Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni BMJ Mridhi, na mimi ni Sunday Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, tarehe 23 mwezi Agosti mwaka 2018. Tunasikika pia kupitia redio shirika katika eneo zima la maziwa makuu na vile vile kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Hali kadhalika kwenye masafa mafupi mita bendi 19 na 22. Karibuni A matangazo yetu jioni ya leo. Baada ya kushikiliwa katika kituo cha kijeshi kwa siku kadhaa, mbunge wa upinzani nchini Uganda Bobi Wine afunguliwa mashtaka ya uhaini katika mahakama ya kiraia. Hivyo basi kuendelea mbele, tunamaliza leo kufanya application ya bail. Saba, sasa sisi iko na hope tie Monday next week mahakama itampata bail akuwe free na katika taarifa nyingine, mjadala mkubwa wa zuka nchini Kenya baada ya naibu rais nchini humo kutajwa kwenye ripoti ya maafisa fisadi zaidi nchini humo. Kulikoni, unaweza ambia uache siasa, lakini unapigwa na siasa, na ukipigwa na siasa lazima urudisha na nini na siasa, kwa sababu huwezi rudisha na uteknokrasia, ama tuanze kuongea maneno mengine utapata mengi zaidi katika taarifa zetu baada ya kidogo, lakini kwa sasa tusikilize habari muhimu za dunia kutoka chumba chetu cha habari, zikisomwa hapa studio na mwenzangu Sande Shomari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amemtaja makamu rais wa kampuni ya Ford Stephen Biegun kwa mwakilishi maalum wa Korea Kaskazini. Kiongozi huyo ambaye alikuwa mfanyakazi wa taasisi ya usalama wa taifa zamani anaungana na utawala wakati ambapo unalenga kwa kiasi kikubwa Korea Kaskazini kuachana na utengenezaji wa silaha za nyuklia. Ni wakati mwafaka kwa Steve kuungana na timu yetu, Pompeo alisema. Yeye na mimi tutasafiri kwenda Korea Kaskazini wiki ijayo kwa ajili ya kutafuta maendeleo zaidi katika kufikia lengo letu huko. Katika kampuni ya magari ya Ford, Biegan alisimamia mahusiano ya kimataifa na serikali. Pia anakuja na uzoefu wa muda mrefu serikalini, ambapo amewahi kufanya kazi na Baraza la Usalama wa Taifa wakati wa utawala wa Rais George W. Bush kabla ya kwenda White House alifanya kazi miaka kumi na nne kama mshauri wa sera za mambo ya nje katika baraza la wawakilishi na baraza la seneti. Mkurugenzi wa zamani wa idara ya ujasusi Marekani CIA Michael Hayden anasema uamuzi wa rais Donald Trump wa kumfutia kibali cha kuona taarifa za usalama na mkuu mwingine wa CIA John Brennan ulikuwa si wa kidemokrasia na tishio utaratibu mpana wa kujitawala wenyewe. Hayden aliambia Sauti Amerika kwamba Brennan hakuchukua hatua ambazo kwa njia yoyote ile zinapunguza, zinapingana na vigezo kumi na tatu ambao vipo katika kumwondolea mtu kibali hicho, na kwamba Trump alifanya uamuzi kwa sababu tu ya matamshi ya kisiasa ya Brennan. Hii haikubaliki kwa serikali, kwa rais wa Marekani, amesema Brennan ambaye amekuwa mkosoaji mkubwa kuhusu utendakazi wa rais. Kwa mfano, alizungumza kuhusu utendaji wa Trump katika wanahabari akiwa na rais wa Rusia Vladimir Putin mwezi uliopita nchini Finland kwamba ni kitendo kibaya, lakini hakusema ni cha kihaini. Msanii na mbunge Robert Chagulanyi anakabiliwa na mashtaka wa haini baada ya mamlaka ya kufuta shitaka la kuwa na silaha kinyume cha sheria, mbunge huyo ambaye ajulikana pia kama Bobi Wine leo alifikishwa mbele maha ya mahakama ya kijeshi