Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Right. Moja kwa moja kutoka hapa Washington, na wamkuweni mashabiki wa mashabi VOA Express mkuu wa kokote kule mliko, ikiwa ni Dar es Salaam, Arusha, Mwanza, Tabora, Kigoma, Nairobi, Mombasa, Nakuru, Kisumu, Kampala. Amjambo na karibuni. Zimegonga saa tatu nusu saa za hapa Washington. Jina langu ni BMJ Muridhi na mimi ni Patrick Nduimana, lakini umesahau tu Bujumbura na Kigali na Lubumbashi pia <laughs> <Na binebine laughs> kule upande wa nitawasalimia baadaye. Ni kweli BMJ, tunakwenda nao katika Express. Wasikilizaji wetu, tuna habari kemu wa kemu, tukianzia huko Uganda. BMJ, ghasia bado zinaendelea hasa kufuatia kuendelea kuzuiliwa kwa mbunge kutoka upinzani hususan huyu mbunge mbunge huru ambaye ni mwanamuziki mm -hmm. wa zamani Bobi Wine. Nam. Tutajiunga na ripota wetu wa huko Kampala, tuelezee mengi zaidi, na tusikie kidogo jinsi ambavyo amekuwa akiripoti alafu, tutajiunga naye baadaye. Vikosi vya jeshi la polisi pamoja na UPDF wanajaribu kutoa vizuizi ambavyo watu wameweka mabarabarani katika barabara akiangazia ki, ki, ki, ki kinachoendelea huko Kampala, lakini tutakuwa pia na habari nyingi kutoka huko Kenya, hasa Mombasa, ikiwa uh, ni barazani. Tutakuwa na makala maalum kuhusu changamoto wanawake wanazozipata wakienda kuomba kazi. Tusikilize. Nimekubali, nimejingei katika hali ya mapenzi na yeye. Jambo la kwanza nitakosa heshima pale kazini, wengine watakuwa hawajui, lakini yeye kilichonipatia ile kazi ni mapenzi, si ndiyo? Uh, basi tutaungana uh, kusikia mengi zaidi. Unasikia hapa wanaeleza vile ambavyo hasa wanawake wana, uh, wanadhulumiwa kwa sababu wa kutafuta kazi, dhulma wanaomba kwanza watende ngono, ili watende ngono ndio wapate kazi. Mm-hmm. tunasikia mengi zaidi na jinsi ambavyo wanawake wanasema njia ya kujikinga na hali hiyo, lakini nafikiri twende moja kwa moja mpaka Uganda Ndiyo, tuungane na mwenzetu Isaac Musana. Isaac Musana, uh, kipi kinaendelea sababu ripoti zinasema kwamba ghasia bado zinaendelea makabiliano kati ya wafuasi wa Bobi Wine na vikosi vya kulinda usalama? E, ni kweli ghasia bado zinaendelea katika mitaa za jiji la Kampala leo tangu asubuhi hadi muda huu unazungumza, polisi wamekuwa wakitawanya watu kwenye mitaa ya jiji la Kampala, hasa mitaa ile maarufu ambayo ina wafasi wa upinzani. Walianza na mtaa unaojulikana Kiseka Market, ambapo polisi walipiga risasi juu na risasi za moshi kuwafurusha watu watoke sehemu hizo wakaja kwenye mtaa wa katikati kabisa ya jiji la Kampara Kampara Rodi, ambako waandamanaji walikuwa wameweka vizuizi barabarani na baadaye wakaja kwenye mtaa unaojulikana Nasa Rodi, ambapo ni sehemu ambapo wananchi wanafanya kazi zao masaa ishirini na nne. Polisi wametumia eh, wametumia risasi za moto kupiga juu pamoja na gasi kuwatawanya wanawake kwa wanaume ambao wanafanya kazi zao huku. Lakini wafanyabiashara hao wamesikitishwa na hali hii, kama anavyosema mwanadada huyu. We pay our own rent. We have work. NASA is a 24 hour working place. Mini, tunalipa kodi yetu, tuna kazi za kufanya. Mtaa wa NASA ni sehemu ya kazi masaa 24. Wametufukuza, tuna kazi za wateja wetu za kufanya, kuwapatia kwa muda tuliokubaliana. Kama watu wanafanya maandamano, wanataka kumwona Bobi Wine, kwa nini wasiwaonyeshe? Tumechoka hali kama hii, seriously. Naam, Musa, na tunamsikia huyo dada lakini eh, kwa yule ambaye anasikiliza habari hii kwa mara ya kwanza, ni nini kikubwa ambacho kimepelekea maandamano haya? Na vilevile vile nasoma sasa hivi kwenye gazeti la Monitor, likieleza kwamba dazani kadhaa ya watu tayari wamekamatwa. Hebu tueleze mengi zaidi. Hii maandamano yanatokea kufuatia kwa uchaguzi mdogo uliofanyika kaskazini mwa Uganda katika, katika manispaa ya Arua, ambapo katika kampeni za mwisho eh, Bobi Wine na msafara wake ambao ulikuwa um, na muunga mkono mbunge ambaye alichaguliwa Kasiano wa diri wanadaiwa na jeshi la polisi kwamba walishambulia msafara wa Rais Museveni wakitoka kufanya kampeni, basi ndipo walikamata watu zaidi ya thelathini na watatu wakiwemo wabunge na baada ya hapo mbunge Robert Chagurani na Francis zake walipigwa vibaya sana, ambapo Bobi Wine alikuwa hawezi kuzungumza. Akafunguliwa mashtaka kwamba alikutwa na bunduki mm, kitu ambacho wananchi wanasema ni kumkandamiza tu, kwa serikali. Hajawahi kuwa na bunduki na isitoshe, akanyimwa haki ya kupata matibabu, akawa amezuiliwa kwenye jeshi, na pia hawaruhusu watu kumwona mbunge huyo, wakati hali yake ni mbaya. Alafu Francis Zaake alitupwa karibu na hospitali ya Rubaga Labda walidhani kwamba amefariki, lakini ndio wahanga wakamwokoa, wakampeleka hospitalini ambapo mpaka sasa anasaidiwa kwa mashine mm -hmm. ya hewa safi. Kwa hiyo ndio watu wakapata hasira, wakasema kwamba serikali hii sasa imekuwa serikali ya kidikteta. Museveni, wakati anaingia madarakani, alisema anatoa serikali za mabavu zilizokuwepo, lakini sasa naam, yeye naye anarudia yale yale yaliyokuwepo wakati wa waam. Na kwa harakaharaka, ninyi wanahabari, kuna mmoja wenu anajua hali ya Bobi Wine sasa tunavyozungumza maanake, kumekuwa na habari uh, za kutatanisha kuhusu afya yake. Naam, eh, wakili eh, wake amesema kwamba ya figo ina matatizo, na jana chama cha madaktari kiliomba askari wa waruhusu waweze kumtibu Bobi Wine kwa sababu wao ni madaktari bingwa wa kutibu ugonjwa huo, lakini hawajaruhusiwa mpaka sasa. Shukrani sana uh, Isaac Musa, na mwandishi wetu wa Kampala. Bila shaka, msikilizaji utaweza kupata mengi zaidi uh, kuhusu ripoti hiyo katika taarifa zetu uh, za baadaye. Nafikiri tuende wapi, Patrick? Tuende huko Kenya, mombasa. Hasa huko Mombasa uh, kuna mambo mengi yanafanyika ku Mombasa uh, kuna msafara ambayo umeanzishwa na familia ya jamaa mmoja ambaye yeye anahamasisha watu kutumia gari ambalo lisilotumia mafuta ya petroli moja kwa moja. Tunaye kwenye laini ya simu Josphat Kioko, Josphat Kioko, hebu tupe mengi kuhusu uh, kampeni hii ya uh, huyu uh, jamaa ambaye anaitwa Mark uh, Samson. E, ndio sasa niko ndani ya ukumbi ambao kunafanywa maelezo juu ya safari yake. Wale Wakenya wanaomsaidia katika safari hii wamekutana naye hapa na kimoja amedokeza ni kwamba katika safari yake ya kilomita elfu thelathini na nane kwa miaka mitatu ameshuhudia kwamba utumiaji wa mafuta petroli na ama disel unagharimu pesa nyingi sana, akitoa tu mfano kwamba alikuwa anahitaji dola za Marekani elfu kumi na tano ili kugharamia disel kwa gari lake. Hii ameona hapo ni kubwa sana, na hii ni kuhamasisha watu kuhusu ama mabadiliko ya hali ya anga ama wanasema tabia nchi. Hii na ndio. Um, sasa hapa hata ninao watu wengi ndani ya ukumbi hapa, wamekuja kujifunza. Ni masuala ya kisayansi, lakini pia yanaleta na afueni uh, uh, uh, uh, kwa bara la Afrika. Bado niambie jina lako. Naita Bridget Ondi. Bridget, umejifunza nini katika mazungumzo ya Mark Sampson? Mwanzo sikujua kwamba gari liweza zikatumia mafuta ya kupikia yake lakini inatumia mafuta kupikia pia, ni jambo geni pia, na nimejifunza mengi sana na kuhusu okay. mm -hmm. safari safari nzuri sana miaka mitatu anatembea, ah, kwenye gari tu anazunguka Afrika akijaribu kuhamasisha watu kuhusu utumiaji wa mafuta ya kupika na pia kuweza kwa ku ile climate change anasema global warming, anataka kupunguza mm hiyo -hmm. Ndio mazungumzo na wanaoshiriki hapa kupata maelezo haya. safari yake bado haijakamilika mm. ndio amewasili Kenya, anataraji no. kuelekea tena ak akamilishe huko Cape Town Afrika Kusini. Naona uh, umetueleza hapa Kioko kwamba huu ni mwaka wa tatu tangu ziara hiyo na imepewa jina la Africa clo clockwise in big green truck. Hebu hebueleza kwa kifupi manake. mm. clockwise inavyofahamu ni saa, kwa hivyo wanaenda kwa upande wa kulia au vipi? <laughs> Hawa <laughs> yeye eh, ni msomi kwanza. uh-huh. Ni msomi na pia anafanya stand-up comedy kule Afrika Kusini, ana chuo chake cha sanaa, lakini hapa anasema kwa kifupi maanake amefanya mambo ya mawasiliano eh, kutembea clockwise kuonyesha kwa kwamba Afrika inajiweza kufanya mambo yake kwa the right direction ili kuwafikia malengo ya kupunguza eh, carbon dioxide na kupunguza na, na, ma, mazingira yawe safi, ili, ili jamii zijazo, watoto wa sasa na miaka ijayo waishi katika mazingira mazuri, na kutumia watoto wake, anasema ni kuonyesha kwamba wanaweza kujitegemea bila kuharibu mazingira. Shukrani sana Josphat Kioko. Swali hapa ni kujua BMJ jamaa ataweza kuhamisi, kuhamasisha mfano, uh, uh, nchi ambazo zinategemea mafuta ya petrol, sababu na, kuna maswala ya pesa, ili uh -huh, waachane na petroli sijui na, na, na diesel watumie mafuta ya kupikia au vitu vingine. Na kioko <laughs> amenieleza kwamba uh, tukizungumza kando kando hapa studio, amenieleza kwamba atakuwa na taarifa hiyo kwa kina zaidi hapo kesho <laughs> uh, ili watu wajue ni vipi ambavyo unaweza kutumia mafuta ya kupikia undesaiila <tabu> <kuende> <gari. tabu> shaka haya, tuende katika habari za dunia. nam kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba abiria wengi waliokuwa ndani ya basi na kutekwa na wanamgambo wa Taliban kaskazini mwa Afghanistan wameachiliwa huru kufuatia mashauriano na viongozi wa kikabila wa Afghanistan mshauri wa waziri wa mambo ya ndani Baha Meha amesema waasi hao bado wanawashikilia abiria, abiria kumi na wawili kutoka katika mabasi matatu walioyakamata mapema leo alfajiri katika jimbo la Kundu. Kila basi lilikuwa na uwezo wa kubeba abiria 60, na shirika la habari la Tolo News nchini Afghanistan limeripoti kwamba mabasi yalikuwa na kiasi cha abiria 170, wakiwemo wanawake na watoto. Mshauri wa usalama wa taifa wa rais Donald Trump John Bolton leo aliuita mkataba wa kimataifa wa nyuklia na Iran makubaliano mabovu, na alisema Marekani inafanya kazi kushinikiza washirika wa Ulaya kuweka shinikizo zaidi kwa Iran. John Bolton alizungumza mjini Jerusalem ambako alikutana kwa siku ya pili mfululizo na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu. Bolton alisema kuizuia Iran kutotengeneza silaha za nyuklia ndiyo suala lililopewa kipaumbele cha juu na ndiyo sababu Trump aliamua kuiondoa Marekani kutoka mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015 na kuweka tena vikwazo vya kiuchumi. Marekani ilishirikiana na Uingereza, China, Ufaransa, Rusia na Ujerumani kutengeneza mkataba huo na Iran ambayo iliahidi kudhibiti programu yake ya nyuklia kwa mabadilishano ya afueni ya vikwazo na kiasi cha wazee 90 wa Korea Kusini wameungana tena na jamaa zao huko Korea Kaskazini ambao walitengana kwa zaidi ya miongo sita tangu vita ambavyo vimeigawa peninsula hiyo katika pande mbili. Jamaa walikumbatiana huku machozi yakitiririka hivi leo Jumatatu, katika eneo la kitalii la Mount Kumgang. Uh, huko Korea Kaskazini baada ya msafara wa mabasi kuvuka mpaka, mpaka huo na kuingia Kaskazini. Katika muda wa siku tatu washiriki watakuwa na mikutano ya ana kwa ana na jamaa zao wanaoishi Korea Kaskazini. Na watu wasiopungua kumi waliuawa kufuatia tetemeko kali la ardhi Jumapili jioni ambalo lilipiga kisiwa cha utalii cha Lombok nchini Indonesia na kisiwa jirani cha Sumbawa. Msemaji wa idara inayohusika na maswala ya majanga ya kitaifa Sutopo Purwo Nugroho alisema Jumatatu kwamba vifo kutokana na tetemeko la kiwango cha 6.9 kwa kipimo cha Richter ni matokeo kwa kiasi kikubwa vifusi vya majengo yaliyoanguka. Tetemeko lilitokea saa kadhaa baada ya tetemeko la kiwango cha 6.3 kuutikisa mji wa Lombok, kukata umeme kwenye sehemu kubwa ya kisiwa hicho. Nugroho alisema mamia ya mitetemeko midogo baada ya hapo yamerekodiwa tangu mitetemeko ya jana Jumapili. barabara kabisa popote ulipo msikilizaji, na kuamkua kwa mara nyingine tena. Iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, hii ni VOA Express na mwenzangu hapa Patrick Ndwimana alisema kwamba niliwasahau wale jamaa wako katika maeneo ya Kinshasa, Lubumbashi, Goma, Arua, Bujumbura na Kigali, wote tunawakaribisha kwa mikono miwili. Hapo umetenda haki. <laughs> Na, na, na tuwakumbushe kwamba uh, unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com popote ulipo kwenye kompyuta, kwenye simu, simu ya kiganjani, simu zozote zile ambazo zinapata internet. Hata kama uko chini ya maji unaweza kupata matangazo haya hai. Moja kwa moja BMJ. Uh, kuna hii habari ya kifo cha aliyekuwa katibu mkuu wa zamani wa Umoja Mataifa Kofi Annan, kifo ambacho kimetokea mwishoni mwa juma. Habari hii imezungumziwa kweli kweli, ikiwa ni upande wa vyombo vya habari hasa na katika mitandao ya kijamii. Na Patrick, labda nikukatishe kidogo hapo, ni kwamba uh, Sauti ya Amerika ilikuwa moja ya vyombo vya habari vya kwanza kabisa. mm -hmm. Eh, kutoa habari hii, hii ilipochipuka siku ya Jumamosi, tulipojua kwamba ameaga dunia ilikuwa ni Jumamosi asubuhi. mm -hmm. na alikuwa amezingirwa ama amezungukwa na familia yake, mkewe, mjane wake sasa, na vilevile watoto wake watatu katika mm -hmm. hospitali moja ya ya kule Uswisi, nchini uh, ni mji unajulikana kama Bern kule na taarifa hizo zimeenea kama unavyosema, sasa kila mtu anajua barabara kabisa. Nilivyokuwa nasema ni kwamba kifo cha Kofi Annan kimezua hisia, hasa mjadala wa kisiasa katika hizo nchi za kanda ya Afrika Mashariki, hususan huko Rwanda, Kenya na kadhalika. Lakini kabla ya kuelekea kwenye watu walivyoandika mitandaoni, kwanza Kofi Annan kuna ripoti ya redio ya Ufaransa inamtaja kwamba ni katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa bora zaidi katika historia zaidi ya wale walioongoza Umoja wa Mataifa. Hmm. Na kwa nini wanaeleza hivyo? Hizi ni sifa amepewa sana na wale ambao walikuwa washirika wake, wanadiplomasia wenzake kwenye ofisi ya Umoja wa Mataifa. Kwanza uh, kuwakumbusha wasikilizaji wetu Kofi Annan ame wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa tangu mwaka 1997 hadi mwaka 2006. Wanasema kwamba ni mtu ambaye alikuwa anaheshimiwa zaidi kwa sera zake ni mtu ambaye alikuwa mtulivu na, bila tusahau pia Patrick kwamba alikuwa ni Mwafrika wa kwanza Mwafrika wa kwanza mweusi. Mweusi. mweusi kulikuwa ya na yule b Butros, Butros Gali ndiye Mwafrika lakini Misri anatoka na, na katika nchi za Kiarabu lakini Kofi Annan alikuwa ni Mwafrika wa kwanza mweusi mweusi kuchukua wadhifa wa katibu mkuu, na, na, na, na na pia sitaki upoteze laini yako ya mawazo, lakini nimekumbuka pia kwamba yeye alikuwa ni mtu wa kwanza kabisa ambaye alikuwa anafanya kazi kwa Umoja wa Mataifa kwa miaka miaka arobaini na, na pia na kuweza kuwa katibu mkuu akitokea katika taasisi hiyo. Wengine wote wanatoka aidha nje, walikuwa mawaziri, walikuwa yeah, wa ndani ya taasisi yote tutaiangalia sasa. Kwa hiyo uh, nasema kwamba wale waliofanya kazi naye wanamsifu sana. Mfano huyu uh, alikuwa ni mkurugenzi kwenye ofisi ya Umoja wa Mataifa anaitwa Vladimir Petrovsky anasema kwamba huyu ni mmoja ya viongozi ambao walikuwa yani visionary, wale ambao walikuwa na, uh, wanaona mbali hasa kwa kuchukua zile sera nzuri za kuweza kutawala vizuri taasisi hii ya, ya Umoja wa Mataifa. Na hasa wanasema kwamba alikuwa ni mtu ambaye anapenda mambo ya demokrasia sana, ilikuwa ni mtu ambaye anasikiliza hata ukimlaumu, ukileta ukosoaji anakubali, na alikuwa ni mtu ambaye anasikiliza kabla ya kuchukua hatua. Vilevile eh, kuna uh, mfanyakazi mwengine mwanadiplomasia, aliyefanya naye kazi ni waziri mkuu wa zamani wa katika uh, uh, nchi ya, ya Norway uh, yeye anasema kwamba alikuwa ni uh, kiongozi ambaye uh, ana akili, alafu ni mshupavu ambaye alikuwa hawezi kukata tumaini hata akiwa mbele ya matatizo mbalimbali. Lakini Patrick, ni nini ambacho kimeleta changamoto sana katika maisha yake? katika maisha yake sana uh, unajua li... maisha yake ya kikazi, ya kikazi mm. unajua aliwahi kupata tunzo la Nobel. Ni kweli kabisa, mwaka elfu mbili na moja, sababu wanasema kwamba alichangia zaidi kuweza kutanzua mizozo ambayo alikuwa ni mizozo kabisa imeshindikana, ikiwa ni mizozo kati ya Israeli na Libani hasa na huko Iraq ameweza kushinikiza Marekani uh, hasa akaweka hii, japokuwa Iraki ilikuwa kwenye vikwazo vya Umoja wa Mataifa mm -hmm. Lakini alitaka uh, raia wa Iraki wasiwezi ku, uh, ku, kuathiriwa zaidi na vikwazo hivyo uh, ili akaanini hii, lakini kama alivyosema uh, alikosolewa zaidi hasa na Wanyarwanda wanasema kwamba wakati alikuwa uh, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na, na masuala ya uh, vikosi vya kusimamia usalama mm. hakuweza kuzuia janga la mauaji ya halaiki ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne, nakumbuka na vilevile katika vile kule Bosnia; pia kuna wale waliokufa, watu walikufa pia, ikasemekana kwamba hakuchukua hakuchukua uh, uh, uh, hatua zifaazo kuzuia vifo vya wanaume na watoto wa vijana wanaume watoto wa, vija, wa kiume. Lakini kuhusu mauaji ya kimbari Rwanda, mauaji halaiki kofia na nani kabisa amekiri kwamba walifanya makosa kweli kabisa. Na kumalizia pia, hatuwezi kusahau kule nchini Kenya mwaka elfu mbili. Wengine wa wana... al... wanasifu wengine wanasema kwamba kupenda vile waliamua wakiwa na uh, Raisi Jakaya Kikwete wakati huo uh, mstaafu wakiwa rais mstaafu wa, wa Tanzania na wengineo lakini mm, ni mengi zaidi. Unaweza kupata mengi zaidi kuhusu huyu Kofi Annan tukienda kwenye mitandao na hasa kwenye, kwenye tovuti yetu kwenye ya Tuelekee wapi sasa? Naona tuende maswala ya ngoma. Mwanamuziki huyu anajulikana kama Mr. TZ, uh, yuko standby uh, jina lingine anajulikana kama Sam TZ, anasema I am the man. Huyu ni mwanamuziki kutoka hapa hapa Marekani <coughs> lakini anatokea uh, wazazi wake wanatokea kule Tanzania. historia ndogo fupi, Patrick, kumuhusu mwanamziki huyu, ameimba nyimbo kama vile fefe <laughs> na wimbo mwingine unajulikana kama majaliwa na micharazo, na vilevile vile waliungana pamoja eh, kama wanamziki chipukizi na wakaimba wimbo na jivunia, wakisifu eh, nchi ya Tanzania. Huyu anatokea hapa Marekani kuzaliwa lakini, wazazi wake wanatokea, na jina lake halisi ni Jumbe Hamza, ee, anaitwa Mr TZ ama ukipenda santizi nimependa sana huo mtindo, ingawaje sikuwa nakusema, kweli sikuwa nasikia anasema nini, lakini nimesikia ametaja Tanga. Ngoma yenyewe tu imekuendesha. Haya <laughs> ingie <laughs> basi barazani, tuende huko Mombasa ambapo barazani Salma Mohamed anatuelezea kuhusu masaibu yanayowakumba wanawake huko mm-hmm Kenya wanapotafuta ajira. Wengine wanatoa stori zao kimasomaso, tusikie mimi maitekni, nimeenda kutafuta kazi katika kampuni, na bosi amesema lazima nimpatie thamani yangu kama mwanamke, ama nataka tufanye ngono ndio nipate ile kazi. Mimi naweza nikakataa, sitakubali kwa sababu once nimekubali nimejiengage katika hali ya mapenzi na yeye, jambo la kwanza nitakosa heshima pale kazini. Wengine watakuwa hawajui, lakini yeye kilichonipatia ile kazi ni mapenzi, si ndio? Hivyo hivyo atapata mapenzi kwa mwingine ampe ile kazi na mimi antoe pale kazini. Sababu, sato, kwa kwa sababu hatutakuwa kila saa tuliko kwa mapenzi atakuwa na run smooth. kuna siku tutagongana ama sana kikazi. Hiyo ndio mwisho wa kazi, atanitoa kazini na atapata mpenzi mwingine mwenye atakuwa maybe ako fresh, atamweka pale kazini na mimi nipoteze kazi. Kwa hiyo sioni mtu kupeana thamani ya uchi wake ama ya mwili wake mahali ndio apate kazi izaidile hiyo mm. Kujipeana, you lose your dignity, una lose heshima yako sasa pale kazini ukiwa, kama utafanya kazi, utapata ile relationship yako na huyo boss haitakuwa sawa, haitakuwa ile professional. Kama Mungu alisema, hii ndio utapata, utapata. Unajua, it's not like when you leave that place that's the end of the world. Eh, fursa ni nyingi sana. Okay, hiyo ndio tatizo wanawake hupitia ama wasichana hupitia. Mimi pia nilipitia hiyo. Kuna wakati nilikuwa nimepata kazi, kazi mzuri sana ya pesa mingi sana, nikawa nimejaza forms, nikawa sasa nafaa niingie kazi. On Monday, kufika Monday, before ni report kazi nilikuwa nimeambiwa you have to comply, nikawachana nayo kabisa. Kwa hivyo maoni yangu ni kwamba ukipatana na, na situation kama hiyo, just leave it and uko mbele, Mungu awezi akakuacha, kwa sababu ukishapitia hayo, Mungu hufungua nafasi nyingine kubwa kuliko hiyo ambayo umepitia. but hayo ndio yale ambayo wanawake hupitia, tunapitia kama wanawake yeah. Mtu akija ofisini apate uko kwa cheo kikubwa, wote huchukulia kwamba ulicomply yani, ulijiuza ndio ukapata hiyo position, lakini si kwa wote okay. Mimi ningesema mwili wetu kama wanawake ni hekalu la Bwana. Afadhali uombe Mungu atakufungulia njia ingine. Nishaona msichana mwingine alianza kuingia na mambo kama hayo akajipeana, ikawa sasa anastuliwa wakati wowote hata hayuko prepared. Akawa kazi yake ni kupata mimba akitoa. Siku ile alipata bwana akafanya harusi akaolewa. Ilikuwa ikifikia kama hiyo ni 5 months, mimba inatoka, kwa sababu alikuwa ashakuwa amezoea kutoa mimba ikifika kama 5 months. Sasa ilifikia pahali akawa sasa haezi kupata mtoto. Sasa hivi amekaa in marriage for 6 years na so far ajapata mtoto. Sasa ilimwaaffect sana, kwa sababu sasa ime imemwaaffect kwa maisha yake na kwa ndoa yake. Eh, naamini kwamba unaweza weka heshima yako kuwa you stand kuwa noise For no, na yes ni yes. Usikubali kufanya ngono ndio upate kazi, afadhali kazi, afadhali hiyo. Na ni swala ambalo si mara ya kwanza tunalisikia hili, na lahuzunisha kwamba mm -hmm, kuna bado mabosi wanataka kushiriki ngono na hawa wanawake, hususan wanawake ndio wawape ajira. Lakini kawaida bosi anayofanya mambo kama hayo, kuna sheria ambazo zinawaadhibu watu kama hawa. Na tulikuwa na swali BMJ, tuliuliza nini Je, ni wajibu wa raia kukawakamata wahalifu? Na wamejibu kwa wingi. Tuanze na huyu Jing Jong Juang anasema <laughs> <laughs> namuunga mkono seneta huyo. Nafikiri hu anamaanisha seneta alizungumza kwenye live talk, wanawake tulizungumza swala hili mm. Anasema maanaake kumkamata mtu ina hatua zake za kufuata, auwezi kumkamata mtu bure na huna huo uwezo. Shukran sana wana VOA kwa kuzua mjadala wenye umuhimu mno kuhusu ufisadi ni Kangogo Limo kutoka Muhoroni, Kenya. Naye Kaimba Yusuf Wefwe ni kutoka kaunti, subkaunti ya Navakolona ni huko Kenya, anasema, Kenya raia wana uwezo wa kukamata wahalifu hata kidogo. Hawa viongozi sana, saa zingine wanapenda kutania mwananchi. Douglas Mwangi naye anasema kwa kawaida jukumu la kushika wahalifu ni la polisi, lakini polisi hasa wa barabara ni wafisadi zaidi Hivyo raia wakiamua, wanaweza kupiga ufisadi kwa kuchukua hatua zipasavyo. Katiba ya Kenya inampa mwananchi uwezo mkubwa, hivyo ni halali kufanya hivyo. Tumalizie na huyu Halima Bamhiga, anasema, hapana, raia wajibu wao kutoa taarifa na polisi ndio wanapaswa kukamata wahalifu. Naona tuna sekunde chache zimebaki, tusome pia huyu Rafael Ogutu Muruka, anasema anachangia hivi, sisi kama raia wa Kenya hatuna uwezo wa kudhibiti ufisadi Rais ndiye tumepewa ama amepewa uwezo na atumie huo uwezo kupitia taasisi za sheria, taasisi za usalama, taasisi za makamishina wa uchunguzi. Isipokuwa mtu anaitwa bwenyenye, ni mtu anaweza kutumia uwezo wake ile sheria isiandamane na yeye mwenyewe. Naam, yalikuwa tu ni baadhi ya majibu yaliyotolewa na wasikilizaji wetu kuhusu ili jibu ambalo tumeliuliza kuhusu, uh, raia kuwakamata wahalifu hasa kutokana na ile kauli ya rais Kenyatta kuwaomba wananchi hasa vijana kuwakamata mafisadi. Usikose kujiunga nasi hapo kesho kukupa mengi zaidi, hususan wewe ambaye labda umemisi kwamba atukukuletea anayovuma mitandaoni. Ingia kwenye tovuti yetu utapata kupata mengi zaidi na pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook katika www.facebook.com mkwaju VOA Swahili. Ni hayo tu ambayo tumekuwa nayo kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ na mimi ni Patrick Nduimana. Tunawaageni wageni tukiwatakia siku njema.