moja kwa moja kutoka hapa washington ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu msikilizaji kwa habari za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari jina langu ni bmj murithi mke wa rais donald trump wa marekani melania trump atazuru bara la afrika baadaye mwaka huu hata hivyo kwa mujibu wa ofisi ya b trump ratiba rasmi ya ziara hiyo bado haijatolewa na imesema kwamba itatolewa katika siku za usoni. Hii itakuwa ni mara ya kwanza kwa B Trump kuzuru bara hilo. Katika taarifa hiyo iliyotolewa na afisi ya B. Trump, mke huyo wa rais anatazamia kujifunza kuhusu changamoto zinazowakabili watoto katika bara hilo. Ni wazo la kusisimua kujifunza kuhusu maswala ya watoto, tamaduni na historia za bara la Afrika, taarifa hiyo imemnukuu ime akisema. Rais Trump mwenyewe hajazuru bara hilo tangu aingie madarakani na ameshutumiwa kwamba alitoa maneno ya matusi mapema mwaka huu yaliyoelekezwa nchi za bara hilo. Melania Trump, hata hivyo, amesema kwamba anaamini utangamano duniani ni muhimu na kwamba mazungumzo kati ya jamii mbalimbali yana manufaa makubwa, kwani yanachangia katika mchakato wa kujifunza kutoka jamii hizo. Msemaji wa Bw. Trump Stephanie Grisham amesema kwamba White House itatoa ratiba rasmi na orodha ya nchi ambazo watatembelea katika wiki chache zijazo. Zaidi ya watu 100 walikamatwa katika maandamano ya hapo jana jijini Kampala, Uganda yaliyozuka kupinga kukamatwa kwa mbunge wa upinzani Robert Kyagulanyi maarufu kama Bobi Wine pamoja na wabunge wengine kadhaa wa upinzani nchini Uganda. Inaripotiwa kwamba mtu mmoja ameuawa katika purukushani hizo. Vikosi vya usalama nchini humo vilitumia gesi ya kutoa machozi, fimbo na risasi kuwatawanya wananchi waliokuwa wakiandamana. Waandamanaji walichoma moto magurudumu ya magari kuwapiga polisi na mawe na kuweka vizuizi kwenye barabara za mji huo. Bobi Wine anatarajiwa kufikishwa mahakamani siku ya Alhamisi, wakati anatarajiwa kusomewa rasmi mashtaka ya uhaini ambayo wafuasi wake wanasema wamechochewa kisiasa. Mawakili wake wanatarajiwa katika mahakama ya kikatiba kukata rufaa kupinga kesi ya Bobi Wine kusikilizwa katika mahakama ya kijeshi. Unaendelea kusikiliza habari hizi moja kwa moja kutoka hapa Washington. Matangazo yanayokujia na kukufikia kupitia redio zetu pamoja na redio yetu ya Nairobi 107.5 FM na vitongoji vyake. Jaji anayeongoza uchunguzi katika kesi ya ushawishi inayomkabili aliyekuwa rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma amewahimiza mashahidi kujitokeza wakati kesi hiyo itakapoanza kuchukua inayoweza kuchukua muda wa miaka miwili kuamuliwa ikianza. Naibu wa jaji mkuu Raymond Zondo atachunguza madai yote yanayomwandama Zuma kwamba kaka watatu wa Gupta wanaongoza muungano wa kampuni kubwa nchini Afrika Kusini walishawishiwa na Zuma katika uteuzi wa kisiasa na kushinda zabuni za serikali. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Zimbabwe Nelson Chamisa ameeleza kwamba ana imani ya kwamba po kesho mahakama ya katiba itabatilisha matokeo ya uchaguzi kama yalivyotangazwa na tume ya uchaguzi. Na kwamba chama chake cha MDC Movement for Democratic Change kitapata ushindi. Na masoko ya fedha ya dunia yalianza kuanguka tangu wiki iliyopita, baada ya matatizo ya kiuchumi ya Uturuki kupelekea wasiwasi mwingine. Matokeo yake yanaweza kusambaa katikati ya utabiri, kwamba matatizo ya Uturuki yanaweza kupelekea kujirudia kwa mzozo wa kiuchumi wa kidunia wa mwaka wa elfu mbili na nane. Hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari. Namwona mwenzangu tayari hapa Patrick Nduimana yuko standby kukuletea kipindi cha kwa undani. Mimi naondoka, jina langu BMJ Muridhi, alamsiki. Karibu mpenzi msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Na baada ya kusikiliza tu habari za dunia kwa ufupi, tunaingia sasa na kipindi kwa undani. Kwa undani leo, katika sehemu ya kwanza tunazungumzia hali ya kisiasa inayojiri huko Uganda tangu baadhi ya wabunge kutoka upinzani kukamatwa na kuwekwa kiziwizini, na katika sehemu ya pili tutajadili tuta kwa undani kuhusu sikukuu ya Idi lhaj inayosherekewa leo na Waislamu wa, wa ulimwenguni kote. Anayokaribisha hapa studio, mimi ni Patrick Ndwimana. Naomba ukae nami hadi mwisho wa kipindi. Tukianza na sehemu ya kwanza, hali ya kisiasa na usalama nchini Uganda inazidi kuwa mbaya tangu wakamatwe wabunge watano ambao inasemekana ni wakosoaji wa Rais Yoweri Museveni. Hapo jana ghasia zilitokea mjini Kampala baada ya polisi kuwatawanya kwa kutumia gesi ya kutoa machozi waandamanaji waliotia viziwizi barabarani na kuchoma moto gurudumu za magari wakiomba mmoja wa wabunge hao ajulikanaye kwa jina la umaarufu Bobi Wine aachiliwe huru. Taarifa zinasema kwamba watu zaidi ya mia moja walikamatwa katika mfarakano huo, wengine wakajeruhiwa, lakini msemaji wa polisi Emiliani Kayima amesema washukiwa wa vurugu 45 ndio wa walikamatwa na kuzuiliwa katika vituo tofauti vya polisi. Robert Kagulanyi maarufu Bobi Wine na wabunge wenzake wa walikamatwa Jumatatu tarehe 13 Agosti wakituhumiwa kushiriki kwenye tukio la kupiga mawe msafara wa rais Yoweri Museveni wakati wa kampeni ya uchaguzi mdogo katika manispaa ya Arua, ambapo inasemekana vioo vya moja ya gari la msafara huo wa rais vilivunjwa na wafuasi wa wabunge hao. Taarifa za kutatanisha zasema pia kwamba Bobi Wine alifanyiwa mateso kwenye kambi moja ya kijeshi anakuzuiliwa na hali yake ya afya inazidi kuwa mbaya, madai yaliyokanushwa na Rais Museveni mwenyewe. Bobi Wine na wenzake wanatuhumiwa kwa makosa ya uhaini na wanatazamiwa kufika kwenye mahakama ya kijeshi Alhamisi wiki hii ili kusomewa mashtaka dhidi yao. Inavyoonekana, vikosi vya kulinda usalama vimewekwa katika hali ya tahadhari ili kukabiliana na maandamano yoyote yanayoweza kutokea. Ili kufahamu kwa undani kwa nini kampeni za uchaguzi mdogo kama uliofanyika katika wilaya na manispaa ya arua zaweza kusababisha ghasia, hapa studio ni naye mwenzangu Kennes Bwire. Kennes Bwire, karibu kwa undani. Asante. Kennes Bwire, wewe ni uh, raia wa Uganda, pia umekuwa ukifuatilia kwa