Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika, ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFI nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo, tutakuletea maswali na majibu pamoja na vijimambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Kofi Annan, katibu mkuu wa zamani wa Umoja wa Mataifa, amefariki Alikuwa na umri wa miaka themanini. Familia ya Annan na taasisi yake walitangaza kwenye Twitter kwamba amefariki kwa amani leo Jumamosi baada ya kuugua kwa muda mfupi. Tangazo la kwenye Twitter limeelezea kuwa Annan alikuwa mtu wa ulimwengu na mtu wa kimataifa mwenye nia ya dhati, ambaye alipambana katika maisha yake yote kwa ajili ya haki na dunia yenye amani zaidi. Wakati wa enzi yake ya uongozi katika Umoja wa Mataifa alikuwa akitetea amani, maendeleo endelevu, haki za binadamu na utawala wa sheria. Alizaliwa nchini Ghana. Anana alikuwa mwafrika wa kwanza mweusi kuongoza Umoja wa Mataifa na pia alikuwa katibu mkuu wa kwanza ambaye alipanda katika taasisi hiyo hiyo na kushika wadhifa wa juu. Muda mfupi ujao tutakuletea habari zaidi, jinsi anan atakavyokumbukwa kwa kazi aliyoifanya enzi ya uhai wake. Kwa mujibu wa kituo cha televisheni cha CNN, wataalamu wa silaha wanasema bomu lililotengenezwa Marekani limetumiwa katika mashambulizi ya anga ya karibuni yanayoongozwa na Saudi Arabia nchini Yemen na kupiga basi lililojaa wanafunzi katika eneo moja la sokoni na kuua watu 51 wakiwemo watoto 40 CNN imesema jana kwamba wataalamu wamelitambua bomu hilo lililotumika katika shambulizi kutokana na picha ambazo zimechukuliwa kutoka katika vipande vya bomu muda mfupi baada ya shambulizi hilo ambalo limesababisha vifo. Kwa mujibu wa CNN, idadi ya vipande vilivyopatikana imeashiria kuwa bomu lilikuwa na uzito wa kilo 227 na bomu hilo mk82 limetengenezwa na mkandarasi wa juu wa ulinzi Marekani, Lockheed Martin. Watu 79 pia walijeruhiwa katika shambulizi, wakiwemo watoto 56. Msemaji wa ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia amesema mapema mwezi huu kwa shambulizi la anga lililolenga waasi wa kihudhi katika soko na lilifanyika kulingana na sheria za kimataifa. Rais aliyopo mamlakani nchini Madagaskar, Heri Rajonarimampinanina na hasimu wake wa kisiasa rais wa zamani Mak Rava Lomanana watawania warthwa wa juu katika uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi Novemba. Sehemu ya hatua hiyo inalenga kupunguza mivutano ya kisiasa katika kisiwa hicho cha bahari ya Hindi. Wakala wa Heri aliwasilisha maombi kwenye mahakama ya katiba jana Ijumaa mchana, wakati Rava Lomanana alipeleka maombi yake leo Jumamosi. Ni hapa, kama mnakumbuka, ambako tulianzia miaka mitano iliyopita mwezi Agosti. Habari ilitajwa hapa na tutaiendeleza hapa hapa kwa sababu mmeninuia, ni rais amesema wakati wa sherehe zilizofanyika mjini Antananarivo. Rais Heri na, na viongozi wawili waliomtangulia Andre Rajoelina, ambaye alikamata madaraka baada ya mapinduzi ya mwaka elfu mbili na tisa na Ravalomanana, mtu aliyemwondoa mamlakani Alikuwa ni mwanasiasa watatu wa juu nchini Madagaskar, kama nilivyoeleza awali. Katika habari zetu kuhusu kufariki kwa katibu mkuu wa zamani wa umoja wa mataifa Kofi Annan, ambaye pia alikuwa mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel, atakumbukwa kwa mambo mengi, kwa shughuli zake za kibinadamu kote ulimwenguni. Mwenzangu Sande Shomari anatupasha zaidi yale ambayo marehemu Annan aliyafanya wakati wa enzi ya uhai wake. Aman alihudumu kama katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuanzia mwaka 1997 mpaka 2006. Alipewa tuzo ya amani ya Nobeli mwaka 2001, na alipinga vikali uvamizi wa Marekani nchini Iraq mwaka 2003. Taasisi yake imesema, kwa miaka kadhaa aliongoza katika juhudi za kumaliza mizozo barani Afrika, Asia na Mashariki. Atakumbukwa kwa juhudi zake hizi na mengine aliyofanya duniani. Anan, mzaliwa wa Ghana alifariki katika hospitali ya Bern nchini Uswisi nyakati za alfajiri, washirika wake wa karibu wameeleza. Huko Geneva, taasisi ya Kofi Annan ilitangaza kuwa kifo chake kilikuwa cha amani baada ya kuugua kwa muda mfupi, lakini kimewasikitisha sana, ikisema katika siku zake za mwisho alikuwa amezungukwa na mke wake wa pili Nani na watoto wake ama Koji na Nina. Baada ya kupanda na kufikia kushika wadhifa wa juu katika Umoja wa Mataifa, Anan alihudumu kwa vipindi viwili kama katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa huko New York kuanzia 1997 mpaka mwaka 2006, na alipo staafu aliamua kuishi katika kijiji kimoja nchini Swiss, nje kidogo ya Jeneva. Taasisi yake ya takriban miaka kumi ilikuwa ikihamasisha utawala mzuri na mageuzi katika kilimo barani Afrika. Kwa njia nyingi, Kofi Anan alikuwa Umoja Mataifa, alipanda hadi kuiongoza taasisi ya Umoja Mataifa katika kuingia kwenye milenia kwa kuchanganya heshima na uamuzi, amesema katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres, ambaye Annan alimchagua kuongoza idara ya Umoja Mataifa ya kuhudumia wakimbizi. Taarifa imeeleza, Annan na Umoja Mataifa walishirikiana tuzo ya amani ya Nobeli mwaka elfu mbili na moja kwa juhudi zake za kuleta mageuzi katika taasisi hiyo ya dunia na kutoa kipaumbele kwa masuala ya haki za binadamu. Kama mkuu wa operesheni za Umoja wa Mataifa, Anan alikosolewa kwa taasisi hiyo ya dunia kushindwa kusitisha mauaji ya halaiki nchini Rwanda katika miaka ya 90. Kama mkuu wa Umoja wa Mataifa, alihusishwa na juhudi za amani za kuunganisha kisiwa cha Cyprus kilichogawanyika na kutoa waraka wa kuunga kwa kisiwa hicho, waraka ambao likataliwa katika kura ya maoni iliyoitishwa na Wagiriki wa Cyprus Mwaka elfu mbili na nne. Mwaka elfu mbili na tatu alipinga vikali uvamizi ulioongozwa na Marekani nchini Iraq na baadaye kuhudumu kama mwakilishi wa kwanza wa Umoja Mataifa vilipoanza vita vya Siria, lakini baadaye aliacha baada ya mataifa yenye nguvu kushindwa kutimiza ahadi zao, akisema nimepoteza wanajeshi wangu nilipokuwa na kwenda Damascus. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ameapa kwa hata salimu amri kwa mzozo unaozidi kuongezeka na Washington. Hawawezi kutuvunja na kamwe hawataweza. Kama wao wana dola zao, sisi tuna Mungu wetu, Tutatembea kuelekea katika hali njema ya baadaye kwa hatua thabiti, Erdogan amewaambia maelfu ya wanachama wa chama katika mkutano wa chama tawala cha AKP mjini Ankara. Sarafu ya Uturuki imeshuka thamani mwezi huu kufuatia ushuru kwa bidhaa uliowekwa na Marekani na vikwazo vingine, wakati