Kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Meri Mgawe. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya Alhamisi, Agosti 23 mwaka 2018. Karibu Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, wanaharakati wa haki za binadamu wazitaka serikali za Afrika Mashariki kuingilia kati sakata la mbunge wa upinzani nchini Uganda aliye mikononi mwa dola. Serikali ya Kenya, serikali ya Tanzania na serikali zingine za Afrika Mashariki ziungane na sisi na ziulize serikali ya Uganda kwamba lazima waheshimu haki za binadamu na katika habari nyingine, biashara haramu ya usafirishaji wa wanyama walio hatarini wa kutoweka ya shamiri katika ukanda wa Afrika ya Kati. Hizo basi ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia katika matangazo yetu ya leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ambapo vilevile e, pamoja na hayo, tutakuletea habari nyingi tu zikiwemo za dunia. Na hivi sasa ni mkaribishe Mary Mgawe kwa ajili ya kutusomea Naam, na katika habari za dunia, dunia. Tunaanzia huko Zimbabwe ambapo mahakama ya katiba imeanza kusikiliza kesi ya upinzani ya uchaguzi uliopita mwezi ujao. Chama cha MDC kimeshutumu tume ya huru ya uchaguzi nchini Zimbabwe kwa kuiba uchaguzi wa Julai 30 kwa kumnufaisha Rais Emerson Mnangagwa chama chake na chama chake tawala cha ZANUPF. Kwa mujibu wa matokeo rasmi ya uchaguzi, Mnangagwa alipata asilimia 51 ya kura na kumshinda mpinzani wake Nelson Chamisa aliyepata asilimia 44 ya kura. MDC imesema tume hiyo imempendelea Mnagagwa na kusema kuwa kura nyingi ziligongana katika vituo kadhaa vya kupigia kura. Chamisa amewaambia waandishi wa habari kwamba MDC ina kesi yenye mashiko na kuwa matokeo ya uchaguzi yaliibwa, na anaamini kuwa mahakama itabatilisha matokeo hayo na kuamuru uchaguzi mpya ufanyike. Wakati wafuasi wa Chamisa walipoingia mitaani siku moja baada ya tume kutangaza ushindi wa Mnangagwa, polisi walijibu kwa kutumia gesi ya machozi na ufyatuaji risasi, ambapo katika gasia watu sita waliuawa. Jeshi la majini la Marekani limeanza kuondoa meli zake kutoka Hawaii wakati onyo la kutokea hali mbaya ya hewa linazidi kutolewa. Afisa wa jeshi Brian Fort katika eneo la Pacific amesema Jumatano kwamba meli zote ambazo hazifanyiwi matengenezo zimeondolewa ili kuruhusu nafasi kama kutakuwa na uwajibikaji wa hali mbaya ya hewa yani hurricane. Hali hiyo imeripotiwa kuwa kilomita 490 ikielekea kaskazini magharibi kwenye kisiwa hicho. Na maafisa wa jeshi wa Marekani wana wasiwasi kwamba kupunguzwa kwa idadi kubwa ya wakimbizi na kupewa makazi nchini Marekani kuna hatarisha ya usalama wa taifa. Id Ligongo anasoma ripoti kamili. Katika ripoti maalum ya shirika la habari la Reuters limemnukuu afisa mmoja ambaye hakutajwa jina lake, ambaye amesema kwamba wana wasiwasi wa idadi ndogo ya wakimbizi wa Iraq watakaoandikishwa katika mwaka wa fedha Wasiwasi huo unatokana na kwamba watu walio katika maeneo ya mapigano watakataa kushirikiana ama kufanya kazi na vikosi vya marekani vilivyopo huko kama hawatahakikishiwa kupewa hifadhi. Raia wa Iraq ambao wamekuwa wakipatiwa hifadhi ni miongoni mwa wakimbizi 18,000 walioandikishwa toka mwezi Oktoba mwaka 2017 ikiwa ni idadi ndogo ikilinganishwa na ile iliyotengwa kwa mwaka wa fedha ambao unamalizika mwezi ujao na kuwa kiwango kidogo cha kuandikisha wakimbizi toka mwaka 1980. Mapema mwezi huu, gazeti la The New York Times limeripoti kwamba utawala wa rais Donald Trump unaweza kupunguza kiwango cha wakimbizi watakaoandikishwa kwa mwaka 2019 na kufikia 25,000, ikiwa ni punguzo la asilimia 45. Unaendelea kusikiliza matangazo haya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Unaweza kutufuatilia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Wakati mageuzi yalipoanza huko Myanmar mwaka elfu mbili kumi na moja, sekta yake ya utalii iliangaliwa kama moja ya zile ambazo zingechukua ushawishi wa fursa za kiuchumi, wakati nchi ilipokuwa inajiunganisha na dunia mamlaka na wafanyabiashara walikuwa na imani kwamba watalii wa kigeni watavutiwa na Myanmar, lakini sasa hali imebadilika. Sekta ya utalii imeharibiwa na mzozo wa jimbo la Rakin ambao umesababishwa na warohingia laki saba kuingia Bangladesh, wakituruka ukandamizaji wa kikatili wa jeshi. Jeshi la Myanmar limeshutumiwa na mzozo wa kikabila wa Rohingya ambao umesababisha watalii wengi kutoingia nchini humo. Kwa sababu ya mizozo, serikali ya nchi hiyo iliona umuhimu wa kuchukua hatua, na mapema mwezi wa Agosti ilifanya mkutano na wadau kujadili hatua gani zinaweza kuchukuliwa kuboresha hali nchini. Kamati ya chama cha Democratic cha Marekani imeitaarifu FBI kwamba kumekuwepo na jaribio la uvamizi katika mtandao wake wa wapiga kura. Bob Lord, mkuu wa usalama wa DNC, alioeleza viongozi katika chama kwenye mkutano huko Chicago, amesema jaribio hilo limethibitishwa kwamba kumekuwa na vitisho kama vilivyotokea kwenye chaguzi, kwenye chaguzi za katikati ya muhula, na lazima vidhi thibitiwe. Shambulizi hilo liligundulika Jumatatu na shirika linaloshughulikia uharibifu wa mitandaoni. Uvamizi wa databas ya chama cha NDC imekuwa ni swala tete tangu mwaka elfu mbili kumi na sita wakati wa uchaguzi wa rais. Na kiongozi wa siri wa kundi la kigaidi la Islamic State amezungumza baada ya takriban mwaka mmoja kukaa kimya. Kitengo cha habari cha kundi hilo la kigaidi kimetoa hotuba ya dakika 54 ya Abubakar al Baghdad jana Jumatano. Jeshi la Marekani na maafisa wa upelelezi wanafahamu kuhusu maelezo hayo mapya, lakini bado hawajathibitisha sauti iliyopo kwenye mkanda huo kama ni Baghdad. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza e moja kwa moja kutoka Washington DC, na mara baada ya kusikiliza habari za dunia hivi, e sasa tunaelekea katika ripoti zetu. Naam, na shirika la afya duniani limeonya kuhusu kupuuzwa na kuwepo imani kuhusiana na chanjo ya surua kwamba ina madhara mabaya kusb kusababin kumesababisha kuongezeka idadi ya waliogundulika kuwa na surua pamoja na vifo katika bara la Ulaya katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Ifuatayo ni ripoti inayosomwa hapa na mwenzangu Id Ligongo. Ripoti ya shirika la afya duniani inaeleza kwamba zaidi ya watoto elfu arobaini na moja na watu wazima katika bara la Ulaya wameambukizwa shurua katika miezi sita ya mwanzo ikijumuisha vifo 37. Hilo ni ongezeko kubwa toka mwaka 2016 wakati kesi elfu tano na mia tatu ya ugonjwa huo ambayo uliripotiwa ikiwa ni idadi ndogo katika kipindi hicho. Maskat ni afisa mtaalamu wa chanjo za magonjwa yanayozuilika katika ofisi ya kanda ya WHO kwa bara la Ulaya anaiambia VOA kwamba moja ya sababu kubwa zinazochangia kuongezeka kwa kasi kwa maambukizi ni watu kupuuzia. Anasema chanjo ya shurua imekuwa na mafanikio ya kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huo unaua, ambapo wazazi wengi hawaoni sababu za kuwachanja watoto wao. Amesema hofu ya madhara ya chanjo inawafanya watu wengi kuwazuia kuwachanja watoto wao. Kwa mfano, ameelezea tatizo kubwa lililosababishwa na utafiti wa mwaka 1998 uliohusisha shurua na matatizo ya watoto kudhoofika kiakili ama tatizo la autism. Kwa bahati mbaya, hili bado lipo na linaendelea, imeingia vichwani mwa baadhi ya watu, wakihusisha chanjo ya shorua na autism pamoja na mengine, na hili lipo vichwani mwa wengi. Hizi ni taarifa potofu, utafiti huu umebadilishwa, si unaokubalika, na