Na saa tatu usiku Afrika Mashariki, ni wakati wa kuzifata habari za dunia. Msomaji ni mimi Patrick Ndwimana. Watu wanne wakiwemo waafisa wawili wa polisi wameuawa wa leo katika shambulizi la kutumia bunduki katika mji wa Fredericton mashariki mwa Kanada. Polisi amesema mshukiwa amekamatwa na amewekwa kiziwizini muda mfupi baada ya shambulizi hilo. Polisi iliwataka wakazi wa mji huo wa Fredericton kujifungia majumbani mwao, lakini baadaye polisi imesema hali sasa imedhibitiwa. Sheria za umiliki wa bunduki nchini Kanada ni kali zaidi ya zile za Marekani, lakini kuzagaa kwa silaha kiolela imesababisha kuongezeka uhalifu na uhusiana na umiliki wa bunduki katika miaka ya hivi karibuni. Mwezi uliopita, mtu mmoja aliyekuwa na silaha alijitokeza kwenye mtaa wenye watu wengi mjini Toronto na kuanza kufyatua risasi na kuua watu wawili kuwajeruhi wengine kumi na tatu kabla ya kuchukua silaha yake na kujimalizia maisha. Meya wa jiji la Toronto John Tory amesema jiji hilo kubwa la Canada lilikumbwa mwaka huu na matukio 241 ya mashambulizi ya bunduki, mashambulizi ambayo ilisababisha vifo vya watu 30. Rais wa Marekani Donald Trump ameongeza mvutano kati ya Marekani na Uturuki kwa kutangaza ushuru zaidi kwa bidhaa za chuma na bati zinazoingizwa Marekani kutoka Uturuki. Kupitia ukurasa wake wa Twitter, Rais Trump ameandika kwamba ameamrisha kuongezwa kwa ushuru kwenye bidhaa za bati na chuma za Uturuki. Kufuatia hatua ya Trump, bidhaa za bati zitatozwa asilimia 20 ya ushuru huku bidhaa za chuma zikitozwa asilimia 50. Tangazo hilo la Trump linajiri siku mbili baada ya ujumbe wa Uturuki kutembelea Washington katika hatua ya kupunguza mvutano kati ya nchi hizo mbili. Wachambuzi wa maswala ya uchumi wamesema kwamba hali ya mvutano kati ya Marekani na Uturuki inatishia kuzuka kwa mgogoro wa kifedha nchini Uturuki. Taarifa hiyo ya Trump ya hivi leo inaripotiwa kuathiri soko la fedha la Uturuki, sarafu yake ikipoteza thamani. Lakini rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ameomba raia wa nchi yake kutotatizwa na mtikiso na mtikiso huo kwenye soko la fedha unaendelea. Kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Chama cha upinzani nchini Zimbabwe cha Movement for Democratic Change MDC kimekata rufaa mahakamani ikiwa ni jaribio la kubadilisha matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika mwishoni mwa mwezi Julai. Chama hicho kinadai kwamba kulifanyika udanganyifu kwenye matokeo kwenye matokeo hayo ili kuhakikisha kwamba yanampa ushindi rais Emmerson Mnangagwa. Mawakili wa MDC ameenda mahakamani siku moja baada ya kiongozi mmoja wa upinzani nchini Zimbabwe Tendai Biti kuachiliwa kwa dhamana. Biti amefunguliwa mashtaka ya kuchochea vurugu kwa kutangaza matokeo ya kura za wiki jana kinyume cha sheria katika uchaguzi uliokumbwa na mzozo, na alirejeshwa nchini Zimbabwe baada ya maafisa katika nchi jirani ya Zambia kukataa ombi lake la kutafuta hifadhi. Mahakama iliamrisha Biti kutoa pasipoti yake ya usafiri kwa maafisa na kutohudhuria mkutano wowote wa kisiasa. Biti