Mekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa kumi na moja alfajiri kwa Afrika, saa za Afrika kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Meri Mgawe na kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano Agosti 22 mwaka 2018. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, mwanasheria mmoja nchini Tanzania ataka nguvu ya wakuu wa mikoa na wilaya kuweka watu jela kwa saa 48 kufutwa. Kisa ni nini, nini? kutokana na tabia iliyokuwa imejengeka ya wakuu wa mikoa kuwatia watu ndani, matatari, walimu, wa wa bari, ndani, kama daktari, walimu, wengine, waandishi wa habari, wanasheria wote wanawekwa ndani. Tukasema kama tutakuwa tuna mshitaki mmoja mmoja, tutashtaki wangapi? Sasa hebu tuangalie hii sheria. Je, inaendana na katiba yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwaka 1977? Aliyekuwa na na mwanasheria wa rais wa Marekani, Donald Trump, Michael Cohen, akubali kufanya kosa la kutumia fedha za kampeni kumlipa mcheza sinema za ngono ili asifichiwe uhusiano wake na rais Trump. Je, hili linaweza kuleta athari gani kwa Trump? Sifikirii kwa wakati huu kuna uwezekano huo. Tusisahau ya kwamba kwenye bunge la Congress wana Republican, yaani wafuasi wa chama cha bwana Trump ndio walio wengi. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na Mary Mgawe. Baada ya mchakato mrefu wa waendesha mashtaka na mawakili wa aliyekuwa wakili na mshauri wa karibu wa rais Donald Trump Michael Cohen, Jumanne, alikiri kuvunja sheria nane zikiwa ni pamoja na ubadhirifu wa fedha za kampeni na kumlipa mwanamke mcheza filamu za ngono. Cohen alisema kwamba alimlipa mwanamke huyo ili kumnyamazisha asitoe habari zozote kuhusu uhusiano wa kingono ambayo alisema alikuwa nao na rais Trump, ambaye wakati huo alikuwa akijitayarisha kugombea urais. Mwanasheria huyo alikiri kwamba alifanya udanganyifu na kutoa habari za uongo kwa benki. Hali kadhalika alikiri kutoa mchango mikubwa ya kampeni kinyume cha sheria na baadaye kudai malipo kwa njia ya udanganyifu. Aidha, rafiki huyo wa zamani wa rais Trump alikiri kwamba alifanya hivyo kwa niaba ya mgombea wa uchaguzi ambaye alimwelekeza kufanya hivyo. Waendesha mashtaka wamekuwa wakisisitiza kwamba mgombea wa huyo alikuwa ni rais wa sasa wa Marekani, Donald Trump. Cohen alimwambia jaji wa mahakama moja ya Manhattan mjini New York kwamba kimsingi malipo hayo yalikiwa wanakusudiwa kuisaidia kampeni ya rais ya mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Taarifa za uchambuzi zaidi tutakuletea katika matangazo haya. Mbunge wa Uganda ambaye kukamatwa kwake kulizua maandamano na matukio ya ghasia nchini Uganda sasa hawezi kutembea kutokana na shutuma za kupigwa akiwa jela. Wakili wake amesema hayo jana Jumanne, akidai kuwa amepata taarifa kutoka kwa ndugu zake waliomtembelea jela. Serikali ya Uganda imekanusha tuhuma hizo na kuziita kuwa ni za kipuzi, na kusema kwamba wakili huyo mwenye makao yake mjini London anastahiri kutembelea jela ili ajionee hali halisi mwenyewe. Kukamatwa kwa Robert Kiagulanyi wiki iliyopita, mbunge aliyekuwa mwanamuziki zamani maarufu kwa jina la Bobi Wine, na wabunge wengine wanne, wakosoaji wakubwa wa rais Yoweri Museveni, walisababisha maandamano makubwa katika mji wa Kampala na maeneo mengine nchini humo. Alikamatwa Agosti 13 kwa tuhuma za kujihusisha na kuvuruga msafara wa rais wakati wa kampeni za ubunge. Kyagulanyi alishitakiwa Agosti 16 kwa tuhuma za kumiliki silaha kinyume cha sheria. Nchini Zimbabwe, wanajeshi