mivutano ikiendelea kuongezeka katika mataifa hayo mawili. Mivutano hiyo iliyoongezeka zaidi Ijumaa wakati mahkama ya Uturuki ilipotoa maamuzi kuendelea kuzuiliwa kwa mchungaji Mmarekani Andrew Branson. Branson ameshitakiwa kwa makosa ya ugaidi ambayo kwa kiasi kikubwa ndiyo kiini cha kuto kukubaliana kati ya mataifa hayo mawili, washirika wa NATO <mulia> Mjambo, wapenzi wasikilizaji, karibuni katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud, na hii leo nashirikiana na Mkamiti Kibayasi kuchambua barua zenu. Na bila kupoteza wakati basi, Mkamiti karibu. Nani anayetufungulia uwanja kwa hii leo? Asante sana Abdu Shakur Abud, ninaona muda unakwenda haraka sana. Ni juzi tu tulipouanza mwaka mpya wa elfu mbili kumi na nane. Sasa tayari tupo katika kumi la kwanza la mwezi wa pili, na leo hii anayebahatika kutufungulia uwanja ni wewe Isaac Petro Hango, ukiwa huko visiwani Zanzibar. Unauliza, ni kwa nini katika mchakato wa kutafuta viongozi wapya katika baraza la Umoja wa Mataifa, hususan katika masuala ya usalama, waafrika ndio waliopata kiti kisichokuwa cha kudumu? Je, hapo hakuna dalili yoyote ya ubaguzi kwa Waafrika? Abdu Shakur, nadhani msikilizaji huyu anazungumzia baraza la usalama, ambapo kuna mataifa matano ya kudumu, na hivyo basi hakuna swala la ubaguzi hapo. Ni mfumo uliowekwa, lakini hebu ni kuachie wewe uweze kumjibu kwa kina zaidi. Basi tangu kuundwa kwa baraza hilo la Umoja wa Mataifa, jukumu lake kuhakikisha amani na usalama wa dunia unadumishwa, lina wajumbe 15 ambapo mataifa matano yana wajumbe wa kudumu na kuwa na kura ya turufu, yani uwezo wa kupinga azimio lolote nchi moja peke yake, yani hata ikiwa wajumbe wote 14 wanakubaliana na swala fulani, mjumbe wa taifa moja yenye kura hiyo ya turufu akipiga akipinga azimio hilo azimio linashindwa. Wajumbe wengine kumi huchaguliwa kwa mhula wa miaka miwili. Wajumbe watano wa kudumu ni Marekani, Uingereza, Ufaransa, China, Rusia. Hivyo hakuna ubaguzi, bali ni utaratibu wa jinsi baraza hilo limeundwa, ingawa mabara mengine hivi sasa yanapigania kwa muda mrefu kubadilisha muundo huo kwa kuongeza wajumbe wa kudumu, angalau kila bara liwe na kura moja ya turufu. Hadi hivi sasa hakuna mafanikio yaliweza kupatikana na ufumbuzi bado unazungumziwa. Na sasa zamu ni yako, Emmanuel Jacktan wa Dodoma, Tanzania unauliza kwa nini lugha ya Kijerumani haikuenea sana Afrika kama zilivyoenea lugha ya Kiingereza na Kifaransa. Mimi binafsi Mkamiti hapa studio, ninadhani ni kwa sababu Ujerumani haikuwa na makoloni mengi Afrika na ikumbukwe kwamba waliondolewa baada ya kushindwa vita vya kwanza vya dunia, au vipi? Abdu Shakur, ni kweli kabisa. Ujerumani ilikuwa na makoloni machache Afrika, hasa kati ya mwaka 1896 hadi 1918 wakati wa kumalizika kwa vita vya kwanza vya dunia, na hapo kulikuwa Ujerumani Afrika Magharibi, eneo jumla la kilomita za mraba milioni mbili elfu mia sita hamsini na tisa, eneo ambalo hivi sasa hupatikana Kamerun, sehemu ya Nigeria, Chad, Ghana, Togo na jamhuri ya Afrika Kati. Inabidi kukumbukwa kwamba mataifa haya hayakuwepo kabla ya makubaliano ya Berlin. Afrika yalikuwa imegawika kwa sehemu mbalimbali mbali, mashariki kaskazini pukiwa na ufalme. Hapa inabidi pia kukumbusha