Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riyami. Leo ni Agosti 7. Imetimia miaka ishirini tangu mashambulizi ya mabomu kwenye ofisi za ubalozi wa Marekani nchini Kenya na Tanzania. Manusura wa mashambulizi hayo wanakumbuka kilichoasibu siku hiyo. Mi sikuelewa ndini kwanza, kwa sababu nilisikia tu mlipuko alafu baadaye nikaona kama nirushwa juu. Nilivyofika chini nikaona kama niko kwenye ndoto, kwa hiyo nilikuja kuamka nikiwa mwimbii. Na mimi ni Sandey Shomari. Leo katika matangazo yetu tutawaletea ripoti maalum kuhusu mashambulizi hayo na jinsi yalivyobadili hali ya usalama katika nchi hizo. Hali ya ujasusi haikuwa ya kiwango ambacho kinaweza kutambua ama kujua jinsi ambavyo magaidi wale wanapanga ugaidi wa kiwango kama hicho. Naam, hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA Swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Sandey Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump ameweka tena vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Iran kuanzia Jumatatu usiku akiishambulia Iran kama nchi ya kidikteta ambayo imeendelea kuua kufanya vurugu na ghasia. Trump amechukua hatua miezi mitatu baada ya kuitoa Marekani katika mkataba wa mwaka elfu mbili na kumi na tano wa kimataifa wa kuizuia Iran katika utengenezaji wa nyuklia, na amesema vikwazo hivyo vipya vinalenga sekta ya magari, biashara yake ya dhahabu na mawe mengine ya thamani, pamoja na fedha yake riyal ya Iran na taarifa za fedha. Amesema ifikapo Novemba tano, pia watarudisha vikwazo katika shughuli za sekta ya nishati ya Iran pamoja na biashara zinazofanywa za na taasisi za nje za kimataifa na benki kuu ya Iran. Gari kubwa la kubeba mafuta lililipuka na kusababisha moto mkubwa baada ya kugonga gari jingine lililokuwa limeegeshwa kwenye barabara kuu nje ya mji wa kaskazini mwa Italia wa Bologna jana Jumatatu. Watu wapatao wawili walifariki dunia na zaidi ya sitini kujeruhiwa, wengine wakiwa wameungua vibaya sana wakati wa ajali ya mchana. Video ya polisi ilionyesha lori hilo kubwa likishindwa kusimama na kugonga nyuma ya gari jingine kubwa ambalo lilikuwa limesimama kwenye msururu wa magari. Wakati wa mlipuko wa gari hilo kubwa lilipuka na kuwaka moto. Gari jingine kubwa lilionekana kugonga gari hilo la mafuta kwa nyuma, baada ya muda mfupi kupita, wakati ambapo barabara ilikuwa imeondolewa magari mengi yapitayo hapo, ili gari kubwa lilipuka katika mlipuko wa pili, ambao lisambaa katika njia nane kwenye barabara kuu hiyo na zaidi na kiongozi wa upinzani nchini DRC Moise Katumbi, ambaye amekuwa akiishi uhamishoni, bado hajaruhusiwa kurejea nchini humo ili kuchukua fomu ya kugombea uraisi, hasa ikizingatiwa kuwa muda uliobaki kwa wale wanataka kuwania uraisi ni saa 48 tu. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Kinshasa, Salehe Mwanamilongo, anatupasha zaidi kuhusu hatima ya kisiasa na kurejea kwa Katumbi nchini DRC. Hatima ya Moizi Katumbi hadi kufikia sasa haijafahamika, lakini uh, kinachoendelea hapa mjini Kinshasa ni kwamba ni vigumu kwa Katumbi kuweza kurejea huku ikisalia uh, masaa 48 kabla ya kufungwa kwa um, milango ya tume huru ya, ya, ya uchaguzi katika zoezi lake la kupokea ombi za wa ugombeaji kwenye uh, uh, uh, uraisi wa uh, Desemba 23. Kwa hiyo uh, Katumbi kwa kweli inaonekana kwamba ni vigumu kwake kurejea mnamo kipindi hiki na kuweza kufaili uh, uh, fomu yake kwa ajili ya uchaguzi huo. Kanisa Katoliki ambao waliweza kupatanisha mkataba huo wa Desemba uh, 31 mwaka 2016 wametoka kutoa taarifa leo na kuomba kwamba serikali ama viongozi wa Kongo ni lazima waweze kuruhusu uh, kurejea kwa Katumbi ili aweze kushiriki kwenye uchaguzi. Na hadi kufikia sasa uh, tunasubiri kuona jibu la viongozi wa serikali ya Kongo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Maelfu ya watu wakiwemo wanawake, machifu na vijana walikusanyika katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Juba jana Jumatatu kumpokea Rais Salva Kir akitokea Khartum baada ya kusaini makubaliano ya kushirikiana madaraka na makundi ya waasi pamoja na upinzani siku ya Jumapili. Pili, Kir, kiongozi wa waasi Rick Masher na wawakilishi wengine wa makundi ya upinzani walisaini makubaliano mbele ya marais wa Sudan Omar Al Bashir, wa Uganda Yoweri Museveni, wa Kenya Uhuru Kenyatta na wa Djibouti Rais Ismail O Magule. Makubaliano hayo yatamrudisha Machar kama makamu rais wa kwanza kati wa ya watano katika serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa. Katika uwanja huo wa ndege, watu wengi walibeba mabango wakimsifu Kir kama shujaa wa amani, huku wengine wakipeperusha kwa fahari bendera ya Sudani Kusini. Jamii ya wajuchol na nyinginezo walicheza ngoma za kitamaduni kwenye uwanja huo wa ndege. Rais wa eneo lililo na utata la mkoa wa Somali nchini Ethiopia amejiuzulu kufuatia ghasia katika mji mkuu ambazo zimesababisha vifo vya watu wapatao ishirini na tisa. Abdi Mahmud Omar aliachia madaraka jana Jumatatu, kwa mujibu wa maafisa wawili wa, wa juu ikiwa ni pamoja na Khader Abdi Ismail ambaye ni mshirika wa karibu wa Omar. Ndiyo, kumekuwa na mabadiliko makubwa ya uongozi. Rais wa zamani tayari amekabidhi majukumu yake kwa Ahmed Abdi Mohamed. Ismail ameiambia Sauti ya Amerika, mabadiliko hayo yametokea kwa amani. Rais huyo wa zamani amekuwa akifanya kazi kwa masilahi ya watu na sasa amekabidhi madaraka kwa, kwa kuangalia masilahi ya umma. Rais mpya Mohamed siku za nyuma alikuwa ni waziri wa fedha. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopo umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni ikulu ya Marekani kutangaza hapo jana kwamba rais wa Kenya Uhuru Kenyatta atafanya ziara hapa Washington na kukutana na Rais Donald Trump tarehe 27 mwezi huu. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa Fulbert na Mwamba akiwa mjini Nairobi, na kwanza akamuuliza umuhimu wa hatua hiyo ya kuwaalika Rais Kenyatta huko White House. Umuhimu ni kuwa inaonyesha kuwa Kenya eh, iko kwa maslahi ya Marekani ah, na mpangilio wao kwa mambo ya usalama na pia biashara. Kenya iko eh, na kipambele pale, na upande wa Kenya, Marekani eh, ni rafiki upande wa mambo ya usalama na kijeshi, na pia katika biashara. Kumekuwa na tetesi kwamba utawala wa rais Trump hauangazii sana nchi za bara la Afrika e, tangu alipoingia mamlakani ni amezungumza machache sana kuhusiana na bara hilo. Je, unadhani kwamba e, sasa huu