Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, barabara kabisa. Zimegonga saa tatu na nusu hapa Washington, majira ya asubuhi ambapo ni alasiri katika maeneo mbalimbali mbali, barani ya Afrika na kuingineko, na kukaribisha kwa mikono miwili msikilizaji. Jina langu ni BMJ Muridhi, jumuika nasi katika VOA Express hadi mwisho nam, nami ni Patrick Nduwimana, tuko tayari kusafiri nanyi kabisa na kuwaletea habari mbalimbali mbali kutoka eneo la Afrika Mashariki uh, hasa huko Kenya ni mchakato au uh, se, mpango wa serikali ya Kenya kuendelea kubomoabomoa majengo katika miji tofauti ya huko Nairobi na pembezuni mwa jiji kuu la Nairobi. Pia BMJ, huko Uganda kuna ripoti ya mashirika ya UNICEF, ubalozi wa Marekani na serikali ambayo inazungumzia kuhusu kuwanyanyasa watoto wadogo pia tutakuwa na uh, burudani ambapo leo ni siku ya Ijumaa, wakati wikend ikinukia nukia, nukia, tutawaletea mambo ya burudani na wenzetu wa huko Mombasa nam na vilevile na tutakuwa na taarifa kutoka huko nchini Uganda ambako tuna taarifa mbili kutoka Uganda ambako tuna uh, matayarisho kuhusu hafla uh, ambayo itafanyika hapo kesho na itaendelea kwa mwezi mzima. Uh, kuhusu kutahirishwa kwa au kutahiriwa kwa vijana, tutapata mengi zaidi na wenzetu hapa hapa studio na vilevile huko vile huko Mombasa, kundadhi huko Uganda. Pia tutaungana na mwenzetu uh, Musana mm-hmm. uh, Isaac akitupa mengi zaidi kuhusu kuhusu kuhusu hii ripoti ya pamoja ya UNICEF na Marekani na serikali kuhusu kuwanyanyasa uh, watoto wadogo lakini nafikiri moja kwa moja tuelekee huko Nairobi, Kenya, ambapo tunaye uh, Kennedy Wandera katika laini ya simu uh, na, ambiwa na, kwamba hajapatikana Wandera hajapatikana. Lakini tunakwenda mpaka Mombasa kama ulivyoeleza hapo, ndio tuko naye uh, Kioko na ametuandalia mambo ya, ya burudani naam, naam, na tu, vile vile Kioko, kabla sijakukaribisha nataka tuzungumzie kwa kina eh, kuhusu uh, kifo au mazishi ambayo yamefanyika hivi leo ya Uh, huyu mzee Majuto mcheshi maarufu kweli kweli katika eneo hilo la Afrika Mashariki, na kwa hivyo tutaungana pia naye Danzo Faudhi Jafari, yule yuko katika nchi ya Tanzania na amehudhuria mazishi hayo, kwa hivyo tushirikiane pamoja. Lakini kwanza kabisa, Kioko, ni nini ambacho uko nacho? Eh, mwenzetu huyo akiwa huko, hata kuna wasanii kutoka hapa Kenya, eneo la pwani ya Kenya, wamesafiri katika eneo la Tanga kuona maziko ya yake na cha mno zaidi ni kwa... Sam... naanza na mnaona, tuna matatizo tuna matatizo ya kiufundi hapa, maana yake nambari za simu tuwamsikia Kioko kwa mbali, sijui kama tumempoteza Patrick kuna matatizo ya, ya, ya mawasiliano na, na, na, na mwenzetu Kioko uh, lakini alikuwa tu anataka uh, kuzungumzia kuhusu swali ambalo umemuuliza la mazishi ya uh, mzee Majutu ambaye alifariki dunia, hususan pia vile ambavyo filamu hizi za bongo zinavyopokelewa hasa katika eneo la pwani ya Kenya, ambapo mm. zimekuwa maarufu sana, na sio pwani tu, bali katika nchi nzima hiyo ya Kenya A, filamu hizo. Na unajua, huyu ni mcheshi ambaye alikuwa ama ameshiriki katika filamu kadhaa, na kwa hivyo Kioko alinidokezea hapo mwanzo kwamba alitaka kulizungumzia hili kwa sababu baadhi ya filamu ambazo yeye ameshiriki huyu marehemu zinatia fora sana katika eneo hilo. Ndiyo, nakumbuka kwamba sio tu Tanzania ya nchi yake, lakini