Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu kwa matangazo ya jioni. Jina langu ni Kenneth Bwire na mimi ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia kwenye redio na intaneti www.voaswahili.com, kwenye masafa ya 107.5 FM Nairobi, Kenya, redio zetu shirika ikiwemo Citizen Radio kote nchini Kenya na Radio Free Africa kote katika nchi za maziwa Makuu. Karibuni. <muchos> kati ya mengi utakayoyasikiliza kwenye matangazo haya ni pamoja na mawakili nchini Kenya kutangaza maandamano ya wiki moja kuonyesha kukasirishwa na utawala wa Rais wa Uganda Yoweri Museveni kufuatia kuzuiliwa kwa mbunge Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine katika mahakama ya kijeshi. Serikali ya Kenya, serikali ya Tanzania na serikali zingine za Afrika Mashariki ziungane na sisi zisisitize kwa serikali ya Uganda kwamba lazima waheshimu haki za binadamu. Aliyekuwa rais wa Komoro Ahmed Abdalla Sambi amewekwa chini ya kizuizi cha nyumbani, huku waendesha mashtaka wakimfungulia mashtaka ya ufisadi na uuzaji wa pasipoti kinyume cha sheria. Basi msikilizaji, asante kuchagua kutusikiliza na ninakusihi uwe nasi hadi mwisho wa matangazo. Patrik Ndwimana anakusomea habari muhimu za dunia <tipo> Raisi wa Marekani Donald Trump leo amesema ufadhili usio halali kwa kampeni yake ya uchaguzi ambao wakili wake wa muda mrefu Michael Cohen alikirikama kosa jana mbele ya mahakama sio uhalifu. Trump ameandika hayo kwenye ukurasa wake wa Twitter bila ya kutoa ushahidi wowote. Trump amesema pia kwamba Cohen amekiri makosa ili kufikia mkataba na mahakama. Katika tukio jingine, meneja wa zamani wa kampeni ya Trump, Paul Manafort, naye alikutwa na hatia kwa mashtaka ya uhalifu na anakabiliwa na uwezekano wa kifungo cha miongo kadhaa jela. Jana Trump alilalamikia uamuzi wa, wa mahakama wa kumkuta na hatia Manafort. Wabunge nchini Kenya wanataka kupewa huduma za starehe na kuongezewa marupurupu wakati wanatekeleza majukumu yao. Katika ripoti ya kamati ya bunge kuhusu huduma kwa wabunge iliyofikishwa bungeni na mbunge wa Nyaribari Masaba Ezekiel Machogu, wabunge wanataka hadhi yao kupandishwa cheo na kuwa watu wenye umuhimu wa juu zaidi katika jamii, yaani VIP. Kulingana na gazeti la The Standard la Kenya, wabunge wanataka walinzi wa bunge kuwadhibiti raia wanaowatembelea bungeni kupewa ukumbi ambao itakuwa vigumu kwa watu wasio wabunge kuwafikia, kupata huduma ya bure ya intanet isiyo na vizuizi, ulinzi wa saa 24, ofisi zenye vifaa na teknolojia za kisasa, huduma ya upishi na vyakula kutoka kwa hoteli yenye kiwango cha nyota tano, na maeneo ya kufanyia mazoezi yenye vifaa vya kisasa. Pia wabunge wa Kenya wanataka kuongezewa pesa kwa ajili ya kujinunulia nyumba kutoka shilingi milioni ishirini. Pesa wanazopewa kwa ajili ya kununua magari kuongezwa kutoka shilingi milioni tano hadi saba. Kulingana na ripoti hiyo, wabunge hawataki kutumia choo na watu wengine na wanataka vyoo vyao kuwa visafi zaidi ya ilivyo sasa. Ripoti hiyo ya kamati ya bunge kuhusu huduma kwa waheshimiwa hao iliandikwa baada ya kutembelea mabunge ya Uingereza na Ireland Kaskazini. Mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani John Bolton amesema kuweka upya vikwazo vya uchumi dhidi ya Iran kumekuwa na