Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha kwa Undani, ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji, katika kipindi kwa Undani. Hapa studio uko nami Patrick Ndwimana. Katika sehemu ya kwanza kwa Undani, tunaangazia mchakato wa maandalizi ya uchaguzi ambao unaendelea huko DRC baada ya kujulikana rasmi kwamba rais Joseph Kabila hatakuwa mgombea kwenye uchaguzi wa Disemba mwaka huu. Na katika sehemu ya pili tutaungana na wenzetu wa studio za Mombasa ambao watatuletea taarifa kamili kuhusu mkutano wa waalimu wakuu wa shule za sekondari kutoka mataifa ya Afrika ambao unafanyika nchini Kenya. Karibuni. Kama ulivyosikia katika taarifa zetu ni kwamba Rais Joseph Kabila ameondoa kitendawili na maswali mengi ambayo watu walikuwa wanajiuliza baada ya jina la mgombea kiti cha rais kutangazwa leo na msemaji wa serikali ya DRC Lambert Mende, katika mkutano na waandishi wa habari. Mgombea aliyependekezwa na chama madarakani na muungano wa vyama ambavyo viko kwenye serikali ni bwana Emmanuel Ramadhani Shadari, na baada tu ya kutangazwa jina la mgombea wa chama madarakani nilimuuliza ripota wetu wa huko Kinchasa, Salemo na Milongo aweze kutueleza zaidi ni nani Ramadhani Shadari. Emmanuel Shadari Ramazani ni eh, mbunge wa kitaifa kutoka jimbo la Manyema na ana umri wa miaka hamsini na saba na Ramazani kwa kweli amekuwa na uzoefu wa masuala ya bunge kwa sababu alikuwa naibu kiongozi wa tume ya kisheria na kisiasa bungeni kwa zaidi ya miaka kumi hivi na uh, aliweza kutajwa kama vile katibu mtendaji wa chama cha PPRD ambacho ni chama cha Rais Joseph Kabila na mwaka elfu mbili na kumi na sita vilipozuka vita vya wapiganaji Kamwina Sapu huko kwenye jimbo ya Kasai katikati mwa nchi aliweza kuteuliwa kama vile waziri wa mambo ya ndani. Na uh, uh, kwa sasa ni mtu ambaye amekuwa na msimamo wa kuweza hivi kuinua chama uh, hicho cha PPRD, chama tawala kupitia uh, kampeni ambayo amekuwa akiendesha kwenye maeneo ya nchi hii nam saleni, kwa nini Rais Kabila ameridhia bwana Shadari awe mgombea wa muungano wa vyama vinavyotawala DRC? Shadari ni miongoni mwa watu ambao ni wamekuwa watu wa karibu wa Rais Joseph Kabila kutokana na misimamo yao, yaani toka Rais Kabila afike madarakani ni kwamba mama kwanza wa Rais Kabila ametokea kwenye e, e, mtaa mmoja na Ramazani Shadari huko kwenye mtaa wa Kabambari jimboni Manyema, na pili ni kwamba e, ni watu ambao walibaki karibu na Rais Kabila ijapokuwa misukosuko walionyesha kwamba wako loyal kwa, kwa, kwa, kwa Rais Kabila na kwa kweli nafikiri ndio kitu ambacho kiliweza kuchangia, lakini uteuzi wake umekuwa kama vile ni mshtuko, kwa sababu kulikuwa na majina mengine ambayo ilikuwa inatajwa zaidi, ni kama vile waziri mkuu wa zamani Auguste Matata Ponyo ambaye pia ni kutokea Manyema, na vilevile kulikuwa na spika wa bunge Obemi Naku na hata waziri wa mambo ya ndani hivi sasa eh, eh, ambaye ni kutoka jimbo la Katanga Ari Mova Sakani. Kwa hiyo kwa kweli wengi hawakudhani kwamba inaweza kuwa ni chaguo la mstuko kama hili la uh, Emmanuel Ramazani Shadari. Vilevile vile kuna mpinzani mkuu ambaye anatambulika katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, naye ni Bwana Mois Katumbi, na hadi sasa hakufaulu kuingia nchini ili kujiandikisha kama mgombea. Je, hatima yake inajulikana? Kwa kweli hatima ya Katumbi iko matatani, kuona kwamba uh, tume huru