ni mwamko mpya? e, ni sitauita sh, mwamko mpya nitauita ukweli ambao e, unabainika ni kusema kuwa rais Trump mwenyewe kibinafsi anaweza kuwa haweki maslahi ya Afrika mbele, lakini uh, serikali yake na wanaosimamia wizara tofauti tofauti wanajua ukweli. Kwa hiyo huo uh, ukweli unafika wakati ambapo ukweli unabainika, na hata mtu awe na, na, na mrengo wake au upendo wake, ni lazima afuate ukweli uh, wa maslahi inakuwa ni nchi ya tatu, nchi ya pili kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika na nchi ya tatu kwa ujumla. Manake ashawaalika maraisi wa wa Misri na vilevile raisi wa Nigeria. Sasa Kenya ni ya tatu uh, katika nchi zote ambazo uh, ziko barani Afrika. Je, unadhani kwa nini hizi nchi tatu ndizo zime, uh, zimepewa nafasi hiyo? ni sababu uh, Misri ni kuwa usalama wa Israel unategemea siasa za Misri na sera za Misri. Kwa hivyo Misri ndio ilikuwa ya kwanza, hiyo hasa haikuhusu bara Afrika bali, bali mambo ya mashariki ya kati. Nigeria ni upande wa petroli na mafuta, upande wa Kenya ni mambo ya usalama. Mwisho kabisa kumekuwa na tetesi, akaonekana Rais Uhuru Kenyatta kama ambaye Anaegemea sana upande wa China kwa uh, ukiangalia maswala ya biashara na vilevile vile kukubali China iingie katika uwekezaji katika nchi hiyo. Uh, yeye kualikwa hapa Washington uh, kutabadilisha lolote kwa mtazamo wako kuhusiana na mahusiano kati ya Kenya na China Uchina? Imeenda kwa mambo ya uchukuzi, kuna mambo ya uchukuzi na mambo ya ujenzi na Uchina ikiwa inatafuta rasilimali na ikichukua rasilimali kutoka Afrika inakuja inafanya uh, miradi ya ujenzi na mengine. Marekani haiko sana upande wa miradi ya ujenzi uh, na nchi ambazo inapata rasilimali kuwa ni tofauti, lakini Kenya haitoi rasilimali ambazo zaenda Marekani. Uh, upande wa ujenzi kuna tetesi kuwa um, barabara ya kutoka Mombasa hadi Nairobi itajengwa na kampuni ya Marekani. Halafu wamekuja wakijeuza um, hiyo habari pengine, uh, serikali ya Marekani ingependa kuona kuwa hiyo kampuni ipewe hiyo kandarasi, na wewe wajua kuwa Uchina imesimamia kandarasi hizo, so naamini kuwa kuna mambo madogo madogo ya hapa na pale ambao wanataka kujorosha. Ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa Fulbert Namwamba akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka Nairobi, Kenya. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Polisi nchini Bangladesh walifyatua mabomu ya machozi na risasi za mpira kutawanya wanafunzi ambao walikuwa wakiandamana kwa siku ya tisa, wakidai kutimizwa kuna usimamizi bora zaidi wa sheria za usalama barabarani. Mapambano ya hivi karibuni yalihusisha maeneo ya Bashundra, eneo katika mji mkuu Dhaka ambako kuna vyuo vikuu kadhaa binafsi. Waandamanaji wanasema watu wasiopungua 40 wengi wao wakiwa wanafunzi walijeruhiwa. Pia shirika la haki za binadamu Amnesty International siku ya Jumatatu limetoa wito wa kuachiwa mara moja na bila masharti kwa mpiga picha aliyesifiwa Shahidul Alam ambaye amezungumza kwenye mitandao ya kijamii kuhusu mgomo huo wa wanafunzi. Polisi huko Chicago anasema hawajamkamata mtu yeyote kuhusiana na ghasia za mwishoni mwa juma zilizopelekea watu 66 kupigwa risasi na 12 kati yao kuuawa. Mkuu wa polisi