da ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa m na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 192231 na, na, na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako hapa studio ni mimi Mkamiti Kibayasi. Marekani inaomboleza kifo cha senata John McCain wa jimbo la Arizona hapa nchini, aliyefariki jana Juma Mosi akiwa na umri wa miaka 81 baada ya kuugua saratani ya ubongo. McCain anafahamika kwa kunusurika kama mfungwa wa vita huko Vietnam na mtu aliyeshinda uteuzi wa kiti cha urais kwa chama cha Republican mwaka 2008. Ataendelea kukumbukwa daima kwa hamasa na uzalendo kwa nchi yake. Wakati mauti yakimfika, alikuwa amezungukwa na mkewe Cindy McCain, watoto pamoja na watu wa karibu na familia hiyo. Wakati huo viongozi mbalimbali mbali Marekani na duniani kote wametuma salamu za rambirambi kufuatia kifo cha Senator John McCain kutoka jimbo la Arizona. Rais wa Marekani Donald Trump aliandika kwenye Twitter Huzuni za dhati ziifikie familia ya Senator John McCain. Upo katika sala na mioyo yetu. Baadaye kampeni yake ilitoa taarifa kuhusiana na kifo chake na kuwaomba Wamarekani wote kuchukua fursa hii kumkumbuka Senator John McCain na familia yake katika sala, ikiwa kwenye wakati huu mgumu. White House imeshusha bendera nusu mlingoti kutoa heshima kwa McCain. Chansela wa Ujerumani Angela Merkel alimuita McCain mpiganaji asiyechoka kwenye ushirika wa Atlantic kwamba juhudi zake zilizidi uwezo wa nchi yake. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alimuita McCain, kwa maneno yake, shujaa wa kweli wa Marekani. Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama na mkewe Michelle Obama walituma taarifa kwenda kwa mkewe McCain, Cindy McCain wakielezea namna walivyoguswa na, na kifo chake. Marais wengine wa zamani wa Marekani waliotuma salamu zao za rambirambi ni pamoja na Bill Clinton na mkewe Hillary Clinton, pia George W. Bush pamoja na baba yake George H. W. Bush. Vilevile rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter alimwelezea McCain ni mtu wa heshima, mzalendo wa kweli katika dunia hii. Mwili wa McCain utalala kwenye jengo la bunge la Marekani hapa Washington DC, na mazishi yake yatakuwa katika mji mkuu wa Maryland, Annapolis, mahala ambapo alifuzu masomo yake ya chuo cha jeshi la maji hapa Marekani. Taarifa zaidi juu ya kifo cha Senator John McCain zinapatikana kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Rais mteule wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa ameapishwa rasmi leo Jumapili kama rais wa Zimbabwe kufuatia uchaguzi uliokumbwa na ukosoaji kadhaa. Mnangagwa alikula kiapo mbele ya maelfu ya raia pamoja na wageni waalikwa waliohudhuria katika sherehe zilizofanyika kwenye uwanja wa mpira kwenye mji mkuu wa Zimbabwe, Harare. Rais huyo mwenye miaka 75 alisema ni kimnukuu, ni wakati wa kusonga mbele pamoja. Mnangagwa alishinda asilimia 50.8 ya kura katika uchaguzi uliofanyika mwezi uliopita, lakini sherehe za kula kiapo ziliahirishwa na mahakama ya katiba kufuatia changamoto zilizowasilishwa na mpinzani wake mkuu Nelson Chamisa wa chama cha MDC ambaye alipata asilimia 44 ya kura na kudai kwamba uchaguzi uligubikwa na wizi wa kura. Madai hayo yalitupiliwa mbali na mahakama ya katiba wiki iliyopita kutokana na kutokuwepo na ushahidi wa kutosha. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed aliahidi Jumamosi kwamba uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini utakuwa huru na wa haki, na aliahidi kukabidhiana madaraka kwa njia ya kidemokrasia kama chama chake kitashindwa huku akiendelea na juhudi zake za kuleta mageuzi katika nchi hiyo ya chama kimoja. Abi ambaye aliingia madarakani mwezi April ameweka kipaumbele cha maridhiano kati ya wakosoaji na chama tawala cha Ethiopian Peoples Revolutionary Democratic Front EPRDF ambacho kimekuwepo madarakani bila upinzani kwa miaka ishirini na saba. Kulingana na shirika la habari la AFP katika tangazo lake la jana jioni, Abi alisema kazi imefanyika kuunda tume ya uchaguzi isiyoegemea upande wowote na yenye hadhi, akiongeza kwamba nchi inaweza kukubali mfumo wa kupiga kura kielektronic kwa uchaguzi mkuu ujao. Katika mkutano wake wa kwanza na waandishi wa habari tangu waingia madarakani, alisema hakutakuwa na uakhirishwaji wa upigaji kura, na kwa chama tawala kinataka ufanyike uchaguzi wa kweli wa kidemokrasia. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu mpenzi msikilizaji, kipindi chako cha salamu na muziki ndani ya jumba, nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele, siku hii ya Jumapili. Langu jina si mwingine, naitwa Sunday Shomari, na moja kwa moja msikilizaji, nakukaribisha niweze kurindimisha salamu na kurindimisha muziki kutoka kwa msikilizaji wa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na nani mwenye bahati ya kufungua kipindi moja kwa moja kwenye bahati ya kufungua kipindi si mwingine niwewe Joventus Joas Ntalima. E, zako salamu za Jumapili unapenda ziende kwako, ziende kwake huyu Ntalima wa Igoma, Tanzania. Unapenda pia kumkumbuka Kennes Bwire, huyu ni mtangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mwenzetu, natumaini zimemfikia, Huja msahau, nasema Mashaka Juma Kayungilo wa Kasulu Kigoma, Anakleti Ferdinand wa Kagera, James Tano wa Nzega, Baraka Mganga, huyu unasema mwanamichezo akiwa Nairobi, Kenya, bila kumsahau, unasema pia Paul Peter hukumtaji yuko wapi, zamu zamuni yako wewe Moses Edward Mdela, ukiwa Power family group Balangadulu, Manyara, Tanzania, unasema salamu zako na pendezi wake Bakari Hamisi Nalanga Matikiti Muhammed na Goligote Magabe, hukumsahau Eric Victor Masawe, pia umemkumbuka Basila binti wa Kimario, Filipo Memba, Julius Festo, Miraji Jafari, unamwita kijana mstarabu huyu, na misho kumsahau Padri Moshi Emmanuel, eh, huyu akiwa kule nchini Tanzania. Ujumbe unawaambia kila jambo linakuja na wakati wake, sawa kabisa zamuni yako Rujonja Charles ukiwa Manyara, Tanzania, unapenda zako salamu za leo Jumapili ziende kwake. Unasema huyu ni kaka yako kipenzi Pius Charles akiwa Kibaha, namkumbuka dada yako akiwa wapi, jasema yang Magen Charles akiwa Morogoro. Pia unamkumbuka bibi yako Paulina Aaron akiwa Msalala kule Kagera, na mdogo wako unasema huyu uh, Mlekwa Charles Mganza akiwa Chato, Tanzania. Unasema ujumbe wa hongereni Amerika kwa matangazo bora, nami kene yabaa wenzangu wote, nasema asante sana. Basi moja kwa moja