toka studio 15 hii ni voa express ujambo mpenzi msikilizaji popote pale ulipo nataraji uko salama salimin na sisi tuko tayari hapa studio za sauti ya amerika washington dc kukuletea matangazo ya VOA Express leo tarehe 13 Agosti mwaka 2018. Anayekaribisha hapa ni Patrick Ndwimana, lakini studio ninaye pia mzee wa kazi, mtaalam mwenyewe, jitambulishe. Uh, jina langu ni BMJ Mridhi. Msikilizaji popote ulipo ni wakati mwafaka kuangalia yale yamejiri kutoka maeneo tofauti tofauti, eh, duniani kote. Tuna mengi kama ilivyo desturi yetu, eh, tutakuletea habari moto moto kutoka chumba chetu cha habari. Vilevile vile tuna habari za biashara ambazo zitaletwa na mwenzetu Abdishakur Abude. Vile vile tuna burudani, eh, Patrick, ambapo hivi leo tunazungumzia eh, filamu kutoka Bongo vile ambavyo zimepata umaarufu umaarufu mkubwa sana katika nchi hiyo, uh, ya uh, nchi ya Kenya. Hebu tusikie kidogo, anaeleza nini huyu bwana kutoka Mombasa. Ukitembea kama nyumba moja ya pili ya tatu hautakosa kwamba, uh, watu wako na cd za uh, filamu za Bongo yeah. Nam vile vile uh, tutaelekea huko Burundi bmj uh, Burundi baada ya kusitasita kwa muda mrefu sasa imeweka sheria ambayo inapiga marufuku matumizi ya plastiki. Tutaungana naye mwandishi wetu wa huko Bujumbura, Aidal Hakizimana. Nam, na unajua hili ni si, siyo Burundi peke yake, ni, ni jambo ambalo linafanyika katika mataifa mengi, lakini kama ulivyosema, Burundi imekuwa imesalia nyuma kiasi, ndiyo lakini bila kuchelewa naona twende moja kwa moja huko Tanzania. Unajua, mm-hmm. kuna sijui, naweza kusemaje, kuna kitu ambacho kimetokea siku hizi, mm-hmm, wanasiasa wa upinzani wanaanza kuhamahamahama wana wanajiunga na chama <laughs> madarakani, hatuelewe ni kwa nini na, na ni mengi yanaendelea Tanzania kuhusu siasa manake pia kumekuwa na uchaguzi ambapo eh, eh, mwenzetu George Jogopa amekuwa akiripoti, hata jana tulikuwa naye kwenye eh, laini ya simu akiripoti. Lakini kwa sasa sijui ni nini ametuandalia George Jogopa. Hebu waeleza wasikilizaji ni nini kimejiri hapo Tanzania hivi leo na pia mjue ni kwamba vuguvugu la siasa Tanzania linapamba moto hii leo. Mbunge kutoka chama cha Kafu ametimuka katika chama chake hicho kutoka Newala akijiunga na chama cha mapinduzi CCM, na hivyo anakuwa mbunge wa tano ndani ya mwaka huu kutoka upinzani kujiunga na chama hicho tawala. Utakumbuka miezi michache iliyopita, kulikuwa na uchaguzi Kinondoni na sia wabunge walijiondoa, na wamejiondoa wabunge wengine kutoka jimbo la Ukonga, Dar es Salaam. Na huko munduni napata ma, matatizo, matatizo kidogo tiza, ya, ya kimitambo hapo tambo, uh, e, lakini kwa kifupi alikuwa anaeleza hapo tukitafuta kuona kama tutampata tena. Alikuwa anaeleza kuhusu jinsi wanavyohamahama. mm -hmm. Na utakumbuka ni jana ni juzi tu katika wiki hii imepita, mm -hmm, ambapo mmoja wa vigogo wa upinzani kutoka chama cha CUF, mm -hmm, naye alisema kwamba sasa nijiunge na rais wangu John Pombe Magufuli na nitafanya na kazi naye eh, kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu. Sio tu kafu tu vilevile vile, Chadema kuna wale wanatoroka Chadema wanajiunga na. na CCM sasa, haijulikani