kwamba Wajerumani walichukua maeneo baada ya mataifa mengine ya Ulaya kuisha gawanya afrika wakati wa mkutano wa Berlin wa mwaka elfu mia nane themanini na nne hadi elfu mia nane themanini na tano Kulikuwa Ujerumani kusini magharibi, ambayo ni Namibia ya leo, na Afrika Mashariki, ambapo zilikuwa nchi tatu, Tanzania, Rwanda na Burundi. Lugha haikuendelea kwa sababu Wajerumani waliondoka baada ya vita vya kwanza vya dunia mwaka elfu moja mia tisa kumi na nane, na hivyo basi kizazi hicho hakiko tena kuweza kueneza lugha hiyo, na Kiingereza, Kifaransa, Kihispania, Kireno na Kiarabu ndo kimekuwa kimeendelea barani Afrika kama lugha kubwa kabisa za bara hilo. Kwa hivyo Wajerumani watu hawakuwepo, hawakuchukua lugha ile waliokuwa nayo. naendelea kusikiliza kipindi cha maswali na majibu kutoka hapa Sauti ya Amerika, mjini Washington DC. Hivi sasa zamu ni yako, bahati Mwashambwa wa Mbeya, Tanzania. Unauliza, je, kujitoa kwa Uingereza kutoka Umoja wa Ulaya kutazuia timu zake kushiriki katika mashindano ya UEFA au la? Wataalamu wa kisheria na kandanda wa bara la Ulaya wameliangalia suala hilo kwa mapana na marefu. Najibu ni kwamba kujiondoa kwa Uingereza kutoka umoja wa Ulaya, EU, hakutaleta mabadiliko katika UEFA, kwani mfano mzuri wanaeleza kuna nchi zisizo wanachama wa Ulaya, mfano Rusia na Uswisi, na zinacheza katika UEFA. Kwa hivyo hakuna sababu Uingereza isiweze kucheza. Wanasema wanachama wa EU hauna uhusiano na wanachama wa UEFA, yaani si lazima uwe mwanachama wa EU ndio ukubaliwe katika UEFA. Kwa upande wa historia utakuta kwamba UEFA ilianzishwa mjini Basels, Uswisi mwaka 1954 kabla ya soko la Ulaya kuanzishwa. Na hivi sasa kuna mashirika 55 ya kandanda wanachama wa UEFA, na wakati umoja wa Ulaya ina wajumbe 23 na Umoja huo ulianzishwa Novemba mosi mwaka elfu tisa mia tisini na tatu pale walipotaka kufanya soko huru fedha huru fedha moja na kadhalika. Kwa hivyo ingawa kulikuwa na jumia kabla ya EU iliyokuwa ikijulikana kama unakumbuka EEC, European Economic Community iliyoundwa mwaka elfu tisa mia hamsini na saba tarehe ishirini na tano kuanzisha shoko la pamoja na mataifa sita ndo yaliokuwa waanzilishi. Kwa hivyo ukiangalia swala hilo kwamba UEFA ni kandanda, ina uhuru wake na mipango yake. Labda ukiangalia swala la wachezaji na sheria za wachezaji kutoka upande mmoja kwenda kwingine, hapo sasa wanasheria inabidi waangalie, je, watakuwa na athari gani? Ni hayo tu kwa upande huo naweza kueleza. Maswali ya wasikilizaji kama kawaida ni ya kuvutia kabisa. Kuna swali la Sayenda Mabula Magesha kutoka Singida nchini Tanzania, anauliza huu ubaguzi wa rangi unaofanywa huko Marekani, ina maana raia wa Marekani hawawapendi kabisa watu weusi kuishi nchini humo? Kwa kifupi juu ya swali hili, mimi si dhani kwamba Wamarekani wote hawawapendi watu weusi, bali ni sehemu fulani ya jamii ya watu weupe au wazungu. Abdu Shakur, na kuachia usukani utupatie maelezo ya kwa undani zaidi juu ya suala hili linalohusiana na ubaguzi wa rangi. Kwa hakika swala la ubaguzi, kulingana na wataalamu wa maswala ya kijamii, ni swala la kale sana katika nchi hii kama ilivyo katika nchi nyingi za dunia. Kwa hapa Marekani inafahamika, sheria za ubaguzi wa rangi ziliondolewa miaka elfu