kutoka studio 15 hii ni voa express ni siku ya 14 ya mwezi wa 8 kwa mwaka huu wa 2018 tunakukaribisha katika matangazo haya ya VOA Express alasiri hii popote pale unapotusikiliza, eh, kupitia redio shirika ama unatusikiliza moja kwa moja kupitia mtandao wetu wa www VOA swahili com ama kwenye ukurasa wetu wa Facebook, tunakuambia shukran kwa kujiunga nasi na tunayo mengi tu. Mimi naitwa Idi Ligongo. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Ndani ya dakika hizi thelathini kama alivyosema mwenzangu Idi Ligongo, tutakupatia mambo kem kem, tukianza na ripoti zinazoendelea kule nchini Uganda. Hali kadhalika, unafahamu tunakuletea yale ambayo yanazungumzwa sana katika mitandao ya kijamii, tukianzia Facebook, Twitter Uh, na kadhalika, yote haya unayapata ndani ya VOA Express. Tunakupatia burudani ya muziki na ripoti zinazohusu katika eneo lililopo kule nchini Kenya. Idi Ligongo, unafahamu ugonjwa huu wa uh, kifafa umekuwepo kwa muda mrefu, lakini mwamko wake au kuwa unafahamika zaidi kama ambavyo unafahamika hivi sasa. Sasa kuna kijana mmoja huyu ambaye yeye aliamua kutoa mwamko juu ya ugonjwa huu wa kifafa kwa staili yake. Hebu kwanza tusikilize kile kidokezo anachotuambia ni jambo ambalo labda lingevutia watu wengi kutaka kujua. Kwa nini? Hapo ndio nikaweka ujumbe wa nini, wa kifafa matembezi. Nilitoka kule tarehe 31 Julai na nikafika tarehe 11. Haya basi, ndiyo hayo, lakini juu ya mengi zaidi katika suala hilo uh, tutakuletea hapo baadaye kidogo, lakini kwa nchini Uganda unajua, siasa bado zinaendelea ambapo e, vurugu za hapa na pale zinatokea, lakini mm -hmm. Kwa siku ya jana mm -hmm. ilitokea shughuli pevu ambapo inaelezwa kwamba polisi mm -hmm. uh, wa nchini Uganda imewakamata wabunge watatu wa upinzani mm -hmm. uh, na watu wengine kadhaa baada ya kundi la watu uh, kurusha mawe msafara wa Rais Yoweri Kaguta Museveni. Eh, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Na vilevile vile katika kuongezea, miongoni mwa watu waliokamatwa pamoja na wabunge watatu walikuwepo waandishi wa wali habari wawili ambao inasemekana tayari wameshaachiwa huru, wapo wanaendelea na kazi zao kama kawaida. Na kampeni hizo za jana zinaelezewa kwamba zilikuwa ni kampeni za vuta ni kuvute kabisa, na hasia hizo ambazo, uh, zimesababisha watu kukamatwa zinatokana na huo Uh, uchaguzi unaozungumzia, na, na shughuli mm -hmm. za kampeni ambapo wafuasi sasa wa mgombea mm -hmm. eh, wa kujitegemea eh, ambaye anafahamika kwa jina la Kasiano Wadri mm -hmm. eh, walipofanikiwa walijaribu kuzuia msafara wa Rais Museveni vile vilevile na kushambulia mm -hmm. eh, katika mji wa kaskazini wa Arua Amna, ambayo ilikuwa ni jana jioni. Sasa leo hii jeshi la polisi mm -hmm. eh, limethibitisha kutokea kwa tukio hilo ambapo msemaji wa polisi Emilia Kayima alisema haya hapa. Anasema kwamba washukiwa wote walikamatwa jana jioni kuhusiana na tukio hili, na idadi yao imefikia 30 ikijumuisha baadhi ya wabunge pia na mmoja wa wagombea Bwana Kasiano Wadri. Kwa hiyo huyu mgombea naye vilevile aliwekwa nguvuni, na katika tukio hilo la jana mtu mmoja amepoteza maisha na sasa uh, kile ambacho kinaelezwa, unajua yule mbunge machachari kabisa, mm -hmm, eh, ambaye hivi sasa uh, kwa kweli ana wafuasi wengi sana kutoka katika kundi la vijana uh, Robert Kyagulanyi ambaye