ya uchaguzi i, muda wake ni leo hii, ambayo iliorodhesha uh, wagombea kwenye kiti hicho cha urais, na kutoingia nchini ama kutowasilisha fomu yake nchini hapa inamaanisha kwamba ni vigumu kwa Katumbi kuweza kushiriki kwenye uchaguzi huo. Na kwa kweli, uh, imekuwa ni hatua ambayo haijulikani kitakachoendelea, lakini kuto kushiriki kwake kwenye uh, zoezi hili la kuwasilisha uh, fomu ya ugombeaji inamaanisha kwamba Katumbi hayuko kwenye E, e, e, daftari hiyo ya wagombea na hawezi kushiriki kwenye uchaguzi huo. Nam vilevile uh, Rais Kabila uh, hivi ni kwamba imetambulika hato kuwa mgombea, lakini wengi wanajiuliza je, nini itakuwa msimamo um, wake katika siasa za DRC, hasa ni kujua ni, ni hatima ipi ya Rais Kabila baada ya kutangaza kwamba au kutangazwa mgombea mwingine wa chama madarakani. Uh, ijapokuwa Rais Kabila hatogombea kwenye uchaguzi ujao, lakini ana nafasi kubwa ya kuwa na ushawishi mkubwa kwenye uh, serikali itakayokuja ama kwenye rais ikiwa ni mgombea wake ambaye ataweza hivi kuchaguliwa kuwa rais, kwa sababu uh, amejihusisha na kufanya mabadiliko makubwa kwenye koti ya kikatiba, kwenye jeshi na kwenye idara za kiusalama na vilevile amekuwa kwenye eh, nafasi kubwa kabisa kuunda hii vuguvugu ambayo imeitwa Front Commun pour le Congo ama FCC, na kwa kweli juhudi ni kwamba eh, anaweza ku, kuwa na nafasi ama ushawishi mkubwa kuona kwamba uh, huyu Ramadhani Shadari ambaye ametoka ku teuliwa eh, ni mtu ambaye wamesema amekuwa na hali ya ghadhabu kila mara na nini, lakini rais Kabila ni, ni mtulivu ni msikivu, na uh, kwa kutoa maoni anachukua muda kabisa kwa kuweza hivi kufahamu uh, uh, msimamo wake. Kwa hiyo nafikiri ikiwa mgombea um, wake ataweza kufaulu, rais Kabila atakuwa bado na ushawishi mkubwa sana kwenye siasa ya Kongo. Shukran sana Saleh Mwana Milongo, kuhusu taarifa yako hiyo, kuhusu uh, mchakato wa maandalizi ya uchaguzi huko DRC na baada ya chama madarakani au muungano wa vyama vinavyotawala huko DRC kuweza kumteua uh, bwana Ramadhani Shadari na mengi kuhusu tu Shadari ni kwamba uh, aliwahi kuwa gavana wa jimbo la Maniema, ambapo ndipo sehemu alipozaliwa Ramadhani Shadari. Pia yuko uh, katika ilim, kuhusu elimu yake ni kwamba anayo shahada ya chuo kikuu cha Lubumbashi katika sayansi ya siasa na utawala. Na Ramadhani Shadari yuko kwenye orodha ya viongozi wa serikali ya DRC waliowekewa vikwazo na Umoja wa Ulaya kufuatia tuhuma za kukiuka haki za binadamu na baada tu ya kutangazwa mgombea wa chama madarakani, nilitaka kujua msimamo wa baadhi ya raia wa Kongo waishio ugenini. Katika laini ya simu niko naye Basubi Pinju Kevin Lukaba ambaye yuko mjini Brussels. Ee, Kevin Lukaba, uh, karibu kwenye kwa katika kipindi Kwa Undani. Asante sana mwaliko. Naam, uh, swali la kwanza wewe kama raia wa Kongo ambaye anaishi ugenini umepokea vipi kuteuliwa kwa Ramadhani Shadari, na hasa kuhusu taarifa ambayo ilikuwa nasubiriwa na wengi, ilikuwa nazungumziwa kwamba ni kitendawili kwamba Rais Kabila atagombea au hatagombea, na sasa ametambulika kwamba Kabila hatogombea. Umepokea vipi jambo hili? Hii uh, jambo inatokea inatokea, watu wameipokea difference. Cha kwanza inataka mtu kuna watu wafasi wa wa, wa, wa, wa, wa wa chama cha rais Kabila wameipokea vizuri, hata kuna matatizo i, matatizo yenye iko mchama ya watu wa kutoka Katanga na watu wa kutoka Kivu wameipokea vizuri me kitu