imetumia saa tatu kamili afrika mashariki saa mbili kamili afrika ya kati hapa washington dc ni saa nane kamili mchana hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jina langu ni kenneth bwire takriban watoto ishirini na wawili wamekufa kufuatia ajali ya boti katika mto nile nchini sudan watoto hao walikuwa wakielekea shuleni wakati boti hiyo yenye watoto arobaini ilipopinduka na kuzama katika mto nile ambao umefurika kutokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha Sudan. Tukio hilo limetokea kilomita 750 kaskazini mwa mji wa Khartum, kulingana na shirika la habari la AFP. Kikosi cha uokoaji kinaendelea na shughuli ya kutafuta miili ya waliokufa. Shirika la habari la serikali ya Sudan, SUNA, linaripoti kwamba ajali hiyo imesababishwa na hitilafu kwenye injini ya boti kutokana na, na mawimbi mazito ya mto wakati boti hiyo ilipofika katikati ya mto Kulingana na Ibrahim Hassan aliyeshuhudia tukio hilo, watoto tisa wamenusurika. Shirika la habari la SUNA linasema kwamba boti ilikuwa imepakia kuzidi kiasi. Kando na kubeba zaidi ya watoto 40, lilikuwa pia limebeba gunia 30 za viazi vitamu, gunia kumi za nafaka na mwanamke mmoja aliyekuwa akifanya kazi katika hospitali moja nchini Sudan. Wanakijiji katika sehemu hiyo wanategemea usafiri wa boti za mbao kuvuka mto Nile watu 13 waliaga dunia katika ajali sawia na hiyo mnamo mwezi Septemba mwaka 2014 boti lao lilipozama kaskazini mwa Kartum. Mfalme Akihito wa Japan amesema anasikitishwa mno na kushiriki kwa nchi yake katika vita vya pili vya dunia. Mfalme huyo mwenye umri wa miaka 84 ameelezea masikitiko yake wakati wa maadhimisho ya miaka 73 tangu wanajeshi wa Japan kujisalimisha kufuatia mashambulizi ya mabomu katika mji ya Hiroshima na Nagasaki siku chache kabla ya hapo. Amesema akitafakari yaliyojiri, ni matumaini yake kwamba madhara ya vita hayatashuhudiwa tena. Mfalme Akihito ambaye aliandamana na mkewe malkia Michiko alikuwa anatoa hotuba yake ya mwisho katika hafla hii iliyofanyika kila mwaka kwa sababu huu ndio mwaka wake wa mwisho kabla ya kuukabidhi ufalme kwa mrithi wake mwaka ujao. Kauli ya mfalme huyo inakinzana na msimamo wa waziri mkuu wa nchi hiyo Shinzo Abe, ambaye amekuwa akitetea kuangaliwa upya kwa katiba ya nchi hiyo na kuimarisha kwa majeshi yake ya ulinzi. Waziri mkuu wa India, Narendra Modi, amesema nchi yake itapeleka chombo chake cha kwanza kitakachoendeshwa na binadamu kwenye anga za juu kufikia mwaka wa 2022. Modi ametoa ahadi hiyo katika uwanja wa kihistoria wa Red Fort wakati wa maadhimisho ya miaka 71 tangu India kupata uhuru wake kutoka kwa Uingereza. Modi amesema India itakuwa nchi ya nne kupeleka chombo chake chenye rubani hadi katika anga za juu kufuatia Urusi, Marekani na China kufanya hivyo hapo awali. Programu ya India katika anga za juu imeimarika kwa kasi katika miaka ya hivi karibuni tangu iliporusha satelaiti yake ya kwanza anga za juu mnamo mwaka elfu mbili kumi na nne. Modi amesema kuwa uchumi wa India ambao awali ulikuwa umedorora umeimarika kwa kiwango kikubwa kufuatia mikakati kadhaa iliyowekwa na utawala wake tangu alipochaguliwa mnamo mwaka elfu mbili kumi na nne. Shambulizi la alfajiri lililofanywa na kundi la Taliban kwenye kituo cha jeshi huko kaskazini mwa Afghanistan limeua takriban wanajeshi 