Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ni wakati mwingine kukuletea yaliyojiri kutoka hapa studio nambari 15, na kukaribisha msikilizaji. Jina langu ni BMJ Murithi na mimi naitwa mkamiti kibayasi nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamis, ikiwa ni tarehe 16 mwezi Agosti mwaka huu wa 2018. Tunasikika katika eneo zima la maziwa makuu vilevile kupitia redio zetu shirika. Hali kadhalika matangazo haya yanapatikana kupitia 107.5 FM mjini Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibu popote pale unapotusikiliza. E, katika matangazo yetu jioni ya leo, kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania chatoa ripoti ambayo kati ya mengine inashutumu waajiri kwa kile inachokiita kuwabagua watu wanaoishi na ulemavu kwenye production kwenye viwanda wanawake ni wachache sana. Hatukupata sababu nzito sana kwa nini wako ni wachache, nadhani tu ni mifumo dume ambayo inabebwa kwamba wanawake kazi za production hawawezi na nini. Na katika habari nyingine, wanaharakati wa kutetea haki za binadamu huko DRC wanalalamikia hali ngumu ya maisha ya wafungwa walio gerezani. Yaani magereza yote ya Kivu ya kusini ni mahali ambapo watu wenye kuwa kifungoni wanangojea ni kifo tu, hakuna matumaini ya kuishi, kwa sababu hawapati chakula chochote kutoka serikali. Utasikia mengi zaidi kutoka kwa taarifa kutoka kwa waandishi wetu. Na hizo msikilizaji, ni miongoni mwa yale tuliyokuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho. Kumbusha tu kwamba unapata matangazo haya pia kupitia mtandao wetu, tovuti yetu www.voaswahili.com. Kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Katika habari za dunia Aretha Franklin, mwanamuziki Marekani anayefahamika na mamilioni ya mashabiki duniani kama Queen of Soul, amefariki akiwa na umri wa miaka 76. Mwanamuziki huyo amefariki leo akiwa nyumbani kwake huko Detroit baada ya kurudishwa kutoka hospitali mapema wiki hii baada ya kuugua saratani kwa muda mrefu. Aretha alizaliwa Machi 25 mwaka 1942 katika jimbo la Tennessee na kuishi muda mrefu wa maisha yake katika mji wa Detroit ambako baba yake CL Franklin alikuwa mhubiri maarufu. Kipaji chake kilijitokeza akiwa na umri mdogo, wakati akicheza piano na kuimba kwaya kanisani. Alihamia kwenye muziki wa pop na jazz akiwa na umri wa miaka kumi na minane kupitia kampuni ya muziki ya Columbia Records lakini alichipukia zaidi kimuziki mwaka 1967 kupitia kampuni ya muziki ya Atlantic Records ambayo ilimruhusu kuimba kwa mara ya kwanza nyimbo zilizokuwa na mfumo wa kwaya. Mungu ailaze roho yake mahala pema peponi. Rufaha ya kupinga ushindi wa rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa katika uchaguzi mkuu uliopita itaanza kusikilizwa tarehe ishirini na mbili mwezi huu wa Agosti. Kiongozi wa upinzani Nelson Chamisa anashikilia kwamba uchaguzi wa tarehe thelathini mwezi Julai ulikumbwa na udanganyifu uliotekelezwa na tume ya uchaguzi nchini humo katika zoezi la kuhesabu kura. Tume ya uchaguzi na rais Mnangagwa wanakana madai hayo, wakisisitiza kwamba uchaguzi ulikuwa huru na wa haki. Mahakama ya Kikatiba inaweka inaweza kutupilia mbali kesi hiyo, kumtangaza mshindi mpya au kuamrisha uchaguzi mpya. Viongozi kadhaa wanatarajiwa mjini Windhoek nchini Namibia hivi leo kwa awamu ya 38 ya mkutano wa maendeleo ya jumuiya ya nchi zilizo kusini mwa Afrika SADC, unaoangazia maendeleo ya miundo msingi pamoja na ufanisi wa vijana. Haijabainika viongozi watakaohudhuria kikao hicho cha wanachama kumi na tano wa SADEK lakini wizara ya habari na mawasiliano ya Namibia imesema kwamba viongozi hao wanatarajiwa kuanza kuwasili kati ya saa moja asubuhi hadi saa tatu usiku. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ambaye ni mwenyekiti wa sasa wa SADEK anatarajiwa kufungua kikao hicho hapo kesho na kumpokeza uwenyekiti rais wa Namibia Hage Geingob. Viongozi hao wanatarajiwa kujadiliana kuhusu masuala ya ulinzi, usalama, uchumi, afya na ushirikiano katika masuala mengine ya maendeleo. Rais aliyeko madarakani nchini Mali Bubakar Keita ameshinda katika duru ya pili ya uchaguzi katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Mwenzangu Patrick Nduimana anaisoma taarifa kamili. Matokeo uchaguzi leo, ya uchaguzi yaliyotangazwa leo yamempatia ushindi Keita katika uchaguzi huo uliofanyika Jumapili. Keita amemshinda mpinzani wake Sumalia Sise kwa asilimia 34 ya kura. Serikali iliongeza ulinzi katika uchaguzi wa marudio Jumapili kwa kupeleka wanajeshi elfu sita kuongezea kwa wengine elfu thelathini ambao tayari walikuwa kazini. Wapiga kura wengi walionekana kukaa mbali. Uchaguzi wa kwanza pia uligubigwa na ghasia ambazo zinashutumiwa kufanywa na makundi ya jihadi ikiwemo yale yenye uhusiano na kundi la kigaidi la Alqaida na Islamic State na ghasia za kikabila ambazo zilisababisha kufungwa kwa mamia ya maeneo ya kupiga kura. Keita mwenye umri wa miaka 73 amemshinda Sise mwenye umri wa miaka 68 na kuahidi kuendelea kuiletea nchi ya Mali amani na uchumi bora. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, mjini Washington DC. Mkurugenzi wa zamani wa idara ya ujasusi Marekani, CIA, John Brennan anasema anaamini Rais Donald Trump aliondoa kibali chake cha kuweza kuona siri za serikali kwa sababu anataka kuwanyamazisha watu wengine ambao huenda wakathubutu kumpinga. Katika makala ya maoni iliyochapishwa leo na gazeti la New York Times, Brennan alisema kwamba Trump amekuwa na kiu ya kujilinda mwenyewe na watu walio karibu naye, ndio sababu iliyopelekea uamuzi huo uliochochewa kisiasa wa kuondolewa kibali chake. Brennan aliyekuwa mkurugenzi wa CIA wakati wa muhula wa pili wa Rais Barack Obama kutoka mwaka 2013 hadi 2017 alisema kwamba madai ya Trump kwamba hakuna mwingiliano wowote uliotokea wakati wa kampeni yake ya urais 2016 na Russia, kwa maneno yake, ni kitu cha upuuzi. Ujumbe maalum wa China unatarajiwa nchini Marekani baadaye mwezi huu kwa mazungumzo kuhusu mzozo wa kibiashara kati ya nchi hizo mbili zenye uchumi mkubwa duniani. Wizara ya biashara ya China imesema kwamba makamu waziri Wang Showen atakutana na naibu waziri wa fedha wa Marekani anayeshughulikia masuala ya nje David Mappers. Wizara ya fedha ya China imetoa taarifa inayosema kwamba utawala wa Beijing unakaribisha mazungumzo lakini hautakubali masharti na vizuizi vya kibiashara. China na Marekani zimejikuta katika mzozo wa kibiashara tangu Julai sita, kila upande ukiwekea mwingine nyongeza ya ushuru baada ya utawala wa Washington kuweka ushuru wa asilimia ishirini na tano kwa zaidi ya bidhaa mia nane kutoka China zenye thamani ya dola bilioni thelathini na nne. Utawala wa Beijing ulijibu hatua hiyo kwa kuweka kiwango sawa cha ushuru kwa bidhaa 545 kutoka Marekani zenye thamani ya dola bilioni 34. Barabara kabisa, msikilizaji wapo ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya moja kwa moja yanayokujia kutoka hapa