lakini wanaeleza wao, wanatoa sababu lakini, eh, huu mchakato wa kuhamahama ndio labda eh, unaleta una, una, una maswali mengi katika siasa ya Tanzania yeah, na ukijua kwamba hii kafu ilikuwa zamani walikuwa wameshikana na na Chadema mm -hmm, kabla hawajasema uh, kwa heri, alafu wakawa kwamba kafu wako upande ule <coughs> wa visiwani <coughs> alafu uh, Chadema ikabaki eh, Tanzania bara. Lakini wote hawa ni wanasiasa ambao ni, wa, ni wanasiasa tajika ambao wanahama, na maswali yanaulizwa ni nini ambacho kinapelekea uh, hatua hii kuchukuliwa na wanasiasa hawa. ha ndio maswali labda, tungempata njogopa kwenye laini ya simu angetuelezea zaidi eh, kujua ni sababu zipi ha, ha. Hata la, hivyo msimamizi uh, wa uchaguzi uh, hapo nchini Tanzania, kuna uchaguzi kama alivyotaja Patrick, umekuwa mitaani mitaani, na hebu tusikie uh, akizungumza. Mapema leo alieleza nini na mtangaza rasmi chiza Christopher Kajoro Injinia kuwa mbunge wa jimbo la Buyungu leo tarehe kumi na tatu mwezi wa nane elfu mbili na kumi na nane ikiwa ni saa saa kumi na moja na dakika ishirini na tisa alfajiri. Sasa ninawatakia baraka ya Mungu na utendaji mwema na huyu ndugu kwenda kufanya kazi ya jimbo la Buyungu. Ni yale yamejiri hivi leo, unasikia anatangaza mpaka wakati mwenyewe mpaka ni dakika ya ngapi, ambapo anamtakia kila la heri huyo, uh, aende kuwakilisha watu wake au ku, ku, kuwania katika kiti hicho, baada tu ya kushinda uchaguzi wa mitaani. Lakini vilevile pia vile vile kuna mgombea wa Chadema naye alikuwa na ya kueleza baada tu ya uchaguzi huu wa mitaani, tumsikilize. Nimejifunza, nimejifunza kutokana na uchaguzi huu na umenijenga kwa kiwango kikubwa. Ninashukuru kwamba nimepewa fursa ya kushiriki. Miaka mingine tutaonana, mimi umri unaruhusu kwa kuwa mimi bado ni kijana. Yote nayachukua kama changamoto, yananijenga mimi. Siko tayari kupambana kwa sababu ya madaraka. Mimi nawaza win-win mentality, kwa sababu nimemaliza uchaguzi salama na umenijenga kwa miaka mingine wini, Badit, wini mentality. Wini, wini mentality. Na kuna wengine watauliza kwa nini tunaangazia uh, uchaguzi wa mitaa lakini ujue kwamba kuna umuhimu sana hapa kwa sababu tukielekea katika uchaguzi mkuu ujao basi hizi chaguzi ambazo tunaziona sasa zitakuwa za muhimu sana kujua ni nani watachukua nyadhifa mbalimbali katika serikali tutatoa picha ya au mwelekeo wa uchaguzi ujao wa 2020 bila shaka ukitaka kujua mengi zaidi msikilizaji ingia kwenye tovuti yetu www.voswahili.com Nam, bila kukawia sasa tuingie huko Burundi. Kama nilivyosema tu katika vidokezi tu hapo, ni kwamba hatimaye, baada ya serikali ya Burundi kusitasita kwa muda mrefu, rais wa nchi hiyo alisaini dikri ambayo inapiga marufuku kuagiza, kutengeneza na kuuza mifuko ya plastiki. Katika laini ya simu tunaye mwandishi wetu wa Bujumbura, Aidala Hakizimana. Hebu tueleze zaidi kuhusu dikri hiyo, uh, Aidala. Nam, ni kweli Patrick, kama ulivyotanguliza kwamba serikali imekuwa ikisitasita, licha ya shinikizo kutoka kwa mashirika ya kutetea mazingira ambayo yalikuwa yakimulika kuhusiana na athari za kutumia mifuko ya plastik. Unajua, ni marufuku nchini Kenya, ni