ni mmoja wa wanachama tisa wa chama kikuu cha upinzani nchini Zimbabwe wanaotafutwa na maafisa wa polisi wa Zimbabwe kwa madai ya kuchochea ghasia kufuatia matokeo ya uchaguzi mkuu wa Julai 31. Na chama kinachotawala nchini Sudan kimetangaza kumuunga mkono rais wa sasa Omar El Bashir kuwania urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2020. Huu ndio mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni nikiwatakia kuanza vizuri uweekend. Karibu msikilizaji wa Kwa Undani popote pale unapotusikiliza, ni muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tutaanzia nchini Kenya, tukiangalia zoezi la bomoa bomoa, na katika sehemu ya pili tutakuwa na mmoja wa washiriki wa Mandela Washington Fellowship YALI ambaye yuko hapa Washington DC, Boke Egina. Kuwa nasi mpaka mwisho wa kipindi hiki cha Kwa Undani ili ujue kile kinachoendelea nam kwa undani. Moja kwa moja tunaanzia nchini Kenya, ambako katika jiji la Nairobi hivi sasa zoezi la kubomoa nyumba na majengo ambayo yapo katika vyanzo vya maji, hali kadhalika katika zile sehemu ambazo zilikuwa za wazi. Licha ya kwamba siku za nyuma sehemu hizo zilipewa uh, vibali kwa ajili ya watu kuziendeleza na kuzijenga, lakini hivi sasa kutokana na hali ambayo imeendelea ya mkusanyiko na msongamano mkubwa hasa suala so, la mafuriko ambalo lilisababishwa na mvua nyingi, imeelezwa kwamba vyanzo vingi vya maji, halikadhalika njia za kupitisha maji zimezibwa na majengo hayo. Kwa hivyo basi serikali ya Kenya imeona ni vyema ikazibomoa eh, nyumba ambazo zimeingia katika maeneo hayo. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, hivi kwanza moja kwa moja, uh, tupashe juu ya kile ambacho Uh, kinaendelea na mapokezi ya watu juu ya zoezi hili. Naam, naona Kennedy Wandera uh, hayupo kwenye laini hivi sasa, tunaendelea kumtafuta tena lakini kinachoendelea ni kwamba uh, zoezi la kubomoa nyumba limekuwa likiendelea kwa siku kadhaa hivi sasa ambapo vilevile vile, moja kati ya maeneo yaliyoelezwa uh, kungefanyika zoezi la kubomoa nyumba ni lile eneo la Kibra ambalo ni makazi ya watu wenye kipato cha chini katika jiji la Nairobi. Zoezi hilo linatokea huku uh, serikali ikipata lawama ya kwa nini waliacha mpaka hatua ya watu kufikia kujenga majengo katika maeneo hayo na hivi sasa kuamua kuyavunja, kitu ambacho kilipaswa kufanyika toka mwanzo. Lakini zoezi hili la bomoabomoa si nchi ya Kenya tu, katika mataifa mengine ya kama Tanzania zoezi kama hili limewahi kufanyika, na vilevile serikali ya Tanzania kupata lawama lukuki kwa kile ambacho imekuwa ikikifanya. Kwa hivi sasa Kenya nayo na imeingia katika mkumbo huo licha ya kuelezwa kwamba wale ambao walishiriki katika kujenga uh, ilisababisha kuleta maafa mengi. Kennedy Wandera, tunajua umerejea tena hivi sasa, hebu tueleze juu ya zoezi hili. Ni kwamba uh, maeneo haya yanayobomolewa watu walifahamu kabisa si sehemu wanazopaswa kujenga majengo yao, na wakaendelea kufanya hivyo? Naam, kwa mujibu wa halmashauri ya kutunza mazingira NEMA na maafisa wa polisi wanaeleza kwamba haya