Toka studio 15. Hii ni VOA ndugu Express. Express. Zetu za Waislamu isla, wa tunawaambia Idi Mubarak, na katika maadhimisho ya siku ya Idi tunawakaribisha. Wakati umebarizi nyumbani, wengine wanakuwa na holiday, wengine hawajafika kazini, wengine wanakula tende, wengine wanakunywa chai, wengine wanakunywa kahawa, wengine wanapiga pilau, wengine wanachoma wanapiga tena mbuzi, jameni! <laughs> Naitwa Kenneth Mbwire, jina la kwangu. Karibu kwenye VOA Express, dakika thelathini za habari, mziki, tukujuze, tushauriane na mengine mengi ambayo tutakupakulia kwa leo. Na mimi jina langu ni Sunday Shomari, nikiwa tayari nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Pishi la mchele tutakuja na nyama leo, linakuja vizuri na nyama, ndugu yangu. <laughs> Inakuwa pilau. <laughs> Sawa kabisa. Basi moja kwa moja leo kuna mengi ya kukupakulia. Moja kwa moja, kama mnafahamu, leo ni siku ya Idi, lakini kule nchini Uganda kuna ujumbe makhsusi kabisa ambao umetolewa na shehe mkuu pale eh, Mufti Ramadhani Mubaje katika kuadhimisha sherehe hizi za Id alikuwa na ujumbe mzito kwa serikali na wananchi vilevile. Kutoka huko Uganda tuelekea nchini Kenya. Kenya mambo yakoje? Kenes Bwiro anasema kule nchini Kenya tayari eh, kuna mambo yanaendelea katika chama cha Jubilii kwamba wajamaa ama wenye chama hawasikilizani tena. Kuna mwingine hmm, anavuta anakwenda upande huu, mwingine anavuta atokezee dirishani. Yaani kila mwamba ngoma anavutia upande, upande, upande wake. Wake tutakujuza nani anavuta upande upi na nani anavuta ngoma, inalia zaidi ya Jubilii. Sawa kabisa. Basi moja bile kwa moja bila ya kupoteza wakati tuelekee kwake mwandishi wetu wa Uganda. Isaac Musana. Isaac Musana kwenye line ya simu karibu kwenye VOA Express. Idi Mubarak fadhili atara bwire tuambie, uh, wakati wanasherehekea sikukuu ya Idi kuna ujumbe mzito anasema Sande, kwamba umetolewa kutoka kwa viongozi wa dini ya Kiislamu. Ujumbe huu mzito nu, una uzito kiasi gani? ni ujumbe upi? Ujumbe huo ni kufuatia hali ambayo imekuwepo hapa nchini baada ya uchaguzi mdogo uliofanywa kule kaskazini mwa Uganda, katika manispaa ya Arua, ambapo zaidi ya watu thelathini na nne walikamatwa wakiwemo wabunge na zaidi wabunge wawili ambao wako maututi, Robert Chagura ni maarufu kama Bobi Wine na, fra, na Francis Zake ambaye na mwenyewe iko maututi, anasaidiwa na mashine ya hewa safi katika hospitali ya Luwaga. Ujumbe huo umetolewa na mufti mkuu Ramadhani Mubaje, akitaka serikali kutotumia mkono wa chuma na kuirudisha Uganda kama ilivyokuwa miaka ya nyuma, miaka ya utawala wa Idi Amini na Obote, kama anavyosema kwamba sasa kumezuka kwamba kuna fujo na ghasia na pia uh, watu kupoteza roho zao wakauawa, waka kwa ajili ya uchaguzi huu na wengine wakaadhibiwa vikali. Kwamba tunaomba wenye we, we, we, we kushikisha amani katika nchi hii wenye watunza, kutunza amani kwamba wakishika watu watunze kama binadamu, wasiwakanyanyase, wasiwakanyage, wasiwaadhibu vile sasa, uh, inaonekana kwamba