karibu uh, hali inayojiri tangu tarehe kumi na tatu Agasti. Swali ni hili: vipi uchaguzi mdogo kama ule wa Arua ambao ulionekana kwamba umeshirikisha watu wengi sana, ukapigiwa debe, kulikuwa shikapata, ikiwa ni upande wa upinzani, ikiwa ni upande wa chama tawala, halafu baadaye uchaguzi huo unasababisha au una zua vurugu? ni, ni kwa sababu gani? Kwa kuangalia swala la Uganda bila kuweka mtazamo kwamba uwe ni sehemu ya nchi ile, lakini kwa mtazamo wa waandishi wa habari ni kwamba uchaguzi mdogo wa manispaa ya Arua ulikuwa uchaguzi mdogo wa nne. Uchaguzi wa kwanza ule ambao umemweka Bobi Wine na umaarufu mkubwa ni ule ambaye aliweza kujisimamisha mwenyewe bila chama chochote baada ya chama cha NRM kumtema baada ya chama cha FDC kumkataa, na badaka akaibuka mshindi. Na katika uchaguzi huo pia kulikuwa na vurugu kwamba upande wa Mseveni ulikuwa umetumia nguvu kuweza kumkamata, walimkamata, niseme kwa masaa kadhaa, lakini wafuasi wake waliweza kukimbia katika kila kituo cha polisi kwa umati mkubwa, ikabidi wamwachilie huru, wasilete vurugu uchaguzi wa kwanza ambapo Bobi Wine akaibuka mshindi kwa asilimia kubwa ya kura. Uchaguzi wa pili vilevile vile, Bobi Wine akamuunga mkono mcha ule aliyekuwa mgombea huru akashinda, akashinda nguvu upande wa Mseveni na wabesije. Uchaguzi wa tatu wa mwezi jana, vilevile Bobi Wine alikuwa sehemu ya mgombea huru katika wilaya ya Bujiri na akashinda. Uchaguzi wa Arua ilikuwa ni uchaguzi wa kujaza nafasi ya mtu ambaye alikuwa mshiriki wa karibu sana wa Mseveni, Ibrahimu Abirga aliyepigwa risasi, na huyu ndio mtu ambaye alikuwa mstari wa mbele kutetea katiba ifanyiwe marekebisho kwa masilahi ya Mseveni. mm -hmm. Kwa hivyo kifo chake kilimuumiza sana Mseveni. mm -hmm. Sasa ikija katika kampeni Bobi Wine akaenda kumpigia upatu mtu ambaye amekataliwa na upande wa FDC, amekataliwa na upande wa NRM, na katika ile siku ya mwisho ya uchaguzi watu walikuwa wanakimbia kutoka kambi ya Mseveni. Mseveni akihutubia watu, watu wanasikia Bobi Wine yuko mahala fulani, wanatoka ile kambi wanakwenda kwa mkutano wa wa Bobi Wine, yani Kupand... win hawafuatilii kampeni zinazo wanaondoka mpaka wana? Mseveni anauliza wanaenda wapi, wanamwambia wanaenda kwa mkutano wa Bobi Wine. Upande wa Besije nao ukawa ni vilevile vile. Kwa hivyo ikakuwa ni chuki hapa, ikakuwa ni hasira. Nani huyu Bobi Wine ambaye watu wanamfuata wengi. Na kinachogundulika sasa ni kwamba katika kwa yake mwenyewe, kata taarifa yake Museveni, ameandika jana kwamba walinzi wake walimsindikiza hadi kwa uwanja wa ndege, akaabiri helikopta kaondoka, ndio wale walinzi wakarudi nyuma, kutaka kujua vurugu zilikuwa zinatokana na nini, na ndio haya machafuko kakatokezea. Sasa linalozungumzwa sana ni kwamba huyu Bobi Wine ambaye amekuwa akileta wafuasi wengi kwa wakati mmoja ni nani ambaye anaendelea kuaibisha kambi ya Mseveni na anaenda kuendelea kuaibisha kambi ya Besije. Kwa hiyo, Bobi Wine anaonekana ni tishio upande wa Mseveni na upande wa chama madarakani linadhihirika kiasi kwamba hata wafuasi wake kwa ile slogan yao wenyewe wanapotumia nguvu za watu, nguvu zetu, people's power, our power. Hilo Museveni ameligusia katika taarifa yake jana, kwamba ni dhihirisho kwamba kwa kuvaa rangi nyekundu, kwa kutumia usemi ule na kwa umati mkubwa. Na hakuna kitu Museveni anaogopa kama umati mkubwa, basi hapo akasema walikuwa na nia na njama ya kuleta vurugu na kupindua serikali. Kwa hiyo hizi nguvu ambazo zinatumiwa na jeshi na polisi ni katika hali ya kudhibiti eh, wale wafuasi ambao wanamiminika kwa wingi kumuunga mkono huyu Bobi Wai. Kwa upande mmoja kuna mashtaka ambayo yapo mahakamani, mm -hmm. na mashtaka yote yakifika mahakamani, katika uandishi wa habari kuyajadili unakuwa makini sana, kwa sababu na hasa miniswana... mashtaka yenyewe, sijaukata kauli yako kwenye koti ya kijeshi hii inaeleweka, sababu Bobi Wine sio mwanajeshi na hawa wabunge wengine si wanajeshi. Katika sheria iliyopitishwa na bunge la Uganda mwaka elfu mbili na moja, Patrick, ukipatikana na bunduki, risasi, sare za kijeshi, gurunedi, bomu, hizo ni mali za jeshi. Kwa hivyo umepata mali ya jeshi kwa namna gani? Kama unaweza katumia mali ya jeshi, basi unachukuliwa kwa sheria za kijeshi ndio hii ambayo imetumika, ambao imezua utata vilevile, kwamba alipatikana na bunduki mbili, sababu upande wa wakina Bobi Waini wa watetezi wake wamekana kwamba hajakamatwa na hivi vifaa vya na watakuwa na nafasi kujitetea mahakamani. Sasa endapo hiyo ndio imetumika kama kigezo muhimu kumfungulia mashtaka katika mahakama ya kijeshi, vilevile inaonekana vile kwamba hali hii inaelekea kwenye eh, mambo ya chuki kutokana na ukabila sijui na ukoo Uh, tumeona kwenye mitandao watu wakiandika sijui wawavamie watu kutoka kabila la Museveni na nini. Unafikiria kwamba inaweza ikafikia kwenye, kwenye njia hiyo? Wakati wote kukuwepo hasira, watu wanaweza andika swala lolote, lakini kuingiza chuki ndani ya hii ni jambo ambalo huwezi kuidhinisha, huwezi angalia kwa haraka ukasema ni kweli, lakini wenyewe wanavyozungumza wachanganuzi wenyewe ku kubainisha kwamba huu ni ukabila si rahisi. Shukrani sana Kennes Bwire, tutaendelea kufuatilia kwa makini eh, hali inavyojiri huko Uganda na punde tu tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Katika sehemu ya pili tunaangazia sikukuu inayosherekewa leo na Waislamu ulimwenguni kote, sikukuu ijulikanayo kama Idi l Haji, wengine wanaita Idi al Udha au wanasema ni siku ya kuchinja. Ili kufahamu mengi zaidi kuhusu sikukuu hiyo, muda mfupi uliopita, nilimhoji Shekh Shabani Ali kutoka huko Burundi, na kwanza nikamuuliza maana ya ibada ya hija katika Uislamu. Maana ya hija kisheria. Hija maana yake kwanza, kwenye lugha ni neno la Kiarabu ambalo maana yake ni kukusudia. Mtu unapokusudia kwenda katika nafasi, unaweza ukasema nina hiji kwenda nafasi fulani. Lakini kwenye sheria, neno hija ni kuikusudia, kuitembelea nyumba ya Mungu iliyoko mjini Maka na viwanja vingine vitokatifu pembezoni mwa Maka kwa ajili ya kufanya ibada maalumu katika miezi maalumu na kwa