Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu kwa matangazo ya jioni. Jina langu ni Kenneth Bwire na mimi ni Sunday Shomari. Tunasikika piatia kwenye redio shirika na internet, www voa swahili com, kwenye masafa ya 107.5, VOA FM Nairobi, Kenya, redio zetu shirika, ikiwemo Citizen Radio kote nchini Kenya, na Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu. Katika kipindi cha leo tutakuletea kipindi maalum kuhusu siku ya Idhi, tukikuletea salamu na mziki. Lakini kati ya yaleo utakayoyasikiliza kwenye habari ni kwamba jeshi la Uganda laomba msamaha baada ya kuwachapa vibaya na kuwajeruhi waandishi wa habari wakati wa maandamano jijini Kampala, huku zaidi ya watu mia moja wakiwa wanazuiliwa. Na waziri mkuu wa Malaysia futilia mbali zabuni za ujenzi zinazogharimu mabilioni ya dola zilizokuwa zimetolewa kampuni za China kutokana na madeni makubwa ya serikali yake. Basi nakusihi msikilizaji uwe nasi hadi mwisho wa matangazo. Sande Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Zimbabwe Nelson Chamisa amesema na imani kwamba kesho Jumatano mahakama ya katiba itabatilisha matokeo ya uchaguzi kama yalivyotangazwa na tume ya uchaguzi na ukipatia ushindi chama chake cha Movement for Democratic Change MDC. Chamisa ambaye alikuwa mpinzani wa karibu wa Rais Mnangagwa kwenye uchaguzi wa mwezi uliopita amesema chama chake kina ushahidi wa kutosha kwamba zoezi hilo liligubikwa na dosari na matokeo ya uchaguzi huo yalifikiwa kwa mazingira ya udanganyifu. Tume ya uchaguzi nchini Zimbabwe ilimtangaza rais wa sasa Emerson Mnangagwa na chama cha ZANU PF kama washindi wa uchaguzi wa tarehe 30 mwezi uliyopita. Baada ya tume ya uchaguzi kutangaza kwamba Mnangagwa alikuwa amepata takriban asilimia sita ya kura zilizopigwa, chama cha MDC kilienda mahakamani kupinga matokeo hayo na kufanya ombi kwamba aidha uchaguzi huo ubatilishwe au Chamisa atangazwe mshindi. Mahakama ya juu ya Zimbabwe inatarajiwa kutoa uamuzi wake katika siku chache zijazo. Zaidi ya watu mia moja walikamatwa katika maandamano ya jana jijini Kampala, yaliyozuka kupinga kukamatwa kwa mbunge wa upinzani Robert Kyagulanyi, maarufu kama Bobi Wine, pamoja na wabunge wengine kadhaa na upinzani nchini humo. Inaripotiwa kwamba mtu mmoja ameuawa katika purukushani hizo. Vikosi vya usalama nchini Uganda vilitumia gesi ya kutoa machozi, fimbo na risasi kutawanya maandamano ya jana. Waandamanaji walichoma moto magurudumu ya magari, kuwapiga polisi mawe na kuweka vizuizi vya barabarani. Bobi Wine anatarajiwa kufikishwa mahakamani siku ya Alhamisi, wakati anatarajiwa kusomewa rasmi mashtaka ya uhaini ambayo wafuasi wake wanasema yamechochewa kisiasa. Mawakili wake wanatarajiwa katika mahakama ya kikatiba kukata rufaa kupinga kesi yake kusikilizwa katika mahakama ya kijeshi. Rais Yoweri Museveni kwa mara nyingine ameandika kwenye ukurasa wake wa kwa Facebook kwamba nguvu zilizotumika kukamata wanasiasa wa upinzani ni ujumbe kwa wanasiasa wengine ambao amewataja kama wenye nia ya kuzua vurugu nchini Uganda, akionya mashirika yasiyo ya kiserikali yatakabiliwa kwa nguvu zote kama yakiendelea kufadhili wanasiasa wa upinzani. Maafisa wa Afghanistan wamesema kwamba mashambulizi ya roketi yameshuhudiwa katika wilaya ya kidiplomasia mjini Kabul, wakati Rais Ashraf Ghani alipoka akihutubia Waislam wakati wa sherehe za Idi. Polisi wanasema kwamba msururu wa roketi umevurumishwa, baadhi zikianguka karibu na makazi ya rais kwenye ubalozi Rais Ghani amekemea ha mashambulizi hayo ya roketi kwenye ujumbe wake wa siku ya Id. Siku ya Jumamosi, Ghani alitangaza sitisho la miezi mitatu kwa mapigano na Taliban, lakini kwa masharti kwamba wanamgambo hao pia watasitisho wa hasama kwa kipindi hicho. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Waziri Mkuu wa Australia Malcolm Turnbull amemshinda mpinzani wake wa karibu katika uongozi wa chama chake cha Liberal Party. Turnbull aliitisha kura ya uongozi wa chama hii leo, siku moja baada ya kusitisha mpango wake wa kuhalalisha udhibiti wa hewa chafu uliopelekea malumbano kwenye chama chake. Mpinzani wake, waziri wa mambo ya ndani wa Australia Peter Dutton, amejiuzulu baada ya kushindwa na Turnbull. Turnbull alitoa alizoa kura 48 dhidi ya Dayton aliyepata kura 35. Dayton hata hivyo, anatarajiwa kuwasilisha changamoto mpya ya uongozi dhidi ya Turnbull katika kipindi cha siku chache zijazo. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Matangazo haya yanasikika pia kupitia VOA 107.5 FM Nairobi, Kenya, Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio kote nchini Kenya, Coconut 109 FM Zanzibar, 98.1 IQ FM Kisumu, Kenya, Redio Kaya nchini Kenya, 106.5 FM Mlimani Redio Dar es Salaam, ABM 91.2, Dodoma Tanzania, na Raga FM kote DRC. Tunasikika pia katika simu ya mkononi, andika voa swahili.com. Na sasa namkaribisha Abdu Shakur Abud na kipindi maalum cha salamu na mziki kwa ajili ya Idi Madina. nam salam za idi bila shaka zinatupeleka huko Maka na Madina. Id el Haji kwa wote karibuni Sauti ya Amerika Washington. Mimi ni Abdu Shakur Abud. Wapenda wasikilizaji, basi, bila shaka leo duniani nzima, na baadhi ya nchi bado wanaswali kesho, lakini katika sehemu nyingi, huko Saudi Arabia na kwingineko, watu wanaadhimisha siku kuu ya Idi el Haji, ambapo ni kumalizika kwa kipindi cha kuhaji huko Maka, ambapo kila Mwislamu mwenye uwezo anabidi kwenda huko. Basi, kwa niaba ya wote, sisi tunachukua nafasi hii, sauti ya Amerika, mimi Abdu Shakur Abud, tukisema nawapa nafasi wasikilizaji wetu wa muda mrefu kutuma salamu zao. Salamu tumezipata kwa wingi sana katika mtandao wetu wa Facebook, lakini tunaomba radhi mwanzo, hapa kuna wengi wameacha nambari zao za simu, hatukuweza kupeperusha. Tutajaribu kuwapigia siku nyinginezo tuweze kutia katika salamu za kawaida, lakini wale ambao tulaweza kuwapata, basi tutaweza kupeperusha salamu zao. Na moja kwa moja naelekea huko Kibera mjini Nairobi, Dishon yuko kwenye simu. Tuma salamu zako, maanake yeye yuko tayari kabisa na salamu zake. Zaidi anasema yuko tayari kutuma. Kwanza zinaendea uh, marande Edward Marande akiwa hapa Nairobi. Za pili zinaendea Newton Obaga akiwa nyumbani, na mtoto wangu mmoja anaitwa Mboga, mwingine anaitwa Mili akiwa Eldoret na mama yao akiitwa Jasinta akiwa Kawangware. Asante sana kwa hivyo, tunakutakia kila la heri kwa waislamu wote pia, asante sana naam. Na sasa tuende moja kwa moja Igoma, Mwanza, Tanzania, ambako nakutana na Juventus Johannes Ntalima. Karibu katika salamu za Idi l Haji, uwanja ni wako, karibu. Salamu zangu za kwanza zianze kwako kwa hapo studio. Zingine naomba ziende kwa Mashaka Juma Kayungiro wa Katuru, Kigoma, Anaclet Fred Nandi wa Kagera, Eric