Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Aretha Franklin, mwanamuziki Marekani anayefahamika na mamilioni ya mashabiki duniani kama Queen of Soul, amefariki leo akiwa na umri wa miaka 76, huko Detroit. Mkurugenzi wa zamani wa idara ya ujasusi Marekani, CIA, Johnny Brennan anasema anaamini rais Donald Trump aliondoa kibali chake cha kuweza kuona siri za serikali kwa sababu anataka kuwanyamazisha watu wengine ambao huenda wakathubutu kumpinga. Katika makala ya maoni iliyochapishwa leo na gazeti la New York Times, Brennan alisema kwamba Trump amekuwa na kiu ya kujilinda mwenyewe na watu walio karibu naye, ndiyo sababu iliyopelekea uamuzi huo uliochochewa kisiasa wa kuondolewa kibali chake. Brennan aliyekuwa mkurugenzi wa CIA wakati wa mahula wa pili wa rais Barack Obama kutoka mwaka 2013 hadi 2017 alisema kwamba madai ya Trump kwamba hakuna mwingiliano wowote uliotokea wakati wa kampeni yake ya urais mwaka 2016 na Russia kwa maneno yake ni kitu cha upuuzi. Ujumbe maalum wa China unatarajiwa nchini Marekani baadaye mwezi huu kwa mazungumzo kuhusu mzozo wa kibiashara kati ya nchi hizo mbili zenye uchumi mkubwa duniani. Wizara ya biashara ya China imesema kwamba makamu rais Wang Shouwen atakutana na naibu waziri wa fedha wa Marekani anayeshughulikia masuala ya nje ya David Mapas. Wizara ya fedha ya China imetoa taarifa inayosema kwamba utawala wa Beijing unakaribisha mazungumzo, lakini hautakubali masharti na vizuizi vya kibiashara. China na Marekani zimejikuta katika mzozo wa kibiashara tangu Julai 6, kila upande ukiwekea mwingine nyongeza ya ushuru baada ya utawala wa Washington kuweka ushuru wa asilimia 25, kwa zaidi ya bidhaa mia nane kutoka China zenye thamani ya dola bilioni 34. Utawala wa Beijing ulijibu hatua hiyo kwa kuweka kiwango sawa cha ushuru kwa bidhaa 545 kutoka Marekani zenye thamani ya dola bilioni 34. Rufaa ya kupinga ushindi wa rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa katika uchaguzi mkuu uliopita itaanza kusikilizwa tarehe ishirini na mbili mwezi huu wa Agosti. Kiongozi wa upinzani nchini Zimbabwe Nelson Chamisa anashikilia kwamba uchaguzi wa tarehe thelathini mwezi Julai ulikumbwa na udanganyifu uliotekelezwa na tume ya uchaguzi katika zoezi la kuhesabu kura nchini humo. Tume ya uchaguzi nchini Zimbabwe na Rais Mnangagwa Wanakana madai hayo wakisisitiza kwamba uchaguzi ulikuwa huru na wa haki. Mahakama ya Kikatiba inaweza kutupilia mbali kesi hiyo, kumtangaza mshindi mpya au kuamrisha uchaguzi mwingine. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Viongozi kadhaa wanatarajiwa mjini Windhoek nchini Namibia kwa awamu ya 38 ya mkutano wa maendeleo ya jumuiya ya nchi zilizo kusini mwa Afrika SADC unaoangazia maendeleo ya miundo msingi pamoja na ufanisi wa vijana. Haijabainika viongozi watakaohudhuria kikao hicho cha wanachama kumi na watano wa SADC, lakini wizara ya habari na mawasiliano wa Namibia imesema kwamba viongozi hao wanatarajiwa kuanza kuwasili kati ya saa moja asubuhi hadi saa tatu usiku. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ambaye ni mwenyekiti wa sasa wa SADC anatarajiwa kufungua kikao hicho. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa mkamiti kibayasi. Sekunde chache kutoka sasa utasikiliza kipindi cha kwa undani Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, popote pale unapotusikiliza kupitia redio ama Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia masuala muhimu kabisa, uh, ya habari mbalimbali mbali, e, za kidunia. Lakini hii leo katika Kwa Undani tuna kipindi maalum kabisa kukumbuka gwiji la muziki Nam basi akiwa na zaidi ya nyimbo 20 zilizoshika nambari moja katika chati za RnB, akiwa na singo kibao ambazo zilifanya mauzo ya zaidi ya mamilioni ya dola, takriban nyimbo 50 zilizoshika kinara katika orodha ya nyimbo kali 40 na tuzo 18 na za Grami. Huyu anaitwa Aretha Franklin ambaye ulimwengu unamfahamu kama malkia wa soul ni moja ya wanamuziki bora kabisa kuwahi kutokea katika ulimwengu. Kutokana na kifo chake kilichotokea leo hii akiwa na umri wa miaka 76, akiwa ameacha familia, marafiki na ulimwengu wa muziki ukiomboleza, tutamzungumzia ndani ya kipindi hiki cha kwa undani, e, ili kutoa heshima na kuangalia mchango wake katika muziki hii leo. Na sipo peke yangu, nipo na mwenzangu mkamiti Kibayasi ambaye ni hosti wa kipindi cha burudani. E, kipindi chetu cha televisheni cha Zulia uh, Jekundu. Basi karibu sana e, ili iweze kumfahamu vizuri kabisa mwanamama Aretha Franklin. Mkamiti, moja kwa moja tukianza kwamba Aretha alizaliwa Machi 25 mwaka 1942 na, uh, na inaweza kusema kwamba Aretha ni mwanamuziki ambaye alikuwa E, anatembea na muziki damuni, si tu kwa mahala alipozaliwa katika mji wa Memphis Tennessee, hapa Marekani e, lakini vilevile vile katika familia yake, inaelezwa kwamba ni familia ya kimuziki hasa. Dunia hii leo inaomboleza nyimbo nyingi e, kama nilivyogusia chati kibao ambazo ameweza kuzifanya mwanamama huyu, a, tuzo mbalimbali mbali, si, si za muziki tu, hata za kijamii Haswa ni kama ulivyosema Aretha Franklin alianza uh, harakati zake za kuimba muziki aki, akiwa na umri mdogo kabisa akishiriki kuimba kwaya kanisani katika kanisa ambalo baba yake mzazi alikuwa ni mhubiri huko uh, Detroit, na amekuwa akisifika, wengi wakimsema kwamba alikuwa na sauti ya kipekee ambayo haiwezi kuingiliana na mtu mwingine yeyote. Sasa Aritha kwa kweli ameshafanya vitu vingi tu e, na katika historia yake, ukiangalia baba yake cl e, alikuwa ni mhubiri ambaye vilevile vile alikuwa ni mwimbaji wa kwaya e, na katika nyakati za mwanzo kabisa za miaka yake ya katika kufanya muziki wake alihamia katika jiji la Detroit, jiji lingine hapa Marekani, ambalo nalo lina historia ndefu ya muziki hasa muziki wa watu weusi kwa sababu ndipo e, ilipo ile lebo mashuhuri kabisa ya Motown. Sasa mwaka 1944 e, mama yake Aritha ambaye vile vilevile alikuwa ni mwimbaji e, aliondoka katika familia e, Aritha wakati akiwa na miaka, miaka sita tu, lakini familia ndipo ikaanza kuangalia kile ambacho kinaitwa muziki haswa yes, mm -hmm. Na nyimbo zake nyingi kama unavyosema, nyimbo ya respecti imekuwa ikizungumziwa sana. Aa, na vilevile vile kuna nyimbo ile you make me feel like a natural woman ambayo alikuwa ameimba akijielezea hali yake ya kuwa mwanamke mweusi, na pia kuwa dediketi wanawake wengine kwamba wajisikie kwamba ni wanawake, wajivunie kuwa wanawake kwa hiyo mchango wake umekuwa ukisifika katika masuala mengi, unavyosema masuala ya kimuziki. Pia amekuwa akisifika katika masuala ya kijamii. Uh, yeye alipata ali, ali, ali fursa ya kuimba kwenye mazishi ya Martin Luther King Jr alipofariki mwaka 1968. Naam, na na basi, tupate kibao cha muziki. Basi sasa, historia yake ina ndefu sana ya kimuziki, akiwa e, bado binti mdogo kabisa katika miaka 1950 alijifundisha kupiga piano e, wakati huo akiimba kanisani na dada zake wakiimba kanisani, ambapo