wastaafu wanaomuunga mkono rais Emmerson Mnangagwa walishutumu Marekani hapo jana kwamba inashawishi jumuiya ya kimataifa kuunga mkono upinzani na kubadilisha matokeo ya uchaguzi wa Julai 30 ambao rais Mnangagwa alitangazwa mshindi. Ed Ligongo anatusomea ripoti kamili. Wanajeshi wa zamani waliopigana katika vita wametoa shutuma hizo wakati mahakama ikijiandaa kusikiliza madai ya upinzani ya kubatilisha uchaguzi. Wanajeshi hao wastaafu wanaunga mkono chama cha ZANU PF na rais Emerson Mnangagwa, huku wakimpinga rais wa zamani Robert Mugabe na wale wote wanaowachukulia kuwa ni maadui wa Zimbabwe. Wakati wakijiandaa kukutana na wanahabari leo hii, mahakama ya kikatiba inajipanga kusikiliza shauri la Nelson Chamisa ambaye ni kiongozi wa upinzani aliyetaka matokeo ya uchaguzi kubatilishwa. Marekani haijatoa maoni yake kuhusu uchaguzi huo moja kwa moja, lakini balozi wa Marekani nchini humo Brian Nicholas amewaambia wanahabari baada ya kukutana na Rais Mnangagwa kwamba Washington haiungi mkono upinzani licha ya kukiri kuzungumzia kuhusu kesi iliyo mahakamani. Tume ya uchaguzi ya Zimbabwe ZEK ilimtangaza Rais Mnangagwa kuwa mshindi kwa kupata asilimia 51 huku mpinzani wake bwana Chamisa akipata asilimia 44. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu vingine kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Vilevile tunapatikana katika Facebook na Twitter. Waziri wa masuala ya kigeni wa Uingereza ametoa wito kwa nchi za magharibi kuungana pamoja kupinga vitendo vya Rusia, akionyesha imani kwamba Marekani chini ya Rais Donald Trump itakuwa mstari wa mbele. Waziri huyo Jeremy Hunt amewaambia waandishi wa habari kuwa ni muhimu kwa Marekani, Uingereza na Umoja wa Ulaya kusimama kupinga mashambulizi hatari ya rais wa Rusia Vladimir Putin yanayokiuka sheria shiri za kimataifa. Amesema wale wote ambao hawashirikiani pamoja katika thamani ya nchi hizo ni lazima wajue kwamba kutakuwa na gharama kubwa za kulipa. Matumizi ya silaha zilizopigwa marufuku au mashambulizi ya mitandaoni yanaongezeka, lazima yapingwe, alisema Hunt jana, kabla ya mazungumzo na makamu wa rais wa Marekani Mike Pence na waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo. Waislamu wa, wa Marekani jana Jumanne waliadhimisha siku kuu ya Kiislamu ya kukamilisha ibada waliokwenda kuhiji Meka kwa siku nne mfululizo, sherehe ambayo inatambuliwa kwa umuhimu kuwa muhimu zaidi kwa Waislamu kama walivyofanya Waislamu wengine kote duniani. Waislamu wengi hapa Marekani walianza sherehe zao kwa sala ya asubuhi kwenye msikiti na vituo vya Kiislamu. Baadhi yao karibu na Washington DC, hata hivyo, walijikuta wameingia kanisani Jumanne asubuhi. Kituo cha PC Islamic huko Bak, Virginia, hakikuweza kumudu idadi kubwa ya watu waliotaka kufanya sala hapo. Kama ilivyofanya miaka ya nyuma, kituo kiliandaa iliandaa na kuhudumia mkusanyiko mkubwa katika kanisa la St Andrews Episcopal lililopo karibu na hapo. <muchos> Kama mlivyosikia katika habari za dunia, aliyekuwa mwanasheria wa rais Donald Trump Michael Cohen amekiri kutumia fedha za kampeni ya rais Trump kumlipa mcheza sinema za ngono Tommy Daniel ili kuficha uhusiano wake wa kimapenzi na rais Trump siku za nyuma. Ni kinyume cha sheria kwa fedha zilizokusanywa kwa ajili ya kampeni ya ya uchaguzi kutumika kwa masuala yasiyohusiana na kampeni. Wakati huo huo, alikuwa kiongozi wa kampeni za rais Donald Trump, Paul Manafort amekutwa na hatia ya makosa nane ya mashitaka yaliyokuwa yakimkabili. Nilizungumza na Profesa David Monda kuhusu suala hili na nikataka kujua wanasheria wanasemaje juu ya Michael Cohen. Wanasheria wanasema kwamba amejaribu kukeuka mkono wa sheria, ya kwamba alikuwa akifanya malipo kwa Stormy Daniels, yule mcheza sinema, kwa mazingira ambayo uh, yanaenda kando na sheria za campaign. Na vile jambo hili linahusisha bwana Trump, ni kwamba bwana Cohen alikuwa wakili wa bwana Trump, kwa hivyo kuna uhusiano kati ya bwana Trump na bwana Cohen na wanasheria hapa wanafikiria kwamba kesi ikiendelea mbele, rais Trump ataingizwa ndani na pia huenda akalazimishwa uh, kujibu mashtaka haya. Kuna kipindi tuliona baadhi ya wanasiasa wale wa kutoka upinzani wakisema kwamba kuna sababu ya kupiga kura ya kutokuwa na imani na rais Donald Trump. Je, kwa mazingira yaliyopo sasa na hili jambo limeshafichuliwa kuna uwezekano huo? Sifikirii kwa wakati huu kuna uwezekano huo. Tusisahau ya kwamba kwenye bunge la Congress, wana republican yaani wafuasi wa chama cha bwana Trump ndio walio wengi. Kwa hivyo kumlazimisha bwana Trump kutoka madarakani, itabidi wanademokrat wapate wingi wa kura na itabidi wana republican wawaunge mkono kila wakati. Kukicha na kashfa kama hizi, inaendelea kuteleza uongozi uh, wa bwana Trump na mwele wa kuwa rais wa Marekani. Ni kwa namna gani rais Donald Trump anaweza akaingia matatani? Inaweza kumhusisha kwa njia nyingi. Nafikiria njia mbili wazi, ni kule kutumia pesa za kampeni kumlipa huyu mcheza sinema Stormy Daniels kama malipo ya kando, kama rushwa hivi, na pia jambo nyingine ni kwamba huenda bwana Trump akajipata matatani, maanake amesema ya kwamba hajakuwa na uhusiano na stormy hajakuwa na uhusiano na bwana Cohen, hajakuwa na uhusiano na na Urusi, na tunajua kuna hela zingine ambazo Cohen alikuwa anatumia, anajaribu kumjengea Trump Tower kule Urusi. Kwa hivyo ikionekana kwamba bwana Trump pia naye alikuwa akidanganya kwamba amekuwa hajakuwa mwaminifu, huenda mashaka haya yote yakija pamoja yakaweza kumletea balaa siku za mbele. Lakini nafikiria, pata kura ya kutokuwa na imani kwenye bunge la Congress kwa wakati huu ni vigumu. Sasa, huyu wakili wa rais Donald Trump Michael Cohen ni nani? hasa ambacho anaweza akakabiliana nacho, kwa mujibu wa wanasheria kisheria, kwa wakati huu inabidi uh, ilibidi kwamba akishtakiwa uh, afungwe karibu zaidi ya miaka sitini na tano lakini kwa wakati huu ameongea na mawakili wa serikali ambao wanamshtaki na huenda akapewa kifungo cha miaka mitano. Lakini tusisahau ya kwamba akipunguzwa muda hivyo na serikali, huenda wakaagana naye uh, atoe e, ushahidi ya kuweza kutoa wazi bayana ni kashfa hizi zote zilikuwa wapi, pesa zilitoka kwa nani na huenda ikamuingiza bwana Trump. Tusisahau pia historia hapa Marekani, mara nyingi kukuwa na kashfa hizi huwa inaanza na kitu kidogo, alafu kashfa moja huwa ina kashfa nyingine tuli, ilikuwa hivi hivi na bwana Nixon na mwishoe akafurushwa kwenye madaraka. Ni profesa David Monda akiongea na VOA kutoka New York hapa Marekani. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa mnaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao www.voaswahili.com, na hivi sasa tunamwalika tena Mary Mgawe kwa habari zaidi za dunia. Tetemeko kubwa la ardhi limepiga kaskazini mashariki mwa Venezuela na kutikisa majengo, tukio ambalo limesababisha watu kukimbilia mitaani. Idara ya hali ya hewa ya Marekani imesema tetemeko hilo lenye ukubwa wa kipimo cha Rikta 7.3 lilipiga umbali wa kilomita 123. John Bakwet, kiongozi wa zimamoto, anaeleza kuwa taarifa zozote za awali za majeruhi na uharibifu katika eneo hazijatolewa, lakini taarifa za kutokea hali mbaya ya hewa ya tsunami zimetolewa katika eneo hilo. Na El Salvador imefuta uhusiano wake wa kidiplomasia na Taiwan na kuhamishia Beijing, hivyo kutoa msukumo zaidi katika kisiwa kinachojitawala kukubali kwamba ni sehemu ya China. Uamuzi huo ulifanyika jana wakati waziri wa mambo ya nje wa El Salvador Carlos Costaneda alipotia saini makubaliano na mshirika wake wa China Wang Yi katika sherehe kwenye mji mkuu wa China. Ye amesema watu wa El Salvador watafaidika kutokana na ushirikiano huo mpya. Katika hotuba ya kutangaza hatua hiyo mpya ya kidiplomasia, rais wa nchi hiyo amesema serikali yake imechukua hatua inayostahili kwa wakati mwafaka. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wakili mmoja nchini Tanzania amefungua shauri mahakamani kupinga sheria inayowapa nguvu wakuu wa mikoa na wilaya nchini humo kumfunga mtu anayevunja amani katika maeneo yao kwa saa 48. Sande Shomari na habari zaidi. Nchini Tanzania, wakili wa kujitegemea Jebra Kambole amefungua shauri mahakama kuu ya nchi hiyo la kutaka kuondolewa kwa sheria inayowapa mamlaka wakuu wa mikoa au wakuu wa wilaya kumweka mtu ndani kwa saa 48 ikiwa anafikiri mtu huyo anaweza kusababisha uvunjifu wa amani. Kwa mujibu wa wakili Jebra Kambole, shauri hilo dhidi ya mwanasheria mkuu wa serikali ya Tanzania linapinga sheria ya tawala za mikoa nambari 19 ya mwaka 1997, iliyopitiwa upya mwaka 2022, ambayo inampa mamlaka hayo mkuu wa mkoa au mkuu wa wilaya, kama mtu amefanya kosa mbele yake ama akiamini kuwa mtu huyo anaweza kusababisha vurugu. Sasa kutokana na na tabia ilikuwa imejengeka ya wakuu wa mikoa kuwatia watu ndani kila mtu anawekwa ndani kila mtu anawekwa ndani madaktari walimu wengine waandishi wa habari wanasheria wote wanawekwa ndani tuko, sasa tukasema kama tuko na mshtaki mmoja mmoja tutashitaki wangapi sasa hebu tuangalie hii sheria je inaendana na katiba yetu ya jamhuri ya muungano wa Tanzania mwaka 1977 sasa tulipokuwa tunafanya tafiti mbalimbali kupitia kamati ya katiba na sheria ya chama cha mawakili Tanganyika Law Society. Tukaona pia hili ni tatizo kwa sababu mimi nilikuwa ni mwanakamati toka mwaka jana. Sasa hivi nimekuwa ni mjumbe baraza ya uongozi, lakini kama mwanakamati, kwa nini amwanakamati hili jambo na tukalifanyia kazi kulipeleka mahakamani. Sasa kupitia Tanganyika Law Society, kwa sababu kulishakuwa na kesi za nyuma ambazo taasisi kama hizi zilikuwa zinaonekana zenyewe haziwezi kuathirika na matendo mikoa. Mwananchi wa kawaida anza kuathirika, lakini mwananchi wa kawaida wakawaidui mwanasheria nikasema kwa nini mimi nisiwe mlalamikaji kwenye ile shauri? Kwa hiyo tukakaa chini tukakubaliana kama mimi ndio mlalamikaji kwenye ile shauri ili tuweze kulipeleka mahakamani na kuangalia mahakama iweze kuangalia je, hizi sheria za zamani zinaendana na wakati wa sasa. kwa Mwanasheria Jebra Kambole anaeleza zaidi udhaifu uliopo katika sheria hii iwapo mwenye mamlaka ataamua kuitumia. Inabezi kwenye dhana ya mtu ambaye anatoa hiyo amri. Haijabezi kwenye sheria, yani sheria iko clear. Yaani iko iko pana sana na iko rahisi sana kutubika vibaya na iko kwenye namna ambavyo mtu anafikiria. Kwa mfano, anaweza kakamata mtu ambaye inaonekana anaweza akapelekea uvujifu wa amani, likely to cause a breach of peace. Sasa, likeliness, ni mtu anavyofikiri. Sasa kwa nini tumwachie mtu, mtu anavyofikiri yale maamuzi ya kumtendea mtu fulani fulani? Na tunachojua kwamba wakuu wa mikoa na wakuu wa wilaya ni wawakilishi wa rais ambaye ni kiongozi wa wa chama tawala na wao ili huwe uh, mkuu mkoa mkuu wa wilaya lazima uwe na mlengo wa rais ambaye anaelekea upande huo, kwa lazima uhakikishe kwamba unatenda. Sasa huyu mtu ambaye anafanya maamuzi ya kumkamata mtu na kuamua kumweka ndani wakati yeye sio polisi. Shauri hili limepangiwa tarehe ya kwanza kusikilizwa na mahakama kuu ya Tanzania baada ya pande zote mbili kukutana mbele ya majaji watatu mahakama hiyo mnamo tarehe 29 mwezi huu. That's the video. Here you go. From there, Liberia. Ni maelezo kuonyesha safari yao jinsi ilianza nam basi, ni taarifa hizo. Tunaendelea na Kumekucha Afrika ambapo hivi sasa familia moja kutoka nchi ya Afrika Kusini inajaribu kuvunja rekodi ya kitabu cha Guinness kwa kuendesha gari mwendo mrefu zaidi kuzunguka Afrika bila kutumia petroli na diesel, na badala yake gari hilo linatumia mafuta ya mboga. Mark Samson na mke wake Sam Pearce pamoja na watoto wao wawili walianza safari Machi mwaka 2013 na sasa wamo nchini Kenya baada ya miaka mitano katika safari inayoitwa Africa Clockwise. Mwandishi wetu Josephat Kioko ana ripoti kuhusu gari hilo la ajabu. Ni maelezo kuonyesha safari yao, jinsi ilianza na imefikia wapi. Hapa umati wa watu ukiwa umeketi kupata maelezo taratibu, naye eh, Mark Sampson akieleza jinsi wamesafiri pamoja na familia yake, safari ndefu kutoka Cape Town nchini Afrika Kusini, eh, mara ya kwanza ikiwa ni mwezi Machi mwaka 2015 the record should be the longest journey in Africa. Masuala ya climate change anasema ni mapana zaidi na yanataka ufahamu zaidi, na mazungumzo na watu wanapunguza madhara ya mazingira kwa kuchafua hewa Kukutana na wahisani hapa Kenya imekuwa ni pamoja na kupokea mafuta ya kugharamia safari hii kuzunguka bara la Afrika, na sasa wamepokea mafuta hayo. Na sasa hivi, baada ya kuondoka ukumbini, tunaelekezwa ndani ya gari lenyewe ili kujionea jinsi wanavyosafiri, jinsi wanaishi humu ndani. The bathroom. We have a shower here. Yeah, well, I'm teaching teaching my son mostly. He, I am teaching him every day. Unasikia maelezo zaidi hapo. Hapa chini ya viti vya lori hili kuna tengi za maji zinasambaza maji wanaotumia hapa. Hapa ni nyumba, uh, kila kitu iko hapa ndani, yani ni self contained kabisa. Gari inaenda tu na ni <laughs> nyumba inaenda familia inaenda tena, nimependa <laughs> ni seti ya ni ni vitanda maji mm, vile wamejipanga mpaka kitchen, maeneo ya kukula ni nzuri. Asiombe kazi hapa ndani nitaomba, nataka kusafiri nao. Ni baadhi ya wale ambao wanaingia hapa ndani kupata maelezo juu ya gari hili ambalo linasafiri kilomita nyingi sana zaidi ya elfu thelathini na nane kuzunguka Afrika. My books, we have books here. I write them in a school in South Africa, they send them back here. Kijana huyu ndiye anasafiri na wazazi wake na sasa ameeleza namna anasoma n yaani, kisomo ni hapa hapa ndani ya gari hili wanaita Calling. Mark Sampson na mke wake Sampius ambao wana watoto wawili na wamesafiri na mtoto mmoja, na kwa sasa ni hayo kuangazia safari hii ya kuzunguka bara la Afrika. Na mimi ni Josephat Kioko, VOA Mombasa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la vijana. Leo katika jukwaa la vijana tunazungumza na Boke Egina, mtangazaji kutoka kituo cha East Africa TV nchini Tanzania ambaye yuko hapa Sauti ya Amerika kwa mafunzo zaidi baada ya kuhudhuria mpango wa viongozi