chekiko pale kinaogopesha watu walikuwa wanazania ni matata mponyo rais wa zamani w wa, uh, aliweza kukua prime minister Um, miaka iliyopita wengine wameshituka wanaji wanajitayarisha wana, wana, wana, wana kusikia kama ni Ramadhani Shadari. Ramadhani Shadari ni mtu mwenye ana elimu, amesoma ana experience. Me, tatizo yake ni mtu mwenye a, a, ni mtu ana, ana, ana jina ya, ya kimaarufu anamwita Kusilkuu, maanake ni mtu ukimpiga kofi na kupiga kofi na kwa nini wamemwita kwa nini wamemuita hivyo? Wamemuita kusirku paske yeye hata ukimtukana na kutukana haiko. Sasa kabila mwenye nakamata muda yeah, hata unamtukana kujibu. Sasa watu wameshituka kuona ah, mtu bwana na matusi mengi mkinywa. Kwa nini rais anaoza anaoza pokea mtu saa huyu? Lakini tuli, elimu, tuli, na tuli, na imeshangaza wengine watu tulivyosikia ni kwamba wafasi wa chama cha PPRD wame wamepokea kwa shangwe kutangazwa kwa Ramadhani Shadari. Hiyo ni kweli, ndani ya PPRD kuna tatizo, kuna tatizo ya watu wa Katanga, watu wa Katanga eo una, tusida, t, t, tuseme ukweli kama Mkongomani na mtu mwenye anaangalia mambo ya Kongo kisha anafitika pale, Waswahili njo wengi mwa kile chama cha PPRD, na mwale Waswahili piko Waswahili wa Kivu na Waswahili wa Katanga, Waswahili wa Katanga njo wengi, na walikuwa wanajua kama kabila atachagua mtu wa Katanga Mi sasa hivi Shadari eh, imekuwa wameshangilia, wameshangilia me kwa leo, wameshangilia me ya kesho atujui itakuwa aje. Labda nikuulize kwa haraka haraka, tunijibu kama kwa sekonda kama ishirini, unafikiri eh, Kabila kutogombea ita, itachangia kuleta utulivu katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo? Kwa wazungu ndiyo, kwa wazungu ndiyo wamemwambia atie mtu wote anataka atio mtu wote anataka eo wanataka tu election itakuwa bila yeye kwa wazungu itakuwa hata tati, bila tatizo, na mainchi jirani zi, zitamsapoti na uwezi anza Sh. Shukrani sana, shukrani sana bwana Kevin Lubaka, ambaye ni raia wa Kongo, anaishi huko DRC, akitoa msimamo wake kuhusu kuteuliwa kwa bwana Ramadhani Shadari. Na punde tunaingia katika awamu ya pili ya kwa undani. Tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani na tunaungana moja kwa moja na wenzetu Liberty Adede na Josephat Kioko kutoka studio za Mombasa, ambao wanazungumzia kwa undani kuhusu mkutano wa walimu wakuu wa shule za sekondari kutoka mataifa ya Afrika wanaokutana nchini Kenya. Hasa wametaka kujua azma ya mkutano huo, matatizo yanayowakabili na kadhalika. Kwenu Colins Liberty Adede na Josephat Kioko. Shukran sana wenzetu hapo Washington. Tunazungumzia zaidi masuala ya elimu kwa sababu mkutano unaoandaliwa baada ya kila miaka miwili kushirikisha walimu wakuu wa shule za sekondari barani Afrika unafanyika kwa wakati huu na wanazungumzia masuala ya elimu na mengine mengi zaidi. Changamoto za elimu barani Afrika zinasemaje? Nani wanaofaidi zaidi? Elimu inaelekeza watu wapi? Wanafunzi wanasoma maadili na changamoto zaidi ambazo zinakumba sekta ya elimu ndio masuala yanayoshirikisha viongozi hawa kutoka shule mbalimbali mbali, na pia maprofesa wa vyuo vikuu pia wamealikwa, na la mno zaidi ni kwamba VOA imekuwa katika mkutano huu ulioanza mapema juma hili. Naam, mataifa yaliyotuma wajumbe katika kongamano hili la walimu wakuu wa shule za sekondari na hata zile za msingi ni wametokea Kenya, Malawi Ghana, Nigeria, Tanzania, Afrika Kusini