Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika naanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sunday Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ijuma, ni Ijumaa Agosti 10 mwaka 2018. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tutakuletea ripoti kuhusu, mchambuzi wa masuala ya uchumi nchini Kenya azungumzia bomoa bomoa inayofanyika nchini humo kama inafuata utaratibu ni mambo ambayo amekaa yakajadiliwa katika ngazi kuu ya serikali, tuseme katika baraza la mawaziri, na wale ambao ni wahusika wamepewa kazi ya kufanya kuhakikisha kwamba wale wako mjini wametoka, na wale ambao wamejenga mijengo katika sehemu ambayo itakikani mjini wa Nairobi pia wameweza kuondolewa na katika ripoti nyingine wa bunge nchini Rwanda wajitayarisha kwa uchaguzi hapo ifikapo Septemba 12. Je, ni matarajio ya wengi kuwa bunge hilo litaendelea kuwa na asilimia kubwa ya uwakilishi wa wanawake ndani ya bunge. Ni bunge ambalo limeifanya Rwanda kuingia katika ukurasa wa kimataifa kwa kuwa na bunge ulimwenguni kote, bunge lenye wanawake wengi ambazo, ambapo kwa asilimia 64 uh, ya, ya, ya, ya, ya wabunge 80 wa bunge hili walikuwa ni wanawake. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Sandey Shomari. Rusia ikiwa imekabiliwa na vikwazo vipya vya Marekani kwa shutuma za kutumia silaha zenye kemikali, imelaani hatua hiyo kwa kinyume cha sheria na kinyume na majaribio ya Rais Donald Trump na kiongozi wa Russia Vladimir Putin yanayolenga kuboresha mahusiano wakati wa mkutano wa hivi karibuni. Ni wazi hatua zilizochukuliwa na Marekani si za kirafiki, alisema msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov alipozungumza juu ya vikwazo vipya na waandishi wa habari mjini Moscow Alhamisi. Na inawezekana havihusiani kwa njia yeyote ile na hali ya hewa ya kujenga maelewano kufuatia mkutano wa mwisho kati ya marais hao wawili. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilitangaza adhabu hizo Jumaatano, ikiwa ni majibu ya kupewa sumu kwa jasusi wa zamani wa Russia Sergei Skripal mwenye umri wa miaka 66 na mtoto wake Yulia mwenye umri wa miaka 33 katika mji wa Salisbury nchini Uingereza. Marekani, Umoja wa Ulaya, Umoja wa Afrika na tume ya Umoja Mataifa nchini Congo wote wamesifu uamuzi wa rais Joseph Kabila wa DRC kwa kukubali kutogombea kwa muhula wa tatu katika uchaguzi ujao, uamuzi ambao umeondoa wasiwasi wa nchi hiyo kuingia katika vurugu baada ya miaka ya uvumi juu ya nia ya rais Kabila. Ameamua kuheshimu ukomo wa mihula miwili uliowekwa na katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo siku ya Jumatano kwa kutoweka jina lake katika uchaguzi uliopangwa kufanyika Desemba 23, na hivyo kumchagua waziri wa mambo ya ndani aliyewekewa vikwazo na Umoja wa Ulaya kugombea nafasi hiyo badala yake. Kinachowatia wasiwasi nchi za magharibi juu ya mrithi wa kabila Emmanuel Ramazani Shadari ambaye amewekewa vikwazo na Umoja wa Ulaya kutokana na kushiriki kwake kutoa amri kwa waandamanaji kupigwa risasi za moto na kuua maelfu ya waandamanaji. Haukuwa wakati wa kusema hivyo. Na nchini Sudani Kusini, majibu ya wanasiasa wa upinzani ni mchanganyiko kuhusiana na uamuzi wa rais Salva Kiir kumpa msamaha kiongozi wa waasi Riek Machar na makundi mengine ambayo yamekuwa yakipigana kuiangusha serikali yake kwa miaka kadhaa. Hadi Jariami anayesoma ripoti kamili. Afisa mmoja wa National Salvation Front amesema kundi lake halitambui msamaha uliotolewa, akiuita utawala wa Kiir si halali. Akiongea kutoka Khartoum, ambako mazungumzo ya amani ya Sudan kusini yanaendelea, Jenerali Nathaniel Oyet Pierino, mkuu wa kamati ya utawala katika SPLMIO aliiambia VOA kwamba Kiir lazima pia awaachie huru wanasiasa wa upinzani. Tunataka hili liambatane na kuachiliwa kwa wanasiasa wote walio kizuizini na kuachiliwa kwa wafungwa wote wa vita. Tutaamini kwamba kuna mabadiliko kama tukiona kuwa Wasudan kusini wote hawa ambao hivi sasa wako ndani kwa amri ya utawala wanaachiliwa huru bila masharti, Oyet ameiambia Sauti ya Amerika. Pia ameitaka serikali kuwaachia mamia ya wafuasi wa SPLMIO ikiwemo mwanaharakati wa kijamii wako wote ambao wametekwa kutoka Nairobi, Kenya. Yupo msemaji wetu wa zamani James Gadet, yupo Samuel Dongluak, yuko Agrey Idri, yuko Marco Loptio, wanaye Jenerali Elias, wanaye Peter Sule. Wote hao wako chini ya kizuizi cha serikali, amesema Oyet. oh Msamaha wa rais ulianza pale alipotangaza kwenye televisheni ya taifa na redio siku ya Jumatano usiku. Msamaha wa kiru unafuatia makubaliano ya karibuni yaliyofikiwa ya, ya kushirikiana madaraka yaliyotiwa saini mjini Khartoum, ambayo inafungua njia ya kufikiwa kwa makubaliano ya mwisho ya amani na pande zote husika, ili kuamua mustakabali wa baadaye wa nchi hiyo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Kiongozi wa upinzani nchini Zimbabwe Tendai Biti ameshtakiwa siku misi, kakosa, ya Alhamisi kwa kosa la kuchochea ghasia za umma na kutangaza matokeo kinyume cha sheria katika uchaguzi wa rais wa wiki iliyopita unaopingwa. tutaendelea kupambana, waziri huyo wa zamani wa fedha alisema wakati alipowasili mahakamani katika mji mkuu Harare. Biti alirudishwa nyumbani Zimbabwe na mamlaka ya nchi jirani ya Zambia baada ya juhudi zake za, za kuomba hifadhi kufeli. Wakili Gilbert Firi anasema Biti alikabidhiwa kwa polisi wa Zimbabwe siku ya Alhamisi, na kupuuza amri ya mahakama kusitisha kurudishwa kwake nchini. Shirika la wakimbizi la Umoja Mataifa lilitoa taarifa likisema lina wasiwasi mkubwa kuhusu Zambia kumnyima hifadhi Biti uamuzi wake wa kumfukuza na kuhitaja hatua hiyo kama ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa. Mashirika ya kimataifa ya misaada yanaeleza kukasirishwa na ghadhabu zao kwa mashambulizi ya anga ya muungano unaoongozwa na Saudi Arabia kwa waasi wa Kihudhi ambayo yameua watu wasiopungua 43 wengi wao wakiwa wa ni watoto nchini Yemen zaidi ya watu sitini walijeruhiwa. Mmoja ya makombora yalipiga basi ambalo lilikuwa likirudi likirudisha watoto kutoka kwenye pikniki ya shule wakati wa majira ya joto. Picha za televisheni zilizoonekana kwenye TV zilionyesha watoto wakiwa wamefunikwa na damu, ambao walionekana kusitushwa sana hata kushindwa kulia machozi, wengine wakijigaragaza chini wakingoja msaada. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na habari iliyopo umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Kenya. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amewataka polisi kuwakamata na kuwafungulia mashtaka maafisa wanaotuhumiwa kuwa walitoa vibali vya ujenzi katika maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya ujenzi wa barabara au kando kando mwa mito haya yanajiri huku mamlaka ya kulinda mazingira nchini NEMA ikiendelea na ubomwaji wa majengo katika maeneo mbalimbali, hususan katika mji mkuu wa Nairobi. Kufuatia haya, mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kiuchumi kwa ome Nyingi akiwa mjini Nairobi, na kwanza akamuuliza ni kwa nini hatua hiyo imeibua utata mkubwa jinsi hiyo katika jiji la Nairobi uh, kuna watu wengi ambao sana wamejenga uh, katika maeneo ambayo hayatakikani sana. Kuna wale wamejenga juu ya mito, kuna wale wamejenga katika sehemu ambazo zimetengewa barabara, na hivi sasa kuna kamati ambayo iliweza kubuniwa kuhakikisha kwamba kwa hali ya Nairobi imerudi vile ambavyo ilikuwa miaka ya zamani, na kuifanya ikuwe nchi ambayo ni msafi. Na sasa ni kwa nini linafanyika sasa? Maanake hili si jambo jipya, kumekuwa tetesi kwa miaka mingi. Ni kwa nini sasa inaonekana kila pahali kuna bomoabomoa? Kusema kweli ule ubomoaji huwa ni mgumu sana, hasa wakati ambapo kuna siasa. Na hivi sasa ukiangalia katika nchi ya Kenya kumekuwa na utulivu wa kisiasa, kwa hivyo serikali inaweza kufanya mambo mengi, sababu unaona kwamba wale ambao wako upande wa upinzani ni kama hivi sasa wanafanya kazi na serikali. Tunaona kwamba hawajajitokeza kuzungumzia, lakini ingekuwa ni wakati ambapo kuna mizozo ya kisiasa Uh, ule ugomoaji unaweza kuambia DMJ yaungefanyika na Rais Uhuru Kenyatta amenukuliwa na vyombo vya habari hapo nchini Kenya akisema uh, kwamba wale ambao walitoa idhini ya kuendelea na ujenzi huu katika sehemu za mito na vilevile vile barabara wachukuliwe hatua wapelekwe mahakamani. Je, kauli hii inapotoka kwa rais maanake nini? Hiyo kauli inatoka kwa rais kutokana na maswali ambayo wananchi wanauliza wanasema kwamba kuna wale ambao wamepewa kazi ili kuhakikisha kwamba yale yote ambayo yanafanyika yanafanyika kwa njia uh, ya, ya, ya, ya utaratibu. Kwa mfano, utaona kwamba majengo ambayo yamejengwa katika sehemu ambazo hazitakikani yaidhinishwa na, na baadhi ya maafisa wa serikali na mkome. Wakati mwingi kunapotokea bomoa bomoa kama hizi, kuna watu ambao husema kwamba wanaingiliwa kisiasa. Je, ni nini ambacho kinasemekana hapo kisheria? Kuna ilani zingine zimeweza kukaa karibu miaka mitatu zikiwa zimepeanwa kwa wale ambao wanastahili kutoa ile mijengo, lakini naona kwamba wanachukua muda na mara nyingi wao wanangojea, wana wakati bomoaji imekaribia Ndiyo, wanaenda pale wanachukua ilani ya mahakama uh, ili kupinga ile, ile ubembwaji. Na je, kuna uhusiano wowote na hii bomoa bomoa inayofanyika katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi na kule kufurushwa kwa watu wanaoishi au uh, waliopata makazi katika msitu wa Mau, suala ambalo limezua hisia mseto? Kuna uhusiano mkubwa kwa sababu unaona kwamba ikiwa uh, kule kuwaondoa wale wananchi kunafanyika katika sehemu moja, wanasema kwamba labda ivo sehemu inaonewa, lakini hivi sasa ni kuonyesha kwamba kama mgomowaji ama kuondoa watu katika maeneo ya misitu inafanyika mara kwa mara moja, uh, kumaanisha kwamba ni mambo ambayo yamekaa yakajadiliwa katika ngazi kuu ya serikali, tuseme katika baraza la mawaziri, na wale ambao ni wahusika wamepewa kazi ya kufanya kuhakikisha kwamba wale wako mchini wametoka na wale ambao wamejenga ni uh, jengo katika sehemu ambayo itakikani mjini ya Nairobi sio wameweza kuondolewa. Ni mchambuzi wa masuala ya kiuchumi come nyingi akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Jaji wa mahakama moja ya serikali kuu Marekani ametishiria kumfungulia mashitaka ya kudharau mahakama mwanasheria mkuu Jeff Sessions baada ya kufahamu kwamba waomba hifadhi wawili, mama na mtoto wake wametiwa kwenye ndege na kurudishwa kwao El Salvador. Jaji wa mahakama moja ya wilaya Emmett Sullivan amesema serikali inaonekana imemfukuza kisirisiri mwanamke huyo na mwanawe ambao walikuwa wakipinga amri ya kufukuzwa nchini. Rudisha ndege hiyo, jaji huyo aliamrisha serikali, huku akirudia kusema amechukizwa sana na matokeo hayo. Sijafurahishwa kabisa na jambo hilo, Sullivan alisema. Hili jambo halikubaliki. Makamu rais wa Marekani Mike Pence anasema Pentagon inachukua hatua mpya za kuunda jeshi jipya la anga za juu ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini ili kuweza kukidhi mahitaji kwa vitisho vinavyoibuka katika uwanja mpya wa mapambano. Sasa muda umefika wa kuandika kurasa mpya katika historia ya jeshi letu kujiandaa kwa uwanja wa mapambano ujao, muda umefika wa kuunda jeshi la anga za juu la Marekani. Mike Pence alisema hayo Alhamisi katika hotuba yake huko Pentagon. Rais Donald Trump amerudia wito wake wa kuunda jeshi hilo la anga za juu kama tawi jipya la jeshi ambalo Trump amesema linahitajika ili kuhakikisha Marekani inaendelea kutawala katika anga za juu. Pentagon iwasilisha ripoti yake katika baraza la Congress siku ya Alhamisi na kueleza mabadiliko katika utawala wa anga za juu. Tetemeko la ukubwa wa vipimo vya Rikta limepiga Indonesia katika kisiwa cha Lombok na kisiwa jirani cha Bali siku ya Alhamisi na kusababisha wasiwasi mkubwa baada ya tetemeko la Jumaapili katika eneo hilo lililouwa zaidi ya watu miat Watu katika kiwanja cha kimataifa cha ndege cha Bali Ngura Rai walisikika wakipiga kelele na kushuka kwenye ngazi wakikimbilia nje ya jengo kwenye milango ya kutoka pamoja na lango kuu. Maafisa wanasema kitovu cha tetemeko hilo la pili kilikuwa nchi kavu na hakukuwa na hatari ya tsunami. Wakati huo huo, idadi yaliyofariki katika tetemeko la Jumapili imeongezeka kufikia 347 shirika la habari la serikali la Antara liliripoti. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Rais Paul Kagame wa Rwanda amevunja bunge la nchi hiyo kulingana na ibara ya 79 ya katiba ya nchi kwa matayarisho ya uchaguzi wa bunge unaotarajiwa kufanyika septemba 2 tume ya uchaguzi sasa inatarajiwa kutangaza siku rasmi ya kuanza kampeni itakayowahusisha wagombea 521 kuwania viti themanini katika bunge mwenzangu kenneth bwire amezungumza na mwandishi wetu wa kigali silvanos karimera ambaye anaanza kwa kuelezea sababu za rwanda kuandaa uchaguzi mwezi ujao Wakati uchaguzi mkuu ulifanyika mwaka jana wa elfu mbili kumi na saba. Kwa, kwa mujibu wa katiba kwa sasa ambayo zungumza uh, serikali, eh, rais ana mhula wa miaka saba na wabunge wana mihula wana mihula ama nisema mhula wa miaka mitano, lakini kutokana na mabadiliko ya katiba ya mwaka elfu mbili na kumi na tano, katiba ya Rwanda inaainisha kwamba baada ya mhula huu wa rais Kagame wa miaka saba, yani maana yake mpaka ishirini na mbili, kama nilivyosema, mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Maana yake baada ya hapo Muhula wa rais utabadilika na kuwa miaka mitano mitano, ambako kwa mujibu wa katiba uh, vile vile ataruhusiwa kuweza kugombea mihula miwili kama akipenda, kama uh, kwa mfano. lakini ilibainika kwamba waliamua kufanya hivyo ili kwenda sambamba sa kama walivyouliza katika swali lako kwamba kwenda sambamba sa na mchakato mzima ama na muundo mzima wa kibunge ama kikatiba katika nchi nyingine eh, za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Lakini tunavyozungumza sasa hivi, sasa hivi muhula wa rais ni miaka saba na wabunge ni miaka mitano. Kulingana na takwimu za Rwanda kwamba wapiga kura milioni saba nukta moja, ikiwa ongezeko la wapiga kura elfu mia mbili watashiriki katika zoezi la kuwachagua viongozi wa awani wa bunge Septemba tarehe mbili. Je, masharti kwa wale wanaosimama katika kugombea viti vya ubunge na wale wanaopiga kura ni yapi? Mtu anayesaka ubunge anatakiwa awe na umri wa miaka usiozidi miaka ishirini na moja ya kuzaliwa. Hilo ni mosi, lakini pili, atatakiwa awe na shahada ya kwanza, maana yake bachelor degree. Vilevile mtu huyu atatakiwa asiwe amejihusisha na, yani amekutikana hatia ya, ya, ya, ya kuhukumiwa kifungo cha hadi miezi sita gerezani, lakini kubwa zaidi, asiwe amepatikana hatia yoyote ile ya kuhusika katika masuala ya uh, mauaji ya kimbari, maana yake genocide. Asiwe amekutana hatia kunajisi watoto hasa amejihusisha na, na, na, na mambo ya ubakaji. Hasa amejihusisha na, na itikadi yeyote ile ya utengano kwa misingi ya ukabila, kwa sababu hapa ni kosa la jinai. Mambo ya ukabila kama unavyotambua, ndio alipelekea nchi hii miaka ishirini na nne iliyopita kutumbukia katika jinamizi la mauaji ya kimbali dhidi ya watuti mwaka tisini na nne. Kwa hivyo hayo ni mambo ambayo uh, makubwa zaidi ambayo yameongezwa katika ilani ya uchaguzi, na kwa mujibu wa sheria na katiba ya Rwanda kwa ujumla, bunge ambao limevunjwa wa Rwanda watalikumbuka kwa mchango gani ambao limetekeleza kwa taifa la Rwanda. Ni bonge ambalo liliingia wakati nchi sasa ndio imeanza kutambulika, yaani imeanza kuchukua mwelekeo, dira ya maendeleo kwa ujumla, kwa sababu mabunge mawili yaliyopita yalikuwa ni wakati nchi ambayo ilikuwa bado inatetereka, haijajipanga vizuri. Kwa hivyo ni bonge ambalo liliingia katika ngwe ambayo kwa kweli mabunge mengine ndio, ndio kama hayo katika nchi za Afrika Mashariki. Bunge la awamu ya pili liliacha sheria ishirini na mbili ambazo zilikuwa bado hazijapitishwa na hili bunge ambalo liliingia likakuta hizo sheria bado, yani yani, viporo vya sheria hizo, na likapitisha sheria hizo, lakini i-likapitisha sheria nyingine mia tatu uh, na zaidi. Kwa hivyo halijaacha sheria hata moja bila bila kupitisha. Kwa historia, ni bunge ambalo limefanya Rwanda kuingia katika ukurasa wa kimataifa kwa kuwa na bunge ulimwenguni kote, bunge lenye wanawake wengi ambacho, ambapo kwa asilimia sitini na nne ya, ya, ya, ya wabunge 80 wa bunge hili walikuwa ni wanawake. Ni Silvanus Karimera mwandishi wetu wa Kigali akizungumza na sauti ya Amerika. Na tukiendelea ripoti zetu, Kenya inaweka akiba ya maziwa ya binadamu ili kupunguza vifo vya watoto wachanga na kuwa ni taifa la pili barani Afrika kufungua kituo cha kuhifadhi maziwa au maarufu kama milk bank kwa ajili ya watoto wenye kuhitaji. Mwandishi wa sauti ya Amerika Rael Umbor, anaripoti kutoka Nairobi na Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. Mke wa Joshua Okum Meri mwanja alifariki wakati wa kujifungua miaka kumi na nane iliyopita katika hospitali ya Pumwani, lakini mtoto wao wa kike alinusurika. Wakati Okumu alipokwenda kumchukua mtoto wake, alikuwa na majonzi makubwa na mshtuko. Hakujua atamlisha vipi mwanaye huyo mchanga. So when we reach home... Kwa hiyo nilipofika nyumbani nilianza kumnyonyesha maziwa ya paketi yanayoitwa Tuzo, lakini wakati huo Tuzo ilikuwa haijachujwa sana kama ilivyo hivi sasa. Kwa hivyo hayo ndiyo maziwa niliyokuwa nayatumia kumnyonyesha mwanangu nilipomchukua kutoka hospitali. Kama mama yake angekuwepo, angekuwa na afya zaidi kwa kunyonyeshwa maziwa ya mama. Kwa wajane nchini Kenya kama Okumu hivi punde watakuwa na njia nyingine mbadala: msaada wa maziwa ya binadamu. Hospitali ya Pumwani mjini Nairobi inapatiwa kwa mara ya kwanza maziwa ya binadamu kutoka kwenye benki ya maziwa Kenya ikiwa ni nchi ya pili barani humo baada ya Afrika Kusini kufungua benki ya maziwa. Hii ni juhudi ya pamoja kati ya wizara ya afya ya Kenya na PATH, taasisi ya afya ya Marekani isiyo ya kiserikali. Benki ya maziwa itafunguliwa mwezi Septemba kwa ajili ya kutoa misaada na kuwapatia maziwa ya bure watoto ambao hawatakuwa na fursa ya kunyonyeshwa maziwa na mama zao. Dr. Elizabeth Kimani Murage, mkuu wa idara ya kinamama na afya ya mtoto katika kituo cha idadi ya watu na utafiti cha Afrika ambacho kinahusika na mradi huu. Dkt. Murage anasema shirika la afya baby, duniani linapendekeza kwamba ikiwa maziwa ya mama mwenyewe hayapo kwa ajili ya mtoto baby, kwa sababu yoyote ile, njia bora mbadala itakuwa ni kupatiwa msaada wa maziwa. Kwa hiyo inapendekezwa kuhakikisha msaada wa maziwa unapatikana kwa watoto walio katika mazingira hatari. Benki ya maziwa inalenga kuwasaidia yatima na watoto wenye utapia mlo ili kupata virutubisho wanavyohitaji kwa ajili ya afya nzuri. Dokta Murage anasema maziwa ya mama na matokeo mazuri makubwa kwa maisha ya mtoto hasa katika mwezi wa kwanza wa maisha yake. Like in Dr. Murage so anasema licha ya maboresho katika kuzuia vifo vya watoto wachanga, vinapungua kwa kasi ya polepole pole. Kwa hiyo watoto hao ndio tunaotaka kuwalenga. Kwa mujibu wa mkakati unaojulikana kama Every Newborn Action Plan, lazima tupunguze vifo vya watoto wachanga vifikie kumi na mbili katika kila watoto elfu moja wanaozaliwa, lakini unaona bado tuko mbali. Hivi sasa tuko katika idadi ya ishirini na mbili. Licha ya maziwa ya bure ya kina mama, kuna dhana potofu na wasiwasi kuhusu usafi na kwamba maradhi huenda yakasambaa kutoka kwa wale wanaochangia maziwa kwenda kwa mtoto lakini Dkt Murage anaelezea kuwa wafadhili wote watakaguliwa afya zao katika hospitali na maziwa yatahakikisha yana ubora unaohitajika ili yawe salama na yenye afya kwa ajili ya kupewa watoto wenye kuhitaji. VOA Mitaani. Leo katika VOA Mitaani tuko katika eneo la Kindu Manyema nchini DRC ambako raia na hasa wafanyi biashara wanazungumza na mwandishi wetu Austeri Malivika kuhusu umuhimu wa kuwepo kwa usafiri wa treni na vilevile matatizo ambayo wanayoyapata wakati wakisafiri eneo hilo lisilo na miundombinu ya uhakika. Tuwasikie wananchi hao wanayosema. Mi nachuluzaka tu toka Dekalemi mpaka hapa Kindu tanto kushukia munjia, ndio kazi yangu. Minatufana najisikia kauru Sero vile nikisha ingia kwa mashua, najisikia tu huru. Me kuko difficulte mingi sana mwinjio. Difficulte ya maderaima, mnaweza kutoka de Kalemie hapa mnafaa pepe kali des semaines, aina tronson moko fa des semaines, 3 jours, 4 jours mnafika. Ina kwani des semaines ndio mwe mufiki hapa. Bo ile tunaomba tu ni msaada wa gouvernement. Na ni gouvernement tu nyona kwa mpasha kwa na ile msaada wa kutengeneza shosete juu ya rai, rai ndio isharibika. Kutembea siku hizi ku train kwa ni shida. Juu ya nini shida tuko tunapata? Shida ya kwanza, bana tukatisha mabie. Ba kwa ba mingi bengine yule ya mavatire bengine yule ya mavagon tena mbele mbaka etu mzuri hapa na Kalemi, siku tatu ya yaine mnafika hapa, lakini hapa desmen rai lishaoza hapa na hapa Madiraima, kama tuko na tembea ni nguvu ya Mungu tu, na tuonatusaidia tunafika. Na serikali tusaidie tu kututengenezea kwanza rai vile vilegisi munjia mbele mulikuaka kama njoba njo bakantoni akatengenezaka murai vakuakitena miti ni hatari, patutengeneze rai, rai mzuri na kuanguka kweb Mimi ni pasteur mkubwa Kastaimu Putu Revokate e, presidenti wa shirika jipea la raia katika provinsi ya Manyema. Sisi tunaona ya kwamba Manyema iko katika shida, na kwa kutafuta kurudisha Manyema kya kwanza kutafuta namuna ya kumaliza vita, na kiisha wataalamu wakubwa wa, wa, wa nchi wakamate mpango wa kutafuta kurudisha kila kitu pa nafasi yake, yaani kufungua kwa manjia, kwasabma so njia yote yenye inatuunga na maprovinsi zingine zimekwisha kufa kikamilifu, zimeharibika kabisa, na hivi nadhani ya kwamba wakirudisha usalama na kisha wanatengeneza njia, tutakuwa muungano mzuri na maprovinse zingine yenye tunapakana nayo katika nchi yetu ya Kongo. Nje ya ile iko vigumu kabisa tukuwe na namna ya kuweza kukuwa na mawasiliano mazuri na maprovinse zingine. Mimi ni bwana Amisi Kachepe, natumika katika njia ya rai Seke, niko komersan wa tren na naishi Pakindu. Hakuna kabisa usalama, kuwa kunakuwa vitu mingi ambavyo vinakuwa vikipitikana katika kati njia ya reli. Kia kwanza ni njia inakuwa mbaya sana, hakuna na entretien ya barabara ya tren. Tunakuwa toujour mule mule me babelge bapitia ka nje mwetu kwa pitia mpaka leo, hakuna bakantonier bebi iko permana e, njia kabisa ina mzuri mozuri, hata kuwa na matokeo mingi sana. Unaona leo tren kwa kukuya hapa Kindu inakuwa na gawia, tren inaweza toka Kalemi kukuya hapa Kindu na marchandise inaweza fa des seman in semain, tren kutoka Lubumbashi kuleko naisha mwezi. Sababu gani? Sababu njia ya reli ni mubaya sana, hakuna entretien, hakuna bakantonier ncina kwa toujour vile njo apa napa maderaema apa napa bamiti bamitidi wana tren inafaa deraema juu ya njia inafungana majani kila fasi sike rai nazama ku budongo njo ile yote na kozele ma accident. Mimi ni dada Christelle. Na nafaka uchuluzi kwa njia ya tren Kindu Lubumbashi Kalemie, avantage ya uchuluzi ya njia ya tren iko d'abord munjia, tunauza bitu moins cher kisha transport par exemple ya vole njia njia ufuatao sasa ni muktasari wa habari Rusia ikiwa imekabiliwa na vikwazo vipya vya Marekani kwa shutuma za kutumia silaha zenye kemikali imelaani hatua hiyo, kwani ni kinyume cha sheria na kinyume na majaribio ya rais Donald Trump na kiongozi wa Rusia Vladimir Putin yanayolenga kuboresha mahusiano wakati wa mkutano wa hivi karibuni. Marekani, Umoja wa Ulaya, Umoja wa Afrika na Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Kongo wote wamesifu uamuzi wa, wa Rais Joseph Kabila wa DRC Alhamisi kwa kukubali kutogombea kwa muhula wa tatu katika uchaguzi ujao ambao wameondolewa wasiwasi wa nchi hiyo kuingia katika vurugu. Na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri asiri, kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya nzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezi wa matangazo haya Absolomon, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandey Shomari, tukisema kwa heri, ninakuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.