Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Kenneth Bwire. Leo ni Jumatatu, Agosti 20 mwaka 2018. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Iqut FM Kisumu, Kenya, na masafa mafupi kwenye mitabendi 19 na 22. Karibu popote pale unapotusikiliza. Katika dakika 30 za matangazo yetu hivi sasa ni kwamba idara ya mahakama nchini Kenya huenda ikakosa kutekeleza majukumu yake ya kikazi kutokana na uhaba wa fedha, na katika habari nyingine, zaidi ya familia 400 zimekosa makazi huko DRC baada ya takribani nyumba 200 kushika moto. Tunaanza na habari kuu za dunia. Mshauri wa masuala ya usalama wa taifa wa rais wa Marekani Donald Trump ameuita mkataba wa kimataifa nyuklia ya kuwa mbovu sana na kusema kwamba Marekani inafanya kila juhudi kuwashawishi washirika wake wa Ulaya kuishinikiza Iran. John Bolton amesema hayo akiwa mjini Jerusalem alipokutana na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kwa siku ya pili mfululizo bolton amesema kwamba kuizuia iran kutengeneza silaha za nyuklia ndilo swala lenye kipao mbele na ndio sababu rais trump aliamua kuiondoa marekani kwenye mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015 na kuiwekea upya iran vikwazo vya kiuchumi marekani ilishirikiana na uingereza china ufaransa rusia na ujerumani kuingia katika mkataba wa iran ambayo iliahidi kuweka viwango vya programu yake ya nyuklia kwa mabadilishano ya ya kutolewa vikwazo. Serikali ya Afghanistan imesema kwamba haitakubali hatua ya wapiganaji wa Taliban kusitisha vita hadi pale itakapotangazwa rasmi. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani alitangaza siku ya Jumapili kusitisha vita dhidi ya wapiganaji wa Taliban kwa muda wa miezi mitatu kwa masharti kwamba wapiganaji hao nao watafanya hivyo. Vyanzo vya habari upande wa Taliban vimesema kwamba viongozi wa kundi hilo wameelekeza wapiganaji kusitisha vita kwa muda wa siku nne wakati wa maadhimisho ya sikukuu ya Kiislamu ya Eid al-Adha, lakini huenda hatua isitangazwe rasmi. Msemaji wa rais Harun Chakonsori amesema kwamba serikali itaendelea na operesheni yake dhidi ya wapiganaji wa Taliban hadi viongozi wa kundi hilo watakapotoa tangazo rasmi, akisisitiza kwamba muda wa kusitisha vita utadumu kulingana na ule utakaowekwa na kundi hilo. Watu kumi wameuawa kufuatia tetemeko kubwa la ardhi lililopiga kisiwa cha kitalii cha Lombok na kisiwa kilicho karibu cha Sumbawa nchini Indonesia Jumapili jioni. Msemaji wa shirika la kukabiliana na majanga ya taifa nchini Indonesia, Sutopo Purwo Nugroho, amesema kwamba vifo vimetokana na watu kufunikwa na vifusi vya majengo yaliyoanguka kutokana na tetemeko lenye ukubwa wa 6.9 kwa kipimo cha Richter. Huduma za umeme zimekatika katika maeneo mengi ya kisiwa hicho. Nugroho amesema kwamba mamia ya mitikisiko mingine ya ardhi imerekodiwa baada ya tetemeko la Jumapili na kusababisha maporomoko ya ardhi katika maeneo kadhaa ya Lombok. Tetemeko la Jumapili limejiri wiki mbili baada ya tetemeko jingine lililosababisha vifo vya watu mia nne. Serikali ya Angola hivi punde itaufukua mwili wa Jonas Savimbi na kumpa mazishi ya heshima. Savimbi alifariki baada ya vita virefu na vya kikatili vya wenyewe kwa wenyewe. Je, hili ni jaribio la ukweli na maridhiano katika taifa lililokuwa limekumbwa na vita? BMJ Mridhi anaisoma ripoti kamili. Jonas Savimbi kwa Waangola wengi anaonekana kuwa ni shujaa wa ukombozi kwa kuongoza mapambano dhidi ya Wareno kwa ajili ya uhuru wa nchi hiyo ambao ulipatikana mwaka wa 1975. Baadaye aliingia katika vita vya muda mrefu vya wenyewe kwa wenyewe kwa takribani miaka 26 dhidi ya serikali ya kisoshalisti iliyokuwa inaongozwa na chama tawala cha People's Movement for Liberation of Angola. Savimbi alikaribia kushinda uchaguzi wa rais wa mwaka wa 1992 lakini baadhi ya wa wachambuzi wanasema kukataa kwake kukubali matokeo kulipelekea vita ya kuendelea kupiganwa. Aliuawa mwaka wa 2002 akiwa na umri wa miaka 67. Rais Joao Lorenzo anasema serikali yake itaufukua mwili wake na kuuzika tena kwa heshima zote. Vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Angola vilimalizika mwaka wa elfu mbili na mbili wakati wa kifo cha Savimbi. Mzozo huo umeona vifo vya zaidi ya watu nusu milioni raia wa Angola na kuvuruga kabisa miundo mbinu nchini humo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. Papa Francis amesema kwamba kila juhudi zinastahili kuchukuliwa kuhakikisha kwamba utamaduni wa kanisa Katoliki unazuia dhuluma za kingono dhidi ya watoto katika siku zijazo na kwamba dhuluma kama hizo hazifichwi. Matamshi yake Papa Francis yametolewa katika barua kwa waumini wa Katoliki kama njia ya kujibu tuhuma za hivi karibuni kwamba makuhani wa kanisa Katoliki waliwadhulumu watoto kingono. Wiki iliyopita jopo la kisheria lilisema kwamba zaidi ya makuhani mia tatu waliwadhulumu zaidi ya watoto elfu moja katika dayosisi sita za jimbo la Pensilvania nchini Marekani katika kipindi cha miaka sabini. Papa Francis amesema kwamba kwa aibu na kutubu, kanisa Katoliki linakiri kwamba halikuchukua hatua kwa muda mwafaka na dhuluma hizo, na kugundua kwamba ziliwadhuru watu wengi. Maafisa nchini Malaysia wamekamata pembe za vifaru zenye thamani ya dola za Marekani milioni kumi na mbili zikiwa zinasafirishwa kuelekea nchini Vietnam, ikiwa ndiyo shehena kubwa ya pembe za vifaru kuwahi kukamatwa kwa safari moja katika historia ya nchi hiyo. Wataalamu wa masuala ya wanyamapori wanasema kwamba Malaysia imekuwa kivutio ama kivukio cha biashara haramu ya pembe za vifaru kuelekea nchi za bara Asia. Jumla ya pembe za vifaru hamsini zenye uzito wa kilo mia moja kumi na sita zimekamatwa hii leo. Maafisa pia wamekamata mabaki mengine ya wanyama ambao wanasema watafanyia vipimo kubaini ni wanyama wa aina gani. Kwa jumla, maafisa wamekamata shehena ya thamani ya dola milioni kumi na moja nukta saba. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Habari tuliyoipa uzito katika matangazo ya hivi sasa ni huko nchini Uganda, ambapo hali ya taharuki imezidi kuendelea kufuatia polisi wa nchi hiyo kuwafyatulia risasi na mabomu ya kutoa machozi kutawanya raia waliojaribu kufanya maandamano kwenye barabara za mji wa Kampala kuhusiana na kukamatwa kwa wabunge Robert Kiagulanyi na Francis Zake katika kile kinachodaiwa kuwasababishia majeraha. Wakati wa Uingereza imeripotiwa kutoa tahadhari kwa raia wake wanaoingia nchini Uganda. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Isaac Musana kutoka Kampala. Ni maandamano ya hapa na pale yanafanyika katika sehemu mbalimbali za jiji la Kampala ambapo watu wameweka vizuizi barabarani wakizuia magari wakipinga kukamatwa kwa mbunge wao Robert Chagulani maarufu kama Begwain. Vikosi vya jeshi vya polisi pamoja na UPDF wanajaribu kutoa vizuizi ambavyo watu wameweka mabarabarani. Watu kadhaa wamekamatwa huku baadhi wakipata majeraha katika vurugu zilizozuka. Kuna hofu kwamba hali ya wasiwasi itaendelea mjini Kampala na sehemu zingine za nchi hadi pale wabunge wawili waliokamatwa wataachiwa. Wafanyabiashara wamerahani vitendo vya vyombo vya usalama kutumia nguvu za kupindukia, huku wakiwaagiza kufunga maduka yao. Seriously, hii kwa sababu, uh, au watu wawili tuseme kama Bobby Wine yeye kuna maslahi yake yenye anatafuta, school fees kurudisha watoto kwa shule, yani ya kodi ya landlord, so vurugu kuwa ni kwa usalama wa watu na mali zao, ndipo wamechukua hatua kudhibiti hali wakitumia nguvu za kupindukia. In totality, we plead to continue with the mandate of protecting life and property, preserving the law and order, as well as detecting and preventing crime. Mawakili na wanaharakati wa haki za binadamu wameshutumu vitendo vya vyombo vya usalama pamoja na kukatazwa kwa daktari wa Bobi Wine kumfikia mbunge huyo ambaye amezuiliwa na hali yake inatia hofu licha ya Rais Museveni kudai kuwa yumo katika afya njema. Up to now, his personal doctor cannot access him and we continue to get stories. A part of the prayers with chairman is that one of the things that is going to settle the dust is to even allow the media access him. Because if the media accesses him then the statements by Mr. Museveni, the MPs and all these other people who seem to be sanitizing the situation. wanahabari kadha wamejeruhiwa huku mmoja wa shirika la Reuters akikamatwa na wanajeshi na kuachiwa akiwa na majeraha lakini vifaa vyake vimechukuliwa. Isaac Musa, na Sauti ya Amerika. Takriban watu wazee 90 raia wa Korea Kusini wameunganishwa na jamaa zao nchini Korea Kaskazini baada ya zaidi ya miongo sita tangu vita ambavyo vimeigawa peninsula ya Korea mara mbili watu hao walikutana na familia zao katika eneo la kitalii huko mlima kumgang korea kaskazini kwa muda wa siku tatu washiriki watafanya kikao cha pamoja na wenzao kutoka korea kaskazini kwa uangalizi wa maafisa wa korea kaskazini familia ishirini zimeunganishwa tangu mwaka elfu mbili mara ya mwisho ikiwa ni mwezi oktoba mwaka elfu mbili kumi na tano Mamilioni ya familia za Korea zilitenganishwa kati ya mwaka 1950 na mwaka 1953 wakati wa vita vya Korea. Baada ya zaidi ya miaka 50 ya kutenganishwa, wengi wa wale ambao wamekuwa wakisubiri kuunganishwa na familia zao wameaga dunia na wale ambao bado wapo hai wana zaidi ya umri wa miaka 80. Na shirika la ndege la Ethiopia limesaini mkataba wa ushirikiano na shirika la maendeleo la Zambia kuzindua upya safari za ndege za taifa la Zambia kwa kiasi cha dola za Marekani milioni 30. Shirika la ndege la Ethiopia linaloorodeshwa mbele ya Kenya Airways na shirika la ndege la Afrika Kusini na kuwa shirika pekee linalopata faida katika safari za ndege barani Afrika, shirika la ndege la Zambia linafufua huduma zake baada ya miongo miwili. Idara ya mahakama nchini Kenya huenda ikakosa kutekeleza majukumu yake kikamilifu kutokana na uhaba wa fedha. Jaji mkuu wa taifa hilo analalamika kuwa idara yake ilitarajia mgao wa dola milioni 30 kwa mwaka wa fedha 2017/18 lakini ikapokea dola laki tano pekee kushughulikia miradi mbalimbali. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Libert Adede kutoka Mombasa. Jaji mkuu nchini Kenya David Maraga amelalamika kuwa idara ya mahakama itakabiliwa na hali ngumu kutokana na ukosefu wa fedha. Jaji Maraga amesema hilo litatatiza juhudi mbalimbali, ikiwemo mpango wa kwanza kutumia mfumo wa kisasa ICT, kujenga mahakama zaidi, na kushughulikia mahitaji ya majaji kurahisisha huduma zao, akiwahutubia majaji 150 kutoka mahakama mbalimbali mbali kote nchini Kenya. Maraga ameitaka serikali kuheshimu mfumo wa kimataifa wa kuitengea idara ya mahakama asilimia 2.5 ya mgao wa fedha hapa. Jaji Maraga anasema kuwa, mumeona katika vyombo vya habari, tuna changamoto mbele yetu. Ilinishangaza kuona idara ya mahakama imepewa shilingi milioni 50 kutumiwa kwa maendeleo. Nimepokea malalamishi kutoka kwa baadhi yenu, baadhi hamna magari, wengine magari yameharibika. Wakati mwingine huwa tunashangaa ikiwa baadhi ya watu nchini humo wanatambua umuhimu wa mahakama. And wonder whether some people in this country realize the importance of the. Idara hiyo iko mbioni kuhakikisha inapunguza mrundiko wa kesi mahakamani. Zaidi ya kesi elfu kumi ambazo hazijatatuliwa kwa zaidi ya miaka mitano sasa itashughulikiwa kabla ya mwisho wa mwaka huu. Jaji Maraga anasema kucheleweshwa kwa kesi ni dhuluma kwa wahusika huku akihimiza utumizi wa mbinu za kutatua mizozo nje ya mahakama. Akilihutubia kongamano hilo, jaji mkuu wa Afrika Kusini Mogoeng Mogoeng amesisitiza umuhimu wa kukabiliana na ufisadi ndani ya idara ya mahakama. Amesema kuwa idara za mahakama barani Afrika zina nafasi kubwa kuiokoa Afrika kutokana na umaskini, ufisadi na vita. Hapa Jaji Magoeng anasema kuwa sheria inakuwa kali kwa watu wa kawaida, lakini kwa wale wakubwa sheria inalegezwa. Tunafaa kushughulikia ufisadi bila kujali wale wamehusika. Katiba yenu ya Kenya inawatambua waliopigania uhuru, lakini ufisadi unasaliti wale waliopoteza maisha yao kwa ajili yenu. Jaji Magoeng ameyahimiza mataifa ya Afrika kushirikiana na mataifa ya kigeni kujifunza mbinu za kisasa kukabiliana na uhalifu haswa ule wa mtandaoni, ambao mataifa ya kiafrika hayana ufahamu jinsi ya kuyashughulikia. Nikiripotia VOA kutoka Mombasa, mimi ni Collins Liberty Adede. Ungana nami Sunday Shomari katika Jukwaa la Vijana, hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukikuletea mambo mbalimbali mbali ya vijana, burudani Michezo, starehe, siasa na mengine mengi. Ni kila Jumatano kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Unaendelea kusikiliza matangazo, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Tukielekea huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC, ni kwamba familia zaidi ya mia nne zimekosa makazi mjini Bukavu huko mashariki ya DRC baada ya nyumba zingine zipatazo mia mbili kuteketea kwa moto mwishoni mwa juma. Waathirika wamepoteza vitu vyote na wanabaki bila huduma za dharura. Taarifa zaidi, tunajiunga na mwandishi wetu Mitima de la Chance kutoka Bukavu. Nyumba hizi zilizojengwa kwa mbao zimeteketea katika eneo la Irambo ya pili mahali kunakoitwa Luziba ama Tingitingi, ndani ya kata Nyelukemba, mtaani Ibanda. Mahali hapa kuliwahi kuwa tingitingi, kumepita miaka kumi kabla ya viongozi kupauza na hivyo wakaaji wakaanza ujenzi wa kiolela. Evariste Manigabe ni kiongozi wa mtaa wa Ibanda, nasema watoto walikuwa napiga njoo bui, moto ikakamata matela, nyumba ikawaka ikaambukiza zingine zote, na njo mwingine mzime kalungu, sijui. We binafsi unaona hii hali ya kuteketea kwa nyumba mjini Bukavu namna gani? inaletwa na ujenzi mubaya, sababu ungekuwa na muna ya kuzimisha moya naweza inawezajieia, lakini hakuna njia tangu ajali hii ya kuteketea kwa nyumba zao waathirika wanashuhudia kwamba wamepoteza vitu vyao vyote katika moto huo uliokuwa ukiongezeka kutokana na uvumi wa upepo, na vingine vitu vikaibwa na waliojidai kuja kuwasaidia. Manguo, chakula, vifaa vyote vya nyumba tulipoteza, viliteketea na vingine viliibiwa. wakati watu wakuwa wanatosha vitu nyumbani, wengine wezi wanakachukua wakaenda, mavitu ipotea mingi viti vini. Niko baba wa watoto sita na mke, hatukupata hata kitu wala na mahali ya kulala hatuna. Kama kunaweza kuwa gisi ya kutusaidia, mtusaidie. Kinachowashangaza wakaaji wa Bukavu ni kwamba mahali hapa kuliwahi kutokea ajali nyingine kama na hii, kumepita miaka miwili. Wengine waathirika wanasema kuhuzunika sababu moto huo umeteketeza hata vitambulisho vyao. vitambulisho vyetu viliungua ndani ya nyumba zetu, uangalie namna gani tunaweza kupata vingine vitambulisho kwa jinsi vitusaidie kwa uchaguzi ambayo inakuja. Tangu mwezi Juni mwaka huu, kunaripotiwa kila mara visa vya kuungua kwa nyumba na hata pia soko katika maeneo tofauti ya mji wa Bukavu. Robert Ntibonera ni mwanaharakati wa haki za binadamu anahisi kwamba viongozi wanachangia pia kikubwa katika matukio ya sasa mjini Bukavu. Serikali yee, kumwanzo anapaswa kataza watu huo ujenzi wa kiolela vijijini. kunakuwa hali ya usalama mdogo, na hiyo inatuma watu wakimbie vijiji, lakini kufika katika muji kupitia hiyo majenzi mabaya, kunakuwa zingine shida ambazo zinatukia mji huu wa Bukavu. Una wakaaji zaidi ya milioni moja ila una gari moja tu la kuzima moto. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Michezo. Ni Jumatatu nyingine ya michezo msikilizaji, na leo tuanze na habari kuhusu shinikizo linaloikumba Nigeria ambayo ina chini ya saa 24 tu kufanya maamuzi juu ya namna ya kuongoza chama chao cha soka ili kuepuka uwezekano wa kufungiwa kutoka kwenye michezo ya kimataifa ikiwa ni pamoja na kuondolewa kwenye michuano ijayo ya kutafuta nafasi ya kufuzu kwenye fainali ya kombe la Afrika. Shirikisho la kandanda duniani FIFA lilitoa onyo kwa chama cha mpira cha Nigeria kutokana na shutuma za serikali kuingilia kati uendeshaji wa chama hicho cha soka NFF. Uongozi unaotambuliwa na FIFA ulifukuzwa kwenye chama hicho na kikundi cha upinzani kuchukua madaraka. FIFA haikubali kuingiliwa kwa uongozi kwenye vyama na kusema NFF lazima iongozwe na wale tu waliochaguliwa, na kama hilo halitokei, basi FIFA inasema itaifungia Nigeria. Na sasa twende kwa waandishi wetu wa Afrika Mashariki tuone yaliyotokea huko tukianza na George Njogopa kuhusu ligi ya klabu bingwa nchini Tanzania. Mchakamchaka wa ligi kuu soka Tanzania bara unaanza kutima vumbi hapo siku ya Jumatano, wakati ambako klabu ya Simba imetoa onyo kali kwa wapinzani wake baada ya hapo jana kuondoka na ushindi mkubwa baada ya kuitwanga timu ya Mtibwa Sugar bao mbili kwa moja katika mchezo wa ngao ya jamii. Simba ambayo hivi karibuni ilikuwa huko Uturuki katika mchezo wake wa majaribio na kuweka kambi, imetangaza kwamba lazima itatetea ubingwa wake lakini mashabiki wengi wa kandanda wanaona matumaini makubwa, kwa sababu ligi ya safari hii ina wachezaji wengi wa kigeni, lakini pia timu ambazo zimeshiriki katika ligi hii zina wachezaji wengi wapya. Fredi Kiswaga ambaye amekifuatilia sana katika kandanda anasemaje? ya kwa mtazamo wangu mimi ni kwamba ligi kuu soka Tanzania bara itakuwa na ushindani mkubwa, kwa sababu ukijaribu kuangalia timu zimeongezeka toka kumi na sita hadi ishirini, na Simba wao wameanza ligi kwa kushinda katika ngao ya hisani wakati huwa klabu ya Yanga imeondoka na ushindi mwembamba katika mchezo ambao shirikisho klabu bingwa barani Afrika, baada ya kuondoka na ushindi bao mbili na kwa moja dhidi ya klabu ya Alger kutoka Algeria, mchezo ambao mashabiki wa kandanda walikuwa na matumaini hafifu baada ya timu hiyo ya Yanga