studio nambari kumi na tano jiji kuu la marekani Washington DC. Katika habari ambayo tumeipa uzito wa juu hivi leo, ni kutoka huko DRC ambako wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wanalalamikia hali ngumu ya wafungwa katika magereza katika jimbo la Kivu Kusini, mashariki mwa nchi hiyo. Hii ni baada ya wafungwa watano kufariki ndani ya kipindi cha miezi miwili katika magereza ya Kabare na Bunyakiri kwa kukosa chakula pamoja na huduma za afya. Mwandishi wetu kutoka DRC, Mitima de Lashans, anaanza kwa kutueleza kuhusu kisa kingine kilichotokea huko Bukavu, jimbo la, buka, jimbo la Kivu Kusini. Kisa kingine cha hivi karibuni ni mfungo mmoja katika gereza la Kabare aliyefariki baada ya kula majani ya mihogo kwa kukosewa na chakula, hali ambayo wanaharakati wa haki za binadamu hapo Kabare hawajavumilia. Mmoja kati yao anaeleza: tunajiuliza sisi mouvement rev twa Kabare, angle gani njo maganda ya mihogo inaizi kuwa muprison central? Eske muprizon munakuwaka mashamba? eske walikosa chakula njo wakapatia waprisonie maganda ya mihogo? Kuna pia hali ya vurugo iliyojitokeza ndani ya gereza la Bunyakiri katika wilaya ya Kalehe na kusababisha kifo cha mfungwa mmoja, huku wengine watatu wakiumia vikali. Wote walikuwa wakidai chakula. Wanaharakati wa haki za binadamu wanazidi kuhisi kwamba kuwa mfungwa hapa Kivu Kusini ndio mwanzo wa kaburi, kutokana na hali ngumu ambamo wanapatikana wafungwa. Anavyohisi Diedone Sango, yaani magereza yote ya Kivu ya Kusini ni mahali ambapo watu wenye kuwa kifungoni wanangojea ni kifo tu, hakuna matumaini ya kuishi, kwa sababu hawapati chakula chochote kutoka serikali, hawatunzwi japokuwa wanagonjwa humo ndani. Ni mahali sijue kama ninaweza kusema kama ni mlango wa kwenda jenama. Jamaa za wafungwa zinasema kuhofia hali ya ndugu zao wengine wanasema kusikitikia hali ya kuwa wanalazimishwa kulipa kiasi fulani cha fedha kwa walinzi wa magereza kabla ya kuwaona ndugu zao wafungwa. Claudia Sifa, mkaaji wa Bukavu, anakumbusha kuwa wafungwa pia wana haki zao. Fungwa wakati anapatikana mfurizo, iko na droa ya kupata chakula, kana gonjwa iko na droa ya kupata madawa ya kumutunza, na iko na droa ya kukwa sekirize. Joseph Lutoamuzire ni mwanamemba wa shirika la raia anahisi kwamba viongozi wanachangia kikubwa katika changamoto hii kwa kutokuwa na mipangilio kamili ajili ya wafungwa inatokana hata na wakuu viongozi wetu, kwa sababu kungekuwa mpangilio fulani, wale wafungwa wangeshaka wanashinda mule mchana mzima. Nchi yetu iko kabambi ku mafasi ku wanaweza kuwa na babeba wanashinda wiko wanalima kule wanatumika, nitasaidia tena kwa kuingiza uchumi mwinchi. Hadi sasa viongozi wa magereza hawajataka kulizungumzia swala hili kwenye mikrofoni yetu, ila wamebaini tu kwamba ingawaje uhaba serikali ya Kongo ya Kidemokrasia inajitahidi kutoa huduma fulani fulani kwa wafungwa. Tujulishe kwamba gavana wa jimbo la Kivu Kusini Claud Nyamugabo amefuta wizara ya sheria na haki za binadamu kati ya timu la serikali ya jimbo analoongoza, kumepita sasa miezi miwili. Mitima de la Chance, VOA Bukavu. Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Marekani imeendeleza shinikizo za kutaka rais wa uturuki Recep Tayyip Erdogan kumwachilia huru mhubiri raia wa Marekani Andrew Branson baada ya mahakama nchini Uturuki kukataa rufaa ya pili ya kutaka achiliwe kutoka kwa kifungo cha nyumbani. Wakati wa huo, Uturuki imeongeza ushuru kwa bidhaa kutoka Marekani kama njia ya kujibu hatua za rais wa Marekani Donald Trump baada ya kuongeza ushuru kwa bidhaa za aluminium na chuma zinazoingia Marekani kutoka Uturuki. Mhubiri Branson amekuwa akizuiliwa nchini Uturuki kwa muda wa miezi 21 sasa kwa mashtaka ya ugaidi na kupanga njama za kuipindua serikali ya Recep Tayyip Erdogan, mashtaka ambayo Marekani inasema hayana msingi hatua ya kuzuiliwa kwa mhubiri Andrew Branson inatishia uhusiano kati ya Marekani na Uturuki. Na rubani wa zamani wa jeshi la Eritrea anayeishi uhamishoni Sweden, Dejen Ande ametoa wito kwa viongozi wa Eritrea kuachilia huru wafungwa wote wa kisiasa na kutaka haki kutendeka nchini mwake. Dejan alitoa wito huo hii leo akizungumza na Sauti ya Amerika kutaka wafungwa wote kama alivyokuwa yeye kuachiliwa huru na waliotoweka wafahamike mahala walipo. Wito wake unatokea hasa baada ya Eritrea na Ethiopia kufikia makubaliano ya kumaliza uhasama wa hali ya vita vya zaidi ya miaka ishirini. Ande alipata mafunzo yake ya urubani Urusi na kushiriki katika vita kati ya Eritria na Ethiopia akiongoza ndege za aina ya MiG 29 ya Urusi. Dejen alitumikia majela miaka kumi na mitano kabla ya kukimbia mwaka elfu mbili kumi na nne alipokamatwa na maafisa wa usalama wa Eritria, na hadi hii leo haijulikani kwa nini alikamatwa. Rubani huyo zamani ameiambia VOA kwamba anahisi ana wajibu hii leo kuzungumzia kwa niaba ya watu alioacha huko jela. Msikilizaji, matangazo haya pia unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com. Popote ulipo, unaweza kupata matangazo hayo, uh, kwa runinga, kunradhi, kwa kompyuta yako au hata simu ya mkononi. Ripoti mpya iliyotolewa na kituo cha sheria na haki za binadamu nchini in Tanzania, inaeleza kwamba wafanyakazi nchini humo bado wanakabiliwa na hali ngumu kutokana na baadhi ya vyama kukosa uwakilishi wa kweli. Kadhalika, ripoti hiyo imesema licha ya sheria ya kazi kutaka watu wenye ulemavu kupewa ajira kulingana na uwezo wao kitaaluma bado wa walemavu uh, wengi wanabaguliwa. Hali kadhalika, wanawake hawapati nafasi za kazi sawa na wanaume, kama anavyoripoti mwandishi wetu wa Dar es Salaam George Jogopa. Ripoti uliyoangazia masuala ya haki za binadamu na biashara kwa mwaka 2017 inasema kwamba watu wenye ulemavu hawatendewe haki wakati wa mchakato wa mchakato utoaji ajira. Licha ya kutoeleza bayana ni maeneo gani ambayo yameonekana kuwa sugu kwa kuwabagua watu hao, lakini ofisa wa kituo cha sheria na haki za binadamu Tito Magoti anaeleza kwamba maadhira wanakumbana naye watu wenye ulemavu wakati wanapojitumbukiza katika ulimwengu wa kufuata ajira ni makubwa. Amesema wengi wa waajiri hawatekelezi pasavyo sheria za ajira kwa watu wenye ulemavu, na matokeo yake mfumo wa ajira kugeuka ukandamizi kwa tabaka hilo la watu utafiti umeonyesha kwamba bado watu hawa hawazingatiwi katika, katika kazi, wanabaguliwa katika mchakato mzima wa kupata ajira, kwa maana kwamba mtu hatakiwi kubaguliwa. Tunaposema kwamba ubaguzi hautakiwi kuwepo katika maeneo ya kazi, ni tangu mtu anapoomba kazi, tangu anapokuja kwenye interview, hutakiwi kumbagua kwa sababu ni mlemavu. Sasa imeonekana kwamba E, bado hawa watu wapewe kipaumbele katika kazi, kulingana na sheria ya watu wenye ulemavu ya mwaka elfu mbili na kumi. Serikali inawajibika kutambua na kuzilinda haki za watu hao ili kutokomeza vitendo vya ubaguzi na vya kikatili dhidi yao. Ama ripoti hiyo imeangazia pia masuala yanayohusu nafasi