vilevile eneo zima la Afrika Mashariki, hata katika maziwa makuu ikiwa ni Burundi, Rwanda, filamu za marehemu Majuto zilikuwa maana yake zinawavutia, zina wengi sababu alikuwa na uh, kama ina, anavyotambulika, alikuwa ni mtu ambaye anauchesha, anachekesha zaidi na. Eh, sa kwa hiyo uh, yani, la, watu wanaendelea kabisa kuomboleza kifo cha marehemu eh, Majuto. Na turejelee tena bado tukiendelea kuwatafuta waandishi wetu, turejelee tena taarifa hii. Inafahamishwa kwamba bado hatujampata mwenzetu Wandera, lakini eh, Patrick, unajua kwamba tumekuwa tukizungumzia swala hili la bomoa bomoa ambayo imeshika kasi sana hasa katika mji wa Nairobi, mm-hmm. ambapo hivi leo moja ya majengo ambayo uh, yanaenziwa uh, sana katika mji wa Nairobi, maanake ndio ilikuwa moja ya supermarket za kwanza kabisa za Nakumatt. uh, jengo hili linajulikana kama UK uh, maanake, wanaita UK Center, jengo kubwa kweli kweli, likuwa na uh, maduka ya kifahari uh, leo limeguzwa na zile uh, tractor uh, au zile katapila za, za, zinazofanya bomoa bomoa katika mji wa Nairobi, inavyoonekana uh, kama jengo hili kubwa ambalo kama kulikuwa na hii soko kuu uh, ya Nakumatt, mm -hmm. kama li, memolewa, sa, hii labda inamaanisha kwamba utaratibu wa ujenzi ulikuwa haukufuatisha sheria au wamejenga katika maeneo ambayo hayastahiki uh, kufa, kufanya ujenzi wa majengo. Sana, sana wanasema ni katika chemichemi chemi, chemi za maji maeneo za ambayo yanasemekana kwamba yanakuwa yanakua faa makubwa mm -hmm. kwa mazingira hasa katika mji huo wa Nairobi na wale wamejenga kwenye mito au katika chemichemi za maji mm -hmm. na vilevile katika maeneo ambayo yalitengwa, uh, kujengewa barabara. Tunaambiwa kwamba Wandera sasa amepatikana katika laini ya simu uh, Wandera, hebu tupe mengi zaidi kuhusu bomoa bomoa hii na bomoa bomoa sasa zinaendelea jijini Nairobi na Uh, Rais Kenyatta ameeleza kwamba wale wote ambao walihusika, walijihusisha uh, wali na uvunjaji uh, wa sheria kuweka majengo ambayo yako karibu na vyanzo vya maji au mito, bila shaka nao watakamatwa. Lakini tulipofika katika jengo hili la UK Center ambalo lina pale, uh, ndani kuna uh, kuna uh, jumba la kijumla la uh, Nakumatt leo limeweza kubomolewa, lakini tukazungumza na wasimamizi wa Nakumat ambao wamekuwa hapo, wanaeleza wamekuwa hapo takriban kwa miaka ishirini na tano na sasa jengo lao limebomolewa, limebomolewa pasi kuwepo na notisi yoyote kuwaeleza kwamba. Naona wananaona kuna utata na uh, tusikie. Umezungumza na um, ameeleza amezungumza na nani? Tusikie sauti yake. Na nauliza hapo kwa Kiingereza atalipa, serikali, ni nani atalipa gharama hii sasa? Serikali itawajibika sababu na, hao wamejenga, wamepewa ruhusa ya kujenga uh. Kwa hiyo hili ni swali tete kabisa na Patrick, hujue hapo jana, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta aliingilia um, mjadala huu. Alikuwa mm hajazungumza -hmm. tangu bomoa bomoa ilipoanza, lakini jana alikuja na maneno makali mm -hmm. uh, akasema kwamba sio uh, tu wale wamejenga ambao wanafaa kuadhibiwa lakini pia wale maafisa ambao walihusika katika kutoa vibali wale pia wafuatwe na wachukuliwe hatua za kisheria. Hiyo mm. ni kauli kutoka kwa raisi. Kwa hivyo inapatiwa uh, umuhimu wa uzito mkubwa mm. E, naona bado tuna tatizo la mazungumzo na Wandera anafikiria ko katika bomoa