katika kipindi hiki alifanya matambasha mbalimbali mbali ya muziki wa dini, lakini wakati huo akiwa na baba yake cl ambapo alionekana kukutana na majina makubwa wakati huu katika e, muziki kama vile Mahalia Jackson, e, bila kumsahau Smok Robinson ambaye mm -hmm. watu hapa Marekani hasa vijana e, wasa... wanasema mzee kijana mpaka ni leo, ukimwona Smok Robinson huwezi amini kwamba ana historia ndefu kwelikweli katika masuala ya muziki. muziki na muziki wake bado unakubalika, wenyewe wanasema kwa wale ambao wahenga Wanaukubali, mziki na, wake <laughs> na moja kati ya vitu ambavyo uh, watu wengi hawafahamu uh, mwanamama huyu alipata mtoto wake wa kwanza akiwa na umri mdogo sana, umri wa miaka kumi na minne tu ndipo alipojifungua eh, mtoto wake wa kwanza ambaye anafahamika kwa jina la Clarence, eh, ambapo vilevile alitoa vile albamu yake ya kwanza eh, iliyo lakini katika mahadhi ya nyimbo za kidini na miaka miwili baadaye alijifungua mtoto wa pili, maanake alikuwa na miaka kumi na sita tu, e, mtoto wake pili akijulikana kama Edward e, na baada ya kukutana na Sam Cooke e, kusaini kampuni ya kurekadi muziki ya RCA na wiji hili Berry Gordy, e, wa ile lebo mashuhuri kabisa ya Motown katika jiji la Detroit. Na hapo ndipo akasema sasa mimi naachana na muziki wa Injili na kwenda jijini New York eh, kwa ajili ya kufanya muziki wangu. Mm, hapo -hmm, ndipo akawa Aritha eh, kweli kweli mwana mama, lakini kuna historia ndefu. <laughs> Sasa tusikilize kibao ambacho moja kati ya vibao ambavyo vinaelezwa kwamba vilimtambulisha sana kibao cha respect Idi Ligongo, huu ni wimbo ambao aliutoa mwaka 1967 wimbo ambao ulimpa umaarufu sana, akitoa heshima kwa wanawake kutokana na maudhui aliyoyaimba. Basi wanawake walikuwa uh, kwa mujibu wa jarida la Africa.com wanasema pia pamoja na mtandao wa Hollywood, unaeleza kwamba ni wimbo ambao wanawake walikuwa wakiusikiliza na pia kujiona kwamba wanajitambua kwamba mimi ni mwanamke, kutokana na maneno aliyokuwa akiyaimba na kuyaweka akilini mwao, na ndio moja ya wimbo ambao ilipelekea yeye kupata tuzo yake ya kwanza ya Grammy. Sasa uh, ukiangalia kwamba kati ya kile ambacho watu wanamzungumzia, eh, ukiangalia kwamba sawa ni Aretha Franklin, lakini kuna jina ambalo watu wanalibeba sana Queen of Soul. Hili jina lilipatikana mwaka 1968, na, na, na kisa eh, ni jarida maarufu sana eh, ama gazeti maarufu sana hapa Marekani, Time Magazine mm. Eh, waliandika habari yake eh, walipoandika habari yake wakachapisha picha yake na wakamwandika tu Queen of Soul. Kwa maana hiyo, dunia nzima, Marekani wakabeba hilo jina analo, ambalo mpaka hii leo eh, bado linashikilia lina, lina jina lake kamili katika muziki na litaendelea kushikilia jina hilo hata baada ya kifo chake. Na ikumbukwe kwamba Aretha Franklin amefariki kutokana na saratani ya kongosho ambayo alianza kuugua tangu mwaka 2010 na, na kile ambacho mpaka hivi sasa bado watu wanakizungumza uh, uh, wana uh, pamoja na tuzo nyingi kabisa za Grammy, mm -hmm. eh, kupatikana kwa vibao vyake vingi tu ambavyo ameimba wa na wasanii mbalimbali wa ndani na nje ya Marekani. Moja kati ya vibao ambavyo viliwahi kupata umaarufu mkubwa kabisa ni kibao ambacho aliimba na huyu almarehemu naye eh, eh, mwanamuziki kutoka nchini Uingereza, George Michael Hmm. Anakwambia hapa walikuwa anakwambia Ever Changing Times ni moja kati ya nyimbo ambazo uh, watu wanasema kulingana na maisha yake ambayo kuna wakati alikuwa