Karibu mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama kawaida, siku ya Jumaa ni kipindi Live Talk anayokaribisha katika Live Talk ya leo augasti 17 mwaka 2018 ni mimi Patrick Nduimana, na mimi ni Kennes Bwire. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu pamoja na 107.5 VOA FM Nairobi, Kenya, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22, na kwenye mtandao www VOA swahilicom. Karibuni <muchas> Kama nilivyodokeza hewani, ni kipindi cha Live Talk, na leo tunajadili suala la ufisadi unaoonekana kuwa sugu nchini Kenya, licha ya rais wa nchi hiyo kutangaza mikakati kadhaa ya kukomesha ufisadi. Je, baadhi ya Wakenya wanasema nini kuhusu juhudi za Rais Kenyatta kupiga vita rushwa na ufisadi? Kuhusu vita vilivyoimarishwa na Rais Uhuru Kenyatta kuhusu ufisadi, kwangu naona sio vita, lakini ni mbinu tu za kisiasa. Na katika habari nyingine, kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis anasema dhuluma za kingono zinazoharifiwa kutekelezwa na mapadhiri wa Kikatoliki katika ripoti ya upelelezi wa Marekani ni uovu mkubwa na ni kinyume na maadili ya kanisa Katoliki. Basi nakuomba ujumuike nasi hadi mwisho wa kipindi, lakini kwanza, Kennes Bwire anakusomea habari muhimu za dunia. Mahakama moja ya Uturuki imetupilia mbali rufaa ya kutaka mhubiri wa kimarekani Andrew Branson kuachiliwa huru. Mahakama kuu katika mji wa Izmir imekubaliana na uamuzi wa mahakama ya chini kwamba Branson aendelee kuwekwa katika kizuizi cha nyumbani. Mahakama vilevile vile imekataa rufaa ya kutaka marufuku ya kutosafiri kwa Branson kuondolewa. Hatua ya kumzuilia mhubiri Andrew Branson imezua mgogoro wa kidiplomasia na kiuchumi kati ya Marekani na Uturuki. Uamuzi wa mahakama unajiri saa chache baada ya waziri wa biashara wa Uturuki kusema kwamba nchi yake itajibu iwapo Marekani itaiwekea vikwazo kutokana na hatua ya kuendelea kumzuiliwa Branson anayeshutumiwa kwa kushirikiana na mhubiri wa Kiislamu Fethullah Gulen anayeishi uhamishoni hapa Marekani. Uturuki inasema kwamba Gulen alikuwa ndiye mpanga njama wa jaribio la mapinduzi lililoshindikana dhidi ya utawala wa Rais Recep Tayyip Erdogan mnamo mwaka elfu mbili kumi na sita. Bunge jipya la taifa la Pakistan limemchagua rasmi Imran Khan kuwa waziri mkuu na kuiwezesha Pakistan kushuhudia mabadiliko ya pili ya madaraka kwa njia ya amani kutoka kwa kiongozi aliyechaguliwa kwa njia ya demokrasia hadi kwa mwingine katika historia ya miaka sabini ya nchi hiyo iliyokumbwa na mapinduzi na uingiliaji kati jeshi wa jeshi. Aliyekuwa mchezaji maarufu wa kriketi ambaye sasa ni mwanasiasa Imran Khan, mwenye umri wa miaka 65, kiongozi wa chama cha Pakistan Tehreek-e-Insaf PTI, amepata kura 176 kati ya 272 zilizopigwa katika bunge kuu la, bu, la taifa hilo. Mshindani wa Khan wa karibu Shabrad Sharif wa chama cha Pakistan Muslim League N PMLN amepata kura 96. Chama cha PTI kilishinda idadi kubwa ya viti katika uchaguzi wa bunge wa Julai 25 lakini kilihitaji kuungwa mkono na vyama vidogo vya kisiasa pamoja na wabunge huru wasio na vyama ili kumwezesha Khan kushinda uchaguzi wa leo Ijumaa. Rais Polisi wa Israel wamemhoji waziri mkuu Benjamin Netanyahu ikiwa ni sehemu ya uchunguzi kuhusiana na madai ya ufisadi dhidi yake. Maafisa wa polisi wamefika nyumbani kwake Netanyahu Ijumaa asubuhi, ambako waandamanaji walikuwa tayari wamewasili nje kulalamika, wakiwa wamebeba mabango yenye maandishi waziri mhalifu. Netanyahu amehojiwa iwapo aliunga mkono mswada wa sheria uliopatiwa na nafuu ya biashara kampuni ya mawasiliano ya Bezek ili kunufaika na habari nzuri kumhusu pamoja na mkewe kwenye vituo vya habari vya kampuni hiyo. Katika kesi nyingine mbili za ufisadi, polisi wamependekeza kwamba Netanyahu afunguliwe mashtaka. Netanyahu amekana kufanya kosa lolote, akitaja shutuma hizo kuwa zinazotolewa na vyombo vya habari vyenye nia ya kumharibia sifa. Kituo cha kupambana na kudhibiti magonjwa nchini Marekani kimesema kwamba visa zaidi ya 100 vya maambukizi ya ugonjwa wa surua vimeripotiwa mwaka huu katika majimbo 21 ya Marekani na katika jiji kuu la Washington DC. Maafisa wanasema kwamba viwango vya maambukizi ya ugonjwa wa surua ambao husambaa kupitia hewani kutoka kwa mgonjwa w anayekohoa na kupiga chafya ni vya juu zaidi kuliko visa 118 vilivyoripotiwa mwaka jana. Kituo cha kupambana na magonjwa nchini Marekani kinataka watoto wote kupata chanjo kabla ya kutimia umri wa miaka sita. Uongozi wa Vatican umesema kwamba dhuluma za ngono zilizotendwa na wachungaji wa dini ya Katoliki zilizotolewa na jopo maalum la mahakama mjini Philadelphia hapa Marekani ni makosa ya uhalifu na uovu mkubwa wa maadili. Taarifa ya Vatican iliyotolewa jana usiku inaeleza kwamba kiongozi wa kanisa la Katoliki duniani Papa Francis yuko upande wa zaidi ya watu elfu moja wanaodai kudhulumiwa katika kipindi cha miongo kadhaa katika jimbo la Pennsylvania nchini Marekani. Kulingana na taarifa ya Vatican, Papa Francis amehimiza kanisa Katoliki kuwasikiliza wote waliodhulumiwa ili kusaidia kukabiliana na uovu huo uliotaja kuwa wa kutisha na ambao umeharibu maisha ya watu wengi wasio na hatia. Umoja wa Ulaya umekosoa namna maafisa usalama wa usalama walivyokamata wabunge na raia kaskazini mwa Uganda kwa madai kwamba walipiga mawe msafara wa rais Yoweri Museveni. Taarifa ya wanadiplomasia wa muungano wa Ulaya walio jijini Kampala inataka wote walioshiriki katika kuwapiga wabunge na raia katika mazingira yanayotaja kuwa ya kinyama kuchukuliwa hatua kali, lakini msemaji wa serikali Ofwono Opondo amekanusha taarifa kwamba wabunge na raia walipigwa akieleza kwamba maumivu wanayopata wahusika huenda yanayotokana na nguvu zilizotumika wakati walipokuwa wakikamatwa. Taarifa ya muungano wa Ulaya inajiri wakati wakili wa mbunge Robert kyagulanyi nyi hali maarufu kama Bobi Wine akiripoti kwamba mbunge huyo anayezuiliwa katika gereza la kijeshi la Makindye jijini Kampala hawezi kuongea, kusimama wala kuketi baada ya kupigwa vibaya na kikosi kinachotoa ulinzi kwa Rais Yoweri Museveni SFC. Bobi Waina na wabunge wengine sita wamefunguliwa mashtaka ya kutaka kuipindua serikali ya