Saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa nane kamili mchana. Hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu ni Kenneth Bwire. Polisi wa Uganda wametumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji katika mji mkuu wa Kampala leo Jumatatu, na vikosi vya jeshi kupelekwa ili kuzuia gasi zilizokuwa zinasambaa kuhusiana na kupigwa na kutiwa ndani kwa baadhi ya wabunge. Picha za kwenye televisheni ndani ya nchi zimeonyesha waandamanaji wa kuweka matairi yenye moto na vizuizi katika siku ya pili ya maandamano kwenye mitaa ya Kampala, na polisi na wanajeshi walijaribu kuondoa vizuizi hivyo. Milio ya risasi ilisikika katika baadhi ya sehemu za mji. Watu wawili walioshuhudia wameliambia shirika la habari la Reuters kwamba mvutano imekuwa juu nchini Uganda tangu kutiwa ndani kwa wabunge watano ambao walimkosoa vikali Rais Yoweri Museveni walikamatwa Agosti 13 kwa shutuma za kushiriki kupiga mawe msafara wa rais wakati wa kampeni za uchaguzi mdogo wa bunge. Wabunge nchini Sudan Kusini wameidhinisha ongezeko la asilimia 75 ya matumizi ya serikali kwa bajeti ya mwaka 2018 2019, ingawaje mawaziri hawakuelezea fedha hizo zitatoka wapi, kutokana na uchumi mbaya kwa sababu ya takriban vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka mitano. Waziri wa fedha Salvatore Garang Mabiodit ameliambia bunge kwamba bajeti iliyopangwa dola bilioni 81.6 za Sudan Kusini, sawa na dola bilioni milioni 626 inahusisha rasilimali za ndani ya nchi na wala sio misaada au mikopo kutoka kwa wafadhili. Chanzo kikuu cha uchumi wa Sudani Kusini ni mafuta, lakini mapigano yamelazimisha operesheni hizo kufungwa katika vinu vingi na uzalishaji umepungua kwa zaidi ya nusu, ambapo awali uzalishaji ulikuwa mapipa 245 kwa siku. Mapigano yalizuka kati ya wanajeshi wanaomtii Rais Alvakir na naibu wake wa zamani Rieki Machari mwishoni mwa mwaka 2013 chini ya miaka mitatu baada ya Sudan Kusini kujitangazia uhuru kutoka kwa Sudan. Mahakama ya katiba nchini Mali leo ilimthibitisha rais Ibrahim Baboka Kakeita kushinda katika uchaguzi wa, na kutupilia mbali tuhuma zilizowasilishwa na mgombea wa upinzani. Uamuzi huo unafunga njia kwa Keita kuapishwa, kunradi, unafungua njia kwa Keita kuapishwa mwezi ujao kwa kipindi cha pili cha miaka mitano, wakati ambapo mamlaka nchini Mali zinakabiliana na ongezeko la ghasia zinazofanywa na makundi ya wanajihadi na wanamgambo wa kikabila. Mgombea wa upinzani Somalila lise amelipinga matokeo ya tume kwa upigaji kura wa Agosti 12 ambao ulimwonyesha Keita ameshinda kwa asilimia 67. Uchaguzi uliingiliwa na dosari kutokana na mashambulizi ya wanamgambo katikati na kaskazini mwa nchi ambako mamia ya vituo vya wapigia kura vilifungwa na watu waliojitokeza walikuwa asilimia 34 pekee wakiashiria kuwepo kwa hofu ya ghasia pamoja na vurugu nyingine. Siza amesema alipata asilimia hamsini na moja ya kura, lakini maboksi ya kura yalikuwa yamejazwa karatasi na kambi ya Kta. Ushirikiano wa Uturuki na Marekani unaendelea kuongezeka nchini Siria licha ya mzozo walionao mataifa hayo mawili. Kwa mujibu wa jeshi la Uturuki, washirika wawili wa, wa neto wanatarajia wa kufanya doria ya pamoja ya kijeshi kaskazini mwa Siria katika mkoa wa Manbij. Ingawaje kulikuwa na uchelewesho wa siku chache, utaratibu unaendelea bila ya kikwazo. Hivi sasa tunaingia katika kufanya doria ya