Kumekucha, Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Meri Mkawe na kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Agosti ishirini na moja mwaka elfu mbili kumi na nane ambapo Waislamu duniani wanaadhimisha siku kuu ya Id al Haji. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, msukumo wa kuachiwa kwa mbunge wa upinzani nchini Uganda unaendelea, hasia nazo pia za pamba moto. Lakini kuna athari zozote kwa kweli? Uh, watu wengi wamepoteza mali wa na wale ambao wamejeruhiwa, na vile vile askari jeshi la UPDF hasa wale wa military police wameonekana kutumia nguvu nyingi na katika habari nyingine, Tanzania yaongoza katika kushtakiwa katika mahakama ya Afrika ya haki za binadamu. Je, hiyo ni kwa nini? Kwenye ule mkataba unaoanzisha mahakama ya Afrika, katika nchi 55 za umoja wanachama Umoja wa Afrika, ni nchi saba tu ambazo zimeidhinisha wananchi wake kuzishtaki, na Tanzania ni mojawapo. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia, tulizo katika matangazo yetu ya leo. Lakini kwanza, ni habari za dunia zikisomwa na Mery Mgawe. Habari za dunia hivi leo zinaanzia Msumbiji, ambapo kuanzia Jumatano wiki hii waandishi wa habari wanaofanya kazi nchini humo wataanza kulipa gharama ya usajili inayoonekana ni kubwa ikilinganishwa kote duniani. Gharama hiyo imekosolewa sana na makundi ya kutetea haki za binadamu, Human Rights Watch na Amnesty International, yakisema kuwa zitasababisha vyombo vya habari kushindwa kuripoti Msumbiji. Mwandishi wa kujitegemea wa kigeni anayeishi huko atatakiwa kulipa dola zaidi ya elfu nane na radio station mpya italipishwa dola elfu thelathini na tano. Waandishi wa ndani wanaoripoti ya vyombo vya habari vya nje watalipa dola elfu tatu mia tano kwa mwaka. Serikali ya Msumbiji imetetea ukosoaji huo na kusema kuwa gharama hiyo ni moja ya sababu ya kuweka heshima kwa vyombo vya habari. Asilimia sita ya gharama hizo zitaenda katika bajeti ya serikali na nyingine itaenda kwenye ofisi ya serikali inayoshughulikia na masuala ya habari. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Zimbabwe, Nelson Chamisa, ametoa wito kwa viongozi wa Afrika kuhakikisha ubadilishanaji wa madaraka kwa njia ya amani nchini Zimbabwe. Chamisa anapinga uhalali wa matokeo ya uchaguzi uliofanyika hivi karibuni nchini humo na kupatia ushindi kiongozi wa chama tawala Emerson Mnangagwa. Amewaambia waandishi wa habari jana Jumatatu kwamba ana imani mahakama ya juu inaweza kubatilisha matokeo rasmi ya uchaguzi wa rais wa Julai 30. Tume huru ya Zimbabwe ilimtangaza Emerson Mnangagwa kuwa alishinda kwa asilimia 51 ya kura, na Chamisa alishika nafasi ya pili kwa asilimia 44 ya kura. Na mke wa rais wa Marekani, Melania Trump, anapanga kufanya safari yake ya kwanza pekee yake peke yake nje ya nchi kwa kutembelea nchi kadhaa Afrika mwezi Oktoba. Ed Ligongo anasoma ripoti kamili. Rais Donald Trump hajatembelea nchi yoyote barani Afrika toka achukue utawala na hatojumuika na mkewe, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press ambalo liliripoti habari hii kwa mara ya kwanza. Rais Trump alizua ukosolewaji mkubwa wa kimataifa alipotoa maneno ya kudhihaki alipozungumzia wahamiaji kutoka Haiti, el Salvador na mataifa ya Afrika. Toka kipindi hicho amepinga kutoa matamshi mabaya. Msemaji wa Melania Trump, Stephanie Grisham, amesema kwamba mke wa rais amechagua Afrika kwa ziara yake kubwa ya kimataifa akiwa