eh, anapitia changamoto mbalimbali mbali, mambo yake binafsi eh, mambo ya kifamilia eh, na kupotea kwenye muziki na kurejea. Manake Aretha ukiangalia, alikuwa ni mwanamuziki wa vipindi tofauti, eh, sitini ukija miaka ya sabini, thamanini, hata miaka hii ya elfu mbili bado utaona kwamba amefanya vibao vingi tu na moja kati ya kibao kingine ambacho kilimrejesha katika ramani katika miaka hii ka, ya, ya karibuni ni Rolling in the Deep ambao ulimbwa na Adele. Lakini hivi sasa, hebu tusikilize kile kibao cha I knew you were waiting for me. msikilizaji unaendelea kutazama kipindi cha kwa undani ambapo hii leo ni kipindi maalum tunamwelezea na kumwenzi aretha franklin ambaye amefariki dunia leo saa tatu na dakika 50 huko detroit kutokana na saratani ya kongosho akiwa na umri wa miaka 76 baada ya kifo chake tu idi ligongo rais wa zamani wa marekani barack obama alituma salamu za rambirambi kwa aretha franklin na kumwombea apumzike mahala pema peponi. Na kama utakumbuka, Aritha Franklin alikuwa ni mmoja kati ya wanamuziki walioimba siku ya kuapishwa Baraka Obama katika awamu ya kwanza ya kuapishwa kwake mwaka 2009 hiyo ikiwa hapa mjini Washington DC. Uh, eneo la jirani tu kutoka studio zetu za hapa mjini Washington DC. Vilevile salamu za rambirambi zimetoka kwa Elton John ambaye alishirikiana na Aretha, Aretha Franklin mjini um, New York mwaka jana wa 2017 ya Novemba akiwa ni mmoja kati ya wanaharakati aliyokuwa karibu sana na Elton John katika ile taasisi ya Elton John inayohusiana na maswala ya HIV na ukimwi. Vilevile vile basi, salamu zimetoka kwa Diana Rose ambaye alikuwa ni mtu wa karibu sana na Aritha Franklin. Salamu pia zimetoka kwa Pat La Bell vilevile Jay uh, na Beyonce wametuma salamu zao, na ukumbuke hawa ni waimbaji vijana ambao tangu uh, Aritha Franklin alivyokuwa katika koma, Jay z na Beyonce katika tamasha lao la muziki waliimba kibao cha respect wakimwenzi na kutoa heshima kwa Aritha Franklin kwa mchango wake wa muziki alioutoa kwa jamii. Na hali kadhalika, mtu kama Bianse yeye uh, kama ukiangalia historia yake ameanza kuimba pia hivyo hivyo akiwa bado mdogo, na amekuwa kwa njia moja au nyingine anafata mwendelezo wa vile ambapo Aritha Franklin alikuwa akiimba, alianza kuimbia kuanzia kanisani na amejiendeleza ame mwenyewe katika njia moja au nyingine mpaka amefika hapo alipofika. salam pia zimetoka kwa Paul McCartney na vilevile vile Anita Baker, wote wametoa salamu za rambirambi na mashabiki wengi duniani, hapa Marekani na nje ya Marekani wametoa salamu za rambirambi kuondokewa kwa Queen of Soul ambaye ameondoka, lakini mchango wake wa muziki, jina lake la Queen of Soul litaendelea kuwepo daima na litaendelea kukumbukwa na vizazi pia vijavyo. Na, na uh, kwa kuangalia tu yale ambayo uh, tunaweza tukasema kwamba ni moja ya vitu ambavyo viliwekwa na mwanamama huyu na kufungulia milango wasanii wengi tu wa hapa Marekani. E, unajua hapa Marekani kuna utamaduni ule, iwe katika michezo fulani, kuna a, ile wanaita kwamba sehemu ambayo wanaweka majina ya watu mashuhuri kabisa. Sasa Aretha naye vile vilevile ni moja miongoni mwa wanamuziki ambao uh, dunia itaendelea kuwakumbuka na heshima yake inabaki kuwa pale uh, juu kabisa. Ameshafanya kazi na maprodusa wengi kwelikweli, mm hata -hmm. wale ambao vijana walikuwa wakichupukia mwanzoni mwa miaka ya 80 ama mwishoni mwa miaka 70, eh, kama vile Curtis Mayfield, eh, Quincy Jones ambaye alikuja kuwa moja kati