pamoja, waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Mevlat Kavusolg ameambia wanahabari jana Jumapili. Manbik imekuwa ni kiini cha mvutano katika uhusiano wa Marekani na Uturuki tangu Syrian Democratic Forces kukamata mji mmoja kutoka kwa kundi la Islamic State. Sehemu kubwa ya jeshi hiyo inaundwa na mgambo wa kikurdi nchini Siria na Ankara inawaona kuwa ni magaidi kutokana na uhusiano wao na PKK. Washington na Umoja wa Ulaya wanalitaja kundi la PKK la Uturuki kuwa taasisi ya kigaidi na kuacha na sande Shomari katika kipindi cha kwa Undani. Jina langu ni Kenneth Bwire. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook Live Stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandei Shomari. Nam, hii leo kwenye kwa undani tunaanzia na hali ya huko nchini Uganda, kutokana na ghasia na maandamano yanayoendelea, na hali ya mbunge wa upinzani Robert Kyagulanyi au maarufu kama Bobby Wine, ambayo bado ni ya sintofahamu, kukiwa na maelezo ya kukinzana kati ya serikali na upande wa ndugu wa mbunge huyo. Leo kama mlivyosikia kwenye habari za dunia, ni siku ya pili ya maandamano nchini humo. Rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni amekanusha kwamba mbunge huyo wa upinzani amejeruhiwa, lakini kulingana na ripoti mbalimbali za vyombo vya habari mbunge huyo ambaye pia ni msanii amejeruhiwa na kuumizwa. Na muda mfupi uliopita, nilizungumza na kaka yake Edi Yawe ambaye pia ni msanii maarufu nchini Uganda, ambaye ameeleza kwamba mbunge huyo alimweleza yeye kinaga ubaga jinsi alivyofanyiwa kila mtu kiasi cha watu kumi na sita au kumi na saba walimrukia na kumpiga katika kila sehemu ya mwili wake, wengine wakimshika na kumvuta masikio huku wengine wakimpiga ngumi tumboni na wengine wakimvuta sehemu za siri mpaka alipozirai na kuna ripoti za kwamba Bobby Wine amejeruhiwa figo. Je, Ripoti hizi zilipatikana vipi? Kaka yake huyo anasema Bobby Wine alizungumza na mkewe na ndipo alipompigia simu na kumweleza jinsi hilo lilivyotokea. So, so the the results were read in front of Bobby Wine. Mke wake alikuwa pale jana na alipokuwa akizungumza na Bobi Wine, daktari alikuja pale na matokeo ambayo alionyesha kwamba figo yake moja imeumizwa na inaweza kupelekea matatizo mengine, na daktari akasema kwamba anahitaji matibabu ya haraka, labda kuondolewa figo au kupandikizwa nyingine au pengine ataishi na figo moja, na pia wanahitaji kuangalia figo yake nyingine kujua kwa sasa iko katika hali gani. Lakini kama tunavyofahamu, maandamano hayo yameendelea nchini humo. Wananchi nao wamekuwa wakizungumza kwa upande wao. Nini ambacho wanasema? Rent a tunalipa kodi yetu, tuna kazi za kufanya. Mtaa wa nasa ni sehemu ya kazi masaa 24, wametufukuza tuna kazi za wateja wetu za kufanya, kuwapatia kwa muda tuliokubaliana. Kama watu wanafanya maandamano, wanataka kumwona Bobi Wine, kwa nini wasiwaonyeshe? Tumechoka hali kama hii. Naam, basi hayo ni baadhi tu ya maelezo ya wananchi katika eneo hilo ambapo kumekuwa na maandamano. Na kuzungumzia hili kwa undani zaidi, kujua hali imefikia wapi, nini ambacho kinaelezwa e, polisi pengine kwa upande wao wana taarifa ya namna gani, e, tunaungana na mwandishi wetu wa Kampala e, Isaac Musana halikadhalika mchambuzi wa Call Amazima. Hebu nianze nawe, Isaac Musana, umekuwa ukufuatilia habari hii e, nini ambacho unafahamu e, mpaka kufikia sasa? E, Shomari, kama unavyosema, e, hali hii imeendelea katika jiji la Kampala