bomoa hiyo ako huko ndani <laughs> kwa hivyo inakuwa ni vigumu sana kuweza kuwasiliana, lakini tusikie pia sha akieleza zaidi kuhusiana na bomoa bomoa hii. But from what I understand and what I read kwa kifupi hapo anasema day, hapana, sisi hatukujua. Tumekuwa tukisikia kwamba kuna bomoa bomoa hii katika riparian, riparian land hii ni katika eneo la maji maji, mm -hmm. Uh, na kwamba hatukupewa arifa yoyote, hatukupatiwa ilani yoyote ya warning kwamba wanakuja kufanya hivyo. Sijui kama anazungumza ukweli, kwa sababu wengi, na upande ule mwingine kuna, uh, kuna mamlaka inajulikana kama NEMA, ile inashughulika na mambo ya kulinda mazingira hasa katika eneo hilo. Hiyo wenyewe juzi ilikuwa imesema kwamba walipewa <tutu> wamepewa <tutu> onyo alipewa uh, onyo. No, anavyozungumza huyu jamaa anasema <tutu> kwamba hakuwa hawakujulishwa <tutu>, lakini moja kwa moja Wandera anasema kwamba alizungumza na baadhi ya raia wa Nairobi. Tuwasikie, ah, wanasema nini haya Ah, nafurahi sana. Hii nyumba haingejengwa hapa. Mara ya kwanza haingejengwa hapa, hapa ni river, unaona hapo ni river. Sasa wanajenga hapa, kwa hiyo ni impunity, walijenga vibaya. Wakati wa mvua kuna mafuriko mingi, hata huwezi hata kupita. Kuna hapa njia hii roundabout ya juu, huwezi kupita kwa sababu ya hii mfuriko, wameblock. Niko na furaha sana, wamevunja hii nyumba. Hii imeshtuka sana, nyumba zinabomolewa na huko mahali kama China, Dubai watu wanatoa maji wa ndio wajenge nyumba, sasa hapa nimeshtuka sana mahali, watu wanafanya biashara na sio kwa barabara inajengwa tu, ni kusingatia iko karibu na mto, si ni mshtuko? Watu wanagonga maji wajenge nyumba ifanye biashara, na hapa tunabomoa, so ni kurudisha maendeleo nyuma eh? eh? Eh? nyumba ijazuia maji kupita Unasikia vile wanavyoeleza hapo, wana huzuni mwingi baadhi yao, wengine, na wengine wale wanaunga mkono lakini, na wale ambao wanasema kwamba hili ni jambo la kusikitisha, lakini si sakata ambayo inaisha hivi leo. Tutaendelea kufuatilia, kufuatilia kwa karibu tu. Haya, moja kwa moja BMJ, naona tuende katika habari za dunia. Watu wanne wameuawa leo katika shambulizi la kutumia bunduki mjini Frederik, mashariki mwa Kanada. Polisi imeandika kwenye Twitter kwamba shambulizi hilo limesababisha vifo kadhaa, na imewataka raia kusalia kujifungia majumbani kwao. Kanada imekuwa ikikabiliwa na mashambulizi ya watu wanaofyatua risasi katika maeneo ya watu wengi. Mwezi uliopita mtu mmoja alijitokeza kwenye barabara ya mjini Toronto na kufyatua risasi waua watu wawili na kuwajeruhi wengine 13 kabla ya kujimalizia maisha. Marekani imeongeza zawadi yake kwa mtu yeyote aliye na habari kuhusu washukiwa wawili wa kigaidi wanaohusishwa na mlipuko milipuko miwili ya mabomu ya mwaka 1998 mjini Nairobi, Kenya na Dar es Salaam, Tanzania. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema wiki hii kwamba imeongeza zawadi hiyo kutoka kima cha dola milioni tano hadi milioni kumi. Washukiwa hao ambao ni raia wa Misri ni Abdullah Ahmed Abdullah Abdullah na Saif Al Aldi. Ya idara ya upelelezi ya Marekani FBI imesema kwamba wanaume hao wawili ambao kwa sasa wako na umri wa miaka ya 50 walisaidia kupanga na kutekeleza mashambulizi hayo ambayo yalipelekea vifo vya watu 224 wakiwemo wa Afrika 212 na Wamarekani kumi na wawili. Na, wa na