watu wanapaswa kufahamu hili na kuachana na utafiti huu. Nchi saba za Ulaya: Ufaransa, Georgia, Italia, Rusia, Sebia na Ukrain zina ripoti zaidi ya watoto 1000 wameambukizwa na watu wazima mwaka huu, Ukrain ikiwa na watu 23,000 walioambukiza shurua na ni jambo baya. Sebia ina ripoti idadi kubwa ya vifo ikiwa ni kati ya 14 ya vifo 37 vya Ulaya. Shurua ni miongoni mwa magonjwa mabaya na kuchangia vifo vya watoto. Kulinda mlipuko huo, WHO inasema kwamba takriban asilimia 95 ya upatikanaji wa chanjo ikiwa na dozi mbili inayokuwa na chanjo ya shurua inahitajika kila mwaka kwa kila jumuiya. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na napenda kukumbusha msikilizaji wetu kwamba unaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao www.voaswahili.com, na hivi sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia. Wanajeshi wanne amekufa Brazil kutokana na majeraha kufuatia tukio la ufyatuaji risasi baina ya wanajeshi na watu wanaoshutumiwa kuwa wafanyabiashara wa madawa ya kulevya huko Rio de Janeiro. Takriban raia watano na wanajeshi wengine wawili wamekufa tangu jeshi lilipoanzisha mashambulizi yaliyoratibiwa katika maeneo jirani yenye fujo kaskazini mwa mji Jumatatu. Miezi sita iliyopita, Rais Michel Temer alitangaza hatua za dharura na kuruhusu jeshi kushika udhibiti wa vikosi vya polisi huko Rio de Janeiro ambako magenge ya madawa ya kulevya na wanamgambo yalizusha ghasia. Vikosi vya jeshi na polisi vilifanya operesheni iliyojumuishwa na jeshi elfu nne, polisi na magari yenye silaha na ndege. Tangu operesheni hizo kuanza matukio ya mauaji na polisi kufyatua risasi vimeongezeka na kuzusha ukosoaji mkubwa wa kutumia jeshi pamoja na ukosefu wa kuwa na malengo yaliyo wazi. Makundi ya kutetea haki za binadamu yamekosoa operesheni hizo. Marekani inayounga mkono serikali ya Afghanistan imesema haitashiriki mkutano wa mataifa kadhaa huko Russia kwa ajili ya kujadili kuhusu mwelekeo wa baadaye wa Afghanistan wakati ambapo kundi la Taliban limethibitisha kushiriki na litatuma mwakilishi. Moscow imealika Taliban mbali na Kabul. Nchi kumi na moja za kieneo ikiwemo China, Pakistan na Iran litashiriki katika mkutano wa Septemba nne utakaofanyika katika mji mkuu wa Russia. Msemaji wa wizara ya mambo ya kigeni ya Afghanistan Sig Gatula Ahmed amethibitishia VOA jana Jumatano kwamba serikali imeamua kinyume na kutuma ujumbe Urusi katika mazungumzo hayo, lakini hakusema sababu. Maafisa wa Afghanistan wameripotiwa kukasirishwa kwa sababu Moscow haikushauriana nayo kabla ya kutoa mwaliko kwa Taliban. Matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, sauti ya Amerika. Mwandishi wa VOA Moke Edun Kinzeka anaripoti kutoka Yaunde na Idi Ligongo anasoma ripoti yake, kwamba katika hatua kubwa ya kupambana na usafirishaji haramu wa wanyama, serikali ya Kamerun imewakamata watu sita wakisafirisha kilo mia saba ya magamba ya wanyama kaka kuona kutoka jamhuri ya Afrika ya kati kwenda Vietnam. Afrika ya Kati ni sehemu inayofanywa sana biashara haramu ya wanyama kwenda Asia. Nyama na magamba ya kakakuona yana thamani ya dola elfu moja kwa kilo moja. Idara ya kulinda wanyamapori ya Kameruni inasema maafisa wake wa polisi wamekamata wasafirishaji sita wakati wakijaribu kusafirisha kakakuona na magamba yake kupitia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Duala. Wamewakamata watu watano kutoka Cameron na mmoja kutoka nchi jirani ya Jamhuri ya Afrika ya Kati. Afisa wa idara ya kulinda wanyamapori Sungwa amesema kwamba kakakuona walifikishwa Duala kutoka mji mkuu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, Bangi, kwa njia ya barabara. Wasafirishaji hao walijaribu