ya Motown, nao eh, waliwahi kufanya nao kazi eh, ambao pia walimpatia tuzo nyingi tu uh, za Grammy. Eh, na vile vile kwa uh, mwaka ambao watu wanasema ulionyesha mafanikio makubwa sana uh, ni pale ambapo Rais George W. Bush eh, alimpatia tuzo ya heshima mwanamama huyu mm -hmm. eh, ile wanaita Presidential Medal of Freedom mwaka elfu mbili na tano mm. E, kwa hiyo ni tuzo ambao wanapata watu wachache sana hapa Marekani, na hiyo ilikuwa ni tuzo ya maisha na tuzo ya maisha ambayo anaondoka ulimwenguni akibaki nayo, lakini vilevile historia inasema kwamba ukiangalia wale wanaharakati wa uh, kupigania haki za mtu mweusi hapa Marekani mm. e, kama vile uh, Dr Martin Luther King, vile vile Jesse Jackson walikuwa ni watu ambao wako karibu sana na familia yake manake, baba yake walikuwa wanamwita eh, a man with a million uh, dollar voice, yani mtu mwenye sauti nzuri eh, ambao unaweza kulipa mamilioni ya dola mm. kwa ajili ya kuisikiliza sauti ya baba yake Aritha eh, mm. CL. Na kwa kuwa umemtaja mchungaji um, Jesse Jackson, yeye ye, pia wakati uh, Aritha akiwa bado mahututi, ni mmoja kati ya uh, wanafamilia wa karibu sana walioweza kwenda kumwona na ku, kuangalia hali yake ya mwisho mwisho katika uhai wake kabla kifo akija mkumba, na baadaye alizungumza akasema kwamba ni mtu wa karibu, mtu ambaye alikuwa na mchango si katika maswala ya muziki tu, pia katika maswala ya kijamii, maswala ya haki za kiraia. Kama nilivyoeleza hapo awali, yeye alipata fursa ya kuimba pia katika mazishi ya Martin Luther King Jr mwaka 1968. Nam, basi tunaendelea kumwenzi, tusikilize uh, wimbo wake huu, anakuambia rock steady. Nam, kibao hicho cha rock steady mm -hmm. ndicho ni miongoni mwa vibao ambavyo mwanamama huyu gwiji wa Queen of Soul alivimba na bado vinaendelea kutamba na vitaendelea kusikika. na Uh, Idi Ligongo, mwanamama huyu uh, mwaka elfu mbili kumi na saba alifanya onyesho lake la mwisho kule Philadelphia na kabla ya mwaka jana, mwaka elfu mbili na kumi na sita aligonga vichwa vya habari hapa Marekani. Unajua ni kwa nini? mm -hmm, aliimba wimbo kwa dakika nne na nusu katika ile mechi ya mpira wa football ya Detroit Lions mm -hmm. Kwa hiyo baada ya hapo akaanza kuzungumziwa umri aliokuwa nao na namna alivyokuwa anavuta maneno katika ule wimbo, ilikuwa inafurahisha na no. itaendelea kufurahishwa kwa sababu tayari ameondoka, lakini sauti yake yale ambayo ameacha katika masuala muziki, ya muziki yataendelea kukumbukwa na yataendelea ya kuenziwa. Najua na walio wengi hivi sasa watakuwa wanajiuliza lini atapumzishwa katika sehemu yake ile ya milele. Ee, naamini kabisa taratibu zinaendelea na uh, kadri siku zinavyozidi kwenda, maanake mapema sana hivi sasa kufahamu kile ambacho kitatokea, lakini kikubwa ni kwamba jiji la Detroit sasa hivi limezizima kabisa e, eh, na watu wakitaka kufahamu kile ambacho kitaendelea, watu wakimwenzi e, mm. eh, si wasanii tu, lakini vilevile hata wananchi kabisa, uh, wa kawaida sasa, na katika kuongezea hilo hata mm. Hollywood kwenyewe tayari wameshaweka mashada ya maua katika kumwenzi Aretha Franklin. Katika zile sehemu ambazo zina eh, majina, majina ya wasanii mashuhuri ambao wamewahi kutokea hapa eh, ulimwenguni. Basi tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani kwa siku hii ya leo eh, tuna kuacha na kibao ambacho kilimpatia tuzo ya kwanza kabisa ya Grammy, Respect. Na sisi tunakuambia kila laheri ya Aretha uh, Franklin na ulale pema peponi.