msikilizaji, baada ya kupata salamu hizo za njia ya barua pepe, hebu tuende kwenye salamu za simu. Msikilizaji, karibu utoe salamu zakonaian an za pili zimefikia mkangu mpendwa hatumesipita au maskatia zingine. Zinaenda kwa kangu Eliki Steven akiwa Ushilombo, simeji yangu Mama Steve akiwa hapo hapo Ushilombo. Zingine zinaenda kwa rafiki zangu wapendwa, akimajuto akiwa Geita, goligoti ya magaba akiwa Geita, Vikta b msalabi akiwa hapo Geita, mali ya mtemagula akiwa hapo Geita, sahienda mabula magesha nyanda mayala, bila kumsahau wasikilizaji wote wa vioa Israeli kwa majina, mi naitwa Jovini John, mkazi wa Arusha Sakina. Salamu zangu za kwanza zimfikie mama angu Esta John akiwa pale Moshi, Kilimanjaro. Za pili zimfikie baba angu, pia John Beda akiwa pale Moshi, Kilimanjaro, na za tatu zimfikie rafiki yangu Frenki akiwa pale Arusha kwa Morombo. Ujumbe aendelee kusikiliza Sauti America asante sana wasikilizaji wa njia ya simu jovin masawe na baba serapia kule tanzania basi baada ya salamu za simu e, moja kwa moja elekea kibao cha muziki e, tupate kitu safi kabisa hichi kutoka kule nigeria ni mwanamuziki singa akiwa na kibao chake thea mo akishirikiana na peter yule wa pisquare unamjua peter yule basi peter wa pisquare anapiga gitari moja maridhawa kabisa akishirikiana na singa singa anakuja na kibao thea mo wameimba kwa lugha ya Kispanish hii, lakini hawa ni Waafrika wa Nigeria, wakichanganya mambo. Sikiliza vitu Asante sana ni kitu hicho, msikilizaji cha Kesinga kutoka Nigeria kushirikiana na Peter, e, kutoka kule Nigeria vile vile, na kitu cha hicho, teiyamo kinasindikiza salamu zenu, asante sana. Basi moja kwa moja baada ya kibao hicho maridhawa kabisa, nafana salamu zako, eh, Masanja Kanone ukiwa Geita Tanzania, unapata salamu zako zafikie kwanza kabisa unasema Paul Peter Johnson King Obed Zenob Jr, mke wako mpendwa Agnes Mashiku, mwanao mpenzi Marieta Masanja na hukumsahau pia mama yako mzazi Marieta Gugu, na baba yako mzazi mzee Deus Kanone, na pia unasema kwako, mtangazaji wa kipindi hiki kwa sasa. Na mimi nashukuru sana, nasema asante sana. Salamu ni yako Tarimo Innocent ukiwa kule Mwanza. Zako salamu na pera zimfikie mwanao Ibrahim Tarimo akiwa Karungu kule Ufipa. Max Tarimo akiwa majengo Kigoma. Hukumsahau mama yako mzazi Lidia Chimpae akiwa wapi Karago Kigoma Tanzania. Sabina Deus akiwa Utinta kule nchini Tanzania. E, zamu yako Waridi Mungilwa. Waridi unapenda salamu zako, nasema zileo zifikia wazazi wako m, Mr. Mrs. Mungilwa huja wasahau, nasema kaka yako mpenzi Andy aka andulile akiwa Dar es Salaam. Huku msahau, nasema bibi yako mkubwa, huyu bibi yako onike akiwa kule kwa ngwenda Tanga. Pia amemkumbuka bibi mwingine penel akiwa Dar es Salaam. Uh, unasema pia hukumsahau bibi yako mpenzi Mei Mwingilo akiwa Dar es Salam. Pia umemkumbuka nti yako p na nti yako Lulu akiwa Dar es Salam. Hukumsahau anko wako Bravo na James Luhui au Talbot. Pia umekumbuka anko wako Shaiza aka Captain na anko wako Mg Gugu akiwa hapo Dar es Salam zamuni yako Hamisi Mangati Nyonyo Nyeusi, ukiwa wapi hujasema. Napea salamu zako ziende kwa balozi wa wagogo kutoka kule mayamaya Maya Dodoma Sound Media Team. Unasema hujamsahau pia Alex Julius na Reina na Shani Halima Baminga Emmanuel Charles, bila ya kumsahau MC Masai e, na unasema wasakatonge wote na Hadija Nyoni, wote hao wakiwa nchini Tanzania. Haya, kabla ya kupata kibao cha muziki tutataka kwenye salamu za simu kwa upande wa simu wa tayari, wasikilizaji wa simu wako tayari hapa. E, nimpe nafasi huyu Solomon Njiku. Solomon Njiku wa Njega yuko tayari kwenye laini ya simu. Asante vili, naitwa hapa Solomon Njiku kutoka maeneo ya Nzega hapa Tabora, Tanzania. Salamu zangu za siku kama ya leo namtumia mama yangu mzazi Makidarena Watiasi akiwa Rurembera na dada yangu kipenzi anaitwa Monika Njiku akiwa Rurembera na dada yangu tena kipenzi anaitwa Kristina Njiku akiwa Rurembera Geita na kaka yangu anaitwa Antony Matiasi, akiwa, akiwa Nzega hapa. Na mwingine bila kumsahau kaka yangu King Sofa Nyegezi akiwa Mwanza na mwingine bila kumsahau wa bila tutema akiwa Jeita mwingine bila kumsahau mtangazaji wa Azamu kabisa hapa Nzega hapa anaitwa Masudi Chinga akiwa maeneo ya Nzega na mwingine Zafa Chinga akiwa Nzega bila kukusahau mtangazaji wa Azamu hapo studio. Asante ah, sana ndugu yangu kwa salamu hizo kutoka huko Nzega. Nakutakia jioni njema. Haya, asante ah, kwa majina. Naitwa Fadheli Faringa, nipo mtaa Mji Mwema, halmashauri ya mji wa Tunduma, Watunduma, mkoa wa Songwe, Tanzania. Salamu zangu za kwanza zimpelekee mtoto wangu anaitwa Fadhela Faringa, anapatikana Mji Mwema, halmashauri ya mji wa Tunduma, mkoa wa Songwe, Tanzania. Salamu zangu za pili nimsalimie mke wangu Dora Atnas Mlonganile, yupo hapa hapa Mji Mwema, Tunduma. Salamu zangu za tatu nimsalimie Paul Mwasimba, anapatikana Tunduma, mtaa ms wa Migombani. Salamu zangu zingine nimsalimie mzee wangu John Kristopher Mwakalonge, anapatikana Tunduma, msaa wa Tazara madukani. Salamu zangu zingine nimsalimie mmea wa mji wa Tunduma anaitwa Mwapongo. Salamu zangu za sita nimsalimie kakangu anaitwa Dr Rugano Mwakiesila kiovawa Salamu zangu zingine ni msalimia dada yangu anaitwa Harusi Jumba akiwa Dar es Salaam. Salamu zangu zingine ni msalimia dada yangu mwingine anaitwa Edina Jumba yuko Mbeya mjini. Salamu zingine ni msalimia dada yangu mwingine yuko Dar es Salaam anaitwa Dora Jumba yuko Dar es Salaam kivuli. Asante ujumbe wa sikiliza sauti ya America wa bayi bayi chaifa, ksiasa, seda, <coughs> kwa ajili ya kupata habari mbalimbali za kimataifa za kisiasa dunia nzima. Jina langu ni Silas Sitonja Kim. Salamu zangu niwependa kusituma kwa kwanza kabisa kwa habari wote wa idhaa ya Kiswahili ya Amerika, na watu wote wa kutoka njimbo la Meruku nchini Kenya, na ndugu yangu Peter na Jeremia, na wengine wote wasikilizaji wote wa idhaa hii ya Kiswahili ya Amerika. Asante sana wasikilizaji wa simu. Silas Ntonje akiwa anakamulisha watu wa simu moja kwa moja. Basi tuelekee kwenye kibao cha muziki. Namwona mwanamuziki wa Tanzania mashuhuri kabisa. Huyu si mwingine msikilizaji, ni Ali Kiba, anakuja na kitu chake aje sauti Amenifanya na mimi tu mwambie, siogope alini kipenzi cha watu nje na rafiki zake Asante sana Ali Kiba na kitu chake hicho. Aje msikilizaji, tukiendelea na salamu za simu. Kipindi ni salamu za muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC na moja kwa na moja, nakamata kadi yako Sayenda Mabule Magesha kutoka Makitolo Shinyanga, Tanzania. Unapata salamu zako ziende kwa Elisha Mazoya Juventus Joas huku msahau Nyanda Mayala akiwa Ilula Magu, Tanzania. Pia wamekumbuka David Sechenga akiwa Muheza Tanga. Pia hujamsahau Grace Simon Seni wa Bariadi, Reina Shani akiwa Ulemo e, na mwisho kabisa hukumsahau unasema Hulbert Jonathan akiwa Dar es Salaam. zamuni yako James tano Nzega, Tanzania. salamu zako napena kwake Dutu Mpela Mwandu, John Rutaiwa Busisi, Fikiri Dario Gakala, Deusi Masonga, Milk Mihayo na Solomon Njiku pia umemsahau Mabere Malale na Kono Ise Kiejo e, na mwisho kabisa umemkumbuka Sadiki J Kienshambi anayekamilisha. Basi salamu si mwingine Victor Patience Anyenda akiwa wapi Kitunda, Dar es Salaam. Salamu zako napenda zafikie mchumba wako Pendo Sildion akiwa Bukura, Karagwe privates uh, Prosper e, pia umemsahau pia umemkumbuka tema Gai kutega maisho akiwa Karagwe, na mwisho kumsao Victor Mselabuye akiwa GGM Geita, na mwisho kabisa anasema Magembise akiwa Arusha, Tanzania. Tunakamilisha salamu na muziki kibao chake, tunawapeleka wale waliokumbuka zile za zamani zilipendwa, si mwingine ni Madonna kitu tunachokisikia Holiday. Haya msikilizaji, pata vitu visafi kabisa hivyo. Tukamilisha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Jina langu ni Sunday Shomari, tuane tena wakati mwingine alamsik. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha salamu na muziki kilichoandaliwa na kuletwa kwako na Sande Shomari. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC na hivi sasa ninakusomea kusomea muktasari wa habari. Marekani inaomboleza kifo cha Seneta John McCain wa jimbo la Arizona hapa nchini, aliyefariki jana Jumamosi akiwa na umri wa miaka 81 baada ya kuugua saratani ya ubongo. Anafahamika kwa kunusurika kama mfungwa wa vita huko Vietnam na mtu aliyeshinda uteuzi wa kiti cha urais kwa chama cha Republican mwaka elfu mbili na nane. Ataendelea kukumbukwa daima kwa hamasa na uzalendo kwa nchi yake. Wakati wa huo viongozi mbalimbali mbali Marekani na duniani kote wametuma salamu za rambirambi kufuatia kifo cha Senata John McKain kutoka jimbo la Arizona. Rais wa Marekani Donald Trump aliandika kwenye Twitter, huzuni za dhati ziifikie familia ya Seneta John McCain, upo katika sala na mioyo yetu. Baadaye kampeni yake ilitoa taarifa kuhusiana na kifo chake na kuwaomba Wamarekani wote kuchukua fursa hii kumkumbuka Seneta John McCain na familia yake katika sala ikiwa kwenye wakati huu mgumu. White House imeshusha bendera nusu mlingoti kutoa heshima kwa John McCain. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani amekataa kujiuzulu kwa maafisa usalama watatu wa cheo cha juu. Msemaji wa serikali alisema leo Jumapili kwamba Ghani amewaomba maafisa hao watatu kuendelea kuwepo madarakani na kufanya kazi za kuboresha hali ya usalama nchini humo. Mwisho wa muktasar wa habari kwa sasa. <mucho> na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika ya mashariki tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22, 31 kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo mimi ni Idi Ligongo, nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.