mpangilio maalumu. Ndiyo maana ya hija, kwenye miezi maalumu kufanya ibada maalumu kwa mpangilio maalumu, kwa maana ya kwamba kuna mavazi ambayo mtu anatakiwa avae, kuna matendo ambayo mtu anatakiwa avae, kuna mambo ambayo anatakiwa akifanye. Ndiyo maana tunasema ni kuitembelea nyumba ya Mungu iliyoko mjini Maka kwenye wakati maalumu na kwa muda maalumu kwa ajili ya kufanya ibada maalumu kwenye mpangilio maalumu. Hii ndiyo maana ya hija. Katika sheria, ni akina nani wanaolazimika kufanya ibada ya hija? Uh, upande wa Waislamu, upande wa Waislamu, yani Waislamu wote wanatakiwa au wanalazimika kufanya ibada ya hija, isipokuwa wale ambao watakuwa na uwezo. Kwa sababu tukizungumzia sababu au nini, hukmu ya hija kwa Waislamu ni wajib, ni lazima kwa kila Mwislamu aweze kufanya ibada ya hija lakini kunakuwa wale ambao ibada hiyo sio lazima kwao. Kwa mfano, akiwa ni Mwislamu lakini mwendawazimu, katokwa na akili; Mwislamu mtoto mdogo ambaye bado hajahajawa balegh; Mwislamu ambaye asiokuwa na uwezo wa kipesa wa kuweza kumfikisha na kumbatiza katika mji wa Maka, hao ibada ya hija kwao inakuwa sio lazima. Kumbe ibada ya hija ni kwa wale ambao, kwanza, awe mwislamu kwa maana ya kwamba asiyekuwa Mwislamu, ibada ya hija sio lazima kwake. Pili awe na akili, kwa maana ya kwamba mwenda wazimu, ibada ya hija sio lazima kwake. Awe amebaleghe, kwa maana ya kwamba mtoto mdogo, ibada ya hija sio lazima kwake. Na pia awe na uhuru, awe na uhuru. Na hii sharti kwa sasa inaonekana kwamba haipatikani uh, kwa sana, kwa sababu kulikuwa zamani wakati wa watumwa na nini na hivyo mtu anapokuwa ni mtumwa anakuwa hana uhuru wa kuamua anayoyataka. Kwa hiyo kwa mtu ambaye ni mtumwa, ibada ya hija kwake ilikuwa sio lazima sana. Kwa hiyo zinapokuwa zimetekelezeka sababu kama hizi, mtu kuwa Mwislamu na kuwa na akili na kuwa bade na kuwa huru na kuwa na uwezo wa kumtikisha Maka na kuacha kitu nyumbani kwake ambacho watu, watu watatumia, basi huyo hija kwake imekuwa ni lazima ni wajibu na tunaposema ni wajibu, ni lazima, maana yake ni kwamba atiacha atiacha kufanya hivyo, sheria inamhukumu na, na anaonesha kama amepata madhambi. Alafu kulikuwa... ni matendo maalum ambayo yanafanyika labda kwa muda wa siku sita alafu yanakuwa yamemalizika. Yana kulikuwa na hisia, nakumbuka wakati niko ni huko Burundi, watu wanasema mfano, alikuwa mtenda maovu, amefanya maovu uh, kadhaa, lakini anasema hivi ni, ni, ni wakati mwafaka wa kwenda kuhiji ili ni tubu makosa. Je, hiyo tu inatosha? Ni kweli? Kwanza hiyo ni miongoni mwa faida kubwa za hija, kwa sababu dini yetu ya Kiislamu Mtume sallallahu alaihi wasallam, Mtume Muhammadi anatuonyesha mtu ambaye atakwenda katika ibada ya hija na akaitekeleza kama jinsi inavyotakiwa, kwa sababu kuna mipango, kuna sheria ambazo zilizowekwa ili hija yako ionekane kwamba imekubaliwa. Kwa hiyo mtume anasema hija ya mtu atapokuwa hija ambayo imekubaliwa na, hiji, hiji kubaliwa, na kwa, kwa dini wanaita haji mabruri. Hija ya mtu itapokuwa mabruri, maana yake imekubaliwa, basi