ya vyama no na vya wafanyakazi vya katika kutetea masilahi ya wanachama wao na swala la uwekezaji. Kuhusu uwekezaji unaofanywa katika maeneo mengi Mkurugenzi mkuu wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu Anne Henga anasema kwamba kumekuwa na hali ya kukinzana kati ya wawekezaji na wananchi, na hii inachangiwa na kile anachokiita kukosekana maridhiano ya awali, lakini vilevile tumegundua kwamba vyama vya wafanyakazi e, wazungu wanasema trade unions, hazina nguvu, hazina meno ya kutosha, na mara nyingi kwenye makampuni mengi tuliyokwenda vyama vya wafanyakazi vimekuwa kama ni sehemu tena ya uongozi. Kwa hiyo vinakuwa vinafanya kazi na uongozi uliopo e, dhidi ya, wa, ya wafanyakazi walioko chini. Ingawa Tanzania imeridhia mikataba mingi ya kimataifa inayohusu haki za wafanyakazi kama ile inayoratibiwa na shirika la kazi duniani ILO, lakini ripoti hiyo imebaini utekelezaji wake umekuwa hafifu, aliyo imefanya ustawi wa wafanyakazi wengi kuanguka na kusababisha utitiri wa migogoro katika maeneo mengi ya kazi. Ama, wataalamu hao wamekosoa namna wanawake wanavyoendelea kupewa fursa finyu katika maeneo ya uzalishaji mali licho kwamba wengi wao kuwa na uwezo mkubwa wa kufanya hivyo, na kidogo kwenye nafasi za uongozi managerial level, wanawake wako kidogo wan, wapo kiasi, lakini kwenye production, kwenye viwanda wanawake ni wachache sana na katika kuwahoji hatukupata eh, sababu nzito sana kwa nini wako ni wachache. Nadhani tu ni mifumo dume ambayo inabebwa kwamba wanawake kazi za production hawawezi na nini. Ripoti hiyo imeandaliwa baada ya kufanyika utafiti katika mikoa 15 ya Tanzania bara, huku watu wapata 1167 wakihojiwa. Ninayaarifu kutoka Dar es Salaam ni Joe Chinjogopa. Shukran sana George Jogopa kutoka hapo Dar es Salaam. Tunavuka mpaka, tunaenda mpaka Uganda ambako mbunge mmoja ambaye pia ni mwanamuziki Robert Changulanyi maarufu kama Bobi Wine amefikishwa katika mahakama ya kijeshi huko mjini Gulu, kaskazini mwa Uganda, na kusomewa mashtaka ya ugaidi na kupanga njama za kuipindua serikali ya Rais Kaguta Museveni. Watu wengine 30 wakiwemo wabunge sita na mbunge mteule wa jimbo la Arua nao pia wamefikishwa katika mahakama ya chini mjini Arua na kufunguliwa mashtaka sawia na hayo. Kwa mengi zaidi tuungane na mwenzangu Kenneth Bwire akiwa chumba chetu cha habari. Kulingana na wakili wake Bobi Wine Asuman Basaliwa, mwanasiasa huyo maarufu amefikishwa katika mahakama ya kijeshi mbele ya jaji luteni jenerali Guti saa kumi na moja jioni, na hakuna mtu wa familia yake, waandishi wa habari, wala raia walioruhusiwa kumwona. Katika muda wa dakika chache alisomewa mashtaka bila kuruhusiwa kusema lolote na kupandishwa ndege ya kijeshi hadi katika makao ya jeshi ya Machindie yenye ulinzi mkali jijini Kampala hadi tarehe ishirini na tatu atakaporejeshwa mahakamani. Bobi Wine aliletwa kwa mahakama wakamchaji na kaunti tatu, alikuwa na bunduki mbili na masasi kama yesi wa jeshi. Habari ambazo hazijathibitishwa na pande zinazohusika zinasema Bobi Wine, kama ilivyo kwa washukiwa wengine 30 waliofika katika mahakama ya chini na kusomewa mashtaka ya ugaidi na uhaini, hawezi kutembea wala kuzungumza, huku sehemu kadhaa za mwili wake zikiripotiwa kufura kutokana na kile kinachosemekana ni kipigo kutoka kwa maafisa wa jeshi wanaomlinda rais Museveni wa SFC. Alipigwa asiwezi kuongea, hata pia kukaa chini, kutembea, asiwezi kufanya kitu chochote. Wanasiasa wa