Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. <muchos> msikilizaji na mtazamaji wa VOA Express popote pale unapotusikiliza hivi sasa, tunakukaribisha katika matangazo haya moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Ni studio namba 15. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Wewe ambao umeshatangulia we kutazama livestream kwenye Facebook, bofya ile alama ya shea ili wenzako wakatazame. Na wewe, wewe ambao tayari upo, waeleze wenzako kwamba tupo tayari kukuletea yale mengi tu zaidi ya mno. Kenneth Bwire, jina la kwangu Kamati onge la mlima mzima wa VOA Express. Mzuri zaidi, tuanze kupekulia wapi? <laughs> Mambo ni mengi kweli kweli, ikiwa ni saa tatu na nusu asubuhi hapa mjini Washington DC, saa kumi na nusu alasiri kule Afrika Mashariki, na ni saa tisa na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Tuna mengi ambayo tumekuandalia msikilizaji na mtazamaji wa VOA Express unayetufuatilia kuanzia hivi sasa. Tutakuwa na ripoti kutoka kule nchini Kenya ambapo kuna baraza la Kiswahili limeanzishwa nchini Kenya. Hali kadhalika tutakuwa na ripoti, utasikia kinachoendelea kule Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kikubwa zaidi, utakumbuka kuna kadhia ilitokea kwa mwandishi wa habari nchini Tanzania kupata kipigo kutoka kwa polisi. Je, jicho letu limepata fursa ya kuzungumza na baadhi ya waandishi wa habari, wanazungumza vipi kuhusiana na kadhia hiyo. Haitarajiwi kumwona polisi akimdhalilisha mwanahabari ama mwandishi wa habari kwa kipigo mbele ya kadamnasi, kwa sababu mwandishi naye yupo kazini kama ambavyo yeye polisi yupo kazini. Utofauti hapa ambao unauona ni kwamba vitengo tu vya kazi, na unajua mkamiti, tofauti iliyopo kati sisi na maafisa wa polisi ni kwamba sisi tunabeba kamera, wao wanabeba bunduki. Sote mm -hmm, tunafanya kazi usiku na mchana masaa sawa, wakati ambapo mahali tunafanya kazi ndio mahala walipo. Mazingira yetu ni sawa, hewa ni ileile ile na sio tu usiku na mchana, mm -hmm. Hatuna sikukuu, hatuna mwaka mpya, hatuna, hatuna. Wakati wanaenda sherehe, maafisa wa polisi wanaenda kuwalinda wale wanaofanya sherehe, sisi tunaandika kuhusu zile sherehe. Haya, basi, kitu kimoja. Haya, ndani ya Jicho Letu utapata habari hiyo kwa urefu zaidi, na hivi tukiwa tunazungumza uh, ndani ya kipindi hiki ni kwamba wale mashabiki pamoja na wale wote wanaofuatilia kifo cha gwiji wa muziki, Malkia wa Soul Aretha Franklin wanaendelea kutoa rambirambi rambi zao kufuatia kifo cha mama huyo aliyefariki jana siku ya Alhamis ikiwa ni saa tatu na dakika hamsini kwa saa za Detroit, katika eneo nyumba aliyokuwa humo. Rambirambi zimeendelea kutolewa duniani kote. Aritha Franklin amefariki akiwa na umri wa miaka sabini na sita. Haya, tuende katika nchi ya DRC. Katika nchi ya DRC ni kwamba kiongozi wa taifa hilo Joseph Kabila amefanya mkutano ame, amehudhuria mkutano wa SADC unaendelea Namibia na kuweza kupewa nafasi ya kuhutubia marais wenzake. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na mwandishi wetu wa Kinshasa, Salehe Mwana Milongo, na kwanza kwa kumuuliza alipopewa nafasi Joseph Kabila kuwahutubia marais wenzake, ujumbe ulikuwa ujumbe unaangazia swala gani? Eh, Rais Joseph Kabila amekwenda huko Windhoek, um, nchini Namibia ambako amehudhuria leo kikao cha ufunguzi cha mkutano wa kilele, wa kilele wa marais wa nchi za Jumuiya ya Kusini mwa Afrika, uh, SADC ambako amesindikizwa na uh, Emmanuel Shadari ambaye ni mgombea, um, mteule wa chama tawala cha, cha FCC na vilevile amekuwa na mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi Corney Nanga, kutokana na kwamba eh, kumekuwa na uungwaji mkono wa Jumuiya ya Sadek kwenye taratibu ya uchaguzi nchini Congo na waziri wa mambo ya nje ambao pia amekuwa kwenye mkutano huu, ambako Rais Kabila ametoka kuwahutubia marais wenzake katika eh, kile kinachoonekana kuwa ni eh, mkutano wa kuwahaga na hotuba huo amewambia e, kwamba kwa kweli ame wame wamechangia mengi kabisa kwa ajili ya nchi yake Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Kwenye mkutano huo wa SADEK ndio kwa mara ya kwanza Rais Kabila ameonyesha waziwazi kwamba ameachia madaraka, kwa sababu alipohutubia taifa hapa Julai 19 hakugusia kuhusu mustakbali wake na hata wakati alipomteua mgombea wa chama tawala kwenye e, uchaguzi wa rais, sio mwenyewe aliotangaza hivyo, ilikuwa ni msemaji wa serikali. Kwa hiyo kwenye hotuba huo ameonyesha mwenyewe wazi kwamba atang'atuka madarakani na kuwapongeza viongozi wenzake, na huku akiwatania na kuambia kwamba hajue kama ni yeye ndio ambaye amewaacha ama ni E, wao ndio watamwacha e, watamhumisi kama gisi mwenyewe alizungumza kwa Kiingereza. naje huu msaada uliotolewa na jumuiya ya SADC umeweza kuisaidia DRC, au changamoto zinasalia tu zilezile zile anapoondoka Kabila e, msaada kwa ajili ya taratibu ya uchaguzi kwa kweli ni wa kiufundi eh, hasa zaidi kwa sababu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema kwamba yenyewe itaweza kuhutubia, eh, kuhudumia mfumo mzima ama taratibu nzima ya uchaguzi. Kwa hiyo Rais Kabila hata leo kwenye hotuba wake mbele ya marais wa SADEK amesema Kongo haikubali uingiliaji kati wa maswala yake ya ndani, hasa zaidi presha alizokuwa akiwekewa na na, na nchi za magharibi ambazo hakuzitaja anapowaaga marais wenzake na kuwashukuru kwa msaada ndani ya nchi yake ya DRC. Je, kuna dalili tosha za uchaguzi huru kufanyika ama mrithi wake atasalia tena kutegemea msaada wa SADC na majirani kutatua changamoto za DRC? Ni vigumu kuweza kuashiria hilo, lakini eh, dalili zilizopo hapa nchini ni kwamba uchaguzi huo utafanyika, lakini Ma, ma, ma, swali kubwa ni ikiwa utaweza kuwajumuisha uh, wapinzani wote. Umefahamika kwamba mpinzani Moise Katumbi yuko nje ya nchi na hadi sasa hajaruhusiwa kurejea nchini hapa. Kumekuwa pia na uh, uh, hali kwamba wapinzani wengine ambao kwa kweli uh, hawawezi hawa hivi kufikia viwango vya, vya, vya kushiriki kwenye uchaguzi huo ni kama vile Bemba ambaye swala hilo la kesi yake kwenye ICC limekuwa pia likijitokeza kwamba huenda tume huru ya uchaguzi ikabatilisha ama kutoidhinisha, uh, ugombeaji wake. Kwa hiyo uh, ni mfumo mzima wa, wa, wa, wa uchaguzi ambao uta, utaweza hivi kuchunguzwa kwa karibu hadi ifikapo uh, Septemba 19 ambako koti uh, kuu ya katiba itaweza kutangaza daftari ya kudumu wa ya wagombea. Hapo ndio tutajua mkondo ambao utaratibu hiyo utachukua. Haya, alikuwa ni Saleh Mwana Milongo akizungumza na mwenzangu hapa studio Kennes One. Kennes Bwire mkamiti, na wee pia umeanza kutatizika na jina langu Kennes Bwire, ambayo walikuwa wakizungumzia maswala ya kabila. Basi uh, kama tulivyokudokeza msikilizaji na mtazamaji wa VOA Express ni kwamba katika jicho letu leo tutaungana na mwenzetu Lusi Patrick ambaye amezungumza na baadhi ya waandishi wa habari nchini