kusafirisha kwa ndege wanyama hao na viungo vyao kwenda barani Asia kupitia nchini Nigeria washukia 26... walitueleza kwamba takriban ni kaka kuona 230 na wadogo 26 walikuwa wakiendelea barani Asia, hasa nchini Vietnam. Nyama ya kaka kuona inachukuliwa kuwa tamu na ya kifahari barani Asia na baadhi ya sehemu barani Afrika, wakati magamba yake yanatumika kwa dawa za kienyeji mahitaji ya kakakuona yamesababisha wanyama hao kuwa hatarini kupotea na kuwafanya kuwa miongoni mwa wanyama wanaosafirishwa sana duniani. Afrika ya kati na mashariki ni sehemu maarufu kwa kutoa na kusafirisha kaka kuona. Mwezi Juni mwaka 2016 serikali ya Hong Kong ilikamata tani nne za magamba ya kaka kuona yaliyosafirishwa kutoka Cameroon. Mwaka huo huo serikali ya Cameroon iliwakamata Wachina wawili waliokuwa wakisafirisha tani tano za magamba ya kaka kuona kwenda Uchina. Ofir Drori ni mkurugenzi wa Last Great Ape, shirika lisilo la kiserikali linalosaidia mataifa ya Afrika kulinda wanyama walio hatarini kutoweka. Anasema mataifa ya Afrika ya kati yanahitaji sheria kali ya kupambana na majangili. Unachokiona hapa ni kidogo sana. Inaweza kuwa labda kila wiki ama kila wiki mbili, kuna biashara kama hiyo ya wanyama hawa tu kakakuona, kutokana na kwamba hakuna nchi ambazo hakuna mfano wa kuridhisha wa hukumu yoyote ya hili Tutaendelea kuwa na matatizo kama haya. Usafirishwaji wa kakakuona kimataifa ulipigwa marufuku mwaka 2016 chini ya azimio la kimataifa la biashara ya wanyama walio hatarini kutoweka, lakini kuwepo kwa mahitaji makubwa ya walaji katika mataifa ya Asia, baadhi ya sehemu Afrika kunachochea biashara haramu. Kamerun, mwaka jana, ilichoma ngozi na magamba ya kakakuona kutoka kwa wasafirishaji. Serikali ilidai kuwa hilo ni kutuma salamu kali, kwamba Cameroon kamwe haitakuwa nchi ambayo ujangili na usafirishwaji haramu wa wanyama unafanyika. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako. Piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Napenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba matangazo haya unaweza kuyafuatilia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, ambapo vilevile tunapatikana katika Facebook na Twitter. Lakini hapo baadaye katika matangazo yetu jioni, usikose kutusikiliza, tutakuwa pia na kipindi cha Matukio Afrika. Tukiendelea basi na ripoti zetu, hivi sasa tunarejea Afrika Mashariki, ambapo wanaharakati wa haki za binadamu nchini Kenya wanaisihi serikali ya Uganda kumwachia mbunge wa upinzani nchini humo Bobi Wine, vilevile kuzitaka serikali za nchi za Afrika Mashariki kutumia ushawishi wake kwa Uganda ili mbunge huyo aachiliwe. Mwenzangu Sande Shomari ana ripoti zaidi. Mawakili wa Kenya wamesema kwamba wataishitaki serikali ya Uganda katika mahakama ya Afrika Mashariki kwa kukiuka haki za binadamu. Mashirika hayo yamesema machafuko ambayo yanashuhudiwa nchini Uganda yana madhara makubwa kwa mataifa jirani, hasa Kenya na sharti yasimamishwe. Wakizungumza na waandishi wa habari jijini Nairobi wakiwa wamefunga utepe wa rangi nyekundu kama ishara ya umoja na raia wa Uganda, wakuu wa mashirika hayo wameitaka serikali ya Uganda kumwachia huru mbunge Robert Chaguranyi na kusema kuwa kushikwa kwake na kushitakiwa katika mahakama ya kijeshi ni dhuluma kubwa. Charles Kanjama ni mwanachama wa chama cha mawakili nchini Kenya. Sisi kama Wakenya, wanasheria, watu ambaye wanapigania uh, haki za binadamu e, sisi kama watu ambaye tunasimamia pia wanahabari, tunauliza uh, serikali ya Uganda itimize uh, jukumu lake ya kuheshimu haki za binadamu, iruhusu Bobi Wine atibiwe na daktari wake, aondoshwe kwa jela na hawa wengine pia wapate haki zao, hata kama