Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Anayekukaribisha kwa matangazo haya jioni ni mimi Kenneth Bwire, na mimi ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika, katika eneo nzima la maziwa makuu 107.5 FM VOA, fm Nairobi Kenya, masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 kwenye simu za mkononi na mtandao wetu www.voaswahili.com. Karibuni. Baadhi ya yale utakayowasikiliza msikilizaji ni kwamba Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo imeanza majaribio ya tiba ya ugonjwa wa Ebola huku vifo vikiendelea kuripotiwa. Lakini je, tahadhari kwa wanaoingia na kutoka kwenye miji iliyoripoti maambukizi ni ipi? Na wakati yenyewe unaingia ndani ya nini Beni, hakika uhakikishe kama mambo ya kusalimiana, kupana mikono na vitu vingine unaacha na polisi Uganda wanasema hawahusiki na mauaji ya dereva wa mbunge Bobi Wine, lakini wasisitiza kwamba wafuasi wa Bobi Wine walipiga msafara wa rais Yoweri Museveni Museveni kwa mawe na kuharibu gari lake. Walioshuhudia wanasemaje? Wajapiga walikuwa nafikiri wanaenda piga, wanafikiri ndio anakimbia natoka pale mwenye walikuwa wamemkamatia wame hapo basi msikilizaji, nakusihi uwe nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Patrick Ndwimana anakusomea habari muhimu za dunia. Polisi wa London wamemkamata mtu anayeshukiwa kufanya shambulizi la kigaidi baada ya mtu huyo kuwagonga na gari lake leo asubuhi waendesha baiskeli na watu waliokuwa wakitembea kwa miguu kabla ya kugonga vizuizi nje ya jengo la bunge. Watu watatu wamejeruhiwa katika shambulio hilo. Polisi wanasema hawakupata silaha yoyote ndani ya gari la mshukiwa huyo, anayekadiriwa kuwa na umri wa miaka ishirini. Naibu mkuu wa polisi ya London Neili Bas anasema mshukiwa hajaiambia polisi kilichomsababisha kufanya kitendo hicho. Kulingana na taarifa ya polisi, mshukiwa huyo hajawahi kuorodheshwa na kitengo kinachopambana na ugaidi. Waziri mkuu wa Uingereza Theresa May, ambaye yuko likizo nje ya nchi, amewatakia afueni waliojeruhiwa. Maafisa wa Italia wa, wa wanasema watu 35 wamefariki leo baada ya daraja kubwa la kupita magari kuporomoka katika mji wa bandari wa kaskazini wa Genoa kufuatia dharuba ya upepo. Waziri wa uchukuzi Danilo Toninelli amesema anafuatilia kwa makini na karibu sana ajali hiyo aliyoitaja kama maafa makubwa. Naibu wake Eduardo Rixi amesema katika mahojiano na televisheni ya Sky News 24 kwamba ni jambo lisilokubalika kuona daraja hilo muhimu linaporomoka. Ofisa wa idara ya zimamoto Amali ya Tedechi anaeleza kuwa upana wa shimo lilosababishwa na kuanguka kwa daraja hilo lina urefu wa mita 80. Tadechi ameiambia televisheni ya serikali Rai TV kwamba watu wawili wameokolewa kutoka ndani ya magari yaliyotumbukia ndani ya maji na kwamba shughuli za kuwatafuta manusura zinaendelea. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kikutangazia kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kampuni ya Goldfields, moja ya kampuni za zamani ya migodi ya dhahabu ya Afrika ya Kusini, leo imesema itafuta ajira kwa wafanyakazi wake elfu moja na mia moja katika kitengo chake kimoja kinachopoteza fedha. Kulingana na taarifa ya shirika la habari la AFP, Goldfields imesema kitengo chake South Deep kimeshapoteza dola milioni 283 katika kipindi cha miaka mitano iliyopita na kwamba kitengo hicho ilichokimiliki tangu mwaka 2006 kimekumbwa na changamoto nyingi ikiwemo kushindwa kuzalisha kiwango cha dhahabu kinachohitajika ili kupata faida. Goldfields ina jumla ya wafanyakazi 3614. Shirika la kimataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR linaeleza kwamba karibu watu elfu mbili wa kabila la wachache wanaonyanyaswa nchini Libya wamekimbia kutoka kambi yao ya waliopoteza makazi yao wiki iliyopita baada ya mashambulizi kutoka kwa wanamgambo wa mji mkuu wa Tripoli. UNHCR inaeleza kwamba watu wa kabila la Tawerga hivi sasa wametawanyika katika sehemu mbili mbali za nchi. Abdul Shakur Abud anatusomea ripoti ya Lisa Schlein kutoka Geneva. UNHCR inaeleza kwamba wakazi wote wa kambi ya watu wasiokuwa na makazi IDPs mjini Tripoli wamelazimishwa kuhama kufuatia mashambulizi ya kiholela ya siku tatu mfululizo. Msemaji wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa William Spindler anasema wakazi 94 walikamatwa kiholela na wanamgambo wa eneo hilo, akiongeza kusema kwamba baadhi ya wanawake na wasichana walitishiwa kubakwa. Anasema wakazi hawa walilazimika kukimbia bila ya kupata taarifa ya awali, wakichukua mizigo midogo tu waliokuwa nazo. Watawerega wakazi wa Libya wanaotokana na asili ya watumwa weusi ambao walikuwa wanatendewa vyema zaidi chini ya utawala wa kiongozi aliyepinduliwa Muammar Gaddafi, lakini wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe walichukuliwa kama watu wanaungwa mkono na utawala wa Bagadafi na hivyo kuzusha hasira miongoni mwa adui wao, na kama njia ya adhabu, wanamgambo wa Libya walilazimisha wakazi wote elfu arobaini wa mji wa arega kuondoka mwaka elfu mbili kumi na moja spindler anaiambia sauti amerika kwamba waotu hao tangu wakati huo wanaendelea kunyanyaswa na kubaguliwa na wanamgambo wa libya rais wa uturuki tayip erdogan kwa siku ya pili leo ameshambulia marekani akitangaza kwamba nchi yake itasusia bidhaa zote za elektroniki kutoka marekani huku tatizo la kiuchumi nchini mwake linaendelea kusababisha kitisho kwa uchumi wa dunia na masoko ya hisa. Jana thamani ya hisa ilishuka wakati soko la hisa la New York la Wall Street lipokuwa linafungwa kutokana na tatizo la sarafu ya Uturuki, lira. Ingawa leo asubuhi masoko ya hisa ya Asia yalionekana kupanda baada ya kushuka jana kutokana na wasiwasi kuhusu mvutano kati ya Marekani na Uturuki. Waturuki wenyewe wamekuwa hii leo wakitoa maoni yanayotofautiana kuhusu mzozo wa kiuchumi na sarafu ya nchi yao, wengi wakitoa wito kwa serikali yao kufanya marekebisho ya kiuchumi yaliyokuwa yameahirishwa kwa muda mrefu. Wapiganaji wa kundi la Taliban wameiteka leo kambi moja ya kijeshi kaskazini mwa Afghanistan na kuua na kuteka nyara darazeni ya wanajeshi wa serikali. Wapiganaji hao wameiteka kambi, wameiteka kambi ya Chenaya inayopatikana katika wilaya ya Gaomarch jimboni Fajab baada ya mapigano makali ya siku mbili yaliyoanza Jumatatu. Maafisa wa jeshi la taifa wanasema kambi hiyo ilitekwa na Watalibani kwa sababu wanajeshi waliokuwa wanailinda hawakupata msaada ziada wa wanajeshi wala kusaidiwa kutoka majeshi ya anga, na hivyo waliamua kutimka na kutupa zana zao wanasema 40 kati ya wanajeshi katika kambi hiyo walijisalimisha kwa Watalibani. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Taarifa za waandishi wetu, tunaanzia Uganda ambapo polisi wa nchi hiyo wamethibitisha kuwakamata na kuwazuilia watu zaidi ya thelathini wakiwemo wabunge wa upinzani kufuatia fujo zilizotokea jana jioni mjini Arua kaskazini mwa Uganda baada ya kampeni za mwisho za uchaguzi mdogo wa manispaa ya Arua. Katika kisa hicho dereva wa mbunge Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine aliuawa kwa kupigwa risasi, huku gari rasmi la rais Yoweri Museveni likidaiwa kupigwa mawe na kuvunjwa kio cha nyuma. Kutoka Kampala anaripoti mwandishi wetu Isaac Mumena Msana. Msemaji wa jeshi la polisi nchini Uganda Emil Kaima amethibitisha kwamba watu wanaoshikiliwa na jeshi la polisi ni pamoja na mbunge Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine ambaye ni msanii maarufu nchini Uganda na mgombea wao waliyekuwa wanampigia debe. Ghasia hizo zilitokea jana usiku baada ya kampeni za mwisho za uchaguzi mdogo wa kuziba kiti cha marehemu Ibrahimu Abiriga, aliyekuwa mbunge mkereketo wa chama tawara cha NRM wakati Raisi Museveni akitoka kumpigia debe Nusura Tuperu wa chama tawala, huku wafuasi wa Kasiano Wadri wakiongozwa na Bobi Wine walipokutana na msafara huo na kufanya fujo na kutupia mawe gari la Raisi Museveni, kwa mjibu wa polisi. Uchaguzi huo ni wa kuziba kiti cha Ibrahim Abiriga aliyeuawa mwezi wa Juni mwaka huu kwa kupigwa risasi na watu wasiojulikana hadi leo katika kitongoji cha Kawanda kilomita 10 kutoka mjini Kampala. Upinzani mkali katika uchaguzi huo mdogo ni mgombea wa chama tawala cha NRM Nusrat Peru, mgombea wa kujitegemea Kasiano Wadili anayeungwa mkono na Bobi Waini, na mgombea wa chama cha FDC Bruce anayepigiwa debe na mpinzani mkuu wa Raisi Museveni, Di Kiza Besije. Mke wa mbunge Robert Chaguranyi amesikitishwa na jinsi serikali ilivyochukua uchaguzi mdogo wa manispaa ya Arua mmoja so yes, you know wa vijana wa kundi la Bob Wine anasimulia jinsi mwenzao alivyopigwa wa risasi. Walikuwa wamemsaraundi kwenye hoteli yake, wakamkataza kutoka ndani ya hoteli. Sasa mjamaa mmoja alitoka kwenye hotel akuja akaanza akaweka kifunguo kwenye gari gari, ikalia ka, ikapiga kelele. Walikuwa wa, wa, wa, wa, wataki au wa, wa, wafanye kila kitu yoyote, walikuwa wanataka wakuwe ndani huko kapumzi ye. Sasa mmoja moja akakuja akaweka aka kifunguo, after kuweka kifunguo ndani ile gari mwenye bwana anaendesha inapiga kelele sana. Sasa ilipiga kelele nini, na wasirikali wa wakasikia nti wanataka wanataka kukimbia sasa ndio walipiga wali risasi wakapiga tena wajapiga bwana walikuwa nafikiri wanaenda piga bwana wanafikiri ndio anakimbia anatoka pale mwenye walikuwa wamemkamatia hapo msemaji wa jeshi la polisi Emil Kaima amefahamisha waandishi wa habari leo mchana kwamba zoezi la uchaguzi litafanyika hapo kesho kama ilivyopangwa na kuna ulinzi wa kutosha kwa wapiga kura Isaac Amusa na Sauti ya Amerika Kampala Tukiendelea na habari za dunia ni kwamba raia wa Kuba wanashiriki katika mjadala nadra ya kitaifa kuhusu katiba mpya itakayotambua jukumu la masoko huru na biashara ya kibinafsi katika uchumi wa kikomunisti wa kisiwa hicho cha Amerika ya Kati. Kura