Victor Simasawe Walombo Mashati, Kilimanjaro, ilbtjenatani keshambi wa shamba mleba Kagera, baraka mganga mwanamichezo wa Kenya Nairobi, Elisha mazoya wa Buhongwa wa Mwanza, na Alex Kanz wa CBT kaama Shinyanga. Ujumbe kumbukane kupitia mtambo mkubwa wa sauti ya Amerika. Sasa hivi tunashuka huko Dar es Salaam Tanzania, tunakutana na Latifa Salehe. Latifa, uwanja ni wako. Salamu zangu namtumia mume wangu anaitwa wa Amos Rutaindura wa pili namtumia shangazi yangu anaitwa Paulina Mashera. Wa tatu namtumia mtoto wangu anaitwa Mombek Amos. Wa nne mtoto wangu anaitwa Irene Amos, na wa tano namtumia kaka yangu anaitwa Juma Msigara. Nam, ujumbe wako Idi vipi? Ilikuwa huko safari au mnatayarisha vipi Idi? Ujumbe wangu tusherekee kwa amani. Tunakaribisha sana Haya, kwa jina naitwa Abu Muhammad, nimetokea Zanzibar, maeneo ya Kiembe Samaki. Natuma salamu kwa ndugu yangu Ahmed Dindo na rafiki zangu wote wa FB na Waislamu wote duniani kwa ujumla. Nawatakia Eid al-Mubarak, takabbala Allahu minna wa minkum wa antum bikhair. Nam, basi salamu hizo, shinikizo ninalopeleka hapa ni muziki Idi ni halali kwetu kadiria. Nam ni salamu zaidi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Id l Haj. Kama tunavyojua hii leo mahujaji karibu milioni mbili huko Saudi Arabia, hasa mji wa Maka, wanaelekea kwenda Mina, kwenda kutupa mawe na wengine wanachinja kondoo katika kusherekea siku kuu ya Idi na kumalizika kwa Idi, kumalizika kwa hija. Kwa hivyo salamu zikiporomoka hapa Sauti ya Amerika, ninapiga hodi kwako wewe, Cosmas Ilomo wa Makete, Tanzania, wanasema salamu zimfikie Ibrahim Nguya Salehe Huseni Numbilia Mpole, Ibrahim Daud Majaliwa, milioni Elias Amehe Justini, hao wote unasema wanapatikana Madizini, Morogoro, mwaka 1990 kama wazima. Mungu wabariki sana. Salamu zingine zinatoka kwako wewe, umeandika hapa katika hati nzito kidogo, unasema menace from Peter wa Kamasamba, Mbeya, Tanzania. Idi njema, unasema ziwafikie Harrison Katembwa akiwa Dar es Salam, Happy fanus katembwa akiwa Dar es Salaam, mama yako mpendwa Fraz, frazia manyika akiwa Sumbawanga, vilevile baba yako modestus katembwa akiwa usoche. Mwisho kabisa, kwa watanzania wote unawatakia siku kuu ya heri na baraka. Na sasa naelekea moja kwa moja hadi Kampala na kutana na mvua roni. Unasema salamu zako za idil haji zimfikie goligota mugabe Geita Gold Mine, Rogers Wandera, Roofings Limited, Luboa, Kampala, Mustafa Juma safarini Fort Portal, pamoja na ndugu na marafiki. VOA Swahili iko juu, unasema vilevile vile, kabla ya kuleta kibao kizuri hapa, ninavuta barua yako Rama Hasim, ukiwa pale Zanzibar. Unawasalimia mke wako, unasema anaitwa Zamoyoni Haji vua wa Paje, Zanzibar, watoto wako Kasim Imu, Mnadia pamoja na Nyajma wakiwa wote Paje, Zanzibar. Ujumbe tusherekee Idi kwa amani. Victoria Patience akiwa huko Dar es Salaam unasema salamu zako zimfikie mchumba wako Pendo Silidon akiwa Bukura. Ranyego Karegwa Privatus, Prospers, akiwa unasema Karegwa Victoria mselabuye akiwa ggmgate na mwisho kwa meneja huyu, nafikiri ni meneja, umeandika mage -E. meneja mbisa akiwa huko Arusha. Salamu hizo anashindikiza na muziki kutoka matsoni hangu kutoka Komoro, huyu akituambia matsoni hangu, machoni kwangu, wewe nam machoni hangu, bila shaka machoni kwangu, wewe ndo ni mpendaye zaidi, bila shaka, kutoka Komoro. Na sasa tukiendelea