kesi itaendelea kotini. Na tunauliza pia serikali ya Kenya, serikali ya Tanzania na serikali zingine za Afrika Mashariki ziungane na sisi na ziulize zisisitize kwa serikali ya Uganda kwamba lazima waheshimu haki za binadamu. Mashirika hayo vilevile yanataka vile serikali ya Uganda kuheshimu uhuru wa kujieleza, uhuru wa waandishi wa habari na vilevile kuanzisha uchunguzi jinsi dereva wa Bobi Wine alivyouawa. Na tunaambia Wakenya kwamba tunataka kuanzisha wiki nzima ya kuvaa uh, red ribbons, vile unaona tumevaa unaweza vaa kwa koti ama kuweka kwa kichwa kuonyesha kwamba sisi tunasimama na Bobi Wine na wenzake. Mashirika hayo pamoja na mashirika mengine hapo kesho yanatarajiwa kushiriki maandamano ya kuonyesha umoja wao na waathiriwa wa machafuko ambayo yanaendelea kushuhudiwa nchini Uganda. Nchini Uganda, muungano wa kutetea haki za waandishi wa habari HRNJ umetoa masharti ya saa 48 na kwa jeshi la nchi hiyo UPDF kuwakamata maafisa wote wa jeshi waliorekodiwa wakiwapiga fimbo wa waandishi wa habari na kufunguliwa mashtaka katika mahakama ya hadhara la sivyo waanzishe mgomo wa kutoandika habari kuhusu idara zote za usalama kiongozi wa hrnj robert sempala amesema kwamba msamaha ulioombwa na mkuu wa jeshi jenerali david mohozi hauna maana iwapo maafisa waliohusika hawatashtakiwa kwani umekuwa ukitolewa kila mara bila mabadiliko Kinyume na ripoti ya msemaji wa jeshi la UPDF brigedia Richard Karemire kuhusu mbunge Bobi Wine anayezuiliwa katika makao ya jeshi ya Makinde jijini Kampala kwamba hana tatizo lolote la kiafya, naibu wa spika wa bunge la Uganda Jacob Ulanya amewaambia waandishi wa habari mjini Kampala kwamba mbunge huyo pamoja na mwenzake Francis Zake wanahisi maumivu mabaya sana na kwamba hali yao ya afya siyo nzuri <tune> Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya Viji Mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya kati na saa moja unusu saa za Afrika mashariki tuweze kupata watoto haraka, haraka. Viji Mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida, ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki wasikilizaji wetu wa Nairobi na vitongoji vyake wanaweza kutupata katika 107.5 FM. Kumbuka ni Jumamosi hii ukiwa nami BMJ Muridhi hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Haya, oh, basi, dunia ina mambo, na ndivyo mambo mengi utayajua katika viji mambo. Na BMJ Murithi na unaendelea kusikiliza matangazo ya kumikuu cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na hivi sasa tumwalike Mary Mgawe kwa ajili ya kutusomea muhtasari wa habari wa habari tulizokuwa nazo za dunia asubuhi ya leo. <muchilis> Mahakama ya katiba imeanza kusikiliza kesi ya upinzani ya uchaguzi uliopita mwezi ujao. Chama cha MDC kimeshutumu tume huru ya uchaguzi nchini Zimbabwe kwa kuiba uchaguzi wa Julai 30 kwa kumnufaisha rais Emmerson Mnangagwa na chama chake cha Kecha zanupf Kwa mujibu wa matokeo rasmi ya uchaguzi, Mnangagwa alipata asilimia 51 ya kura na kumshinda mpinzani wake Nelson Chamisa aliyepata asilimia 44 ya kura. Jeshi la majini la Marekani limeanza kuondoa meli zake kutoka Hawawii wakati onyo la kutokea hali mbaya ya hewa linazidi kutolewa. Afisa wa jeshi Brian Fort katika eneo la Pacific amesema Jumatano kwamba meli zote ambazo hazifanyiwi matengenezo zimeondolewa ili kuruhusu nafasi kama kutakuwa na uwajibikaji wa hali mbaya ya hewa. Hali hiyo imeripotiwa kuwa kilomita 490 ikielekea kaskazini magharibi kwenda kwenye kisiwa hicho. Na maafisa wa Marekani wa jeshi la Marekani wana wasiwasi kwamba kupunguzwa kwa idadi kubwa ya wa wakimbizi na kupewa makazi nchini Marekani kutahatarisha usalama wa taifa. Wakati mageuzi yalipoanza huko