ya maoni itafanyika Februari mwakani kuhusu katiba mpya baada ya vita vya itikadi. Na wakuu wa taifa la mfumo wa chama kimoja wanawataka wananchi kushiriki katika mijadala inayofanyika katika vyuo vikuu na maeneo ya kazi kati ya Agasti 13 hadi Novemba 15 na kwa mara ya kwanza tangu mapinduzi 1959 wakuba milioni moja laki nne wamekaribishwa kushiriki katika mjadala huo. Ethiopia amemtaka mpinzani mwanariadha wa mbio za marathon aishio uhamishoni Feisa Lilesa na mshindi wa medali ya fedha kwenye mashindano ya Olympic kurejea nyumbani na kumhakikishia kuwa atapokelewa kama shujaa. Lilesa amekuwa akieshi uhamishoni Marekani tangu mwaka elfu mbili kumi na sita baada ya kuinua mkono kuonyesha ishara ya kupinga unyanyasaji wa serikali yake, alipokuwa anamaliza mbio ya marathon akitokea wa pili kwenye michezo ya Olimpiki ya mjini Rio. Lilesa hajatoa jibu kuhusu pendekezo hilo la serikali pendekezo hilo Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo imeanza kutumia dawa ya majaribio kutibu ugonjwa wa Ebola mashariki mwa nchi hiyo, ikiwa ni mara ya kwanza dawa hiyo kutumika tangu mlipuko wa Ebola mapema mwezi huu. Wizara ya afya ya serikali ya Kongo imesema mlipuko huo sasa uko katika mikoa miwili ya Ituri, kijiji cha Mambasa, Kivu Kaskazini, mji wa Beni na Mangina. Uster Malivika na ripoti zaidi. Maafisa wa afya wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wasema wameanza kutumia dawa hiyo ya majaribio inayojulikana kama vile MAB 114 mashariki mwa nchi hii ambako ugonjwa wa Ebola ulilipuka mapema mwezi huu katika mkoa wa Beni. Maafisa pia wamesema kuwa mlipuko huo sasa umeenea katika jimbo jirani la Ituri ambako mtu mmoja amethibitishwa kufa baada ya kurudi nyumbani akitoka Mangina katika jimbo la Kivu Kaskazini ambako ugonjwa huo ulianzia. Inafaa kama mtoto mgonjwa, baba mama, anafanya homa kali nyumbani, tumpeleke kwa mganga. Kwa nini? Juu Ebola haijulikanake kwa kwa macho hivi. Huyo ni Daktari Njoloko Tambwe, anayeongoza jopo la madaktari wanaopambana na ugonjwa wa Ebola maeneo haya ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akisisitiza kwamba Ebola ni ugonjwa hatari. Wagonjwa watano wapya wamethibitishwa kulingana na Wizara ya Afya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kufanyia idadi ya wagonjwa kufikia 57. Inakisiwa kuwa watu 41 wamefariki mpaka sasa kutokana na ugonjwa huo. Katika mji wa Beni serikali imeweka mikakati kadhaa hapa. Nimezungumza naye nyonyi, Bwana Kawa, meya wa mji huu wa Beni. Jisi nilikuwa nikikuongelesha mbele, hatukataze mtu kuingia Beni na hatukataze mtu kutoka Beni, lakini kuingia kama kutoka shika kanuni zenyewe zimeishatiliwa. Kanuni gani? Nilikuambia mambo ya kupimwa. Eh, kitu ya kwanza mtu anapimwa joto, ndio sasa unashika ile kanuni ya kunawa mkono na wakati yenyewe unaingia ndani ya nini Beni, hakika uhakikishe kama mambo ya kusalimiana, kupana mikono na vitu vingine unaacha. E, sasa na jambo kubwa ni kuhakikisha kama hizo nyama za pori haziliwe tena mjini, na hiyo tunahakikisha kabisa. Dawa ya MIB 114 imetengenezwa Marekani na taasisi ya afya ya taifa kwa kutumia vina saba vinavyojulikana na wagonjwa wa ebola kutoka mji wa kikwiti magharibi mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo mwaka wa 1995 wizara ya afya ya kongo inasema pia kuna aina nyingi ya dawa za majaribio ambazo tayari zimefikishwa katika mji wa beni zikisubiri kuidhinishwa na kamati ya maandalizi kabla ya kuanza kutumiwa Norbere Atongia ni mkazi wa Beni. Tunaishi kwa mikataba yote, yeye wana, wanatupatia estriktio yote, wanaleta yote, wanaleta kwa nini ya ebola yote tunafata. Hata kwa ofisi yetu tunaweka maji na maji sabuni, kila kitu, mtu anaingia na sukua, anatoka na sukua. Wizara ya Afya pamoja na serikali na wanaafya wanaendelea kuhamasisha wananchi kulinda usafi kama njia moja ya kuweza kuepuka ugonjwa huo. Hoser, Sauti Amerika, Asalia huko DRC kutoka kwa masuala ya afya, na sasa tuangazie siasa, ambapo wagombea sita kwenye uchaguzi wa urais nchini Kongo wametoa mwito wa kuwa na mgombea mmoja wa upinzani dhidi ya mgombea wa chama tawala ili kuimarisha uwezo wa kushinda uchaguzi wa Desemba. Wagombea hao wakiwemo Felix Tshisekedi na Jean Pierre Bemba wanataka serikali kumruhusu Moise Katumbi kurejea nchini Kongo kwa ajili ya uchaguzi huo. Taarifa kamili na mwandishi wetu Saleh Mwana Milongo. Kwenye taarifa yao ya pamoja hapa mjini Kinshasa, vyama vikuu vya upinzani vimeelezea umuhimu wa kuwekwa na mgombea mmoja kwa ajili ya uchaguzi wa rais. Vyama hivyo ni UDPS cha Felix Tshisekedi, MLC cha Jean Pierre Bemba, UNC anachoongoza Vital Kamerhe, Ensemble cha Moise Katumbi na Dynamique de l'Opposition ya mgombea Martin Fayulu, na vilevile Congo vile na biso ya Freddy Matungulu. Wapinzani hao wanaelezea kwamba lengo la kufungamana pamoja ni kutaka kuboresha hali ya maisha ya wananchi wa Kongo. Vyama hivyo vya upinzani vimelazimisha kurejea kwa mwenzao mpinzani Moise Katumbi ili kushiriki kwenye uchaguzi mkuu wa Desemba 23. Mshauri wa zamani wa masuala ya kiusalama wa rais Joseph Kabila, Pierre Lumbi, ambaye hivi sasa amemuunga mkono mpinzani Moise Katumbi, amesema kwamba utaratibu wa uchaguzi pasina Moise Katumbi hauaminiki. Kwenye barua ya wazi Pierre Lumbi amemtolea mwito rais Joseph Kabila kurahisisha kurejea kwa Katumbi ili kushiriki kwenye uchaguzi huo. Miongoni mwa masharti ya upinzani kabla ya kuelekea kwenye uchaguzi ni pamoja na kutokuweko na uchaguzi wa mfumo wa kompyuta maarufu mashina vote. Kanisa Katoliki limeomba kuweko na maridhiano baina ya wanasiasa kabla ya matumizi ya kompyuta kwenye uchaguzi. Padre Andre Masingenda ni naibu katibu mkuu wa kongamano la maaskofu wa Congo, SENCO. inaomba kutafuta uhusiano, kupatanisha mawazo, kusudi wawezi kukubali jinsi ya kutumia hiyo chombo ya ya chombo ya kwenda kuchagua. Kama watu wanapatanisha, wanapatana, wanapatanisha mawazo, maana yake wanasikilizana E, ile chombo ya, ya kwenda kuchagua haitakuwa shida sasa ha, kwa kufanya uchaguzi na kama e, wanaona kusema ile chombo haiwezi kweli kusaidia njio, basi nomba wanarudilia wana e, mwendo wa, wa kawaida gisi tulizoya mbele. Mnamo Agosti 24 tume ya uchaguzi itatangaza daftari ya dharura ya wagombea wa kiti cha urais na bunge kabla ya daftari ya kudumu tarehe 19 Septemba. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Corney Nanga amewaambia waandishi habari hii leo hapa mjini Kinshasa kwamba wagombea 25 walijiorodhesha kwa ajili ya uchaguzi wa rais, wagombea 15,000 kwa ajili ya viti 500 bungeni na wagombea takriban ishirini elfu kwa ajili ya viti 780 kwenye bunge za majimbo. Idadi hizo ni kabla ya mchujo utakaofanyika na tume ya uchaguzi pamoja na koti ya kikatiba. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Leo katika dunia ya wanawake, tunazungumzia uwezekano wa mtoto wa kike kumaliza masomo yake nchini Kenya. Hukumbwa na matatizo mengi, ikiwemo umaskini, ndoa za mapema na hata ukosefu wa karo. Mashirika mengi hujitokeza kupigania haki ya mtoto wa kike kuwa shule, lakini vita hivyo hukumbwa na changamoto, kwani wazazi wengi huonelea kuwauza watoto wao mapema ili kupata fedha za kuendelea na maisha. Mwandishi wetu Huba Abdi alizungumza na wanafunzi waliowahi kulazimishwa kuolewa na kisha baadaye kuokolewa na shule na maafisa wa usalama. Fuatana nasi katika makala hii. Visa vya watoto wa kike kuacha masomo kwa sababu ya ndoa za mapema, ukeketaji na hata umaskini umekuwa ukishuhudiwa sehemu za vijijini, na kuwa nadra sana kwa visa kama hivyo kushuhudiwa mjini, sehemu ambayo watu huchukuliwa kuwa ni wasomi lakini katika mtaa wa Isli, eneo ambalo wengi wanaoishi ni kutoka jamii ya Wasomali, wanaonekana kuendelea na hulka hii ya kuwaoza watoto wa kike wakiwa wachanga na kukatiza masomo yao. Lela ni mmoja wa wanafunzi waliokolewa baada ya familia yake kupanga kumwoza kabla ya kumaliza masomo yake. Wazazi kama hana pesa, pesa yote alafu akaona msichana mrembo tena, ule mwenye atamwoa ni mzee amezeeka. Akaona pesa, si kila mtu anaangalia pesa, anaambia msichana, ai, unaona hii huu mzee amekupenda na kutaka. Baadhi ya wasichana wanaeleza kuwa wazazi mara nyingi wataka wao kukubali kuolewa na mtu ambaye ni mzee na ni rafiki wa familia, ili kuendeleza uhusiano wao wa kifamilia, jambo ambalo huwahuzunisha sana, kwani masomo ambao wao huchukulia ni muhimu hukatizwa ghafla. Mara mara nafikia papa wanasemanga tu wakiona ako na msichana, wanamwambia tu, nataka msichana wako amekuwa mkubwa, simpatie tu. Sa anakupatia kwa sababu ya rafiki, mara anaona huyo nini ako na pesa, sa anakupatia hata hivyo Mwalimu mkuu wa shule ya Meri, jimbo la Nairobi, Denis Nyangari, amekuwa mstari wa mbele kuwaokoa wasichana waliolazimishwa kuolewa na kushirikiana na idara ya usalama ili kuwakamata wazazi wenye kufanya mambo hayo kisha ripoti kwetu. Sisi kama walimu, huwa tunafuatilia kumfuata mzazi mwenyewe, tunazungumza naye moja kwa moja, tunampa wasia wetu kuhusiana na umuhimu wa msichana kwa shuleni, lakini akidinda kusikiza, tumeweza kuwahusisha serikali pia manake tuna chifu wetu ambaye tunafanya kazi naye moja kwa moja. Tuna OCS wetu Pangani na hospidi tunafanya naye kazi moja kwa moja, na wamekuwa wa manufaa kubwa sana katika kutusaidia ili kuokoa hawa wasichana kutoka kwa uh, hizi ndoa za mapema. Jawahir Mohamed ni chifu wa eneo la Isli, jimbo la Nairobi, na kulingana naye afisi yake imekuwa ikipokea ripoti ya wasichana kuachishwa masomo ili kulazimishwa kuolewa. Mtoto akiwa na miaka ya chini akiolewa, huyo ni mtoto ameoleka, si mama mwanamke mzima ambaye ameoleka, kwa sababu ile kazi yake ya kufanya yani ile, ile, ile kazi yake ya kukua mama haijakuwa. Japo wazazi mara nyingi huchukua hatua pasi na kutafakari maisha ya wanao