Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Na, na, na, na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Mridhi. Shirika la haki za binadamu lenye makao yake nchini Uingereza na ambalo hufuatilia maswala ya vita vinavyoendelea nchini Siria limesema kwamba mlipuko mkubwa umetokea mapema leo katika eneo lililo kaskazini mwa nchi hiyo na kuua watu wasiopungua wa 39. Shirika hilo Syrian Observatory for Human Rights limesema kwamba mlipuko huo ulitokea katika hifadhi ya silaha iliyo katika mji wa Samarda ulio kwenye jimbo lenye wanamgambo wengi la Idlib, karibu na mpaka wa Siria na Uturuki. Taarifa iliyotolewa na shirika hilo mapema leo imesema kwamba wanawake na watoto ni miongoni mwa waliouawa. Chanzo cha mlipuko huo bado hakijajulikana. Maandamano yanafanyika hivi leo katika mji mkuu wa Marekani, hapa Washington DC, na jimbo lililo karibu la Virginia, kama maadhimisho ya mwaka mmoja tangu kutokea kwa makabiliano mjini Charlottesville katika jimbo la Virginia kufuatia mkutano wa wazungu wenye msimamo mkali. Makabiliano hayo yalisababisha maafa na umwaikaji wa damu kufuatia uhasama kati ya pande zote mbili zilizokuwa zikizozana. Kufikia sasa, watu wamekusanyika katika bustani inayopakana na ikulu hapa Washington, huku maelfu wakitarajiwa kuandamana alasiri ya leo hapa Marekani. Katika mji wa Charlottesville, umbali wa kilomita 160 kusini mwa mji wa Washington DC, Rais Donald Trump ametoa wito kwa Wamarekani wote kudumisha amani na kwa kupitia ujumbe wa Twitter, rais huyo alisema kwamba analaani vitendo vya vurugu na ubaguzi wa rangi. Mwaka uliopita polisi walishutumiwa kwamba hawakutekeleza wajibu wao wa kulinda usalama wakati wa makabiliano hayo ambayo yalizua utata. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amesema kwamba jamii mbali mbali za nchi hiyo zitaendelea kuishi kwa utangamano licha ya kile alichokiita watu wengi wanaoeneza habari za kupotosha kuhusu kujitenga. Akizungumza kupitia runinga ya taifa jana Jumamosi, Abiy alisema kwamba mapendekezo ya kuvunja serikali ya kitaifa amechochewa na mjadala unaoendelea kati ya maafisa wa serikali ya jimbo la Somali nchini Ethiopia, kutaka kurejeshwa kwa hali ya utulivu kufuatia kuondolewa mamlakani ghafla, ghafla kwa rais wa eneo hilo Abdi Mohamed Omar. Abdi alijiuzulu kufuatia uvamizi uliofanywa na majeshi ya serikali kuu ya Ethiopia waliolenga mji mkuu wa jimbo hilo na kupeleka, kupelekea vifo vya daseni ya watu na mamia ya watu kufurushwa makwao. Abi alisema ni mawazo potovu kwa mtu yeyote kudhani kwamba watu ambao wamekuwa wakiishi pamoja na wenzao kwa kipindi kirefu wanaweza kujitenga kwa urahisi. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Raia wa Mali wamepiga kura ya marudio hivi leo kumchagua rais baada ya kutompata mshindi katika uchaguzi wa kwanza uliofanyika mwezi jana, ambapo rais wa sasa Ibrahim Keita alimenyana na kiongozi mkuu wa upinzani Somalia Cisse. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba Keita mwenye umri wa miaka sabini na mitatu anatarajiwa kupata ushindi dhidi ya mpinzani wake licha ya ongezeko la visa vya ghasia wakati wa utawala wake. Usalama ulikuwa umeimarishwa mno katika zoezi la leo, huku maafisa wapatao elfu sita wakipelekwa kwenye maeneo mbalimbali mbali, kushirikiana na wengine elfu thelathini ambao tayari walikuwa wakilinda doria. Mpinzani mkuu wa Keita mwenye umri wa miaka 41 alipata asilimia kumi na nane ya kura kwenye raundi ya kwanza ya uchaguzi huo huku Kat ambaye anawania muhula wa pili kama rais akipata asilimia arobaini na moja. Uchaguzi wa mwezi jana uligubikwa na vurugu, lakini zoezi la leo limeripotiwa kuwa lenye amani katika sehemu nyingi, hususan kwa sababu ya hatua zilizochukuliwa na serikali za kuimarisha hali ya usalama kwenye vituo vya kupigia kura na mtalii mmoja raia wa China amekufa baada ya kushambuliwa na kiboko katika ziwa la Naivasha katika nchi ya Kenya. Idara ya huduma ya wanyamapori ya Kenya imesema kwamba Cham Mingchuan mwenye umri wa miaka sitini na miwili alikuwa akipiga picha aliposhambuliwa na kiboko huyo. Idara hiyo ilisema kupitia ujumbe wa Twitter kwamba mtalii mwingine aliyekuwa anaandamana na Cham aliponea chupuchupu chupu na kwamba amepelekwa hospitalini. Shirika la habari la Reuters limesema kuwa lilijaribu kuwasiliana na ubalozi wa China nchi mjini Nairobi, lakini haukutoa taarifa yoyote kuhusiana na kisa hicho. Utalii unachangia pakubwa uchumi wa Kenya, na kulingana na takwimu za wizara ya utalii ya nchi hiyo watalii wapatao milioni moja nukta tano kutoka nchi za nje walitembelea nchi hiyo mwaka uliopita. Salam na Muziki, msikilizaji, unajua kuna vitu ambavyo daima vinatoa ukumbusho mzuri sana wa kusimulia vitu vya kawaida tu katika haya maisha ambayo ametuwezesha Mwenyezi Mungu kuishi baadhi ya vitu hivi vingi vinavyoleta ukumbusho kwa kiasi kikubwa vilitokea katika shule ya msingi, na katika salamu na mziki hi leo basi tukumbushane. Kennesi Bwire nipo hapa, tukumbushane, tusalimiane, tusikilize mziki, lakini usisikilize tu mziki nitakaocheza Sikiliza huo mziki kwa makini. Unajifanya bingwa wa kupenda dada hey. Kumbe bingwa wa kutenda kuliko kupenda dada hey. Tena una sifa ya kuogopwa kama difenda dada hey. Umeua wengi ila kwangu umedunda akomae hey. Sitake nizikwe na kilo mbili kwenye mfuko mamae hey. Sitake familia iliye kwa sababu yako dadae hey. Ananitegemea mama hey. Sifa atalia sana eh, ah ah, katika familia na mimi ni baba, japo baba yupo. Nikija kufa ufa nani ataziba? Hebu kwenda zako. Ananitegemea mama, eh, ah ah, nikifa atalia sana eh, ah ah, huku wa kizungu chinja jana tabu, huku wa kizungu chinja jana tabu. Hebu niache eh, hebu niache Sikuwa mkorofu wa kwenda shule. Nianze kwa kujitetea. Unajua, unapopewa nafasi ya kujitetea unajitetea vizuri tu bila kusahau neno lolote katika uzuri wa kujitetea. Lakini niseme kweli kwamba nilipoteza kalamu mara nyingi sana nikiwa katika shule ya msingi, hasa nikiwa katika darasa la kwanza, la pili, la tatu. Pale kalamu zilinipotea, sijui nana alikuwa akichukua. Angalau ningemjua basi, tungetambuana na hilo la kupoteza kalamu kwa kweli lilinipa wakati mgumu sana darasani, yaani viboko nilipokea sana, nyumbani na shuleni. Shuleni unacharazwa na mwalimu, nyumbani ukifika unacharazwa na mama, baba akigundua ole wako. Lakini pia kalamu za dadangu nilichukua sana, sitaki kutumia neno kuiba kwa sababu kuiba, nitakuwa nachafua siri za kwangu. meanza na kumbukumbu -kumbu ya kwangu. We utakuwa ukiniarifu kumbukumbu ya kwako, kisha unatuma salamu ama unatuma salamu unaniambia kumbukumbu -kumbu ya kwako. Twende. Asante. Naitwa Sayenda Mabula Majesha, napatikana hapa Mwakitoja na, na Ambaste Shinyanga nchini Tanzania. Salamu zangu zinaenda kwa wafuatao, moja kabisa ni kwa mama yangu mzazi, anaitwa Eliza Mbula Malangwa Buziku hatu atea Nyangokoba Bariadi zingine ni