upinzani wakiongozwa na Dr. Kiza Besigye wa FDC wamefanya kikao na waandishi wa habari jijini Kampala na kutaka serikali kuachilia watu wote waliokamatwa wakati wa vurugu baada ya siku ya mwisho ya kampeni katika uchaguzi mdogo wa Arua zilizopelekea dereva wa Bobi Wine kuuawa kwa kupigwa risasi. Wakati Besigye na wenzake walikuwa wakihutubia waandishi wa habari, maandamano yalikuwa yanaendelea jijini Kampala, wafuasi wa Bobi Wine wakitaka aachiliwe huru. Polisi walitumia gesi ya kutoa machozi kuvunja maandamano hayo na hata kurusha gesi hiyo kwenye madarasa ya wanafunzi wa shule ya msingi waliokuwa wakifanya mtihani na kupelekea baadhi ya wanafunzi hao kupoteza fahamu. <tri> Lakini rais Yoweri Museveni amejibu kwa kuandika kwenye ukurasa wake wa Facebook kwamba kwa vyovyote vile Bobi Wine na wengine waliokamatwa watajibu mashtaka yanayoandama wa ya ugaidi na kujaribu kuipindua serikali yake ambayo adabu yake ni kifo. Rais Mseveni vilevile hajakubali kwamba mgombea wa kiti cha bunge cha Arua kwa tiketi ya chama cha NRM alishindwa na Kasiano Wadri anayezuiliwa gerezani na Bobi Wine. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Leo katika matukio ya Afrika tunaelekea huko nchini Kenya, ambako tunazungumzia kuhusu gereza moja la watoto lililopo mjini Nairobi na jinsi watoto hao wanavyosaidiwa ili kuwaondolea msongo wa mawazo wakiwa gerezani. Mwalimu Irene Auma ambaye pia ni mwelekezi wa zoezi la yoga, anatoa mafunzo kwa wafungwa watoto ambao kila wanapofanya mazoezi hayo huonekana kuchangamka zaidi. Mwandishi wetu wa Nairobi Huba Abdi alitembelea gereza hilo la watoto na kutuandalia makala ifuatayo. Wanachukua maagizo kutoka kwa mwalimu, wakifanyishwa mazoezi, kupitia mazoezi ya maungo, kutafakari na kudhibiti pumzi maarufu kama yoga. Lakini hii siyo darasa la kawaida, kwani wanaoshiriki ni wafungwa katika gereza la Kamiti, wafungwa wenye umri mdogo. Zoezi la yoga lilianzishwa nchini Kenya katika magereza tofauti kama njia ya kuleta mabadiliko kwa wafungwa. Irina Uma, mwalimu wa yoga, aliamua kufunza yoga katika magereza tofauti nchini Kenya, huduma ambayo anatoa bure bilashi mwana mimi kama mwalimu wa yoga, nikifanya yoga na feel niko relaxed, na feel nimepumzika, na feel napendwa na kila mtu, na feel nimejiconnect na mwili wangu, nikamwili mwili imekuja pamoja na everything. So nikasema mimi nikiwa nje nasikia hivi, najie mwenye ako ndani ya jela gerezani nini kulingana naye. Yoga inasaidia katika kupunguza msongo wa mawazo, hasa kwa wafungwa waliokosa matumaini Inakusaidia unapunguza mawazo, unajua mwili yako inapunguza magonjwa zingine. So unafanya yoga, utataka kuenda hospitali sana. Na pia unajua, ukifanya zoezi unachoka. Ukirudi kwa wod, hata utapata saa ya kugongana na watu wengine. Utataka tu saa ukuje upumzike. So hiyo hostility ndani ya jela pia ina reduce. Leo na David si majina yao halisi, ni wafungwa katika gereza la watoto la Kamiti. Licha ya umri wao mdogo na hisia za kuwakosa wazazi kutawala fikra zao, vijana hawa wanasadiki kuwa zoezi la yoga limewatoa hasira na kuhisi kuwa wachangamfu na vilevile vile kujikubali. Tangu nikuja hapa hivi mwezi wa tatu, wazazi wangu wakuwa wajua paliniko, hajawahi kuja kunitembelea. Nimekuwa na upweke, nimekuwa na mawazo. Nikiwa hapa gerezani yoga namtoa stress. Nakaa na vizuri, napunguza mawazo, najifil niko healthy, sina mawazo hata moja. Hega pia ni nzuri kwangu kwa afya, najenga mwili. Ogo