hana malipo yoyote isipokuwa malipo yake ni pepo, na pia hurudia nyumbani kwao kama jinsi ndio bado anazaliwa, kwa maana ya kwamba amezikiwa na amesamehewa madhambi yote. Kwa hiyo ni faida mojawapo miongoni mwa faida kubwa za ibada hiyo ya hija kwa wale ambao watakuwa na uwezo. Na wale ambao labda pengine masharti yanawaruhusu na wanawakubalia kufanya ibada hiyo. Hacha nichukue mfano uh, mdogo tu. Mfano jamaa kala madeni, ana madeni e, ya mamilioni kwa watu, halafu anasema e, kweli ili Mungu anisamehe, naondoka tu, nakwenda huko Maka nafanya ibada ya hija, kwa hiyo ntapata msamaha. Je, hii inaeleweka? Hiyo haieleweki kwa sababu, kwanza mtu anapokuwa yuko na madeni Mtu anapokuwa anadaiwa maana yake ni kwamba hajawa na uwezo wa kwenda Maka, hajawa na uwezo wa kufanya ibada ya hija. Kumbe aanze kwanza kulipa madeni ambayo aliyokuwa nayo, kisha madeni hayo yatapokuwa yamekwisha yame, yame, yame ndio anakuwa na pesa ambayo iliyobakia inamwezesha kufanya ibada hiyo, ndio afanye. Lakini hauwezi kufanya ibada ya hija na huku unadaiwa. Hii inaonyesha kwamba kuweko kuwa wewe unadaiwa inaonyesha kwamba haujawa na uwezo bado wa kufanya ibada hiyo ya hija. Kumbe lipa madeni kwanza, kisha baadaye ndiyo uende ukafanya ibada ya hija. Na na ukiwa utakwenda na una, bado unadaiwa, basi itakuwa ni tatizo, kwa sababu kuna madhambi ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hawezi akakusamehe isipokuwa kwanza usamehewe na wale binadamu ambao uliowakosea, na ndio maana watu wanashauriwa pindi wanapotaka kwenda kufanya ibada ya hija walipe madeni ambayo waliokuwa nayo na pia waweze kumaliza ugonzi na na hasira na chokochoko -choko ambazo walizokuwa nazo na watu ambao ni familia au ni jirani au ni ndugu au ni jamaa ambao wanaifanya pamoja, amalize kwanza matatizo yake ambayo yalikuwa kati ya yeye na binadamu wenzake, kisha baadaye ndio aingilie matatizo mengine ambayo yanayomhusu Mwenyezi Mungu. Subhanahu wa Ta'ala mwenyewe ndiye ambaye ana uwezo wa kumsamee Tunavyosikia ni kwamba hija yenyewe inafanyika katika uh, kipindi cha wiki nzima, karibu wiki nzima huko Maka. Unaweza kutuelezea ili tufahamu zaidi, hasa katika muda muda wote huo kunafanyika nini huko hija? Kawaida ina, ina miezi maalum. Miezi ya Kiislamu ni miezi kumi na miwili, na ibada ya hija inaanza kufanyika tangia mwezi wa kumi. Mwezi wa kumi, mtu anaweza kwenda kuanza ku kunuia kwenda Maka na akaanza ibada hiyo ya hija, lakini sana inakuwa inafanyika katika siku ambazo ni siku sita, siku sita za mwezi wa kumi na mbili, siku sita za mwezi wa kumi na mbili kuanzia tarehe nane, tarehe tisa, tarehe kumi, kumi na moja, kumi na mbili mpaka kumi na tatu. Hizo ndio siku katika mwezi wa kumi na mbili wa Kiislamu ndio siku ambazo hufanyika ndani yake matendo ambayo yanaitwa kuwa ni matendo ya ibada ya hija. Hizo siku sita katika mwezi wa kumi na mbili, na maandalizi yanaweza yakaanza kwa ajili ya kuandaa hizo siku sita. Mtu anaweza akaanzia tangia mwezi wa kumi katika miezi ya Kiislamu akafanya maandalizi