katika mji wa Gulu ambako alikuwa kabiliwa na kosa la kumiliki silaha kinyume cha sheria. Mahakama hiyo ilitupilia mbali mashtaka hayo, lakini alikamatwa na polisi na kushtakiwa kwa uhaini. Jaji aliamuru Chagulanyi abakie rumande mpaka Agosti 30. Chagulanyi alikamatwa wiki iliyopita pamoja na wabunge wengine wanne kuhusiana na tukio la shambulizi kwa msafara wa rais Yoweri Museveni katika mji wa kaskazini wa magharibi wa Arua. Waandamanaji wairusha mawe kwa msafara wa Museveni wakati akifanya kampeni kwa ajili ya uchaguzi wa mdogo wa bunge. Chagulanyi alikuwa akifanya kampeni kwa ajili ya mgombea wa upinzani. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa anamshutumu rais Donald Trump kwa kuchochea mgawanyiko wa rangi kutokana na twit aliyoandika ikieleza kuwa wakulima weupe wa waliuawa na ardhi yao kunyakuliwa. Rais Trump aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba amemwagiza waziri nje, Pempeo, wa mambo ya nje Mike Pompeo siku ya Jumanne kuifuatilia kwa karibu sana Afrika Kusini na uchukuaji wa mashamba na mauaji ya wa wakulima. Twiti hiyo ilionekana kuwa ni pendekezo jipya, uh, jibu la pendekezo jipya la mageuzi ya ardhi lililotolewa na rais Cyril Ramaphosa. Na wabunge nchini Uketeri wengine wamepiga marufuku kusafiri nje ya nchi bila ya kupata kibali kutoka kwa Teodorin Ngwema Obianga, mtoto wa rais, kwa mujibu wa waraka uliotoka kwenye ofisi ya rais ambao shirika la habari la AFP limeupata. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili katika misingi. Kwa masilahi ya taifa, wabunge lazima wawasilishe maombi ya kutaka kusafiri nje ya nchi kwa mkuu wa bunge la Taifa au baraza la Seneti ili kupata kibali kutoka kwa makamu raisi. Barua hiyo ya Julai 27 imeeleza. Baadhi ya wabunge mjini Malabo wamethibitisha habari hiyo. Mwezi Juni, wafanyakazi wa serikali nchini humo walipigwa marufuku kama hiyo. Kwa mujibu wa vyanzo, hatua hiyo inahusishwa na jaribio la mapinduzi ambalo lilifanyika mwezi Desemba mwaka jana. Habari zake zilitangazwa na serikali ya Equatorio Gini mwezi Januari. Mamlaka zinasema operesheni hiyo imehusisha kundi la wanaume kutoka Chad, jamhuri ya Afrika ya kati na Sudan, lakini baadhi ya viongozi walikuwa wafanyakazi wa serikali ambao walisafiri kwenda Ulaya mwishoni mwa mwaka 2017. Raia kadhaa wa kigeni pia wameshutumiwa kuchochea mapinduzi ambayo yalizimwa. Rais Teodoro Obiang Nguema ametawala taifa hilo lenye utajiri wa mafuta tangu Agosti mwaka 1979. unaendelea kupokea matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa washington idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikikutangazia kutoka studio nambari 15 habari ambayo tumeipa uzito wa juu hivi leo ni kutoka huko uganda ambako kama ulivyosikia katika taarifa zetu ni kwamba mbunge wa upinzani nchini humo robert changulanyi maarufu kama bobi wine leo ameshtakiwa kwa makosa ya uhaini katika mahakama moja ya wilaya ya gulu muda mfupi baada ya kufutiwa mashtaka na mahakama ya kijeshi. Mawakili wake wamesema kesi hiyo ina shinikizo la kisiasa na wataendelea kupambana hadi mteja wao atakapoachiliwa huru. Ripoti kamili yanayo Patrick Nduimana. Bobi Wine aliwasili kwenye mahakama ya kijeshi akitembea kwa shida, akisaidiwa kushushwa kutoka kwenye gari na kupelekwa ndani ya mahakama. Wanahabari kumi pekee, mke wa Bobi