tisa mia sitini, lakini tangu karne ya kumi na saba, wataalamu wanasema wazungu walipofika Marekani walijipatia nafasi za juu za mamlaka dhidi ya watu wa kabila nyingine zote, ikiwa ni Waasia, wazawa wa hapa. Wazungu wa Ulaya pia walibaguliwa, ukitingilia wale waliotoka Ireland, walotoka sehemu nyingine za Ulaya, Waafrika waloletwa hapa kama watumwa. Kwa hivyo ubaguzi ulikuwa ni mfumo katika sera na siasa za Marekani kwa muda mrefu kabisa, na haziwezi kuondolewa haraka kama wataalamu wanasema. Ubaguzi wa kila aina ulipigwa marufuku katikati ya karne ya ishirini, lakini kulingana na mtandao wa haki za binadamu hapa Marekani ni kwamba licha ya kuwepo na sheria Watu binafsi walikuwa bado na hisia za kibaguzi, na uchunguzi uliofanywa na kituo cha televisheni cha ABC mwaka elfu mbili na saba, mtu mmoja kati ya kumi alikuwa na hisia za ubaguzi dhidi ya wakazi kutoka nchi za Amerika ya Kusini, na mmoja kati ya Wamarekani wane Wazungu walikuwa na hisia za kibaguzi dhidi ya Waarabu. Unaona kwamba ni hali ya juu. Kuchaguliwa kwa Rais Barack Obama mwaka elfu mbili na nane ilichukuliwa kwamba ndio mwanzo mwema wa pili wa kuleta mageuzi kutokomeza hizo hisia za ubaguzi. Lakini hivi sasa, kushinda kwa Donald Trump, hisia hizo zimerudi hasa kutokana na sera zake kwamba lazima watu waliotoka nje wameingia hapa Marekani kinyume cha sheria, lazima waondoke. Yani, sera za umaarufu hapa Marekani, Ulaya, dhidi ya wahamiaji, dhidi ya wageni, ndio imesababisha hali ya hisia ya ubaguzi kurudi tena. Utaangalia kwamba sio kwamba wazungu wanachukia watu weusi wa kuishi hapa kitu kilichopo ni kwamba ni hisia ya wahamiaji wameingia hapa kuchukua kazi zao. Wataalamu wanasema inaweza kuwa ni kisababu, lakini hiyo ndiyo sera ya juu kabisa ya Donald Trump na hisia ya wazungu wengi wanaohisi kwamba wageni wamekuja kuchukua nafasi zao na kazi zao na tatizo jingine wataalamu wanasema ni uoga, kwamba katika kipindi cha miaka ishirini ijayo hadi hamsini huenda wazungu wakawa watu wachache kuliko hata kabila jingine hapa. Zaidi itakuwa kwamba watu wa rangi mbalimbali watakuwa wengi zaidi kuliko wazungu, na hiyo ni moja wapo, wanasema inayosababisha wasiwasi na kuzusha kwamba hofu wasi, wageni wasiingie zaidi, na hatimaye kuna hisia wengine wanasababisha uhalifu wengine, na hatimaye kuna ile hisia kwamba wageni wanasababisha uhalifu na kushusha kiwango cha maisha ya watu. Ukisikiliza hotuba za Rais Trump, alikuwa anasema wa Mexico wanakuja hapa kusababisha uhalifu, wanakuja hapa watu wasiokuwa kusoma. Kwa hivyo hiyo, wataalamu wanasema ni hisia na fikra za baadhi ya watu waliokuwa nayo. Alafu hapa kuna suala linalotokana na hali hiyo ya ubaguzi wa rangi, linatoka kwake Migele Kambayeko wa Buhigwe, Kigoma, nchini Tanzania. Unasema inasemekana hakuna sheria kali za mtu anapopatikana na hatia ya mauaji hasa ya mtu mweusi Marekani. Unasema hali hiyo hutokea zaidi pale mzungu anapofanya mauaji dhidi ya mtu mweusi. Narudi tena kwako Abdu Shakur Abodi kwa maelezo ya kina. Hiyo si kweli kabisa. Sheria za Marekani ni zile zile, hakuna sheria kwa mzungu wala sheria kwa mwafrika au sheria za wahamiaji na kadhalika, ambapo anapewa adhabu ndogo kuliko mzungu au kadhalika. Lakini ni mfumo wa