marufuku kwa miaka mingi nchini Tanzania, na sasa hapa Burundi, kutokana na, na sheria hii ya rais wa jamhuri ya Burundi Pierre Nkurunziza. Sasa hapa Burundi na hapo, ni marufuku kutengeneza, kuagiza na kutumia mifuko ya plastik lakini tutasubiri miezi kumi na nane ambayo imepewa na sheria hii, ili mifuko ambayo tayari ilikuwa imeagizwa kutoka nje na ile ambayo ilikuwa masokoni ianze kabisa imalizike hapa, na hivyo uh, Burundi na wenyewe wao wakitumia mifuko ambayo inaweza kuoza. Hapana, hii mifuko ambayo unaikuta imekithiri sehemu za mbalimbali mbali, kwenye fukwe za Ziwa Tanganyika, kwenye majarara mbalimbali mbali, unakuta hii mifuko ya plastic E, ambayo inaharibu mazingira imejaa kabisa, imetapakaa idala. Mtu akipatikana na mifuko ya plastiki baada ya leo ni nini ambacho kitafanyika? Maanake najua kule Kenya ni hatari kwa usalama kupatikana na mfuko, hata kama huko kwa matatu. Nazungumzia kwamba wamepewa kipindi cha neema cha miezi 18 kwa kusubiri hatua kuchukuliwa, lakini haraka harakaharaka idala. Pamoja na hivyo, ni kwamba kipengele cha digrii bado tu ya kutupilia macho ni kwamba kinasema, kinaeleza kwamba waziri wa mazingira anaweza kuchukua uamuzi wa kuruhusu baadhi ya aina ya plastiki kuendelea kutumiwa nchini. Tupe maelezo zaidi kuhusu hilo. Naam, naam, ni kweli Patrick, kuna mifuko ambayo itaendelea kutumiwa licha ya kwamba ni mifuko ya plastiki, lakini ni mifuko aina ah, saba. Kuna ile mifuko ambayo inaweza kuoza, hiyo itaendelea kutumiwa hapa nchini, hapana ile ambayo haiozi kabisa. Kuna mifuko ambayo itakuwa inatumiwa katika ah, huduma za afya, mifuko ambayo itakuwa inatumiwa katika viwanda vya dawa, mifuko ya plastiki ambayo itakuwa ikitumiwa katika Uh, viwanda vya ujenzi pamoja na mitaro ya maji, na ile mifuko ya plastiki ambayo inaweza kutumiwa katika utengenezwaji wa mahema, pamoja pia na mifuko ya plastiki ambayo itatumiwa katika maabara za utafiti, na ile mifuko ya, na mifuko mingine ya plastiki ambayo eh, inaweza ikatumiwa katika vifaa vya kufundishia wanafunzi. Lakini pamoja na hayo eh, yule ambaye ataagiza mifuko ya aina hiyo atalazimika kwanza kuomba ruhusa na kuonyesha ni namna gani ataweza kuondoa mabaki ya plastiki hizo gingila, uh, ya, ya, ya ya mna, na katika mazingira, yasiwe natapakaa katika maeneo mbalimbali, kama inavyoshuhudia kwa sasa. Ukienda kwenye majarara, ukienda kwenye fukwe za ziwa mm -hmm. Tanganyika unakuta mifuko hiyo itarejeshwa kwenye yule ambaye ameiagiza, halafu iya ataibadili aiondoe kwenye mazingira ma isio inaharibu mazingira. Shukrani sana Haidali Yakizimana kwa ripoti yako hiyo ambayo inaeleza kabisa kwa kina kuhusu hiyo hatua au dekri ya rais ambayo inapiga mm -hmm. marufuku matumizi ya plastiki nchini Burundi, ikiwa ni hatua ya kuridhisha katika kuhifadhi mazingira. Na Patrick, labda kabla hatujaenda kwa habari za dunia, sijui kama ameeleza pia ni ni mifuko tu ama pia vifaa kama vile vya kutengeneza vile vinabeba uh, mafuta ya kupikia na vifaa kama hivyo vya plastiki pia vinahusika. Kuna vif, kuna mifuko kuna vifaa, lakini kama alivyoeleza katika dikri inafafanua kwamba kuna baadhi ya vifaa mm -hmm. ambavyo vinaruhusiwa kwa muda na au kwa maelezo ili viweze kuendelea kufanya kazi. Shukran sana shukran sana hapo tulikuwa na haidala akizimana muda mfupi ujao, msikilizaji, eh, tutaangalia ni nini kimejiri kutoka chumba chetu cha habari Tukianzia huko Zimbabwe ni kwamba rais wa nchi hiyo Emerson Mnangagwa ametoa wito wa kuweka kando kipindi cha uchaguzi na kuangalia mustakabali wa taifa alipohutubia umati wa watu mjini Harare hii leo kwa mara ya kwanza tangu kuchaguliwa katika uchaguzi wa Julai 31. Mnangagwa alijipatia asilimia 58 za kura dhidi ya mpinzani wake Nelson Chamisa wa chama cha MDC aliyepata asilimia 44.3 kulingana na matokeo rasmi. Kiongozi huyo wa Zimbabwe alitoa wito tena kwa Wazimbabwe kuungana pamoja na kujenga taifa, akisema Chamisa ana haki ya kuwasilisha mashtaka yake mahakamani. Hapa Marekani ni kwamba waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amesafiri mpaka kule Brazil ambako ameanza ziara yake ya kwanza ya nchi za Amerika ya Kusini, na amewaambia waandishi wa habari kwamba anaunga mkono kupanua ushirikiano na washirika wengine kwa maslahi ya pande zote. Mattis alikuwa akizungumzia ukosoaji kwamba Marekani ha haijihusishi sana na mataifa ya Amerika ya Kusini, akisema kwamba hilo si kweli na kwamba serikali ya Trump inaimarisha ushirikiano wa kijeshi na nchi hizo. Akiwa Brazil, Mattis atakutana na maafisa wa juu waulinsi, wa ulinzi wa nchi ku, na kujadili ushirikiano mpana zaidi. Na hisa katika masoko ya Ulaya na Asia ziliyoshuka hii leo wakati mzozo wa kiuchumi wa Uturuki ukiendelea kuzusha wasiwasi miongoni mwa wezekezaji katika mataifa makuu duniani. Hisa za benki za Ulaya zilishuka kwa asilimia 1.2 asubuhi ya, ya leo kufikia kiwango cha chini kabisa mnamo kipindi cha wiki sita lakini kuanza kupanda baada ya benki kuu ya Uturuki kutangaza kwamba itachukua hatua zinazohitajika kusaidia mabenki ya nchi hiyo siku ya Jumaa. Lira ya Uturuki ilishuka kufikia kiwango cha chini kulingana na dola, ilipofikia lira 7.24 kwa dola 1. Rais wa Uturuki Tayip Erdogan, anayegombana vikali na utawala wa Trump, washirika wawili wa, wa, wa NATO, alisema jana kwamba kuporomoka kwa thamani ya sarafu ya nchi yake ni sawa na njama dhidi ya uchumi wa Uturuki. Na mapambano kati ya wanajeshi wa Afghanistan na wapiganaji wa Taliban yaliendelea kwa siku ya nne mfululizo leo Jumaatatu, katika mji wa Ganzi, kusini mashariki mwa Afghanistan. Maafisa wanasema kwamba wanajeshi zaidi wamepelekwa ili kusaidia kuwarudisha nyuma wapiganaji wa Taliban walioingia ndani kabisa ya mji huo jana Jumaapili. Mapigano ya hapa na pale yalizuka kati ya wanajeshi wa usalama na wa Taliban na kufuatia madai yanayofuatilia kuhusu kama serikali au waasi wa Taliban wanadhibiti vituo muhimu vya mji huo. Endelea kusafiri na VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. Msikilizaji wetu popote ulipo, kumbuka kwamba unaweza kupata matangazo haya pia kupitia simu yako ya mkononi na vilevile vijikompyuta vya kawaida mm -hmm. kama vile matarakilishi na vilevile kompyuta vile, popote ambapo upo duniani, unaweza kufuata matangazo yetu ya VOA Swahili, na bila shaka