sasa ndio sasa ni wa kisasa kwamba wanawaadhibia watu Isaac wakati ujumbe huu unatolewa. Je, viongozi wa kanisa la kis, eh, viongozi wa, uh, wa dini ya Kiislamu kuna radi kwa kutumia neno ambalo haliendani na dini, viongozi wa dini ya Kiislamu wanatoa ujumbe upi ambao unaelekea kwa uongozi moja kwa moja? Uongozi wa Uislamu wamesema kwamba eh, ukiwa wananchi leo wanasherekea sikukuu ya Idi Azua, wale watu ambao wanaona kwamba kuna mabaya ambayo yanafanywa na serikali wasitumie njia za vurugu e, watatue mambo yao kwa njia ambayo inastahiki kwa demokrasia, badala ya kuchoma na wao e, kama mipira kwenye mabarabara na vitu vingine. Halafu kitu kingine ambacho kimejiri leo siku hii ya ya maadhimisho ya sikukuu ya Idi Azua. E, jeshi la Uganda limeomba radhi kwa wanahabari kufuatia mwanahabari wa Roita Jimmy Akena ambaye alitandikwa vibaya sana bakora na wengine wawili wa televisheni za hapa nyumbani, wakasema kwamba vitendo kama hivyo vinafedheesha jeshi. Mkuu wa jeshi amesema wale wote waliochukua hatua hizo waliofanya vitendo hivyo wachukuliwe hatua kali, ili wengine wasije wakafanya kitendo kama hicho. Wakati huo huo Ujumbe wa Umoja wa Ulaya leo umetembelea mmoja wa wabunge maarufu Francis Zake, ambaye hali yake ni mahututi. Amelazwa katika hospitali ya Rubaga hapa mjini Kampala, tofauti na Bobi Wine anayezuiliwa katika kambi ya jeshi la Besmai ambako hawaruhusiwi watu kwenda kumwona, pamoja na daktari wake. Mwisho Isaac, wakati ambapo viongozi wa dini wanatoa ujumbe wa ushikamano na kuweza kustahi, kila mmoja kustahimiliana, jeshi likiomba msamaha. Ujumbe ulioandikwa kwenye ukurasa wa Facebook wa Rais Mseveni unasema kwamba yaliyotendeka Arua liwe funzo kwa wanasiasa wa upinzani ambao wanaweza jiona kwamba wanachukua nguvu mikononi mwao. Je, ujumbe huu unachukuliwaje? Na raia walio wengi? Raia wengi hapa nchini wamesema kwamba Rais mseveni anavyovizungumza vinakwenda kinyume na hali ilivyo. Kwanza kabisa, Rais Mseveni katika ujumbe wake juzi alisema kwamba eh, mwanamziki huyu Bobi Wine ni hali yake siyo mbaya. Kwa hiyo watu wamemwona kama Rais Mseveni aidha anapotoshwa au anajua ukweli, lakini anataka kuficha ukweli wa mambo akitetea serikali yake. nasikia Isaac na Sunday. nimepata habari hiyo sawa sawa, nimepata hayo sawa sawasawa kabisa. Basi moja kwa moja Kennet Bwire kutoka Uganda. Tumshukuru Isaac, tuelekee kule nchini Kenya. E, tunaungana na mwenzetu Kennedy Wandera akitueleza kwamba chama tawala cha Jubilii hivi sasa kimekumbwa na mzozo baada ya viongozi wake bungeni e, kutofautiana na maamuzi ya rais Kenyatta kuhusu uteuzi na viongozi wa chama cha Jubilii. Inasemekana sasa wamekuwa wakitofautiana na rais Kenyatta, jambo ambalo, jambo ambalo limemudhi e, naibu mwenyekiti wa chama hicho, uh, David Murathe. Sasa basi tumsikilize Kennedy Wandera kutoka Nairobi. Kennedy, karibu Express ituleze, e, hali ilivyo huko. Asante Shomari na Kennes, kwa kweli ni ni, ni, ni suala ambalo limewaacha wengi wakizungumza kwamba