leo e, tangu asubuhi mpaka jioni, ambapo kwa mujibu wa msemaji wa jeshi la polisi ambaye nimewasiliana naye Emily Kaima, amesema kwamba zaidi ya watu sabini wametiwa mbaroni kutokana na maandamano ambayo yamefanywa kienyeji, na maandamano haya wanasema kwamba yamefanywa sio kisheria, kwa sababu kuna sheria ambayo inazuia maandamano hapa nchini. Lakini la ajabu tena, katika maandamano haya jeshi la polisi limeshirikiana na jeshi la UPDF, na ukiangalia katika picha ambazo zimeandazwa katika mitandao ya kijamii, unaona ni wanajeshi wameshika viboko wakiwachapa watu, watu vibaya sana. Ndiyo kitu ambacho kinashangaza mpaka sasa Nam na pengine, basi hayo ndio yanayoendelea mpaka sasa na, na kwa nini inakuwa hivyo jeshi e, pamoja na polisi pamoja wanashirikiana na kufanya vitu kama vya kuchapa viboko kwa amazima. Ukiwa hapo Kampala, hali kadhalika unafahamu mengi kuhusu suala hili, pengine nini ambacho umesikia kikizungumzwa kwenye vyombo vya usalama e, kuhusiana na hali ya Bobi Wine? Naam, vyombo vya usalama vinaendelea ku labda niseme kwamba kuficha ile uh, kuhayana, uh, kuficha aibu ya kusema kwamba wabunge hali yao ni nzuri, lakini ukweli ni kwamba hali yao si nzuri. Hata jana kuna baadhi ya wabunge kutoka chama cha NRM ambapo walitembelea kambi ya kijeshi ya Makindye Wana wakati waka waka na wakakuwa na mkano na vyombo vya habari wakidai kwamba Bobi Wine iko katika hali nzuri, lakini ukweli ni kwamba hali yake si uh, nzuri uh, vile vile, kama unavyosema, kumekuwa na maandamano leo, ingawa sasa hivi maandamano yamesitishwa, ama jeshi la polisi kwa kushirikiana na jeshi la UPDF wamejaribu kulidhibiti. Uh, lakini wanaona kwamba kwa kweli uh, watu wengi wamepoteza mali na wale ambao wamejeruhiwa wame na vile vile askari askari jeshi wa UPDF hasa wale wa military police wameonekana kutumia nguvu nyingi. Kwa hivyo hali ndivyo inavyokuwa hapa nchini Uganda kunapotokea maandamano kama hayo. Nitakukumbusha wakati besje uh, yn yani miaka kama uh, mitano nyuma, huko unakumbuka kilichotokea wakati vile wa vilevile watu walijeruhiwa uh, na kadhalika. Naam, nakumbuka vizuri sana pia. Wakati wa maandamano kama hayo wakati wa uchaguzi mwaka elfu mbili na kumi na sita nilikuwepo hapo Kampala na kuonja joto ya jiwe la baadhi ya hayo mabomu ya machozi eh, wakati wa maandamano. Sasa nikirudi kwako eh, Musana, pengine umefuatilia kutaka kujua mpaka sasa Bobi Wine hali yake ni jambo ambalo halifahamiki, lakini nini ambacho katika vyombo vya usalama polisi pamoja na jeshi nini ambacho kimekuwa kikionyekana kwamba labda wanaweza kukizungumza au wanachokisema kwa upande hizo mbili, ukichunguza kwa undani zaidi e, ukweli ni kwamba habari ya afya ya Bobi Wine ni utata, kwa sababu wakili wake amesema kwamba hali ya Bobi Wine bado ni mbaya, na kama alivyokwambia mwenzangu e, mchambuzi aco e, wabunge wa chama tawala wao nao jana wamekwenda na yale yale aliyozungumza mwenyekiti wao wa chama, nafikiri ni kumlinda Rais Yoweri Museveni, lakini ukweli ni kwamba hali ya Bobi Wine bado ni mbaya, na licha ya kwamba anatarajiwa kufikishwa tena mahakamani siku ya tarehe ishirini na tatu, haijulikani kama e, wataruhusu watu kwenda mahakamani. Ndio tutajua hali halisi yake ilivyo, kwa sababu anafichafichwa sasa, hata wale madaktari ambao jana wameitisha mkutano na waandishi wa habari wako tayari, mabingwa madaktari wa akili na magonjwa mengine