wengi wanatufata, huwa wanatufata moja kwa moja wakiwa wanatumia simu zao za mkononi au wakipitia kwenye tuvuti yetu www.voaswahili.com. bila shaka, bila shaka na sasa Patrick, nasikia kwamba habari hiyo ambayo umeisoma kuhusu Uturuki ni Uturuki nafikiri na, na, na, na tutaiangazia kwa kina, kwa pia kina katika katika masuala kwa, ya biashara kwa sababu nasikia sarafu imeshuka sana kutuna nini vibaya sana ni kwamba wachambuzi wa masuala ya kifedha wanashaka ikiwa mzozo wa uchumi wa Uturuki utaweza kutanzuliwa kwa haraka ingawa benki kuu ya nchi hiyo kutangaza sera za kifedha kuokoa kushuka kwa sarafu ya Uturuki. Thamani ya sarafu ya lira ya Uturuki ilishuka katika kiwango chake cha chini kabisa siku ya Ijumaa, kama tulivyosema, na kusababisha hisa katika masoko ya Ulaya na Asia kushuka leo asubuhi. Abdu Shakur Abud, nini kinachosababisha msukosuko huo wa uchumi wa Uturuki? Nam, asante Patrick na BMJ. Kwa hakika, wataalamu wanasema kuna mambo mawili muhimu. Moja ni ushawishi mkubwa wa Rais Tayip Erdogan katika uchumi na wito wake wa mara kwa mara wa kupunguza viwango vya riba, kama unafahamu kwamba amepata madaraka mapya baada ya uchaguzi, na pili ni kuzorota kwa uhusiano kati ya nchi yake na Marekani. Basi akihutubia mkutano wa wafuasi wake katika mji mkuu wa Ankara hivi punde, e Rais Erdogan ameituhumu Marekani kwa kujaribu kumhujumu mshirika wake mkuu a kutokana na ugomvi wa kidiplomasia uliozushwa kutokana na kushikiliwa kwa kasisi moja ya kimarekani na kusababisha lira ya nchi yake kuporomoka. tuko pamoja katika ushirika wa NATO, halafu unajaribu kumgeukea mshirika wako wa kijeshi kwa kumpiga kisu cha mgongoni. Je, jambo hili linaweza kukubalika? Kiongozi huyo wa Uturuki amedai kwamba nchi yake inashambuliwa kiuchumi, hasa baada ya utawala wa Trump kuweka ushuru mpya wa chuma cha pua na aluminium ya Uturuki. Basi kwa ujumla, ugomvi huo ndio umesababisha sarafu ya Uturuki kuporomoka na kufikia kiwango chake cha chini siku ya Ijumaa cha lira 7.24 na kwa dola moja hata hivyo lira iliweza kupanda hii leo kufikia lira 6.9 kwa dola moja, baada ya benki kuu ya Uturuki kutangaza kwamba itatoa fedha zaidi kuokoa mabenki na kuondoa masharti katika nchi hiyo, na waziri wa fedha Berat Albayrak kutangaza kwamba serikali itapitisha sera mpya za uchumi. Sarafu hii ya Uturuki imeshuka kwa asilimia 40 kulingana na thamani ya dola mwaka huu. Kutokana na matukio haya yote basi, wasiwasi umejitokeza katika masoko ya hisa ya Ulaya na Asia, ambapo hisa zilishuka Ulaya kwa asilimia 1.2 na huko Asia kushuka kufikia asilimia 2.6. Isitoshe, thamani ya sarafu ya baadhi ya nchi za Amerika Kusini ikiwepo peso ya Argentina na Mexico pamoja na randi ya Afrika Kusini, rupia ya India na rubel ya Russia zilishuka zote. Mchambuzi wa masuala ya soko za hisa hapa Washington, Mike Ingram, akizungumza na shirika la habari la Reuters, anasema hadhani hatua zilizochukuliwa na Uturuki zitaweza kuleta mabadiliko katika uchumi wake, akihisi itabidi shirika la fedha la kimataifa IMF kuingilia kati kusaidia basi. BMJ na Patrick, nadhani hayo ni masuala ambayo tutafuatilia kwa karibu, manake uchumi