ule uhusiano uliotarajiwa kwamba ungedumu zaidi kuhusu rais uh, Kenyatta na naibu wake William Rutu ungeweza kukipeleka chama hicho, na kiwe chama ambacho kitapigiwa mfano kama vyama tawala ambazo zimedumu sana, lakini sasa kumezuka utata kwenye chama hiki ambako sasa kutokana na matamshi ya baadhi ya viongozi wa chama hiki bungeni, akiwemo ni naibu mradhi, akiwemo, akiwemo kiongozi walio wengi katika bunge la Kenya, Aden Duale pamoja na Kipchumba Murkomen ambaye ni kiongozi walio wengi katika bunge la Seneti, wamekuwa wakitofautiana fa na kauli za Rais Kenyatta. Mfano ni kwamba kuhusu ile sukari, manake hawa wana ku, uh, uh, huyu Aden Duale alisema kwamba Rais Kenyatta alikuwa amemteua Sara Seremu kuchukua ubalozi uh, kuchukua Uchina lakini I ikawa kwamba Aden Duale anasema kwamba akiwa mwenyekiti wa tume ya kuratibu mishahara ya umma aliwadhalilisha wabunge, kwa hivyo akaamua akaapa bungeni kwamba hili jina lake alitoidhinishwa kwenye bunge achukue ubalozi. Na vilevile matamshi kama haya yamekuwepo, maanake kuna viongozi wa chama cha Jubilee ambao ambao wako bungeni wamekuwa wakitoa wa matamshi wakisema kwamba uh, wale viongozi ambao walijihusisha na sakata ya sukari waweze kutimuliwa. Lakini sasa na hili mwenyekiti wa chama hiki David Murathi anaeleza kwamba yeyote ambaye anatoa matamshi ambayo ni kinzani na yale anayotoa Rais Kenyatta chama na hivyo basi matamshi kama hayo hayafai kutoka kwa, viongozi kama hayo hebu tumsikilize David alivyoeleza hapo jana if if you you are the the the the the the whip whip whip of of the government you are supposed to to to whip for the government you cannot whip against that that same government if you are the majority leader your job is to bring together the leadership and all the members of that house to rally behind the president Kennedy when he sends in nominations for cabinet or for ambassadors your job is to support Wandera Inaonekana Wandera hatusikii kwenye line. Wandera, Wandera unatupata? Nawapata. Na tunaomba tafsiri, oh, yeah, ya mazungumzo ya huyo mbunge. Matamshi ya David Murale si mbunge, ni mwenye, naibu mwenyekiti wa chama cha Jubilee anaeleza kwamba yeyote ambaye ni kiranja au mnadhimu mkuu wa bunge hafai kutoa matamshi ambayo yanakinzana na yale anayotoa mwenyekiti mwenye, mwenye wa chama am, am, mkuu wa chama hicho ambaye ni rais Kenyatta. Kwa hivyo viongozi hawa lazima wafikishe kauli kama hizo, lakini Mradhi vilevile pia anasistiza kwamba iwapo kuna mbunge yeyote ambaye anahisi kwamba kuna yale ambayo rais Kenyatta ameatamka na hayamfiki, ana uwezo wa kwenda katika chama na kueleza hayo anayodhani kwamba yanamwafiki ya. Hebu tumsikilize David Mradhi tena anavyoeleza. There are avenues if you you have have uh, an issue with uh, some appointments you have a way of uh, approaching the president. But we cannot accept Murathe. anaeleza kwamba iwapo yeyote ana mbunge yeyote yule ana mawazo kinzani ambayo ni tofauti na yale ambayo rais Kenyatta anayatoa, ana, ana