Tanzania wakiangazia suala lile lilotokea hivi karibuni, tukio la karibuni la mwandishi wa habari kupigwa na polisi. Je, baadhi ya waandishi wa habari wanazungumza vipi? Wanalitazama vipi tukio hili? Nini maoni yao? Nini kifanyike? Basi jumuika na VOA Express hivi sasa kuangalia Jina langu ni Stella Ngenje, mwandishi wa habari na mtangazaji wa KFM. Moja kwa moja, nijikite kwenye mada yetu ya leo ya kutafuta suluhu ama mwafaka baina yetu wanahabari na jeshi la polisi hapa nyumbani Tanzania. Lakini kabla ya nini kifanyike, kwanza ni lazima kila mmoja wetu afahamu mipaka yake ya kazi. Polisi kazi yao kubwa ni kulinda raia na mali zao. Pia wanao wajibu wa kufanya kazi kulingana na kanuni taratibu zilizopo kwa kufuata sheria, na hivyo haitarajiwi kumwona polisi akimdhalilisha mwanahabari ama mwandishi wa habari kwa kipigo mbele ya kadamnasi, kwa sababu mwandishi naye yupo kazini kama ambavyo yeye polisi yupo kazini. Utofauti hapa ambao unauona ni kwamba vitengo tu vya kazi. Nini tufanye kuondoa haya manyanyaso ambayo yanajitokeza baina yetu na jeshi la polisi? Natambua uwepo wa wizara ya mambo ya ndani. Wizara hii inasimamiwa na Waziri Kangi Lugola. Haya mambo yanayotokea, ajitokeze mstari wa mbele kukemea na si kukemea tu, lazima kutuleta pamoja, wanahabari na jeshi la polisi, na kuzungumza kwamba sisi wote tunafanya kazi katika taifa hili, katika serikali hii, kila moja kwa sehemu yake, lakini wote tupo kwa maslahi ya wananchi. Lakini ana nafasi pia ya kuingilia kati ya haya ambayo yanafanyika kwetu sisi wanahabari, na hasa manyanyaso ambayo kiukweli yanavunja moyo na yanatufanya turudi nyuma, na wakati mwingine mpaka kama yani kibinadamu unaweza kusema ah, hatuwezi kufanya kazi na jeshi la polisi. Uh, juu ya mada hii uh, nini kifanyike ili kumfanya mwandishi wa habari uh, awe huru kwenye kufanya kazi zake. Kwanza kabisa uh, ni swala zima la elimu. Maswala ya elimu na maanisha kwamba uh, askari pamoja na waandishi wa habari Uh, tunahitaji kupata elimu zaidi juu ya kutambua majukumu yetu lakini pia askari nao kutamba majukumu yao. Tunavyo vyombo vya kutusemea waandishi wa habari, unawaambia nini kutokana na haya yanayotokea? Baraza la Habari Tanzania na wenyewe wamelaani tukio lile, wanasheria Watanganyika wa, wa, lakini pia nimeona pia TEF jukwaa la wahariri Tanzania na wadau wengine wakilaani wakilaani wakilaani. Mi nasema kulaani tu haitoshi. Hizi laana hazijaanza sasa hivi, watu wamelaani wamelaani wamelaani, watu wanapewa laana na wala, wala hawalaaniwi, maisha yanaendelea kiasi kwa pale watu wachukue hatua. Kama mtu anabainika mtu mmoja anafanya kazi kinyume na, na utaratibu wa kazi unavyotakikana anadhalilisha watu ovyo, si hii sio kwa wanahabari tu, hata kwa raia wa kawaida kibainika askari yote jeshi la polisi amefanya hivyo hachukuliwe hatua, na nadhani hatua nzuri watu kama hawa ni kuwafukuza kazi tu. Hapa ndipo jicho letu linatia nanga kwa siku ya leo, kutoka Tanzania, Lucy Patrick, VOA Express. Kama tulivyowaambia kwamba maafisa wa polisi, sisi ni marafiki wenu Tunafanya kazi sawa, tofauti nabeba kamera uu, nabeba bunduki, muda ni uleule, shughuli ni zilezile, tunafichua maovu, mnakamata waovu. Haya basi, tuende chumba cha habari kupata habari muhimu za dunia ndani ya VOA Express. polisi wamemhoji waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu kama sehemu ya uchunguzi wao kuhusiana na shutuma za