kwa mama yangu mkubwa anaitwa Debola Malango Buziko akiwa pale Nyatwali Bunda. Zingine ziwafikia mama yangu mdogo anaitwa Pendo Malango Buziko akiwa pale Dar es Salaam. Zingine ni kwa Pili Mdolo Malango Buziko akiwa pale Lamadi Busega, bila kumsahau Gilesi Simon Seni akiwa pale Sima Badaji nchini Tanzania. Zingine ni kwa awafatao kuna Leina Shani Isimalitogolani kuna Lenda Chapati Lucas Alubato Mseti, bila kumsahau Eliki Victor Masawe, Nyanda Mayala, Balaka Mganga akiwa pale Nairobi, Kenya, bila kumsahau Madaha Makonge Koleboi, kuna Joseph Mtakaswahili pamoja na Peter Kuzenza akiwa pa hapa na Naambasashi Nyanda nchini Tanzania. Mwisho kabisa ni kwa Godigota Magobe Kini Majuto pamoja na Bonfas Steve Baba Salapia, hao wote wanapatikana pale Jaita nchini Tanzania. Sasa tukio kubwa kuna mm. kipindi niligomaga shule, unaona nipo ipogoma <laughs> nikakamatwa, nikakamatwa na wanafunzi wenzangu, lipoatwa nikapewekwa kwa mwalimu, nikalaza kwenye kwenye meza kazi nani juu ya meza, alafu mwalimu mwingine amenishika miguu, mwingine akanishika mkono, mimi nitaenda kaenda jiboko. Nilisaidia kubaki shule ama ndio ulitoroka kabisa? Nilisaidia, nilikuwa nilikuwa kama darasa la ndatu darasa la tano moja elfu mbili na ndatu elfu mbili kama na nne hivi. Jina langu naitwa Mperwa Sekela napatikana Lulembela, Geita, nchini Tanzania ningependa kupeperusha salamu zangu kupitia VOA Swahili Washington DC pale. Na salamu zangu za kwanza nazianzia nizipeleke kwa Thomas Makanyaga, anapatikana Mpimbw Eluuka, nchini Tanzania. Za pili nizipeleke kwa baba Bonifas Serapia akiwa pale Katoro. Nazipeleka kwa Richard Galila, anapatikana Lulembera. Nazipeleka kwa Sahani Buzine Lukindagila, anapatikana hapa Lulembera, Tanzania. Naingia kwa mwalimu Kennedy Mpemba anapatikana pale Kagongwa. Nazipeleka kwa Paulo Msalaba na Baraka Mganga, mwanamichezo anapatikana kule nchini Kenya. Nazirudisha kwa Sali Bunzali Sali, waziri wa shida na mpango ya ghafla, anapatikana pale Kashishi Bulige. Naziingiza hapa, hapa nyumbani. Nazipeleka kwa, kwa kwa huyu kijana wangu mtanashati na mpenzi wa salamu anaitwa Sali Bunzali Sali, namwambia kwaa kwa tuko pamoja na malizia ujumbe kwa Mama Justina anapatikana pale Chato, nimwambia salamu zao kupitia VOA Swahili, Washington DC. Pale ndani ya ujumbe VOA ni redio ambayo ni umoja na ushirikiano, kupitia kumwaga salamu kem kem. Kennedy Bwile hasa umenipatiza mimi, siitwi Kennedy, naitwa Kenneth. Kenneth, habari yako baba, hebu hebu litaje hilo jina Kenneth, Kenneth mtihani mkubwa. Nashukuru ndugu yangu, asante kwa salamu zako. Sawa, asante sana, Mungu akubariki hapo studio, wakuwacha miaka mia mpaka uwe kibogotu kuite babu, na Mungu akushikiria zaidi, uchape kazi kwa upendo na amani, hizo sala zitimie. Unasikiliza salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. kwangu wakanipa jina Kenneth Bwire, tukumbushane. mm -hmm. Kama ulibeba kuni kumpelekea mwalimu wako kwa lazima, basi huo ndio ukumbusho. Ulikuwa mstaarabu sana. Na kama uliwahi kunyolewa barabara kwenye gwaride mbele ya wanafunzi wengine kwa sababu nywele zako zilikuwa ndefu na chafu, basi huo ndio ukumbusho pia. Laki pili nilikuwa <laughs> <laughs> yeah, yeah. Sasa time kipa eh, kukaendaje sasa? Nikachelewa kufika shule oh, nikapigwa no. Mimi sasa sasa, kengele ilikuwa zamu yangu sasa kuipiga, uh-huh. Sasa, sasa sasa siku hiyo namba haikuhesabiwa, maana time kipa hayupo, nikapigwa <laughs> mimi. Sasa mwalimu alikuwa ameshatoa tamko, hamna kupukusa kengele mwanafunzi yeyote, tofauti na time kipa oh. Mm -hmm. Sasa, ile sasa, nami nikachelewa siku hiyo, usingizi ukanipitia nikachelewa. yaliyokupata yalikuwa makubwa pole. <laughs> mi ndio nikabeba fimbo za wanafunzi wote. <laughs> teremsha hizo salamu, ndugu yangu, na hata usiwasahau walimu waliokupiga viboko. Nianze mm -hmm. na majina, naitwa Juventus Joas Tarima, nipo Igoma, Mwanza, Tanzania. salamu na zangu, naomba ziende kwa kwafilbet Chambi <laughs> Eisha Mazoya, Elias Juma, kijami na Disilau, Sidama, Simisano, Mashaka Juma, Kayungiro, paga Kalimu, Kashinje mjomba watu badi, ujumbe tupendani. Kennedy Bwine, ndugu yangu, kweli mi naitwa Kenneth Kennedy Bwine Kanibatiza yeah. Lingine ambalo sijui ndugu yake unaitwa Kenneth Bwire, Kenneth Bwire, Kenneth Bwire, sawa sawa, Kenneth Bwire. Sasa ulimi mgumu, unajua tena huku kwetu, usije ukajiuma bure kwa kung'ang'ana kutamka hilo jina, liachie wenyewe watalitamka vizuri ah, wakati ambapo unapohitaji mm. Haya, unaitwa nani, huko upande gani? Tuendelee na salamu kwa jina naitwa Boniface Steven Libaba, sasa pia anapatikana katika Geita nchini Tanzania. Salamu zangu za kwanza kabisa ziwafikie watoto wangu wapendwa Sarah Tina na Kevin Boniface, bila kumsahau mamao Happiness Peter, Mama Sarah Tina, kakaangu Eric Stephen akiwa pande za Ushidombo, shimeji yangu Mama Stephen akiwa hapo hapo Ushidombo, bila kumsahau rafiki yangu mpendwa Malikeni Mlonga akiwa Kalemie DRC. Zingine zimfikie Gogote Magave akiwa Geita, Kingimajuta akiwa Geita Victa Bibslab akiwa hapo hapo Geita, na wasikilizaji wote wa VOA. Ujumbe tukumbukane, kupitia mtambo mkubwa wa VOA Swahili. Ni Edrisa Kenzo Msuza, yani rekodi inakwenda so good. Kuna baadhi yetu hapa wanasikiliza kwa makini sana kujua kama wametumiwa salamu, wapo makini tu, jinsi walivyokuwa makini kabla ya kurukia dirishani na kuingia darasani kwa njia ambayo nitaita kuwa ya magendo, kama wamechelewa wengine wenu hata mlifika kiasi kwamba mlikuwa na ustadi wa hali ya juu sana, kiasi kwamba mwalimu akigeuka tu hivi kwa ubao au ukuta kuandika, mnarukia dirishani kimya kimya, mnakanyaga hata zaidi. Unajua, mpaka akipata akikanyaga huwezi msikia. Sasa wao akisharukia darasani, hata utasikia mtu akianguka darasani ama hata mguu ukikanyaga chini, kimya tu wanaketi kimya kimya, na hakuna anayedhubutu kuwashtaki. Yani akionekana ya jaribu ushtaki ndio utajua. Kwa majina yangu mipatii majutianapatikana hapa Geita. Ningependa kwanza kutuma salamu kwa mamangu mzazi Laeli Madinga akiwa Butundwe, wanangu wapendwa Lecho Skolastika pamoja na Julius lakini pia salamu, salamu zingine ziwasikia rafiki zangu kipenzi na wapendo wangu ambao kila wakati tuko nao katika harakati mbalimbali za utafutaji ambao ni Gorigota Magabe, Mariam Mtemagula, Viktabim Serabuye, Ide Msa, pamoja na baba baba Selapia akiwa Katoro. Ujumbe tutumieni salamu kupitia VOA, Sauti ya Amerika. Naitwa Juma Majuto kutokea Nzega, Tabora, Tanzania. Salamu za kwanza aia kutoka kwa mama yangu mzazi, za naitwa Zainabu Kruwa. Salamu za pili kwa dada yangu Tatu Majuto. Za tatu kwa Sidemsa akiwa Nzega, Tabora. Za nne kwa Masudi Singa wa Nzega na tano nasafaisha kwa Mdali madirekti Mbuyu kutoka Nzega, Tabora, Tanzania. Nimepata ukumbusho mwingine hapa. Kuna kuzungumza Kiingereza na asiyezungumza Kiingereza alikuwa anapewa kibao fulani, tuliita disk. Sijui