mwezi wa kumi na moja mpaka siku kumi na tatu za mwezi wa kumi na mbili Hizo ndiyo siku ambazo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala aliwapangia Waislamu kwamba ndani yake wanaweza wakafanya ibada ya hija. Na matendo yanayofanyika ni matendo ya matendo yapi? Hebu tueleze matendo ambayo yanayofanyika katika ibada ya hija. Kwanza watu wanapofika pale Maka kuna mavazi fulani ambayo wanaitakiwa wavae. Kabla hata hawajafika Maka kuna maeneo ambayo yanaitwa miqat. Mikati maanake ni maeneo sasa ya, ya kujitayarisha kwa ajili ya kuanza ibada ya hija. Kila watu wana sehemu zao. Kwa mfano watu ambao tunatokea Burundi huwa tunafanyia mikati katika mji wa hadi Sababa, ndio tunafanyia mikati pale. Tunaoga, ukishaoga unakata kucha, unanyoa nywele unapunguza uchafu wote mwilini, kwa sababu utakuwa na masiku kadhaa ambayo hutoruhusiwa kufanya hizo shughuli za kukata kucha na kunywa nywele. Kwa hiyo unakata kucha, unanywa nywele, kisha unavaa hayo mavazi ambayo tunaita ni mavazi ya kuhirimia, ni shuka mbili nyeupe, moja unaifunga kiunoni, nyingine unaifunga kwenye mabega, kisha unaanza kuitikia. Kuna maneno ambayo unaesema yanaonesha amba amba kuitikia kwamba unaitikia mwito ambao unaitwa na Mwenyezi Mungu. Hivyo unafanya kwenye ibada ya hija. Kuna kitu wanaita hija ndogo na hija kubwa. Hija ndogo ni kwenda kuzunguka mkaba, unazunguka kile ambacho wanachoita ni mkaba. Watu wengi wanajua kwamba ni jiwe lililokuwa Maka, lakini sio jiwe, ni nyumba ambayo ilijengwa na Nabii Ibrahim. Unaizunguka ile nyumba mizunguko misaba. Ukimaliza kuizunguka hiyo nyumba mizunguko misaba kuna sehemu ambaye mama yake Ismaili mtu wa Ibrahimu alikuwa anakimbia katika kutafuta maji pale ambapo mwanae Ismaili alikuwa amezidiwa na kiu, bado mdogo sana. Kuna sehemu, kuna milima miwili inaitwa Safa na Marwa, unakimbia hapo mara saba. Ukimaliza kukimbia hapo mara saba unakuwa umemaliza ibada ndogo ambayo tunaita ni ibada ya Umra. Hiyo ikiisha, unabakia hapo mjini Maka mpaka tarehe nane za mwezi wa kumi na mbili. Tarehe nane za mwezi wa kumi na mbili wanaita kwa Kiarabu ni siku ya tarwia, ndiyo mnatoka Maka kisha mnaelekea wapi? Mnaelekea sehemu ambayo inaitwa Mina, sehemu inaitwa Mina ni sehemu ni, ni, ni, ni, ni mbuga ambao wanajenga mahema, watu wanabakia hapo muda wa siku moja, kisha tarehe tisa asubuhi wananyanyuka kwenda katika sehemu nyingine inaitwa Arafati, ni mlima mkubwa watu wanakusanyika hapo kwenye Arafati, wanashinda hapo. Inapofika magharibi, wanateremka sehemu nyingine inaitwa Muzdalifa. Hapo Muzdalifa wanalala hapo, kisha wakiamka asubuhi ya tarehe kumi ndio wanaenda sehemu inaitwa Jamarati kwenda kutupa mawe. Wakishatupa mawe, wanateremka tena kwenda Maka kuzunguka tena ile Kaaba ambayo ndio inaitwa mzunguko wa hija. Sasa hija kubwa, ule wa mwanzo ulikuwa ni mzunguko wa hija ndogo, huyu mzunguko wa pili unakuwa ndio mzunguko wa hija kubwa, na huyu unafanyiwa tarehe kumi baada ya kutupa mawe na baada ya kutoka Arafa. Kisha baadaye, baada ya, ku, ya kufanya hiyo