ilipoanza nilikuwa mthik, bada miadaratu ilikuwa imejaa kwa, kwa mwili, lakini fo venye tangu ija tu nimigeti, niko healthy, niko na energy, nej niko strong, sainafil lenyewe niko excited juu singe fanya kitu one hour nisipochoka, lakini sasa hizi even 2 hours 3 hours, ninaenda pressure up, naenda 50, yoga imenisaidia. Lilian Lukoye ni afisa wa watoto katika gereza la watoto jijini Nairobi, na wazo la kuwapa wafungwa zoezi la yoga limeonekana kuleta mabadiliko makubwa katika magereza. Kutolewa kwa, kwa watu wengine kuletwa hapa inapea mtu bado stress. Sasa kutoa hiyo depression inabidi tufanye nini? tuwape activity kama yoga ya kutoa stress, alafu pia ukikuwa hapa, kwa sababu mtu anafikiria sana familia wale watu wameacha nyumbani, inatakana wakuwe wako always active, si kukaa wakifikiria kukaa wakifikiria, ikuwe ni saa tu ile ya kulala, wakiamka they are wanaparticipate kwa activities zenye zinawafanya mind yao ikuwe engaged ndio wasifikirie mambo mambo ya huko yenye wamemisi. Japo Irene amekuwa kizuru magereza tofauti jijini Nairobi, gereza la watoto ndilo linampa motisha zaidi ya kutaka kuwasaidia katika kukabili msongo wa mawazo. napenda jela zote no, napenda kufunza bado watoto. Watoto ni watu wadogo, wanafaa kurudi nyumbani waendelee na maisha, lakini afil bado ni wadogo sana, hata Ataka kuna kitu iliwaleta jela, bado ni wadogo sana. Wakipata hiyo change, wakiwapa ndani, wakirudi ni kubuild youth yao, ikiendelea. Watu wetu wakubwa, ukiwafundisha ni kuja tu already, kama maisha yao imeisha, but ijaisha. So ni kuja tu kujikubali. Hata hivyo, Lilian Lukoya anasema ukosefu wa msingi bora ndani ya familia umechangia pakubwa kwa watoto kujipata gerezani. Shida yenye inafanya vijana wanakuja hapa sana ni hiyo kukosa msingi ya familia. Utapata hapa kuna vijana wa makosa mingi, kuna defilement, kuna stealing, kuna, ni, kuna makosa karibu yote 30 offenses, drunkardness, drugs ziko mingi, lakini ukienda kindani kama mimi welfare office sasa, zile nawafanyia counseling, napata kwamba hii mambo yote inachangiwa na kukosa msingi ya familia. Kukosa msingi ya familia inamfanya ameenda kujiunga na marafiki wabaya, amejiingiza kwa mambo haku anataka. Baadhi ya wafungwa wanasema watakapotoka gerezani na kukamilisha vifungo vyao wataendelea na zoezi la yoga kutokana na manufaa yake. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Aretha Franklin, mwanamuziki Marekani anayefahamika na mamilioni ya mashabiki duniani kama Queen of Soul amefariki akiwa na umri wa miaka 76. Rufaa ya kupinga ushindi wa rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa katika uchaguzi mkuu uliopita itaanza kusikilizwa tarehe 22 mwezi huu wa Agosti. Viongozi kadhaa wanatarajiwa mjini Windhoek nchini Namibia hivi leo kwa awamu ya 38 ya mkutano wa maendeleo ya jumuiya ya nchi zilizo kusini mwa Afrika SADC unaoangazia maendeleo ya miundo msingi na ufanisi wa vijana. Na hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose kujiunga na mwenzangu Idi Ligongo saa 10 unusu saa za Afrika Mashariki, saa 9 unusu saa za Afrika ya Kati, kwa dakika 30 akiangazia maisha ya mwanamuziki aliyefariki hivi leo malkia uh, wa muziki wa soul Aretha uh, Franklin. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, mwelekezi hapa studio Aida Isa, mimi ni BMJ Mridhi na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja tunawaaga tukiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington.