Kitangaza kutoka hapa Washington DC. Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha kwa undani Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, popote pale unapotusikiliza kupitia radio ama Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia masuala muhimu kabisa, uh, ya habari mbalimbali mbali, eh, za kidunia. Lakini hii leo katika Kwa Undani tuna kipindi maalum kabisa kukumbuka gwiji la muziki nam basi akiwa na zaidi ya nyimbo 20 zilizoshika nambari moja katika chati za RnB, akiwa na singo kibao ambazo zilifanya mauzo ya zaidi ya mamilioni ya dola, takriban nyimbo 50 zilizoshika kinara katika orodha ya nyimbo kali 40 na tuzo kumi na nane za Grami. Huyu anaitwa Aretha Franklin, ambaye ulimwengu unamfahamu kama malkia wa soul ni moja ya wanamuziki bora kabisa kuwahi kutokea katika ulimwengu. Kutokana na kifo chake kilichotokea leo hii akiwa na umri wa miaka 76, akiwa ameacha familia, marafiki na ulimwengu wa muziki ukiomboleza, tutamzungumzia ndani ya kipindi hiki cha kwa undani. E, ili kutoa heshima na kuangalia mchango wake katika muziki hii leo, na sipo peke yangu, nipo na mwenzangu Mkamiti Kibayasi ambaye ni host wa kipindi cha burudani. E, kipindi chetu cha televisheni cha Zulia uh, Jekundu. Basi karibu sana e, ili uweze kumfahamu vizuri kabisa mwanamama Aretha Franklin, Mkamiti. Moja kwa moja tukianza kwamba Aretha alizaliwa Machi 25 mwaka 1942, uh, na inaweza kusema kwamba Aretha ni mwanamuziki ambaye alikuwa E, anatembea na muziki damuni, si tu kwa mahala alipozaliwa katika mji wa Memphis, Tennessee hapa Marekani e, lakini vile vile katika familia yake, inaelezwa kwamba ni familia ya kimuziki hasa uh -huh. Dunia hii leo inaomboleza nyimbo nyingi e, kama nilivyogusia chati kibao mm. ambazo ameweza kuzifanya mwanamama huyu, a, tuzo mbalimbali mbali, si, si za muziki tu hata za kijamii Haswa, ni kama ulivyosema, Aretha Franklin alianza uh, harakati zake za kuimba muziki, aki, akiwa na umri mdogo kabisa, akishiriki kuimba kwaya kanisani katika kanisa ambalo baba yake mzazi alikuwa ni mhubiri huko uh, Detroit, na amekuwa akisifika, wengi wakimsema kwamba alikuwa na sauti ya kipekee ambayo haiwezi kuingiliana na mtu mwingine yeyote. Sasa Aritha kwa kweli ameshafanya vitu vingi tu e, na katika historia yake ukiangalia, baba yake CL E, alikuwa ni mhubiri ambaye vile vile alikuwa ni mwimbaji wa kwaya e, na katika nyakati za mwanzo kabisa za miaka yake ya katika kufanya muziki wake alihamia katika jiji la Detroit, jiji lingine hapa Marekani ambalo nalo lina historia ndefu ya muziki, hasa muziki wa watu weusi kwa sababu ndipo e, ilipo ile lebo mashuhuri kabisa ya Motown. Sasa mwaka 1944 Ee, mama yake Aritha ambaye na vilevile alikuwa ni mwimbaji hmm. Ee, aliondoka katika familia ee, Aritha wakati akiwa na miaka miaka sita tu, lakini familia ndipo ikaanza kuangalia kile ambacho kinaitwa muziki. Yes, mm haswa -hmm. Na nyimbo zake nyingi kama unavyosema, nyimbo ya Respect imekuwa ikizungumziwa sana. Uh, na vilevile vile kuna nyimbo ile You Make Me Feel Like a Natural Woman ambayo alikuwa ameimba akijielezea hali yake ya kuwa mwanamke mweusi na pia kuwa dediketi wanawake wengine kwamba wajisikie kwamba ni wanawake, wajivunie kuwa wanawake. Kwa hiyo mchango wake umekuwa ukisifika katika masuala mengi, unavyosema, masuala ya kimuziki. Pia amekuwa akisifika katika masuala ya kijamii uh. yeye alipata ali, ali, ali, ali fursa ya kuimba kwenye mazishi ya Martin Luther King Jr. alipofariki mwaka 1968 naam, na basi tupate kibao cha muziki. Basi