44, hii ikiwa ni mfululizo wa mashambulizi ya karibuni ya waasi nchi nzima, ikisababisha vifo vya wanajeshi wa serikali. Ofisa wa usalama mmoja katika jimbo la Bangland, mahala ambapo shambulizi lilitokea, aliambia Sauti ya Amerika VOA kwa sharti la kutotajwa jina, jina kwamba wanajeshi 31 wa jeshi la taifa la Afghanistan ana na polisi tisa walikuwa miongoni mwa waliokufa. Msemaji wa Taliban alidai mapigano yaliteka vituo viwili katika jimbo hilo na yaliwaua wanajeshi hadi sabini, japokuwa madai ya waasi mara kwa mara yanatiwa chumvi sana shambulizi limekuja siku moja baada ya Taliban kudhibiti kituo muhimu cha ANA katika jimbo la Jirab la Fayad na kuua pamoja na kuwateka darzeni ya wanajeshi. naitwa Kenneth Bwire na kuacha na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu msikilizaji wetu wa radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia kashfa inayolikumba kanisa Katoliki katika jimbo la Pennsylvania hapa Marekani, na ambayo inahusu udhalilishaji wa kingono ambapo katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani tutajiunga na wenzetu waliokuwa katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, wakiangazia zoezi la utambuzi zaidi wa watu wenye ulemavu nchini Kenya. Ninayekualika mimi ni Idi Ligongo. Nam, kwa undani hileo leo tunaanzia hapa Marekani, ambapo kanisa Katoliki katika jimbo la Pennsylvania limepatwa na kashfa ya udhalilishaji uliofanywa na zaidi ya mapadri mia tatu kwa watoto ambao idadi yao inaelezwa kufikia alfu moja mapadri hao mia tatu kwa sasa shauri lao limefika katika mahakama wakishutumiwa kuwafanyia udhalilishaji watoto hao takriban elfu moja ambapo taarifa za baraza la mahakama zinaeleza kwamba idadi kamili ya watoto ambao rekodi yake imepotezwa ama hawakutaka kutoka hadharani ipo katika maelfu. Inaelezwa kwamba mapadri walikuwa wakiwabaka watoto wa kiume na wa kike na kwamba unyanyasaji huo ulifanyika uh, si tu kwamba haukuwa ukielezwa uh, hadharani ama ulikuwa ukifichwa, bali pia jambo hilo lilikuwa likifanyiwa uh, hila kutofahamika katika umma. Uh, kanisa ambapo lilishiriki kwa namna moja manyingine kuficha unyama huu. Kwa kipindi kirefu viongozi wa kanisa wamekuwa wakilindwa, ambapo baadhi ya majina yao yanaelezwa kwamba yametolewa kwa mujibu wa shirika la habari la CNN. Baraza hilo la mahakama limeeleza kwamba kanisa hilo linatumia njia za kuficha ukweli, hasa baada ya upelelezi wa shirika la upelelezi wa makosa ya jinai la Marekani, FBI, kugundua mfululizo wa matendo mabaya yaliyokuwa yakifanywa na kanisa katika jimbo hilo. Hapa studio ni naye Mkamiti Kibayasi, ambaye vilevile ameliangalia shauri hili toka ripoti hizi zilipotoka hapo jana Jumanne. Sasa Mkamiti, moja kwa moja e, hebu tufahamishe kuhusu ripoti hiyo ambayo imefichua kwa kweli e, hayo yote ambayo inaunganisha dayosisi moja ama dayosisi kadhaa katika jimbo hilo, na pengine kwa namna moja manyingine haya mambo yalikuwa yakifanyika katika nam, kwa namna gani katika jimbo hilo la Pennsylvania? Shukran Idi Ligongo. Kama ulivyosema hiyo ripoti iliyotolewa jana Jumanne mchana ilichunguza yale matendo yote ya udhalilishaji wa kingono kwenye dayosisi sita za kanisa Katoliki ambalo ni kanisa lenye nguvu sana duniani, na dayosisi hizo walizochunguza ni ile ya Allentown, Erie