wa dunia unaweza kuyumba kutokana na tikisiko linayotokea huko Uturuki. Asante uh, sana abdu shakur Abud. Una, unajua Patrick, kwamba kumekuwa na mabishano, malumbano kati ya Marekani na Uturuki, hasa baada ya nchi hii ya Marekani au uh, uh, utawala wa Trump kuweka Uh, kuweka nini vikwazo uh, kadhaa vya kiuchumi na, na maushuru. Chanzo wa hasa ni yule mchungaji au mwanadini wa Marekani ambayo wanashikiliwa huko uh, huko Uturuki. Haya, ah, basi tukitoka masuala ya biashara tuangalie ngoma. Namna gani tunakwenda kwa hawa wanamziki wanajulikana kama Yamoto Band. Tusikie maneno, nitakueleza wanasema nini baadaye Umebingwa wa kutenda kuliko kupenda dada hey. Tena una sifa ya kuogopwa kama difenda dada eh. Umeua wengi ila kwangu umedunda akomae hey. Sitake nizikwe na kilo bili kwenye mfuko mamae hey. Sitake familia iliye kwa sababu yako dadae hey. Ana nitegemea mama hey. Ah, hey. Nikifa atalia sana hey. ah, ah. Katika familia na mimi ni baba, japo baba yuko, nikija kufa ufanani nani atazipa? Hebu kwenda zako, ananitegemea mama e eh, a ai -e. Nikifa atalia sana e eh, a ai -e. kukua kizungu chinja jana tabu kukua kizungu chinja jana tabu, hebu niache eh, hebu niache Wakasema sisimua <laughs> eh, kabisa <laughs> kabisa. Maanake uh, kichwa cha wimbo huu ni, ni takupwelepweta <laughs> ndio. Lakini kwa kifupi ni kwamba uh, wale ambao labda hawasikilizi ngoma ambayo imepangwa, wanaeleza kama unapata shuga mami ama mm -hmm. Tuseme hata shuga dadi, alafu um, yule mtoto ambaye anaenda na huyu shuga mami ama shuga dadi mm -hmm. Anapata ugonjwa kwa mfano ukimwi mm -hmm. Inakuwa kwamba ni vigumu sana yeye kuendelea ku, kuendelea kuwasaidia wazazi wake na wale wengine wote ambao wanamtegemea. Kwa hivyo ukisikiliza kwa makini, unapata kwamba kuna ujumbe mahususi sana unatolewa katika wimbo huo bila shaka. Lakini ngoma mimi nimeipenda sana hata mimi hata nimeona umecheza sana aya, hapa studio aya, nasisimua kabisa. <laughs> <laughs> ah, ha, safi kabisa. Msikilizaji, kumbuka kwamba huko kwa VOA Express matangazo ya moja kwa moja anayokujia kutoka hapa studio nambari 15 uh, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Twende wapi Patrick? Naona baada ya wimbo huu wa kusisimua tuende tuingie katika mambo ya Burudani. Burudani. Uh, tunakwenda huko Kenya, hasa katika pwani, wanasema kwamba filamu za huko Tanzania ndio sasa zimechukua nafasi zimechukua kubwa, zi. nafasi kubwa sana katika pwani hiyo, na uh, ni mimi mwenyewe nimezungumza na mwenzetu uh, Josephat Kiyoko dakika chache zilizopita na, na uh, nimeanza kwa kumuuliza ni nini ambacho kinaendelea na filamu za uh, pwani uh, za kutoka uh, Bongo mm -hmm. kuingia pale pwani na ilihali wa Kenya pia wapo ambao wangetengeneza filamu, sikia alivyonaeleza mm na jinsi watu wamechangamkia hizi filamu kutoka Tanzania, wanasema zina ujumbe mkubwa sana na wanazienzi. Kuna tofauti inayosemekana kwamba ukilinganisha Kenya na Tanzania, Wakenya zaidi wanatengeneza ili kuonekana katika runinga na wanasema huku bongo nao waliingia sana katika masuala ya kutafuta soko la mapema. Nimezungumza na mwandishi na bloga pia anayehusika na masuala ya uandishi wa burudani eh, Steven Mkinya, yeye anatafakari hili kwa kina zaidi. Ukitembea kama nyumba moja ya pili ya tatu, hautakosa kwamba, uh, watu wako na CD za uh, filamu za bongo. Nitasema kitu kimoja kwamba Sio kwamba sisi Kenya hatufanyi muvi, tunafanya muvi sana, lakini kitu kimoja ambacho nimekuja kugundua ni kwamba wale wenzetu wa Tanzania wanawekeza zaidi katika kuhakikisha kwamba wakishatengeneza filamu inaingia katika soko na watu wananunua, wanaenda wakatazame nyumbani kwao. Kenya, tofauti ni kwamba watengenezaji wa filamu hapa nchini wanatengeza filamu wakiwa wanawekeza sana katika kupata vipindi katika runinga, wakati sasa hakuna kipindi katika runinga, wakati huo lazima achukue cd aweke aangalie. Ukienda sasa katika maeneo yote ya kuuza cd, hautakosa filamu za bongo. Mimi mwenyewe pia ni shabiki mkubwa sana wa, wa, wa filamu za bongo. Nakumbuka tokea nikiwa mdogo naangalia watu kama vile akina mzee Charles Magari, Maremu, Steven Kanumba, Vincent Kigosi. Watu wamekuwa wakitengeneza movie nzuri, nzuri tu. Wapo wasanii wengi ambao wamefanya vizuri pia katika ucheshi. Ndio hapo nitazungumzia kifo cha King Majuto. Ni pigo kubwa sana katika tasnia ya filamu Tanzania, Kenya, Afrika Mashariki pia, kwa sababu ushabiki wake sio kule Tanzania peke yake hapa nchini Kenya pia amewahi kuja mara nyingi sana, licha ya kwamba sisi tulikuwa tumemfahamu kama mcheshi, pia ni mtu ambaye alikuwa anaweza akaigiza katika filamu yoyote ile. Watu wamemkosa mtu mkubwa sana katika tasnia hizi. Movie zinapatikanaje hapo Mombasa? Wanapata vipi, wanaenda mpaka Tanzania kuzichukua ama kuna watu wanauza kwa jumla, alafu zinakuwa kwa duka za rejareja reja? Kuna mawakala wengi sana na inavyoonekana ni kwamba hata wasanii wenyewe kutoka Tanzania wametafuta mawakala wa kuhusika na uuzaji wa filamu zao hapa. Na uhusiano mkubwa wa pwani ya ya Afrika Mashariki ni kwamba lugha ya Kiswahili inatumika Tanzania, lugha ya Kiswahili inatumika Kenya na, na Kenya kwa jumla wanaziezi zile filamu za kutoka Tanzania. Wale ambao ni wasanii hapo Mombasa, pwani ya Kenya, wanaona hii kama changamoto na ni nini ambacho kinafanya kwamba wao hawawezi kutengeza movie kama zile? Uh, wanasemaje hapo Mombasa? Bila shaka hii ni changamoto kubwa, kama wenzao wanafaidi kutokana na kazi ya kutunga eh, eh, mambo ya uchekeshi na uimbaji namna hii, na wanafaidi sana. Ni, ni wakati mwafaka sasa kwa wale wa Kenya sasa kwa jumla hapa nao wanaoshiriki utunzi na, wana na production kama hivi, kutafuta soko kama wenzao wa Tanzania, kwa sababu ukienda Tanzania haupati uuzaji mkubwa vile, uuzaji wa Tanzania ulio mkubwa hapa Kenya. Asante sana mwandishi wetu wa uh, pwani ya Kenya, Josphat Kioko akizungumza uh, nasi moja kwa moja hapa VOA Express. Asante kaka, asante nam. Bila kukawia, twende tu moja kwa moja katika swali ambalo tuliuliza uh, BMJ ni swali lenyewe ni kuhusu maoni yako kuondolewa kwa TV kwenye vingamuzi Tanzania. Kuna kitabu cha majibu, ni kweli Mishal, kabisa. Lakini tutasoma tu machache, maelfu ya majibu, kitabu kabisa Ehe. <clears throat> Tukianza naye huyu Daudi ah, Peter Victor anasema tabu