peke yake baada ya kutambua kuwepo kwa baadhi ya mipango ya kimaendeleo katika nchi nyingi, hasa kwa afya ya watoto na elimu. Taarifa za kina kuhusu safari ya mke wa rais wa marekani hazikutolewa. Wake wa marais wa Marekani waliopita wamefanya mipango mingi ya kimaendeleo barani Afrika. Mke wa rais George W. Bush, Laura Bush, alifanya ziara tano Afrika kuhamasisha masuala ya virusi vya HIV na UKIMWI pamoja na malaria. Michelle Obama pia alitembelea Afrika mara kadhaa kwa ajili ya mipango ya elimu kwa wasichana. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu vingine kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Ofisi ya wawakilishi wa masuala ya biashara ya Marekani Jumatatu imeanza siku sita za kusikiliza mipango ya rais Donald Trump ya kuweka ushuru katika bidhaa zinazotoka China, ikiathiri bidhaa nyingine za China zenye thamani ya dola bilioni mia mbili zaidi. Maelezo elfu moja mia tatu yamewakilishwa kwenye ofisi ya biashara, huku wafanyabiashara wengi wakipinga mpango huo wa rais. Tofauti na ushuru mwingine uliowekwa na Marekani ambao umelenga zaidi China, ikiwemo bidhaa za kielektroniki na chuma. Pendekezo la hivi karibuni litaathiri bidhaa za wanunuzi wengi zaidi. Wizara ya biashara ya Marekani ilisema katika taarifa yake ya maandishi kwamba kwenye kipindi cha kusikiliza mapendekezo ya Jumatatu kuwa mpango huo unaumiza zaidi wa Marekani, wanunuzi, wafanyakazi, wafanyabiashara na uchumi kwa ujumla. Tukio hilo la Jumatatu linakuja wakati ambapo maafisa wa utawala wa rais Trump na wenzake wa China wanatarajiwa kukutana hapo baadaye wiki hii mjini Washington kujadili kuhusu mzozo wa kibiashara. Kiongozi wa kanisa Katoliki Baba Mtakatifu Francis amesema kwamba kila juhudi lazima ifanyike kuhakikisha utamaduni wa kanisa Katoliki unazuia unyanyasaji wa kingono kwa watoto wadogo na kuhakikisha kuwa vitendo kama hivyo havitokei tena na wala havifichwi. Maelezo ya Baba Mtakatifu Francis yamekuja katika barua iliyotumwa kwa mabilioni ya Wakatoliki ikiwa ni kujibu shutuma mpya za unyanyasaji kingono kwa viongozi wa dini. Wiki iliyopita baraza la wajumbe wa mahakama moja ya Marekani lilisema zaidi ya wa watumiwa mia tatu mapadri wamewanyanyasa kingono zaidi ya wa watoto elfu moja katika dayosisi sita kwenye jimbo la Pennsylvania. Katika kipindi cha miaka sabini haijawahi kutokea baba mtakatifu akaandika barua kama hiyo kwa Wakatoliki. Barua yake iliandikwa kwa lugha saba. Hata hivyo, barua hiyo haikusema ni hatua gani mpya zitachukuliwa na kanisa Katoliki na baadhi ya wa Waislamu kote ulimwenguni wanaadhimisha sikukuu ya Id el Haji, wakati ambapo waumini wengine wameshikana bega kwa bega katika sala ya hija huko Saudi Arabia. Ibada ya hija inaadhimishwa mara moja kwa kila mwislamu mwenye uwezo wa kufanya hivyo. Hufanyika katika eneo takatifu ambalo Waislamu wanaamini Mtume Muhammad alifanya ibada ya mwisho hapo katika mji wa Maka. Waumini walionekana wakiwa wamebeba miamvuli ya rangi rangi, kukiwa na jua kali. Waislamu wanaamini kwamba sala katika siku hii ni nafasi ya kufutiwa dhambi za nyuma na kuanza upya. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wanaharakati na wananchi nchini Uganda bado wanaendelea kuisihi serikali kumwachia huru mbunge wa upinzani Robert Chagulanyi, maarufu kama Bobi Wine, ambaye anashutumiwa kufanya uhaini na kuwekwa chini ya kizuizi cha jeshi. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Akora Mazima, ambaye yupo nchini humo kufahamu kinachoendelea juu ya sakata hili ambalo kwa sasa limepata msukumo wa kimataifa. Kwa sasa hali ikoje nchini humo? Kumekuwa na maandamano leo, ingawa sasa hivi na maandamano yamesitishwa, ama jeshi la polisi kwa kushirikiana na jeshi la UPDF wamejaribu kulidhibiti uh, lakini unaona kwamba kwa kweli uh, watu wengi wamepoteza mali na wale ambao wamejeruhiwa, na vilevile askari jeshi wa UPDF hasa wale wa military polisi wameonekana kutumia nguvu nyingi. Kwa hivyo hali ndivyo inavyokuwa hapa nchini Uganda kunapotokea maandamano kama hayo. Nitakumbusha wakati Besigye, uh, yani miaka kama uh, mitano nyuma, huko unakumbuka kilichotokea wakati wa Besigye, vilevile watu walijeruhiwa uh, na kadhalika, na pengine vyama vya kiraia vimekusha zungumza kitu chochote mpaka sasa na na viongozi wengine wa upinzani, pengine Dr. Kizza Besigye mwenyewe, yakola mazima, umesikia lolote kutoka upande huo? Viongozi wa kidini, viongozi wa kiraia na vilevile vile viongozi wa upinzani wametoa matamko wakilani vikali kilichotokea. Hasa tunaona kwamba askofu mkuu wa jimbo katoliki la Gulu, askofu mkuu wa jimbo katoliki la Kampala, wote wamelani sana kilichotokea na kutahadharisha vyombo uh, vya usalama kwamba kwa yani, walichokifanya si jambo la utu. Hata aliyekuwa kiongozi wa FDC jenerali uh, mstafu Mugisha Muntu na vilevile naye amewaonya vikali uh, wale wana ambao wanafanya kazi katika vyombo vya usalama eti watumiwe na viongozi wanyanyasa wenzao, sababu hao ni ndugu zao au ni rafiki zao na kadhalika. Halafu vile vile tunaona kwamba pia na daktari Kizza Besigye juzi alisema kwamba kikosi hicho kilichomvamia chomjeruhi Bobi Wine ni kikosi ambacho kiko chini ya uangalizi wa, wa kijana yake rais Museveni, yani ya jenerali Kainerugaba Muhoozi, lakini, ambayo, bitisho, lakini ilo, ni madai ambayo hajathibitishwa, lakini hilo ni tamko ambayo alitoa. Na jambo lingine labda ni kwamba leo hata mbunge mbunge mmoja wa upinzani vilevile alikanusha vikali matamko ma, ma, ya rais ambapo alikuwa anasema kwamba ya Bobi Wine iko nzuri akasema kwamba yeye wenyewe wa, wana marafiki wana, ndani mule ambao wanaelezea kwamba hali yake bado ni mbaya. Na wananchi kwa ujumla ambao umewasikia wakizungumza, yapi ambayo anasema watu wanatarajia kwamba Bobi Wine atafikishwa mahakamani akiwa ni mzima kama wanavyodai, na vile vile ni kama kweli jambo hilo lisipofanyika, ni kama maendeleo maendeleoni, maandamano yataendelea kwa sababu nao kwamba viongozi wa upinzani wanaendelea kuwahamasisha wafuasi wao kwamba lazima bobi uh, Bobi Wine apelekwa mahakamani ikiwa ana, ana, ana kesi ya kufanya nini, ana kesi yoyote kile ambayo wanaona kwamba si ya kubandikia. Na tumewaona tume wale waandishi habari ambao walikuwa maarufu sana kutetea serikali kama Tamale Mirundi kama Andrew Mwenda na vilevile, wakisema kwamba hayo yote ni uh, ni kesi za kumbandikia, na wanasema kwamba ni kama hawaamini kwamba gari na, la, la rais lilipigwa mawe na vilevile hawaamini kwamba katika hoteli yake watua kulikwepo na ilani zana za vita kama silaha. Ni Akora Mazima akizungumza na VOA kutoka Kampala nchini Uganda. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na pia tunapenda kuwakumbusha wa wasikilizaji wetu kuwa mnaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Lakini hivi sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia. Wanajeshi wa Marekani bado hawajaanza kutoa mafunzo kwa vikosi vya Uturuki katika doria za pamoja karibu na eneo tete kwenye mji wa Manbij licha ya waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis kuwaambia waandishi wa habari kwamba alitarajia waanze mafunzo Jumapili usiku. Msemaji wa Pentagon kanali Robert Manning anasema kuna mambo kadhaa yanatakiwa nata, ya kufanyiwa kazi. Maafisa wa mafunzo na vifaa tayari vimewasili Uturuki. Waziri wa ulinzi aliwaambia waandishi wa habari aliyosafiri nao wiki iliyopita mafunzo hayo yanatarajiwa yanahitajika kabla ya Marekani na Uturuki kufanya operesheni karibu na Manbij. Serikali ya Brazil imesema haijafunga mpaka wake na Venezuela licha ya kuwepo ghasia katika mpaka kwenye mji wa Pacaraima mwishoni mwa wiki. Waziri wa ulinzi wa Brazil, Generali Sergio Etchegoyen, ameuambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba kufungwa mpaka ni kitu ambacho hakifikiriwi kwa sababu ni kinyume cha sheria. Jumamosi, wakazi wa Pakaraima walivamia wahamiaji wa Venezuela baada ya mtu mmoja mmiliki wa duka aliposhambuliwa katika tukio linaloshutumiwa kufanywa na wahamiaji. Wakazi wa ndani walibomoa majengo ya maturubai ya wahamiaji waliokuwa wamekita kambi kwenye mitaa Waziri huyo amesema jana kwamba wanajeshi zaidi sasa wanafanya doria kwenye mpaka na kwamba hali imeanza kurejea vizuri. Pia Jumatatu, serikali katika jimbo la Roraima ambako Pakarama ipo iliomba mahakama ya juu ya Brazil kuzuia wahamiaji wa Venezuela kuingia nchini. Mapema mwezi Agosti, jaji wa Roraima aliamuru mpaka kufungwa akisema kuwa wahamiaji wasiruhusiwe kuingia hadi pale makubaliano yatakapofikiwa, lakini uamuzi huo ulibatilishwa na jopo la majaji. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Watendaji wa idara ya mahakama kuu nchini Tanzania wameanza kushirikiana na watendaji wa Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu kushughulikia malalamiko ya ukiukwaji wa haki za binadamu yanayoendelea ya kufikishwa kwenye mahakama hiyo, ambayo Tanzania inaongoza kwa kushtakiwa mara nyingi kuliko nchi zote za Umoja wa Afrika. Mwandishi wetu wa Siraji Mvungi anayo taarifa zaidi. Makubaliano hayo ya kushirikiana ya yamefikiwa baada ya wakili mkuu wa serikali ya Tanzania Dr Clement Mashamba na msaidizi wake Dr Ali Pusi kukutana na msajili wa mahakama hiyo ya Afrika ya haki za binadamu Dr Robert Ino katika ofisi za makao makuu ya mahakama hiyo iliyoko kwenye mji wa Arusha, kaskazini mwa Tanzania. Wakizungumza baada ya kumalizika kwa kikao chao, wakili huyo mkuu wa serikali ya Tanzania Dr Mashamba amesema wamefikia hatua hiyo baada ya kubaini kuwa pamoja na wananchi kutumia uhuru wao wa kufikisha malalamiko yao katika mahakama hiyo, asilimia kubwa ya malalamiko yanafanana na pia utatuzi wake bado uko ndani ya uwezo wa mahakama za ndani ya nchi. Kikubwa kilichotufanya tuje ni kwamba kesi zimekuwa nyingi sana na bahati mbaya kesi nyingi zinafanana. Kwa mfano, wengi wanadai wajapata msaada wa sheria na mahakama ilishatoa maamuzi yake tayari. Wengine wanasema eh, hawajapata mwenendo kama nilivyosema. Sasa tume, tumejaribu kuongea na wenzetu wa mahakama kuambia kwamba yale mambo ambayo tayari yameshaamliwa na mahakama, kama msaada wa sheria, uh, nyaraka na nakara za hukumu kucherewa, basi tuwe tunakaa nao tunalijadili kabla hawajarifikisha mbali, ili serikali iweze kulifanyia kazi kwa sababu pia kama mnaofahamu