yamekuwepo na hawa viongozi hawa wamiliki wa hizi haya majumba wameyafahamu tangia miaka elfu mbili na kumi na sita. Kwa hivyo si jambo ambalo limeanzishwa leo, manake wanaeleza kwamba walituma notisi au arafa kwa hawa jamaa ambao wanamiliki hizi nyumba, wakaeleza kwamba nyumba hizi zimejengwa karibu na vyanzo vya maji na hivyo basi majumba haya yanafaa kuondolewa, lakini serikali inaeleza kwamba walikiuka maagizo hayo. Lakini sasa uh, toka mwanzo wakati wanajenga, maanake kwa kawaida kwa nchi hizo uh, kabla ya kujenga lazima upate kibali cha kuweka jengo, ili wale wakaguzi kutoka wizara ambazo zinahusika hasa wizara ya ardhi kushuhudia kwamba sehemu unayojenga ni sehemu ambayo inatakiwa. Si hivyo tu, hata kutoa hati yenyewe ya ardhi okay. Kennedy Wandera kama unanisikia, naomba unijibu swali langu kwamba je, uh, hizi hati ambazo zilitolewa mwanzo zilitolewa na serikali ikijua kabisa maeneo hayo ni sehemu ya vyanzo vya maji, na kwa nini pengine waliruhusu watu kujenga? Nam, kwa mujibu wa halmashauri ya kutunza mazingira NEMA na maafisa wa polisi wanaeleza kwamba haya yamekuwepo na hawa viongozi hawa wamiliki wa hizi haya majumba wameyafahamu tangia miaka elfu mbili na kumi na sita kwa hivyo si jambo ambalo limeanzishwa leo manake wanaeleza kwamba walituma notisi au arafa kwa hawa wajamaa ambao wanamiliki hizi nyumba wakaeleza kwamba nyumba hizi zimejengwa karibu na vyanzo vya maji na hivyo basi majumba haya yanafaa kuondolewa lakini serikali inaeleza kwamba walikiuka maagizo hayo asante sana Kennedy Wandera uh, kwa kutufahamisha Uh, hayo kutoka hapo, uh, Nairobi, Kenya na nadhani kwamba kuna matatizo kidogo ya mawasiliano, lakini kama alivyoeleza Kennedy Ndera kwamba uh, wamiliki wa majengo haya walipewa notisi ya kuondoka maeneo hayo toka mwaka wa 2016 lakini wakakaidi kufanya hivyo. Hivyo basi, serikali hivi sasa imeamua kufanya jukumu hilo la kuvunja majengo hayo ili kuweka mazingira yawe salama na kufanikisha uh, kile ambacho kinaelezwa kuweka mazingira bora kwa jiji hilo, jiji hilo la Nairobi ambalo kwa siku za karibuni mvua ziliponyesha lilikumbwa na mafuriko. Sasa Kennedy Wandera, uh, je, serikali inazungumza nini katika kutoa vibali vya ujenzi wa maeneo hayo, alikadhalika katika kutoa hati za watu kujenga? Je, serikali ilifahamu ama kulikuwa kuna udanganyifu uliotokea kudanganya hawa watu na kujenga majumba yao? Sasa tunavyozungumza ni kwamba serikali imekaza kamba, hususan idara ya ku kufanya uchunguzi uh, pamoja na ile idara ya kuendesha mashtaka ya umma. Sasa kuna kuna kuna kuna, kuna mchakato ambao unaendelea sasa wa kuweza kuthibitisha kina nani waliweza kutoa vibali vya hawa haya majumba kujengwa, lakini id nieleze kwamba kabla ujeng, kabla jengo li, li, li, li, liweze kujengwa hapa uh, nchini Kenya ni sharti pawepo na ruhusa ya uh, halmashauri ya ujenzi hapa nchini inaitwa National Construction uh, Authority, pamoja panafaa kuwepo na ruhusa kutoka kwa hii hi, uh, halmashauri ya uh, ya mazingira hapa nchini NEMA, pamoja na, mash, na, na, na na taasisi za