maarufu kabisa kama Bobi Wine mm -hmm, eh, amekuwa mara nyingi akikosoa serikali ya Rais Yoweri Kaguta Museveni na akikosoa yale ambayo anayeona hayaendi. E, sasa naye ni mmoja kati ya wale ambao wameitiwa nguvuni, na jana aliandika ujumbe mwingi tu kupitia ukurasa wake wa Twitter. E, akielezea kadhi ambayo amekumbana nayo, e, katika tukio hili ambalo limesababisha watu hao kukamatwa, lakini mengi zaidi mkamiti kibayasi tutayaangalia katika matangazo yetu ya jioni juu ya tukio hili ya saa moja na nusu. Msikilizaji, basi endelea kusikiliza VOA Express kwa hivi sasa, na ili kujua kwa undani zaidi kuhusu ripoti hii ya huko Uganda, hakikisha unasikiliza VOA Swahili saa moja na nusu usiku wa leo katika redio za washirika wetu zilizopo kwenye eneo lako. Maanake Mgamiti, toka jana limetukia tukio hili mpaka mm. muda huu, kuna mambo mengi yanaendelea. Kwa hiyo tutaendelea kukujuza kila kitu ambacho kipo, lakini kwa sasa hali ndiyo hiko hivi katika huu uchaguzi mdogo uliofanyika eh, na polisi imethibitisha kutokea tukio hili. Sasa nafikiri tuelekee nchini Kenya eh, haswa. So, tuelekee kule nchini Kenya ambapo kulingana na shirika la afya duniani nazungumzia WHO ni kwamba takriban watu milioni 50 ulimwenguni kote wanasumbuliwa na ugonjwa wa kifafa, huku asilimia 80 ya watu hao wakiishi katika mataifa yenye kipato cha chini katika bara la Afrika. Na kama unavyofahamu Idi Ligongo, basi katika baadhi ya tamaduni za Kiafrika ugonjwa wa kifafa si ugonjwa ambao ulikuwa unatambulika sana, na kama ukibahatika kutambulika, basi huhusishwa pia na imani za ushirikina au imani za kichawi, ambapo watu wengi wanaoathirika hutengwa na jamii. Mtu anakuwa anakaa ndani, atoki nje, kumbe anaugua. Bwana, apelekwe hospitali, anapelekwa sehemu za waganga wa kienyeji kuchanjwa na kadhalika. Mm -hmm. Basi kuna huyu kijana, yeye anaitwa Fredrik Beuchi, Beuchi. Mm -hmm. Kijana huyu yeye, katika familia yao ilitokea mmoja kati ya wanafamilia ambaye ni dada yake alipatwa na ugonjwa wa kifafa. Dada yake alipatwa na kifafa akiwa na umri wa miaka miwili na ametaabika sana. Amekuwa akimwona dada yake akitaabika, na huyu Fredrick mwenyewe, kadri miaka inavyozidi kwenda na anakuwa akaona kwamba mm, dada yangu anataabika namna hii, lakini pengine wapo watu zaidi ya dada yangu ambao wanataabika namna ambavyo dada yangu anataabika, lakini jamii haizungumzi. Basi yeye mwaka huu akaamua kulivalia njuga ili swala la ugonjwa wa kifafa ku, kuhamasisha jamii jamani ye, kuna ugonjwa wa kifafa lazima upate matibabu lazima watu mufahamu sio kuwaficha watu majumbani bila kuwatoa hadharani basi katika kuhamasisha juhudi zake hivi ndivyo alivyofanya kwa shughuli nzima ya ugonjwa wa kifafa nilianza mwaka wa elfu mbili kumi na tatu kilichonisukuma zaidi ni dadangu ambaye anaitwa Masi alikuwa diagnosed na epilepsi akiwa na umri wa miaka miwili na kwa sababu ni swala ambalo sisi kama familia ilikuwa hatujawahi kulishuhudia, ikawa kidogo ngumu sana kuelewa ni nini haswa hii hali ambayo uko nayo. Lakini 2013 nikaenda Nairobi, na kwa bahati nzuri nikabahatika kupata daktari mmoja ambaye yeye ni specialist wa maswala ya ugonjwa wa kifafa. Akawa mwepesi sana wa kusema atamsaidia na kutoka hapo sasa basi ndio nikaanza kupata motisha ya kwamba hii hali ni labda tu vile watu hawaielewi