Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani wiki hii. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook Live Stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni Sunday Shomari nam. Hii leo kwenye kwa undani tunaanzia na hali ya huko nchini Uganda kutokana na ghasia na maandamano yanayoendelea na hali ya mbunge wa upinzani Robert Kiagulanyi au maarufu kama Bobby Wine, ambayo bado ni yasintofahamu kukiwa na maelezo ya kukinzana kati ya serikali na upande wa ndugu wa mbunge huyo. Leo kama ulivyosikia kwenye habari za dunia ni siku ya pili ya maandamano nchini humo. Rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni amekanusha kwamba mbunge huyo wa upinzani amejeruhiwa lakini kulingana na ripoti mbalimbali za vyombo vya habari, mbunge huyo ambaye pia ni msanii amejeruhiwa na kuumizwa, na muda mfupi uliopita nilizungumza na kaka yake Eddie Yawe ambaye pia ni msanii maarufu nchini Uganda, ambaye ameeleza kwamba mbunge huyo alimweleza yeye kinaga ubaga jinsi alivyofanyiwa kila mtu, kiasi cha watu kumi na sita au kumi na saba walimrukia na kumpiga katika kila sehemu ya mwili wake, wengine wakimshika na kumvuta masikio huku wengine wakimpiga ngumi tumboni na wengine wakimvuta sehemu za siri mpaka alipozirai na kuna ripoti za kwamba Bobi Wine amejeruhiwa figo. Je, ripoti hizi zilipatikana vipi? Kaka yake huyo anasema Bobi Wine alizungumza na mkewe na ndipo alipompigia simu na kumweleza jinsi hilo lilivyotokea. And as she was visiting, she had not come for tests and so on. The doctor came back with the results when the wife was still there. So the, the results were read in front of Bobi Wine. Mke wake alikuwa pale jana, na alipokuwa akizungumza na Bobi Wine, daktari alikuja pale na matokeo, ambayo alionyesha kwamba figo yake moja imeumizwa na inaweza kupelekea matatizo mengine. Na daktari akasema kwamba anahitaji matibabu ya haraka, labda kuondolewa figo au kupandikizwa nyingine, au pengine ataishi na figo moja. Na pia wanahitaji kuangalia figo yake nyingine kujua kwa sasa iko katika hali gani. E, lakini kama tunavyofahamu maandamano hayo yameendelea nchini humo. Wananchi nao wamekuwa wakizungumza kwa upande wao, nini ambacho wanasema? goetui tunalipa kodi yetu tuna kazi za kufanya mtaa wa NASA ni sehemu ya kazi masaa 24 wametufukuza tuna kazi za wateja wetu za kufanya kuwapatia kwa muda tuliokubaliana kama watu wanafanya maandamano wanataka kumwona Bobi Wine kwa nini wasiwaonyeshe tumechoka hali kama hiiukoye mbe Nam, basi hayo ni baadhi tu ya maelezo ya wananchi katika eneo hilo ambapo kumekuwa na maandamano. Na kuzungumzia hili kwa undani zaidi, kujua hali imefikia wapi, nini ambacho kinaelezwa eh, polisi pengine kwa upande wao wana taarifa ya namna gani, eh, tunaungana na mwandishi wetu wa Kampala e, eh, Isaac Musana hali kadhalika mchambuzi ya Col Amazima. Hebu nianze nawe Isaac Musana, umekuwa akifuatilia habari hii eh, nini ambacho unafahamu eh, mpaka kufikia sasa? E, Shomari, kama unavyosema e, hali hii imeendelea katika jiji la Kampala leo e, tangu asubuhi mpaka jioni, ambapo kwa mujibu wa msemaji wa Jeshi la Polisi ambaye nimewasiliana naye, Emili Kaima, amesema kwamba zaidi ya watu sabini wametiwa mbaroni kutokana na maandamano ambayo yamefanywa kenyeji na maandamano haya, wanasema kwamba yamefanya sio kisheria, kwa sababu kuna sheria ambayo inazuia maandamano hapa nchini. Lakini la ajabu tena, katika maandamano haya, Jeshi la Polisi limeshirikiana na jeshi la UPDF, na ukiangalia katika picha ambazo zimeandazwa katika mitandao ya kijamii, unaona ni wanajeshi wameshika viboko wakiwachapa watu, watu vibaya sana. Ndiyo kitu ambacho kinashangaza mpaka sasa. Naam, na pengine basi hayo ndio yanayoendelea mpaka sasa. Na, na kwa nini inakuwa hivyo jeshi e, pamoja na polisi pamoja wanashirikiana na kufanya vitu kama vya kuchapa viboko Akola mazima ukiwa hapo Kampala hali kadhalika, unafahamu mengi kuhusu swala hili. Pengine nini ambacho umesikia kikizungumzwa kwenye vyombo vya usalama e, kuhusiana na hali ya Bobi Wine? Naam, vyombo vya usalama vinaendelea ku labda niseme kwamba kuficha ile uh, kuhayana, uh, kuficha aibu ya kusema kwamba wabunge hali yao ni nzuri, lakini ukweli ni kwamba hali yao si nzuri. Hata jana kuna baadhi ya wabunge kutoka chama cha NRM ambapo walitembelea kambi ya kijeshi ya Makindi na wakati wakakuwa waka, waka, waka na mkano na vyombo vya habari wakidai kwamba Bobi Wine iko katika hali nzuri, lakini ukweli ni kwamba eh, hali yake si ah, nzuri vile ah, vile kama unavyosema. Kumekuwa na maandamano leo, ingawa sasa hivi maandamano yamesitishwa, ama jeshi la polisi kwa kushirikiana na jeshi la UPDF wamejaribu kulidhibiti ah, lakini unaona kwamba kwa kweli ah, watu wengi wamepoteza mali na wale ambao wamejeruhiwa wame vile vile askari askari, jeshi la UPDF hasa wale wa military police wameonekana kutumia nguvu nyingi. Kwa hivyo hali ndivyo inavyokuwa hapa nchini Uganda kunapotokea maandamano kama hayo. Nitakumbusha wakati Besje, uh, yani miaka kama uh, mitano nyuma huko, unakumbuka kilichotokea wakati wa Besje vile vilevile watu walijeruhiwa ah, na kadhalika nakumbuka na vizuri sana pia wakati wa maandamano kama hayo wakati wa uchaguzi mw hapo Kampala na kuonja joto yajiwe la baadhi ya hayo mabomu ya machozi e, wakati wa maandamano sasa. Nikirudi ni kwako e, Musana, pengine umefuatilia kujua paka sasa kutauju psasab hali yake ni jambo ambalo halifahamiki, lakini nini ambacho katika vyombo vya usalama polisi pamoja na jeshi nini ambacho kimekuwa kikionekana kwamba labda wanaweza kukizungumza au wanachokisema kwa upande hizo mbili, ukichunguza kwa undani zaidi e, ukweli ni kwamba habari ya afya ya Bobi Wine ni utata, kwa sababu wakili wake amesema kwamba hali ya Bobi Wine bado ni mbaya, na kama alivyokwambia mwenzangu e, mchambuzi aco e, wabunge wa chama tawala wao nao jana wamekwenda na yale yale aliyozungumza mwenyekiti wao wa chama, nafikiri ni kumlinda Rais Yoweri Museveni, lakini ukweli ni kwamba hali ya Bobi Wine bado ni mbaya, na licha ya kwamba anatarajiwa kufikishwa tena mahakamani siku ya tarehe ishirini na tatu haijulikani kama e, wataruhusu watu kwenda mahakamani, ndio tutajua hali halisi yake ilivyo, kwa sababu anafichafichwa sasa, hata wale madaktari ambao jana wameitisha mkutano na waandishi wa habari, wako tayari, mabingwa madaktari wa akili na magonjwa mengine ya figo wako tayari kwenda kumsaidia, lakini wamenyimwa haki hiyo ya kwenda kumwona Bobi Wine. Kwa hiyo ni kitu cha kushangaza sana mpaka sasa. Alafu cha kushangaza kingine, leo waandishi wa habari walivyocharazwa viboko, kuna mwandishi mmoja wa Roita amepigwa viboko tafikiri, na mwenyewe alikuwa anaandamana andamana au anafanya fujo. Kwa hiyo hii sasa pigapiga viboko na kuwajeruhi watu imekuwa ni jambo la kawaida kwa polisi na jeshi la PDF hapa nchini Uganda. Na kutokana na hilo, kuna hayo mashitaka ambayo yanasemekana yamefunguliwa dhidi yake. Mashitaka hayo wanasema ni yapi hasa? Mashitaka ambayo yamefunguliwa ni mashitaka ya kupatikana na bunduki kinyume ki na makosa, jambo ambalo linapingwa vikali na wananchi kwamba hayo ni mashtaka ya kumpandikiza. Tangu utoto wake hadi muda wote amekuwa ni mtu maarufu, hajawahi kuwa na kisa chochote cha kuwa na bunduki. Hii sio jambo la kawaida kwa jeshi la polisi na jeshi la UPDF kupandikiza watu kuwa na bunduki eh. Dkt. Kizza Besigye wamewahi kumfanya hivyo hivyo, pia na mkewe Wini naye wamewahi kumpandikiza kwamba alikuwa na pisto. Kwa hiyo hii ni mchezo wa serikali wa kuwapandikiza watu na pengine vyama vya kiraia vimekushazungumza zungumza kitu chochote mpaka sasa, na viongozi wengine wa upinzani, pengine Daktari Kizza Besigye mwenyewe yakola mazima, umesikia lolote kutoka upande huo? Nam, viongozi wa kidini, viongozi wa kiraia na vilevile vile viongozi wa upinzani wametoa wa matamko waki, wakilani vikali kilichotokea hasa tunaona kwamba askofu mkuu wa jimbo Katoliki la Gulu, askofu mkuu wa jimbo Katoliki la Kampala wote wamelani sana kilichotokea na kutahadharisha vyombo uh, vya usalama kwamba yani walichokifanya si jambo la uto. Hata aliyekuwa uh, kiongozi wa FDC jenerali uh, mstaafu Mugisha Muntu na vilevile naye amewaonya vikali wale ambao uh, wanafanya kazi katika vyombo vya usalama eti wasitumiwe na viongozi kuwanyanyasa wenzao, sababu hao ni ndugu zao au ni rafiki zao na kadhalika. Halafu vilevile Uh, tunaona kwamba pia na Daktari Kizza Besigye juzi alisema kwamba kikosi hicho kilichomvamia uh, kilichomvamia au kilichomjeruhi Bobi Wine uh, ni kikosi ambacho kiko chini ya uangalizi wa, wa kijana yake Rais Museveni yani, jenerali uh, uh, Kainerugaba Muhoozi lakini ni madai ambayo hayajathibitisha hayajathibitishwa, uh, lakini hilo ni tamko ambayo alitoa uh, na jambo lingine labda ni kwamba leo hata mbunge mbunge mmoja wa upinzani vilevile uh, alikanusha vikali matamko ma, ma, ya raisi ambapo alikuwa anasema kwamba hali ya Bobi Wine jiko nzuri, akasema kwamba yeye wenyewe wa, wana marafiki ndani mule ambao wanaelezea kwamba hali yake bado ni mbaya e. Na si hivyo tu kama wanavyosema hapo akola mazima, kuna watu walioko nje e, ya Uganda wametuma mitandao ya kijamii kwenye Twitter na maeneo mengine, wametuma e, salamu mbalimbali za kutoapoe na kusikitishwa na hali hiyo. Katika mji wa Toronto Kanada kumekuwa na maandamano yalifanyika kwenye barabara za mji huo siku ya Jumamosi, wakipinga yale yalotokea na kile alichokiona. Vilevile huko nchini Tanzania, kiongozi wa chama cha upinzani na mbunge Zito Zuberi Kabwe e, wa chama cha ACT Wazalendo, yeye naye ametoa e, taarifa ya kupinga vikali hatua hiyo na kulaani e, yaliomtokea mbunge huyo e, wa upinzani nchini Uganda. Na pengine nikirudi kwako kwa kwa musana mpaka sasa, kutokana na hali kama hiyo, kunafahamika labda ni lini tena au wameeleza tu wale wale ambao wanasimamia hali ya kisheria au masuala ya kisheria kwamba lini pengine atarudishwa mahakamani au polisi wamekuambia kwamba haya, pengine huyu atapelekwa tena kushtakiwa siku fulani? Mtamsikia kwanza kabisa kabla hatujajua kwamba wanarudishwa mahakamani. Bain anatakiwa kurudishwa mahakamani tarehe ishirini na tatu kwenye mahakama ya kijeshi lakini E, mawakili wake siku ya Jumatano na wao wamepanga kupeleka malalamiko yao kwenye mahakama ya katiba wakipinga wabunge na akiwemo Bobi Wine na watu zaidi ya thelathini ambao wanashikiliwa katika kambi za kijeshi waondolewe kwenye kambi za kijeshi na wapelekwe katika mahakama za kiraia. Sawa kabisa. Basi nikimalizia kabisa kwako, uh, al amazima yale ambayo pengine yanatarajiwa baada ya hizi E, maandamano yaliyotokea hii leo e, na jeshi la kufanya hayo yaliyofanyika, kile ambacho pengine viongozi au wale watu ambao wako karibu na uongozi wa serikali, ambacho kinatarajiwa kuzungumzwa na wananchi kwa ujumla, ambao umewasikia wakizungumza, yapi ambayo anasema yala ambayo yanatarajiwa ni kwamba watu wanatarajia kwamba Bobi Wine atafikishwa mahakamani akiwa ni mzima kama wanavyodai. Vile vile ni kama kweli jambo hilo lisipofanyika, ni kama maendeleo ni maandamano yataendelea, kwa sababu una kwamba viongozi wa upinzani wanaendelea kuwahamasisha wafuasi wao, kwa kwamba lazima Bobi Wine apelekwa mahakamani, ikiwa ana kesi ya kufanya nini, ana kesi yoyote ile ambayo wanaona kwamba si ya kubandikia. Na tumewaona wale waandishi habari ambao walikuwa maarufu sana kutetea serikali kama Tamale Mirundi, kama Andrew Mwenda na vilevile, wakisema kwamba hayo yote ni ni kesi za kumbandikia na wanasema kwamba ni kama hawaamini kwamba gari la rais lilipigwa mao, na vilevile hawaamini kwamba katika hoteli yake kulikwepo na ile yani, zana za vita kama silaha. Vile vile tunaona kwamba viongozi wa dini pia na wanaendelea kushinikiza kusema kwamba vyombo uh, vya usalama kazi yao muhimu ya kimsingi ni kulinda watu na wala siku wa jeruhi. Na, na kushukuru sana sana call mazima mchambuzi kutoka Kampala Uganda, hali kadhalika mwandishi wetu wa Kampala Uganda, Isaac Musana. Na ndivyo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Tuelekea katika sehemu ya pili. Hii ni kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani ambapo hii leo tunamulika e, na kuangalia yale ambayo yamefanyika, na tuangalie kuondoka au kufariki dunia kwa kiongozi aliyekuwa katibu mkuu wa kwanza mwa Afrika, Kofi Annan wa Umoja wa Mataifa. Tutaangalia basi mafanikio yake, changamoto alizokutana nazo, na yale aliyoyafanya kipindi kizima cha uongozi wake Kofi Annan. Uh, alizaliwa huko kwa Fandros Kumasi, Gana Aprili 1938 yeye na pacha wake Afua Ata ambaye alifariki 1991. Kofi Annan alifariki akiwa na umri wa miaka 80 Agosti 18, 2018 na ni mtu ambaye amefanya kazi kwenye Umoja wa Mataifa, hatimaye kushika huo wadhifa wa katibu mkuu. Je, tunakumbuka yapi aliyofanya Kofi Annan na ya ni yapi ameyafanya ya akiwa kiongozi wa umoja huo, ya mafanikio na pengine ni nini changamoto zake alizokutana nazo? Kuweza kuzungumza haya naungana na mwenzangu mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Mwamoyo Hamza, hali kadhalika tutaelekea kwa mchambuzi Majid Mjengwa nchini Tanzania. Tunakumbuka kwamba Kofi Annan alipata tuzo ya Nobeli. Tuzo hii alishirikiana naye hali kadhalika na Umoja Mataifa kwa kuinua kipaumbele kikubwa kwenye haki za binadamu pia E, alipata heshima ya kufanya kazi kwa juhudi kubwa za kujaribu kuzuia kusambaa kwa vijidudu vya HIV ambavyo vinasababisha ugonjwa wa ukimwi barani Afrika na pia juhudi za kupambana na ugaidi. Mamwyo Hamza, ulipata nafasi ya kutana na Kofi Annan ana kwa ana, hebu tueleze vipi unafahamu juu ya Kofi Annan. Naam, uh, nikizungumza kama mwandishi wa habari ambaye nimewahi kufanya kazi Uh, na nilibahatika nilisafiri na Kofi Annan wakati wa mgogoro wa Darfur ume, umelipuka wakati ule na Kofi Annan alikimbia kule kwenda kuangalia hali ikoje. Kwa hiyo kama mwandishi wa habari ukimzungumzia uki, uki Kofi Annan neno linalokuja mbele kabisa ni amani. Kofi Annan alikuwa ni sauti ya amani. Alikuwa ni mtu yeye mwenyewe kwanza, uh, no. Alivyo ni mtu mtulivu Alikuwa sio mtu mwenye papara, alikuwa anaongea kwa, kwa ufasaha aa, ha, hakimbilii tu kutoa tu kauli. Ana maneno ambayo anayatoa anakuwa ameyapima vizuri. Kwa hiyo una, unaona ni mtu ambaye ana, anafikiria vizuri anataka kusema nini na anataka kufanya nini. Sasa hiyo yote ilionekana pia katika kazi zake aa, bila shaka. Uh, nafikiri utazungumzia hiyo. Kuna masehemu kadhaa ambazo alikosea kama binadamu mwingine, lakini kwa ujumla alikuwa ni mtu ambaye uh, ni mtulivu na ana heshima sana kwa watu, kiasi ya kwamba na yeye akawa anaheshimiwa sana. Nitakupa mfano hmm, wakati tulipoenda Darfur hmm, uh, wakati huo ndio, um, fujo za Darfur zimeibuka, zime vita huku na huku watu wanakimbia majumba yao Uh, tukaenda uh, katika eneo moja ambalo kulikuwa na wakimbizi na wakimbizi wengi sana. Tumekuta pale kina mama wamekaa chini kwenye mikeka. Kofi Annan, yeye mwenyewe akakaa chini kwenye mkeka yeah kuzungumza na wale kina mama. Hawa ni kina mama ambao wametoka vijijini, wamekimbia vita. Sio kwamba ni ni wajumbe sijui wa wa mkutano gani, au ni viongozi au viongozi. Mm -mm. Kina mama ambao wako katika hali duni sana, mm -mm. Uh, wamekimbia kwa kwao, wana watoto wao, wamewakumbatia pale chini kwenye mkeka na yeye akakaa nao chini kuzungumza nao. Na anavyozungumza nao mm -hmm. Huwa anazungumza katika ile hali ya ya kuwasikiliza. Anawasikiliza hasa, sio kwamba mm -hmm. Anawapa ana tu a uh, maelekezo au vitu kama hivyo. Mm. Kwa hiyo hali hiyo ndio inamfanya Kofi Annan a uh, kazi zake pia zinaonekana kwa namna hiyo kwamba ni mtu ambaye alikuwa akifanya kazi uh, kwa utulivu, kwa heshima na alikuwa na nia safi sana ya kuhakikisha kwamba analeta amani katika maeneo mengi ya dunia ambayo na wakati wake kwa bahati mbaya pia mm. kulikuwa na milipuko mingi sana ya ghasia hapa na pale wakati yeye amechukua uongozi wa wa Umoja wa Mataifa, yeah. Kwa hiyo alisafiri sehemu nyingi sana duniani na alikuwa hachoki uh, kwa ajili ya kufanya juhudi hizo za kuleta amani, na pengine ndio maana akapata hii nishani ya Nobeli ya amani. Ndio sababu akapata hiyo nishani, vile vile inaonyesha kazi yake hiyo ni kweli. Na pengine kama ulipogusia hapa e, baada ya kufanya kazi kwa muda mrefu, amekaa kuanzia Januari elfu moja mia tisa tisini na saba hadi Desemba elfu mbili na sita na aliendelea kufanya shughuli mbalimbali za Umoja wa Mataifa baada ya hapo. Sasa nimwalike eh, Majidi Mjengwa. Kwa upande wako, Kofi Annan alikuwa ndio Mwafrika wa kwanza kupata nafasi hiyo ya kuongoza jumuia hii muhimu sana duniani. Pengine kwa upande wako, yale ambao unayakumbuka mafanikio makubwa ya Kofi Annan aliyoyapeleka katika shughuli hii za kubadilisha Umoja Mataifa alipoingia mamlakani. Na vizuri, Kofi karimu, anani e, e, kwanza e, kama Mwafrika wa, wa kwanza kusini ya jangwa la Sahara e, kushika nafasi hiyo kubwa e, katibu mkuu Umoja wa Mataifa anaonwa vipi na na, na na dunia ya magharibi e, Ulaya na Marekani? Kimsingi e, naweza kusema kwamba E, alikuwa ni kielelezo cha mtawara kiongozi bora e, wa mfano kwa maana ya kwamba Ulaya na Marekani wakiangalia Afrika ilikuwa ina viongozi madikteta waovu, lakini ujio wa, wa Kofi ya nani ilikuwa ni kuonyesha aina nyingine ya, naf, kuna kuna kuna Waafrika wa ambao wanaweza kuwa na mtazamo ya kisasa katika uongozi demokrasia na kuzingatia haki za binadam kupigania amani, kwahiyo Kofi ya nani kwa watu wa Ulaya na Marekani eh, ilikuwa ni, ni kitu kizuri kinachoweza kufananishwa na Nelson Mandela na viongozi wa namna hiyo kama Nkrumah. Kwa maana hiyo Kofi Annan alionyesha tofauti eh, katika, katika Ulaya na Marekani kwamba Afrika inaweza kutoa eh, watu wa namna hiyo ambao wanaweza kuwa na mchango mkubwa katika amani ya dunia kupata tuzo za Nobeli na kadhalika. Nadhani hilo lilikuwa pia ni kitu ambacho Afrika tulijivunia na tuliona kwamba tuna mtu ambaye eh, dunia inamwangalia na ana na, na, nafasi katika kuleta amani ya dunia eh, tofauti na, na mtazamo wa Ulaya na Marekani juu ya Afrika, hasa viongozi wao huko nyuma. Asante sana Majidi Mjengwa, lakini vilevile tutakumbuka kwamba Kofi Annan amekuwa ni kiongozi ni eh, mwanadiplomasia na pengine unaweza kumweka katika nafasi gani? Wengine wakimwona kama mwanasiasa au mwanadiplomasia au kiongozi wa nchi. Na pengine wamoe Hamza, umefuatilia ume sana habari za Kenya, alisaidia mzozo wa mwaka elfu mbili na nane alisaidia sana katika kutatua mzozo baada ya ghasia za uchaguzi za mwaka elfu mbili na saba ile kuingia elfu mbili na nane. Alikuwa miongoni mwa watu ambao walizunguka sana kufanya yale mazungumzo na kuwaweka pamoja viongozi uh, wa Kenya na kuwaingiza kama rais uh, mstaafu wa Tanzania, uh, Jakaya Kikwete, uh, wote katika mazungumzo. Na hiyo yote ni katika zile juhudi zake, uwezo wake. Alikuwa na uwezo mkubwa sana wa kuweza kuleta watu mezani, wakakaa wakazungumza hata kama kuna tofauti kubwa kiasi gani. Kwa hiyo, huo ni mchango nao, pia ni mchango mkubwa sana kwa nchi kama Kenya, na, na, na bado ndio utakuta kuna watu hata Kenya ambao, uh, hawapendelei ha, ha, uh, labda alivyotatua mgogoro ule, kwa sababu katika mgogoro lazima kuna upande huu na upande huu mm. uh, lakini kwa jumla ukiangalia, yeye, nafasi yake, kazi aliyokuwa anaifanya ni kuleta watu pamoja na kutafuta amani na suluhu katika matatizo yote. Kwa hiyo hiyo hapo alifanikiwa vizuri sana, katika swala la amani alifanikiwa vizuri sana lakini muda nao unakimbia, tugusie tu haraka haraka kwenye swala la Rwanda, mgogoro wa Rwanda na Burundi. Hili ndio ambalo moja ya changamoto zizungumzwa Hili nalizungumziaje? Hilo linazungumzwa sana kwamba katika mambo ambayo alifeli Kofi Annan ni, ni, ni Rwanda. Lakini ukumbuke kwamba wakati wa Rwanda Kofi Annan hakuwa mkuu, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, yeye alikuwa anaongoza uh, kitengo cha, cha kulinda amani. Sasa kitu ambacho kikubwa sana anacholaumiwa, mgogoro wa Rwanda uliripuka uli, uli, uli haraka sana katika muda wa siku chache tu tayari kulishatokea maafa makubwa sana, lakini vile vile kulikuwa na dalili ambazo zilikuwa zimejijenga katika siku kadhaa zilizopita. Kwa hiyo hiyo Nakushukuru na sana mkuu wa idhaa ya Kiswahili Mwamoyo Hamza kuweza kushiriki kwenye mjadala huu wa sehemu ya pili, hadi kadhalika sehemu ya kwanza, Isaac Mosana wa Uganda na vilevile mwenzetu wa Tanzania Majidi Mjengwa, nakushukuru kushiriki nasi, naona simu yake kule ulikuwa nasumbua. E, mimi ni Sunday Shomari, nawatakia ni wote usiku mwema kutoka hapa jukwaa la Marekani. Kwa herini.