athari kubwa sana, na utawala wa Washington unataka kuchukua hatua zaidi kuliko zilizokuwepo kabla ya makubaliano ya nyuklia na Iran ya mwaka 2015. Abdu Shakur Abud ana maelezo zaidi. Akiendelea na ziara yake ya Israel, Bolton alieleza hii leo kwamba maafisa wa Marekani wanazungumza na washirika wake juu ya hatua gani zaidi zinazobidi kuchukuliwa kufikia kishinikizo cha juu kwa Iran, ikiwa ni pamoja na vikwazo zaidi na hatua nyinginezo ambazo hazikufunuliwa. Makubaliano ya nyuklia na Iran ya mwaka elfu mbili kumi na tano yalifikiwa ya pamoja na Marekani, Uingereza, China, Ufaransa, Rasia na Ujerumani pamoja na Marekani, ambayo iliruhusu kiwango fulani ya utumiaji wa nishati ya nyuklia kwa Iran ili iondolewe vikwazo ambavyo vinaumiza sana uchumi wa Iran. Bolton akizungumza na waandishi wa habari mjini Jerusalem, hata hivyo, alisitiza tena kwamba Marekani haina nia kamwe ya kubadilisha madaraka nchini Iran kutokana na kishinikizo chake. Mataifa mengine ya mkataba huo hayakubaliani hadi hivi sasa na msimamo wa Marekani, lakini wakosoaji wa mkataba, ikiwa ni pamoja na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, ni kwamba Iran imepata nafuu nzuri zaidi kuliko kile inachokubali kuacha na kuendelea kuwa na uwezo wa kutengeneza silaha za nyuklia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mahakama ya kikatiba nchini Zimbabwe imeanza kusikiliza rufaa iliyowasilishwa na chama kikuu cha upinzani cha Movement for Democratic Change MDC, kikitaka yafutwe matokeo ya uchaguzi wa rais wa mwezi jana yaliyompa ushindi rais wa sasa Emmerson Mnangagwa. Chama cha MDC kinadai kwamba tume ya uchaguzi ilifanya udanganyifu katika hesabu ya kura na kumfaidisha Rais Emerson Mnangagwa wa chama kinachotawala cha ZANU-PF. Mnangagwa alitangazwa mshindi wa uchaguzi wa Julai tarehe 30 baada ya kupata asilimia 51 ya kura zilizopigwa na kumshinda Nelson Chamisa wa MDC aliyepata asilimia 44.3 za kura. Chamisa na chama chake cha MDC walikataa kukubali matokeo ya kura. Kesi hii inachukuliwa kuwa ni mtihani muhimu kupima uhuru wa mahakama kuu, ambayo uamuzi wa wake hauwezi kukatwa rufaa. Mahakama inaweza kutupilia mbali kesi, kuamua mshindi mpya, au kuitisha uchaguzi mpya katika muda wa siku sitini. Kundi la wanajeshi waasi linaungana na jeshi la Sudani Kusini kufuatia makubaliano ya amani ya mwezi uliopita kati ya makundi ya waasi na serikali. Brigadia Jenerali Changarang amewaambia wanahabari mjini Juba jana kwamba yeye na zaidi ya maafisa mia tatu na wanajeshi wanarejea kwenye serikali. Msemaji wa jeshi, Brigadia Jenerali Lulu Rurai Kuang, amethibitisha maendeleo hayo. Wakati huo huo, serikali na wawakilishi wa waasi wanatarajiwa kutia saini mkataba mwishoni mwa wiki katika mji mkuu katika mji mkuu wa Sudan Khartoum. Mkataba wa mwezi uliopita ambao ulifufua mkataba wa amani wa mwaka 2015 umepelekea kupungua kwa mapigano kote nchini Sudani Kusini. Hata hivyo, pande husika bado hazijakubaliana juu ya masuala kadhaa. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Mataifa ya Jumuiya ya Afrika Mashariki yametakiwa kuingilia kati ili kusitisha ukiukaji wa haki za kibinadamu unaoripotiwa kuendelea kushuhudiwa nchini Uganda tangu kukamatwa kwa wabunge akiwemo Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine anayezuiliwa katika mahakama ya kijeshi. Chama cha mawakili nchini Kenya pamoja na tume ya kutetea haki za kibinadamu wameelezea kusikitishwa na jinsi wananchi wa Uganda wanavyodhalilishwa na serikali hiyo, huku na habari wakikandamizwa na kufanya wakati wa kufanya kazi yao. Mwandishi wetu wa Nairobi Huba Abdi ameandaa ripoti ifuatayo inayosomwa na Sande Shomari. Mawakili wa Kenya wamesema kwamba wataishtaki serikali ya Uganda katika mahakama ya Afrika Mashariki kwa kukiuka haki za binadamu. Mashirika hayo yamesema machafuko ambayo yanashuhudiwa nchini Uganda yana madhara makubwa kwa mataifa jirani, hasa Kenya. Yes, na sharti yasimamishwe. Wakizungumza na waandishi wa habari jijini Nairobi, wakiwa wamefunga utepe wa rangi nyekundu kama ishara ya umoja na raia wa Uganda wa kuwa, mashirika hayo wameitaka serikali ya Uganda kumwachia huru mbunge Robert Kyagulanyi na kusema kuwa kushikwa kwake na kushitakiwa katika mahakama ya kijeshi ni dhuluma kubwa. Charles Kanjama ni mwanachama wa chama cha mawakili nchini Kenya. Sisi kama Wakenya wanasheria, uh, watu ambao wanapigania uh, haki za binadamu. E, sisi kama watu ambaye tunasimamia pia wanahabari tunauliza, uh, serikali ya Uganda itimize uh, jukumu lake ya kuheshimu haki za binadamu, iruhusu Bobby Wine uh, atibiwe na daktari wake aondoshwe ondo, kwa uh, jela na hawa wengine pia wapate haki zao hata kama kesi itaendelea kotini na tunauliza pia uh, serikali ya Kenya, serikali ya Tanzania na serikali zingine za Afrika Mashariki ziungane na sisi na ziulize zisisitize kwa serikali ya Uganda kwamba lazima waheshimu haki za binadamu. Mashirika hayo vile vile yanataka vile serikali ya Uganda kuheshimu uhuru wa kujieleza, uhuru wa waandishi wa habari na vile vile kuanzisha uchunguzi jinsi dereva wa Bobi Wine alivyouawa. Na tunaambia Wakenya kwamba tunataka kuanzisha wiki nzima ya kuvaa uh, red ribbons, vile unaona tumevaa. Unaweza vaa kwa koti ama kuweka kwa kichwa, kuonyesha kwamba sisi tunasimama na Bobi Wine na wenzake. Mashirika hayo pamoja na mashirika mengine hapo kesho yanatarajiwa kushiriki maandamano ya kuonyesha umoja wao na waathiriwa wa machafuko ambayo yanaendelea kushuhudiwa nchini Uganda. Nchini Uganda, muungano wa kutetea haki za waandishi wa habari HRNJ umetoa masharti ya saa 48 kwa jeshi la nchi hiyo UPDF kuwakamata maafisa wote wa jeshi waliorekodiwa wakiwapiga fimbo wa waandishi wa habari na kufunguliwa mashtaka katika mahakama ya hadhara, la sivyo waanzishe mgomo wa kutoandika habari kuhusu idara zote za usalama. Kiongozi wa HRNJ Robert Sempala amesema kwamba msamaha ulioombwa na mkuu wa jeshi Jenerali David Mohozi hauna maana iwapo maafisa waliohusika hawatashtakiwa, kwani umekuwa ukitolewa kila mara bila mabadiliko, kinyume na ripoti ya msemaji wa jeshi la UPDF Brigedia Richard Karemire kuhusu mbunge Bobi Wine anayezuiliwa katika makao ya jeshi ya Makinde jijini Kampala kwamba hana tatizo lolote la kiafya. Naibu wa spika wa bunge la Uganda Jacob Ulanya amewaambia waandishi wa habari mjini Kampala kwamba mbunge huyo pamoja na mwenzake Francis Zake wanahisi wa maumivu mabaya sana na kwamba hali yao ya afya siyo nzuri. Seneta wa Marekani Elizabeth Warren amependekeza kuwepo