ibada ya kuzunguka ya Alkaaba, watu wanakwenda kuchinja. Sasa wanachinja, wakisha chinja wananyoliwa, au wenye kupunguza nyoli wanapunguza, wenye kunyoa wananyoa kisha baada ya hapo mtu anaruhusiwa sasa kuvaa yale mavazi yake ya kawaida bali, walikuwa wamevaa mishuka mbili, yale mavazi ambayo tunaweta ihramu. Lakini baada ya kunyolewa, wanavua mavazi yale ya ihramu, wanaweza wakavaa mavazi yao mengine ya kawaida. Kisha wanarudia Mina, watabakia hapo Mina wanalala siku tatu: usiku wa tarehe kumi watalala hapo, usiku wa tarehe kumi na moja wanalala hapo, usiku wa tarehe kumi na mbili mtu ana hiari ya kuteremka kuwa amemaliza hija. Awa, kama anataka afanye ubora zaidi, anabakia na analala usiku wa tarehe kumi na tatu. Kwa hiyo usiku wa tarehe kumi na tatu watu wote wanakuwa wamemaliza ibada ya wa hija. Mtu ana uwezo wa kurudia sasa Maka kufanya tena tawafu kuizunguka ile Kaaba ile jio ambayo tunaita ni jio nyeusi, kulizunguka tena mara saba, kama kuliaga. Kisha unasafiri unarudia kule ambako ulikotoka. Na kwa kumalizia tu, hebu tuambie faida ya ibada ya hija. Ibada ya hija na faida zilizokuwa nyingi. Kuna faida za kidini, kisa za kisawabu. Kama tulivyosema, mtu anapokuwa amefanya ibada ya hija na ikawa imekubaliwa ikawa mabrur, basi Mwenyezi Mungu humvutia madhambi yake na urejea nyumbani kwao kama jinsi ndio bado anazaliwa. Faida e, ingine ya ibada ya hija ni kuwa mtu unapokuwa umetekeleza unakuwa umetekeleza nguzo, nguzo ya tano katika nguzo za Uislamu na faida nyingine katika ibada ya hija ni mkusanyiko uliokuwa mkubwa. Unatoa fursa kwa Waislamu kutoka dunia nzima, pembe nne za dunia, kuweza kujuana, kubadilishana, kuweza kujadili mambo mengi na matatizo mengi ambayo yanayohusu Uislamu na Waislamu, wanaweza wakapata fursa hapo ya kuweza kuyajadili na kupeana taarifa kwetu ni hizi na wengine ni hizi. Hiyo ni faida pia ambayo watu wanaipata katika ibada ya hija. Na faida kubwa zaidi katika ibada ya hija inaonyesha umoja wa Kiislamu inaonyesha umoja wa Kiislamu na umoja wa Waislamu, kwa sababu hakuna tajiri, hakuna maskini, hakuna nini, wote kwa mavazi ya aina moja, kwa lugha ya aina moja, wanamuitikia Mwenyezi Mungu subhanahu wataala na kunyenyekea. Hakuna tajiri, hakuna maskini, hakuna mfalme, hakuna raia, watu wote wanakuwa ni sawasawa. Pia hiyo ni faida, na pia kuna faida nyingine ambayo tunaweza kusema ni faida ya kidunia, kwa sababu watu wanapokuwa katika ibada ya hija wanaruhusiwa pia kufanya biashara. Mtu anaweza akafanya ibada ya kuuza na kununua, huko ametoka na biashara zake kwao, akaziuza huko, au akarangua biashara pale kwa ajili ya kwenda kuziuza kwao. Hiyo pia ni faida, miongoni mwa faida ambazo mtu anazipata katika ibada ya hija. Naam, huyo ni Shekh Shabani Ali kutoka Burundi, akielezea kwa kina maana ya siku kuu ya Haji. Basi, na hapa ndipo mwisho wa kwa undani leo. Mlikuwa naye Patrick Nduimana na wageni tu, nikiwatakia usiku mwema, na hasa kwa Waislamu wote nawatakia Idi Mubarak, na wageni kiwaacheni kiwa na kibao hiki cha muziki.