serikali. Kwa hivyo wengi wanaeleza kwamba serikali ilikuwa wapi? Maanake hawa jamaa wamekuwa wakilipa leseni za, za majumba haya biashara, na kadhalika na vile vile pamekuwepo na, na, na, na, na, na, na zile vile vibali vya ujenzi ambavyo majumba haya wamiliki wa majumba haya walipata, kwa hivyo Serikali yenyewe inazungumza, maanake Rais Kenyatta aliweza kulizungumzia jana kwa kwa kwa uwazi, na akasema kwamba wale wote ambao waliweza kuhusu majumba haya kujengwa nao wataandamwa kwa hivyo sasa ina-sasa ina, hivi ina, ina, kila mtu anasubiri kuona iweje kwamba serikali hii yenyewe ndio iliyotoa vibali hivyo na sasa tayari inatoa ruhusa majengo haya kuweza kubomolewa. Kwa hivyo ni serikali hiyo tu iliyotoa vibali hivyo, hamna mtu yeyote aliyotoa vibali, na iwapo hilo liliweza kufanywa kwa njia ambayo ni kifisadi, itaweza kudhihirika, kufahamika iwapo hilo pia liliweza kufanyika. Lakini mpaka hivi sasa kuna uh, tathmini yote imefanywa kuona kwamba majengo ambayo yanavunjwa yana uh, yana thamani gani ya kiasi gani na, sasa hivi serikali ya jimbo la Nairobi inaeleza kwamba takriban majumba elfu nne yanafaa kuangushwa na nieleze kwamba majumba yale ambayo yanaangushwa ni majumba, ya na, majumba ya ambayo yaliwekwa ya alama ya X. Manake neema au halmashauri ya kutunza mazingira hume nchini iliweka kuna majumba ambayo inaeleza kwamba ilikuwa inayowekea alama hiyo kuonesha kwamba majumba haya hayajafiki vile viwango vya ujenzi. Na kwa mfano, kuna hili jumba ambalo i-limebomolewa uh, linaitwa Southend kwenye barabara ya Mbagathi uh, pamoja na ile ya Langata hapa Nairobi wanaeleza kwamba kutangia mwaka elfu mbili na kumi na sita walieleza wamiliki wa jumba hili kwamba jumba hili, wakati walipokuwa wanajenga ule msingi wa, wa, wa, wa, wa, wa jumba hilo, walieleza kwamba hawafai kujenga hivyo, lakini hawa waliendelea baadaye na kuelekea mahakamani. Kwa hivyo utakuta kwamba maswala mengi yanamaliziwa kule mahakamani, yanakingama kule mahakamani, na hivyo basi mahakama inapoweka ile inaitwa injunction, basi mmiliki wa nyumba anaendelea kujenga. Kwa hivyo majumba elfu nne jinsi anavyoeleza gavana wa jimbo la Nairobi ndiyo majumba ambayo yanatarajiwa kuangushwa. Kwa hivyo tunataraji kwamba kwa, kwa mba, siku zijazo pia majumba mengine ambayo yana maarufu sana jijini yataangushwa. Kennedy Wandera, shukran sana kwa kuwa nasi kwa kutupasha kile ambacho kinaendelea hapo uh, Nairobi, hasa hili sakata uh, la bomoabomoa inayoendelea katika jiji la Nairobi. Tutaendelea kufuatilia swala hili na shukran na wiki njema. Nam, basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki, na tukirejea tena, tutakuwa naye Boke Egina ambaye ni mmoja kati ya wa washiriki wa Mandela Washington Fellowship yali kwa mwaka huu 2018. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani na kama nilivyokueleza, tunaye Boke Egina mshirika, mshiriki wa Mandela Washington Fellowship yali kwa mwaka elfu mbili kumi na nane kutoka nchini Tanzania. Tupo naye hapa kutueleza juu ya uh, programu hii namna gani ameweza kuingia na kile ambacho wanakifanya, e, alivyofika hapa Marekani na matarajio ya uh, programu hii pale atakaporejea nchini Tanzania. Boke, moja kwa moja, uh, tukianza kuzungumzia swala hili, kuna ma, vijana wengi hivi sasa wanatafakari namna gani wanaweza kuomba kupata nafasi hii ambayo wewe umeipata. Ni uh, nini hasa unapaswa kufanya ili eh, kuwa mmoja kati ya, ya vijana ambao wanakuja eh, kwenye programu hii inaoshirikisha vijana ambao wako katika masuala ya uongozi eh, kutoka barani Afrika? okay, um, programu ya Mandela Washington Fellowship ni programu ambayo ilianzishwa mwaka elfu mbili na kumi na nne na ilianzishwa specifically kwa ajili ya Waafrika ambao wako kwenye professions mbalimbali mbali. lakini ni tuna, tunaongelea vijana uh, ambao wana, wanapewa chansi ya kuja Marekani kujifunza njia mbalimbali mbali, ambazo unaweza ukarudi nyumbani um, unakotokea ukaziapli uk, ukazi kwenye kile ambacho unakifanya. Kwa hiyo kwa wale ambao wana, wanauliza au wanataka kujua ni jinsi gani unaweza kupata nafasi kama hii, kwanza kabisa inabidi inabidi ujue kwamba we, ujitambue unafanya kitu gani, na hiko kitu unachokifanya lazima kireflect kwenye jamii yako. Kwa hiyo hilo la kwanza, na lazima uwe kati ya umri wa miaka ishirini na tano mpaka thelathini na tano. Hiko ni kigezo kingine ambacho ni kimewekwa hapo, lakini inaweza ikaenda kwa, kwa, yani ikawa kuanzia kwa labda ishirini na nne au ishirini na tatu lakini hiyo ni, ni special ambayo wanatoa wao, ila haitavuka miaka thelathina tano na kwa mtu ambaye anataka kujua jinsi gani anaweza akaaply ni kwamba kila mtu ana ubalozi wa Marekani kwe, kwenye nchi yao, kwa nchi ya, za Afrika na hii tunaongelea ni Sub-Saharan African, kwa hiyo hizi ni nchi ambazo ziko uh, ni Subsaharan African, African countries ambazo wewe unaweza uka, ukaenda kwenye ubalozi wako ukapata information jinsi gani unaweza ukaapply. Kila mwaka mwezi wa tisa au wa kumi fom zinatoka za kuapply, kwa hiyo unajaza una zile fom, alafu baadaye wanatoa wana, wanafanya mchujo, alafu unafanyiwa interview, wanafanya mchujo tena, alafu unachaguliwa binafsi. Tukizungumzia wewe, nini unafanya Tanzania ambacho uh, kimekuwezesha kufika hapa na mchakato mzima wa kuomba mm, kushiriki kwa mwaka huu ilikuwa, ilikuwaje kwako? Okay. Mi niko kwenye mdia na nimekuwa kwenye mdia kwa muda wa miaka kumi sasa na mimi nilisikia pia baada ya kuona kwamba kuna rafiki yangu ambaye ali, ali, ali, ali, alipata chansi ya kuja mwaka elfu mbili na kumi na sita. Kwa hiyo nikauliza zaidi na nikapendezwa na kile kitu ambacho kinafanyika kwenye programu hii. Kwa hiyo nikauliza zaidi, lakini akaniambia kwamba ili uweze kupata lazima kwenye karia yako yote huo umetumikia jamii kwa kiasi fulani, kwa profession ile ambayo unaifanya. Kwa hiyo kama uko kwenye media, umewezaje kutumikia jamii yako kupitia kile kitu unachokifanya, kama wewe ni mtangazaji, mtayarishaji wa vipindi, wewe ni director, umewezaje kuitumikia jamii kupitia kile unachokifanya? Kwa hiyo mimi kuwepo kwenye, kwenye tasnia ya, ya, ya media