wapiganaji wa kundi la Talibani walishambulia Alhamisi mji wa Ghazni ulio mbali wa kilometa 150 kusini magharibi mwa mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, katika mapigano makali dhidi ya wanajeshi wa serikali yaliyoendelea hadi leo asubuhi. Mkuu wa polisi ya jimbo Jeneral Farid Mashal amesema kikosi maalum cha wanajeshi wa serikali kilifaulu kurejesha nyuma shambulizi la wapiganaji wa Taliban ambao walikuwa wamejificha katika maeneo yanayokaliwa na raia wa kawaida. Jeshi la Marekani limekiri kuwa lilisaidia jeshi la serikali ya Afghanistan kukabiliana na shambulizi hilo la Watalibani. Chama tawala nchini Sudan kimemteua rais Omar Al Bashir kama mgombea kiti cha urais kwenye uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwaka wa elfu mbili na ishirini, licha ya kuwa katiba ya Sudan inaruhusu miula miwili ya miaka mitano kila mmoja kulingana na taarifa ya shirika la habari la AFP, Bashir aliteuliwa katika mkutano wa chama cha madaraka uliofanyika mjini Khartoum jana hadi majira ya usiku. Rais Omar Al Bashir ameiongoza Sudani tangu mwaka wa 1989 baada ya kuchukua madaraka katika mageuzi ya kijeshi na ameshiriki mara mbili katika uchaguzi wa kinyang'anyiro tangu katiba mpya kuchapishwa mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi. Hii ni VOA Express ambayo yuko hewani inaendelea kufikia kutoka moja kwa moja jiji kuu la Marekani, Washington DC. Haya, moja kwa moja tuelekee huko Uganda. Tuko katika laini ya simu na mwenzetu Isaac Musana. Isaac uh, karibu katika Express uh, kuna hii ripoti ya vitendo vya kunyanyasa watoto ambao wametolewa na UNICEF uh, ubalozi wa Marekani vilevile kwa ushirikiano wa serikali ya Uganda. Sijui ripoti hii inazungumzia nini? Kama ulivyozungumza ripoti hiyo imezinduliwa na na wizara ya jinsia pamoja na mashirika ambayo yanasaidiwa na serikali ya Marekani. Inazungumzia zaidi ni unyanyasaji wa watoto kuanzia miaka mitatu hadi miaka ishirini na nne na imeonekana kwamba asilimia hamsini ya watoto nchini Uganda inazidi kunyanyaswa katika ripoti hiyo na ripoti hii imefanyiwa utafiti wa muda gani? Ripoti hiyo imefanyiwa utafiti wa muda wa miaka mitatu, na hasa watoto wa vijana walio chini ya kati ya umri wa miaka kumi na miwili hadi ishirini na nne ndio wamefanyiwa utafiti sehemu zote za Uganda. Na vipi, wadau wametoa maoni gani kuhusu matokeo ya uchunguzi huo ulioendeshwa uchunguzi kuhusu unyanyasaji huo dhidi ya watoto wengi wao wameelezea kushtushwa na hali iliyo, kwani zaidi ya asilimia hamsini ya watoto ni vijana waliohojiwa, kwa mfano, walisema kudhalilishwa kwao si jambo la ajabu, na kaongezea kuwa hata tabia ya wanaume kuwapiga wanawake ni jambo la kawaida ambalo wamepambana wa nalo limekubalika katika jamii nyingi hapa nchini Uganda. Balozi wa Marekani Debora amesema hivi kwenye sherehe hizo za uzinduzi wa ripoti. Anasema amezungumza mara nyingi kuhusu hali hii ya unyanyapaa, na katika wizara ya mambo ya nje na vilevile vile mashirika mbalimbali, ameendelea kuzungumzia suala hili la unyanyapaa na vilevile vile kubaguliwa na kunyanyaswa mm -hmm. uh, katika mazingira uh, tofauti tofauti. Laba, labda Isaac, swali la mwisho tu, serikali inachukua hatua zipi au sheria inazungumza nini kuhusu wahusika wa vitendo hivyo vya unyanyasaji dhidi ya watoto? pia ipo wazi, ina