ya figo wako tayari kwenda kumsaidia, lakini wamenyimwa haki hiyo ya kwenda kumwona Bobi Wine. Kwa hiyo ni kitu cha kushangaza sana mpaka sasa. Alafu cha kushangaza kingine, leo waandishi wa habari walivyocharazwa viboko, kuna mwandishi mmoja wa Reuters amepigwa viboko tafikiri na mwenyewe alikuwa na andamana au anafanya fujo. Kwa hiyo hii sasa pigapiga viboko na kuwajeruhi watu imekuwa ni jambo la kawaida kwa polisi na jeshi la UPDF hapa nchini Uganda. Na kutokana na hilo kuna hayo mashitaka ambayo yanasemekana yamefunguliwa dhidi yake. Mashitaka hayo wanasema ni yapi hasa? Mashtaka ambayo yamefunguliwa ni mashtaka ya kupatikana na bunduki kinyume ki na makosa, jambo ambalo linapingwa vikali na wananchi kwamba hayo ni mashtaka ya kumpandikiza. Tangu utoto wake hadi muda wote amekuwa ni mtu maarufu, hajawahi kuwa na kisa chochote cha kuwa na bunduki. Hili sio jambo la kawaida kwa jeshi la polisi na jeshi la UPDF, kupandikiza watu kuwa na bunduki eh, dkt. Kizza Besigye wamewahi kumfanya hivyo hivyo, pia na mkewe Winnie naye wamewahi kumpandikiza kwamba alikuwa na pisto. Kwa hiyo hii ni mchezo wa serikali wa kuwapandikiza watu na pengine vyama vya kiraia vimekusha zungumza kitu chochote mpaka sasa, na viongozi wengine wa upinzani, pengine Dr. Kizza Besigye mwenyewe akola mazima, umesikia lolote kutoka upande huo nam? viongozi wa kidini, viongozi wa kiraia na vilevile vile viongozi wa upinzani wametoa matamko wakilani waki vikali kilichotokea hasa tunaona kwamba askofu mkuu wa jimbo Katoliki la Gulu, askofu mkuu wa jimbo Katoliki la Kampala wote wamelani sana kilichotokea na kutahadharisha vyombo uh, vya usalama kwamba kwa, yaani walichokifanya si zi, jambo la utu. Hata aliyekuwa uh, aliyekuwa kiongozi wa FDC jenerali uh, mstafu Mugisha Muntu na vilevile, naye amewaonya vikali uh, wale wana ambao wa wanafanya kazi katika vyombo vya usalama eti wasitumiwe na viongozi kuwanyanyasa wenzao, sababu au ni ndugu zao au ni rafiki zao na kadhalika, halafu vilevile Uh, tunaona kwamba pia na daktari alisema kwamba kikosi hicho kilichomvamia uh, kilichomvamia au kilichomjeruhi Bobi Wine uh, ni kikosi ambacho kiko chini ya uangalizi wa, wa kijana yake Rais ya Museveni jenerali yani, uh, uh, Kainerugaba Muhoozi, lakini ni madai ambayo hayajathibitishwa uh, lakini hilo ni tamko ambayo alitoa uh, na jambo lingine labda ni kwamba leo hata mbunge mbunge mmoja wa upinzani vilevile uh, alikanusha vikali matamko ma, ma, ya rais ambapo alikuwa anasema kwamba hali ya Bobi Wine iko nzuri, akasema kwamba yeye wenyewe wa, uh, wana marafiki ndani mule ambao wanaelezea kwamba hali yake bado ni mbaya e, na si hivyo tu kama wanavyosema hapo akola mazima, kuna watu walioko nje e, ya Uganda, wametuma mitandao ya kijamii kwenye Twitter na maeneo mengine, wametuma e, salamu mbalimbali za kutoapoe na kusikitishwa na hali hiyo. Katika mji wa Toronto, Canada, kumekuwa na maandamano yalofanyika kwenye barabara za mji huo siku ya wa Jumamosi wakipinga yale yaliyotokea na kile alichokiona. Vilevile huko nchini Tanzania kiongozi wa chama cha upinzani na mbunge Zito Zuberi Kabwe e, cha ACT wa chama cha wa Wazalendo yeye naye ametoa e, taarifa ya kupinga vikali hatua hiyo na kulaani e, mbunge huyo e, wa upinzani nchini Uganda. Na pengine nikirudi kwako kwa kwa musana mpaka sasa, kutokana na hali kama hiyo, kunafahamika labda ni lini tena au wameeleza