kwa muda wa miaka kumi nika, nika tengeneza CV yangu kwa vitu vyote nilivyovifanya, vitu vyote nilivyovitengeneza, kama ni vipindi, kama ni project, ambazo naitengeneza na kwa sababu mimi nafanya kwenye media ambayo ina, ina, ina, ina, inafanya kazi na vijana, kwangu ilikuwa rahisi sana kupita kwa sababu wao pia wanaangalia ni jinsi gani umeweza kuwainua vijana wenzako kwenye kile ambacho nakifanya. Kwa hiyo katika Tanzania tuli, watu ambao wali apply, walikuwa zaidi ya watu elfu mbili na katika watu hao waliochujwa walikuwa watu mia moja na katika watu mia moja watu ishirini na tano tu ndo ambao walipata chansi ya kuja Marekani kwa muda wa wiki sita kukaa kwenye Uh, universities mbalimbali mbali kubwa za Marekani na kujifunza kwa muda huo wa miaka sita kuhusiana na uongozi kuhusiana na biashara kuhusiana na wale ambao wanafanya kwenye public sector, kwenye serikali jinsi gani ambavyo una, una, una, unaweza ukarudi uka, uka, uka nyumbani kwenu ukatumia kile ambacho umefundishwa darasani kwenda kukiaply ili tu kazi zako au kile unachokifanya kiweze kwenda vizuri zaidi. wewe, sasa ulivyofika hapa Marekani ulipelekwa kwenye chuo gani na mm -hmm. ni mafunzo umezunguka ya maswala ya uongozi, hmm. E, lakini katika maswala ya uongozi, uongozi ni mpana. Nini hmm, hasa ambacho ulikuwa unafundishwa wakati wa hiyo program na uh, kile ambacho umekiona umejifunza mpaka hivi sasa ambacho ulikuwa ukijui kabisa ni nini? Hmm. Nini kwanza katika uongozi, idi kitu kikubwa ambacho nimejifunza na nitakachorudi nacho nyumbani ni kwamba uongozi sio sio sio cheo iko ni kikubwa kabisa. Tumembe, kama wewe unafikiria uongozi ni cheo, ile position ulionayo, then wewe sio kiongozi. Kwa hiyo kiongozi ni jinsi gani unaweza ukaisaidia jamii inayokuzunguka. Angalia matatizo ambayo yako kwenye jamii yataftie solution. Wewe ni kiongozi. Lakini kama wewe umekaa unasema kwamba mimi nataka kuwa manager fulani, nataka kuwa hivi, wewe si kiongozi. Kwa hiyo katika uongozi ni vitu gani ambavyo unaweza ukavijua uka, uka, uka ili viweze kukusaidia uweze kufanya kazi yako vizuri, kuweza kufanya kazi na watu wengine kama kiongozi. Huwezi kufanya kazi peke yako kama kiongozi, lazima timu unayofanya nayo kazi kwanza ikuamini. Ikisha kuamini, wanaweza, waka, wanaweza kukusikiliza na kazi zinaweza kwenda vizuri, kwa sababu we unaendesha watu kwao. Kama unaendesha watu ujue kwamba hawa ni watu, si mashine. Unaona, kwa hiyo ukishafahamu ukisha hilo ukisha, na wale watu wakisha kuamini, lile lengo leno ambao mmejipangia litafika tu. Na uh, sasa Ume, umeshafika sasahivi mm, huko nasi hapa uh, Sauti ya Amerika, moja kati ya programu ambazo zinaendelea hapa mm -hmm, na kile ambacho ume-ume-umekipanga utakaporejea Tanzania kukitekeleza? Je, mpango wako upo kufanya vitu vyako binafsi zaidi ama ku-apply kile ambacho umefundishwa katika sehemu yako ya kazi? Kwanza hidi ningependa kukuambia kwamba katika watu ishirini na tano ambao tulichaguliwa kuja Marekani kwa muda wa wiki sita, kati yao ishirini na tano ni wawili tu ambao