Greensburg, Harrisburg, Pittsburgh na Scranton. Na katika dayosisi nyingine pia za kanisa la huko Philadelphia na Atona Johnstown, nazo zilitajwa kuwa katika ripoti ile ya awali uh, ya baraza la mahakama kwamba kulikuwepo na viashiria vya vitendo kama hivyo vya udhalilishaji wa kingono na Idi ripoti inasemekana kwamba kumekuwepo na ripoti za kunyanyaswa kwa watoto kingono katika kanisa hili la Katoliki, lakini si kwa kiwango hiki hi kikubwa. Hii ni kwa mujibu wa ripoti ya baraza la mahakama. Lakini sasa, kile ambacho kimeonekana ni kwamba takriban matukio yote haya ya unyanyasaji huu yameonekana kuwa ni ya zamani sana kwa ajili ya kufunguliwa mashtaka, lakini tayari mapadri wawili wameshafunguliwa mashtaka. Mmoja anatoka katika ile dayosisi ya Erie na padri mwingine anatoka katika dayosisi ya Greensburg. Wote hao wameshtakiwa kwa kuwadhalilisha watoto wadogo. Na wakati wa kutangaza ripoti hii katika mkutano na waandishi wa habari Mwanasheria mkuu katika jimbo Josh Shapiro alisema kwamba ripoti hii iliyofichua haya ni kubwa na ya kina kuhusu udhalilishaji wa watoto hawa uliofanywa katika kanisa Katoliki hapa nchini Marekani. Sasa mkamiti uh, kwa mujibu wa ripoti hiyo ambayo inaeleza ama, imefichua haya yote, inaeleza ni namna gani haya matendo yalifanyika ama hawa washukiwa waliwezaje kuyafanya eh, haya matendo? Ukiangalia idadi ya watoto ni kubwa kweli, na wasiweze kufahamika kwa kipindi chote kirefu hicho. Ni kweli idadi ni kubwa idi, na ripoti yenyewe imeeleza kwa mapadri pamoja na viongozi wengine wa kanisa hili Katoliki katika jimbo la Pennsylvania hapa nchini Marekani waliwadhalilisha watoto wa kiume, watoto wa kike na vijana pamoja na watoto waliokuwa wakifika kupatiwa mafunzo ya yanayohusu masuala ya kidini, na baadhi ya waathirika walipewa kilevi au niseme pombe, na walilawitiwa na kundi la watu. Hii yote inatoka kwa mujibu wa ripoti uh, iliyotajwa na baraza la mahakama pamoja na shirika la utangazaji la CNN hapa Marekani, na inaelezwa kwamba udhalilishaji huo kingono walifanyiwa kwa njia ya mdomo, ambao pia wengine walifanyiwa kinyume na maumbile na njia asili ya uzazi. Kwa hiyo walifanyiwa vitu ambavyo havikuwa katika matakwa yao, na kwa wale wote ambao walifanyiwa vitendo hivi hawakupewa hata fursa ya kujieleza, walipuuzwa tu. Sasa, kuna ushahidi wowote wa, wa matukio waliofanyiwa waathirika hao A mpaka hivi sasa, ambapo hili swala limeshachukua nafasi kubwa sana katika vyombo vya habari vya hapa Marekani, watu wakiendelea kujiuliza kulikoni kwa kanisa hili Katoliki ambalo kwa kipindi kirefu nao limekumbwa na kashfa kama hizi idi hilo ni swali ni swali zuri kwa kweli. Ni kwamba pamoja na kesi nyingi zilizoelezwa, hili baraza la mahakama linasema kwamba wamepata ushahidi wa matukio machache na naweza nikayasoma nika hapa, na msikilizaji pia akafaidika. Na tukianzia katika diosisi ya Greensburg, padri alimpatia ujauzito msichana akiwa na umri wa miaka kumi na saba eh, na ikabidi wadanganye saini yake katika cheti cha ndoa, na msichana huyo aliachwa miezi kadhaa baadaye. Na kwa mujibu wa baraza la mahakama, padri mwingine alihusishwa kuendeleza uhusiano katika kanisa na kuonekana mmoja wa mapadri wazuri wenye moyo mwema kanisani hapo. Padri mwingine wa dayosisi ya Greensburg, yeye alimchukua mwanafunzi wa shule