uwezo wa kufika mbele ya kamati za chama na kueleza kwamba haya hayamwafiki, lakini hawafai kutoa msimamo kama huo bungeni na kumpinga mwenyekiti wao au kiongozi wao wa chama hmm. Kazi kweli kweli. Haya, sasa, mwenendo ni upi? Njia ambayo inaonekana watachukua ni ipi? Sababu kila mtu anavuta upande wake. Naam, sasa nivuta ni vuta ni kuvute, kwa sababu hapo awali kumeshuhudiwa kwamba Rais Kenyatta amekuwa akitoa matamshi ambayo pia wengi wamekuwa wakisema kwamba ni matamshi ambayo yanamlenga naibu wake. Kwa hivyo ule upande mwingine ambao ni chama cha URP ambacho kinaongozwa na uh, ule mrengo wa URP ambao sasa ulimezwa na chama cha Jubilii, huyu uh, uh, uh, naibu rais uh, right, William Ruto, wale wandani wake wanaeleza kwamba hizi ni harakati tu za kummenya au harakati za kumpunguza kupunguza makali ya naibu rais, ambaye amekuwa akizunguka maeneo tofauti tofauti nchini akitaka uunguaji mkono, wakati Rais Kenyatta anaeleza kwamba nishati wa viongozi sasa waache siasa na waendelee na kuhakikisha wana, wanamuunga mkono kufanikisha ndoto zake nne za, kine, za ku, ako, anapotoka madarakani angalau ana ile inaitwa legacy. Je, wachambuzi wanasema kuna athari zozote zinaweza chipuka endapo chama hiki kitendelea na mvutano wa aina hii katika uongozi wa taifa? Bila shaka wachambuzi wa siasa wanaeleza kwamba mzozo huu haujaanza leo. Kuna kule kutoridhishwa kwenye chama ambapo naibu rais uh, uh, William Ruto amekuwa akisisitiza kwamba yuko kwenye, kwenye kwenye orodha ya viongozi ambao wanatemezea kiti cha urais mate, na vilevile hawa viongozi ambao ni wa chama cha Jubilee wana wanaomuunga rais Kenyatta wamekuwa akisisitiza kwamba huu si wakati wa kujipigia debe, huu ni wakati wa kuweza kumuunga rais Kenyatta zake. Sawa, tunakushukuru Kennedy Wandera, muda wetu nao unakimbia. Unakimbia. Kennedy Wandera, naomba nikushukuru hapo hapo, muda wetu unakimbia. Tunaelekea sasa kwenye habari za dunia. Na katika habari za dunia, kiongozi mkuu wa upinzani nchini Zimbabwe, Nelson Chamisa amesema ana imani kwamba kesho siku ya Jumatano mahakama ya katiba itabadilisha matokeo ya uchaguzi yalivyotangazwa na tume ya uchaguzi na kukapatia ushindi chama chake cha Movement for Democratic Change, MDC. Chamisa amesema chama chake kina ushahidi wa kutosha kwamba matokeo ya uchaguzi huo yalifikiwa kwa mazingira ya udanganyifu. Tume ya uchaguzi ya Zimbabwe ilimtangaza rais wa sasa Emerson Mnangagwa na chama chake cha, cha ZANUPF kama washindi wa uchaguzi wa tarehe 30 mwezi uliopita. Baada ya Mnangagwa kushinda, kumshinda Chamisa kwa takriban asilimia sita ya kura, MDC ilienda mahakamani kupinga matokeo hayo. Waziri mkuu wa Australia Malcolm Turnbull amemshinda mpinzani wake wa karibu katika uongozi wa chama chake cha Liberty, Liberal Party. Turnbull aliitisha kura ya uongozi wa chama leo Jumanne, siku moja baada ya kusitisha mpango wake wa kuhalalisha udhibiti wa hewa chafu uliopelekea malumbano kwenye chama chake. Mpinzani wake waziri