tumebaki kukaa wiki sita zaidi kufanya training kwenye, kwenye makampuni mbalimbali ya Marekani ambayo yanaendana na profeshon ambayo unafanya. Kwa hiyo huo ni mchujo mwingine tena. Kwa hiyo inabidi huwe uko vizuri sana kwa kile ambacho nakifanya. Sasa mimi nikirudi nyumbani, kwanza kabisa kwa kwa hiki ambacho nimekipata, si, sitakuwa sawa tena, yaani sitakuwa sitakuwa na mentality ile ile nilikuwa nayo mwanzo, kwa sababu uh, akili yangu tayari imesha, imesha, imesha panuka na nimeshapata vitu vingi sana, kwa hiyo nategemea kwamba kwa hii Um, karia yangu ambayo niko nayo kwenye media niweze kufanya kazi na vijana zaidi, kwa sababu vijana ndo, ndo, ndo nguvu kazi ya sasa hivi. Kwa hiyo tunawezaji kufanya kazi pamoja ili tuinuane pamoja ili tuweze kuipeleka nchi yetu kwenye sehemu nyingine ambayo kiuchumi, uh, kibiashara, ili iweze kufika pale ambapo sisi tunataka kufika. Ndio, hilo ndo hilo, hilo, hilo, la msingi kwangu ambalo nataka nikirudi niweze kufanikisha hilo. Kwa mafunzo ambayo umeyapata yali baada ya kukutana na wa washiriki wengine kutoka sehemu mbalimbali za bara la Afrika, ni nini hasa ambacho umekiona kina kinampa vikwazo kijana wa Afrika? mm-hmm. E, na pengine ukiangalia hata kijana wa Tanzania ambako unatokea sana sana ni elimu, um, knowledge nadhani ukitoka nje ya Afrika ukaja huku ukaja uka, ukaenda nchi nyingine. Mimi nikiongelea mimi binafsi kwa hapa Marekani, naona kwamba knowledge ha, hatuna, na kwa sababu labda hatuna utamaduni wa kusoma, hatuna utamaduni wa kuitafuta ile knowledge. Watu wengi tunakaa tunasubiri tuje kuletewa au kuja kuambiwa, na huku sio hivyo, huku ni ni kitu kile kitu ambacho nakijua ni knowledge is power. Utafika sehemu yoyote ukiwa na knowledge. Kwa hiyo hicho ndo ambacho kikubwa nimekiona nimekiona hapa, na watu wa hapa wana mwamko mkubwa sana, hawana muda hawana muda wa kupoteza muda ni, ni, ni crucial. Yani, Swala la muda ni, ni, ni, very crucial. Na sisi wengi tunakaa tunasubiri vitu tuletewe, hatukimbilii kwenda kuvichukua. Kwa hiyo hiyo ina, ina, kwa vijana wengi uh, wa Tanzania ambao nimeona, tunakuwa tumebweteka, tume, tume tunakuwa tuko comfortable na, na kile ambacho tulichonacho kwa wakati huo, hatuangalii mbele, ha, malengo yanakuwa, mtu una malengo lakini unadhani kwamba malengo yatajitokeza, yata, tu yenyewe, lakini wewe mwenyewe unafanya vipi kufikia yale malengo yako malengo yako kwa ile comfortability ambayo tunayo vijana wengi, na nikiangalia na vijana wa Marekani ambao nimekutana nao na, na, na jinsi system ya huku ilivyo, nimeona nimeona tofauti kubwa sana. Sijui dini tutafikia ambapo wenzetu wamefikia, lakini na, na, I'm, I'm hoping kwamba kidogo kidogo tutafika kule ambako tunataka kufika. Uh, Yali ni programu ambayo umegusia, imeanza muda kidogo, mm, miaka kadhaa iliyopita, na wamekuwa wakipita tu washiriki wengi sasa, mm unaporejea nyumbani, kuna namna yoyote mnaunganishwa na wale ambao wamepita siku za nyuma, angalau yes, kuona kile ambacho anakifanya na kuwa katika sehemu moja ya kufanya mabadiliko, hasa