ya msingi kwa ajili ya kufanya naye ngono kwa kumdanganya tu kwamba Bikira Maria ametoa mwito kwamba akubali chochote kile atakachofanyiwa na padri huyo. Na vilevile vile, tukio jingine lilitokea katika diosisi ya Harrisburg, ambapo padri mwingine aliwadhalilisha mabinti wa familia moja, hawa ni mabinti wa familia moja, kuwachukua mkojo, nywele za sehemu za siri na damu za hedhi za wote wasichana hao wawili. Ushahidi uh, mwingine pia umepatikana katika daosisi hiyo hiyo ya Harisburg. Padri alimbaka kijana wa miaka saba ambaye alikuwa hospitalini baada ya kufanyiwa upasuaji na kuondolewa uh, uh, figo zake fundo zake za koo, kwa mujibu wa ripoti hiyo inayoeleza namna hiyo. Na kwa upande wa Pittsburgh uh, maafisa wa kanisa walisema kwamba mvulana mwingine wa miaka kumi na tano alimfuata kumtaka padri afanye naye mapenzi ni kwa mujibu wa ripoti ya kanisa iliyoeleza kwamba padri huyo alikubali kumlawiti huyo kijana na kumfanyia vitendo vingine vya ulawiti kadhaa ambavyo hawakuweza kuviorodhesha katika orodha yao hiyo ya ushahidi waliotoa. Vilevile tukiangalia pia katika dayosisi ya Arlington, padri alikubali kumdhalilisha mvulana kwa kumlawiti na kuomba apatiwe msaada kwa mujibu wa taarifa zilizokusanywa, lakini aliacha aendelee kuhudumu katika kanisa hilo kwa miaka kadhaa zaidi, baadaye kisha akawa tena sio muumini wa kanisa hilo. Vilevile, katika dayosisi ya Allentown padri mwingine ambaye aliwadhalilisha vijana kingono aliandikiwa barua ya udhamini alipopata kazi katika kampuni ya Disney World hapa hapa nchini Marekani. Udhalilishaji umeendelea kuo, kuorodheshwa katika, katika diosisi nyingi. Diosisi ya Scranton padri baadaye alijikuta mikononi mwa sheria na kufungwa gerezani kwa kumdhalilisha watoto na alikutwa akiishi na virusi vya UKIMWI kwa miaka kadhaa. Kwa maana hiyo basi, hawajaweka bayana kama alimwambukiza yule mtu ambaye alimdhalilisha au la, lakini padri huyu yeye alikutwa tayari ana, ana maradhi sasa. Uh, haya yote yakiendelea, hakuna ushuhuda wowote ambao umetolewa na waathirika, licha ya kwamba imepita kipindi kirefu. Katika huo mkutano uliofanyika jana Jumanne na waandishi wa habari uh, kabla ya kuanza kulionywa kwamba kutatolewa mkanda wa video wa waathirika watatu ambao walielezea namna walivyokuwa wakidhalilishwa na namna ilivyobadilisha maisha yao kuanzia wakati huo mpaka hivi sasa. Um, mzee huyo ambaye sasa ana miaka themanini na mitatu alisema kwamba hajawahi kuonyesha mapenzi kwa mke wake ama watoto wake ikiwa ni athari ya udhalilishaji aliyofanyiwa. Kwa upande wa ushuhuda wa mwanamke mmoja, alisema kwamba alianza kudhalilishwa alipokuwa na umri wa miaka kumi na nane tu. Mwanamume mwingine alisema kwamba yeye alikumbwa na udhalilishaji huyu na padri mmoja, akiwa anamtomasa tomasa, na imekuwa ni kitu ambacho kikiendelea katika umri au katika maisha yake. Asante sana mkamiti Kibayasi. Basi swala hili hivi sasa linaendelea uh, kujadiliwa na tutaona kile ambacho kitatokea, pengine Papa Francis atatoa uh, ujumbe juu ya swala hili. tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani, tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani Namkaribu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani e, ambapo hivi sasa tunajiunga na wenzetu waliopo katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, ambapo