wabana, lakini kitu kikubwa ambacho kiko hapa nchini Uganda ni utekelezaji wa sheria, na wadau ambao wamezungumza ka, wamechangia katika ripoti hiyo wamesema kwamba okay, ripoti imetolewa, lakini utekelezaji bado ni tatizo kubwa hapa nchini. Hata ukimsikiliza balozi huyo wa Marekani pamoja na UNICEF wamesema kwamba serikali ya Uganda inatakiwa itekeleze yale yaliyoko kwenye ripoti kuondoa unyanyasaji wa watoto nchini Uganda. Tukushukuru sana uh, Isaac, uh, Isaac Musana, Isaac kwa ripoti Musana hapo, ripoti hiyo uh, tutaje tu kwamba huyo balozi wa Marekani nchini Uganda jina lake ni Dibora Malak, ambaye umesikia sauti yake muda mfupi uliopita. Shukran sana. Uh, popote ulipo msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa studio nambari 15 ukiwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu Patrick Nduimana, tusikie ngoma sasa. Tunakwenda moja kwa moja mpaka kwa hawa wanamziki Beka Flavo wanakuambia sikinai. Twende kazi. Sina mawenge nipe ubao wako ndo shuka yangu kama pombe mwezako miume nilewesha sembesi dengu tena bonge la boya mikwako nimefika makoko matandu sina mapepe ya mbuzi machombele nyuma ina mapenzi ya Tanga ahe hey. kwenye bedi si choki unavyonikanda wendo Tanga na mimi mlingoti nifunge na kanga ahe hey. nisitue kijoti usijeleta janga taona baridi o oh. lanisakama wendo kotikoti koti. kwenye yetu ligi o tukikutana unani kochikochi mami mami, mami o oh. unanikosha mwezio oh. Kwenye lavu naongeza malavu unafanya na data mwezio mami, mami, mami, oh, unanikosha mwezio. Ukishika ndevu kitoma sambavu unafanya na cheka mwezio. Nyama ya kangaro ukinipa nala siti na ikushiba. Haya basi, unasikia ukitazama jamaa nasema naridhishwa na, <laughs> na mami, mami. <laughs> <laughs> Mambo ya weekend, unajua io weekend, unakaribia hasa E, huko maeneo yetu huko e, Kenya na mambo mengi Nairobi, Dar es Salaam, Bujumbura, Kigali na e, ni market, ni weekend market, ndio hivyo tena, lakini na... e, kwa huzuni kidogo, Patrick yule mzee ambaye tumemzungumzia hapa jana mm, huyu mcheshi maarufu sana marehemu King Majuto mm, amezikwa hivi leo nyumbani kwake e, kule e, katika unajua ni wapi Tanga. Na sasa kwenye laini ya simu moja kwa moja tuko na mwandishi wa habari na ambaye pia ni ambaye pia ni mwanablogu, namsikia kwa mbali, lakini Danzo Faudhi Jafari, kama unanisikia, hebu tueleze mazishi yameendaje? Sawa, nakusikia vizuri kabisa, endelea kwa sasa. Kwa sasa tuko hapa Tanga, panafahamika kama Tanga Donge, ambako ndiko ambako aliku, inapatikana nyumba ya marehemu eh, King Majuto. Uh, taratibu zilianza kufanyika tangu saa mbili asubuhi, ambapo watu waliamka na kukaanza kufanyika kisomo kwa ajili ya kumwombea marehemu, napo baadaye majira ya saa nne kamili asubuhi ilianza kusomeka wasifu mdogo wa marehemu pamoja na wosia ambao alikuwa wamewacha mpaka kufika saa sita kamili ndipo ambapo taratibu za watu kwenda kuchukua chakula na wengine kuelekea msikitini zilianza kufanyika kwa ajili ya kwenda kupata eh, swala ama dua kwa ajili ya kumwombea marehemu. Lakini baadaye majira ya saa nane walielekea um, walielekea sehemu ambayo ilikuwa ni shamba la marehemu ambapo ndiko mwili wake ulipumzishwa, na majira ya saa tisa watu walirejea nyumbani kwake, ambapo hapa Tanga Donge, kwa ajili ya kupata chakula cha mchana kwa wale wanaume