ama wako na mitazamo tofauti tu kuihusu, cha msingi wanahitaji kupata uhamasisho. So wazo la kutembea kutoka Nairobi mpaka Mombasa ni wazo ambalo nimekuwa nalo kwa muda, kwa sababu wakati lingefanyika basi ingekuwa ni jambo ambalo labda lingevutia watu wengi kutaka kujua kwa nini hapo ndio nikaweka ujumbe wa nini wa kifafa nam, basi ndio kijana huyo uh, Friedrich Bauchi ambaye mwanaharakati uh, wa ugonjwa wa kifafa e, na vilevile kaamua uh, kufanya harakati nyingi tu ambapo aliwashangaza wengi kwa kutembea takriban kilomita mia tano kutoka mjini Nairobi hadi Mombasa nchini Kenya. Lakini pia sio tu kutembea peke yake, hii inajumuisha eh, ramani ya mahala atakapopita eh, na swala la chakula alichokula, eh, ndicho ambacho kimevutia watu wengi kuona kwamba kulikoni, mwanaharakati huyu amefanikiwa eh, kuhamasisha watu kwa kutembea eh, mgamitu unaweza kutembea wewe hata kilomita tatu naweza kutembea kilomita tatu, kwangu zinakuwa sio za mazoezi, unafanya tu wanaharakati fulani, unatembea ili kuhamasisha jamii. Sunaona kama Fredik Bauchi katembea bwana eh? <laughs> Basi tumsikilize mengi zaidi, anaelezea katika safari yake hii ndefu ya, ya takriban kilomita mia tano. Matembezi nilitoka kule tarehe thelathini na moja Julai na nikafika tarehe kumi na moja zaidi kwanza ilikuwa ni kupata ushauri wa chakula gani unastahili kula, kwa sababu vyakula tofauti tofauti eh, pia viko na mihemko yake tofauti tofauti katika mwili. Kutembea pia kunataka vifaa tuseme maalum, like utatumia viatu vyako vya kawaida. Mavazi pia unayovaa yasiwe ni mavazi ambayo labda atakupatia joto ama yatakutatiza wakati wa kutembea. kwa sababu So, kimsingi ilikuwa niitembee kila siku kama kilomita arobaini hivi. Alafu matayarisho mengine pia ni kujua tu ramani ama the road map vile inakaa. Kuna sehemu zingine ambazo ziko na misitu, kuna sehemu zingine ambazo labda kuna wanyama. Kulala, nilikuwa nahakikisha kwamba kila siku mahali siku itaniishia, inaniishia mahali labda kuna mji ama town ndogo, mahali ambapo unaweza ukatafuta pazuri tu pa kupumzika. Changamoto kubwa sana ilikuwa ni kujaribu yani, kuikubali hiyo hali ya kwamba lazima utembee. Wengine wanasema labda kwa sababu amepatiwa pesa na mashirika fulani e, labda ni kwa sababu anajitafutia umaarufu na vitu kama hivyo. Sikutaka sana kuvitilia maanani kwa sababu mimi mwenyewe najua safari hii mahali ilipoanzia, kwa sababu si kitu ambacho labda ulikuwa umefanya kwa mda. Kawaida tu mwili unakuwa na mambo yake, so kama kwenye miguu kunaanza kuwa na labda miguu uu u uh, cha msingi mambo kadhaa yalikuwa yanafanyika wakati natembea, katika kila mji ama town ndogo ndogo zile ambazo nilikuwa nitapata njiani, nilikuwa nasimama, najaribu kuongea na watu kuhusiana na kile ambacho nafanya na kuhamasisha juu ya ugonjwa wa kifafa. Alafu iwapo katika huo mji nimesimama, labda kuna hospitali ya karibu, nilikuwa naenda siptali ajaribu kuongea na wale wauguzi pale, ama hata wakati mwingine kupata nafasi kuongea na wale wagonjwa ambao wamekuja pale hospitali. Hata e, kama labda kutembea kwangu kumeangaziwa, kuna labda wengine wengi ambao labda ujumbe haujawafikia. So niseme tu kwa wakati na muda kama huu ambapo matembezi haya yalifanyika, yale malengo na makusudio yameafikiwa kwa asilimia fulani. Nam, basi ndiyo kijana