaidi ya hapo kama nilivyogusia. Hili ilikuwa ni kama jinsi ulivyoizungumza. mm -hmm. E, ile ya kuweka sawa tumbo kuweka sawa e, kabla hujapeleka kile kitu kamili chenyewe. Kwa hiyo hayo ndio mambo ambayo yametokea sana nchini Uganda kwa mwishoni mwa juma hili mm -hmm. E, arusi ambayo ilikuwa inatazamiwa sana, watu walitegemea kuona kwamba nini kitatokea. Kwa hiyo kita e, mambo yalikuwa si mambo pale. Na tukimaliza mambo ya furaha tuangalie kule nchini Tanzania na kwa mwishoni mwa wikiendi Waziri wa maliasili na utalii nchini humo Hamisi Kigwangalla alipata ajali akiwa kazini katika mkoa wa Manyara, na alifanikiwa kupata matibabu ya awali katika hospitali moja iliyoko Arusha, inaitwa Seliani. Na katika ajali hiyo afisa habari wake mm -hmm. eh, kijana huyu Hamza Temba mwenye umri wa miaka thelathini na miwili alipoteza uh, maisha yake, eh, uhai wake uliondoka mm -hmm. baada ya ajali hiyo na video ilizagaa kwelikweli, kimeonyesha Rais John Pombe Magufuli mm, akiwa uwanja wa ndege akimpokea na akibeba ile machela ilompa, ilombeba uh, Hamisi Kigangwala waziri wala, huyu wa maliasili na utalii uh, wa Tanzania. Na wanasema kwamba hali yake kwa, kwa kweli mm, inahitaji kuombewa Mungu, kwa sababu moja kati ya vitu ambavyo vimeumia mm, ni kutoboka kwa mapafu yake kwa mujibu wa daktari ambaye alielezea hali halisi. Na vilevile naibu waziri wa wizara hiyo Jafet Hasunga amewaeleza wananchi kwamba kwa sasa Kigwangwala anahitaji muda zaidi wa mapumziko, akiwa anaendelea kuimarika afya yake muda hadi muda, ila tu wananchi na watu wa karibu naye wazidi kumwombea dua aweze kupona kwa haraka. Sasa kama unakumbuka, tuliuliza swali hili kwenye mm. kurasa ukurasa wetu wa Facebook kwamba Katumbi yaingie au wasiingie DRC. Kama unakumbuka siku ya Ijumaa ndo mm -hmm. ilikuwa yapatashika kweli, nguo kuchanika e, jamaa alikuwa anataka kuingia, lakini kwa mujibu wa wanausalama wakasema kwamba, uh, kuna fujo ambazo zinaendana na hatua yake ya kurejea nchini humo. Sasa watu ambao wametuandikia kwenye kurasa ukurasa wetu wa Facebook, tukianza na huyu Shija Zakaria anasema aingie, kwa nini wanamzuia nchini humo? James Tano wa Nzega, Tanzania, anasema chama tawala kinachoongozwa na Rais Joseph Kabila tayari wameshaanza kuhofia kupoteza kiti cha urais, ndio maana wameanza kuweka mizengwe kwa Moise Katumbi kuingia nchini humo. Delphin Juma uh, Lubambo Griezmann anasema kwamba a aibu. DRC serikali e, haijatangaza Mois Katumbi kuwa atashtakiwa, sasa inakuwaje hili? Sasa moja kwa moja tuelekee katika yale yanayovuma katika mitandao BMJ. e, wa Muridhi ipo hapa, amepiga saa moja kali kwelikweli, e, amepiga shati moja kali kwelikweli. Natamani wakati unazungumza mambo ya mitandao ukawa umevaa nadhifu. Eh, BMJ unatisha sana <laughs> eh, haya tueleze, kile ambacho kinaendelea kwenye mitandao. Kusema kweli, idi na mkamiti ni mengi sana. Kama ilivyo desturi, watu wanaanguka kwenye mitandao ya kijamii, unashindwa uanzie wapi, lakini kuna uh, suala moja la bwana mmoja ambaye amekuwa kitandani kwa miaka takriban miaka 40 kule nchini Uganda na ni suala la kustaajabisha, lakini limeandikwa na gazeti moja linaitwa The Monitor kule nchini Uganda. Sasa huyu bwana jina lake William Sejomba amekuwa katika kituo cha wagonjwa kwa takriban miaka hiyo nimetaja 40 bila kutoka nje, na kama ametoka nje ni wakati mfupi sana, na sasa gazeti hilo linaeleza kwamba kwamba ni baada ya kupata ajali mwaka wa elfu tisa mia sabini na nane ndipo alilazwa pale na a uh, kila wakati wa, watu wanapoenda pale kuwatoa, maanake kuna wengine wanaishi pale kuwatoa wenzao, yeye yeah, anabaki pale, na ni swala ambalo limezua gumzo sana, hasa kwenye mitandao. Na namuona huyu na Kulongo akisema eh, ni kwa nini huyu bwana amekaa pale miaka yote hiyo, na ili hali kuna mahali pengine anaweza kupelekwa na kutibiwa. Wanazungumzia sana swala hili, lakini hidi tuvuke mipaka mpaka kule. Nimesikia mmeleta mmekuwa katika katika taarifa zenu mkizungumzia mambo yametokea kule uh, katika nchi ya Sudani Kusini. Na ni swala linazungumziwa sana, hasa kwa sababu hii si mara ya kwanza kupata mkataba au muafaka kama huu ambao umetiwa saini na Sarva Kiir na, na Ricky Machara. Na nisome tu machache, huyu Muhammad Jafar anasema makubaliano hayo yaliyo kwenye karatasi ni makubaliano mazuri, lakini utapata kuwa akarika utekelezaji ndio kuna changamoto. Na vilevile vile Sarva Kiir mwenyewe katika Twitter, sijui amezungumza leo manake yale yalitiwa sa ni hapo jana katika Twitter amesema, una, una, ona ukubwa wa bunge, naona ukubwa wa baraza la mawaziri, utawalipaje? Amesema akiongeza kwamba ana wasiwasi kuhusu ni kwa njia gani atawapa ata makao maofisi na magari maafisa wapya. Kwa hivyo unaona, bado kuna changamoto ambazo zinajiri baada ya kutiwa saini huko, lakini wengi wanaeleza matumaini kwamba kutakuwa uh, kutakuwa na tija katika makubaliano haya mapya. Naam, basi ndio hayo ambayo uh, hii leo yamevuma. Mkamiti wa kibayasi nafikiri, uh, tuseme kuwa heri. Bila shaka, shukrani msikilizaji kwa kutusikiliza. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hiyo saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki.