Saa nane kamili katika studio za Sauti ya Amerika hapa Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa ma Afrika Mashariki. Ni wakati wa kuzifata habari za dunia. Msomaji ni mimi Patrick Nduimana. Wizara ya Marekani ya masuala ya nje leo mempongeza rais wa Jamhuri ya Demokrasia ya Congo kwa hatua aliyochukua ya kutoania muhula mwengine watatu kwenye uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Disemba mwaka huu. Msemaji wa wizara hiyo Heather amesema katika taarifa kwamba maamuzi ya muungano wa vyama vilivyo madarakani DRC kuafikiana juu ya mgombea mwingine kuliko Rais Kabila ni hatua muhimu katika kuimarisha demokrasia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Amesema serikali, upinzani, viongozi wa mashirika ya kiraia, wakuu wa idara ya usalama, wote kwa pamoja, kwa ushirikiano na Rais Kabila wanalo jukumu la kuhakikisha utaratibu wa mfumo mzima wa demokrasia unaheshimishwa. Ametoa wito kwa viongozi wa DRC kuhakikisha uchaguzi wa Disemba utakuwa huru na wa haki. Emmanuel Ramazani Shadari aliyekuwa katibu mtendaji wa chama tawala cha PPRD na waziri wa zamani wa mambo ya ndani ndiye ameteuliwa kuwakilisha muungano wa vyama vinavyoongoza serikali ya DRC kwenye uchaguzi wa tarehe wa tarehe 23 Disemba mwaka huu. Chama kipya cha kisiasa Afrika Kusini kinataka serikali kuwafukuza wageni wote, ikidai wanaleta uhalifu ndani ya nchi na wanasababisha ukosefu mkubwa wa ajira nchini humo. Haionekani kwamba chama cha African Basic Movement kitashinda kwenye uchaguzi mkuu ujao, lakini kujitokeza kwake ni ishara ambayo wachambuzi wanasema ni wimbi la hisia za utaifa duniani zimeingia katika taifa hilo lenye mchanganyiko wa watu. Kiongozi wa chama hicho Thembelani Ngubane anasema chama chake ambacho kilianzishwa mwaka jana kimeongeza maelfu ya wanachama na kinatia saini ya kutaka wageni wote wafukuzwe ifikapo mwishoni mwa mwaka. Idadi hiyo haikuweza kuthibitishwa. Hivi karibuni chama hicho kilisajili kwenye uchaguzi wa mwaka ujao, lakini wachambuzi wanahoji iwapo mtazamo wake unaangalia mafanikio ya Waafrika Kusini, ikiwemo katiba na kama chama kinajiweka kwenye nafasi ya hatarini kutokana na matamshi yake ya chuki ambayo ni kinyume cha sheria huko Afrika ya Kusini. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikikutangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir amesema kwamba ametoa msamaha wa jumla kwa aliyekuwa hasimu wake wa kisiasa Riek Machar pamoja na waasi wengine nchini humo. Msamaha huo ambao ulitangazwa kupitia redio na televisheni ya taifa ya nchi hiyo ulianza kutekelezwa jana Jumatano, siku tatu tu baada ya rais Kir na Mashar kutia saini makubaliano ya ugavi wa mamlaka katika mji mkuu Khartum. Makubaliano hayo yalikusudiwa kusitisha mapigano ya wenyewe kwa wenyewe ambayo yamekuwa yakiendelea kwa miaka mitano. Mkataba huo utamwezesha Mashar kutoka uhamishoni ya Afrika Kusini na kuwa makamu wa rais wa kwanza katika serikali ya maridhiano ya kitaifa sudani kusini ilipata uhuru kutoka sudani mwaka elfu mbili na kumi na moja lakini miaka miwili baadaye vita vya wenyewe kwa wenyewe vilizuka na kupelekea vifo vya maelfu ya watu na mamilioni kufurushwa kutoka makwao china ilitangaza jumatano jioni kwamba itaweka nyongeza ya ushuru ya asilimia 25 kwenye dola bilioni 16 za uingizaji bidhaa za marekani Ushuru huo mpya utaanza agasti 23 ukishabihiana na mzunguko mpya wa ushuru wa Marekani kwa bidhaa za China uliotangazwa Jumanne na utawala wa Trump. Visasi vya hapo kwa, vya hapo kwa papo vya kulipishana na ushuru vimepelekea vita vya biashara vilivyoanza Julai 6 kati ya mataifa haya mawili makubwa. Huu ndio mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi kwa undani. Mimi na wageni nikiwatakia usiku mwema, kujenga mabao undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale ulipo kupitia redio ama Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo hii tunaangalia ziara ya rais wa Uganda, Yoweri Museveni, nchini Tanzania, ambapo katika sehemu ya pili tutaangalia kesi inayomkabili gavana wa zamani wa Nairobi Evans Kidero inayohusiana na matumizi ya mabaya ya ofisi, utakatishaji wa fedha na rushwa pamoja na kushindwa kuwajibika ipasavyo katika kulinda rasilimali. Ninayekualika katika kwa undani hii leo, jina langu ni Idi Ligongo. Nam kwa undani hii leo tunaanzia nchini Tanzania, ambapo rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Dr John Magufuli amekutana na rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni na kufanya naye mazungumzo yaliyogusia masuala mbalimbali, kuanzia ushirikiano wa mataifa hayo, biashara, miundombinu, hali ya wa wakimbizi wa burundi walioko nchini Tanzania, aha, na vilevile vile hali ya kisiasa ya nchi ya Sudan pamoja na sakata la sukari. Lakini rasmi imeelezwa ziara hiyo kuwa na lengo la kuendeleza ushirikiano uliopo baina ya nchi hizo mbili pamoja na jumuiya ya Afrika mashariki kiujumla. Rais Magufuli amempokea Rais Museveni jijini Dar es Salaam kwa ziara ya siku moja. Kwa upande wa Rais Museveni, amesema yeye alitaka kufika Tanzania kuonana na Rais Magufuli kwa lengo la kumjulisha matokeo ya mkutano wa BRICS uliofanyika nchini Afrika Kusini. E, majuma kama mawili matatu yaliyopita ambapo uliwaita viongozi wa kanda, Rais Museveni akiwa ni mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika ya Mashariki ambapo alipata fursa ya kunadi uwekezaji katika jumuiya hiyo kwenye nyanja za miundo mbinu, biashara na utalii na kueleza ushirikiano uliopo kati ya Uganda na Tanzania ikiwemo kufufuliwa kwa treni ya mizigo ambayo inapeleka shehena kubwa ya mizigo nchini Uganda na kupunguza kwa kiasi kikubwa gharama ya usafirishaji ikilinganishwa na njia ya barabara, kubwa lilogusia Rais Yoweri Museveni ni kile alichozungumza na rais wa China Xi Jinping, licha ya mkutano huo uliofanyika Afrika Kusini kushirikisha mataifa mengine, kujenga mabwawa, kujenga gari moshi, vyote vinataka sementi, vinataka chuma. Sasa hivi tunapata hivi vyote kutoka Uchina, chuma chanatoka Uchina, sementi anatoka Uchina, kwa sababu kwanza walikuwa wanasema sementi ya hapa sio nzuri sana kwa kutumia kwenye mabwawa, but now we have sort of solved that. Wakatuambia sasa viwanda vinatengeneza na viwanda vya sementi vimeongezeka, kwa sababu yale mabwawa yote yanataka sementi, gari moshi yanataka sementi, gari moshi inataka chuma. Kwa hiyo sehemu ya kwanza wanaweza kuweka pesa ni ile ya infrastructure. Sehemu ya pili ni sehemu biashara, viwanda, hoteli. Sasa sehemu ya tatu ambayo nilielezea ni sehemu ya utalii. Nilimwelezea rais wa China, nasikia wa China wengi wanakwenda kwenye utalii Ulaya. Sasa wa China najua ni, ni watu wengi, sasa nilimwambia kwamba wewe nipelekee wa China milioni moja peke yake kwa mwaka, waende East Africa kwenye kurahisisha mambo ya utalii. Uganda itafufua tena kampuni ya ndege ya serikali, alafu Nashukuru Rais Magufuli amefufua utumiaji wa gari moshi kutoka Dar es Salaam kwenda Mwanza na kuvuka uh, ziwa la Victoria. Sasa uh, kama mizigo inatoka hapa kwa gari moshi inafika Mwanza inavuka na kivuko. Huu utaratibu ni utaratibu mzuri sana, hiyo imekata gharama ya ya usafirishaji. Unajua wakati mwingine tamaa inaua akili. Sasa hili ni jambo la kusafirisha mizigo kwa magari marori wanafanya wafanyabiashara wanapata pesa, lakini inaharibu uchumi, kwa sababu kusafirisha bidhaa ma kwa magari gharama inakuwa juu. we have talked about oh, mambo ya Burundi. Ni vizuri kwamba wakimbizi wanarudi, wakimbizi wa wamekuwa hapa kwa muda mrefu wa kutoka Burundi. Ni vizuri sasa wanarudi. Ni rais wa Uganda Yoweri Museveni eh, akihutubia wanahabari ikulu ya Dar es Salaam nchini Tanzania alipofika kwa, kwa ajili ya ziara yake ya siku moja nchini humo ambapo mwenyeji wake alikuwa ni rais wa Tanzania John Pombe Magufuli. Kwa upande wa rais Magufuli, amesema yapo maeneo ambayo yanatakiwa kuimarishwa e, katika usimamizi, ikiwemo suala la uingizwaji wa sukari kutoka nje ya nchi, ambapo jana na juzi zimebainika kuwa kwenye mpaka wa Sirari wa Tanzania na Kenya kuliingia malori ya sukari isiyo halali ishirini, jambo ambalo linachangia katika kuua soko la sukari inayozalishwa na viwanda vya ndani, lakini kubwa, licha ya suala la sukari kuonekana kuleta mvutano fulani. Amesema mahusiano ya nchi hizo mbili ni mazuri na kinachotakiwa sasa ni kuimarisha biashara, akitolea mfano kufufuliwa kwa treni ambayo imeanza safari za kwenda e, kubeba mizigo ambapo ya kwanza ilibeba tani kati ya mia nane na hamsini mpaka elfu moja za mizigo, huku akiwaagiza wasimamizi wa mradi wa ujenzi wa bomba la mafuta kutoka Hoima hadi mpaka Tanga, Tanzania kuharakisha ujenzi huo ili historia iweze kukamilika. Mahusiano ya Tanzania na Uganda ni mazuri sana. Leo pia tumezungumzia hayo masuala ya biashara, kwamba tunatakiwa sasa tuimarishe biashara kwa nguvu kubwa kati ya nchi hizi mbili, na nimemweleza zile hatua za kuwa na treni ya kutoka moja kwa moja Dar es Salaam hadi Uganda, ambazo safari kama hizi zilisimama kwa miaka kumi iliyopita. Katika safari tu ya kwanza ilibeba tani zaidi ya mia nane hamsini mpaka elfu moja ambazo ni sawasawa na kubeba semitera kati ya arobaini na hamsini na zinafika kwa wakati mmoja kwa muda mfupi, na gharama ilikuwa ni very cheap. Tumezungumzia pia kuhusu swala la bomba la mafuta la kutoka Hoima kwenda Tanga. Tumesema mradi huu mawaziri wote wanaohusika na wataalamu wote wanaohusika na mradi huu waupeleke kwa spidi kubwa kwamba pamekuwa na ucheleweshaji kidogo. Tukajadiliana vizuri kuhusu swala la Burundi. Wote tumefurahi kuona kwamba sasa wakimbizi waliokuwa Tanzania wameanza kurudi Burundi. Ninyi wote mmekuwa mkishuhudia Warundi wengi wakiwa wanarudi kwao, na hii ni saini mojawapo nzuri ya kwamba wanakorudi kule, maana yake pametulia. Tumezungumzia pia masuala ya biashara kwamba utandawazi wa biashara ni mzuri lakini pia tunatakiwa tuangalie vizuri. Nilizungumza wakati fulani kwamba tunahitaji sukari inayotengenezwa kutoka Uganda ije Tanzania, na tungependa bidhaa za kutoka Tanzania ziende Uganda, ziende Kenya, ziende mahali pengine. Mwaka jana tulipata mahindi mengi sana kutoka Uganda, waliivisha vingi na kuna vitu vingi tunanunua vinaletwa kutoka Uganda. Kwa mfano, maji ya drip kwa ajili ya wagonjwa wetu tunayapata kutoka Uganda na kadhalika, lakini nikamuelezea problemu kidogo zilivyokuwa zikitokea kwenye swala la sukari. Sukari nyingi iliingia Kenya pamoja na Uganda na nyingine ikawa inapitia huko Tanzania, lakini sukari ile ilikuwa Haikutengenezwa na viwanda vya kutoka Uganda. Kuna watu walikuwa wanaingiza zile sukari halafu na kuharibu market na viwanda vya Uganda. Ni vile vile sukari ya namna hiyo ilitaka kuingia kupitia Zanzibar, lakini tatizo hilo hilo pia limetokea Kenya, ambapo ninyi ni mashahidi, mmeona sukari nyingi tu ambayo iliingizwa, nyingine ni mbovu. Tumelizungumzia hili kwamba ni lazima tuliangalie upya inapokuja sukari nyingi ya kutoka nje actually, inakuja kuua viwanda vyetu na kupunguza rate ya employment ya watu wetu kwenye laini ya simu tunaye Akora Mazima kutoka nchini Uganda na Gabriel Mwangonda kutoka nchini Tanzania. Mazima, tukianza na wewe hapo Uganda, ziara hii ya siku moja ya rais Yoweri Museveni nchini Tanzania inaelezwa ni mahsusi. Kwa nini hasa? Ni kwa ajili ya kuwasilisha ripoti ya mkutano wa BRICS, nafasi ya rais Museveni ya uwenyekiti wa Afrika Mashariki ama ni ule msuguano wa kibiashara hasa katika suala la sukari? Akora Mazima. Naam, makora mazima, tumekusikia naam. Basi naona uh, si mawasiliano sio mazuri kidogo na Akora Mazima. Sasa tuelekee kwake uh, Gabriel Gabriel Mangonda kwa hapo Tanzania. Ziara hii inachukuliwa vipi? Ni nini hasa uh, kile ambacho kipo, kama wachambuzi wa masuala mbalimbali, ziara hii uh, ya Tanzania kwa upande huo inachukuliwaje? Ziara ya Rais Yoweri Museveni uh, ni ziara ambayo ni ni tunaweza tunaweza ukasema ni bilateral relation, ni mahusiano mazuri baina ya mataifa mawili Uh, kati ya Tanzania na Uganda sasa, unaweza ukaona uh, katika kipindi cha historia ya kuwepo mataifa haya mawili, nadhani sasa kuna uhusiano wa karibu sana kati ya mheshimiwa uh, Museveni na mheshimiwa Magufuli. Kwa hiyo unaweza ukaona kuna miradi mingi inayofanyika. Kwanza kuna mradi ambao ni mkubwa sana, umetikisa dunia, mradi wa kujenga uh, bomba la mafuta Uh, kutoka Hoima mpaka Tanga, na kuna miradi ya umeme inayotengenezwa kule mto Kagera, na kuna mambo mengine kama mambo ya biashara. Kwa mfano umesikia kwamba kuna mizigo imeshaanza kupitishwa kwa njia ya reli kufika pale Victoria, then itachukuliwa na meli uh, mpaka uh, Jinja kule na Port Bell, so uh, unaweza ukaona kwamba mahusiano ya kibiashara hasa hasa yamekuwa ya karibu sana baina ya hizi nchi mbili kwa hivi karibuni. Na kuna eh, kamati ambayo imeundwa rasmi mahususi kabisa kwa ajili ya kufanya uh, ma -ma majadiliano ya ishu zozote zinazoibuka baina ya sisi tunapoenda kufanya uh, biashara. Eh, kikao cha mwisho nadhani kimefanyika tena mpakani kabisa pale baina ya waziri wetu wa biashara na viwanda na waziri wa upande wa wa, wa Uganda. Kwa hiyo ni kuhusu zaidi mahusiano, sidhani kama inahusu sana BRICS. Nadhani ni ni mahusiano yaliyo ya karibu sana baina ya sisi na Uganda, na ikumbuke kwamba Uganda basi uh, uh, Gabriel uh, endelee kuwapo hapo, ngoja tu mwalike kwanza. Akora mazima. Akora mazima, kwenye line ya simu naona utakuwa umerejea sasa kwa hapo Uganda. Uh, ziara hii ya Rais Museveni inaelezwa ni mahsusi kwa nini hasa? Ni kwa ajili ya kuwasilisha ripoti ya mkutano wa BRICS ama nafasi ya Rais Museveni ya wenyekiti wa Afrika Mashariki ama ni msuguano wa kibiashara ka hasa katika masuala ya sukari? Ni nini hasa ambacho kinaonekana hapa Uganda? Naam, kinachoonekana Uganda ni masuala mengi ambayo yamesababisha ziara ya Rais Museveni kwenda Tanzania. Kwanza kabisa tunataka tujue kwamba uh, Uganda na Tanzania ndo wako katika ule mradi wa kujenga bomba, bomba, la, bomba la pamoja. Vilevile tunaona kwamba uh, uhusiano wa Uganda na Rwanda si mzuri. Kwa hivyo unaona kwamba hata Kagame mwenyewe amejaribu kujenga uhusiano mzuri na Magufuli na pia na Rais Museveni, vilevile amejaribu kufanya uh, vile. Na suala lingine ni masuala uh, masuala ya sukari na labda masuala ya kuimarisha Jumuiya ya Afrika Mashariki na kile ambacho wananchi wa hapo wanakieleza ama wanachokitafakari mara baada ya mkutano wa leo ni nini hasa, akora mazima? na baada ya mkutano wa leo watu wanachotarajia ni kwamba kuimarisha hali ya biashara, hali ya usafiri kati ya Tanzania na Uganda, kwa sababu unaona kwamba wakati mwingine pale Tanzania mambo yamekuwa hajaenda ma, ya, ya, ya sawa kama ilivyo Kenya. Unajua kwamba uhusiano wa Uganda na Kenya hapo, unaona kibiashara mpakani, unakuta kwamba watu wanakuta uh, kiurahisi lakini ikiwa ikiwa ni pale Mtukula unaona kwamba kuna kuna ugumu fulani. Kwa hivyo watu wanatarajia kwamba haya masuala yatatatuliwa. Alafu jambo lingine uh, ambalo watu wananuia ni kwamba masuala ya sukari, kwa sababu ile sukari kutoka Kenya ina matatizo fulani, na kwa hivyo kuimarisha, kwa sababu kuna uh, kuna kuna miwa ambayo inauzwa Tanzania kutoka huko Uganda kule Kagera shuga. Kwa hivyo ni masuala ya kuhakikisha kwamba wanalainisha biashara hapo, ni baadhi ya watu kwa upande wa siasa uh. Kwa upande wa siasa ni vilevile ku, vile kuangazia suala la Sudani Kusini, kwa sababu Sudani Kusini ndo wamemaliza masuala ya ya ya vikao vya amani kuleta mapatano. Kwa hivyo Rais Museveni kwenda kwake Magufuli, Magufuli ni ni kuhakikisha kwamba pia uhusiano huo unakuwepo. Uh, Gabriel Mongona, kuna suala la Burundi ambalo limezungumziwa hivi sasa, manake uh, kuna hali ya tafurani kwa upande wa wakimbizi wa Burundi, wapo ambao wanasema kwamba hali si shwari uh, nchini Burundi na Tanzania. Uh, imeendelea ku uh, ratibu lile zoezi kwa wakimbizi ambao wanataka kurejea uh, Burundi kwa hiari. Na leo hii Rais Museveni amegusia Rais Magufuli amegusia, hili lina nafasi gani katika hali ya uh, siasa za hapo Afrika Mashariki? Naam uh, uh, naomba ieleweke kwanza Mheshimiwa Museveni mw sasa ndo mwenyekiti wa jumuiya hii ya Afrika Mashariki kwa hiyo katika ma- mazungumzo na Mheshimiwa Rais Magufuli wamegusia hilo swala, na uh, watu wanatokiwa wakuwa makwao, kwa sababu ukiwa mkimbizi kwenye nchi ya watu, kwa kweli kuna kuna vitu ambavyo tunaita some privileges, kama raia wa ile nchi unakuwa na kukosa. Sasa Burundi ni sawa, imekuwa katika hali ambayo sintofahamu, sin anasema lakini tumeona kuna ukimya kidogo wa matukio ambayo yalikuwa yakitokea hapo awali. Kwa hiyo nadhani na Umoja wa Mataifa umekuwa ukisisitiza kwamba ni muda sasa, wakimbizi wa Burundi warudi makwao, na wengine wameshaanza kurudi kwa hiari, na ni wengi, si wachache. Nadhani ni utaratibu ambao unaendelea. Aa, watu wanaendelea kurudi makwao, na hatujaona wakirudi waki tena, kwa hiyo Uh, tunafikiri kwamba kule mambo yamesha kuwa mazuri ndo maana hawawezi wakarudi. Kwa hiyo uh, ni jambo ambalo ni, ni, ni suala la muda tu, kwamba mambo yakitulia kabisa nadhani wote wataweza kurejea makwao. Nam, asante sana Gabriel Mang'onda na akora mazima kwa kujiunga nasi, na hivi sasa katika kipindi cha kwa undani, tuingie katika sehemu ya pili ambapo tutaangalia yale yanayoendelea nchini Kenya. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo sasa tunaangalia mashitaka yanayomkabili gavana wa zamani wa jiji la Nairobi, Evans Kidero, inayohusiana na matumizi mabaya ya ofisi utakatishaji wa fedha na rushwa pamoja na kushindwa kuwajibika ipasavyo katika kulinda rasilimali. Mwanahabari wetu wa Nairobi Kennedy Wandera alikuwepo katika mahakama hii leo eh, kujua kile ambacho kinaendelea. Tuna taarifa kwamba ameachiliwa kwa dhamana, lakini hali ya kimahakama ilikuwaje, Kennedy Wandera juu ya uh, huyu gavana wa zamani wa Nairobi Evans Kidero? Naam, kweli uh, kulikuwa na utata kidogo uh, mapema j-leo asubuhi, manake jana gavana huyu alikamatwa jana na ilitarajiwa kwamba mapema asubuhi saa mbili angeweza kufikishwa mahakamani lakini haikuwa hivyo, alifikishwa baadaye mchana saa saba na upande wa uh, wa, wa, wa, wa, wa, wa mawakili wake wanasisitiza kwamba hilo halifai ku, uh, kufanywa hivyo, maanake mawakili hao wake wanasisitiza kwamba kwa mujibu wa sheria angefikishwa mahakamani asubuhi, lakini sasa hawajui kile ambacho kilijiri. Eh, kwao wanahisi kwamba inaonekana wali, hawa makachero walipachika pachika tu ushahidi kuhakikisha kwamba gavana aliyekuwa uh, huyu bwana anafikishwa mahakamani. Lakini awali kesi iliendelea saa nane saa tisa na baadaye saa kumi na moja hivi zikielekea saa kumi na mbili jioni uh, huyu uh, jaji conradi hakimu mwandamizi uh, ogoti akaweza kuwa Douglas Ogoti akaamua kwamba amesikiliza pande zote husika, na hivyo basi maanake waleo o, o, mawakili wake walikuwa wanasistiza kwamba yeye hana uwezo wa kuweza kuondoka nje ya nchi, kwa hivyo basi anafaa kupewa dhamana, kuachiliwa kwa, kwa dhamana, na baadaye aliweza kuachiliwa kwa, kwa dhamana kwa ya, ya sh shilingi taslim, pesa taslim shilingi milioni uh, shilingi milioni mbili, na hivyo basi kesi itaendelea tu baada ya ya ya tukio hilo tunataraji kwamba tarehe ishirini na saba kutakuwa na kule kusikilizwa kwa kesi hii, ili kuweze kujua iwapo kuna ushahidi wa kutosha kuweza kumshtaki huyu aliyekuwa gavana wa Nairobi. Lakini kwa hali ya mambo jinsi inavyokwenda, kwa namna kesi ilivyo, wanasheria wataalamu wa masuala ya utawala wanavyoeleza kesi hii ni kesi kubwa kwake, ama ni zile tu kesi ambazo zinatokea alafu baadaye inakuisha ama watu wanaku, wanasahau na kuendelea na maisha yao kama wa kawaida. Ikumbuke kwamba kesi ambayo inamkabili gavana uh, huyu Evans Kidero ambaye alikuwa gavana wa jimbo la Nairobi ni, ni kesi ambayo imekuwepo miaka ya nyuma tangia miaka elfu mbili na kumi na nne, mwaka elfu mbili na kumi na tano hadi mwaka elfu mbili na kumi na sita. Kwa hivyo si kesi ambazo uh, zimeanzishwa juzi au jana. Ni kesi ambazo zimekuwepo na zi, uh, yeye binafsi zimeweza ame, ameweza kujibu katika uh, kumbi tofauti tofauti, akieleza kwamba haja husika na haya. Na kwa hivyo hizi ni kesi ambazo zimekuwepo na zinazozunguka uh, madaraka yake wakati alipokuwa gavana wa jimbo la Nairobi na wale mawakili wake wanaeleza kwamba hamna kipi hapa, maanake haya madai ambayo yamewekwa kwenye ushahidi huu ni yale ambayo yeye binafsi aliweza kujitolea na ka, akayakana. Lakini upande wa kuendesha mashtaka ya umma nasisitiza kwamba wame, wanasaka baadhi za kutosha, wana ushahidi wa kutosha kuonyesha kwamba huyu bwana anafaa ana, ana kuwajibika kutokana na kutumia madaraka yake vibaya, na vilevile kushirikiana na watu wengine kufanikisha uh, ubadhirifu wa fedha katika jimbo la na Nairobi na kwa yale ambayo mashtaka yanaelezwa maanake, hayuko peke yake, e, yuko na wenzake. Yeye inaelezwa ameshiriki vipi, e, katika hayo maswala ya usimamizi mbaya wa ofisi, ubadhirifu, rushwa na kutumia ofisi vibaya. Kwa, kwa mujibu wa mashtaka, uh, idara ya mashtaka ya umma inasisitiza kwamba uh, Evans Kidero yeye kama kiongozi, kama gavana wa jimbo la Nairobi alikuwa na uwezo mkubwa sana wa kuweza kuhakikisha kwamba anafuata kanuni za utoaji zabuni na hivyo basi hamna mamlaka iliyompa uwezo wa kuweza kulipa ku, uh, fedha kwa watu ambao hawakuweza kuleta uh, huduma au kuwasilisha huduma kwa kwa kwa, kwa mamlaka ya uh, jimbo pasi kufuata kanuni hizo. Na kwa, kwa sababu yeye sasa, mahakama ina uh, uh, idara ya kuendesha mashtaka inasitiza kwamba yeye katika uongozi wake angeweza kubaini haya. Maanake ukiangalia watu walioshtakiwa nao ni watu ambao uh, wamehudumu katika katika utawala wake tiwa gavana wa jimbo la Nairobi. Kwa hivyo, yeye, hawa maafisa wa idara ya kuendesha mashtaka ya umma wanasisitiza kwamba alikuwa na uwezo mkubwa sana wa kuweza kusimamisha ulipuaji wa fedha au vile vile kusimamisha mkondo iwapo alihisi kwamba fedha zinatolewa kwa njia ambayo si ya kuridhisha. Lakini sasa kutokana na kwamba yeye ndiye alikuwa akiongozi wa hawa ambao wameshtakiwa nao, Nurdin Haji anaeleza Nurdin Haji pamoja na na idara hii ya kukabiliana na ufisadi wanaeleza kwamba anafaa kuwajibika na kuwajibika huko kunatokana na usimamizi wake. Wandera, uh, je, wanasema lini anatarajiwa sasa kurejea tena mahakamani? Anatarajiwa kurejea mahakamani tarehe ishirini na saba manake mwezi huu. Manake mahakama imeeleza kwamba uh, kile kitengo cha uchunguzi kitaendelea ku na, kita kuchunguza na kukusanya uh, data ambayo wanahisi kwamba itawapa uwezo wa kuweza kuweka uh, ushahidi pamoja na Nurudi Haji ambaye ni mkurugenzi wa, wa wa idara hii ya kuendesha mashtaka ya umma amesisitiza kwamba ushahidi upo wa kutosha, kwa hivyo basi watajikakamua kuhakikisha kwamba wanamfungulia uh, huyu bwana uh, huyu kiongozi au mwanasiasa hasa huyu Mashaka, maanake yeye wanahisi kwamba ushahidi huo unatoa uh, yale ambayo yalitukia mengi. Ukiangalia baadhi ya yale ambayo yanajitokeza, ni kwamba wanaeleza kwamba yeye, kuna kampuni ambazo aliweza kufanikisha uh, zabuni kwazo, na hizi kampuni uh, kuna nyingine ambazo yeye alihitaji kumrabaha au ile tip of, ile ile kickback, na hivyo basi wanahisi kwamba iwapo hilo lilitendeka basi kuna kesi ya kujibu. Asante sana uh, Kennedy Wandera, kwa kutupasha hayo yanayoendelea. Uh, na hapa tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi, na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.