hapo, ninakwenda moja kwa moja hadi Nairobi. Kuna salamu hapa moto moto zinapromoka. Hebu basi tuwasikilize wenyewe, watasema majina yao na kupromosha salamu zao. Jina langu Sofia Swale, kutoka Nairobi, Kenya ningependa kutuma sa salamu za Idi l haj kwa ndugu zangu wote Waislamu duniani na hapa Kenya. Ningependa pia kuwaombea Mungu wote waliotuacha, Mwenyezi Mungu waweke mahali pema penye wema, siku hizi njema. Ningependa kuwatakia iji njema mpendo wangu wote walioko kwenye roho yangu, mume wangu mpendwa, nampenda sana ajue. Ningependa pia kuwaombea Mungu nyoteni mwinjoi insha allah siku ya eed. Moto moto vitumbua, katlesi, mahanjimati yote mazuri mazuri, inshaallah, inshaallah, idi njema yote mfurahike insha Allah. Na nahito juma ya simu napatikana pande za Buswa Kala Mbogwe, Geita nchini Tanzania. Napenda kupeperusha salamu zangu zaidi, ediri haji kwa Katambi James akiwa Ushirombo, kwa Boniface Steven, baba serapia akiwa Katoro Geita, kwa majani Maige akiwa Chato, kwa Paskali Mbugani akiwa Kitwazi Biharamlo, kwa mjomba yangu Paskali Maalimi akiwa Buswakala Geita, kwa baba yangu Onesimo Saidi akiwa Lungu ya Kahama, kwa rafiki yangu tena mpendwa anaitwa Kalele Lugembe anapatikana Igunga pide msa Wanzega Tabala, bila kuwasahau wote wasikilizaji wote wa VOA Swahili nashukuru sana kwa kutembelesha salamu zangu za Idi haji asante sana VOA. Oh, na njana haya kutoka Mwanza, nasalimia rafiki zangu kutoka maeneo ya Zanzibar, maeneo ya kende samaki Musa Muhamadi na hapa salamu za Idi Alfiti, na pia namsalimia mama angu akiwa maeneo ya Geita, namtakia Idi njema, wadogo zangu wote waliopo maeneo hapo Mwanza, shangazi zangu wote wanaopatikana maeneo ya Bukoba pamoja na Waislamu wote nawatakia Idi njema Ujumbe tumkumbuke Mwenyezi Mungu zote za maisha yetu. mimi ni Fildausi kutoka Nairobi natoa salamu zangu zaidi mubarak kwa bwanangu Swalee, watoto wangu Sofia Mantura, Saida Aisha, Fatma na kila islamu. Mimi naitwa sali bin Said Nasr natoa salamu zaidi kwa waislamu wote kwa jumla. Okay, naitwa Ramadhani Juma Isare wa Upanga Dar es Salaam, Tanzania. Napenda kuwatakia Waislamu wote duniani kote sikukuu njema na washerekee kwa amani na utulivu, na Mungu awabariki kwa hilo na watakia sikukuu njema kwa jumla. Na napenda vile vile kutoa salamu kwa ndugu zangu wote waliopo hapa Dar es Salaam pamoja na wazazi wangu wakiwa katika kijiji cha Imaramakoi, Urambo, Tabora. Nawatakia sikukuu njema wote kwa ujumla. Asante sana, id l haji. Basi Mwenyezi Mungu wabariki wote, na kuwarudisha wale waliokwenda hija kwa amani na amani na salama. Lakini hapa, salamu hizi ninazishinikiza na kibao kutoka Canada. Huyu anaitwa Harris, akiwa anatuimbia id mubarak. mchalo um, chalo hidi bila shaka ni siku ambayo ni ya kimataifa basi. Leo unaona hapo tunakuletea hata Wahindi, huyo ni Sujat Khan akiwa pamoja na Harris J wakituimbia Idi Mubarak. Naona saa na zinakwenda mbio na wakati wetu wa kwenda kula pilao na biriani umefika, manake ni mchana tena hapa kwetu, lakini magharibi huko nyumbani. Basi Fili Ali wa Mtinko Singida anasema salamu zake zimfikie Basil binti Kimario anasleta Fredinan Gama, Joseph Kiuyo Ntandu Watandu, Joshua Efrey Ntango, Mtu Pesa Mwanambuke, hawa gh Hafidhu Matikiti, Muhammad Adam Athman na wengine wote, ujumbe Eid Mubarak. Naye Adam Athman Adam au Mwenda Pole wa