rushwa dhidi yake polisi waliwasili nyumbani kwa netanyahu leo asubuhi ambako waandamanaji tayari walikusanyika kulalamika dhidi ya waziri mkuu huyo wakipeperusha mabango makubwa yanayosomeka waziri mhalifu netanyahu alikuwa akihojiwa kuhusu iwapo alihamasisha kanuni nafuu ambazo zilinufaisha kampuni ya simu ya Bezeq ili yeye aweze kunufaika pamoja na mkewe na habari nzuri zinazochapishwa kwenye vituo vya habari vinavyomilikiwa na kampuni hiyo ya Bezeq. Zaidi ya mashirika 380 ya habari katika jimbo la Marekani isipokuwa Wyoming yameungana pamoja hii leo katika hatua ambayo haijawahi kufanyika na kuchapisha tahariri ya kuunga mkono uhuru wa vyombo vya habari. Kampeni hiyo inatokana na uhusiano unaoendelea kuwa mbaya kati ya vyombo vya habari na rais wa Marekani Donald Trump, na umekosewa daima vyombo hivyo wakivitaja kuwa ni fake news na kuvieleza kuwa ni adui wa wananchi wa, wa Marekani. hapo jana Trump aliandika kwenye ujumbe wake wa Twitter kwamba vyombo vya habari vya uongo ni chama cha upinzani. Watayarishaji wa kampeni hiyo inayoongozwa na gazeti la Boston Globe wanasema lengo kuu ni kupambana na kile wanachoeleza ni vita vichafu dhidi ya uhuru wa vyombo vya habari. Waziri wa biashara wa Uturuki alisema leo kwamba nchi yake itajibu kama Marekani itaiwekea vikwazo Uturuki vipya kutokana na kuendelea kushikiliwa kwa mchungaji mmoja raia wa Marekani. Waziri wa biashara Ruksar Paksan alikaririwa na shirika la habari la serikali la Anatolu akisema kwamba tayari washajibu kulingana na kanuni za Shirika la Biashara Duniani na wataendelea kufanya hivyo. Waziri wa fedha wa Marekani Steven Mnuchin alisema jana kwamba Marekani iko tayari kuweka vikwazo zaidi kwa Uturuki kama mchungaji Andrew raia wa Marekani aliyekamatwa nchini humo hataachiwa kutoka kifungo cha nyumbani akiwa huko Uturuki. Afganistani inazishitumu hospitali katika nchi jirani ya Pakistani kuwapatia na kuwahudumia waasi wa Taliban ambao walijeruhiwa katika mapigano ya hivi karibuni na wanajeshi wa Afganistani katika mji wa kusini mashariki wa Ghazni. Rais akizungumza kwenye mkusanyiko wa maafisa viongozi wa dini na wakazi huko Ghazni leo Ijumaa, Rais Ashraf Ghani amesema kwamba wanamgambo pia wamekuja kutoka upande wa mpaka wa Pakistan kushiriki katika mapigano Gan alitembelea mji uliokumbwa na matatizo siku kadhaa baada ya vikosi vya Afghanistan vinavyoungwa mkono na Marekani kuwaokoa waasi kutoka Gani ili kuwazuia kuanguka mikononi mwa Taliban, japo kuwa mapambano yalikuwa bado yanaendelea katika wilaya inazozunguka eneo hilo. Na mtazamaji wa VOA Express, hali kadhalika wewe unayetusikiliza hivi sasa kwa njia ya redio, unaendelea kuburudika na na kufurahia VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Na na, hivi sasa basi nam, tunaendelea bado kumtafuta Kennedy Wandera. Unajua, amekupea kazi ngumu kutofautisha Kenneth Wandera na Kennedy Wandera katika ile habari ya Kiswahili. Tutakapompata basi tutawasiliana naye. Sasa tuende kwake Josephat Kioko katika mji wenye kifahari bandari Mombasa. Josephat Kioko, karibu kwenye VOA Express burudani na Sport Kulikoni, asante. Ishatoka bandarini, sasa ni kuinchi kavu hapa kujiunga na nanyini katika VOA Express na zaidi, tuangazia masuala ya talanta na kandanda eneo letu la Afrika Mashariki, kwa sababu wanasoka wamekuwa wakihama nchi hadi nyingine. Na hapa tunazungumzia kwanza soka ya kulipwa sana sana Kenya, na wanachezaji wengi kutoka Rwanda, Kongo na hata Uganda penyewe sasa wamekuwa wakija hapa ili kutafuta soko kubwa, na kweli wamekuwa wakifanikiwa mchezaji baada ya mwingine. Hivi sasa kuna mgogoro baina ya klabu mabingwa wa Kenya, Gor Mahia na Kaiser Chief ya Afrika Kusini. Mzozo gani huo? E, mwanasoka kutoka Yuganda ambaye defenda Godfrey Walusimbi amekuwa Gor Mahia hapa kwa miaka minne tangu elfu mbili kumi na nne. Na amepata nafasi ya kuondoka kwenda kutafuta nafasi nzuri kwa Kaizer Chiefs. Tunaelekea siku sita tangu waondoke na Gor Mahia imekuwa me, ikilalamika kwamba hakuaga na hakupata hivi licha ya kwamba mkataba wake bado unaendelea mpaka miaka miwili kuanzia sasa. Sasa wame, wamekuwa wakitaka kushtaki Kaizer Chiefs kwamba wamechukua mwanasoka wake, lakini jana Kaizer Chiefs, ilikuwa juzi, uh, imesema haijakiuka sheria na ni kama yaonekana kama wameanza mazungumzo ya kulipa Gor Mahia takriban dola za Marekani eh, dola milioni eh, dola za Marekani milioni themanini ili wamsajili wa Rusimbi. Wa inazungumza na mchezaji mwingine kutoka Rwanda anayecheza soka hapa Kenya. Maoni yake kuhusu wahamiaji wa Rusimbi kutoka Gor Mahia amsikie. C eh, si kitu kibaya kwa mchezaji, ni ni another step lakini inatakikana ukiwa unaenda kwa trials, uongee na timu yako ulikuwa unachezea, wakupatie permission au waseme hivi, tutafanya hivi, hivi na hivi. Sasa mi naona Walsimb akipita trials huko kwa Kaiser Chiefs, inatakikana Kaiser Chiefs ikuje iongee na Gor Mahia iwapatie kitu, kwa sababu ni mchezaji wao, kwa sababu ana contract ndefu ya miaka miwili. Mimi naona kwa kusaidia Walsimb kitu kizuri kwa sababu Kaizer Chiefs ni klabu kubwa huko Afrika, na Gormani ni klabu kubwa lakini na Kaizer Chiefs iko kwa another level. Ndio maana sasa nakwambia kwa side ya, ya, ya Wolves, akipata hiyo chance kuipoteza ni itakuwa kitu kibaya kwa side yake. Unaona English Premier League, unaona La Liga, everywhere watu wakifanya transfers sana, ninaonyesha kuna wachezaji wanatia bidii, wanafanya kazi, matimu wanaona kabisa kazi yao ni kazi nzuri. Umetaja mchezaji kutoka Rwanda, umetaja mchezaji kutoka Uganda. Vipaji ndani ya Kenya viko wapi? Kenya inawapa nafasi? Kwa sababu wale wanaokuja huku wanasema nchi zao wanacheza ili wapate nafasi ya kuja Kenya, lakini wanaona wakichezea hapa Kenya ni vizuri kupata nafasi kwenda Ulaya ama Afrika Kusini na no, nchi zingine. Wakenya vilevile wamekuwa wakiondoka, wako Afrika Kusini wengine no, na wengine wako Ulaya. Sijakusajia Wanyama, sija kusajia Mariga na Tanzania pia vile vile wanaotoka wengi wameondoka kwenda Ulaya. Mhm, umesikia mkamiti unasakata kabumbu we, kabumbu kidogo limenipiga chenga. Nashukuru sana Josphat Kioko, asante. Tunatarajia kwamba na we utasajiliwa enda uchezee kimataifa, nilikuona ukicheza sana soka katika safu ya waandishi wa habari. Mimi najiandaa kwenda NBA, ndio mchezo wangu huo. Haya, kila laheri, tutakutana huko basi. Tunakutakia jioni njema Kioko. Basi hivi sasa ni wakati wa kupata burudani ya muziki na moja kwa moja. Hivi sasa tunakupeleka kwenye burudani ya muziki hadi nchini Uganda, ni kwa mwanamuziki maarufu ambaye hivi sasa ni mbunge Bobi Wine. Na kibao gani hicho? vikwase <muchilis> Naona mambo yalikuwa mazuri sana he. Lakini unajua sasa he, ni mwanamziki mbunge, lakini sahizi ye yuko ndani, amefunguliwa mashtaka ya uhaini, yani kujaribu kuipindua serikali ya Rais Yoweri Museveni. Kwa hiyo hayo ni mashtaka rasmi. Sasa mashtaka rasmi, kujaribu kuipindua serikali ya Rais Yoweri Museveni, adabu yake ni kifo kulingana na katiba ya Uganda. Haya hivi e, sasa basi, msikilizaji, tunakupeleka mpaka uh, Nairobi nchini Kenya, kwake uh, Kennedy Wandera, ambapo kuna taarifa kwamba baraza la Kiswahili limefunguliwa mm -hmm. huko nchini Kenya kwa kwani unajua mara nyingi sana unasikia baraza la Kiswahili Tanzania kuwa katika eneo la Afrika Mashariki, Tanzania hmm. ndio inaonekana ini Kiswahili kizuri. Nasubiri kusikia baraza la lugha ya Sheng nchini Kenya, lakini <laughs> <laughs> sasa ni baraza la Kiswahili Kenya, ili kujua mambo yaliyoendelea humo ndani, mikakati iliyowekwa, nini ambacho wana Kenya ndani ya baraza hili wamejipanga kufanya ili kudumisha lugha ya Kiswahili. Kennedy Wandera, karibu tueleze. Asante, Mkamiti na Kenneth Mbwire. Uh, kweli mapema wiki hii uh, uh, serikali ya Kenya kupitia baraza la mawaziri limeidhinisha kuundwa kwa baraza la Kiswahili ambalo litatwikwa majukumu ya kukuza, kuimarisha na kuendeleza lugha hii. Na kamisheni ya Kiswahili ya Afrika Mashariki imekuwa mojawapo wa kamisheni ambazo zimekuwa zikiendeleza sana mchakato wa kuhakikisha kwamba utangamano upo uh, katika mataifa watu wa mataifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Na sasa hivi, sasa niliweza kuzungumza na katibu mtendaji wa kamisheni ya Kiswahili ya jumuiya ya Afrika Mashariki, Profesa Kenneth Simala. Hebu tumsikiza anavyoeleza. Kweli hiyo ni hatua muhimu sana, kwa sababu kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki lengo letu ni kuona kwamba kila nchi mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki wana baraza la Kiswahili. Sasa uamuzi wa serikali ya Kenya kuanzisha baraza la Kiswahili ni hatua muhimu katika michakato mipangilio ambayo kamisheni ya Kiswahili ya Afrika Mashariki inaendeleza. Kwa hivyo, kwa kweli ni hatua kubwa na ni jambo ambalo linatia moyo sana. Ni mengi ambayo hayakutendeka, kwa sababu baraza la lugha ama baraza la Kiswahili lina lengo la kuhakikisha kwamba sera ya Kiswahili inapangwa na kutekelezwa vizuri. Kwa hivyo, kutokuwepo kwa baraza kuna maana kwamba sera ya Kiswahili haijakuwa ikipangwa vizuri na kutekelezwa vizuri. Sasa vilevile mkamiti vile vile, na Kenneth niliweza uh, kuangazia hii hey, katiba Mkataba wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na kipengesha mia moja thelathini na saba kinaeleza kwamba Kiswahili ndio lugha itakayotumiwa kuhakikisha kwamba, uh, inakuza umoja wa watu wa ukanda wa Afrika Mashariki, na vilevile nikazungumza na huyu katibu mtendaji Profesa Simala ambaye ndi katibu mtendaji wa kamisheni ya Kiswahili ya Jumuiya ya Afrika Mashariki anaeleza kwamba kuwepo kwa baraza hili ni, ni njia mmoja mwafaka sana, maanake ni Tanzania pekee iliyo tuna na, na baraza la Kiswahili almaarufu BAKITA, na mataifa mengine bado hayajapata mabaraza hayo, anavyoeleza hayoanaoeleza tena. Hiyo ina maana kwamba Kiswahili akija kuwa kikitoa mchango wake unaohitajika katika maendeleo ya nchi ya Kenya, na ndio maana tunasema kwamba mabaraza ya Kiswahili ni muhimu sana katika kila nchi mwanachama wa Jumuia ya Afrika Mashariki ili kuweza kupanga sera pamoja na kuhakikisha kwamba sera hiyo imetekelezwa. Na navyofahamu kwamba katika jumuiya ya Afrika Mashariki, nchi iliyo na baraza la Kiswahili ni Tanzania pekee. Kenya itakuwa ni nchi ya pili, lakini jambo la kutia moyo ni kwamba nchi zote za jumuiya ya Afrika Mashariki zimeafikiana kwamba zitaanzisha baraza la Kiswahili. Kwa hivyo naamini kwamba kuanzishwa kwa baraza la Kiswahili nchini Kenya kutatia moyo na kuharakisha kuanzishwa kwa mabaraza katika nchi nyingine wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Asante sana, asnsan uh... Kennedy Wandera kutoka mjini Nairobi, Kenya, kwa ripoti hiyo. Na bila shaka ni hatua muhimu kufika mpaka hapo, kufunguliwa baraza la kiswahili nchini Kenya. Hivi sasa moja kwa moja tunarudi tena hapa studio namba 15 za VOA Express ili kukujuza yale ambayo yanatanda, yanazungumziwa sana kwenye mitandao ya kijamii, Facebook, Twitter, Instagram na kadhalika. Nisigusie sana kwani mtu ambaye atakupa mm -hmm, habari hizo tunaye hivi sasa B -M -J. Moridhi. Kazi kwako, nam asante sana. Asante sana wenzangu, nimejaajaa hapa kwa sababu niko na stori chungu nzima, na kwanza kabisa tunaanzia kule Uganda ambako kama mnavyojua kumekuwa na mchakato mengi yametendeka. Tumekuwa tukiripoti hapa uh, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, lakini swala muhimu ni huyu msanii Jose Camilion, mm -hmm, ambaye Ako katika hali mbaya baada ya Waganda kumkemea kwa sababu aliomba msamaha au aliandika barua kwa Rais Museveni kumwomba amsamehe nani? Huyu Bobi Wine ambaye kama mnavyojua tayari amegumbikwa na kila aina ya uh, matatizo Bobi ma... Wine kwanza ni mbunge ni msanii ni, ni msanini msani ni kwa, msani kwa sababu ya yale ambayo yamekuwa yakiendelea, najua wasikilizaji wanafahamu, lakini baadhi ya Waganda sasa hawakupendezwa na kitendo cha Chameleon e, cha kuomba msamaha kwa raisi e, Museveni. Na nisome kidogo, kama huyu Shakira m anasema, kwa nini rais amsamehe Bobby Wine wakati hakuna kosa alilolifanya. Bwire, unaelewa hayo? mm-hmm. Uh, naye anasema tumechoka kumpembeleza huyu bwana, hacha kumpembeleza na huyu sonia 91 na anasema, unadhani Bobby Wine akiona hii post uh, aliimba wimbo tubonga nao waku, waku eh, mseveni kushinda, sasa ni utata naam eh, naam nah, nah, na ninafahamishwa kwamba aliandika kwa Instagram, wala hakumtumia moja kwa moja raisi Kwede. Museveni lakini Museveni pia husoma katika mambo haya kupitia mitandao ya kijamii na Camilion uh, akizungumzia hayo. Uh, tuachane na hayo, tuangalie katika maswala ya kimataifa. Mwanamuziki maarufu sana Geo Genaz, huyu utamkumbuka, aliimba nyimbo kama vile spel ita spel ita na vilevile soro Ha, ametangazwa rasmi kwamba amefariki dunia kufuatia eh, kujiua mwenyewe kwa sababu inasemekana kwamba alikuwa na msongo wa mawazo, mm. Akili kidogo ilikuwa inamtatiza na alikuwa na miaka arobaini na mitatu na taarifa rasmi kutoka eh, kwa familia yake inasema kwamba aliamua kufanya hivyo. Sasa Mkamitu, unakumbuka siku na moja tu baada uh -huh ya yule gwiji wa muziki wa soul Aretha Franklin kufariki naye kufariki eh, na naona ndivyo hivyo. Najua mmezungumza mengi, lakini sikiliza nyimbo za huyu mwanamziki mjue alikuwa anania gani. Lakini naona muda ndo huo umekimbia, lakini mwanamziki jirjenas ameaga dunia. Shukran kwa ripoti hiyo uliyotupatia hivi sasa. Na msikilizaji, ndio tunakamilisha VOA Express kwa wakati huu kutoka hapa studio namba 15. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Kenneth Bwire. Shukran kwa mara nyingine kwa kutusikiliza na kutuangalia. Uwe na wakati mzuri popote pale ulipo.