wa mambo ya ndani wa Australia Peter Dutton amejiuzulu baada ya kushindwa na Turnbull. Turnbull alizoa kura 48 dhidi ya Dutton aliyepata kura 35. Dutton hata hivyo, anatarajiwa kuwasilisha changamoto mpya ya uongozi dhidi ya Turnbull katika kipindi cha siku chache zijazo. Maafisa wa polisi ya Afghanistan wamesema kwamba mashambulizi ya roketi yameshuhudiwa katika wilaya ya kidiplomasia mjini Kabul wakati Rais Ashraf Ghani alipokuwa akihutubia Waislamu wakati wa sherehe za Idi. Polisi wanasema kwamba msururu wa roketi umevurumishwa, baadhi zikianguka karibu na makazi ya rais na kwenye ubalozi. Rais Ghani amekemea mashambulizi hayo ya roketi kwenye ujumbe wake wa siku ya Idi na ya siku ya Jumamosi Ghani alitangaza sitisho na miezi mitatu kwa mapigano na Taliban. Na serikali ya Brazil imesema haitafunga mpaka wake na Venezuela licha ya visa vya karibuni vya vurugu dhidi ya wahamiaji kutoka Venezuela kwenye mji wa mpakani wa Pacaraima. Maafisa wa Brazil wanasema kuwa wanajeshi wanalinda doria kwenye mpaka, na kwamba hali ya usalama imeimarika baada ya watu kuvamia na kuharibu kambi ya muda iliyotengenezwa na wahamiaji ambao walikuwa wanashutumiwa kwamba waliiba bidhaa kutoka kwa duka moja mjini humo. Maafisa wanasema takribani wa Venezuela mia tano wamevuka mpaka kila siku na kuingia nchini Brazil. Haya, unasikiliza VOA Express. Mi bado nazungumzia haya maswala ya pishi la mchele, ukiweka ndani nyama, unapata pilau <laughs> mambo hayo Bwire uyawezi, inabidi ujue kukaa jikoni, ujue kutia viungo, ujue kukarangiza. Haya ni mambo ambayo kwenye siku kama elewoaidi yanafanyika sana, lakini labda baadaye. Sikia, wale wataalamu wa jikoni wakitueleza zaidi, kwa sababu sijui kukaanga na kufanya nini. Na hesabu muda dakika kumi na tano itimie saa kumi na moja saa za Afrika Mashariki, burudani na Sande Shomari. Bila shaka tukiwa tunaendelea na burudani, msikilizaji nakutakia idi njema pale ulipo, ukiwa basi kwenye shughuli za kutengeneza vitu, umekusha kula, pengine sahizi unapumzika, umenyosha miguu, kifua juu, kifua juu, kifua juu, naangalia televisheni yako, napumua vizuri, unaangalia televisheni yako, basi mi nakwambia yale aliyojiri katika jiji jiji lisilolala New York, Radio City Music Hall kulifanyika tamasha mm -hmm. za tuzo za MTV mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nane. Pale mambo yalikuwa mazito kwelikweli. Ni kwamba kwa alikuwepo pale Kevin Hart, huyu unamjua ni mchekeshaji mashuhuri, alikuwa MC akishirikiana na mchekeshaji mwenzake Tiffany Hadish, ambaye ni actress huyu wa filamu. Basi tuzo hizo wanasema zilitaliwa na ujumbe wa aina mbalimbali mbali. Hii ilikuwa ni jana, ambapo watu wengi walikuwa hasa wasanii hapa Marekani, wakiwa na ujumbe dhidi ya rais wa Marekani Donald Trump. Mmojawapo basi ni rapa Logic dond, yeye aliimba wimbo uitwa one day. Akiwa kwenye jukwaa, alikuja na vijana wengi waliovaa fulana nyeupe na nyeusi zilioandikwa we are all human beings, kwamba sisi wote ni wanadamu bila