sasa, historia yake ina ndefu sana ya kimuziki. Akiwa e, bado binti mdogo kabisa katika miaka 1950, e, alijifundisha kupiga piano e, wakati huo akiimba kanisani na dada zake wakiimba kanisani ambapo katika kipindi hiki alifanya matambasha mbalimbali mbali ya muziki wa dini, lakini wakati huo akiwa na baba yake cl ambapo alionekana kukutana na majina makubwa wakati huo katika e, muziki kama vile mahali ya Jackson, e, bila kumsahau Smokey Robinson ambaye, mm. watu hapa Marekani hasa e, vijana wasa... wanasema mzee kijana mpaka hii leo, ukimwona Smokey Robinson huwezi amini kwamba ana historia ndefu kwelikweli ya, mu... muziki. ya muziki. Na muziki wake bado unakubalika wenyewe wanasema kwa wale ambao wahenga wanaokubali mziki na, wake. <laughs> Na moja kati ya vitu ambavyo uh, watu wengi hawafahamu uh, mwanamama huyu alipata mtoto wake wa kwanza akiwa na umri mdogo sana. Umri wa miaka kumi na minne tu ndipo alipojifungua e, mtoto wake wa kwanza ambaye anafahamika kwa jina la Clarence, e, ambapo vilevile alitoa vile albamu yake ya kwanza e, iliyo lakini katika mahadhi ya nyimbo za kidini, na miaka miwili baadaye alijifungua mtoto wa pili, maanake alikuwa na miaka kumi na sita tu e, mtoto wake pili akijulikana kama Edward, e, na baada ya kukutana na Sam Cooke kusaini kampuni ya kurekodi muziki ya RCA na wiji hili Berry Gordy Eh, wa ile lebo mashuhuri kabisa ya Motown katika jiji la Detroit. Detroit. Na hapo ndipo akasema sasa mimi naachana na muziki wa injili, na kwenda jijini New York, eh, kwa ajili ya kufanya muziki wangu. Mm-hmm. Hapo ndipo akawa Aretha kwelikweli, eh, kweli mwana mama lakini kuna historia ndefu ya ndoko ya pop na jazz. <laughs> Sasa tusikilize kibao ambacho moja kati ya vibao ambavyo vinaelezwa kwamba vilimtambulisha sana kibao cha Respect. Idi Ligongo, huu ni wimbo ambao aliutoa mwaka 1967 wimbo ambao ulimpa umaarufu sana, akitoa heshima kwa wanawake kutokana na maudhui aliyoyaimba. Basi wanawake walikuwa uh, kwa mujibu wa jarida la africa.com wanasema pia, pamoja na mtandao wa Hollywood, unaeleza kwamba ni wimbo ambao wanawake walikuwa wakiusikiliza na pia kujiona kwamba wanajitambua kwamba mimi ni mwanamke Kutokana na maneno aliyokuwa akiyaimba na kuyaweka akilini mwao na ndio moja ya wimbo ambao ilipelekea yeye kupata tuzo yake ya kwanza ya Grammy. Sasa uh, ukiangalia kwamba kati ya kile ambacho watu wanamzungumzia eh, ukiangalia kwamba sawa ni Aretha Franklin lakini kuna jina ambalo watu wanalibeba sana, Queen Queen of Soul. Soul. Hili jina lilipatikana mwaka 1968 na, na, na kisa eh, ni jarida maarufu sana eh, ama gazeti maarufu sana hapa Marekani, Time Magazine mm. Eh, waliandika habari yake eh, walipoandika habari yake wakachapisha picha yake na wakamwandika to Queen of Soul. Kwa maana hiyo dunia nzima, Marekani wakabeba hilo jina analo ambalo mpaka hii leo eh, bado linashikilia lina, lina jina lake kamili katika muziki na litaendelea kushikilia jina hilo hata baada ya kifo chake. Na ikumbukwe kwamba Aritha Franklin amefariki kutokana na saratani ya kongosho ambayo alianza kuugua tangu mwaka elfu mbili na kumi na kile ambacho mpaka hivi sasa bado watu wanakizungumza uh, uh, wana uh, pamoja na tuzo nyingi kabisa za Grammy mm. eh, kupatikana kwa vibao vyake vingi tu ambavyo ameimba na wasanii mbalimbali wa ndani na nje ya Marekani. Moja kati ya vibao ambavyo viliwahi kupata umaarufu mkubwa kabisa ni kibao ambacho aliimba na huyu almarehemu naye eh mwanamuziki kutoka nchini Uingereza George Michael, hmm. E, anakuambia hapa, alikuwa