rais Yoweri Museveni kufuatia vurugu zilizozuka siku ya mwisho ya kampeni katika uchaguzi mdogo wa wilaya na Arua, kaskazini mwa Uganda. Rais wa Madagaskar Heri Rajiorima Mampianina amesema kwamba atawania mhula mwingine wa uongozi katika uchaguzi wa mwezi Novemba mwaka huu. Ametangaza kutetea kiti cha urais leo Ijumaa katika hoteli moja mjini Antananarivo, akiwa na familia yake, maafisa wa ngazi ya juu wa chama chake kinachotawala cha HVM na no wafuasi wake. Baada ya kutangaza nia yake ya kusalia madarakani, rais Rajo narimampianina amepeleka historia yake ya maandishi kwa mahakama ya kikatiba. Amesema kwamba ataendelea ama ataendeleza ajenda yake ya ruwaza ya maendeleo ya nchi ya mwaka elfu mbili thelathini. Katika mhula wake wa pili, atakabiliana na aliyekuwa rais Andri Rajolina, waliokuwa mawaziri wakuu wawili Jin Ravelo Narivo na Jin Omar Beriziki miongoni mwa wengine katika uchaguzi wa Novemba. Na mashambulizi kutoka kwa makundi ya wa wapiganaji katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo yamewazuia wafanyakazi wa, wafanya wa kutoa msaada kuwafikia watu walioka walio katika hatari ya kuambukizwa ugonjwa wa ebola ambao umeua watu 44 kufikia sasa. Shirika la afya duniani WHO limesema kwamba takriban watu elfu moja mia tano wamo katika hatari ya kuambukizwa ugonjwa wa ebola katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Shirika hilo limesema kwamba hofu ya kushambuliwa na makundi ya wapiganaji imesababisha shughuli za kutoa msaada na kudhibiti ugonjwa huo kusambaa kuwa ngumu, na kwamba ugonjwa huo sasa unasambaa ukielekea mashariki mwa nchi. Maafisa wa WHO wamesema kwamba mji wa Mangina kaskazini mwa mkoa wa Kivu ndio umeathirika zaidi na mlipuko wa ebola na tayari umesambaa hadi katika mkoa jirani wa Ituri. Nakukaribisha tena mpenzi msikilizaji kwenye Live Talk. Kama ulivyosikia hapo mwanzo, mada ya kipindi chetu leo ni kuhusu kashfa za rushwa na ufisadi zinazozidi kuripotiwa Kenya, licha ya viongozi wa nchi hiyo kuahidi kulivalia njuga swala hilo. Rais Uhuru Kenyatta amekwisha tangaza mikakati mingi na kutoa ahadi nyingi za kuwaadhibu mafisadi bila kujali kwamba ni ndugu yake, rafiki yake au mwanasiasa kutoka chama chake. Tamko la wiki hii la Rais Uhuru Kenyatta amewataka vijana kuwasaka mafisadi na kuwafikisha polisi, au kwenye vyombo vinavyohusika na kupambana na ufisadi. Kuna maswali mengi yanayokuja hapa. Kwa nini ufisadi unaendelea kuisibu Kenya licha ya ahadi hizo za Rais Kenyatta? Je, mikakati ya serikali ya kupambana na rushwa na ufisadi ni dhaifu? Nini kifanyike ili kudhibiti na kutokomeza ufisadi nchini Kenya? ni hayo tu ambayo tutajadili na washiriki kwenye live talk leo, na tukianza tu kuwakaribisha katika live talk, uh, tunaye, tunaye uh, mbunge wa Kititu chache ambaye ni Richard Onyonka. Richard mbunge Richard Onyonka, karibu katika live talk. Asante sana kunikaribisha kwa Voice of America. Vile vile tunaye uh, seneta wa kaunti ya Wajiri uh, ni Farhia Al-Haji. Tunakukaribisha seneta katika live talk. Shukran kwa kunikaribisha pia. Tunaye uh, Danson Muridhi uh, huyu ni mkazi wa jiji la Nairobi. Kumradhi, naambiwa kwamba Danson hajapatikana, lakini tunaye Bi Jacqueline Adhiambo, ni kutoka shirika la Shining Hope for Kenyan Communities. Karibu Bi Jacqueline katika live talk. asante nimekaribia kwa kusubiri kuwapata washiriki wengine. Vile vile pia, mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki kwenye kipindi ukienda tu kwenye ukurasa wetu wa Facebook voaswahili.com. Pia unaweza kutupigia simu ukianza na +1 kisha unabonyeza, mbili, sufuri, mbili, sita moja tisa, tatu moja tano moja au unatuachia namba yako ya simu, halafu tunakupigia. Lakini kabla kabisa ya kuingia katika mada kwa urefu, kwanza tuanze tusikilize uh, tamko la hivi karibuni la Rais Uhuru Kenyatta akiwataka vijana kujitolea kwa kuwasaka na kuwabana mafisadi. Ungana pamoja kuhakikisha ya kwamba tumemaliza ufisadi na impunity katika taifa letu. sini namna hiyo, vijana nyinyi muwe mstari wa mbele, mkiona hata kama ni baba yako wewe, sitaki yeye, useme sisi hatutaki mambo ya ufisadi katika dunia yetu. Hata kama ni polisi, na muone, mushike mpeleke polisi hata kama ni MCA mushike mpeleke kwa polisi. Hata kama ni MP munaona anatumia pesa ya CDF vibaya, na munaona anatumia, shika peleka kwa polisi, au ni namna gani jameni? The power is in your hands to end this vice in our country. And you must take it up. Msiogope, siogope mtu kwa sababu ati ako na pesa mingi. Hiyo pesa yake ukimshika vizuri itarudi kwa mwananchi si ni namna hiyo, tumekubaliana nam. Baada ya kusikia kauli hiyo ya Rais Kenyatta akiwataka vijana kuwabana hata wa MP, hata wamp hata baba zao e, mbunge Richard Onyoka, nini msimamo wako kuhusu tamko hili la uh, Rais Kenyatta? Uh, kwa kusema kweli, fikira zangu ni kuwa shida ya Alia, kidogo kidogo, tuna shida katika mawasiliano ya simu. halo halo, unanielewa? Naam, mawasiliano yalikuwa yamekatika kidogo. Haya, unaweza kuendelea. Ilikuwa nasema, kusema ukweli, ufisadi umepambaa sana hapa Kenya. Tuna shida hiyo, ndio shida kubwa sana hapa nchini, kwa sababu ukiangalia kila kitu ambacho wakati huu tunachokizungumzia hata useme kama ni maendeleo ya kimsingi aa, kupeana madawa kwa mahospitali, kuhakikisha kuna hela zinaenda kwa mashule za za za makaunti zetu, shida iliyoko ni kuwa fedha zinafujwa. Kwa hivyo tuna shida kubwa, lakini vile Mheshimiwa Uhuru alivyokuwa akisema, mwananchi wa kawaida hawezi enda akamshika aka e, mtu ambaye ni, ni bilionea mtu ambaye ameiba, mtu ambaye anatembea na magari sita saba njiani Kenya, aanze kumwambia umeiba hela zetu. Kwa hivyo mimi nilivyokuwa naona, Uhuru alikuwa anakuwa populist tu, ni kuwafurahisha wale vijana ambao walikuwa wanakaa wanaketi kwa hicho kikao. Kitu ambacho Uhuru anataka kufanya ni kuwa tutafute sisi kama viongozi wale bungeni tupitishe sheria ambazo zitakuwa zinafunika vile hela za Kenya zinafujwa. Shukran, ngoja tumsikie mwenzako Seneta uh, Farhia Alhaji naye anazungumza nini uh, uh, mimi uh, shukran kwanza kwa kunijumuisha funi, uh, kwa hiki kipindi. Mimi naamini kwamba President Uhuru