Wine na mawakili wake ndio wameruhusiwa kuingia mahakamani na kusikiliza kesi yake. Mwenyekiti wa mahakama hiyo ya kijeshi amefahamisha kuwa amemwondolea Bobi Wine mashtaka ya kumiliki zana za kijeshi mbele ya mahakama hii unaachiliwa huru, isipokuwa ikiwa una mashtaka mengine. Nimeamua hivyo leo Alhamisi 3 Agasti chini ya uamuzi wangu na mahakama hii. Habari hiyo nzuri ya bubiwani kuachiwa huru ilidumu muda mchache, sababu baadaye alikamatwa na polisi na kupelekwa mbele ya hakimu wa mahakama ya mwanzo ya Gulu. Watu wengi walikuwa wamefika kwenye mahakama hiyo kusikiliza kesi Hakimu wa mahakama hiyo hakuchelewa kumsomea mashtaka. Bobi Wine, unashtakiwa kwa kosa la uhaini chini ya kipengele cha 23 cha sheria ya adhabu ya Uganda. Mmoja wa mawakili wa Bobi Wine, Asumani Basalirwa, ametupilia mbali mashtaka hayo. Anasema Bobi Wine na wabunge wenzake wanaozuliwa jela wananyanyaswa kwa sababu ni wapinzani wa Rais Museveni. Mimi nikwambia, kesi zozote zinaletwa kwa watu wanapinga Rais Museveni, hiyo kesi zozote, hakuna kitu chochote, hakuna evidence zinaletwa kama kupata prosecution hapa ya, ya wapinzani. Wakili huyo amesema tayari amefikisha mahakamani maombi ya dhamana, na anaimani kuwa Bobby Wine na wabunge wenzake wataachiliwa ifikapo Jumatatu ijayo. Hivyo basi kuendelea mbele tunamaliza leo kufanya application ya bail, sasa sisi iko na hope, kie, Monday next week mahakama itampata bail akuwe free. Hakimu huyo wa mahakama ya mwanzo ya Gulu, ya Gulu aliamuru pia Bobby Wine afikishwe hospitali ili afanyiwe vipimo vya afya na iwapo vipimo vitaonyesha afya yake si nzuri, hakimu aliomba Bobi Wine aziwiliwe katika kitengo maalum cha afya. Kesi ya Bobi Wine inaonekana imevuka mipaka. Leo wanaharakati wa haki za binadamu nchini Kenya wakiambatana na baadhi ya wa mawakili wamefanya maandamano mjini Nairobi wakilani mazingira ya kukamatwa Bobi Wine na kuomba aachiliwe huru mara moja. Hayo ni baada ya wasanii wa Kenya wanaomuunga mkono Bobi Wine kama msanii mwenzao kufanya jana tamasha la kumuunga mkono Bobi Wine. Kadhalika, kwenye mitandao ya kijamii watu wengi kutoka nchi za Afrika Mashariki na kwingineko wanaendelea kumuunga mkono Bobi Wine kupitia hashtag free Bobi Wine mwachie huru Bobi Wine. Bobi Wine na wabunge wengine wanne walikamatwa tarehe 13 Agosti wakati wa kampeni za uchaguzi mdogo katika manispaa ya Arua. Walituhumiwa kushiriki kwenye tukio la kurushia mawe msafara wa magari ya Rais Museveni Kitendo ambacho rais Museveni amesema kilifanywa na wafuasi wa Bobi Wine na wabunge hao wenzake. Kukamatwa kwa Bobi Wine kulifuatiwa na hasia, ambapo mapema wiki hii wafuasi wake walifanya maandamano mjini Kampala, maandamano yaliyotawanywa kimabavu na polisi, na watu zaidi ya mia moja walikamatwa. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Waziri wa mambo ndani wa Ufaransa, Gerard Colomb, amewaambia waandishi wa habari kwamba mshambuliaji aliyemua dadake na mama yake alikuwa na matatizo ya kiakili. Colomb alisema kitendo hicho hakichukuliwi kama shambulio la kigaidi kwa wakati huu licha ya kwamba kundi la wanamgambo wa Kiislam Islamic State kutangaza kwamba walihusika na shambulio hilo katika mtandao wao wa Amak. Kundi la Islamic State lilidai kwamba mshambuliaji huyo alikuwa mpiganaji wa kundi hilo. Polisi wa kupambana na ugaidi