kujali umetoka wapi, rangi yako ni ipi. Na moja zaidi, wakiwa na mtoto wa miaka kumi na tano, aitwaye Jefferson, api. Huyu kijana yupo taasisi inaitwa United We Dream. Taasisi hii inasaidia na kuongoza vijana ambao wengi uh, ni wahamiaji kutoka nchi mbalimbali hapa Marekani. Na kijana huyu wa miaka kumi na tano, baba yake hivi sasa yuko kizuizini, amekamatwa na idara ya uhamiaji ya Marekani kwa sababu ya kuwepo nchini kinyume cha sheria. Sasa basi, hawa wasanii wote walikuja wakitaka kuwaunga mkono eh, vijana kama hawa, anakuwasaidia kwa sababu ni wadogo. Mzazi amekwenda amekamatwa, yeye anaishije huku? Umeelewa, moja kwa moja. Vile vile Jennifer Lopez alifanya moja ya matukio makubwa na kupewa tuzo inaitwa Michael Jackson Van Wana mwenzi Michael Jackson, tuzo hii ni kubwa, akapewa dada yako Jennifer Lopez na alifanya vitu vikubwa kwe. kwenye, eh, kwenye mambo ya, ya, ya trending. Hapo baadaye tutasikia zaidi kuhusu hii tuzo manake Boke amejiandaa kweli kweli. Eh, lakini vile vile kuna huyu dada mdogo ambaye ni machachari anaibukia Ariana Grande. Ariana Grande alikuja akitoa eh, huu ni wimbo katika albamu yake ya nne wimbo huu eh, unaitwa Sweetener. Eh, alifanya vitu hivi na kupewa tuzo ya video bora ya muziki wa pop. Inaitwa No Tears Left to Cry, na wakati huo huo akapewa nafasi ya kuimba, akaingia pale na kuimba nyimbo moja kali kweli kweli, anaita God is a Woman, hii nyimbo ikiwa mm, na wasichana <laughs> lakini <laughs> huu ni nyimbo oh, au wimbo <laughs> <laughs> eh? Kuna tuzo, tuzo mbalimbali zitoka pale. Cardi B akapata tuzo ya msanii mpya wa kike, halafu Camila Cabello akapata msanii bora wa mwaka na video bora ya mwaka pia ilikuwepo pale eh? video bora ya mwaka bure inaitwa ni yake, huyu huyu kijana Camila Cabello, inaitwa Havana. Halafu kuna nyimbo bora ya ushirikiano hii ilikwenda kwa dine, Dinero, J Lo, Cardi B na DJ Khaled hao wote wamekula hiyo nyimbo. Halafu nyimbo bora ya hiphop ikaenda kwa chan le na Nicki Minaj. Na wana mambo hayo bwana. Basi vilevile Beyonce na mume wake Jay-Z, na wote kwa pamoja walishinda tuzo mbili kwa video yao ya Apish. Kwa hiyo ama kwa hakika eh, mambo ndivyo ya yalivyokuwa, mm -hmm. ya burudani lakini mimi, moja kwa moja mimi, kuna mengi tutasikia baadaye. ulikuwa unaniambia? Baada nafikiria hiyo. Unafikiria hivi tena? wa Ariana Grande. Ha, e, tabidi, um, Ariana Grande. Grande, mtafute ukimfanyia mahojiano aeleze zaidi kwamba ana kwa maana gani? Basi moja moja kwa tunaona tunapata burudani. Burudani ya muziki. <laughs> <laughs> ya muziki inatoka wapi leo? <laughs> Ogopa Mungu ni wimbo ambao umeimba na William Peter. Yaani nyimbo ambazo tunaimba, msikilizaji, tunataka upate maana yake. yake. Sikiliza upate maana. Ya, nafikiria na yale mambo yale mambo mengine. Haya pata vitu. <laughs> Haraka, haraka, haina baraka. Unasikia mambo pole pole, hakuna hmm, haja ya kukimbiza maisha bana. hizi vitu wewe uliyapata hapo utayachapa, so chukua muda wako. haraka haraka achana na