vijana kutoka barani Afrika Yali au Mandela Washington Fellowship, na kwanza anaelezea uzoefu wake. Mimi uh, kama Boke nilipata nafasi kwenye Part zote mbili za Yali uh, kwamba mafunzo ya darasani na pia ile training, na kutoka Tanzania watu ishirini na tano tulipata nafasi ya ku, nafasi ya hiyo training ya wiki sita, lakini watu wawili tu tulipata nafasi kupata hiyo training ya wiki sita nyingine zaidi. Kwa hiyo mimi nilipata nafasi ya kwenda Indiana University ambapo nilijifunza mambo ya uongozi kwa karia ambayo nimechagua ambayo ni media me, na deal na vijana sana. Kwa hiyo wewe kama, kama una dil na vijana, ni njia gani ambazo unaweza ukazitumia ku ku kuleta mabadiliko kwenye kwenye uh, jamii ambayo inakuzunguka. Hicho ndio ambacho nimejifunza zaidi. Kwa hiyo baada ya wiki sita za Indiana University na kujifunza hivyo vyote na mbinu zote hizo, then nikapata wiki sita nyingine za kuja hapa Voice of America, kujifunza jinsi ambavyo media za Marekani zinafanya kazi. Na pengine nafasi, unaweza kutuelezea kidogo ya viongozi wa Afrika vijana hivi sasa wanavyoiona barani Afrika. Kwanza, nchi mbalimbali za Afrika Mashariki, nini ambacho unakipata? hapa na ulichoona kwa wenzako. Nadhani vijana, kwa kwanza kabisa ningependa ni, ni kusema kwa watu ambao niliokutana nao watu ambao nimekutana nao ni, ni watu ambao wana mwamko mkubwa sana sana sana uh, sana kwenye masuala ya uongozi. Ni vijana ni wadogo, lakini unaona akili yao, unaona mwamko wao na pia una, una, unaona jinsi msukumo wao ulivyo kwenye swala zima la uongozi. Na kusema kweli, kwa mimi kukutana na vijana hawa wa Kiafrika yani nimeiona Afrika ya mbele itakavyokuwa. Ni watu ambao wenye akili, ni watu ambao wana upeo wa hali ya juu, ni watu ambao wamefanya mambo maku kubwa kwenye umri wao mdogo, kwa sababu yale ni miaka ishirini na tano mpaka thelathini na tano tu. Kwa hiyo hawa watu ambao hawa vijana ambao nimekutana nao hawa viongozi ambao nimekutana nao kwenye nyanja mbali mbali za vitu vyao ambao wanafanya kwenye nchi mbali mbali za Afrika kwa kweli niseme ni tu Afrika ina ina, ina, ina fyuche nzuri kupitia vijana. Sasa tukirudi kwenye Tanzania, tuseme kwamba vijana wana mwamko gani kwa sasa hivi? Nimeona vijana wana mwamko mkubwa sana kwenye masuala ya viongozi, kwenye masuala ya uongozi wanataka, wanataka, wanataka kujua nchi yao inaendaje, wanataka kujua ni kuna, kuna nafasi gani ambazo nao wanaweza wakachangia ili kuleta maendeleo kwenye nyanja mbalimbali mbali. Uh, ukilinganisha na wakati uliopita ambapo vijana hatukuwa na mwamko mkubwa kwenye mambo ya siasa, hatukuwa na mwamko mkubwa kwenye mambo ya uchumi. Sasa hivi vitu vimebadilika. Nadhani utandawazi umekuja umesaidia, na pengine Boke, ukizungumzia kwa upande wa Tanzania kuna vipindi vingi sana vya redio hivi sasa. mm -hmm, vya televisheni. Yes, ambavyo tunaviona vingi vikiruka kwenye mitandao ya kijamii kama unavyosema, kujaribu kuwafikia vijana mm -hmm. Lakini pia kuna kitu ambacho Boke nikitazama na kiona, na pengine unaweza ukatueleza, je, kuna tatizo ambalo linatokea kwenye kupata maudhui ambayo yanasaidia wale wasikilizaji na watazamaji kuwafanya kwamba ah, nikiangalia hichi kipindi najifunza kitu au kuna vipindi vinakosa ya mambo <laughs> sante, najua najua unaongelea kitu gani najua, <laughs> najua ni kitu gani unakiongelea na ni tatizo kusema kweli, ni tatizo kubwa ambalo tunalo na, unaangalia kwa mfano kama sasahivi kwa Tanzania online media iko sana, yani watu wanatengeneza