ambao walikwenda kuzika na wa, wengine ambao walikuwa wametokea Dar es Salaam, kwa maana ya kwamba wa, wale wasanii wenzake pamoja na baadhi watu wa ya watu waandishi wa habari ambao wametokea Dar es Salaam, ndipo walianza kurudi kwenye mabasi yao kwa ajili ya kusafiri. Na hadi ya hapa naongea na wewe, kuna baadhi ya waandishi wa habari na wasanii ambao wa bado hawajaondoka mm -hmm. wapo kwa ajili, wanasubiri mabasi ya kuwarudisha Dar es Salaam ingawa mandhari hapa ni kwamba kuna ulinzi wa kutosha. Nikitazama mbele yangu naona polisi wa kutosha, lakini pia watu wamejitokeza kwa wingi sana. Na kama una, kama kwa mfano jana, wakati jeneza ama mwili wa marehemu ukifika kulikuwa ni takriban vituo vyote watu wamejaa. Mwili wa marehemu ulifika mm. eh, kwenye saa nane usiku lakini bado watu walikuwa wapo barabarani kwa ajili ya kutazama hata kuombea dua. Gari ambalo lilibeba mwili wa marehemu, hii ilikuwa ja, ikionyesha jinsi gani alikuwa anapendwa sana Jafar. Eh, labda utueleze kuna wawakilishi au viongozi wa serikali ambao wamehudhuria mazishi ya marehemu na labda wametoa ujumbe, na, na ujumbe gani wameotoa katika uh, sherehe hizo za, kum, za kumzika marehemu tangu tukiwa Dar es Salaam, uh, mwili wa marehemu kwa mara ya kwanza kabisa uliagwa pale Dar es Salaam kwenye ukumbi wa Karimjee ambako um, mheshimiwa rais mstaafu wa awamu ya nne wa Tanzania Dr. Jakaya Mrisho Kikwete alikuwepo kwa ajili ya kutoa pole, lakini pia mheshimiwa rais John Pombe Magufuli pia alikuwepo, lakini pia um, mheshimiwa mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam naye Paul Makonda alikuwepo, lakini pia baadhi ya viongozi wa CCM nao walikuwepo, ingawa uh, viongozi wote wali, wali, waliomba wasitoe neno lolote mpaka kufikia hapa Dar es Salaam. Lakini wakati tukiwa, tukiwa tukiwa tukiwa tunaenda kuzika tukiwa tunaenda mazikoni mheshimiwa mm -hmm. Eh, rais mstaafu wa awamu ya nne Jakaya Mrisho Kikwete naye alikuja kwa ajili ya kushukuru. Shukran, na, shukran, na, shuk nam. Shukran sana. Faudhi Jafari. Uh, asante sana asante sana. Huyo mwa, mwandishi wa habari akiwa kule uh, Tanga akitueleza mm -hmm. yale ambayo yameendelea kuhusu, katika... kuhusu mazishi mazishi, ya ya, uh, hapa studio uh, tuvuke tubadilishe maneno hapa Patrick, hapa studio tuko na mwenzetu Fiona uh, Fiona, kuna mawili matatu yameendelea kule nchini Uganda. Nakupa manake muda, naona umekimbia sana, tueleze ni nini cha muhimu hichi ambacho kimeendelea katika uh, uh, wilaya ya Mbale. Ya. Uh, kila mwaka hata hivyo uh, Bamasaba wanatarajia mwezi wa Agosto ambapo inaonyesha ufunguz, ufunguzi rasmi uh, wa sherehe ya uausi wa inaitwa Imbalu uh, na ibada inayohimishwa ina kati ya mkabla ya Bamasaba na, na wale wenzao Babukusu magharibi wa Kenya, na inaonekana kama lazima kama ibada ya kifungua kwa kifungu kwa wavulana wanaongeukua un, wana binadamu na wewe umezungumza na baadhi ya watu, na hii maanake hii ni kuhusu tohara eh, wa, tohara wa tohara ya vijana, ya vijana katika mila za huko Uganda, na najua umekuwa katika hali yako ya kazi yako katika mitandao um, umezungumza na baadhi ya watu, ni nini ambacho wamekueleza? Mm. Um, ni, nimezungumza na Honorable Mathias Nabtele, huyo mwenye waziri malipo ya Umukuka, na alikuwa na hii analisema, Imbaru ni, ni utamaduni yani licho inatimiliwa