huyo. Lakini basi, moja kwa moja tuelekee katika maswala ya habari za dunia. Mkamiti, Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amewatakia afueni watu waliojeruhiwa kutokana na shambulio la gari nje ya jengo la bunge la Uingereza hii leo ambapo watu wawili wamejeruhiwa. Polisi wa, wa Uingereza wanasema wanachukulia shambulizi hilo kama kitendo cha kigaidi na wamewakamata madereva wa gari lililohusika. Bunge la Uingereza liko kwenye kipindi cha mapumziko na waziri mkuu yuko likizo nje ya nchi. Wakuba wanashiriki katika midahalo nadra ya kitaifa kuhusu katiba mpya itakayotambua jukumu la masoko huru na biashara kibinafsi katika uchumi wa kikomunisti wa kisiwa hicho cha Amerika ya Kati. Kampuni ya Gold Fields, moja ya kampuni za zamani ya migodi ya dhahabu ya Afrika Kusini, leo imesema itafuta ajira kwa wafanyakazi wake elfu moja na mia moja katika kitengo chake kimoja kinachopoteza fedha. Kulingana na taarifa ya shirika la habari la AFP, Gold Fields imesema kitengo chake cha South Deep kimeshapoteza dola milioni 283 katika kipindi cha miaka mitano iliyopita na kwamba kitengo hicho ilichokimiliki tangu mwaka 2006 kimekumbwa na changamoto nyingi ikiwemo kushindwa kuzalisha kiwango cha dhahabu kinachohitajika ili kupata faida. Rais wa Uturuki Tayib Erdogan kwa siku ya pili leo ameishambulia Marekani akitangaza kwamba nchi yake itasusia bidhaa zote za elektroniki kutoka Marekani, huku tatizo la kiuchumi nchini mwake linaendelea kusababisha kitisho kwa uchumi wa dunia pamoja na masoko ya hisa. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza na kusafiri na VOA express inayotangaza hapa kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, studio namba 15, kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa saa 10 na nusu alasiri. Kwa saa za Afrika Mashariki ni saa 9 na nusu jioni kule Afrika ya Wakati basi wakati Vio Express inazidi kuchanja mbuga idi hapa Marekani, mashabiki wapenzi wa yule gwiji au nyota wa muziki ambaye ameshawahi kupokea tuzo mbalimbali mbali za Grami anaitwa Aretha Franklin ni mgonjwa sana yuma ututi mama huyu hivi sasa Aretha Franklin, muziki wake utakumbuka kwamba umetamba kwa miongo kadhaa siku hizo za nyuma, na hivi sasa kama anavyosema hali yake ni mahututi, akiwa huko uh, Detroit Michigan. Mmoja uh, wa wanafamilia amezungumza na waandishi wa habari na marafiki wa Aretha Franklin kupitia tovuti hiyo jana, siku ya Jumatatu, na kusema kwamba mashabiki zake waendelee kumwombea tu, bibi huyu, mama huyu, mwanaharakati ambaye amekuwa akivutia sana katika masuala ya muziki. Na kama unavyojua tena, kule nyumbani wanasema umri umefika lakini, mm -hmm. bado hatujajua hatima yake zaidi ya kujua tu kwamba kwa sasa yu mahututi. Mama huyu nam na Aretha, unajua uh, anajulikana sana kama Queen of Soul, ambapo kwa muziki wake hasa ule unaoitwa respect ambao aliupiga mwaka elfu moja 1967 na, e, na nyimbo nyingine kama vile I say little prayer mm -hmm. aliyopiga na 1968 mm -hmm. E, basi ni muziki ambao ume naweza, uh, nikasema umebadilisha uh, wanamuziki wengi sana na kuwafanya kwamba watamani kuingia katika hii fani na kwa toka siku ya jana, mm. kuna wasanii mbalimbali ambao wameshatoa salamu e, za kumpa pole mwanamama huyu, mm. e, Jay-Z na Beyonce kwenye tamasha lao wenyewe wakasema kwamba wanalitunuku