wa eneo hilo Eddie Johnson anasema polisi zaidi wameongezwa mitaani ambapo matukio ya upigaji risasi yalitokea, ili kuepuka ulipizaji wa kisasi. Aliwaambia waandishi wa habari kwamba kuwepo kwa polisi wa ziada kumepelekea wepe, kukamatwa kwa watu wengine 46 kwa makosa ya silaha. Johnson amesema polisi wake wanafuatilia viashiria vinavyotia moyo kwa uchunguzi wao kutokana na ghasia za mwishoni mwa juma. Polisi wamelaumu zaidi makundi na magenge kuhusiana na mashambulizi hayo vifo vimetokea katika muda wa saa 24 tu, ikiwa ni moja ya mauaji makubwa kuwahi kutokea katika mji huo. Jaji mmoja nchini Brazil ametoa amri ya kuwazuia raia wa Venezuela kuvuka mpaka na kuingia nchini Brazil, wakikimbia hali duni ya uchumi na kisiasa nchini mwao. Hata hivyo, mawakili wa serikali kuu wamepinga uamuzi huo na maafisa wamesema kwamba mpaka, mpaka wakati huo bado mpaka huo ulikuwa wazi. Siku ya Jumatatu, Jaji wa serikali kuu Helder Barreto alitoa amri kwa mpaka kufungwa kwa upande wa jimbo la Kaskazini la Roraima, na amesema kuingia kwa wahamiaji kusitishwe mpaka jimbo hilo lifikie mlinganyo kati ya wahamiaji wanaoingia na kutoka kwao kuelekea maeneo mengine ya Brazil. Amri ya mahakama inaungwa mkono na gavana wa Roraima Sueli Campos ambaye anasema jimbo limeomba mahakama ya juu nchini humo kufunga mpaka. Juhudi zimeanza za kuokoa zaidi ya wageni elfu moja kutoka visiwa vya mapumziko vya Indonesia siku moja baada ya tetemeko kubwa la ardhi kuua watu wapatao tisini na nane na kujeruhi wengine zaidi ya mia mbili. Tetemeko la Jumapili la ukubwa wa sita nukta tisa kwa mujibu wa idara ya jiolojia ya Marekani, lilipiga ukubwa wa kilomita zipatazo 15 kaskazini mwa kisiwa cha Lombok na kusababisha onyo la muda mfupi la tsunami. Tetemeko hilo pia lilisikika katika visiwa jirani vya Gili pamoja na Bali, Sumbawa na maeneo ya mashariki mwa Java. Juhudi kubwa zaidi imeelekezwa katika kisiwa kidogo cha Bali na visiwa vidogo vitatu maarufu kwa mapumziko karibu na Lombok. Watalii walijipanga kwenye fukwe ndogondogo siku ya Jumatatu wakingoja boti zitakazowapeleka katika kisiwa kikubwa cha Lombok. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ni Kumekucha Afrika na kama tulivyoeleza awali leo hivi katika matangazo yetu, tunaangazia miaka ishirini tangu mashambulizi ya mabomu yaliyotokea kwenye balozi mbili za Marekani, Nairobi, Kenya na Dar es Salaam, Tanzania. Kwa kuanza basi, mwenzangu Mwamoyo Hamza anatukumbusha yaliyojiri asubuhi ya Agosti 7 mwaka 1998, wakati wakazi wa miji ya Nairobi Kenya na Dar es Salaam Tanzania wakiendelea na shughuli za majira ya asubuhi kati kuelekea mchana, ghafla saa nne na nusu, sauti za harakati za kawaida mjini Nairobi zagubikwa na mlio mkali wengi hawakujua nini hasa kimetokea, lakini ilichukua dakika chache tu kugundua kuwa mlipuko mkubwa wa mabomu umetokea katika ubalozi wa Marekani katikati ya jiji la Nairobi. Mlipuko huo uliteketeza sehemu kubwa ya ubalozi huo. Paul Kaluku Lima, wakati huo akiwa kijana wa miaka 30, alikuwa mfanyabiashara binafsi mjini Nairobi. tukasikia mlio ya kwanza kidogo, ndio ikarudia ile mlio kubwa sana hapo ndio vitu zote zikavyorusha juu, watu wengine wakakongwa