Mgunguni, Singida, Tanzania, anatuma salamu zake kwa Rehema Humbe Buhu akiwa pamoja na mwenda pili Ali Bakari Matias. Hapa sasa, sijui majina haya ni moja moja, maanake namna alivyoandika yanafuatana, lakini Halima Bamhiga Basila Binti Kimario Rujano Charles wa Manyara Tanzania, unapenda kusherekea katika siku kuu hii ya Idi na kaka yako kipenzi Pius Charles Kibaha, dada yako Mageni Charles wa Morogoro, Bibi Agnu Paulin Aron wa Masala, Kagera, na wote hao unatakia Idd el Hajj kwa wote na Fadhili Fawinga ukiwa unapatikana huko Tunduma Tanzania, unataka salamu zako zimfikie Christopher John Mwakalonge akiwa Tunduma mtaa wa Tazara madukani. Salamu zingine zimfikie Fadhili Fawinga anayepatikana Tunduma. Salamu zingine Paula Mwasimba akiwa huko Tunduma na wote nawatakia siku njema ya sikukuu. Halima Bamhinga wa Malindizi, Pwani. Anasema salamu zake zimfikie mama kipenzi Amina Hemed wa Morogoro, Tanzania, Juventus Joas Ntalima wa Mwanza, Tanzania, baba mzazi William Bamhinga wa Kagera Jonal Jobson wa Mbeni Dar es Salaam, na Khadija Nyonyi wa Dar es Salaam, ujumbe: tusherekee sikukuu kwa amani na utulivu. Mabaraka Maganga mwana mchezo wa Village Market, Nairobi Kenya, anasema salamu za idl haji zimwendee Saidna, Saidna Mbalu, Magesha Mpelwa, Sekera Paul, Peter Johnson, Nyanda Mayala, Juventus Joa, Habiba binti Suwaid Feruz Anatoli William Kitengai pamoja na Fikili Dario wote wanawatakia Eid al Haji. Kwa hivyo naona muda unakwenda mbio hapa. Mimi sipotezi wakati wenu, ninakuletea kibao kingine cha muziki mzuri hapa, kabla ya kumaliza nikiambiwa niondoke studio. Nam, bila shaka huyo ni Khalid Sadik akituambia Insid yo sol Aida. Hapa anaambia muda umemalizika, mimi nasema Id l Haji, kila la kheri. Msikose kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika wakati wote, na wale wote ambao hatukupeperusha salamu zenu, tunaomba radhi, lakini wote wanakutakieni kila la kheri. Asanteni, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema, nikisema kwaherini hadi wakati mwingine. Asante sana Abdu Shakur Abud kwa kipindi murwa, kweli kipindi cha kuvutia. Salamu na mziki kwaangusha vitu kwelikweli <laughs> na umependa, nimeona ukicheza sana. Haya, asante Shomari. Sasa na kusomea muhutasari wa habari. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Zimbabwe, Nelson Chamisa, amesema anaimani kwamba kesho Jumatano mahakama ya katiba itabatilisha matokeo ya uchaguzi kama ilivyotangazwa na tume hiyo, na ukipatia ushindi chama chake cha Movement for Democratic Change MDC zaidi ya watu 100 walikamatwa katika maandamano ya jana jijini Kampala yaliozuka kupinga kukamatwa kwa mbunge wa upinzani Robert Kiagulanyi, maarufu kama Bobby Wine, pamoja na wabunge wengine kadhaa wa upinzani nchini humo. Maafisa wa polisi wa Afghanistan wamesema kwamba mashambulizi ya roketi yameshuhudiwa katika wilaya ya kidiplomasia mjini Kabul wakati rais Ashraf Ghani alipokuwa akihutubia Waislamu wakati wa sherehe za Eid. Waziri mkuu wa Australia Malcolm Turnbull amemshinda mpinzani wake wa karibu katika uongozi wa chama chake cha Liberal Party. Muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msimamizi wa matangazo amekuwa BMJ Muridhi, mwelekezi Aida Isa. Mimi ni Kennes Bwire, nimeshirikiana na mwenzangu mimi ni Sunday Shomari. Asante sana msikilizaji kwa muda wako kutusikiliza. Eid Mubarak.