tu wale wale ambao wanasimamia hali ya kisheria au masuala ya kisheria kwamba lini pengine atarudishwa mahakamani, au polisi wamekuambia kwamba haya, pengine huyo utapelekwa tena kushtakiwa siku fulani? Mtamsikia kwanza kabisa, kabla hatujajua kwamba wanarudishwa mahakamani, Bwai anatakiwa kurudishwa mahakamani tarehe ishirini na tatu kwenye mahakama ya kijeshi, lakini E, mawakili wake siku ya Jumatano na wao wamepanga kupeleka malalamiko yao kwenye mahakama ya katiba wakipinga wabunge na ikiwemo Bobi Wine na watu zaidi ya thelathini ambao wanashikiliwa katika kambi za kijeshi waondolewe kwenye kambi za kijeshi na wapelekwe katika mahakama za kiraia. Sawa kabisa, basi nikimalizia kabisa kwako, uh, Akol amazima, yale ambayo pengine yanatarajiwa baada ya hizi E, maandamano yaliyotokea hii leo e, na jeshi la kufanya hayo yaliyofanyika, kile ambacho pengine viongozi au wale watu ambao wako karibu na uongozi wa serikali, ambacho kinatarajiwa kuzungumzwa na wananchi kwa ujumla, ambao umewasikia wakizungumza, yapi ambayo yanasemwa, yale ambayo yanatarajiwa ni kwamba watu wanatarajia kwamba Bobi Wine atafikishwa mahakamani akiwa ni mzima kama wanavyodai. Vile vile ni kama kweli jambo hilo lisipofanyika, ni kama maendeleo ya ni maandamano yataendelea, kwa sababu tunaona kwamba viongozi wa upinzani wanaendelea kuwahamasisha wafuasi wao kwamba lazima uh, Bobi Wine apelekwa mahakamani, ikiwa ana, ana, ana kesi ya kufanya nini, ana kesi yoyote kile ambayo Nakushukuru sana sana, Cole Amazima, mchambuzi kutoka Kampala Uganda, hali kadhalika mwandishi wetu wa Kampala Uganda Isaac Musana. Na ndivyo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Tuelekea katika sehemu ya pili Kwa undani, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani, ambapo hii leo tunamulika e, na kuangalia yale ambayo yamefanyika, na tuangalie kuondoka au kufariki dunia kwa kiongozi aliyekuwa katibu mkuu wa kwanza mwa Afrika Kofi Annan wa Umoja wa Mataifa. Tutaangalia basi mafanikio yake, changamoto alizokutana nazo, na yale aliyoyafanya kipindi kizima cha uongozi wake Kofi Annan. Uh, alizaliwa huko kwa Kumasi Ghana, Aprili 1938, yeye na pacha wake Afua Ata ambaye alifariki 1991. Kofi Annan alifariki akiwa na umri wa miaka 80 Agosti 18, 2018 na ni mtu ambaye amefanya kazi kwenye Umoja Mataifa, hatimaye kushika huo wadhifa wa katibu mkuu. Je, tunakumbuka yapi aliyofanya Kofi Annan na ya ni yapi ameyafanya ya akiwa kiongozi wa umoja huo, ya mafanikio na pengine ni nini changamoto zake alizokutana nazo? Kuweza kuzungumza haya naungana na mwenzangu mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Mwamoyo Hamza. Hali kadhalika tutaelekea kwa mchambuzi Majidi Mjengwa nchini Tanzania. Tunakumbuka kwamba Kofi Anan alipata tuzo ya Nobeli. Tuzo hii alishirikiana yeye, hali kadhalika na Umoja wa Mataifa, kwa kuinua eh, kipaumbele kikubwa kwenye haki za binadamu pia E, alipata heshma ya kufanya kazi kwa juhudi kubwa za kujaribu kuzuia kusambaa kwa vijidudu vya HIV ambavyo vinasababisha ugonjwa ukimu barani Afrika na pia juhudi za kupambana ugaidi. Mamo Hamza, ulipata nafasi ya kutaana Kofi Anan ana kwa ana, hebu tueleze vipi unafahamu juu ya Kofi Kofianan? Naam, uh, nikizungumza kama mwandishi wa habari ambaye nimewahi kufanya kazi Uh, na nilibahatika nilisafiri na Kofi Annan wakati wa mgogoro wa Darfur ume, umelipuka wakati ule, na Kofi Annan