Myanmar mwaka elfu mbili kumi na moja, sekta yake ya utalii iliangaliwa kama moja ya zile ambazo zingechukua ushawishi wa fursa za kiuchumi wakati nchi ilipokuwa inajiunganisha na dunia. Mamlaka na wafanya biashara walikuwa na imani kwamba watalii wa kigeni watavutiwa na Myanmar, lakini sasa hali imebadilika. Sekta ya utalii imeharibiwa na mzozo wa jimbo la Rakhine ambao umesababishwa na Rohingya laki saba kuingia Bangladesh. Na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express ya hapo saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi ni Gideon Chubahiro, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Meri Mgawe kutoka Washington DC, tunakwambia asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea maoni ya serikali ya Amerika. Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo itaitisha uchaguzi mkuu mwezi Desemba kwa matumaini ya kuwepo kwa makabidhiano ya amani ya madaraka kwa mara ya kwanza katika historia ya nchi hiyo. Rais aliyepo mamlakani Joseph Kabila ameingia madarakani mwaka elfu mbili na moja. Alichukua wadhifa ulioachwa na baba yake Laurent Dizaya Kabila baada ya kuuawa joseph kabila alichaguliwa rais mwaka elfu mbili na sita kwa kipindi cha miaka mitano na kuchaguliwa tena mwaka elfu mbili na moja ingawaje awamu ya pili ya uongozi ilifikia hatima yake mwaka elfu mbili kumi na sita na katiba ya drc inamzuia kuania awamu ya tatu ya uongozi uchaguzi haukufanyika na kabila alibakia madarakani kufuatia maandamano mwezi septemba mwaka elfu mbili kumi na sita chama tawala cha kabila na upinzani walitia saini makubaliano ambayo inajulikana kama Saint Sylvester Agreement Desemba 31, 2016. Mkataba huo ulifungua njia kwa uchaguzi na kabila anazuilika kuania tena kuchaguliwa au kubadili katiba ya nchi na kuifanya serikali ya DRC kufanya mambo kadhaa ya kujenga imani, hatua zenye azma ya kuweka mwanya wa kisiasa ambao ni muhimu kwa uchaguzi wenye hadhi Novemba mwaka 2017. Tume huru ya taifa ya uchaguzi nchini DRC ilitangaza kuwa Desemba 23 mwaka 2018 ndio siku ya uchaguzi mkuu. Wengi walihofia Rais Kabila hata hivyo, huenda akafanya jaribio la kuwania tena kinyume cha sheria, lakini hofu hizo ziliondoka hapa Agosti tarehe 8, tarehe ya mwisho kwa wagombea urais kujiandikisha kuwania uongozi, wakati msemaji wa serikali ya DRC alipotangaza kwamba Kabila hatawania tena uongozi katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ushirika wa utawala unatangaza kwa kauli moja kumteua mgombea mwingine na sio Rais Kabila kubainisha hatua ya kusukuma mbele demokrasia ya Wakongo, amesema msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Harth Noret katika taarifa ya maandishi. Tumetiwa moyo kwa dalili hii kwamba Kabila ana azma ya kuheshimu katiba ya Wakongo na msingi ya makubaliano ya Desemba mwaka elfu mbili na sita Agreement ya, ya kutowania awamu ya tatu ya uongozi. Viongozi wa serikali, upinzani na jamii za kiraia, pamoja na wakuu wa huduma za usalama, wanashirikiana na Rais Kabila, jukumu la kuhakikisha kuwa misingi ya demokrasia inaheshimika. Watu wa Kongo lazima wawe huru kuelezea maoni yao na kufanya uchaguzi kati wa ya wagombea kadhaa bila ya kuhofia ghasia, vitisho au manyanyaso. Tunaitaka tume huru ya taifa ya uchaguzi DRC na mamlaka ya Congo kuchukua hatua muhimu kutoa dhamana ya kufanyika uchaguzi wenye hadhi hapo Desemba 23 mwaka 2018, amesema hatha Laurent. DRC ina fursa ya kihistoria ya kuhakikisha makabidhiano ya amani ya madaraka mwezi Desemba, na Marekani inaangalia kuunga mkono utaratibu huu kwa mujibu wa kalenda uchaguzi iliyotolewa. Na hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea maoni ya serikali ya Amerika.