Kenyatta yeye siku anaamini kwamba uh, kupigana na ufisadi ndiyo njia pekee yake ambayo inaweza kunusuru Kenya kimaendeleo, kiuchumi, ki kila kitu. Maana yake ufisadi ukikomeshwa uki, uki, uki mina, mina maoni yangu ni kwamba kila kitu kitakuwa mzuri kwa hii nchi e, mm -hmm. Kupigana na ufisadi, kusema kweli, Uhuru hakuanza leo leo, mwezi wa, e, mwezi wa mwezi wa tatu mwaka e, e, elfu elfu mbili na kumi na tano aliwatuma e, mawaziri tano kwa mambo ya ufisadi. Vile vile aliwatuma e, watu like principal secretary wengine pia na pia vile vile e, watu ambao walikuwa na majukumu makubwa makubwa. Kwa hivyo e, mimi naona Uhuru Kenyatta wananchi wakimsaidia yeye atapigana na ufisadi kwa kwa kwa hali na mali. Hata hata tukiangalia, hmm. Na hata sikubaliani kwamba mwananchi ya kawaida hawezi kushika. Sisi wa Kenya tuko na rekodi e, e, wakati wa rais e, mheshimiwa Kibaki, kuna wa, watu ambao walikuwa wako kwa, kwa kwa matatu kwa walishika e, askari ya trafiki kwa kuchukua e, hongo kwa hivyo haya ni kitu ambayo mimi ninaona Wakenya wote wakimsaidia Uhuru, anaweza knaa na roho yake yote. Sawa sawa, salia kwenye line tusikie naye msimamo wake. Bi Jacklin Adiambo, Bi Jacklin Adiambo, hili la kuomba vijana wawabane wawasake mafisadi linawezekana? Mni, ni, e, nasema mimi halo, kusuma, ni ni, bijakli, ni, ni, ni, ni kwamba mm -hmm. Kunakuwa na ile lawful arrest mm -hmm. Kunakuwa na ile lawful arrest na kunao watu ambao wana kuna ile mikakati ya kuarrest mtu, na pia nikizingatia kwamba hii ufisadi imekuwa ni donda sugu katika nchi yetu hii, unapata mambo mengi hayaendi maendeleo hayaendi kwa hivyo kama rais amesimama kusema kwamba anapingana na anapigana na hili gonjwa la ufisadi, ni akuje kwa njia mzuri, kwa sababu akisema kwamba vijana waende waka arrest, swali la kwanza, are they allowed to arrest? Naweza kusema ndio, kwa sababu katika kuarrest kuna private person anaweza kuarrest, lakini to which extent tunaweza kuarrest? Kwa, kwa umbali gani? Kwa sababu yule mtu unayemwarrest, na wale ambao wanahusika katika ufisadi hasa hizi kubwa ambazo zinarudisha nchi yetu chini, ni watu wakubwa, ni wale watu ambao tunawaita big fishes. Kusema kama huyo mwenzangu ambaye ni nafikiri, sijui ni senator ama ni mbunge wape, amesema ya kwamba ni watu wenye wako kwa magari, na pia si jambo la mtu mmoja, it is a chain. As in unapata mimi kama jakini, na kwa the last person, you will arrest me, lakini wale ambao wanahusika haswa wanakuwa ni kazi ngumu kuwapata, kwa hivyo Wakati president anasema kwamba watu waarestiwe, si mbaya, ni vizuri, lakini swali ni will the arrest be lawful? Itakuwa ya kisheria kiasi cha kwamba mimi sitajipata, sita katika matatizo? Kwa sababu kama vijana tukienda kundi tunasema hey, ameiba amefuja, ame, ame mali ya umma, tuende tukamshike, unaweza ukajikuta katika wrong side of the law and eventually ni wewe utakayeumia. Naam, um ni vizuri kwamba tupo na Richard Onyonga ambaye ni mbunge na pamoja tuko na seneta uh, Farhia. mm -hmm. Bunge la seneta nchini Kenya linatambuka kama nyumba ya wazee walio na hekima, walio na busara mm -hmm. Bi Farhia unapo Tunapojadili hili swala la vijana kusaidia katika ufisadi, bunge la chini ambalo yumo Richard Onyonka linashutumiwa kupokea hongo ya shilingi elfu kumi tu kati ya mshahara ule mnono, unaopatikana katika muktadha ambao wakenya wanaishi, jinsi ambavyo ufisadi unavyotekelezwa nchini Kenya, kiwango kikubwa cha pesa kinaibwa, kinakuja kugundulika miaka miwili, miaka mitano baadaye. Huu mwelekeo wa vijana kuwakamata mafisadi unaweza ukatekelezwa kulingana na sheria zilizopo katika mabunge yote mawili, bilfahia okay. uh, uh, mabunge yote mawili seneti na, na na hata ya National Assembly, kunakuwa na vijana pia ndani ya hiyo manyumba ambao wanachaguliwa wana kwa kutajwa yani, nominated na e, saa ingine kushika e, mtu ambao anakula ongo inahitaji tu mshahidi na kama wewe mtu amejaribu kukuonga vile tunaambiwa, ili- ilitendeka kwa National Assembly, hiyo ni, let's say ni kama allegation because mimi sina ushahidi wa kutosha wa kudhibitisha hayo, lakini kama mtu ame, ameonekana na wewe ni kijana ni ambao unashuhudia una hiyo tendo it, it, it, it, wewe unaweza kutoa ushahidi wako katika ka, -katika polisi ama hii idara inayohusika kupambana na ufisadi na hata hata, hata polisi unaweza kuwapeleka na unatoa ushahidi wako kwa, kwa. Kwa hivyo sheria ambayo iko Kenya ni mingi sana kupigana na na ufisadi. Ile kitu ha, hakukuwa ni ile moyo wa kila mtu kupigana na ufisadi. Kwa hivyo vijana, kama wana, wanataka kupigana na ufisadi kuna fursa nyingi sana ya kupigana na ufisadi. wanaenda, kutenda, wana, wanaenda tenda wanaenda kuchukua tenda. Saa hii sasa tenda unaambiwa itakuwa e, kwa njia ya wazi na, mm. lakini kusema ukweli mtu e, e, ambao anachukua hongo sa ingine awezi kuchukua, kama mtu mwingine anamwona yule ambao anachukua ana, ama yule anapeana wote ni wale ambao wana wako na makosa. Kwa hivyo kidogo ki, ki, ni, ni kiasi ni ngumu kiasi, lakini ni, si kitu ambaye haiwezekani kamwe. Naam, swala la wabunge kupokea hongo limezungumziwa na mbunge Mohamed Ali wa kaunti ya Nyali, amelizungumzia wiki hii, naomba tumsikilize. Hapa ndani pia kuna matatizo, tusiangalie tu masuala ya mlungula, tuangalieni uhuru wa sisi kuongea pia uhuru wa sisi kupewa nafasi katika taifa hili na kuzungumzia mambo yanayohusu wananchi. Tusikae sana kwenye mlungula wa shilingi elfu kumi. Si mara ya kwanza, kwani mara ya kwanza watu wanakula wanalishwa mlungula mpaka ndani ya choo. Kwani hamjui wakati wa iala, wabunge wakichaguliwa, si watu walikuwa wanapewa pesa? Wabunge walioenda ku kuwakilisha Kenya katika East Africa hawakuwa wabunge wa haki na halali kwa mujibu wa katiba hii wale wazuri vijana wadogo waliondolewa nje. Leo tuna makaburu, tuna wazee wanatuongoza katika Bunge la East Africa. Kisha mnasema hongo. Hongo ilianza kitambo baba. Hongo si ya sahii, hongo hutolewa kila siku. Kamati zimekuwa ni kamati za maslahi. Naam, mm -hmm. Kendes, kabla ya kumpokea Danson Murudi, sababu tumeambia kwamba katika laini ya simu uh... Nam, kabla ya ku, ya, kuenda, ya