mahakama, wataalamu wanasema ndio inasababisha hali hiyo yote hapa Marekani. Katika kesi za uhalifu, kwa mfano zaidi wananchi ndio huchaguliwa kukaa katika baraza la mahakimu inayojulikana kama juri. Kuna kuwepo watu kumi na wawili, wakazi wa eneo lile kosa lilotendeka, ikiwa ni hapa Washington, wakazi wa Washington mtaa fulani, wanaletwa katika kesi ile, halafu wao wanasikiliza ushahidi kutoka pande zote mbili, upande wa mashtaka na upande wa mshtakiwa. Kwa hivyo wanasikiliza, halafu wanachukua uamuzi kwa pamoja. Pakiwepo na mmoja kati wa wajumbe anapinga, kwa hivyo hiyo kesi inabidi isikilizwe tena, inakuwa ni hang juri, wanasema kwamba wa jumbe katika baraza hilo wameshindwa kukubaliana, na kesi inaweza kuwa inafutuliwa mbali, au jaji akasema kesi irudiwe. Kwa hivyo mfumo huo ndo unasababisha hali kuonekana kwamba kuna sheria mbali na mbali hapa ni kwamba ikiwa mfano mtu mweusi amepatikana katika eneo la wazungu, akauliwa na mzungu, baraza lile wengi wanakuwa wazungu, ushahidi ukatokea, wale wazungu wanaweza kuja wakawa wamependelea upande ulo wa mzungu aliotenda jambo lile. Ndio maana unakuta kwamba polisi wengi waliokuwa wazungu wameua watu weusi wameachiliwa huru, kutokana na maamuzi yanayochukuliwa na baraza hilo. Kwa sababu baraza hilo, huenda ikawa na wengi katika lile baraza wanahisia nzuri kuelekea yule polisi, wanahisia nzuri wakiona kwamba ushahidi hautoshi, wakipewa kwamba polisi alikuwa anajikinga anajilinda. Kwa hivyo ushahidi ule ukaweza kuwa rai kuona kwamba hajafanya makosa lakini sio sheria ndo zinamsababisha yule mtu kuachiwa huru. Ni mfumo ule wa baraza la mahakimu, yani majuri, ndo inachukua uamuzi, ndo inasababisha utata. Wanaharakati wanataka mabadiliko. Hii ndio maana pametokea vuguvugu la Black Lives Matter. Maisha ya watu weusi wa ni muhimu vilevile vile. Rais Barack Obama amefanya majaribio, amefanya Rais Barack Obama amefanya marekebisho kadhaa katika mfumo wa mahakama, lakini alitaka mabadiliko makubwa ilibidi ipite Bunge, lakini ilikuwa ni vigumu. Kwa hivyo ni sheria ambazo zinabidi zifanyiwe mageuzi kuweza kumulika hali na mambo yanavyobadilika hapa Marekani. Nafikiri hiyo ndo hali inajitokeza kwamba hakuna sheria nzuri kwa watu weusi. Wa sheria za Marekani ni zile zile moja, lakini namna ya utekelezaji wake kuna kuwa na hitilafu. Basi kwa hayo mpenzi wa msikilizaji, hatuna budi kusema muda umemalizika. Mimi ni Abdu Shakur Abud, kwa niaba ya Mkamiti Kibayasi, asanteni kwa maswali yenu. Hivi sasa ninaondoka kando ya studio za 15 na mpisha BMJ Muridhi kukuleteni viji mambo nam msikilizaji, na kukaribisha kwa mara nyingine tena kwa mikono miwili. Tuende pamoja katika makala haya ambayo yanaangazia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu BMJ Mridhi. Safari yetu wiki hii huenda isiwe ya kasi sana kwa sababu inahusu mbio za konokono -kono, ambazo zimefanyika katika nchi ya Uingereza wiki hii. Oh, no. Amini usiamini, msikilizaji, mashindano hayo ya ajabu yalifanyika katika mji wa Norfolk ulio mashariki mwa nchi hiyo na yaliwashirikisha konokono wapatao 150. Cha ajabu ni kwamba wakati kipenga cha kwanza cha mbio hizo kilipopulizwa hakuna hata mmoja wa konokono wao mia moja na hamsini, ambaye aliondoka pahali