hii leo wanaangalia namna ambavyo watu wenye ulemavu zinafanyika juhudi za kuwatambua zaidi e, katika eneo hilo. Hapa ni Joseph Kioko na Salma Mohamedi. Serikali ya Kenya imekuwa katika mstari wa mbele katika kuangazia swala zima la watu wanaoishi na ulemavu, na hivyo basi tangu mwaka 1980 iliweza kutangaza rasmi ya kwamba ni mwaka wa kutoa uhamasisho dhidi ya watu wanaoishi na ulemavu a, katika misururu ya miaka ambayo imekuwa ikifuatia, kulikuwa na vilevile mazoezi tofauti ya kuangazia watu kama hao kuanzia mambo ya changamoto ambayo ya wanawakuta watu kama wale huwaweza kusaidia katika kuhakikisha kwamba maisha yao yanafanywa yanakuwa katika kurahisishwa yani. Kimataifa ama ulimwengu mzima vilevile wamekuwa wakiangazia masuala ya ulemavu. Kama kwa mfano mwaka elfu mbili na saba Umoja wa Mataifa ama UN convention katika haki za watu wanaoishi na ulemavu waliweza kutia sahihi mkataba wa kutambua kuwapatia kipaumbele watu wanaoishi na ulemavu. Mwaka elfu mbili na kumi katika serikali ya nchi ya Kenya, iliweza kuwekwa rasmi katika katiba na sheria za nchi hii. Kumekuwa na mikakati hiyo ambayo imekuwa ikiendelea, na hivi sasa kumekuwa na zoezi muhimu kabisa ya kuweza kuchukua takwimu za watu kama hao, kuwatambua ama kuna kili wako idadi gani haswa. Hii yote ni kwa ajili ya kuweza kutoa vitu muhimu kama vile matibabu ama vile vile vifaa ambavyo vinawasaidia katika maisha yao ya kila siku. Na hii leo katika Kondani, swala hili kwa undani tunaangazia suala hili ili kuona ya kwamba tangu miaka hiyo ya awali kufikia sasa kumekuwa na mikakati gani haswa kuhakikisha kwamba watu kama hao wanaishi na ulemavu wanaishi kama watu wengine, kwani ni watu ambao wana haki zao na maelezo hayo yake Salma ni kwa sababu kuna zoezi linafanyika sehemu mbalimbali nchini Kenya. Tukizungumza leo linaendelea tayari e, kukadiria idadi ya watu wanaoishi na ulemavu sehemu mbalimbali. Sasa kuna serikali katika kaunti mbalimbali zimechukua majukumu haya na serikali ya kitaifa pia inasaidiana na hawa, kwa sababu ni hamasa kubwa kuwatambua na mahitaji wanayohitaji. Baraza la kitaifa la walemavu limekaribisha kusikia kuwa eneo yani la Mombasa limekuwa la kwanza katika mikakati hii ya kutambua walemavu wote, kupata idadi yao na kuwapa mahitaji ya kuwashughulikia. Na haya yote ni kwa sababu jamii mbalimbali kuwa na kasumba ya kuwaficha watu ama watoto wanaozaliwa wakiwa na kasoro za maumbile, lakini yote haya kwa sababu ya hamasa kubwa inayotolewa, wameanza kuridhia na kuwahesabu na kuwapa mahitaji zile taratibu ambazo zimekuwa zikifuata haswa katika kuangalia maisha ya mtu anaishi na ulemavu. Mwaka 1984 Wizara ya Elimu iliweza kufanya tafiti katika wizara hiyo, ili kuangazia mambo gani ambayo yangeweza kuboreshwa yule mtu anayeishi na ulemavu anaweza kupata yale mahitaji muhimu ambayo yatamwezesha kupata elimu ambayo itamsaidia maishani. Tunazungumzia uh, watu tofauti katika ulemavu wa kusikia, ulemavu vilevile vile wa kuzungumza na kuna wale ambao wana ulemavu katika viungo vyao. Uh, kuna watu ambao hawawezi kutembea vizuri, wanahitaji magari. Kuna watu ambao wana shida na viungo vyao pengine vya katika maswala ya kuandika mambo yanayoendelea Kenya kwa wakati huu ambapo walemavu wameanza kushirikishwa katika