Ufaransa wamepelekwa katika kitongoji hicho chenye watu wengi wa mapato ya chini kufanya uchunguzi na kuimarisha usalama. Polisi wanasema mtu wa tatu ambaye si jamaa ya waliowawa amejeruhiwa vibaya. Wizara ya mambo ya nje ya China imeeleza kwamba Beijing ina matumaini ya kufikia makubaliano mema ya biashara na Marekani baada ya mataifa hayo makuu kiuchumi kuanza kutekeleza ushuru mpya wa ulipizaji kisasi hii leo. Marekani ilitangaza mapema mwezi huu kwamba itatoza ushuru wa asilimia ishirini na tano kwa bidhaa zenye thamani ya dola bilioni 16 kutoka China, hii ikiwa ni juu ya asilimia ishirini na tano ya ushuru iliyozitoza bidhaa za thamani ya dola 34 kutoka China mapema mwezi uliopita. Beijing nayo imelipiza kisasi kuchukua hatua sawia na hizo kwa bidhaa zinazotoka Marekani. Raia wa China mjini Beijing wamekuwa wakijadili iwapo malumbano yanayoendelea kati ya nchi hiyo na Marekani yana manufaa yoyote. Mzozo wa hivi karibuni wa kisiasa nchini Australia uliendelea kuongezeka huku chama tawala Liberal Party kikifunga shughuli za bunge baada ya waziri mkuu Malcolm Turnbull kupoteza uungaji mkono wa mbunge muhimu katika baraza lake la mawaziri na kufungua njia kwa upinzani mwingine katika uongozi wake. Waziri Mkuu Turnbull aliwaambia waandishi wa habari mjini Canberra kwamba ataitisha mkutano wa chama Ijumaa kama akipokea maombi yaliyosainiwa na wabunge wapatao 43, lakini akasema hataweka jina lake katika upigaji kura wa mara ya pili na pia kutishia kujitoa katika bunge. barabara kabisa. Mara baada ya kusikia habari hizo zilizosomwa hapa na mwenzangu Sandi Shomari, tunaangalia tena taarifa zilizotoka kwa waandishi wetu. Rais Paul Kagame wa Rwanda, ambaye kwa sasa ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, amesema kwamba viongozi wa kiafrika wana kila sababu ya kusimama kidete kukomesha tatizo la uhamiaji haramu wa vijana wa kiafrika wanaokufa maji wakijaribu kukimbilia mataifa ya Ulaya. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanas Karemera ana ripoti kamili. Rais Paul Kagame ameyasema hayo kwenye mazungumzo na televisheni moja ya kimataifa ambayo pia yalirushwa moja kwa moja kwenye runinga ya taifa jijini Kigali. Ni mazungumzo yaliyogusa nyanja mbalimbali za kitaifa na kimataifa. Moja ya sehemu kubwa ya mjadala huo ni kuhusu nini ambacho viongozi wa nchi za kiafrika wanakifanya ili kukomesha tatizo la vijana wa kiafrika wanaopoteza maisha wakijaribu kuvuka bahari kuelekea nchi za magharibi. Juu ya hilo, Rais Kagame akasema, leaders of Africa don't have to feel angry. Viongozi wa Afrika hawapaswi kujisikia wenye uchungu, wenye hasira au kujisikia vibaya kutokana na tatizo hilo na kujilaumu, kwa nini hawafanyi lolote? Hapana, isipokuwa wanapaswa kuamua kusitisha tatizo hilo mara moja. Najua kuna wale wenye mitazamo tofauti ambayo wakati mwingine ina ukweli ndani yake, kama vile kusema kwamba hali hii inasababishwa na kwamba mataifa anapokwenda vijana hao yamekuwa na mkono kwenye changamoto hizo. Ndiyo, hata kama haya yana ukweli ndani yake, lakini sisi kama viongozi tuna kila sababu ya kuhakikisha haya yanafika mwisho mara moja. Rais Paul Kagame ambaye ni mwenyekiti wa sasa wa Umoja wa Afrika amesema kwamba moja ya mkati wa kuachana tatizo hilo na mengine yanayolikabili bara hilo ni kwa bara hilo kuungana kiuchumi. Pamoja na hayo hata hivyo, amesema kuna hatua inayoendelea kupigwa the... tayari tumeanza the... na mwakati huu wa soko huria la bara zima la Afrika, na tunaamini hili linakwenda sambamba na hii miungano ya kiuchumi mashariki, magharibi, kaskazini na kusini, kuona jinsi mataifa yenye mambo sawa ya kiuchumi yanaungana na kushirikiana pamoja kwa kuwekeza pamoja, na baadaye kushirikiana na ulimwengu mwingine kama kitu kimoja. Hii inajiri wakati ukiendelea na mijadala mbalimbali ya hapa na pale kuhusu nini kinachokosekana kwa mataifa ya kiafrika kushirikiana na kufanya kazi pamoja kwa ajili ya maendeleo ya endelevu ya bara hilo. Silvano Sklemera, Sauti Amerika, Kigali. Na kutoka Kigali hadi nchini Kenya ambapo mjadala umeibuka nchini humo baada ya naibu rais William Ruto kusema kuwa matokeo ya utafiti wa ya maoni yaliyotolewa jana na kampuni ya Ipsos Synovate iliyomwonyesha mwanasiasa huyo kama mmoja wa viongozi fisadi zaidi katika historia ya nchi hiyo ni ya kupotosha na yaliyonuia kumharibia sifa kisiasa. BMJ Murithi anayo ripoti kamili. Mtafiti mkuu wa kampuni hiyo ya Ipsos Sinovit anatetea matokeo ya utafiti wa maoni yaliyotolewa hiyo jana, licha ya viongozi wa kisiasa waliotajwa kwenye ripoti hiyo kumkemea, huku mmoja wao akitishia kuwasilisha kesi mahakamani. Ipsos Sinovit ilitoa matokeo ya utafiti huo wa maoni yaliyoonyesha kwamba asilimia 33 ya Wakenya wa waliohojiwa wanamuona Ruto kama mmoja wa viongozi visadi zaidi nchini humo akifuatiwa kwa karibu na gavana wa kaunti ya Kirinyaga N Waiguru. Maafisa wa taasisi hiyo wameeleza kwamba utafiti huo ulifanyika katika kaunti 45 na ulipata majibu kutoka kwa familia elfu mbili. Mapema leo naibu wa rais William Ruto aliikosoa vikali taasisi hiyo na kusema kwamba inatumiwa na watu walio na nia ya kumchafulia jina kwa sababu za kisiasa. Hadithi hii kuhusu vichwa vya habari vya miaka nenda miaka rudi, kwamba William Ruto ni hivi, William Ruto ni vile, kura ya utafiti wa maoni hapa, ufisadi pale, ni kazi ya washindani wetu, kwa sababu hawawezi kufikiria rekodi yetu ya maendeleo na ningependa kuambia watakapomaliza kueneza propaganda hizo za uongo, tutakutana katika kinyang'anyiro cha kujua ni nani anayeleta maendeleo. Hatutakubali habari gushi za kura za maoni potofu. Fake news and fake opinion polls. Wakati huo huo, aliyetajwa kama mtu wa pili mfisadi zaidi, gavana wa kaunti ya Kirinyaga Anne Waiguru, hali kadhalika, amewashutumu wale aliowaita maadui wake wa kisiasa na kusema kwamba wanatumiwa na taasisi hiyo ya Ipsos katika juhudi za kuizima nyota yake ya kisiasa unaweza ambao uache siasa, lakini unapigwa na siasa, na ukipigwa na siasa lazima urudisha na nini na siasa, kwa sababu huwezi rudisha na uteknokrasia, ama tuanze kuongea maneno mengine. Gavana Waiguru aliwahi kukabiliwa na kesi ya ufisadi ya mamilioni ya pesa alipokuwa waziri aliyesimamia idara ya huduma ya vijana kwa taifa NYS wanaowaunga mkono wawili hao wanasema kwamba kampuni hiyo ilitoa tu ripoti ya maoni na wala haimaanishi kwamba waliotajwa wamevunja sheria yoyote kwa sababu hawajafikishwa mahakamani. Lakini mtafiti mkuu wa taasisi ya Ipsos Synovate, Tom Wolf, ametetea ripoti hiyo na kusema kwamba taasisi hiyo inaheshimika na kuenziwa nchini kote. Haya yanajiri huku utawala wa rais Kenyatta ukiendelea kutoa