kushindwa katika michezo mingi mpaka wakati mwingine, mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam, mimi ni George Njogopa wa Sauti ya Amerika. Tukitoka Dar es Salaam, tunatua Nairobi, Kenya, ambako ni majonzi tu baada ya Gor Mahia kukwaa kisiki baada ya kuchapwa na Rayon Sport ya Rwanda katika mashindano ya barani Afrika. Mwandishi wetu Denis Wanyonyi anaripoti kuhusu wanachosema washabiki wa timu hiyo. Mashabiki na no wadadisi wa soka nchini Kenya wanahoji kuwa kuondoka kwa wachezaji mahiri kama vile Medi Kagere ambaye amejiunga na klabu ya Simba ya Tanzania pamoja na Godfrey Walusimbi ambaye amejiunga na klabu ya Kaizer Chiefs kule Afrika kusini hivi majuzi ndiyo chanzo cha klabu ya Gor kupoteza mechi ya kimataifa. Wanatumiwa zaidi kwa sababu unapata wanashiriki mechi ya ligi kuu baada ya siku tatu ama siku nne, wameenda kwenye mechi ya kimataifa. Kwa hivyo hii inafanya wachezaji kuchoka. Mi nasema tu ni uchovu, ile kwa kizungu wanasema fatigue. Kwa hivyo wale wachezaji wa gormaya wanaweza kuchoka wakapo wanapocheza international na bado wanacheza katika KPL. Jambo lingine pia limechangia wao kushindwa ni kuwa bado wachezaji wao unaona sasa, wengine wameanza kuhamahama na ile timu ilikuwa ishaanza kuzoeana. Kwa sasa vijana wa Dilan car wangali kilelini mwa kundi da kwa alama nane sawa na USM ya Algeria ambao pia wao walipokea kichapo cha mbili moja kutoka kwa Yanga kule Tanzania. Kwa niaba ya Sauti Amerika kutoka Nairobi nchini Kenya, jina langu naitwa Denis Wenyonyi na tumalizie ripoti ya mzee wa kazi Kahozi Kosha kutoka Lubumbashi, DRC. Tuanze na matukio ya mchezo wa vikapu wa kinadada wasiozidi miaka 18. Timu ya taifa ya Leopari ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ilipata ushindi wa mechi ya mwisho dhidi ya jirani wao wa Uganda kwa alama 48 na kwa 38. Na kwenye orodha wa kinyang'anyiro hicho, Leopari ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imeshika nafasi ya 8. Kuhusu kombe la shirikisho la bara la Afrika, timu ya Vita Club ya Kinshasa ilijipatia barua ya njia hijana ya kucheza raundi ya robo fainali kisha ushindi wao kwenye uwanja wa mpira wa Stade martiri mjini Kinchasa ijana dhidi ya timu ya Raja Casablanka ya Moroko, goli mbili kwa sifuri. Vita Club ambaye ana alama kumi atacheza mechi ya mwisho ya makundi ugenini dhidi ya timu ya ASEK Mimova ya Cost Moizi. Katumbi, rais wa TP Mazembe, kwenye Twitter aliipongeza timu ya Vita Club kwa kuingia katika raundi ya robo fainali, wakati ambayo Mazembe anaowakilisha jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwenye mchuano wa Champions League ilifaulu jumaa mosi kwenda sare na timu ya t Etif ya Algeria, goli moja kwa moja kutoka Lubumbashi nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo. Mimi ni kaozi Kosha, asanteni wote. Basi ni hayo tu kwa leo kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mamoyo Hamza. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Na sasa utasikiliza muktasari wa habari kutoka kwake Kennes Bwire. Mshauri wa masuala ya usalama wa taifa wa rais wa Marekani Donald Trump ameuita mkataba wa kimataifa wa nyuklia kuwa mbovu sana na kusema kwamba Marekani inafanya kila juhudi kuwashawishi washirika wake wa Ulaya kuishinikiza Iran. Serikali ya Afghanistan imesema kwamba haitakubali hatua ya wapiganaji wa Taliban kusitisha vita hadi pale itakapotangazwa rasmi. Watu kumi wameuawa kufuatia tetemeko kubwa la ardhi lililopiga kisiwa cha kitalii cha Lombok na kisiwa kilicho karibu cha Sumbawa nchini Indonesia Jumapili jioni. Papa Francis amesema kwamba kila juhudi zinastahili kuchukuliwa kuhakikisha kwamba utamaduni wa Kanisa Katoliki unazuia dhuluma za kingono dhidi ya watoto katika siku zijazo na kwamba dhuluma kama hizo hazifichwi. Maafisa nchini Malaysia wamekamata pembe za vifaru zenye thamani ya dola za Marekani milioni kumi na mbili zikiwa zinasafirishwa kuelekea nchini Vietnam, ikiwa ndio shehena kubwa ya pembe za vifaru kuwahi kukamatwa kwa safari moja katika historia ya nchi hiyo. Takriban watu wazee 90 raia wa Korea Kusini wameunganishwa na jamaa zao nchini Korea Kaskazini baada ya zaidi ya miongo 6 tangu vita ambavyo vimeigawa peninsula ya Korea mara mbili. Muktasari wa habari ndio anatukamilishia matangazo yetu kwa hivi sasa. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya HM, msimamizi alikuwa ni BMJ Muridhi, hapa studio nimeshirikiana na Kennes Bwire, naitwa Mkamiti Kibayasi na watakieni nyote usiku mwema. Fuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Agosti 19 ni maadhimisho ya siku ya kibinadamu. Ni fursa sio tu kuheshimu wafanyakazi wa, wa misaada wanaohatarisha maisha yao katika huduma za kibinadam na kutoa uungaji mkono kwa watu walioathiriwa na mizozo kote duniani, lakini pia ni siku ya kuwakumbuka wale walioshambuliwa wakati wakifanya kazi kusaidia waathiriwa wa mizozo ya kibinadamu. Tarehe ya maadhimisho hayo ilichaguliwa kuheshimu kumbukumbu kwa wakati huo mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Iraq, Sergio Vieira de Mello na wafanyakazi wenzake 21 waliokufa Agosti 19 mwaka 2003 kufuatia shambulizi la bomu kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa huko Baghdad. Kufuatia tukio hilo, ghasia dhidi ya wafanyakazi wa misaada zimeongezeka. Katika miaka iliyopita, wafanyakazi wa kutoa misaada kutoka ujumbe wa mashirika ya Umoja wa Mataifa, mashirika yasiyo ya kiserikali, au wale wa binafsi wa kujitolea kama vile Msalaba Mwekundu na Hilali Nyekundu wamefurahia ulinzi wa mashambulizi. Lakini tangu mwanzoni mwa mwongo huo, wafanyakazi wa misaada wamelengwa katika mashambulizi pia. Mwaka 2017 kwa mfano wafanyakazi mia tatu kumi na tatu walikuwa wahanga wa mashambulizi makubwa. Kwa ujumla, mia moja thelathini na tisa waliuawa, mia moja na mbili walijeruhiwa na sabini na mbili walitekwa. Zaidi ya wafanyakazi mia moja wameuawa wa kila mwaka tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu. Hii ni kwa sababu nafasi ya utoaji msaada wa kibinadamu imepungua kutokana na ongezeko la hali ya kijiografia ya ghasia na kuendelea kwa vizuizi vya kuingizwa kwa misaada ya kibinadamu, na imekuwa ni vigumu kuwasaidia waathiriwa wa ghasia bila kuwa mwathiriwa pia. Kwa wakati mwingine, athari kwa wafanyakazi wa misaada inaongezeka kupita walinda amani na wanajeshi waliovalia sare. Marekani inaheshimu kujitoa kwa wafanyakazi wa misaada kote duniani na bado ina nia ya dhati kuhakikisha usalama kwa wafanyakazi wa misaada kote ulimwenguni. Katika siku hii ya kibinadamu inayoadhimishwa duniani, tuna heshimu tunakumbuka wanaume na wanawake ambao wamechagua kuhatarisha maisha yao kuhakikisha mamilioni ya watu wanaotaabika wanapokea msaada wa maisha yao, alisema hayo balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Niki Heli. Kazi zao ni muhimu na tunatoa wito kwa nchi kuunga mkono na kuwalinda wakati wakisaidia dunia kwa walioathiriwa vibaya. Hiyo ilikuwa ni taariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <muchos>