mipango hii ya kuwatambua, kuwahesabu na kuwapa mahitaji. Wanapofanya biashara, wameondolewa ile sehemu ya kutoza ushuru. Wanapoagiza magari kutoka mataifa mengine wanaleta humu nchini, pia wameondolewa ule ushuru unaolipo pale. Na sasa katika siku za hivi karibuni wamesajiliwa pia, wale walioajiriwa, hamna mishahara yao kukatwa, wanapokea mishahara yao ilivyo sheria imewekwa kuondolea mambo kama hayo. Mambo mengine ambayo yameboresha mahitaji yao ni pamoja na majengo. Nchini Kenya kuna ile sheria iliwekwa kwamba yaweke huduma muhimu za kutambua walemavu na kuwawezesha kuingia na kutoka kwa urahisi. Mm. Nafasi za uongozi wameshirikishwa zaidi na mashirika mbalimbali kwa sababu ya kile kifungu cha mwaka elfu mbili na kumi katika katiba ya Kenya. Zoezi kama hili ambalo ni la awali kufanyika katika kaunti hii ya Mombasa linatarajiwa kumaliza changamoto ambazo zinashuhudiwa na watu hawa wanaoishi na ulemavu. Tulizungumza na Bi Esther Ingolo ambaye ni mkurugenzi wa idara ya vijana. Zoezi hilo ni kwa ajili ya manufaa gani? Tupate kumsikia. Idara ya vijana, jinsia, michezo na utamaduni imeanza zoezi la kunakili idadi ya watu ambao wanaishi na ulemavu. Tuna nakili ujumbe muhimu ambao tutautumia kama serikali kwa kusawazisha mambo mengi ambayo yanahusiana na watu wa ulemavu. Tumekuwa kwa muda mrefu hatujui idadi ya watu ambao wanaishi na ulemavu. Pili, imekuwa ni vigumu sana wakati wa mgao wa fedha kuweza kujua tutatenga fedha za kiasi gani. So tukijua idadi yao ni hii, then wakati wa kupanga, tunapanga bajeti ambayo itawafaa na vile vitu ambavyo wanahitaji katika form, tuna nakili majina, contact pale mtu anapotoka, kiwango cha masomo ambacho yule mtu amepata, ikiwa wana vifaa vya kutumia mfano crutches, wheelchair, ile white cane, kwa sababu katiba kwanza inashinikiza tuweze kufanya inclusion. Na inclusion ina maana kwamba mtu mlemavu aweze kupata huduma zote ambazo mtu mwingine yote anapata. Kwa sababu ukiangalia masuala ya, ya watu ambao wanaishi na ulemavu kuna sehemu ambayo ni jukumu letu na kuna sehemu ambayo ni jukumu la serikali kuu, ili tuweze kushirikiana zaidi. Sisi pia tukaonelea itakuwa ni vizuri tumeweza kuinteract na hao watu wenyewe wanaoishi wa na ulemavu na kuelewa zile problem zao one on one. Hata hivyo, tukiendelea katika swala hili la walemavu, ni kwamba walemavu ambao wako katika nchi ya Kenya, uh, ni katika idadi ya asilimia kumi ni katika idadi yote ya milioni 45 ya watu ambao wako katika taifa hili la Kenya. Wengi wanaishi katika sehemu ambazo sio za mjini, kwa hivyo wanapatikana katika zile sehemu ambazo maisha kidogo yako katika hali ngumu wanahitaji uh, vitu kama vile magari kutembea ili waweze kujikimu katika maisha yao, na mambo tofauti tofauti. Katika harakati za kuzungumza na watu walio na ulemavu, VOA imezungumza na watu kadhaa, na hapa kuna mmoja wao akieleza yale amepitia. Yumo katika idadi ya watu ambao wanakadiriwa idadi yao kwa sasa. Tumsikie kwa majina. Mimi naitwa ok, yaani wananijua, wananijua kama Onesimus Kipande. Mimi nilizaliwa nikiwa mzima. Baada ya miaka tisa, nilianza kupata shida hii muscular dystrophy. nina ugonjwa unaitwa muscular dystrophy mia na miaka arobaini I'm normally surviving through all nasu. sina kazi wala bazi miwa, naenda kuongea na watu. watu ndio