na mageuzi katika kupambana na rushwa serikalini kwa kuweka viwango vipya kwenye kanuni zinazohusu fedha na maafisa kueleza fedha zao na hatua za uwazi ikimaanisha ni kutoa habari kwa umma jinsi sera zinavyotengenezwa. Mdemokrati huyo, mdemokrati huyo anayewakilisha jimbo la Masush, la Massachusetts amesema mabadiliko yatazungumzia kile kinachoitwa baadhi ya, ya mambo yanayohusu jinsi fedha hivi sasa zinavyochangia ushawishi hapa Washington, kama alivyoelezea katika mswada wake wa Jumanne katika klabu ya wanahabari hapa Washington. Miongoni mwa mapendekezo yake ni idara ya mapato kutoa marejesho ya kodi ya wagombea urais, makamu rais na wabunge pamoja na wafanyabiashara na mashirika yasiyo ya kiserikali yanayofanya shughuli zao. Tunaelekea nchini Komoro ambapo Wakomoro wanahoji ikiwa serikali yao itaendelea hadi mwisho kuweza kujua fedha zilizopatikana kutokana na kuuza pasipoti zimekwenda wapi, baada ya kumfungulia rasmi mashtaka rasmi rais wa zamani Ahmed Abdullah Sambi hapo jana. Abdu Shakur Abud amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini Moroni, Muhamed Mushangama, na kumuuliza kwanza nini kilichotokea mahakamani jana na mashtaka yaliyofunguliwa kabla yeye kufikishwa mahakamani, Sambi ye tangu alipokuwa nini katika vifungo vile vya ndani ndani kwake yeye, alikuwa kashtaki kuwa hajafata sheria ile namna alivyoandikwa kwa uh, sababu, ikiwa unakum, unakumbuka alitoa nini nyumba yake, alikuwa hana ruhusa ya kuondoka, lakini aliloandika ni katibu mkuu wa wizara ya habari za ndani, ajani ni court au polisi au mtu yeyote kwa hivyo court imeamua kwa ni kweli ni si sharia ile Sambi kufungwa ndani yake. Hiyo court wameamua asubuhi, sasa jioni ndo kaitwa na judge mwingine kumwambia kwa sasa anafungwa kama hii manake, lakini hapelekwe jela, lakini nyumba yake sasa Ndo inatengenezwa iwe kama jela, maanake. Na je, wamesema mashtaka gani wanamshtaki, au wanamfungulia nini mashtaka? Ndo kile ile, ile kuwa akachukua zile pesa za hizi passport ni graft, na vile vile kuna akauza bila ruhusa hii ni hii paspoti na uraia wa nchi lakini alipokuwa no, anasema... madarakani si aliwasilisha pendekezo la kuweza kuuza paspoti kwa ajili ya kupata maendeleo ya kiuchumi kutoka Kuwait na nchi za Kiarabu, ndio ndo ilikuwa ni ndo kafanya katiba hilo na nchi ya Kuwait na Imarat, lakini wa vile vile wanasema kwa sambi kaulizia watu wengine wanaotoka Iran hizi paspoti bila sharia. Kwa hivyo anashtakiwa kwamba ameuza paspoti kinyume ya makubaliano. Hawakuuzia wa Kuwait peke yake, ameuzia watu wengine paspoti kinyume za makubaliano, na pesa vile vile hazionekani kwa sababu kama nini, kiasi $100 million kiasiillioma ha, ambazo wanatuhumu kwa kachukua, maanake hazijulikani ha, wana, wana huyo ni Muhamad Mshangama, mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini Moroni, akizungumza na Sauti Amerika. Na ili kujua mengi zaidi kuhusu sakata hiyo ya pasipoti ya Komoro, jiunge nasi katika kipindi cha Kwa Undani saa tatu kamili usiku saa za Afrika Mashariki. Tunarejea huko nchini Kenya ambapo rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na aliyekuwa waziri mkuu wa taifa hilo Raila Odinga wamewataka Wakenya kuiga mfano wa viongozi wakongwe waliojinyima kutumikia taifa lao na kujiepusha na utawala wa mkoloni. Wakihutubia wakati wa maadhimisho ya miaka 40 tangu kufariki kwa rais mwanzilishi wa taifa la Kenya, hayati Jomo Kenyatta, Rais Kenyatta na Bwana Odinga wamewataka viongozi wa kisiasa na wakenya kwa pamoja kukabiliana na uozo unaoliathiri taifa hilo. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera anaripoti. Agosti 22, mwaka wa 1978, rais mwanzilishi wa Jamhuri ya Kenya, Jomo Kenyatta aliaga dunia na kuacha wa Kenya kwenye mshtuko wa aina yake. Hayati Kenyatta, baba wa rais wa sasa Uhuru Kenyatta, ndiye aliyekuwa rais wa kwanza wa Kenya baada ya kujiondoa kwenye mikono ya wakoloni. Jomo Kenyatta alifariki mjini Mombasa katika ikulu ya rais na mabaki ya mwili wake kusafirishwa hadi jiji kuu la Kenya, Nairobi, karibu na majengo ya bunge mabaki ya mwili wake akikaushwa kwenye miale ya moto na kutunzwa kwenye kaburi maalum ambalo hulindwa na wanajeshi wa Kenya. Katika hafla ya ukumbusho wake, rais Kenyatta aliweka shada la maua kwenye kaburi hilo pamoja na maafisa wengine wakuu, ikiwa ni hafla inayofanyika na kila rais ambaye amekuwa madarakani, wa kwanza akiwa rais mstaafu Daniel Arap Moi na kufuatiwa na Mwai Kibaki na baadaye ibada ya misa ikafanyika katika kanisa la Holy Family Basilica ambako viongozi wa serikali na wanasiasa mbalimbali walikongamana. Wakati hayati Jomo Kenyatta alitawazwa kuwa waziri mkuu Juni mwaka 1963 alitoa mwongozo wa kukabiliana na maadui watatu wa, wa nchi yake: umaskini, ujinga na ugonjwa. Lakini Kenya miaka 40 baadaye inaandamwa na maadui hawa, na hapa rais Uhuru Kenyatta akiridhia kuwa hao maadui bado wanaikwamiza Kenya. Much has been Tumefanikiwa kupiga hatua nyingi, lakini bado hatujaimarika jinsi tunavyostahili. Bado kuna changamoto ambazo zinalikumba taifa letu, jinsi ilivyokuwa miaka ya nyuma. Kuwapa watu wetu elimu na afya bora, kuondoa umaskini, hizi zote ni changamoto Mtu mmoja hawezi kuzikabili, lazima tushirikiane. Rais Kenyatta pia alijitoa kimasomaso na kueleza kuwa yapo maafikiano yenye umuhimu mkubwa kati yake na Raila Odinga, maafikiano ambayo ni wao tu wanafahamu kina wake to and talking, political park. Kila wakati ninaposoma gazeti, kutazama televisheni, watu huko nje, sijui mikataba ya kisiasa kati yangu na Odinga. Nataka mwe elewe kuwa yapo maelewano yenye kina kati yangu na Raila Odinga, maelewano yenye kina kirefu, yenye uwezo wa kulifanya taifa hili kuwa na umoja thabiti jinsi haijawahi kuwa. Bwana Odinga akiwataka wa Kenya kujivunia nchi yao, kutobaguana na vilevile vile kutumia kama mfano sera zilizowekwa na viongozi wa awali, na kumtaja Jomo Kenyatta kama mtu alijitolea kulikomboa taifa lake, imafaima of... alijinyima mengi na kujitolea kwa sababu ya nchi yetu na kutuwekea kile alichokiita maazimio ya nchi kupitia wimbo wa taifa wakati wa uhuru. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na katika makala ya afya, tunaangazia athari za maradhi ya fistula ambayo ni maradhi yanayowakabili akina mama wanaopata matatizo wakati wa kujifungua. Nchini Burundi, akina mama zaidi ya elfu tatu wanasumbuliwa na ugonjwa huo kila mwaka mwandishi wetu wa Bujumbura Haida la haki Zimana ametutumia makala yafuatayo. Ugonjwa wa fistula ni ugonjwa unaoathiri akina mama waliopata matatizo wakati wa kujifungua. Unaathiri sehemu za mwili ambazo ni nyeti kabisa, sehemu za siri, kama anavyofahamisha hapa Dr Brigit Ndelema. Kama mwanamke anakia kuzaa akiikala saa inapita saa mnane au saa kumi na mbili bila kuzaa, kunakuwa kuko shida. Kawaida waganga wakiona kama hiyo masaa inapita, wanapasha kumsaidia, wakambeba kwenye bloc opératoire wakamfanyia césarienne uh, kusudi bafike, wanatoa mtoto. Kwa sababu kwa vitu vinavyotuma fistula inakuja, wa wamama kuzaa ya kwanza inenea tuma, kama mtoto iko na kichwa kubwa kushindia mifupa ya mama, anaweza akabaki hapo, hata shuka ninakuwa shida sana kwa mama kuzaa Unakutana tena, kunakuwa wengine wabinti binti wanaoenda kwenye e, ndoa wakikuwa wanakuwa na miaka chini ya miaka kumi na saba. Unakutana mifupa yao ingali hayakomala vizuri. Ingine kitu unakutana, kuna kunakuwa watoto au wamama wenye uh, wazazi wenye wanakuwa na afya isiyokuwa bora sana, wenye hawakule vizuri. Unakutana mifupa yao inakuwa haikazi vizuri Itatuma sasa wakati ya kuzaa kuna kuwa shida sana, mtoto kichwa cha mtoto itafika na bakia kwenye ile mifupa, na kisha hata kupata nguvu ya kusukuma na kuzaa mtoto vizuri, unakutana ile machungu ya mimba inagawia sana, na ikigawia italeta shida, na shida itakuwa ni fistula. Maradhi haya ya fistula husababisha njia ya haja ndogo na haja kubwa kuharibika. Mama huyu ambaye jina lake ni Meribana alikabiliwa na ugonjwa huo mara baada ya kujifungua mtoto wa kwanza. Ndoa yake nusu ivunjike kutokana na athari za ugonjwa huo. Vilikuwa vitokea kama hivi, nikila hata nyamshoma naona kambegu ku kambegu kanyamshoma kumbele. Hata tukikutana naambia eti nitawaza na vibaya ninabasi awazaki vibaya ikabidi kwenda kule dokteri akawa na watu wengi, akuniambia lolote. Ndio nikapata na msaidizi, akanaambia wewe, hapa utapoteza muda wako, naenda Gitega. Ndio nikaja hapa, alhamdulillah kanipokea. Mpaka sasa naendelea vizuri. Mkoani Gitega, katikati mwa Burundi, ndiko kuna kituo pekee hapa Burundi kinachopokea akina akinamama waliopatwa na ugonjwa huo na kuwatibu. Mbali na uwepo wa kituo hicho pekee kinachoweza kuwatibu akinamama zaidi ya elfu tatu wanaosumbuliwa na ugonjwa huo kila mwaka, changamoto nyingine ni wagonjwa wa fistura kubaguliwa na jamii kutokana na, na harfu mbaya wanaoitoa, lakini kituo cha Urumuri kiribuni mbinu za kuku kukabiliana na hali hiyo, kinashirikiana na wahudumu wa afya. Je, ni lipi jukumu lao kwa vita dhidi ya fistuna? Akima na Jane ni moja kati ya wahudumu wa afya. Sisi kama wahudumu wa afya tunahakikisha kata tunaishi emo, wenye walishaathirika nayo maradhi tunawalingania, tunajitahidi kuwahamasisha kwenda kujitibisha na wasibaguliwi, kwa sababu wakishabaguliwa nao pia wanafua wanajibagua Yaani tunawahamasisha waende kujitibisha kwa sababu ni maradhi kama yangine, yanatibiwa na yanapona mtu akijitibisha haraka haraka. Na, na ambao hawajaathirika nao pia tunawahamasisha infwa wakipata nayo matatizo waende kujitibisha mapema wala wasisikie oga wala nini, eti wataweza kuonekana vibanda kwa ya e, kwa ni ya jamii sababu yao maradhi hiyo fistula wanaitibu, sababu ni maradhi kama yangine. Hakuna kuokopa, mtu wote atapata na ugonjwa aushike kama malaria gesi, mtu akikimbana anaenda kwa