kwa vijana wale ambao wamefika wame mwaka 18 huku mwaka mwaka wa kufurahi sana yani, imesha Eh, ita wa rais wawili tumeita rais wa Uganda, rais Yoweri Kaguta Museveni natueevile tumeita rais wa Kenya Uhuru. Tuko kwa kiwanja ya, ya area ya 62 eka hichi kiwanja tunataka kujenga ile jengo ya cross border cultural center, yaani tuoneshe utamaduni wetu na wa vijana wetu. Tukushukuru sana Fiona, tukupata muda wa kuendelea zaidi, lakini hapo, msikilizaji, umesikia kwamba ni hafla ambayo inaendelea na inaanza rasmi hapo kesho. Inatarajiwa kwamba raisi wa Kenya Uhuru Kenyatta akuwepo atakuwepo, raisi wa Uganda Yoweri Museveni atakuwepo, na itaendelea kwa mwezi mzima. Kwa hivyo, labda Jumatatu Fiona utatueleza mengi zaidi. Muda umekimbia, tumkaribishe Idi Ligongo atueleze ni nini kinavuma katika mitandao. Naam, uh, kile ambacho kinavuma hivi sasa kikubwa ni maziko ya mchekeshaji mkongwe nchini Tanzania, Amri Athman, maarufu kama Mzee Majuto. Eh, lakini sintoenda ndani sana, kwa sababu tumeligusia hili muda mfupi uliopita, kujua kile kilichotokea katika shamba lake mkoani Tanga. Ligi ya Uingereza inaanza rasmi hii leo, ambapo kuna mchezo kipute iko, kuna mchezo kati ya Manchester United na timu ya Leicester City katika mchezo wa ufunguzi. Sasa mashabiki kibao tayari wameshaanza kuzungumza kwamba ile ama msimu wa sherehe umeanza, msimu wa ubishani umeanza, na najua ndugu yangu hapa, eh, bwana Man United damu. <laughs> mm -hmm, damu kabisa. Eh, Man United hawajafanya usajili mzuri sana kwa hiyo ana hali ngumu sana aa, kwa msimu huu. Kwa hiyo ni jambo ambalo limeshamiri katika mitandao, watu wanabishana hapa na pale, lakini bomoabomoa vilevile ya nchini Kenya, moja ma masuala ambayo katika mitandao ya Kenya watu wanayezungumza sana, na kubwa ambalo wanalizungumza ni katika mabishano, inakuwaje hawa watu walipata vibali vya kujenga haya majengo eh, na hivi sasa ndiyo serikali inaona kwamba kuna ulazima wa kuyavunja hata yale ambayo yana gharama kubwa kwelikweli. Sasa lingine, unajua rais wa Tanzania John Pombe Magufuli ndani ya Tanzania amekuwa akipata upinzani wa hapa na pale, watu wakisema kwamba pengine hali ya kidemokrasia, hali ya uhuru wa kujieleza haifanyi vizuri. Kwa maana hiyo basi na hadi, hata hali ya uchumi haiko njema. Sasa Uingereza hii leo wametoa donge fedha hizi ambazo ni a, bilioni 307.5, e, Uingereza wanasema imetoa kwa ajili ya kumuunga mkono Rais Joni, yani kama kufuli. Kumpiga jeki. Naam katika masuala ya elimu, mapambano dhidi ya rushwa na uboreshaji wa huduma za afya. Kikubwa ni kwamba wanachozungumza wanamkubali E, wanakubali utendaji wake, kwa hiyo kuna kila sababu ya kuendelea kumuunga mkono kile ambacho e, anakifanya nchini Tanzania. Bila na mjadala huko mkubwa juu ya hili mm -hmm. E, wapo wale ambao wanaleta wana, wana upinzani wakisema inakuwaje, e, hali iliko iko hivyo, lakini Uingereza bado wanatoa fedha na wengine wanasema mambo sawa. Asante sana Idi Ligongo, najua huo ni mjadala utaendelea sana baada ya yale ambayo tumekuwa tukishuhudia katika siku za karibuni. Msikilizaji, ni time tulizokuwa nazo naona zimekatika kutoka hapa studio nambari 15. Nimeshukuru Meri Mgawe kusimamia matangazo haya. Niko hapa na mwenzangu Patrick Nduimana, mimi ni BMJ Murithi. Tutaonana tena panapo majaliwa, kwa heri.