na pia Zimbabwe, wote hawa wakiwa na ajenda moja, kuhakikisha kwamba wanaangazia masuala muhimu ya elimu, mifumo mipya ya kufunza, na ni jinsi gani wataweza ku, kuendeleza maadili kwa wanafunzi, na mwisho wa siku wanafunzi wanaotolewa katika shule mbalimbali mbali wanakuwa ni wenye kupata ajira na kukimu hitaji lililoko katika masoko ya ajira. Nchi hizi ni zile ambazo zinazungumza lugha ya Kiingereza e, nchi zilizokuwa chini ya ukoloni wa Mwingereza, mfumo wa elimu unafanana. Ni kwa maana hii wamekuwa wakijaribu zaidi, badala iwe ni mataifa yanayozungumza lugha hii na wale wengine wanaozungumza Kifaransa kufanya kongamano lao tofauti. Kuna matumaini kwamba huenda African Union ikaruhusu wao waje pamoja kwa sababu rais Huru Kenyatta alikuwa katika mkutano huu. Aliongoza ufunguzi rasmi wa mkutano huu na akatoa wito kwa wasimamizi akiwemo uh, rais anayeondoka wa shirikisho hilo Bitembekile Ndlovu kutoka Afrika Kusini, na rais anayeingia sasa wa Kenya, Bwana Indimuli Kahi, kujiandaa na kutuma ombi la kuhusishwa na jumuia ya bara ya Afrika, hata kama itakuwa ni katika tu ile hali ya uangalizi, yaani observer mission, waweze kuhusishwa. Hii ikiwa ni mwishoni, wanalenga kuhakikisha kwamba waalimu wakuu wote kutoka bara Afrika wanajumuishwa katika shirikisho hili na kuhakikisha wanaangalia masuala muhimu. Mwanake wanasema, uh, matatizo yanayowakumba walimu katika shule wanazotumia Kiingereza na wale wa Ufaransa, ni mambo yote ni sawa, na mwisho wa siku ni elimu inayotolewa. Yote haya unayapata katika kwa undani kutoka studio 15 Afrika. Ni mambo gani uliokosa katika taarifa za vyombo vya habari? Ndiyo maana kwa undani tunakufahamisha yote changamoto zinazokumba shule mbalimbali mbali katika mfumo wa elimu barani Afrika. Moja ni ukosefu wa walimu wa kutosha, na wanaoshiriki mkutano huu wanasema si rahisi iwe shule ama taasisi ya elimu ina walimu asilimia mia moja kunaweza kukawa na upungufu, lakini bado ushirikiano wa walimu wakuu, sekta ya elimu katika kila nchi mwanachama ikafanikisha zaidi ule mtaala ukaendelea mpaka mwisho, kukiwa na ushirikiano mkubwa. Walimu wakuu wamekuakilia kwamba hamna rasilimali za kutosha za kuelimisha wanafunzi, wanapoondoka katika shule za msingi na kuingia sekondari, ile ndio ngazi inaotoa watainiwa wanaofuzu zaidi kujiunga na vyuo vikuu. Sasa kuna changamoto kuhusu rasilimali zinazotumika, lakini wataalamu wa elimu wamewaambia kuboresha, e, zile walizonazo kama vile bara zingine, wakilinganisha elimu ya Afrika na katika bara zingine. Si hayo tu swala la eh, vita katika mataifa mbalimbali mbali barani Afrika na siasa potovu barani Afrika imetajwa kuwa miongoni mwa maswala ambayo yanapunguza kasi ya elimu katika mataifa ya bara Afrika. Na kuhakikisha kwamba kuna elimu sawa kwa wote, kumetolewa wito kwamba mataifa ya bara Afrika yaweze kuainisha sera za elimu zikaweze kufanana, yani hata kama mfumo wa elimu ni tofauti, lakini sera ziwe ziwe ni sawa na aliyekuwa ongoza swala hili alikuwa ni katibu mkuu wa chama cha walimu nchini Kenya NAT bwana Wilson Sossion, ambaye amesema ni muhimu sana kwa kuwa Afrika inapanua e, mipaka yake, basi pia sera hizi zikaweza kuainishwa, wanafunzi wanaotoka katika shule hizi wote wawe wamehitimu kwa pamoja. tumsikia alisema nini kwenye kongamano hili. viongozi wa elimu ndio watakaohakikisha kwamba malengo ya elimu inatimizwa kupitia ile commitments, global commitments. Sababu usawa inaletwa kupitia framework ya global commitments, zaidi katika bara la Afrika. Changa kubwa ni financing ya education na international standards imeset kwamba katika kila budget GDP ya nchi pesa itengwe ya elimu zaidi ya asilimia sita na zaidi ya asilimia ishirini overall national budget, na tunajua nchi mingi katika Afrika inaweka rasilimali ya GDP 2% 1% ile jango. Tutakuwa tunazungumzia zaidi ni financing ya education kupitia national budgets, katika national level kuweza kufadhili hali bora ya elimu katika shule zote za umma katika Afrika. Ni Sosioni huyo, ambaye kando na kuongoza muungano wa walimu nchini Kenya kama katibu mkuu, juhudi zake zimemwezesha kuchaguliwa pia kujiunga na bunge la kitaifa baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka jana. Pale mwanzo mwanzo nimekudokezea kwamba si walimu wakuu peke yao wanaokongamana katika mji wa Mombasa chini ya shirikisho hili la walimu wakuu. Kuna wasomi kutoka nchi mbalimbali, maprofesa kutoka vyuo vikuu vya Afrika Kusini, Kenya, Malawi na kwingineko pia wamo katika mkutano huu, na nilichopenda zaidi ni kwamba wamedokeza swala la teknolojia kutumika katika taasisi za elimu kuanzia shule za sekondari na hata shule za msingi. Kuna profesa ambaye ametoa mwelekeo mzuri sana. Na nikakumbuka hapo vile pia tuna kitengo cha teknolojia. Naam ni huyu <laughs> ni, ni Profesa Labanairo na katika kitengo chake mazungumzo yake yalinivutia sana maanake, alitoa mfumo tofauti ambao walimu wanafaa wazingatie jinsi wana, wanafunzi wanavyoketi darasani, jinsi wanafunzi wanavyohusishwa katika shughuli nzima, na vile mwalimu anaweza kutumia teknolojia ya kisasa kama vile kuwa na laptop, kama kuwa na la iPad, kuwa na mtandao wa intaneti eh, kuweza kurahisisha shughuli nzima ya kufunza. Akawa anatoa mfano, anasema kwamba ikiwa e, watatumia e, video kuelezea maswala fulani kama vile kemia, wanafunzi watapata uelewa wa rahisi sana, ikilinganishwa na jinsi walivyokuwa wakichora tu michoro kwenye ukuta darasani, na inawapatia wanafunzi tatizo kubwa kuelewa. Hoja nyingine ambayo imevutia wasomi na wakuu wa elimu katika bara la Afrika ni kuwa nchi inaweza kuiga mfano wa nchi nyingine kwa mfano tu, ambao Burundi imefanya miaka michache iliyopita, ilikagua jinsi Kenya imefanikisha elimu ya shule za msingi na sekondari na ikaondoa malipo ya karo kwa wazazi, na Burundi ikachukua hilo kama mafunzo makubwa, na wao pia wameanza kufanikisha elimu bila malipo katika shule zake. Sasa, katika mkutano huu wa walimu wa shule za sekondari barani Afrika kutoka nchi zinazozungumza Kiingereza, hili limejitokeza. Na Malawi imekuwa ikituma walimu kwa kipindi cha kama miaka miwili, imetuma walimu wakija nchini Kenya, wanakaa pamoja na walimu wenzao na wanafunzi, kisha walimu pia kutoka Kenya wametembea kule Malawi wakijaribu kuainisha mfumo wa elimu huku ikilinganishwa. Na kisemekana kwamba Kenya imepiga hatua kubwa sana ikilinganishwa na mataifa ya Afrika Mashariki na pia Malawi, na sasa Malawi wamechukua hatua ya kuja kujifunza mfumo wa Kenya. Indimuli Kahi, rais anayeingia sasa mamlakani kuongoza shirikisho hili la walimu wakuu barani Afrika, aligusia vile wamekuwa wakifanya ushirikiano huu katika elimu. Mfumo wa elimu hauwezi kuwa ni tatizo. Kile ambacho sisi tunaangalia ni ule uongozi wa shule, wale