yao, haina baraka, ndugu yangu, ridhika na kile unachopata. mm -hmm, sawa kabisa. Basi ni jambo zuri kabisa leo. Hebu tuangalie katika maswala ya ushauri. Kenneth Bwire, kuna ushauri maalum kabisa kwa mjomba kwenda kwa vijana. Pata ushauri huu muhimu kabisa langu leo ni kutoa ushauri kwa vijana au wale walio katika umri wa chini kuhusu methali yetu hii ambayo huwa inaongea juu ya asisikia uh, uh, la mkuu mwisho huvunjika guu. Kwa kusema kweli, wakati mwingi utaona kwamba vijana uh, wanaingililia mambo ambayo uh, baadaye anawaletea shida kwa kule kutosikiza la wakuu wao. Mkuu anaweza kuwa mkuu kazini pale kwako mkuu anaweza kuwa ni mtu ambaye mnaishi naye, lakini amekuzidi kwa umri na akikuagiza kitu, dada yangu, ndugu yangu, ukiwa akiwa na umri mkuu kuliko wako, huna budi uh, kuyafuata maagizo yale kabisa, ili usije ukajikwaa. Uh, mengi yameonekana kwa vijana ambao wale walikosa kusikiza uh, ya labu kuu na tumeona wamepotelea mbali. Kwa mfano, nimeona kijana mmoja aliambiwa asishiriki mambo haya ya kunywa pombe, naye hakusikia. Akawa yeye ni mshiriki mkubwa, anaingia katika vilabu, anaingia katika mahali pote pale pombe ilipopatikana na pombe hiyo baadaye ilimletea madhara. Hivi tunavyoongea nawe, kijana huyo hana mbele wala nyuma, kwa sababu alikosa kusikiza la mkuu wake asinywe pombe na alipoendelea ndiyo hayo. Basi kijana ukimwona leo si kijana, nikuambie mtu wa miaka ishirini utamwona umri wake ni kama miaka hamsini, eh, kwa sababu ya vile pombe imeadhiri afya ya yake, kwa sababu pengine yanayochangia ya mambo kama haya ni yani vile, uh, mambo kama vile teknolojia ya kisasa yani, vijana wanaona wamepiga hatua mbele na hawana haja ya kuwasikiza wakuu, lakini langu la leo, mjomba, kuwe na, na mambo yoyote yale lazima tusikize wakuu. La wakuu asiyesikia la mkuu atavunjika guu anasema, na basi ndo hivyo ushauri maridhawa kabisa huu kwa vijana, hasa wakati kama huu Sunday. Wengine wakiwa kwenye Idi na hivyo basi, ni muhimu kusikiliza ushauri kama huo. Unakumbukaje, unakumbukaje mchango, una mchango wa Kofi Annan barani Afrika. Mchango wa Kofi Annan barani Afrika ndilo swala ambao tumekuuliza msikilizaji, na Sunday moja kwa moja umeweka mambo mengi, sande. Watu ni wengi sana wamezungumza humo ndani. Huyu Edward Mayenga anasema, binafsi nakumbuka jinsi alivyotaka watawala na watawaliwa kuachana rushwa, na pia alihimiza amani, uhuru kwa watu wote. Pia alishughulikia mgogoro wa uchaguzi nchini Kenya mwaka elfu mbili na saba. Pumzika kwa amani Shujaa wetu Zakayokagade, Zakayo Piusi Bundala kutoka Amani visiwani Zanzibar, namkumbuka sana mwaka elfu mbili na saba alipokuja kusuluhisha mzozo wa kisiasa nchini Kenya baina ya Mwai Kibaki na Raila Odinga. Huyu naye, huyu Alex Mukumbo anasema kama hivyo naye, anasema aleta tulivu nchini Kenya baada ya wizi wa kura wa elfu mbili na saba na elfu mbili na nane Pumzika kwa amani, shujaa. Saidi Ramazani anasemaje? Anasema sioni cha muhimu kilichofanyika kwa sababu ya kusitiza