kurudi kwake mbunge Richard uh, Onyonka uh, tumpokee Danson uh, mm -hmm. uh, Muridhi Danson Muridhi, wewe ni kijana mkazi wa Nairobi uh, Rais Kenyatta kawaomba uh, vijana mujihusishe zaidi kwa kuwakamata mafisadi. Mko tayari? Iko tayari jomba. Sasa Danson, katika mazingira gani utagundua kwamba Patrick niliye naye kwenye studio hapa amenipa hongo na wala hajanipa pesa tu, niende ni kule lunch ndipo uanze kunirukia kwamba nimepokea hongo. Utagunduaje kwamba tumepeana hongo? Wacha nikwambie hapa Kenya tuna shida moja. mm -hmm. Walio juu ndio wanapokea, maskini atoi hongo mbele. Walio juu ndio wanapokea, maskini ananyanyaswa. Sasa, utagunduaje kwamba maskini ametoa hongo? Ufisadi Kenya tukitaka kumaliza, lazima waanziwe juu, na vijana mna hizo nguvu. Uhuru ni mzuri na, vijana mna nguvu za kukomesha ufisadi chini yake ndio hmm. wanapokea Uhuru ajili lolote lolote mm -hmm. na Raila ajili lolote Vijana ndio mnajua. Vijana ndio chini. Danson nakuomba Danson, Danson kwanza nakuomba na, na da, na, na uzimishe na, sauti, uzimishe redio ama upunguze sauti. Katika mawasiliano yetu ni kama unazungumza halafu unajisikiliza, inakuwa tunapoteza muda mrefu sana. Naomba upunguze sauti ya redio ndio. Okay, tuwasiliane vyema. Mm -hmm. Okay. Acha upe sheria moja. Naam. Hapo Kenya e ke tuko no sawa. Uhuru iko sawa. Ndogo yake iko sawa. Lakini kidogo mawasiliano yetu na Danson yanaonekana kujivuta kidogo. Sawa, tarudi kwako Danson. Msikia tarudi kwako baadaye lakini twende kwa mbunge Richard Onyoka. Mbunge, umemsikia mbunge mwenzako Mohamed Ali anasema kwamba jambo la hongo, kupokea rushwa, si jambo la jana au la juzi. Imekuwepo. Kweli? Uh, kwa kusema kweli, jambo la hongo Kenya ni jambo ambalo lilianzwa zamani. Ni kama ugonjwa ambao umejulikana, umekuwa hapa Kenya zaidi ya miaka hamsini iliyopita, mpaka wabunge wa wanapokea u... shilingi elfu kumi hii, hii ni hatari sana hii. Ngoja nitakuelezea jambo lilioko ni kuwa hata mimi sina haja hata kuangalia hizo shilingi elfu kumi pesa zinazovujwa auditor general, mimi niko kwa budget committee kwa bunge ya Kenya zile, mm -hmm, hela ambazo zimeibiwa kila mwaka ni shilingi bilioni mia sita kila mwaka, na wale wanaoiba hizi pesa ni wale wakubwa ambao wana ma ministry wale ao wamelinda idara zote za kiserikali. Ukiangalia kuna kuna mradi unaoitwa uh, Galana Kulalu ambako mabilioni thelathini na saba mwaka wa kwanza, mwaka wa pili bilioni kumi na saba kati. Ulikuwa mradi wa kunyunyizia shamba maji ili tujaribu kukuza mahindi. Mwaka huo mahindi yaliyotoka hapo ni gunia elfu mia moja. Hizo hela zilienda wapi? Wale waliosimamia walifanyiwa vipi? Ukiangalia kwa idara za serikali za Kenya zote, ufujaji idara ya, ukienda ya idara ya posta hapo, ukienda idara ya pipeline ile nabeba mafuta hapo, ukienda kwa idara ya ununuzi wa mahindi na bidhaa zingine National Cereals and Produce Board hapo, ukienda uangalie idara zote za kiserikali. Kwa hivyo mimi nasema jukumu la kuanza kupiga ufisadi, ingawa tunamwangalia polisi, ingawa tunamwangalia mwananchi wa kawaida, hata wanafunzi wa shule wakati huu wanaamini kuwa hata viongozi wale wanachaguliwa Kenya wakati huu ni yule mtu ambaye amenunua Land Cruiser, Range Rover, hata kama ni ako miaka kumi na tisa, watu wanasema huyo ni sonko, anajua vile Kenya iko, huyo ndiye anatafuta rasilimali, huyo ndiye atazugaia uongozi wa Kenya. Lazima tuwe na miundo misingi ya kisheria ambayo italeta sheria. Mtu kama amefuja hela za wananchi apeleke korokoroni, mahakama iwe na kesi ya haraka, tuhakikishe huyo mtu amepewa haki zake. Ikipatikana akipa, kuwa ali, alifuja hizo pesa pakiaye miaka kama hamsini kotini. Kwa hivyo shilingi elfu kumi ambazo Patrick ameulizia si hoja, hata mbunge akipokea hoja hizo ni, ni chief change. Imekuwa kule mimi nimekaa bungeni zaidi ya miaka kumi na nane. Mimi hizo ni hela zimeka, zimekuwa zikitolewa bunge. Ukileta ripoti nasema uh, uh, uh, department fulani ama idara fulani ya serikali imekula pesa, na hizo pesa auditor general analeta hiyo hiyo uh, ripoti bungeni. Wabunge wa, wa wanaitwa wanapewa, wengine masafari kwenda Mombasa, wengine wanapewa kule bungeni hata kusafiri nje ya nchi unapata ni yule mtu ambaye ana, anashikilia wale maporaji ambaye kama anakuwa kakamati ambayo anawasaidia ndio anampa safari ya kwenda nje kutembea ulimwenguni. Kenya ina shida, haina shida na hizi shilingi. Sawa, shukrani mbunge, tunakuomba tunakuomba usalie katika line mm -hmm. ya simu. Tutakuwa nanyi tena katika awamu ya pili. Live talk hivi, awamu ya kwanza tunamaliza, lakini mtaendelea kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Facebook kwenye voaswahili.com. Live talk tunaingia katika awamu ya pili, na mada ya leo tunazungumzia swala la ufisadi na rushwa huko Kenya ambalo laonekana kuwa sugu vile, mm -hmm. vile baada ya kuwasikiliza washiriki wetu, lakini kuna wasikilizaji nao wameweza kutoa maoni, maoni yao baada ya kuona kwamba leo tunazungumzia swala hili la uh, ufisadi huko Kenya. Tumsikilize msikilizaji huyu, kwa majina anaitwa Sami Nyongesa wa Masebu, natoka hapa Kwale nchini Kenya, kuhusu vita vilivyoimarishwa na Rais Uhuru Kenyatta kuhusu fisadi. Kwangu naona sio vita, lakini ni mbinu tu za kisiasa, labda kutaka kugeuza eh, katiba eh, ili kuruhusu rais aende zaidi ya miaka kumi, kwa sababu kwa sasa rais ana uwezo tu wa kuhudumu kwa miaka kumi. Swali: je, kwa nini vita hivi havikufanyika wakati wa kipindi cha kwanza, awamu ya kwanza ya rais Uhuru Kenyatta? Vipi sasa hivi anaona ni heri apigane na jangamizi hili ambalo limeangamiza uchumi wa nchi? Kwangu hili silioni kama ni vita vya kupigana na ufisadi, bali ni vita vya kujiimarisha kisiasa na labda kuongeza muda wa kuhudumu kwa rais. Hali hii inadhihirika wazi wakati naibu wa rais analengwa zaidi katika vita hivi. Ni kwa sababu labda ana nafasi nzuri zaidi ya kuridhi kuwa katika nafasi ya kuwa rais baada ya kipindi cha rais wa sasa Uhuru Kenyatta kumalizika. Kwa hivyo, vita hivi vingeanza mwanzo mwa kipindi cha kwanza cha Uhuru. Kwa maana hii ni awamu ya pili, awamu ya kwanza ilikuwepo. Kuna mijengo ambayo imeweza kuangushwa kule Nairobi. Nafikiri mijengo hii imejengwa katika kipindi cha awamu ya kwanza ya rais, na wa, wanaomiliki mijengo hii wana stakabadhi zinazoonyesha kwamba ujenzi huo uliidhinishwa na viongozi na maafisa wa serikali. Vipi kwa sasa, mbona hawakusimamisha ama kusimamisha idhinisha ujenzi huo katika mi, miaka mitatu au mitano iliyopita kwa maana kipindi cha rais -ra Uhuru Kenyatta kilianza mwaka elfu mbili kumi na tatu. Miaka mitano ya kipindi cha kwanza ingekuwa bora zaidi kupiga vita dhidi ya ufisadi. Richard, swali zito hapo, umemsikia msikilizaji, naona na, na angejibu kwanza bi, bi, bi, bi seneta far Farhia, na sababu huyu msikilizaji anasema kwamba hizi ahadi za uh, rais Uhuru Kenyatta ni maslahi ya kisiasa. Seneta Farhia, unazungumza nini kuhusu uh, hoja za huyu msikilizaji kutoka Kenya tena? Eh, okay eh, yeye, yeye ana, ana haki ya kuona vile maona na kwa maono yake, lakini mimi ninaona nimesema ni hata hatamu yake ya kwanza kuna mawaziri walitumwa nyumbani ama walitumwa nyumbani kuchunguzwa kwa ajili ya ufisadi. Saa hii kuna mikakati zaidi. Kwanza mimi sisemi hakuna ufisadi, ufisadi huko. Lazima kuwe na shida, ndio watu wa, wa, wa, wakuwe na mikakati ya kutatua hayo hayo hayo hayo maneno. Ufisadi upo na ufisadi saa ingine pia inalingana ina na hata at, culture ya, ya watu ni nyingi mpaka imekuwa culture, lakini mikakati ya saa hii mi naona yatazaa yata matunda. Na mimi nisiamini kuna ufisadi mdogo ama ufisadi mkubwa, kama wewe una, unaweza kuchukua pesa mlungula ya shilingi elfu kumi hata hizo milioni unaweza kuchukua. Kwa hivyo ufisadi hauna udogo wala ukubwa, na saa hii pia vile mimi naona idara inayohusika kuna mkakati mingi ambao tunaona makesi kubwa kubwa yanatatuliwa. Tunaona eh, president ame, ametuma watu mahasiku na wanunuzi nyumbani na pia ya, yani mi naona mikakati ambayo yanafanywa na, ya ni mikakati ambayo yana yana ya ya ya umuhimu ya, ya kutatua haya maneno na wakati wote kila kitu lazima ukiwe na mwanzo. Ni vile nilivyosema mbeleni, alianza wakati wa mbeleni pia, lakini ile implementation ndio ilileta shida. Sheria n, e, Kenya ziko nyingi sana ya ya ku, kupigana na ufisadi, ile ambayo hakuna ni ile kufuatilia, ili mtu afungwe kwa haya maneno yatatuliwe I, ile ule mtu ambao ako na ako na title deed ya ya, ya ya ya nyumba ambayo imejengwa, kama hakupata kwa haki ni haki ya, nyumba ya, ibomolewe ama mkakati ifanywe. Yule mtu ambao amejenga hiyo kwanza ana makosa, afungu, sheria imfuate, lakini mambo ya ya sheria unless constitution ibadilishwe, sidhani kama kama uh, president ako na nia kama hiyo, lakini mimi sijajadiza hayo maneno kujua ukweli wapi kuhusiana hmm, na kama nataka kuendelea ama hataki kuendelea. Okay. Naam kuendeleanam wakati tunakuja, tuna, tuna, tu, fahia wakati nakuomba kwamba upunguze sauti ya redio ama ile ambayo una kifaa ambacho unatumia kutusikiliza, punguza sauti kidogo, na kuja kwako Richard Onyonga. Richard sababu nakuja kwako ni kwamba bunge lina nguvu ya kuweza kuchungulia anayofanya rais, na baraza lake la mawaziri. Bunge lina kamati maalumu, umesema ni mmoja wa kamati za bunge ambao zinachunguza jinsi serikali inatumia pesa na jinsi pesa zinavyotumika kila mahali, kabla ya msimamizi wa bajeti mkuu ama mkaguzi wa serikali kuleta ripoti yake. Nyinyi tayari mshaona mwanya, ameuliza msikilizaji mbona Kenyatta katika awamu ya kwanza hatukuona kasi anayokuwa nayo sasa hivi? Wakati anaondoka ni kuweka historia tumkumbuke, ama ni kuweza kutufumba macho? Sababu iliyomfanya rais Uhuru Mwigai Kenyatta kutuingia kwa mambo ya ufisadi, kama unaweza kumbuka, awamu yake ya kwanza alikuwa na kesi ya Hague, ambayo ilikuwa nguvu zote za serikali yake na kila kitu kilikuwa kinaelekea upande huo kujaribu kutatua hiyo shida. Jambo la pili ningependa kusema ni kuwa, ukiangalia bunge, shida iliyoko kwa bunge ya Kenya ni shida iliyoko hiyo mnayo hapo Marekani. Shida ni hii, Senate iko kwa Republicans. Congress iko kwa Republicans kuna she, kuna vitu ambavyo wakati huu hapo Marekani hata vinafanyika hata sisi tunashtuka. Sababu ni hii, Kenya hapa Jubilii imechaguliwa waseneta wote ni wa, wa, wa Jubilii, ndio wana majority, ndio wana wingi wa wa maseneta wa, wa ndio wana wingi wa wabunge wabunge. Hata waliposikia mheshimiwa Ali kutoka Mombasa alipokuwa anazungumza, alisema lazima wabunge wa waachiwe na uwazi ili wazungumzie mambo ambayo yanahusu mambo mengi, ufisadi ukiwa ndani yake. Shida iliyoko ni kuwa Kenya hii, ukijaribu kuzungumzia jambo la ufisadi wakati huu ama hapo mbeleni, kwanza wanasema wewe, uh, wewe pia sasa ndio watakufanya uwe mfisadi wa kwanza. Jambo la pili, watahakikisha kuna kashfa ambayo itatokea kutoka pande zote, wakisema oh, huyo anajifanya mzuri, lakini una, unaangalia hata yeye tunaweza kusema amekuwa na shida za ufisadi na mambo kama hayo. Mimi ningependa kusema kuwa Kenya inahitaji miundo misingi ya kisheria kama nchi zingine vile walivyofanya, tupitishe sheria ambayo, na hii nampelekea kwa ofisi ya rais. Wacha rais kama anataka kupigana na ufisadi alete sheria bungeni, hata kama mtu ameshikwa akiiba pesa kiasi fulani A, ambaye ni e, in, kwa Kiingereza tunaiza economic crime, tuwe na, na udu, udu nini, uh, hukumu ya kifo ndio watu waogope, there must be deterrence. Kenya hamna deterrence. Unaona mtu anaenda ananunua nyumba zaidi ile ambayo ukiangalia mshahara wake kama yeye ni ofisa wa serikali na mshahara wake ni shilingi elfu mia moja Kenya mtu anakuwa na mali zaidi ya shilingi bilioni sita na amefanya kazi miaka mitatu tu. Umetoa hizi hela wapi? Tuambie hizi pesa umetoa wapi? Ukiangalia system yote ya Kenya, lazima Uhuru achukue uongozi, lazima alete sheria ambazo zitafunga ile mianya ambayo watu wanatumia kuiba pesa. Shukrani. Ni mbunge Richard Onyango, hata anapendekeza kwamba mpaka hiyo, anasema tuende mtindo wa China mtindo wa China, yaani mwenyewe anaona kwamba hili swala kabisa ni kama vile limeshindikana, twende mm -hmm. kwake tu. Tusipofanya tu hivyo, Kenya haiwezi kusonga kata kata. Sawa sawa, Kenya uwizi wa pesa pesa zinatumika watu wanaiba pesa ndio wanaanza kutafuta vitu chungu... vya bunge vya senate, hata tuta, tutachunguza ni, ni, ni ambao unatumika kuongoza tutatizama tuta, mwisho wa kipindi ni labda dawa au jibu maridhawa kukomesha rushwa huko Kenya. Lakini twende kwake Bi Jacqueline ya Adhiambo, Bi Jacqueline, rais anapoomba vijana wa wabane wafisadi wabane, sijui polisi hata babaki ambane, hata MP ambane na kabla ya hapo alisema kwamba kuna uh, lile suala lifestyle, kila mtu aweze kuonesha ametoa wapi pesa ametoa wapi mali. Yani, siku baada ya siku anakuja na, na, na, na, na, na na tamko jipya. Hii ni, ni, ni kwamba serikali imeshindwa au ni kutangatanga, hakuna sera ambayo ni, ni, ni, ni maalumu au ambayo ni dhahiri kwa kuweza kukomesha rushwa Kenya. Mimi pia nitaungana na wenzangu kusema kwamba ni kuwekwe mikakati ya kisheria. Mikakati ya kisheria ndio ambayo itatunasua kutoka katika janga hili, kwa sababu haya yote yanaongewa, yanaongelewa orali, hakuna mahali penye pana sheria unasema kwamba utashikilia hapa, kwa sababu ukisema kwamba mtu ashikwe anashikwa anapelekwa wapi? Nani atakaye sukuma hilo? Kwa sababu unaona, imekuwa imekuwa ni mtindo katika nchi yetu sahizi, wakati kumetokezea sakata fulani, tunafatilizia sakata ya sukari Kabla bado sakata sukari labda watu wameshikwa, imekuwa hivi, unasikia jambo janga lingine limetoka. Kwa hivyo wanahabari kama walikuwa wanamulikia ile mambo ya sukari, wameachana na mambo ya sukari, wamekuja wanamulikia tena hii nyingine ambayo imetokezea sahii. Kwa hivyo inakuwa ni kama tactics ya kuzungusha watu so, na, unapata kwamba hizi vitu zinaenda kwa muda mrefu, ila hali hakuna mtu ambaye anafikishwa mahakamani, hakuna mtu mwenye anahukumiwa. Mimi natamani kwa moyo wangu kama kumekuwa kuna mtu mmoja ambaye angehukumiwa kikweli na iwe kama mfano. Imagine mimi, kwa mtazamo wangu, naona watu wangeogopa. Na unajua, hili janga la, la la ufisadi ni janga ambalo linaanzia chini kabisa. Hata tukienda kwa manyumba zetu, tuwachane na serikali, ndani ya nyumba tu. Kama mimi kwangu, siseme mimi Jackie niko na watoto watano, unapata kwamba mama mzazi anaambia mtoto nioshee vyombo alafu ntakununulia viazi, unaona mm -hmm. So mtoto anajua kwamba nikifanya hichi nitapewa hichi, so pale moja kwa moja tunapata ufisadi umeanzia pale. Unapata mtoto ana- ana- anazoeshwa labda akienda shuleni anapewa shilingi tano ama anapewa shilingi kumi So naona mtoto anafika mahali hataki kwenda shule, akitaka kuenda shule anakuuliza mami, na ten bob yangu, yaani si eti ilikuwa sasa ni hiari, unampea ni yake. So ina- inakuwa mwisho inakuja ina naleta a bigger picture, tizazini unahonga huu mtoto ndiyo aende shule, na hii kitu inaenda hivyo, unaona, inatoka kwa manyumba inafika kwa maofisi, na mwisho wa kusha inakuwa ni janga kubwa. La moja kwa moja, mimi naona kama rais kweli ako serious na chenye anaongea Wacha hili haya mambo hiyo nini, ipitishwe kwa bunge aweke sahi yake iwe ni kisheria mm -hmm. alafu pia ifatiliziwe kwa mahakama, mahakama zetu mm -hmm. kwa kuna muda ambayo mtu akishikwa, tunaweza tukafatilizia, ashikwe, ashtakiwe, tufatizie tu ile normal process, mtu afungwe, tujue kwamba alifungwa ama alipigwa faini, lakini unaona kwamba hizi vitu tuna, ni kama mche, mchezo wa paka na panya. Ikitokezea leo ya, ya mahindi amjamaliza mahindi, baada ya mwezi mnasikia tena nyingine ya sukari, na inauma, kwa sababu unaona kama agenda ofisa ni kidefine violence. Violence ni nini? it is any act that inflicts pain the pain the can be physical emotional. Kusema ukweli, hili tendo la ufisadi lina inflict pain ndani ya Wakenya, so unakuta mtu mwishowe anasema kama yule alichukua na hakufanyiwa chochote, si hata mi pia nitachukua na sitafanyiwa chochote, na ndio maana nimekuambia ni big fishes na pia ni chain azi ni yule mtu mwenye anafanya ofisa, mm -hmm. fanyi peke yake ni yeye na wengineo. Kwa hivyo hata mkisema mtashika Jakii, mm -hmm. bado tunaendelea tu vile vile, inakuwa tu ni kuzungushana. Kwa hivyo ijadiliwe bungeni, iwekwe aweke sahihi yake, ili tujue kweli hapa tunafuatilizia sheria. Naam, Jakii, Senator Farhia, umemsikia Jacqueline katika bunge katika baraza bunge la Seneti, sheria ambazo zilitungwa ambazo zimenakiliwa na Hansard wanasema hivyo, na zile ambazo mnatunga, ipo sheria yoyote ambayo inamruhusu kijana kumshika mtu yoyote, ama afisa wa polisi awe wewe kama, kama, kama mbunge wa seneti awe onyanka mbunge wa bunge la wengi awe mtu yoyote kama mimi, kwamba mkamata mpeleke. Ipo sheria kama hiyo ambayo inaruhusu kijana kufanya hilo? Kusema ukweli, yeye mwenyewe hana, hana nguvu ya kushika mtu, lakini ako na nguvu ya kuripoti mtu yoyote Mkenya. Sheria zipo za kutosha ya ku, ku, kumripoti mtu akipatikana akikula ile. Maneno mengine mi nilikuwa nataka kusema Eh, kuongezea hayo, kwa kwanza, ufisadi unadhuru kila mtu Mkenya yote na Mkenya yote ambaye ako ako na na akako, samahani kwa kutumia lugha ya Kimombo, ambaye ana uzalendo. Afikirie. Mkenya ambaye ana uzalendo. Ama utaifa, utaifa ndio yeah, yeah, yeah, yeah, utaifa inafaa mwenyewe uh, ajikakamue aj aj aj aj nahakikishe kwamba nchi yake iko haina ufisadi, maana ufisadi una- unadhorohisha una afya ya ya Kenya, inakosesha amani, inaleta ufukara. Madhara yake ni mengi, lakini mi ninaona naona bado sija kufa matumaini. Ninaona sasa eh, ofisi ya DPP iko na kuna ukakam, ukakam, ukakamavu ya, ya DPP. Mm. E, hata ya EACC, si naona sasa wame, wanajaribu mm -hmm. sana zaidi. Ninaona DCI pia wanajikakamua tuseme, sija kufa matumaini na hata kuna ombudsman ambao mm. kama huko na sheria yake iko im, ambayo im, im, im, im, imefomiwa. Kwa hivyo sisi wa Kenya, hata yule mama vile alivyosema ni ukweli kwamba hata mtoto nyumbani ana- anapewa pesa ndio afanye kitu fulani. Shukrani seneta yani Farhiya, lazima, uh, una matumaini tubadilike mafikra yetu, lazima mafikra yetu mm. Uh-huh. e, yani kacha uh-huh. so, mambo ya ufisadi tuone madhara yake na tuendelee hii tu, tu, tu, tu, tu, tu, nchi na maendeleo. Unayo matumaini kwamba wa ufisadi utakomeshwa Kenya? Uh, na kuomba tu usalie katika laini ya simu, tusikilize maoni ya msikilizaji mwingine. Kwa majina naitwa Ochieng Kennedy, natoka kaunti ya Busia. Mimi kwa mada yangu naweza sema kimaoni yangu na, naonelea kwamba rais wetu mtukufu Uhuru Kenyatta anapigana na ufisadi kwa njia mzuri sana. At least ameanza kurudisha sura ya taifa tunaanza kuona ya kwamba anafanya kazi hii. Mkula wake wa mwisho ameonyesha ya kwamba, ametudhihirishia ya kwamba anaweza fanya kazi na anaifanya na tunamshukuru, na tunamuunga mkono, aendelee kupigania ufisadi, nchi yetu nayo iweze kurudi salama. Viongozi wote waweze kumuunga mkono, wawe wa upinzani ama wandani wa, wa serikali waweze kumuunga mkono, wapigane na ile jango la na ufisadi, nasi tuweze kupata Kenya ile ambayo inaweza tusaidia unapata hata kwamba hii ni jumba ambayo sahii anabomolewa watu walikuwa wanajenga kwa ajili ya kujijua hapo mbele ya kwamba wao ni wakubwa, lakini sasa unaona ya kwamba unapata mtukufu wetu rais amesema ya kwamba hataki kutambua hayo. Kama umepatikana kwa ufisadi ama ulifanya jambo ambalo si halali, nawe uchukuliwe ya, hatua kulingana na sheria zetu za Kenya. Mi nampongeza sana na aendelee hivo hivo akiendelea hivo hivo, unajua kwamba Kenya nayo itasonga mbele. Naam wakati tunampongeza wakati msikilizaji anampongeza Rais Uhuru Kenyatta Richard Onyoncha kuna sakata nyingi ambazo zimeikumba Kenya tangulizi zile ambazo tumesikia zaidi ni kama Goldenberg, Anglo Leasing, NYS sehemu ya kwanza kuna hiyo askari ambayo wamesema ina sijui madini ya zebaki na ni hatari Sakata ni chungu nzima. Kwa hizi sakata zote, ipo upo mfano wowote tunaweza pigia, kwamba Patrick alikamatwa katika sakata hii akafunguliwa akakamatwa aka akarudisha zile pesa? Kuna hatua yoyote ya kumpigia mtu mfano, mfano hai wa, wa, wa, wa, wa, wa mtu ambaye ame, ameadhibiwa kutokana na mambo ya ufisadi? Kwa, kwa kusema kweli ukiangalia kwa Anglo Leasing kuna wachache ambao wali uh, koti iliwahukumu. Na wakati huu, sijui kama umekuwa ukisoma vile, Uswisi imesema zile hela ambazo waliiba wakapeleka kule Uswisi, serikali ya Kenya sasa itazirudisha. Lakini hizi, hiyo ni sakata moja tu kwa zile nyingi ambazo ziko. Mimi uoga wangu ni kuwa, ingawa Mheshimiwa Uhuru ndiyo anazungumza kuwa lazima wa watu waache kufisadi mali za ya raia, watu waache hii tabia tunayo hapa Kenya ya kuwa tajiri haraka. Jambo lilioko, mimi nafikiria lazima tuanze hata kuwafunza watoto wadogo kutoka shuleni shida ya ufisadi, madhara ya ufisadi, ili tuje hata kwa makanisa. Kama umekuwa ukisoma gazeti za Kenya siku hizi yule mtu ambaye anakuwa na hela nyingi nyingi zaidi, uh, siku hizi ndiye anaenda kwa mikutano, kwa michango ya kanisa, naye ndiye anaenda kwa michango ya misikiti. Na lazima tuanze kujiuliza, uh, hawa jamaa, ukienda kanisa kuchangia, hamna shida, hiyo ni kumpa pengine, e, tithe ile unasema, Mungu umekuwa ukinisaidia, na mimi ningependa kutoa tithe yangu ambayo ni, ni haki kwa kanisa lakini lazima tuanze kujiuliza watu, mtu anaweza kuja kwa kanisa anatoa shilingi milioni kadha kwa mchango mmoja, na mshahara wake tunajua ni shilingi karibu elfu mia nane ama elfu mia sita kila mwezi. Na hiyo michango mtu anafanya ni michango zaidi ya michango sita saba nane kila mwezi. Na haya ni mambo lazima Wakenya tuanze kuyazungumzia na tukubaliane kuwa lazima tubadilishe vile tunavyoangalia uongozi wa Kenya. Na tena mimi nataka ku, ku, kuwauzisha wananchi wa Kenya, wananchi wa Kenya kusema ukweli, wakati huu kama hauna pesa hawezi kupiga kura. So lazima tuanze kuwaelimisha wananchi kuwa unapompigia mtu kura ambaye alikupatia pesa zake, lazima kuwepo na mahali ambako atazirudishia. Kama ni kama ni mbunge, lazima zitoe kwa CDF. Kama ni MCA, lazima zitoe kwa county. Kama ni rais unampigia, ambaye alikupatia pesa lazima hizo pesa atoe kwa serikali kuu. So L lazima Wakenya sasa tuanze kuwajibika, tusipowajibika Kenya haina, sioni njia mahali vile tunaenda. Hizi sakata zinakuja na zinaenda, zinakuja na zinaenda, lakini kwa kifupi tu, Bwana Richard, mbona mnakuwa Wakenya wanakuwa na uoga wa kuwataja hawa watu wanaotoa mamilioni ya pesa kwenye michango kila mahali, kila wikendi, kwenye kanisa, kwenye ibada zingine. Nyumba zao na mali zao zinawekwa kwenye mtandao bila kujua nani aliyepiga. Mbona kuna uoga kama huo? Lakini ma magazeti wamefanya kazi nzuri Kenya, wakati huu jambo la ufisadi. Magazeti wanatoa ripoti, wanaandika ripoti, wanasema tunajua pesa ambazo fulani fulani amekuwa akichangia ziko hivi, tunajua Uh, sakata fulani, kina nani ndio wanahusika, kwa sababu Kenya hii wakati huu wana magazeti ya waandishi wa habari, ndio sasa tunatarajia watuelezee, kwa sababu ukiangalia um, wale ambao wanaopiga ufisadi wanaitwa EACC, wale ambao ni DCIA, Director of Criminal Investigation, kwanza hata bunge lenyewe letu halimpi hela za kutosha yeye kuajiri wale maofisa ambao wanaweza kufanya kazi ambayo tunataka ifanye. So, kwa haya ni mambo lazima Wakenya tuzungumze. Hmm, lazima wabunge tuwe wa ukweli tuse, tusemane tuambiane sisi wenyewe kuwa kama mnataka tupige vita dhidi ya ufisadi, lazima tuwapatie tupatie hizi agencies ambazo zinachambua zina haya mambo pesa mm -hmm. za kutosha na na na miundo misingi ya kutosha na wafanyikazi wa kutosha, ili walifuatilie hili jambo. Shukran. Uh, na sasa tusikilize Kenneth, uh, wakisalia katika laini ya simu wa washiriki wetu, tusome maoni ya wasikilizaji ambao wameweza kutoa mchango wao katika mada ya leo. Tukianza naye huyu Mashaka Juma ni kutoka Kasulu, Kigoma, anasema, kiukweli rushwa ufisadi haukubaliki katika kuleta maendeleo ya nchi, na namuunga mkono Rais Uhuru Kenyatta kwa kukabiliana na hali na janga hili. Pia ningewaomba tu na vijana wenzangu kushirikiana pamoja katika kutokomeza rushwa na ufisadi. Kabeho Kashinde waongeza Tanzania anasema, kukomesha rushwa, Uhuru Kenyatta avunje kwanza baraza la mawaziri, avunje baraza la naibu wa mawaziri. Nafikiri ni moja hilo aunde baraza jipya halafu hakikishe kila waziri anasimamia ya kazi yake vilivyo bila kula rushwa. Sasa swali linaibuka hapa, utakawateua ndio wale ambao hawana hawaja kula rushwa? <laughs> Naye Abdul Kumuntu ni kutoka Bujumbura, Burundi, anasema hilo jambo rais wa Kenya amepatia kushirikisha vijana ni jambo nzuri sana, kwa maana vijana wakosa kazi wanakosa, sa, wanakosa kazi kwa sababu rushwa iko nyingi, inabidi sisi vijana tuembele kusimamisha rushwa. Lakini Evalisto Sanga wa Mbalari, Mbeya, anasema Mheshimiwa Uhuru yupo sawa, ila asiwatumie vijana kuwakamata wala rushwa. Vijana watumikie kuwabaini kisha kutoa taarifa kwa idara zinazohusika ili kuepusha uvunjifu wa amani na vurugu zinazoweza kuchipuka nchini Kenya. Maoni tu ni mengi tu, lakini tumalizie na huyu Fadhili Fwalinga ni kutoka huko TZ, anasema uh, kauli mimi si maoni yangu ni kwamba kauli aliyosema Rais Uhuru Kenyatta kuwataka vijana kuwakamata waraji rushwa na kuwapeleka polisi, sikubaliani na kauli hiyo kwa sababu hao vijana hawajapata mafunzo ya kiusalama na namna ya kumtaja, na washauri hao vijana na raia wote wa Kenya wanapobaini kuwa tukio la rushwa watoe taarifa kwenye vyombo vya dola. Seneta Farhia, mfumo wa wa ufisadi nchini Kenya nimeuita mfumo kwa sababu sasa wame, ni kama Wakenya wamekubali kwamba hili janga lipo pamoja nasi, hili wizi wa pesa uko pamoja nasi. Sasa mfumo wa ufisadi nchini Kenya ni mfumo wa aina gani ambao vijana wanaweza tambua kiurahisi? Vile nilivyosema hapo mbeleni, vijana wakiona tu Because sahii ufisadi umesha kithiri. So kama wakiona mtu ana, anaongana ama ha, ako kati ya kuongana hapo, wanaweza kuripoti kwa idara inayohusika, DPP ama DCI ama EACC, yote anaweza kuripoti huko. Lakini hata, hata hivyo kuna mfumo mwingine ambao eh, eh, rais alitangaza kwamba kandarasi yote ya serikali iwekwe kwa mtandao iwe wazi, kila mtu aone. Hiyo ni mfumo mmoja ambao, unaona, mimi itasaidia mm. lakini hiyo mm. ikiongezwa pamoja na kuweka bei ya vitu katika nchi, tuseme kama bei ya sukari ni pesa ngapi, bei ya jenereta ni pesa ngapi wa, kama hiyo list pia ina-, ina inaweza kuwekwa kwa mtandao, mimi naona hiyo itasaidia kwa sababu itampatia mvu Kenya kawaida kuangalia yule mtu aliyepewa kandarasi alipewa na pesa ngapi, na hizi vitu ambao amesema ame ina mgharimu pesa fulani, kwa, kwa kwa soko hiyo vitu ama kwa madukani hiyo vitu bei yake ni ngapi? Shukran. Ingine uh... ingine ambao mm. mhina, na na, na, na, na, na kuomba swalie mm, no, seneta tu kwenye laini tumsikie, msikilizaji msikil wa mwisho ambaye yeye anatoa mapendekezo yake eh, kuhusu hili swali la rushwa huko Kenya. E, kwa jina naitwa Mimwani Kenneth iko Nyakato, Bukoba, Tanzania. Mimi nafikiri Rais Uhuru Kenyatta yuko sahihi, na ili kuweza kupambana na rushwa hata ufisadi huko nchini Kenya inabidi mambo mbalimbali yafanyike kama ifuatavyo. Kwanza, jitihada za kupambana na ufisadi zisilenge kumwonea mtu, ikibidi Rais Uhuru Kenyatta yaani asiangalie usoni, awe kiongozi mwenye urafiki naye au amemteua, inabidi aweze kuvunja naye urafiki ili rushwa ita, ndiyo ita, itaisha. Vile vile mimi nafikiri uanzishe mahakama maalum, mahakama maalum ya kushughulikia maswala ya ufisadi, ili inaweza likawafanya wale wote wanaohusika na vitendo hivyo kuweza kushtuka. Vile vile, kitu kingine, sheria kali zitungwe, mswada upelekwe bungeni ili wabunge waweze kuupitisha na hatimaye uweze kuwashughulikia wale wala rushwa. Vile vile, mimi nafikiri raia wawe mstari wa mbele kuwafitia wala rushwa, kwa sababu rushwa inaanzia ngazi ya chini huku. Kwa hiyo, raia inabidi wawe mstari wa mbele katika kuwafitia wala rushwa ili waweze waweze kufikishwa kwenye mahakama hiyo, kama itaanzishwa. Na mwisho, mimi nafikiri kwenye mitaala ya shule za msingi, sekondari, mpaka elimu ya juu, mimi nafikiri somo la rushwa na ufisadi liweze kuwemo kwa sababu kama tunavyojua, au wanafunzi ndio viongozi wa kesho, au waliopo wakistafu. Mwanafunzi akijua madhara ya rushwa na madhara ya rushwa kwenye taifa lolote, tangu ngazi ya chini, anaweza kawa msaada kutukia rushwa, na hata akiwa kiongozi wa kesho inaweza ikamsaidia. Kwa hiyo, mtaala wa rushwa uweze kufundisha tangu ngazi ya chini kabisa. Mimi nafikiri hapo fani aza ukatokomea. Nakushukuru sana. Ya, ya na na na meskia... mpaka kuita mtaala wa rushwa, yani silabasi ya rushwa, yani ametoa mwelekeo kabisa yeye. Ye, ni kama vile anasema, anatoa mwelekeo wa kukomesha rushwa. mm -hmm. Tukianza nawe, Jacqueline Adhiambo, nataka kila mmoja kwa sekonda chache tu aweze kutoa msimamo wake kuhusu hu mwelekeo ambao umetolewa na huyu msikilizaji kutoka Tanzania. Anapendekeza baadhi ya mambo ya kufanyika ili rushwa ikomeshwe Kenya. Mimi namuunga mkono na pia naweza kusema kwamba tofauti kati ya kufaulu na kuto kufaulu ni kutokukata tamaa. Kwa hivyo kama Wakenya tuendelee kupigana na hili janga na najua tukiendelea kuweka mikakati zaidi, na kitu ambacho labda ninge- kwa, kwa upande wangu ningesema kwamba kama wakati janga la UKIMWI lilivyokuja, tulikuwa tunaambiwa UKIMWI unaua, lakini leo hii unaona kwa sababu kwa kuendelea ku, kuelimishana na kufahamishana hmm, watu wamefika mahali sasa hivi tuna- tunaweza kuishi na hili janga kwa uzuri. Kwa hivyo nasema tu tusichoke, shukrani. Tumsikilize naye mbunge Richard Onyonga kuhusu maoni ya huyu msikilizaji wa Tanzania. Nakubaliana naye. Mimi ningependa kusema kuwa viongozi wa Kenya lazima tuanze kuajibika. Lazima tujue kuwa shida ya Kenya wakati huu ni kuhakikisha tupatie wananchi maendeleo, tuhakikishe kuwa kuna hela za serikali ambazo zinafanya kazi, zifanye kazi vilivyo, na tu tuache Uh, kubishana na tusije tukaangalia jambo la hili jangwa la, la, la ufisadi kama ni mchezo. Kenya ni nchi ina mali nyingi sana so. Lakini kwa sababu ya ufisadi hatusongi. <laughs> Shukrani sana tumsikie naye Seneta Farhia. Mimi uh, uh, nakubaliana na huyo na msemaji kutoka Tanzania Ufisadi ni janga ambayo inaleta ina, ina, ina madhara mengi kwa mm -hmm. Hivyo sisi wa Kenya tunawajibika hata yule una yoyoma wa mwanzo ambaye alisema. Nikushukuru tu seneta Seneta Farahia, ni kwamba muda unayoyoma, lakini washukuru nyote, Seneta Farahia Jacqueline Adiambo na mbunge Richard Onyonga na wale wote ambao wameshiriki katika kipindi cha Live Talk leo kwa kuweza kutoa michango yenu, na hapa ndipo mwisho. Mlikuwa naye Patrick Nduimana nikishirikiana na Kenneth Bwire, sote tunawaageni kiwatakia kuanza vizuri weekend.