online tv sana, kwahiyo sasa Uh, TV, online TV na online radio. Um, aa watu ambao wengi wao ambao wana run hizi wengi wao hawana mafun mafunzo, mafunzo yanayostahili ya kwa, kwa, kwa mtu kuwepo kwenye media lakini mtu, mtu yote ambaye yuko kwenye media kwanza lazima uwe na talent ndio iko cha kwanza. Mi naamini uh -huh, kwamba hawa watu wana talent lakini tu hawana wanakosa mafunzo, wanakosa mafunzo ya jinsi gani ya, ya kuendesha interview, wanakosa mafunzo ya, ya maswali gani kuuliza. Na pia kitu kingine, watu wanaowasikiliza au watu wanaowaangalia, sasa hivi tunakimbizana tu, tuna na trendi ya clicks tunakimbizana na trend ya likes, tuna kimbizana trend ya views. Kwa hiyo wanaona kwamba nikiuliza maswali haya, hata kama hayana ufanisi wowote, hayana mantiki yoyote, hayamsaidii mtu yoyote anayesikiliza au anayeangalia, nitapata views nyingi, nitapata clicks nyingi, nitapata likes nyingi, nikipata hivyo vitu, basi nimepata popularity uh, na, na hii online media yangu itafika sehemu. Kwa hiyo tunasahau ethics, tunasahau jinsi gani ya kufanya interview ambayo mtu atasikiliza atasema oh, baada ya kusikiliza hii interview nimepata kitu. Mwisho wa siku ni challenge ambayo tunayo, changamoto ambayo tunayo. Nadhani watu wengi wanahitaji tu mafunzo kwamba hata kama hii ni kitu ambacho unataka watu wakipate, lakini unauliza vipi. Na pia watu ambao tunawapa, tunawapa, tunawapa dhamana ya kwenda kwenye, kwenye, kwenye screen, sio tu online, pia hata kwenye mainstream media, tunawapa dhamana ya kwenda kwenye TV ya kwenda kwenye radio, tumewapa training ya kutoa ya kufanya hivi vitu, ya kufanya interview proper ambayo at the end of the day mtu anayesikiliza au anayeangalia anasema nimejifunza kitu, nimepata kitu. Kwa hiyo hiyo ni changamoto ambayo natumai mimi kwa upande wangu nikirudi, ninaweza ninaweza kwa, kwa uwezo wangu ikairekebisha na pengine unafikiri huu mswada wa huduma za habari nchini Tanzania mm. uliopitishwa hivi karibuni mm -hmm. umetokana na hii changamoto hasa ndio umepelekea hiyo? Na pengine mswada huu sasa, kutokana na kwamba watu wanapata kufungiwa mara kwa mara mm. na kupewa maonyo, labda ndio itakuwa suluhisho la moja ya suluhisho haya matatizo. Sidhani kama ni moja ya suluhisho a yani, kusema kukweli. Kwa ukweli, kwa maoni yangu sidhani kama ni suluhisho kwa sababu kwanza ukiwa na pesa za, za, za kuweza kuendesha um, media yako online, ukiwa na pesa za kuweza kulipia vibali, unaweza ukaiendesha na ukafanya, ukafanya chochote ambacho unakitaka ili mradi tu ufuate vipengele ambavyo vimewekwa, kwamba usivunje sheria hii na hii na hii na hii. Hawajasema chochote kuhusiana na jinsi gani tuna conduct interview, jinsi gani wameongelea kuhusiana na maudhui tu tunayoyaweka pale, kwamba usitoke nje ya hivi, usifanye hivi hivi. Lakini ile training ya wale watangazaji ambao tunaweka pale, ile pale haijaguswa. na sasa sikiliza muktasari wa habari. Baada ya mchakato mrefu wa waendesha mashtaka na mawakili, na mawakili waliyekuwa wakili na mshauri wa karibu wa rais Donald Trump Michael Cohen Jumanne alikiri kuvunja sheria nane, zikiwa ni pamoja na ubadhirifu wa fedha za kampeni na kumlipa mwanamke mcheza filamu za fila ngono Mbunge wa Uganda ambaye kukamatwa kwake kulizua maandamano na matukio gasi ya ghasia nchini humo sasa hawezi kutembea kutokana na shutuma za kupigwa akiwa jela. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo na mwenzangu Meri Mgawe. Shukran kwa kwa nasi na asubuhi njema.