huko kwenu mlikuwa mnahitaji hapo. Sasa ndiyo ndugu yangu, dada yangu, ungesikia Kiingereza cha ajabu, mchuzi mix me ticha mayai go out. Yani, excuse me ticha mayai go out, kwenye laini ya simu unazungumza una na Michael Nanga Myahudi Mnazareti kutoka Nzega, Tabora, Tanzania. Haya, Myahudi Mnazareti ha. shughuli nzima, tuendelee. Natuma na salamu zangu kwanza kabisa kwa James, tano, alikuwa Nzega, Tabora, Tanzania. Mbili, Emanuel Humba akiwa Mzubuka, Tabora, Tanzania. Tatu, nazituma kwa Emanuel Ngasa akiwa Morogoro, Tanzania. Nne, nazituma kwa Moses Madisa akiwa ama Tabora, Tanzania. Tano na mwisho nazituma kwa, kwa Eludi Nandi akiwa Tabora Tanzania. Kwa majina naitwa Gbet Tagama, hmm. Subiri, sikusikii vizuri ndugu yangu, unaitwa nani? Naitwa Gbet Tagama, weka weka sauti ndugu yangu, sauti yako ipo chini sana, hata kiporo hujala bana. Unaongea na Gilbert Msagamba mm -hmm. Toka Buchuma Mgombe Kasuru. Jamaa unakaa mpole sana, unafanya ukasisi au unafanya upadri toka uru ha, to, toka Mgombe. Haya, salamu ziteremke. He bwana nape, napepelusha bendera kwa watu wangu wa ngupu. Wa kwanza ni King Zenobi Junior mkali wa Sound Media Team pande za Kashinga Ngara, wa pili ni Esau, na watatu ni Bakari Juvenali, bila kumsahau ledludamas misano akiwa Mbeya State. Ujumbe. nawatakia usiku mwema. unajua kuimba mimi Kama wewe ulikuwa mhusika mkuu katika kuwapa walimu wako majina bandia na ya ajabu, Mwenyezi Mungu anakumulika. <laughs> mwisho wa salamu na mziki, naitwa Kenneth Bwire na kuaga kutoka Washington DC. Mkumbushe mwenzako hivyo vitu ulivyovishuhudia katika shule ya msingi ambavyo daima hutawahi kusahau. <laughs> Sasa kibao hicho kutoka kule DRC mwanamziki huyo anatufungia mpango huo, na ulikuwa na mwenzangu Kennes Bwire akikuendeshea mpango wa salamu na mziki e. Basi usikose kusikiliza kipindi hiki kila siku ya Jumapili saa na wakti kama wa leo aa, upate nafasi pia ya kuwajulia hali ndugu na marafiki na vilevile vile kusikiliza taratibu mziki kutoka hapa studio za VOA na kabla tujatamatisha matangazo yetu jioni ya leo, basi nakusomeeni muktasari wa habari. Jina langu ni BMJ Mridhi. Mlipuko mkubwa umetokea katika mji wa ulio kaskazini mwa Siria na kuua watu wasiopungua wa 39. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la haki za binadamu lenye makao yake nchini Uingereza ambalo hufuatilia maswala ya vita vinavyoendelea nchini Siria shirika hilo la Syrian Observatory for Human Rights linasema kwamba mlipuko huo ulitokea katika hifadhi ya silaha iliyo katika mji wa Samarda ulio kwenye jimbo lenye wanamgambo wengi la Idlib, karibu na mpaka wa Siria na Uturuki. Maandamano yanafanyika hivi leo katika mji mkuu wa Marekani hapa Washington DC na jimbo lililo karibu la Virginia kama maadhimisho ya mwaka mmoja tangu kutokea kwa makabiliano mjini Charlottesville katika jimbo la Virginia kufuatia mkutano wa wazungu wenye msimamo mkali. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amesema kwamba jamii mbalimbali mbali za nchi hiyo zitaendelea kuishi kwa utangamano licha ya kile ambacho amekiita kuwa ni watu wengi wanaoeneza habari za kupotosha kuhusu kujitenga na raia wa Mali wamepiga kura ya marudio hivi leo kumchagua rais, baada ya kutopata mshindi katika uchaguzi wa kwanza uliofanyika mwezi jana, ambapo rais wa sasa Ibrahim Keita alimenyana na kiongozi mkuu wa upinzani Soumaila Cisse. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.