e, maalum kabisa kwa mwanamama huyu, e, lakini wapo wa wasanii kama wakina Miss Elliot, mm. wameshapeleka salamu zao, na wasanii wengine wengi magwiji hapa Marekani tayari wamepeleka salamu zao, kwa sababu ni moja kati Eh, ya wanamuziki aliobadilisha sana muziki hasa kwenye jamii ya Wamarekani weusi. Heshima mm. yake ni kubwa kweli kweli, na mtu kama um, um, uh, Miss Eliot yeye yeah, yeah, alishawishika kuingia katika masuala ya muziki akisikiliza nyimbo za Aretha Franklin. Na utakumbuka mwaka jana um, Aretha yeye alitangaza kwamba ana mpango wa kuritaya, akisema kwamba um, lile tamasha lake alilohudhuria alilo kwa Elton Jones la ma maadhimisho ya miaka 25 ya taasisi ya ukimwi ya Elton John huko New York City ndio itakuwa mwisho wake wa kuimba, anataka kuritaya, lakini kabla ya kutangaza rasmi. Sasa ndio hivyo tena, naam na, na onyesho lake la mwisho lilifanyika mji ambao sio mbali sana kutoka hapa hmm, mji wa Philadelphia, Agosti elfu mbili na kumi na saba. Sasa hapa tusikilize uh, wimbo wake Aretha Franklin, hapa anakuambia respect. Eh, hakika heshima ni kitu muhimu mwanamama huyu uh, japokuwa yuko mahututi hivi sasa, lakini bado haijawekwa bayana nini hasa kinachomsumbua, uh, maradhi anayomsumbua katika uhai wake huo. Naam, basi ndiyo Aretha uh, Franklin hapa wanakuambia respect. Na ndivyo uh, mambo yanakwenda ndani ya VOA Express, kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, na hapa kutoka burudani ya muziki moja kwa moja, tunaelekea katika maswala ya hoja kwa hoja, mkamiti haswa. Hebu basi tuwasikilize. Wakenya wameibua hisia mseto kuhusu hatua ya serikali kuwaandama washukiwa wakuu wa ufisadi, hasa baada ya rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta kusema akapoteza marafiki wengi sana kwa sababu ya vita dhidi ya ufisadi. Washiriki katika hoja kwa hoja ni Moses Jilani na Abeid Mua, hebu wasikilize. Ingekuwa rais anapoteza marafiki, ukweli kabisa, angeanza kupoteza marafiki mwaka elfu mbili kumi na tatu sababu angekuwa anaendelea kupigana na ufisadi, lakini saa hii wakati ni second term yake huko si kupigana na ufisadi lakini, ni sideshow, stu, ni side shows tu tunasema. Ukiona vile huru sahii anapigana na hii ufisadi, sasa ndio maana unaona watu wakubwa wakubwa magavana wanashikwa. Sasa hii hataki ile kutoka, alafu watu wanasema huru ametoka wa, lakini ufisadi bado upo. Sasa ndio maana unaona vile ile anti-shake ilikuja, ndio maana sahii unaona wameamini ufisadi wanaweza kukomesha. Unajua ndugu yangu hmm. Rais Huru Kenyatta kona marafiki wengi, mpaka unajua huyu nikimpoteza, niko na uchungu. Wanaitwa marafiki wa kisiasa, tuungane sahii, kesho tupingane. Uru akisema sahii ile nyumba ibomolewe sahii mta, ut, nitainuka alafu nianze kusema aa, hapo unafanya vibaya. Sasa ao ndo marafiki ambao anasema anawapoteza, na atawapoteza sana. Wafanya biashara unaweza kuwapoteza, hawana shida, lakini hawaumi. Hawa si marafiki wa kupigana na uf, kuna ufisadi mkubwa Kenya kuliko bomoabomoa ambao inaendelea. Najua sina uwezo vile wa kumweka sawa lakini, lakini ingekuwa mpenda zaidi 23 ungekuwa msifu zaidi sai. Unaona sai ndio anamalizia, siwezi aye sifu makosa. Angalia sahii vile hakuna upinzani Kenya, mm. inakufa kabisa, parliament ndio hiyo iko rogue. ma MP wanasemekana kupewa pesa ndo bili ya askari nino ikufe. tungeona corruption zinafuatiliwa kwa undani mm. mm. Juzi tuliona gavana wa Nairobi akishu. Kwa nini ndo watu wafuatiliwe sahihi. Kumbuka kina wa, kina Waiguru wakati wa ile scam ya NYS, na si Waiguru hata ni gavana. Kama kuna kitu inaniuma mimi kama Mkenya, mm. kusema ukweli, mm. ni ile bili ya askari ambao wabunge mm. walikula mm. hongo live, inadaiwa bado ni madai marafiki, hata wakipotea, mm. wasipotee. Unajua rafiki ni nani? Uhuru akisema hivyo, ukisikia akisema hivyo anapoteza marafiki wengi. Mm. Ni marafiki wengi ambao anawapoteza. Mimi nasema He. Hao si marafiki kwa sababu ya ile sababu, anataka, kutenge, anataka akiondoka hivi kama rais asifiwe, kama zile njia zako zitakatika Tla. Kwa hivyo amekuwa simu njiaz... niambie ah, bwana hapa kumeenda hivi na hivi na hivi, kwa hivyo marafiki ntapoteza. Upende upende haya ivo... ndio mambo hayo eh, watu wanalalamika kwelikweli, lakini ndio hivyo. Katika masuala ya kutoa hoja siku zote watu huwa hawakubaliani kile ambacho uh, kipo. Wengine wanaona bluu wakati ni nyekundu, wakati nyekundu, wengine wanaona ni kijani. <laughs> Haya sasa, hebu tuwasomee wasikilizaji wetu katika swali ambalo huwa tunalituma kwenye mtandao wetu wa Facebook, na swali lilikuwa linauliza hivi: Je, unakubaliana kwamba CCM imetekeleza asilimia hamsini ya ahadi zake? Yaani CCM hiki ni chama tawala kule nchini Tanzania. Moja kwa moja, Kennedy Charles amesema hakuna kitu kama hicho. Kidemokrasia tumerudi nyuma, kama bado tunatawaliwa. Ajira zero. Kazi yake kubwa kununua wapinzani na kuwapiga. Timothy Kaijage anasema kwa kweli, nisiposhukuru nitakuwa sijatenda haki. Mpaka sasa kweli CCM imetekeleza ahadi zake kuzidi hata hizo asilimia 50, maana nchi imekuwa na utulivu wa uchumi na pesa kwa sasa imekuwa na thamani kuliko miaka minne iliyopita, lakini vilevile huduma zinapatikana kwa wingi na kwa wakati na mambo kadhaa wa kadhaa. Lazaro Daudi anasema hata asilimia tano haijatekeleza. Kompyuta mpakato kwa walimu wote, milioni hamsini kwa kila kijiji, mishahara duni, hakuna ajira, uhuru wa kujieleza na kutoa maoni umepungua, kubinywa kwa vyombo vya habari na taasisi huru kama Twaweza na kadhalika, kubinywa kwa vyama vya upinzani. Sasa hiyo asilimia hamsini wanaipataje? Hashim Leonardi anasema yeye anaona kwamba ni asilimia sabini. Tayari umetisha sana JPM, hongera zako. Watanzania sasa tunatembea kifua mbele kwa kujidai kabisa, na sijui kama atakuja kupatikana rais kama wewe da, umetisha sana. Mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu imepunguzwa badala ya kuongezwa kama ilivyokuwa katika awamu ya nne. Watoto wengi wa maskini wako mitaani kwa kukosa mikopo ya elimu ya juu, na hivyo ndoto zao ziko hatiani kupotea. Bwiko Kihaza Nyamasiki anasema nchi bado haina maji salama, umeme unakatika, shule hazina ubora, hospitali hazina dawa, rushwa iko palepale miaka hamsini baada ya uhuru watu wasio na sifa eti ni viongozi wa umma anasema, miundo mbinu na umeme na barabara hadi vijijini vimefika, hapo wamejitahidi kiasi. Naam, basi hmm. Ndiyo mambo hayo jinsi yalivyokuwa, lakini swali hili mkamiti limepata a, maoni mengi kwelikweli sam... e, moja kati ya maoni ya, ya, kuna mtu mmoja hapa bwana huyu E, anaitwa ngoja ni mwangalie mkamiti haraka haraka, anaitwa uh, Nayera Bakalemwa yeye ametoa e, ameandika kabisa ni, hii ni makala kabisa mm. Ametoa sababu zake ziko kumi na nne e, na sidhani kama tukizisoma zote tutamaliza kesho, pengine naona <laughs> <laughs> muda sasa upo kwa ajili ya Kenneth Bwire kutueleza yale ambayo ameyafukua kuyachambua na kuona yanazungumziwa sana katika mitandao ya kijamii kuanzia Facebook, Twitter, Instagram na mitandao mingineyo. Kwako Kenis Bwire mkamiti, mchekeshaji maarufu ambaye alikuwa anajulikana sana kwenye kipindi maarufu cha uchekeshaji nchini Kenya kinaitwa Churchill Show. ukijana anaitwa mm -hmm. David Student anatamba kwenye mitandao ya kijamii anashukiwa kutu, kuwatapeli wa Kenya wenzake wanaoishi hapa Marekani kwa kudanganya kwamba baba yake anaugua kansa na hivyo anastahili kuchangiwa kumsaidia baba, na Wakenya wakawa wanajitokeza katika kumchangia David. anaarifiwa kwamba alikuja Marekani kufanya usanii kwa kipindi cha America Got Talent mm -hmm. Sasa hapo, uh, promota wake Steven Mbugua amekiri kwamba amesikia uvumi huu, amesikia tetesi na amesikia kutoka Wakenya wanaoishi Marekani ambao wanasema kwamba amekuwa akiwatapeli. Kwa hiyo msaada huo aliuomba akiwa hapa Marekani ili aweze kwenda kumuuguza babake ambaye yuko Afrika, si ndio? Akili ni nywele na kila mtu ana zake. Mwanamuziki maarufu wa Uganda, Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine, naye anatamba kwenye mitandao kwa mara ya kwanza katika Afrika Mashariki. Ni kwamba wafuasi wake waliweza kuzuia gari la rais wa taifa, msafara mzima wakauzuia, na wakautwanga mawe. Sasa Chagulanyi amekamatwa na hii ni baada ya kampeni za mwisho katika uchaguzi mdogo wa eneo bunge la Arua ambalo lilipoteza mbunge baada ya kuuawa kwa Ibrahim Abiriga. Sasa mseveni alikuwa pale kumpigia uh, upate mfuasi wake anayewania mwana, mwana katika chama cha NRM Robert Chagulanye naye pia alikuwa amepigia kampeni anayewania katika chama huru, na Besigye pia alikuwa pale. Sasa umati ukawa mkubwa, na wakati ambapo kampeni zimeisha, watu wanarejea makwao, ikawa ni umati wa Robert Chagulanyi kwenye barabara, Mseveni akawa anapita inaarifiwa. Polisi wanasema kwamba wafuasi wa, wa Chagulanyi wakaamua kulibonda gari la Mseveni kwa mawe, na hapo ndio maafisa walinzi wa Mseveni SFC wakafungua risasi na mtu mmoja akaaga dunia ambaye ni dereva wa Robert Chagulan. Kwa sasa polisi hawasemi yuko wapi, lakini wamesema wamekamata wanasiasa wanane pamoja na watu wengine thelathini na nane wakiwemo waandishi wa habari. Waandishi wa habari wamefunguliwa mashtaka kuendeleza chuki kwa kuripoti aliyokuwa akiendelea. Ndio haya yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Naona na muda nao pia unakimbia na kuna kingine ambacho unaweza ukamalizia. Kuna mwanamtindo katika... wa Kiingereza wa kiume anayejulikana kwa jina la George Co ambaye amekutwa na hatia ya kumua modeli mwenzake Hari Uzoka. Hawa wawili walizozana kwenye mitandao, mmoja akamwambia, tukutane tuzozane face by face. Walipokutana face by face, wakaamua kupigana visu na matokeo ya kupigana visu yakasababisha kifo 21 nitakuwa uamuzi wa mahakama. Naona muda nao pia umetukimbia. Shukran sana Kenneth Bwire kwa yavumayo mitandaoni. Msikilizaji, asante kwa kuwa nasi takriban dakika 30 hapa studio namba 15. Naondoka nikiwa nashirikiana na mwenzangu Eid Ligongo. Jioni njema.