mganga kujitibisha. Daktari Brigitte Nderema, hapa natoa ushauri ili kujikinga na ugonjwa huu wa fistula. Kwa hiyo wanawake wanaoishi kule milimani tumeona kama wengi wanaolewa mbele ya wakati tunawaomba kabisa wazazi wachunge watoto wafikishe miaka kumi na nane mbele ya kuwakubalia kuolewa, kwa sababu tunakutana pa kunakuwa wabinti wanakuwa na miaka kumi na saba kumi na nne kumi na sita wengi wanapata ile shida. E, kwa sababu mifupa ya pale ku basa inakuwa hayakomala vizuri. Kitu ya pili ifo kuongea sana na wale wa wanaume. Mm, wenye unakutana mara nyingi na mama mkwe hawakubali wa wanawake wa watoto wao waende hospitalini. Ni kuwaambia kabisa kama matibabu mazuri ni kwenye hospitali, wanaenda mbele ya wakati, wanapozaa vizuri. Wakiona kama haviwezekani, wanafanya sezaryen. Anaomba pia wakunga wa jadi wasiendelee na jukumu la kuzalisha, kwa sababu anasema hawana uzoefu na vifaa vya kutosha. Haidara Kizimana, makala ya afya, Bujumbura, Burundi. Serikali ya Afghanistan inayoungwa mkono na Marekani imetangaza hivi leo kuwa haitahudhuria mkutano wa kimataifa kuhusu hatima ya Afghanistan unaotazamiwa kufanyika mwezi ujao Urusi, kwa sababu viongozi wa kundi la Taliban nao wamealikwa kwenye mkutano huo. Rais wa Marekani, Donald Trump, leo amesema ufadhili usio halali kwa kampeni yake ya uchaguzi ambao wakili wake wa muda mrefu Michael Cohen alikiri kama kosa jana mbele ya mahakama sio uhalifu. Na wabunge nchini Kenya wanataka kupewa huduma za starehe na kuongezewa marupurupu wakati wanatekeleza majukumu yao. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msimamizi wa matangazo amekuwa Abdul Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa, mimi ni Kenneth Bwire na mimi ni Patrick Nduimana. Asante sana msikilizaji kwa muda wako kutusikiliza, na niruhusu nikutakie usiku mwema Zedin Abdel Khalil ambaye anajulikana zaidi kwa jina la Yasin Al-Suri ni kiongozi mwandamizi wa kundi la Al-Qaeda akiishi nchini Iran huku akisafirisha fedha na kuandikisha wengine katika kundi la kigaidi kote Mashariki ya Kati. Ni raia wa Siria, Mkurdi ana nywele nyeusi na macho yake ni ya rangi ya kahawia. Tangu mwaka amekuwa akifanya operesheni nje ya Iran chini ya makubaliano na serikali ya huko kama sehemu ya msaada wake katika ugaidi wa kimataifa. Yasin Al Suri aliwezesha harakati za Alqaida kutoka Guba ya Persian hadi Pakistan na Afghanistan. Pia ni mchangiaji muhimu wa fedha kwa ajili ya kundi hilo na amekusanya fedha kutoka kwa wachangiaji wengine na kutuma kwa viongozi wa Alqaida huko Afghanistan na Iraq. Pia anafanya maandalizi kwa wajumbe wengine wa Al-Qaida walioshikiliwa katika jela ya Iran ili waachiliwe na kupelekwa Pakistan. Programu ya Rewards for Justice inatoa zawadi ya hadi dola milioni kumi kwa ajili ya kupatikana taarifa ya kuwezesha kujulisha alipo Yasin Al-Suri. Marekani inahakikisha kwamba taarifa zote zinahifadhiwa na uchunguzi unafanywa na utambulisho wa wote watakaotoa maelezo unahifadhiwa kwa siri. Kama itabidi, Marekani imejiandaa kuwahamisha watakaotoa maelezo. Kama una taarifa zozote za mtu huyo, wasiliana na ofisi ya usalama iliyo karibu nawe kwenye ubalozi wa Marekani au tuma taarifa katika mtandao wa www.rewardsforjustice.net au tumia barua pepe RFJ,