alikimbia kule kwenda kuangalia hali ikoje. Kwa hiyo kama mwandishi wa habari ukimo, uki, ukimzungumzia Kofi Annan, neno linalokuja mbele kabisa ni amani. Kofi Annan alikuwa ni sauti ya amani, alikuwa ni mtu yeye mwenyewe kwanza uh, no. alivyo ni mtu mtulivu Alikuwa sio mtu mwenye papara, alikuwa anaongea kwa, kwa ufasaha ha, hakimbilii tu kutoa tu kauli. Ana maneno ambayo anayatoa anakuwa ameyapima vizuri. Kwa hiyo, una, unaona ni mtu ambaye ana, anafikiria vizuri anataka kusema nini na anataka kufanya nini. Sasa hiyo yote ilionekana pia katika kazi zake bila shaka nafikiri utazungumzia hiyo. Kuna masehemu kadhaa ambazo alikosea kama binadamu mwingine, lakini mm. kwa ujumla, alikuwa ni mtu ambaye ni mtulivu na ana heshima sana kwa watu, kiasi ya kwamba na yeye akawa anaheshimiwa sana. Nitakupa mfano mm. wakati tulipoenda Darfur mm. wakati huo ndio um, fujo za Darfur zime, zimeibuka vita huku na huku, watu wanakimbia majumba yao. Uh, tukaenda uh, katika eneo moja ambalo kulikuwa na wakimbizi na wakimbizi wengi sana, tumekuta pale kina mama wamekaa chini kwenye mikeka. Yeah. Kofi Annan, yeye mwenyewe akakaa chini kwenye mkeka kuzungumza na wale kina mama. Hawa ni kina mama ambao wametoka vijijini wamekimbia vita. Sio kwamba ni, ni wajumbe sijui wa, wa mkutano gani au ni viongozi Abana, au kina mama. Kina mama ambao wako katika hali duni sana. Wamekimbia makwao, wana watoto wao wamewakumbatia pale chini kwenye mkeka, na yeye akakaa nao chini kuzungumza nao. Na anavyozungumza nao huwa anazungumza katika ile hali ya, ya kuwasikiliza. Anawasikiliza hasa, sio kwamba anawapa ana tu aa uh, maelekezo au vitu kama hivyo. Mm. Kwa hiyo hali hiyo ndio inamfanya Kofi Annan a uh, kazi zake pia zinaonekana kwa namna hiyo kwamba ni mtu ambaye alikuwa akifanya kazi uh, kwa utulivu, kwa heshima na alikuwa na nia safi sana ya kuhakikisha kwamba analeta amani katika maeneo mengi ya dunia ambayo na wakati wake kwa bahati mbaya pia mm, kulikuwa na milipuko mingi sana ya ghasia hapa na pale wakati yeye amechukua uongozi wa wa Umoja wa Mataifa. Mm-hmm. Kwa hiyo alisafiri sehemu nyingi sana duniani na alikuwa hachoki uh, kwa ajili ya kufanya juhudi hizo za kuleta amani, na pengine ndio maana akapata hii nishani hii ya nobeli ya amani. Ndio sababu akapata hiyo nishani, vilevile inaonyesha kazi yake hiyo ni kweli. Na pengine kama ulipogusia hapa e, baada ya kufanya kazi kwa muda mrefu, amekaa kuanzia Januari elfu tisa mia tisini na saba hadi Desemba elfu mbili na sita na aliendelea kufanya shughuli mbalimbali za umoja wa mataifa. Baada ya hapo, sasa nimwalike eh, Majidi Mjengwa. Kwa upande wako, Kofi Annan alikuwa ndio Mwafrika wa kwanza kupata nafasi hiyo ya kuongoza jumuia hii muhimu sana duniani. Pengine kwa upande wako, yale ambayo unayakumbuka mafanikio makubwa ya, ya Kofi Annan aliyoyapeleka katika shughuli hii za kubadilisha umoja mataifa alipoingia mamlakani. Majidi Mjengwa unanisikia? Unanipata? Nakupata vizuri. Kofi Anani e, e, kwanza e, kama Mwafrika wa, wa kwanza kusini ya jangwa la Sahara e, kushika nafasi hiyo kubwa e, katibu mkuu umoja mataifa anaonwa vipi na na, na na dunia ya magharibi e, Ulaya na Marekani? Kimsingi e, naweza kusema kwamba e, alikuwa ni kielelezo cha mtawala kiongozi bora eh, wa mfano, kwa maana ya kwamba Ulaya na Marekani wakiangalia Afrika, ilikuwa ina viongozi madikteta waovu, lakini ujio wa, wa