ambao tumepewa jukumu la kushikilia nyasifa za kuongoza shule zetu, ni lazima tuwe na, na, na mwelekeo fulani, na uongozi wa mashule haulingani na mifumo ya elimu, ni uongozi tu na huo ndio kibali ambacho tunataka wakuu wa shule zote Afrika waweze kuwa wanafikiria katika kiwango kimoja, wana mawazo ambayo ya kuendeleza shule na kuhakikisha uh, kuwa wanafunzi ambao tumepewa nao pia wanakuwa katika zile uh, vipawa mbalimbali ambavyo wangependa. Kila mfumo una njia yake ya kuweza kutambua uh, vipawa mbalimbali, lakini uongozi ni lazima ufanye kwa njia mwafaka na njia moja na hiyo ndio lengo letu. Haya, umemsikia hapo Bwana Indimuli. Na cha mno zaidi ni kwamba viongozi, marais na serikali mbalimbali zimekubaliana na walimu wakuu kwamba wao wanatumia muda mwingi sana kukaa na wanafunzi wamekuwa wakifuatilia walimu wakuu waliostaafu namna ya kuingia katika serikali na taasisi zingine ili kusaidia ule ujuzi walionao wa usimamizi wa taasisi mbalimbali mbali. Mfano mzuri mwalimu mkuu aliyekuwa katika shule ya sekondari ya Alliance, baada ya kuongoza Kenya miaka mingi wakichukua nafasi ya kwanza, alikuja akachukuliwa na taasisi moja ya Afrika Kusini, African Leadership Academy. Huyu ni Christopher Khaemba. Walimu wakuu hawa shule za sekondari barani Afrika wao wanakuwa ni washauri wakubwa, kusema nani anaweza hata miaka yake kustaafu, anaweza kuongoza taasisi nyingine. So we are looking at ourselves that what is it that we need to be doing to emphasize our values so that our schools are run in a proper way in a good way that we can show off in the whole world. Ni swala ambalo Rais Uhuru Kenyatta katika hotuba yake pia alisisitiza umuhimu wa maadili ya kiafrika kuendelezwa, akisema kwamba mataifa ambayo yamefunza historia na misingi ya Afrika mataifa hayo hashuhudii ubaguzi wa rangi ama ubaguzi wa kikabila. Na akawa anasisitiza ni jukumu kubwa waalimu wakuu kwa ushirikiano sasa na wazazi, waendeleze hilo ili kuhakikisha Afrika haipotezi talanta na wanataaluma w wanafunzi wanaotoka katika shule hizi, bali wanahifadhiwa. Kwa jicho la pembeni tu, ni kwamba hata masuala ya elimu yana siasa ndani yake, mm. Viongozi kutoka muungano wa AU, Rais Uhuru Kenyatta amesema atatumia ushawishi wake kama watapendekeza kutambuliwa na AU, atumia ushawishi wake kuzungumza na marais wenzake ili eh, kongamano hili na shirikisho hilo wajumuishwe, wawe nji zote za Afrika. Afrika eh, inakuwa na kongamano kama hili, hata mataifa mengine yasiyozungumza Kiingereza. Na kufikia hapo, tunahitimisha kwa undani kutoka studio 15 Mombasa. Mimi ni Collins Liberty Adede na mimi hapa ni Josephat Kioko. Kama kuna swali leo, je, unafikiri ni sawa kuwa African Union itambue kongamano la walimu wakuu na kulijumuisha katika mikutano yake? Shukran sana Collins Liberty Adede na Josephat Kioko kwa taarifa yenu hiyo kamili kuhusu mkutano wa wakuu wa shule sekondari kutoka mataifa ya Afrika unaofanyika kwa Kenya ni ripoti yenu hiyo tu ndiyo nakamilisha Kwa Undani kwa siku ya leo. Mlikuwa nami Patrick Ndwimana na washukuru nyote ameweza kufuata kipindi Kwa Undani hadi hapa tu. Na wageni tukutane tena katika matangazo mengine kunako majala. Muwe na usiku mwanana. Ni mimi mtangazaji wako Khadija Riama ambaye nimekuletea marudio ya kipindi cha kwa undani, nikikuaga hadi wiki ijayo na kuacha na kibao makhususi. Uburudike na burudani hii safi.