wananisaidia watoto wangu kupata their daily bread, watoto wangu kupata their education. Napitia changamoto nyingi sana. Kwa maana yake, naweza kwenda kwa wale ambao Mungu amewajalia kimapato. Wengine wananisaidia, wengine wananitukana, wengine hata hawataki wana kunisikiza. Lakini kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu huwa ninasema, riziki haivuti na kamba, inapita hmm, barabarani. Huyu ananisaidia, huyu ananitukana, huyu ananinyamazia hu wananiambiaje, kwani tulikwambia ukae, tulikuambia ukae kwa no that wheelchair. Wengine wananiambiaje, Get out of my car. Wengine hata wanijibu wanatoa gari wanaenda wanaendaza. Kwa manake serikali wanasema wametutengea kiwango fulani cha walemavu. Mimi kama nilijiandikisha kama chama cha walemavu, nimesoma nikiwa muscular dystrophy primary Nimemaliza secondary nikiwa na muscular dystrophy na nashukuru Mungu amenijalia wa na watoto wawili. E, kanda nzima ya Afrika Mashariki kuna changamoto kuhusu masuala ya watu walio na ulemavu. Kwa mfano nchi ya Tanzania na nchi ya Burundi wamekuwa na matatizo na watu walio na ulemavu wa ngozi, kwa sababu ya wamekuwa wakifanywa vituko vingi sana na hata kuuawa na kulinganisha tu idadi ya walemavu walio katika mataifa yetu kwa mujibu wa sensa ya taifa la Tanzania mwaka 2012 idadi ya watu waliokuwa na ulemavu ilikuwa ni zaidi ya milioni 2, sawia na asilimia 5.8. Katika sensa hiyo, idadi ya watu wa Tanzania ilikuwa ni milioni 44, idadi ya walio na ulemavu ni hapa hala takriban 5.8 ikiwa ni makundi yote mbalimbali mbali ya watu walio na ulemavu. Bunge la Tanzania limekuwa katika mstari wa mbele sana kujadili mengi tu kuhusu namna ya kuwapa elimu na pia kuwalinda watu walio na ulemavu. Zoezi hili la kuweza kunakili na kufahamu idadi ya watu wanaoishi na ulemavu iko katika awamu ya kwanza, na kwa hivyo kutambua zile shida ambazo walemavu wanakumbana nazo katika maisha yao kila siku. Awamu ya pili ambayo itafuata inatarajiwa kuangazia changamoto hizo ambazo watakuwa walemavu wenyewe wameweza kuzizungumzia katika awamu ya kwanza. Moja ya changamoto ambazo walemavu wamekuwa sana sana wakipitia ni dhulma za kimapenzi. Kumekuwa na dhulma katika maeneo ya kazi. Hivyo basi, changamoto kama hizi zinatarajiwa kuangaziwa katika awamu hiyo ya pili. Naona muda unakaribia kukamilika hapa, lakini kwa haraka haraka, shirika la afya ulimwenguni WHO linakadiria kwamba ulemavu unaathiria watu asilimia takriban 10, ya idadi ya watu wote kila mahala, ukilinganisha na takwimu za watu ulimwenguni, na inakadiria kwamba watu wapatao milioni 650 miongoni mwao wakiwa ni watoto milioni 200, ndio wanaopatikana kuishi na ulemavu kwa wakati huu. Shukrani kabisa Josephot Kioko na Salma Muhamed kwa kutuletea sehemu hiyo ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya. Na kufika hapo basi, tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo, ambapo katika sehemu ya kwanza tuliangalia kashfa kubwa ambayo inalikumba kanisa Katoliki katika jimbo la Pennsylvania hapa nchini Marekani, ambapo imeelezwa kwamba uh, mfululizo wa mapadri mia tatu walifanya uh, udhalilishaji wa kingono kwa takriban watoto alfu moja Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki, mimi ni Idi Ligongo. Tukutane tena, tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.