siku za usoni, mara nyingi wasichana hao wamekuwa wakijisimamia na kueleza wazazi umuhimu wa masomo, lakini wanaonekana kupuuza hayo wasichana wanaolewa wakiwa wadogo like, kama wakiwa kumi na wakiwa wadogo sana, akiwa teenage hivyo. Wazazi anaangalia tu pesa, hata afikiri maisha ya msichana yake atakuwaje. Hana uhuru hana ya kuuliza, hata kaambia mama sitaki, hakuna mwenye atasikia, hata wengine hata wanaweza kujua wazazi wanaendelea kunyoshewa kidole cha lawama kwa kupuuza majukumu yao kama wazazi, huku Jawahiri Muhamed akisema kuwa msingi bora ndani ya familia imechangia pakubwa kwa mtoto kuachishwa masomo. Hawa wasichana wanataka mtu wa kuwaambia ya kwamba education iko na umuhimu gani na, na kuolewa wakiwa mapema iko na tatizo gani na iko na na shida gani na iko na faida gani? Maeneo ya vijijini yamekuwa yakitetewa na wanaharakati wa kutetea masilahi ya wa watoto wa kike na mashirika yasiyokuwa ya kiserikali, lakini jimbo la Nairobi limeonekana kusahaulika, wengi wakiamini kuwa ni vigumu kuweza kushuhudia visa kama hivi mjini. Huba Abdi, Sauti Amerika, Nairobi, Kenya. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na kumkumbusha msikilizaji kwamba matangazo haya vilevile yanapatikana kwenye mtandao www.voaswahili.com, pamoja na kwenye mtandao wa Facebook VOA Swahili. Patrick Nduimana ana, anakusomea muhtasari Msikilizaji, ungana nami Meri Mgawe kukuletea kipindi cha afya kila Jumatano saa moja na nusu usiku Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni Afrika ya Kati, kwa habari zenye uchambuzi wa kitabibu, usikose kutusikiliza VOA. Nam Patrick Ndwima na sasa nakusomea muhutasari wa habari. Polisi wa London wamemkamata mtu anayeshukiwa kufanya shambulizi la kigaidi baada ya mtu huyo kuwagonga na gari lake leo asubuhi wa waendesha baiskeli na watu waliokuwa wakitembea kwa miguu kabla ya kugonga vizuizi vizu nje ya jengo la bunge. Watu watatu wamejeruhiwa katika shambulio hilo. Polisi wanasema hawakupata silaha yote ndani ya gari la mshukiwa huyo anayekadiriwa kuwa na umri wa miaka ishirini. Maafisa wa Utaliani wanasema watu 35 wamefariki dunia leo baada ya daraja kubwa la kupita magari kuporomoka katika mji wa bandari wa kaskazini wa Jinoa kufuatia dharuba ya upepo. Waziri wa uchukuzi Danilo Toninelli amesema anafuatilia kwa makini na karibu sana ajali hiyo aliyohitaja kama maafa makubwa. Naibu wake Eduardo Ricci amesema katika mahojiano ya televisheni ya Sky News 24 kwamba ni jambo lisilokubalika kuona daraja hilo muhimu linaporomoka. Na wapiganaji wa kundi la Talibani wameiteka wame leo kambi moja ya kijeshi kaskazini mwa Afghanistan na kuua na kuteka nyara darzeni ya wanajeshi wa serikali. Wapiganaji hao wameiteka kambi ya Chinea inayopatikana katika wilaya ya Gormach jimboni Fajab baada ya mapigano makali ya siku mbili aliyoanza Jumatatu. Maafisa wa jeshi la taifa wanasema kambi hiyo ilitekwa na watalibani kwa sababu wanajeshi waliokuwa wanailinda hawakupata msaada ziada. Muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo ya leo, msimamizi amekuwa BMJ Muridhi, mwelekezi Aida Isa, kutoka Washington DC. Mimi ni Kenneth Bwire na mimi ni Patrick Nduimana. Asante sana msikilizaji kwa muda wako, na niruhusu ni kutakie usiku mwema.