Afrika iungane. Haya, eh, kuna maoni mengi kweli kweli, yeah, lakini kuna mengine unakuwa makini kuyasoma ndugu yangu mm -hmm. Kuna mengine ndio, siku zote Afrika tunasema mtu akiaga dunia mpe sifa zake, mengine bila shaka. Daniel Stone anasema mchango wake ni mkubwa sana, tunaweza sema huyu ni baba wa Afrika amekosolewa vilevile vile kwa kukosa kufanya vya kutosha kumaliza mauaji ya kimbari, kimbari nchini Rwanda, Rwanda. Anas anasema Eric Kagade nam na nakumbuka, na kwenye kwa undani tulizungumzia pia suala hili kwamba wakati ule wa mauaji ya Rwanda hakuwa yeye hakuwa kwenye cheo cha katibu mkuu bado kwa wakati ule, ingawa alikuwa katika Umoja wa Mataifa na alikuwa na kazi ya kusimamia maswala hayo. Basi moja kwa moja hivi sasa tuangalie E, kwenye mitandao nini ambacho kinaendelea. Moja kwa moja namwona hapa Boke yuko ndani ya nyumba <laughs> kutuambia yale E, yanayotamba kwenye mitandao mbalimbali, umelegeza sauti Sande na Shangaa, nasikia e, mdada anabiru. sauti kidogo ishuke chini Sande, kidogo. Sana Boke, okay. kidogo. Sande na Bwire kwenye mitandao ya kijamii, kama ambavyo umeongelea wewe kwenye habari za burudani jana uh, Marekani kwenye jiji la New York pale ukumbi wa Radio City Mall, kulikuwa na tuzo za MTV zinaitwa, mm -hmm. Uh, no. tuzo hizi uh, no. wa wa ka, no. zilikuwa zinampatia heshima na wakamchagua Madonna ambaye tunamwita malkia wa mziki wa pop. Mm, yeye ampe heshima Uh, Aretha Franklin lakini kikubwa ambacho kiliwashangaza watu wengi kwenye mitandao ni kwamba Madonna alivyofika pale kwenye stage badala ya kumpa heshima Aretha Franklin akaanza kujiongelea yeye mwenyewe na safari yake ya mziki alikotoka mpaka alipo sasa hivi. Sasa watu kwenye mitandao wakawa wanaongea. Madonna amepewa kazi ya kuja kumpa heshima Aretha Franklin au amekuja kujiongelea yeye? Kwa hiyo wengi wakasema kwamba hii ni kawaida ya Madonna yeye, huwa anapenda kujiongelea na hakuwa mtu sahihi kuja kutoa heshima kwa Hiyo ilikuwa iliwakwaza il, il, il, ili, ili watu wengi sana kwenye mitandao, lakini umeongelea kuhusiana na, na Jennifer Lopez alivyotumbuiza mm -hmm, na yeye alikuwa anapewa hii tuzo ya heshima kabisa ambayo inaitwa uh, Michael Jackson Vanguard Award, ni mm -hmm, ya heshima kweli, na inatajwa kama wiki mbili kabla ya tuzo hizi kutolewa, na yeye aliwacha watu wengi kwenye mitandao hoi kwa kuwafurahisha kwa, kwa uh, kutumbuiza nyimbo zake kali ambazo ziliwahi kutamba miaka hiyo kama wote wakamsaidia pale kwenye jukwaa. Kwa hiyo watu wengi walifurahia, lakini cha mwisho kabisa ni uh, kundi la Backstreet Boys halijatumbuiza kwenye stage hii ya uh, MTV kama miaka kumi hivi. Na walivyokuja jana kwa mara ya kwanza tu, watu wengi walifurahi na wengine hawakufurahi. Asante sana Boke, umefanya vitu vizito kwelikweli hapa. Basi nakushukuru msikilizaji wa VOA Express. Kutoka hapa Washington DC ndio tunakamilisha matangazo haya. Jina langu ni Sunday Shomari na mwenzangu Kenis, we... Tukiwatakieni wote Id Mubarak, kwa herini.