na vitu zile zilitoka kwa bomu, hii nyumba vile ilitoka vioo na zile zilitoka kwa hii nyumba, zingine zilikuwa zikatingika vioo zikamwakika. Dakika chache baadaye, mjini Dar es Salaam, Tanzania, lori jingine lenye milipuko lililipuka nje ya ubalozi wa Marekani na kusababisha uharibifu mkubwa miongoni mwa waliojeruhiwa vibaya katika mlipuko wa Dar es Salaam alikuwa Crisant Hiza ambaye wakati huo alikuwa mmoja wa madereva wa ubalozi wa Marekani. Mi sikuelewa nini kwanza, kwa sababu nilisikia tu mlipuko alafu, baadaye nikaona kama nimerushwa juu. Nilivyofika chini, nikaona kama niko kwenye ndoto. Kwa hiyo nilikuja kuamka nikiwa mwimbili Mashambulizi ya balozi hizi mbili za Marekani ya Afrika Mashariki ilikuwa ndio mwanzo wa kutambulika kwa harakati za gaidi Osama bin Laden, kwani siku chache baadaye upelelezi wa Marekani uligundua kuwa shambulizi hilo lilipangwa na kundi la Alqaida. Nam, tumesikia kuibuka na kujulikana kwa Osama bin Laden na kundi lake la kigaidi la Alqaida. Na sasa basi, tuelekee nchini Tanzania ambako inaelezewa kwa mashambulizi hayo yalibadili kabisa hali ya usalama katika eneo la Afrika Mashariki na dunia kwa ujumla. Mwandishi wetu George Njogopa anatupasha kwa ujumla mashambulizi haya ya mwaka 1998 ndiyo yaliyomwibua kiongozi wa kundi la kigaidi la Alqaida, Osama bin Laden, ambaye matendo yake pamoja na vitisho vya mara kwa mara vilibadili kabisa hali ya usalama katika eneo la Afrika Mashariki na dunia kwa ujumla. Kuanzia wakati huo, majengo ya kiserikali pamoja na maeneo yenye kukusanya idadi kubwa ya watu yalianza kuimarisha ulinzi, huku kukiwekwa vifaa maalum pamoja na askari walioanza kuendesha upekuzi kwa lengo la kudhibiti vitendo vyovyote vya kigaidi. Usafiri kwenye ndege, maeneo ya viwanja vya michezo, pamoja na maeneo yanayokaliwa na viongozi wa kiserikali, nayo pia ni baadhi ya maeneo ambayo wa tangu wakati huo hadi sasa yameendelea kutupiwa macho kwa kuzidishiwa ulinzi na upekuzi wa hali ya juu. Bwana Hussein Ramadhani Mahundi, ambaye alimpoteza baba yake mzazi aliyekuwa akifanya kazi katika ubalozi wa Marekani hapa Dar es Salaam, anasema mashambulizi kama haya yamezidisha wasiwasi kiasi cha kudhihirisha kwamba dunia siyo sehemu salama tena. Matukio haya ya ulipuaji wa mabomu uh, kwa kweli bomu litakapolipuliwa sehemu yoyote ile halichagui huyu ni Mwislamu au huyu ni Mkristo au huyu ni mzungu au huyu ni Mjapani au huyu ni ni kabila gani, na, inaua watu wote. Kwa maana hiyo si kitu chema, kwa sababu kina uh, kinahatarisha maisha ya watu wengi. Kwa hivyo juhudi zozote ambazo zinafanywa, mimi naunga mkono kwamba tunachotakiwa ku, kuishi duniani, tunatakiwa tuishi kwa amani. Mamia wananchi duniani kote wameendelea kupoteza maisha kutokana na matukio yenye sura ya kigaidi yanayofungamanishwa na itikadi kali. Na wakati huo huo, jumuiya ya kimataifa bado imesalia njia ya panda, kuhusu ni hatua zipi zinafaa kutumika kuushinda kasumba ya namna hiyo. Nam wakati inaelezewa kuwa jumuiya ya kimataifa inaendelea kupambana na kubuni juhudi mwafaka kupambana na ugaidi, hali ikoje nchini Kenya ambayo nayo ilikuwa mwathirika wa mashambulizi ya Agosti 7 mwaka 1998? Tuungane naye mwandishi wetu Kennedy Wandera akiwa Nairobi. Mwenda Mijiwe, mwanajeshi mstaafu wa jeshi la Kenya la anga, wakati huo alishiriki katika shughuli za uokouaji uwa katika ubalozi wa Marekani, anaeleza kuwa Kenya imepiga hatua kubwa za kiusalama dhidi ya ugaidi. Hali ya ujasusi haikuwa ya kiwango ambacho kinaweza kutambua ama kujua jinsi ambavyo magaidi wale wanapanga ugaidi kwa kiwango kama hicho. Siwezi sema kwamba walikuwa hafifu, hawakuwa na, na udhaifu wote ule, lakini hawakuwa na ile experience. Hadi sasa, Kenya imekuwa ikiadhibiti Mashambulizi ya mara kwa mara ya kundi la wanamgambo wa Al-Shabaab linalojihusisha kwa ukaribu mno na kikundi haramu cha kigaidi cha Al-Qaeda. Kikundi hiki haramu kikiivuka mpaka na kuingia Kenya na kutekeleza mashambulizi na vile vile kuwatumia vijana kuwapokeza mafunzo yenye itikadi kali. Hata hivyo, wabunge wa Kenya walitunga na kupitisha sheria inayodhibiti ugaidi inavyovipa vyombo vya usalama uwezo wa kuwakamata watuhumiwa wa ugaidi, kuzuia mali zao na vile vile kudukua mawasiliano yao. Nam, naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika. Kama tulivyoeleza katika matangazo yetu ya leo jioni, yaani saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tutawaletea kipindi maalum kuhusu maadhimisho ya miaka ishirini tangu mashambulizi ya mabomu kwenye balozi mbili za Afrika Mashariki, Nairobi na Dar es Salaam. Tunakusihi mpenzi msikilizaji, usikose kujiunga nasi. Na sasa basi tusikilize muhtasar wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump ameweka tena vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Iran kuanzia Jumatatu usiku, akishambulia Iran kama nchi ya kidikteta ambayo imeendelea kuwa kufanya vurugu na ghasia. Trump amechukua hatua miezi mitatu baada ya kuitoa Marekani katika mkataba wa mwaka elfu mbili na kumi na tano wa kimataifa wa kuizuia Iran katika utengenezaji wa nyuklia. Na amesema vikwazo hivyo vipya vinalenga sekta ya magari, biashara yake ya dhahabu na mawe mengine ya thamani, pamoja na fedha yake rial ya Iran na taarifa za kifedha. Gari kubwa la kubeba mafuta lilipuka li na kusababisha moto mkubwa baada ya kugonga gari jingine lililokuwa li limeegeshwa kwenye barabara kuu nje ya mji wa kaskazini mwa Italia wa Bologna jana Jumatatu. Watu wapatao wawili walifariki na zaidi ya sitini kujeruhiwa, wengine wakiwa wameungua vibaya sana wakati wa ajali hiyo ya mchana. Maelfu ya watu wakiwemo wanawake, machifu na vijana walikusanyika katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Juba jana Jumatatu kumpokea rais Salva Kiir akitokea Khartoum baada ya kusaini makubaliano ya kushirikiana madaraka na makundi ya waasi na upinzani siku ya Jumapili. Kiir, kiongozi wa waasi Riek Machar, na wawakilishi wengine wa makundi ya upinzani walisaini makubaliano mbele ya marais wa sudan omar al bashir wa uganda yoweri museveni wa kenya uhuru kenyatta na wa jibuti ismail omar gule rais wa eneo lililo na utata la mkoa wa somali nchini ethiopia amejiuzulu kufuatia ghasia katika mji mkuu ambazo zimesababisha vifo vya watu wapatao 29 abdi mahmud omar aliachia madaraka Jumatatu, kwa mujibu wa maafisa wawili wa juu, ikiwa ni pamoja na Kadhar Abdi Ismail ambaye ni mshirika wa karibu wa Omar. Polisi nchini Bangladesh walifyatua mabomu ya machozi na risasi za mpira kutawanya wanafunzi ambao walikuwa wakiandamana kwa siku ya tisa, wakidai kutimizwa kwa usimamizi bora zaidi wa sheria za usalama barabarani. Mapambano ya hivi karibuni yalihusisha maeneo ya Bushundara, eneo katika mji mkuu wa Dhaka ambako kuna vyuo vikuu binafsi. Na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kama tulivyoeleza awali, wapenzi wa usikilizaji, naomba jioni ya leo msisahau kusikiliza matangazo yetu, ambapo tutawaletea kipindi maalum cha maadhimisho ya miaka ishirini tangu mashambulizi ya mabomu kwenye balozi mbili za Afrika Mashariki, Nairobi na Dar es Salaam. Tunakusihi usikose kujiunga nasi. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya ya CD mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandei Shomari, tukisema kwaheri takia asubuhi njema kutoka Washington DC. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. "Waumini wengi wa imani mbalimbali wamekabiliwa na mateso makubwa mikononi mwa ISIS, wakiwemo Waislamu, Wakristo, Wadruz na wengineo, alisema Makamu Rais Mike Pence wakati wa kongamano la kuendeleza uhuru wa kuabudu. Lakini pengine hakuna waumini waliokabiliwa na mateso ya makusudi ya kikatili yaliyofanywa na ISIS dhidi ya Wayazidi. Miaka minne iliyopita wapiganaji wa ISIS waliingia katika jimbo la Singar nchini Iraq na kuwaua au kuwateka wanaume, wanawake na watoto wengi wa Kiazidi. Nadia Murad aliyezungumza katika kongamano hilo alisema kwamba katika kijiji chao ISIS waliwachinja zaidi ya wanaume na vijana mia sita wa Kiazidi, wakiwemo kaka zake sita na kaka wake wa kambo. Hapo tena wakawateka Nadia na wasichana wote na kuwatumia katika hali mbaya ya kudhalilisha binadamu ya utumwa. Aliweza kukimbia tu kwa sababu aliyemteka aliacha mlango wazi na familia jirani wakamchukua na kumficha hadi alipoweza kutolewa kimagendo hadi eneo la usalama. Wasichana wengi wa Kiazidi hawakuwa na bahati hiyo. Maelfu wangali hawajulikani walipo hadi hii leo au wanaendelea kushikiliwa na ISIS. Mateso yaliyokabili wa Yazidi yamewakera zaidi wa Marekani na kuihamasisha serikali ya Washington kuchukua hatua ili kuhakikisha kwamba ISIS wameshindwa. Utawala wa Trump imeweka ni kipaumbele chake na ushirika wa kimataifa kuwashinda wapiganaji wa ISIS. hatuta sita hadi adui huyo anaangamizwa, amesema Pence. Hongera kwa juhudi hizo, mamlaka ya ISIS inayofahamika kama Kalifat huko Siria na Iraq imeshindwa. Makamu Rais Pence alitangaza kwamba Marekani itaunda mpango wa msaada wa dharura kwa ajili ya mauaji halaiki na juhudi za kuwafikisha mbele ya sheria watenda maovu. Chini ya mpango huu mpya, wizara ya mambo ya nchi za nje pamoja na idara ya Marekani ya maendeleo ya kimataifa watashirikiana kwa karibu na viongozi wa vijiji na dini kuwasilisha msaada kwa wanavijiji walioteswa, wakianzia Iraq. Makamu Rais Pence amesema kwa pamoja tutahamasisha vita vya uhuru kwa namna haijawahi kufanyika, na anaamini ushirikiano wa pamoja utaleta mabadiliko katika uhuru wa kuabudu kwa vizazi vijavyo. Hiyo ilikuwa ni taarifa ya Sauti ya Amerika iliyoeleza sera za serikali ya Marekani.