kwa vijana wenzenu? Yes. Yali ni kuna kuna kuna program ambayo inajumuisha watu wote ambao wamewahi wame kuja kwenye Yali, sio tu kwa Tanzania, lakini Afrika. Kwa hiyo ukishakuwa ukishakuwa Yali, wanasema ukishakuwa mwanayali wewe, utakuwa mwanayali miaka yote kwa hiyo unaingia kwenye ile system. Ukiingia kwenye ile system, unaangalia, unaangalia, unaangalia vijana wenzako ambao walikuwa kwenye hii program, kitu ambacho wanakifanya na wewe unaweza ukashirikiana nao vipi ili mweze kufikisha malengo ambayo mmejipangia. Kwa hiyo ni, ni program na ni program ambayo e, e, yake kubwa ni kuwainua vijana na kuwapa msingi mzuri ili waweze kufikia malengo yao, na pia kwa Tanzania pia kuna alumni ya Yale ambao ambao wamewahi kuja huku, wengi wanafanya vitu vizuri sana kwa sababu hidi ukija huku Marekani ukirudi hawi hawi the same la, unabadilika akili yako inakuwa imepanuka sana, na unakuwa una una unafikiria mambo mengi sana ya maendeleo, unakuwa unafikiria kama Wamarekani wenyewe, kwa sababu umefundishwa na Wamarekani jinsi jinsi ya ku-act, jinsi hau unaweza kufikia yale malengo yako. Kwa hiyo mpya nikirudi sio kuconnect na yale Watanzania peke yao, lakini Waafrika kwa ujumla na tukija kwenye swala ambalo kwa wapo ambao wanataka kuja pengine mwakani vilevile mm, vile, kuna namna yoyote ile ambayo mnatoa fursa kwa watu ambao wanataka kuingia mm, ali kushiriki pengine mwakani elfu mbili kumi na tisa kwa nyinyi ambao mmetayari mmeshafika hapa kuwapatia mafunzo, mwelekezo wa nini ambacho kinatakiwa, ili kuwa yali yaani, ni muhimu sana. Halafu iko kitu ni muhimu sana kwa, kwa sisi ambao tulikuja mwaka elfu mbili na kumi na nane tulipata siku moja uh, ya kuongea na ambao waliopita wali, lakini wale wali, wali, tulikuwa tayari tumesha chaguliwa kwa hiyo walitupa tu experience, mkija huku iko hivi na hivi na hivi na hivi. Lakini nadhani ni haja uh, kuanzisha kwa, kuanzisha hiko kitu bado hakipo, lakini haja, yaani kuna, kuna haja kubwa ya kuanzisha kwamba kuwaelimisha, ili uweze kupita kuingia kwenye programu hii, na ni programu nzuri sana. Unatakiwa uwe na moja mbili tatu nne tano kikubwa nilikuambia hidi knowledge. Kwa hiyo kufil zile fom za wewe kuweza kuchaguliwa kwenye mchujo wa kwanza, fom ni, ni nyingi sana, ni vitu vingi sana vya kuandika. Watu wanakwamaga hapo kwenye kuandika kujielezea tunakuwa na tatizo la hapo kujielezea. Kwa hiyo watu wanakwama hapo. Ni vizuri nadhani itakuwa ni, ni, ni haja kubwa sana ya kuwa na hiyo program ya kuwambia ni kitu gani ambacho wanatakiwa kufanya ili waweze kupita waweze kuingia kwenye program hii. Uh, shukran kabisa uh, Boke Egina, kwa kuwa nami hii leo ndani ya kwa undani tukiangalia uh, programu ya YALI Mandela Washington Fellowship ambayo hualika vijana kutoka bara la Afrika hasa wale ambao wanatokea kusini mwa jangwa la Sahara, na kupatiwa mafunzo ya uongozi ili kwenda kusaidia jamii zao, hasa vijana wenzao. Shukran kwa kuwa nami katika Kwa Undani kwa wiki nzima. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi na wikendi njema.