Kofi Annan ilikuwa ni kuonyesha aina nyingine ya, kuna kuna kuna, kuna Waafrika wa ambao wanaweza kuwa na mtazamo ya kisasa katika uongozi demokrasia, na kuzingatia haki za binadamu, kupigania amani. Kwa hiyo Kofi Annan watu wa Ulaya na Marekani eh, ilikuwa ni, ni kitu kizuri kinachoweza kufananishwa na Nelson Mandela na viongozi wa namna hiyo, Kwame Nkrumah. Kwa maana hiyo Kofi Anani alionyesha tofauti eh, katika katika Ulaya na Marekani kwamba Afrika inaweza kutoa eh, watu wa namna hiyo ambao wanaweza kuwa na mchango mkubwa eh, katika amani ya dunia, kupata tuzo za Nobeli na kadhalika. Nadhani hilo lilikuwa pia ni, ki, ni kitu ambacho Afrika tulijivunia na tuliona kwamba tuna mtu ambaye dunia inamwangalia na, na, na, na, na, na nafasi katika kuleta amani ya dunia tofauti na, na mtazamo wa Ulaya na Marekani juu ya Afrika, hasa viongozi wao huko nyuma. Asante sana Majidi Mjengwa. Lakini vilevile tutakumbuka kwamba Kofi Annan amekuwa ni kiongozi, ni eh, di mwanadiplomasia, na pengine unaweza kumweka katika nafasi gani, wengine wakimwona kama mwanasiasa au mwanadiplomasia au kiongozi wa nchi. Na pengine Wamoe Hamza, umefuatilia ume, sana habari za Kenya, alisaidia mzozo wa mwaka elfu mbili na nane alisaidia sana katika kutatua mzozo baada ya ghasia za uchaguzi za mwaka elfu mbili na saba ile kuingia elfu mbili na nane alikuwa miongoni mwa watu ambao walizunguka sana kufanya yale mazungumzo na kuwaweka pamoja viongozi wa Kenya na kuwaingiza kama rais uh, mstaafu wa Tanzania Jakaya Kikwete uh, wote katika mazungumzo na hiyo yote ni katika zile juhudi zake, uwezo wake. Alikuwa na uwezo mkubwa sana wa kuweza kuleta watu mezani, wakakaa wakazungumza, hata kama kuna tofauti kubwa kiasi gani. Kwa hiyo huo ni mchango nao, pia ni mchango mkubwa sana kwa nchi kama Kenya, na, na, na bado ndio utakuta kuna watu hata Kenya ambao, uh, ha, Hawapendelei, mm -hmm. Uh, labda alivyotatua mgogoro ule. Kwa sababu katika mgogoro lazima kuna upande huu na upande huu, lakini kwa jumla ukiangalia, yeye nafasi yake, kazi aliyokuwa anaifanya ni kuleta watu pamoja na kutafuta amani na suluhu katika matatizo yote. Kwa hiyo hiyo hapo hiyo, alifanikiwa vizuri sana katika swala la amani, alifanikiwa vizuri sana lakini mda nao unakimbia, tugusie tu haraka haraka kwenye swala la Rwanda, mgogoro wa Rwanda na Burundi, hili ndio ambalo moja ya changamoto zazungumzwa hili nalizungumziaji, hilo linazungumzwa sana kwamba katika mambo ambayo alifeli Kofi Annan ni, ni, ni Rwanda. Lakini ukumbuke kwamba wakati wa Rwanda Kofi Annan hakuwa mkuu, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa yeye yeah, alikuwa anaongoza uh, kitengo cha cha kulinda amani. Sasa kitu ambacho kikubwa sana anacholaumiwa, mgogoro wa Rwanda uliripuka, uli, uli, uli haraka sana Hmm. Katika muda wa siku chache tu tayari kulishatokea maafa makubwa sana, lakini vilevile vile kulikuwa na dalili ambazo zilikuwa zimejijenga katika siku kadhaa zilizopita, kwa hiyo hiyo kidogo awe katika lawama. Nakushukuru sana, mkuu wa idhaa ya Kiswahili Mwamoyo Hamza, kuweza kushiriki kwenye mjadala huu wa sehemu ya pili, hali kadhalika sehemu ya kwanza. Isaac Musana wa Uganda na vilevile mwenzetu wa Tanzania Majidi Mjengwa, nakushukuru kushiriki nasi. Naona simu yake kidogo ilikuwa nasumbua. E, mimi ni Sunday Shomari. Nawatakia ni wote usiku mwema, kutoka hapa jukwaa la Marekani. Kwa heri