serikali ya awamu ya tano imefanya kazi kubwa sana kuboresha mahakama zetu Tanzania. Kuwa kushtakiwa kesi nyingi, wametuambia ni kama asilimia sitini na tano ya kesi zilizoko hapa. Haina maana kwamba inavunja sana haki za binadamu hapana, ziko sababu nyingi, lakini moja ambayo ni dhahiri ni kwamba sisi ndo tuna tuna, ni wenyeji wa mahakama. Lakini sababu ya pili ni kwamba kwenye yule mkataba unaoanzisha mahakama ya Afrika katika nchi hamsini na tano za umoja wanachama umoja wa Afrika ni nchi saba tu ambazo zimeidhinisha wananchi wake kuzishtaki na Tanzania ni mojawapo. Maanake ni kwamba serikali imeruhusu watu wake waweze kuishtaki lakini pia sababu ya tatu ni mwamko, nafikiri wa haki za binadamu wa wananchi wetu, kwa sababu kiuchumi hawatumia hela nyingi sana kuja Arusha, kama kwa mfano mwananchi wa Gambia, Afrika Magharibi, wa Cape Verde alivyo na shida kuja kuifikia mahakama. Sisi inakuwa ni rahisi zaidi watu kuweza kuifikia mahakama, ndio maana na kesi zinakuwa nyingi. Kwa upande wake, msaidizi wa wakili mkuu wa serikali ya Tanzania, Dr Ali Pusi, amefafanua kuwa asilimia kubwa ya kesi zinazofikishwa kwenye mahakama hiyo ni zile zilizokwisha tolewa hukumu zaidi ya miaka kumi iliyopita, baada ya kufanyika kwa maboresho makubwa kwenye idara ya mahakama. Yani, ukiangalia kesi nyingi ni za miaka ya tisini na miaka elfu mbili mwanzoni ambapo huenda mfumo wa mahakama haukuwa mzuri sana na, na hii unaionyesha una vipi sasa kwanzia mwaka elfu mbili na tano na mpaka sasa a, kesi hizo mahakama ya Afrika aidha hey, zipo chache au hazipo kabisa. Mfumo wa mahakama umebadilika sana. Mtu akitaka nakala ya mahakama ataipata kwa muda Muafak. Kwa mujibu wa Dr. Mashamba, serikali ya Tanzania inaongoza kwa kushtakiwa mara nyingi kwenye mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu ambapo kati ya kesi 180 zilizofikishwa kwenye mahakama hiyo, 118 zinatoka Tanzania, zote zikiwasilishwa na walalamikaji ambao wamedaiwa kuwa wako magerezani. Kwa upande wake, msajili wa mahakama hiyo ya Afrika ya Haki za Binadamu, Dr. Robert Ino amesema mahakama iko tayari kutoa ushirikiano wa hali na mali kuhakikisha kuwa wananchi wote wa nchi wanachama wa Umoja wa Afrika wanapata haki zao. Nikiripoti kutoka Arusha kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Asraj Mvungi. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. na mnasikiliza matangazo ya kumekucha kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc napenda pia kukumbusha hapo baadaye tutakuwa na kipindi cha salamu na muziki kipindi maarufu kabisa kipindi kipya ambacho tutakueleza kuhusu sikukuu ya id el haji katika habari nyingine serikali ya angola muda si mrefu itaanza mchakato wa kufanya maziko upya kumheshimu jonas savimbi mwana harakati wa taifa hilo aliyeuawa katika mwisho wa vita vya kikatili vya wenyewe kwa wenyewe iliyodumu kwa muda mrefu. Swali kubwa linaulizwa je, hii ni kwa ajili ya kuleta maridhiano ya kweli kwa taifa? Mwandishi wa VOA Anita Powell anaripoti kutoka Johannesburg, Afrika Kusini, na Id Ligongo anasoma taarifa yake. Jonas Savimbi anachukuliwa na raia wengi wa Angola kama mwanamapinduzi shujaa kwa kuongoza mapambano dhidi ya wa wakoloni wa Kireno katika kupambania uhuru ambao ulipatikana mwaka 1975. Vilevile alipambana katika vita vya miaka 26 vya wenyewe kwa wenyewe dhidi ya serikali ya kijamaa iliyoongozwa na chama cha People's Movement for Liberation of Angola. Savimbi alikaribia kushinda uchaguzi wa mwaka 1992, lakini baadhi ya wa wachambuzi wanasema kukataa kwake kukubali matokeo kuliendeleza vita. Aliuawa mwaka 2002 akiwa na umri wa miaka 67, katika mapambano na vikosi vya serikali. Mwili wake ulizikwa haraka katika eneo alilouliwa. Mkuu wa shirika la African Program katika utafiti wa Chatham House Alex Vines amesema Savimbi alikuwa ni mtu mwenye msimamo na ndiyo sababu rais wa zamani Jose Eduardo dos Santos alitaka asifanikiwe. I met him several times. He was extremely charismatic, rather authoritarian. People around him. Anasema nilikutana naye mara kadhaa, alikuwa ni mcheshi sana na si mwenye kupenda mamlaka. Watu waliomzunguka walimwogopa sana, lakini utaona ucheshi wake ni kama idadi kadhaa nilipokutana naye katika kazi yangu. Kwa kweli, alikuwa ni mtu asiyeeleweka, alijihusisha na ukiukwaji wa haki za binadamu, lakini bado alikuwa ni mcheshi. Takribani mwaka mmoja baada ya rais wa zamani Dos Santos kujiuzulu, rais wa sasa wa Angola anasema kwamba serikali yake itamzika upya Savimbi kwa kumbukumbu kabla ya mwisho wa mwaka. Baadhi ya wakosoaji wa serikali wamemshutumu rais wa sasa kuwa anaendeleza utawala kama wa mwenzake aliyoondoka, lakini mwanaharakati maarufu wa haki za binadamu, mwanahabari Rafael Marquez anasema anakaribisha hatua hii anasema hapana, sitakosoa kabisa kuhusu hili. Ni jambo muhimu kufanyika, ni muhimu sana kwa sababu mara nyingi pande za kisiasa huamuliwa tu na upande mmoja, kwa sababu una sehemu moja ya jamii inachukulia nyingine kuwa adui. Kwa hivyo kunakuwa hakuna kukaa pamoja na kujenga nchi. Venice anasema kwamba kukosekana kwa mwafaka ni jambo ambalo linakumba mataifa mengi ya Afrika na utambuzi sahihi kwa kuwa watu mashuhuri nchini Msumbiji. Kwa mfano, anasema uamuzi wa serikali kufanya maziko ya heshima kwa kiongozi muasi wa kipindi kirefu Afonso Dlakama, ambaye alifariki dunia mapema mwaka huu, ilikuwa ni ishara njema. Vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Angola vilimalizika mwaka elfu mbili na mbili baada ya kifo cha Savimbi. Mgogoro huo umeshuhudia vifo vya zaidi ya watu nusu milioni wa nchini Angola na kuharibu miundombinu ya nchi hiyo. Naam, na kabla ya kukamilisha matangazo yetu, tunakusomea muktasari wa habari. Baadhi ya wa Waislamu kote ulimwenguni wanaadhimisha sikukuu ya Id el Haji hivi leo wakati ambapo waumeni wengine wameshikana bega kwa bega katika sala ya hija huko Saudi Arabia. Ibada ya hija inaadhimishwa mara moja kwa kila mwislamu mwenye uwezo wa kufanya hivyo. Hufanyika katika eneo takatifu ambalo waislamu wanaamini Mtume Muhammad alifanya ibada ya mwisho hapo katika mji wa Maka. Kuanzia Jumatano, wanaandishi wa habari wanaofanya kazi Msumbiji wataanza kulipa gharama ya usajili inayoonekana ni kubwa ikilinganishwa kote duniani. Gharama hiyo imekosolewa sana na makundi ya kutetea haki za binadamu Human Rights Watch na Amnesty International yakisema kuwa yatasababisha vyombo vya habari kushindwa kuripoti Msumbiji. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha Zimbabwe, Nelson Chamisa, ametoa wito kwa viongozi wa Afrika kuhakikisha ubadilishanaji wa madaraka kwa njia ya amani nchini Zimbabwe unafanyika. Chamisa anapinga uhalali wa matokeo ya uchaguzi uliofanyika hivi karibuni nchini humo na kupatia ushindi kiongozi wa chama tawala Emerson Mnangagwa. Ameambia waandishi wa habari jana Jumatatu kwamba ana imani mahakama ya juu inaweza kubadilisha matokeo rasmi ya uchaguzi wa rais wa Julai thelathini. Kufika hapa ndiyo tumefika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na usikose kusikiliza matangazo ya VOA express saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi aliyekuwa ni Sidi, mimi ni Idi Ligongo nami ni Meri Mgawe, shukran kwa kuwa nasi na asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea maoni ya serikali ya Amerika. Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo itaitisha uchaguzi mkuu mwezi Desemba kwa matumaini ya kuwepo kwa makabidhiano ya amani ya madaraka kwa mara ya kwanza katika historia ya nchi hiyo. Rais aliyepo mamlakani Josef Kabila ameingia madarakani mwaka elfu mbili na moja. Alichukua wadhifa ulioachwa na baba yake Laurent dizaye ya Kabila baada ya kuuawa joseph kabila alichaguliwa rais mwaka elfu mbili na sita kwa kipindi cha miaka mitano na kuchaguliwa tena mwaka elfu mbili na moja ingawaje awamu ya pili ya uongozi ilifikia hatima yake mwaka elfu mbili kumi na sita na katiba ya drc inamzuia kuania awamu ya tatu ya uongozi uchaguzi haukufanyika na kabila alibakia madarakani kufuatia maandamano mwezi septemba mwaka elfu mbili kumi na sita chama tawala cha kabila na upinzani walitia saini makubaliano ambayo yanajulikana kama Saint Sylvester Agreement Desemba 31, 2016. Mkataba huo ulifungua njia kwa uchaguzi na kabila anazuilika kuania tena kuchaguliwa au kubadili katiba ya nchi na kuifanya serikali ya DRC kufanya mambo kadhaa ya kujenga imani, hatua zenye azma ya kuweka mwanya wa kisiasa ambao ni muhimu kwa uchaguzi wenye hadhi Novemba 2017. Tume huru ya taifa ya uchaguzi nchini DRC ilitangaza kuwa Desemba 23 mwaka 2018, ndio siku ya uchaguzi mkuu. Wengi walihofia rais Kabila, hata hivyo, huenda akafanya jaribio la kuwania tena kinyume cha sheria, lakini hofu hizo ziliondoka hapa Agosti tarehe 8, tarehe ya mwisho kwa wagombea urais kujiandikisha kuwania uongozi, wakati msemaji wa serikali ya DRC alipotangaza kwamba Kabila hatawania tena uongozi katika jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, ushirika wa utawala unatangaza kwa kauli moja kumteua mgombea mwingine na sio rais Kabila, kubainisha hatua ya kusukuma mbele demokrasia ya Wakongo, amesema msemaji wa msema wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Harth Noret, katika taarifa ya maandishi. Tumetiwa moyo kwa dalili hii kwamba Kabila ana azma ya kuheshimu katiba wa ya Wakongo na msingi ya makubaliano ya Desemba mwaka elfu mbili na sita ya St Silvester Agrement ya kutoania awamu ya tatu ya uongozi. Viongozi wa serikali, upinzani na jamii za kiraia, pamoja na wakuu wa huduma za usalama, wanashirikiana na Rais Kabila jukumu la kuhakikisha kuwa misingi ya demokrasia inaheshimika. Watu wa Kongo lazima wawe huru kuelezea maoni yao na kufanya uchaguzi kati wa ya wagombea kadhaa bila ya kuhofia ghasia, vitisho au manyanyaso. Tunaitaka tume huru ya taifa ya uchaguzi DRC na mamlaka ya Congo kuchukua hatua muhimu kutoa dhamana ya kufanyika uchaguzi wenye hadhi hapo Desemba 23 mwaka 2018, amesema Hatha Lorent. DRC ina fursa ya kihistoria ya kuhakikisha makabidhiano ya amani ya madaraka mwezi Desemba na Marekani inaangalia kuunga mkono utaratibu huu kwa mujibu wa kalenda uchaguzi iliyotolewa. Na hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea maoni ya serikali ya Amerika.