alikuwa amesimama jambo ambalo liliwachekesha sana mashabiki waliohudhuria. <laughs> Lakini naona taswira hiyo, konokono wameambiwa on your marks, get set, go, alafu wamedua tu wametulia pale kwenye laini zao lakini baada ya dakika kadhaa kupita na hali kuwa tulivu katika uwanja huo konokono Kono hao walianza safari zao na mashabiki kuanza kuwashangilia kama ulivyosikia hii si mara ya kwanza kwa uingereza kuwa na mashindano ya konokono kwani ni mashindano ambayo yalifanyika mara ya kwanza mnamo mwaka wa 60 kwa hivyo utaona kwamba yamekuwa yakifanyika karibu kila mwaka tangu mara ya kwanza kufanyika takriban miongo sita iliyopita. Na tuachane na hayo ya mbio za konokono huko -kono Uingereza, twende moja kwa moja mpaka barani Afrika. Hifadhi moja ya wanyama pori imejipata mashakani, msikilizaji eh, kwa kuwapaka rangi punda wa nyumbani na kudai kwamba walikuwa ni punda milia. Mgeni mmoja wa mbuga ya International Garden mjini Cairo nchini Misri amezua mtafaruku baada ya kuweka picha kwenye mtandao wa kijamii wa Facebook zilizoonyesha punda ambao wamepakwa mistari ya rangi nyeusi na nyeupe na kufanana na punda milia. Oh, no. Maelfu kwa maelfu ya watu wamelalamika kwenye mtandao huo na kupelekea mkurugenzi wa mbuga hiyo, Muhammad Sultan, kutoa taarifa kuhusiana na shutuma kwamba anafanya udanganyifu ili kuwavuta watalii wengi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, akijitetea katika moja ya vituo vya redio nchini humo, Sultan alisisitiza kwamba wanyama wote walio katika hifadhi yake siyo punda bali ni punda milia. Cha ajabu tena, msikilizaji, ni kwamba kufuatia picha hizo kuwekwa mitandaoni, maelfu ya watalii wamefurika kwenye hifadhi hiyo ili kujionea wenyewe na kujiamulia iwapo ni punda milia au ni punda wa kawaida iwapo tuhuma hizo ni za kweli, hii pia itakuwa mara ya kwanza kwa punda kubadilishwa rangi na kukaa kama punda milia. Mnamo mwaka wa 2010, hifadhi moja katika ukanda wa Gaza iliwachora mistari punda wawili. Kisa na maana ni kwamba punda hao waligharimu kiasi kidogo cha pesa, kwani waliuzwa kwa dola 700 za Marekani kila mmoja ambayo ilikuwa ni tofauti sana na punda milia ambao kwa wakati huo waligharimu dola elfu thelathini kila mmoja ukifanya hesabu ya haraka haraka hapo msikilizaji utaona kwamba hiyo hifadhi iliyokoa dola elfu ishirini na tisa na mia tatu hata kama ni wewe ungefanyaje basi msikilizaji, kwa hayo kuhusu punda milia na punda wa kawaida, naona muda hapa studio umenipa kisogo. Makala haya hutayarishwa na kusimuliwa nami BMJ Murithi, na kama ilivyo ada, siwezi kukuacha bila kauli ya wiki kwamba asante ya punda daima ni mateke. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambonam oh, ina... ufuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Kofi Annan, katibu mkuu wa zamani wa Umoja wa Mataifa, amefariki. Alikuwa na umri wa miaka 80, kwa mujibu wa kituo cha televisheni cha CNN. Wataalamu wa silaha wanasema bomu lililotengenezwa Marekani limetumiwa katika mashambulizi ya anga ya karibuni yanayoongozwa na Saudi Arabia nchini Yemen na kupiga basi lililojaa wanafunzi katika eneo moja la sokoni na kuua watu 51 wakiwemo watoto 40. Huo basi ulikuwa ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.