onyo kwamba hautavumilia tena visa vya ufisadi. Mwezi Mei mwaka huu, Rais Kenyatta alisema kwamba maafisa wote wa serikali watakaopatikana na hatia ya kushiriki katika vitendo vya ufisadi watabeba mzigo wao wenyewe. Ipsos Sinovet imekuwa ikifanya utafiti wa maoni katika nyanja mbalimbali mbali nchini Kenya kwa miaka kadhaa na ilianzishwa nchini Ufaransa mnamo mwaka wa 1975 na ina matawi katika nchi saba kote duniani. Bmj Muridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia ghasi ambazo zinatokea katika jimbo la Cabo Delgado kaskazini mwa Msumbiji. Ghasia hizi zilianza tangu mwezi Oktoba na kufuatiwa na mashambulizi yanayofanywa na watu wasiojulikana. Takriban watu 80 wameuawa katika jimbo hilo. Shambulizi la mwisho limetokea Jumanne usiku na kusababisha mtu mmoja kujeruhiwa na wengine wengi kukimbia makazi yao. Licha ya mashambulizi kuhusishwa na vitendo vya kigaidi, Wataalamu wanasema wa mashambulizi haya yanatokana na umaskini na mashindano ya kugombania utajiri wa rasilimali katika jimbo hilo hasa baada ya kugunduliwa kwa akiba kubwa ya gesi ghafi. Mwenzangu Abdu Shakur Abud alitembelea eneo hilo hivi karibuni na kutayarisha makala haya. Shambulio hilo la Jumanne lilitokea katika kijiji cha Pundanyar katika wilaya ya Palma na kuzidisha wasiwasi wasi, na linafuatia ripoti iliyochapishwa na gazeti la Bloomberg kueleza kwamba jeshi lilifanya shambulizi wiki iliyopita na kuwakamata watu wanne wa kundi la Kiislamu Ahlusunna wa Jamaa, lakini Sauti ya Amerika haikuweza kuthibitisha ripoti hiyo na wala serikali hadi hivi sasa haijatoa taarifa yote juu ya kukamatwa kwa watu hao wanne. Hakuna kundi au mtu hadi hivi sasa, kwa upande mwingine, aliyedai kuhusika na mashambulio hayo ambayo vyombo vya habari vimekuwa vikieleza vinatekelezwa na vijana wanaofahamika na wakazi wa eneo hilo kama Al-Shabab ambao hawana uhusiano wote na wale vijana wa Somalia lakini sauti ya Amerika ilipozungumza na wakazi na wakuu wa kidini katika jimbo la Cabo Delgado, kila mtu anasema haamini ni vijana wa Kiislamu wanaohusika. Said Kitanda, mkazi wa mji wa Palma, anasema hawafahamu nani anayehusika. Hawa vijana, kwa kweli, hatuwezi tukawajua ni wana nani, ila maisha yenyewe tu tunasikia tu kwamba kina Alishababi sijui nani, sijui mara maisha yako hivi. Kwa kifupi, hatuwezi tukajua wanania gani, wana lengo gani kwa sababu mpaka kufika hii gesi, maisha yenyewe ndo yamekuwa hivi ya kunjunga njunga, tunakimbia kimbia, mara tunatoka huku tunakimbilia huku, mara tunaenda huku wakazi katika jimbo hili lenye utajiri wa gesi na madini wanaeleza hasira, kwa upande mwingine, dhidi ya serikali kwa kutochukua hatua za haraka kuarifu kinachotokea au kuzuia mashambulizi hayo. Ilimchukua Rais Filipe Nyusi miezi sita kabla ya kutembelea eneo hilo, na alipozungumza mwezi Juni hakutoa maelezo juu ya kinachoendelea bali kuhakikishia wakazi kwamba serikali haitolala hadi wahalifu wamepatikana na watazidisha usalama. Ingawa kikosi maalum cha jeshi kimepelekwa katika jimbo hilo, mashambulizi yamekuwa yakiendelea hadi iliyotokea wiki hii. Julia Salimo, kiongozi wa kijiji wa chama tawala cha Frelimo tawi la wanawake katika kijiji cha Maganja, anasema jamaa zake waliuliwa katika shambulio la mwezi Julai. Karibu watu ishirini walishambuliwa na wawili waliuliwa, jamaa zangu katika kijiji cha karibu, wanaishi nasi na wakati wa usiku tunalazimishwa kulala pamoja. Wachambuzi, watafiti, wanaharakati wa haki za binadamu na hata wanasiasa wa Msumbiji wanasema ghasia hizi zinatokana na ugomvi wa ndani juu ya rasilimali ya madini na haihusiani na maswala ya kidini. Askofu wa kanisa Katoliki mjini Pemba, Dom Luis Fernandos, anasema mashambulizi hayana uhusiano wote wa kidini. E, e, la hasa Ogano, hili si tatizo la kidini hapa Cabo Delgado, tuna uhusiano mzuri kabisa kati ya watu wa imani mbalimbali, Wakatoliki, Waislamu na Wahindu. Mashambulizi hayawalengi wa Kristo au Waislamu pekee, wanawalenga raia wote wote. Imamu Muhamed Suleimani wa Palma anakubali kuna mivutano kati ya Waislamu, lakini hayajafikia kiwango cha kushambuliana. Hii swala la kuvutana lipo hususa katika wilaya yetu, ili swala liko wazi Alihitaji tena mjadala aliko wazi kukutana kuku, lakini mvutano wetu hauwezi kutupelekea e, katika vurugu kubwa. Tunavutana, lakini muda mwingine tunakuwa pamoja. Tomas Vieira Mario, mkurugenzi mkuu wa taasisi ya Sekelekani inayofuatilia uchimbaji madini Msumbiji, anasema mojawapo tatizo kubwa la kuzuka ghasia hizo ni umaskini. as... haifahamiki bado nini hasa kiini cha ghasia hizo lakini bila shaka mojawapo ni umasikini. Watu ni masikini kabisa, na wanaona wana rasilimali ya madini inayochimbwa, lakini hawajaona faida zake bado. Mkuu wa upinzani katika bunge, mwanachama wa chama cha Renamo b ivon Schwares, anakubaliana na tathmini hiyo. Ikiwa serikali itaendelea kutojali juu ya jinsi wananchi wanavyotaabika huenda tukakabiliwa na hali nyingine za kutoridhika kwa watu na kuweza kuzusha ghasia zaidi. Hadi hivi sasa serikali haijasema lolote kuhusiana na mashambulizi hayo na watu waliokamatwa, lakini waziri wa kazi Victoria Shdiash amesema wana lengo la kubuni ajira kwa vijana na vituo vya mafunzo. O que nos estamos a fazer na, na provincia de Cabo Delgado. Kile tunachokifanya katika jimbo la Cabo Delgado, nadhani umesikia kuhusu miradi mikubwa katika jimbo hilo. Basi tunajenga chuo cha mafunzo ya uchimbaji madini. Mjini Palma ambako kumegundulika gesi, huko nako tunajenga chuo cha ufundi. Wataalamu wanaonya kwamba ukosefu wa amani kutaweza kuwatishia wawekezaji katika jimbo hilo. Kufuatao sasa ni muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amemtaja makamu rais wa kampuni ya Ford Stephen Biegan kwa mwakilishi maalum wa Korea ya Kaskazini. Mkurugenzi wa zamani wa idara ya ujasusi ya Marekani CIA Michael Hayden anasema uamuzi wa, wa rais Donald Trump wa kumfutia kibali cha kuona taarifa za usalama na mkuu mwingine wa zamani wa CIA John Brennan ulikuwa si wa kidemokrasia na tishio kwa utaratibu mpana wa kujitawala wenyewe. Msanii na mbunge wa Uganda Robert Chaguranyi amekabiliwa na mashtaka ya uhaini baada ya mamlaka kufuta shtaka la kuwa na silaha kinyume cha sheria. Na kwa habari hizo kutoka Uganda tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose kujiunga nasi kwa matangazo mengine hapo kesho na mengine katikati ya kuanzia sasa. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi amekuwa ni Khadija Riyami, mwelekezi hapa studio amekuwa ni Aida Isa. Kutoka hapa Washington DC, jina langu ni BMJ Muridhi na mimi ni Sunday Shomari. Kwa pamoja tunawaaga tukiwatakia usiku mwema kutoka Washington.