tupu, bora kununua redio tu asa, mambo gani haya? Haya, naye huyu Andrew Bigambo ameandika mengi sana, tasoma machache tu. Wakoloni wamerudi kututawala, iweje? Hata taifa inayoendelea na kodi zetu wanazitaka ulipie sasa hivi hivi hizi kizazi hawajui TV za nchi yao. Sijui anaeleza nini, lakini kwa kifupi anaona kama ni ukoloni. Ukoloni mambo. huyu hmm, anaitwa Lugango Sebastian anasema wanatakiwa local channel warushe bure kwa kuwa na wao wameona wakiziachia bure watakosa wateja, basi sheria imebidi ifuate kwa maana ya kuziondoa kwenye vingamuzi vyao kuliko kumuuzia mtu kitu ambacho alistahili kukipata bure. Naona Patrick, waende wasome pale kwenye ukurasa wa Facebook manake muda umetupa kisogo. Tumkaribishe mwenzetu, ni nini ambacho kinavuma kwenye mitandao, atuweleze mengi kuhusu habari za mitandaoni. Naanzia huko Tanzania, kuna msimu wa wanasiasa kuhama kutoka vyama vya upinzani na kuelekea chama tawala cha ja CCM na hivi punde ni mbunge wa Liwale, Zuberi kuchauka ambaye we, amehama kutoka chama cha kaf amejiunga na chama cha CCM. Sababu kubwa anasema ni utendakazi wa Rais John Pombe Magufuli ambao ni mzuri sana kwake, na akasema kwamba kuna migogoro inayokitafuna chama cha kafu. Ni sababu, yeah, na, na, na, na, ilo kabla, kabla hujafika hapa tulikuwa tunazungumzia na, na, ingoje mm. Tulimpoteza mm. Lakini ni siasa zimepamba moto sana mm. Kule Tanzania nini mm. Lingine linataka ukimuunga mtu mkono lazima uhame uliko uende uishi kwake. Hilo ndio swali linabaki mm -hmm. Kinachofuatia kingine kipo nchini Kenya ambako msimamizi wa mashtaka ya umma Nordin Haji ameamrisha kwamba Eh ile taarifa kwamba kuna jamaa ambaye alitoa bima ya afya kwa jamaa mwenzake bila yule mwenyewe kujua aliyetolewa bima ya afya na kuweka njama za kumuua ila anufaike apate kitita cha pesa shilingi milioni tisa pesa za Kenya Patrick umeelewa hiyo habari wewe ni mjomba wa BMJ unaenda ukanatafuta bima ya afya kwa niaba ya BMJ bila BMJ kujua bila mwenye kupata, alafu unaandika kwamba BMJ akiaga dunia, wewe ndio utanufaika na hiyo bima, alafu unaweka njama unamuua BMJ, unanufaika na, na ni habari ambayo imeangaziwa sana na shirika la habari la Royal Media Services washirika wetu. Mm-hmm. Mwisho kabisa maafisa wa polisi katika nchi ya Uganda eneo la, la Kayunga wamemkamata jamaa mwenye umri wa miaka ishirini na saba wakisemekana huyu ni mchawi. Jamaa huyu amepatikana na mili ya watu watano imezikwa ndani ya eneo lake la kazi, imeanza kuoza, na polisi walipofukua wakapata kwamba pale chini kila mwili ulikuwa umezikwa na shilingi elfu tano Sasa sijui mengi kuhusu wachawi, lakini wale ambao wanachambua mambaya, labda hao wanaweza kufuzu kuwa pia walipata damu ya <laughs> ja watu wameweka mle ndani damu Uh, inasemekana alikuwa anaonja ndio afanye mambo yake. Nimekamilisha. Shukran sana, Kennes Bwire, kwa taarifa zako hizo za mitandaoni. Haya, hadi hapa ndipo tunakamilisha VOA Express leo. Mlikuwa naye hapa studio Patrick Nduimana, na mimi ni BMJ Mridhi, na siwezi kumsahau produsa wetu hapa Aida Isa ambaye amefanya kazi nzuri kama kawaida. Basi tunawaageni tu tukiwatakia siku njema. Asante.