anakuambia, Ever Changing Times ni moja kati ya nyimbo ambazo, uh, watu wanasema, kulingana na maisha yake ambayo kuna wakati yalikuwa, e, anapitia changamoto mbalimbali mbali, mambo yake binafsi, mambo ya kifamilia uh, na kupotea kwenye muziki na kurejea, manake arritha, ukiangalia alikuwa ni mwanamuziki wa vipindi tofauti e, sitini ukija miaka ya sabini thamanini, uh, e, hata miaka hii ya elfu mbili bado utaona kwamba amefanya vibao vingi tu na moja kati ya kibao kingine ambacho kilimrejesha katika ramani katika miaka hii ya, ka, ya, mm, ya karibuni ni Rolling in the Deep ambao ulimbwa na Adele. Lakini hivi sasa, hebu tusikilize kile kibao cha I Knew You Were Waiting for Me. Msikilizaji unaendelea kutazama kipindi cha kwa undani, ambapo hii leo ni kipindi maalum tunamwelezea na kumwenzi Aretha Franklin ambaye amefariki dunia leo saa tatu na dakika 50 huko Detroit kutokana na saratani ya kongosho akiwa na umri wa miaka 76. Baada ya kifo chake tu, Idi Ligongo, rais wa zamani wa Marekani Barack Obama alituma salamu za rambirambi kwa Aretha Franklin na kumwombea apumzike mahala pema peponi. Na kama utakumbuka, Aritha Franklin alikuwa ni mmoja kati ya wanamuziki walioimba siku ya kuapishwa Baraka Obama katika awamu ya kwanza ya kuapishwa kwake mwaka 2009 hiyo ikiwa hapa mjini Washington DC. Uh, eneo la jirani tu kutoka studio zetu za hapa mjini Washington DC. Vilevile salamu za rambirambi zimetoka kwa Elton John ambaye alishirikiana na Aritha, Aritha Franklin mjini um, New York mwaka jana wa 2017 ya Novemba akiwa uh, ni mmoja kati ya wanaharakati aliyokuwa karibu sana na Elton John katika ile taasisi ya Elton John inayohusiana na maswala ya HIV na ukimwi. Vilevile vile basi, salamu zimetoka kwa Diana Rose ambaye alikuwa ni mtu wa karibu sana na Aritha Franklin. Salamu pia zimetoka kwa Pat la Bell vilevile Jay uh, Z na Beyonce wametuma salamu zao, na ukumbuke, hawa ni waimbaji vijana ambao tangu uh, Aritha Franklin alivyokuwa katika koma, Jay Z na Beyonce katika tamasha lao la muziki waliimba kibao cha Respect wakimwenzi na kutoa heshima kwa Aretha Franklin kwa mchango wake wa muziki alioutoa kwa jamii. Na hali kadhalika mtu kama Beyonce, yeye, uh, kama ukiangalia historia yake ameanza kuimba pia hivyo hivyo akiwa bado mdogo, na amekuwa kwa njia moja au nyingine, anafuata mwendelezo wa vile ambapo Aretha Franklin alikuwa akiimba. Alianza kuimba kuanzia kanisani na amejiendeleza mwenyewe katika njia moja au nyingine mpaka amefika hapo alipofika. salam pia zimetoka kwa Paul McCartney na vilevile vile Anita Baker. Wote wametoa salamu za rambirambi na mashabiki wengi duniani, hapa Marekani na nje ya Marekani, wametoa salamu za rambirambi kuondokewa kwa Queen of Soul ambaye ameondoka, lakini mchango wake wa muziki, jina lake la Queen of Soul litaendelea kuwepo daima na litaendelea kukumbukwa na vizazi pia vijavyo. Na, na uh, kwa kuangalia tu yale ambayo uh, tunaweza tukasema kwamba ni moja ya vitu ambavyo viliwekwa na mwanamama huyu na kufungulia milango wasanii wengi tu wa hapa Marekani. Eh, unajua hapa Marekani kuna utamaduni ule, iwe katika michezo fulani, kuna uh, ile wanaita kwamba sehemu ambayo wanaweka majina ya watu mashuhuri kabisa. Sasa Aretha naye vile vilevile ni moja miongoni mwa wanamuziki ambao uh, dunia itaendelea kuwakumbuka na heshima yake inabaki kuwa pale uh, juu kabisa. Ameshafanya kazi na maprodusa wengi kwelikweli mm hata -hmm. wale ambao vijana walikuwa wakichubukia mwanzoni mwa miaka ya thamanini ama mwishoni mwa miaka sabini eh, kama vile Curtis Mayfield eh, Quincy Jones ambaye alikuja kuwa moja kati ya Motown eh, nao waliwahi kufanya nao kazi eh, ambao pia walimpatia tuzo nyingi tu uh, za Grammy eh, na vile vile kwa uh, mwaka ambao watu wanasema ulionyesha mafanikio makubwa sana uh, ni pale ambapo Rais George W. Bush eh, alimpatia tuzo ya heshima mwanamama huyu. Mm -hmm. E, ile wanaita Presidential Medal mwaka 2005, mwaka 2005. mm -hmm. E, kwa hiyo ni tuzo ambao wanapata watu wachache sana hapa Marekani, na hiyo ilikuwa ni tuzo ya maisha, na tuzo ya maisha ambayo anaondoka ulimwenguni akibaki nayo. Lakini vilevile historia inasema kwamba ukiangalia wale wanaharakati wa uh, kupigania haki za mtu mweusi hapa Marekani mm -hmm. E, kama vile Dr Martin Luther King e, vile vile Jesse Jackson Walikuwa ni watu ambao wako karibu sana na familia yake. Maanake baba yake walikuwa wanamwita a a man with a million uh, dollar voice, yani mtu mwenye sauti nzuri eh, ambao unaweza kulipa mamilioni ya dola mm. kwa ajili ya kuisikiliza sauti ya baba yake Aretha mm. uh, CL na kwa kuwa umemtaja, uh, mchungaji Jesse Jackson, yeye pia wakati uh, Aretha akiwa bado maututi, ni mmoja kati ya uh, wanafamilia wa karibu sana walioweza kwenda kumuona na ku, kuangalia hali yake ya mwisho mwisho katika uhai wake, kabla kifo akija mkumba, na baadaye alizungumza akasema kwamba ni mtu wa karibu, mtu ambaye alikuwa na mchango si katika masuala ya muziki tu, pia katika maswala ya kijamii, maswala ya haki za kiraia. Kama nilivyoeleza hapo awali, yeye alipata fursa ya kuimba pia katika mazishi ya Martin Luther King Jr. mwaka 1968. Nam basi, tunaendelea kumwenzi, tusikilize uh, wimbo wake huu anakuambia, rock, rock steady. Steady. Kibao hicho cha Rock Steady ndicho. mm -hmm. Ni miongoni mwa vibao ambavyo mwanamama huyu gwiji wa Queen of Soul alivimba na bado vinaendelea kutamba na vitaendelea kusikika. na Uh, Idi Ligongo mwanamama huyu uh, mwaka 2017 alifanya onyesho lake la mwisho kule Philadelphia, na kabla ya mwaka jana, mwaka 2016 Aligonga vichwa vya habari hapa Marekani unajua ni kwa nini mm -hmm. aliimba wimbo kwa dakika nne na nusu katika ile mechi ya mpira wa football ya Detroit Lions. Mm -hmm. kwa hiyo baada ya hapo akaanza kuzungumziwa umri aliokuwa na nao namna alivyokuwa anavuta maneno katika ule wimbo ilikuwa inafurahisha no. na itaendelea kufurahishwa kwa sababu tayari ameondoka lakini sauti yake yale ambayo ameacha katika masuala muziki, ya muziki yataendelea kukumbukwa na yataendelea ya kuenziwa. Najua walio wengi hivi sasa watakuwa wanajiuliza lini atapumzishwa katika sehemu yake ile ya milele. Eh, naamini kabisa taratibu zinaendelea na mm -hmm. uh, kadri siku zinavyozidi kwenda, maanake mapema sana hivi sasa kufahamu kile ambacho kitatokea, lakini kikubwa ni kwamba jiji la Detroit sasa hivi limezizima kabisa eh, na watu wakitaka kufahamu kile ambacho kitaendelea, watu wakimwenzi mm -hmm. eh, si wasanii tu, lakini vile vile hata wananchi kabisa uh, wa kawaida na katika kuongezea hilo hata hmm. Hollywood kwenyewe tayari wameshaweka mashada ya maua katika kumwenzi Aritha Franklin, katika a, zile sehemu ambazo zina eh, majina ya wasanii mashuhuri ambao wamewahi kutokea hapa ulimwenguni. Eh, basi tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani kwa siku hii ya leo eh, tuna kuacha na kibao ambacho kilimpatia tuzo ya kwanza kabisa ya Grammy na sisi tunakwambia no, kila la heri ya Aretha uh, Franklin na ulale pema peponi. Hayo yalikuwa ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani.