Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Assalamu alaikum pendo msikilizaji, popote pale ulipo. Ni saa 11 saa za Afrika Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Ini Ligongo, tukikukaribisha katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, leo Juma tatu tarehe 27 Agosti 2018 karibu. Katika kumekucha afrika hii leo tuna ripoti juu ya ziara rasmi ya rais Uhuru Kenyatta hapa Washington hii leo ambapo atakutana na rais Donald Trump, akisema vita vyake vya kupambana na rushwa ni si vya kisiasa. tusipotoa hiyo label ya kusemekana ya kwamba Kenya ni nchi ya ufisadi, hata wale watu ambao tuko hapa Amerika leo tukiwaomba waje waweke rasilimali zao katika nchi yetu, hawatakuja. Serikali ya Burundi inasema iko tayari kuzungumza na upinzani juu ya mustakabali wa nchi yao katika mazungumzo yatakayofanyika Arusha mwezi ujao. Na wafuasi wa kiongozi mashuhuri wa upinzani nchini DRC Jean Pierre Bemba wanasema watafikisha mashtaka mbele ya mahakama kuu baada ya jina lake kuondolewa kwenye orodha ya wale wanaopigania urais. Sisi tunaweza kwamba tutaenda kunako korti kuu, yaani yao njo pige kutwamua na sisi tunaimani eh, ya kwamba makao ya korti kuu sasa zingine yaturudisha kwa haki yetu, na kama ayuturushe kwa haki yetu sisi tunaweza kwamba tutakamata ingine ma mpango hizo. Ni baadhi za ripoti za so kuandalia hii leo katika kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington DC matangazo yetu yanasikika pia kwenye tovuti ya www voaswahili com. Basi ungana nasi kwa nusu saa nzima, lakini kwanza Idi anatusomea taarifa habari. Serikali ya jimbo la Florida hapa Marekani inasema watu watatu, ikijumuisha mshambuliaji wa risasi wameuawa katika tukio lingine la ufyatuliaji risasi katika duka kubwa mjini Jacksonville, mjini Florida. Mapema ripoti za vyombo vya habari zilieleza kwamba idadi ya watu waliofariki dunia kuwa ni wanne, lakini mkuu wa polisi Jacksonville, Mike Williams, amesema kwamba taarifa hizo hazikuwa sahihi. Watu tisa wengine walijeruhiwa katika shambulizi hilo ambalo Williams amesema inajumuisha wawili waliojipeleka wenyewe hospitali. Amesema pia kwamba walioathirika na shambulizi hilo wapo hospitali wakiwa katika hali nzuri. Wawili kati ya watu waliokuwepo katika eneo la tukio walijeruhiwa katika harakati za kukimbia tukio hilo. Shambulizi la ndege isiyo na rubani imeua kiongozi wa kundi la Islamic State huko Afghanistan, Abdu Saad Erhabi, pamoja na makamanda tisa. Shambulizi hilo la kombora la usiku limetokea katika wilaya yenye ghasia ya Hongiani, mashariki mwa jimbo la Nangarha, ambako kundi la kigaidi linajulikana kama ISKP ndiko yaliko makao yake makuu. Msemaji wa serikali Atullah Kogiani ameiambia VOA kwamba shambulizi hilo pia limeangamiza kambi mbili za kundi hilo. Maafisa wa ujasusi wa Afghanistan wanasema wanajeshi wa kimataifa walisaidia katika operesheni hiyo ya kupambana na ugaidi. Msemaji wa jeshi la Marekani Luteni Kanali Martin ODonnell amethibitisha kwamba wanajeshi wa Marekani walifanya shambulizi la kukabiliana na ugaidi hapo jana ambalo lilimlenga kiongozi mwandamizi wa kundi hilo. Rais Emerson Mnangagwa anaamka leo akianza siku yake ya kwanza kuliongoza taifa lake la Zimbabwe katika muhula rasmi wa miaka mitano ya uraisi baada ya kula kiapo jana, ambapo alitoa wito kwa kuwepo na umoja kati ya Wazimbabwe. Mahakama ya Kikatiba ilimtangaza mshindi na kutupilia mbali madai ya upinzani ya kutaka kubadilisha matokeo yaliyomtangaza mshindi. Abdu Shakur Abud ana ripoti kamili kutoka katika ripoti ya Columbus Mafunga ambaye anaripoti kutoka mjini Harare. Emmerson Mnangagwa alikula kiapo mbele ya jaji mkuu wa Zimbabwe, Luke Malaba, hapo jana huku maelfu ya raia wa Zimbabwe akishangilia kuanza kwa muhula wake wa kwanza wa miaka mitano madarakani. Siku ya Ijumaa, jaji huyo huyo alithibitisha ushindi wa Mnangagwa wa uchaguzi wa Julai 30 dhidi ya Nelson Chamisa wa chama cha upinzani cha Movement for Democratic Change Alliance. Chamisa alitoa hoja kwamba uchaguzi ulikuwa na udanganyifu, akishutumu tume ya uchaguzi ya Zimbabwe kwa kukipa ushindi chama tawala cha ZANU PF na mgombea wake msm Nangagwa. Chama cha upinzani cha MDC kilisusia sherehe za kuapishwa kwa rais mpya. Chama hicho kinataka kupeleka malalamiko yake mbele ya Umoja wa Afrika unaoongozwa kwa wakati huu na Rais Paul Kagame Rwanda. Katika sherehe hizo, miongoni mwa viongozi waliohudhuria kutoka nje ni rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini, Edgar Lungu wa Zambia, Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwa ni baadhi tu ya viongozi waliohudhuria sherehe za kuapishwa kwa rais wa pili wa Zimbabwe tangu kujinyakulia uhuru kutoka Uingereza mwaka 1970. Rais Mnangagwa alisoma barua akisema kwamba Robert Mugabe aliyemtangulia amemwambia hawezi kuhudhuria kwa sababu ni mgonjwa, lakini binti yake Mugabe alihudhuria sherehe hizo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka mjini Washington DC. Mwanamke aliyeachiwa uhuru kwa muda nchini Iran alirejeshwa gerezani baada ya serikali kukataa kumwongezea muda wake wa kukaa nje. Nazanin Zaghari Ratcliffe, mwanamke mwenye uraia wa Iran na Uingereza, aliachiwa siku nne zilizopita, lakini jana Jumapili ilirejeshwa katika gereza la Evin. Mwanamke huyo aliyezaliwa Iran na kuolewa na raia wa Uingereza anayefanyia kazi shirika la habari la Reuters amefungwa toka mwaka elfu mbili kumi na sita akitumikia hukumu ya miaka mitano kwa shutuma za kupanga njama za kuiangusha serikali ya Iran. Wiki iliyopita balozi wa Iran nchini Uingereza alitoa ujumbe wa Twitter akisema kwamba ataachiliwa kwa siku tatu ili akutane na wanafamilia wake, jambo ambalo wengi walioamini kuwa ni mwanzo wa kutolewa kabisa gerezani. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Jeremy Hunt amesema kwamba alizungumza na mwanamke mwenzake wa Iran Javad Sharif kwa mradhi Javad Zarif kuachiliwa kwa Nazania, lakini inaonekana juhudi hizo hazikuzaa matunda. Israel itafungua tena kituo cha kuvuka mpaka cha Erez kuingia ukanda wa Gaza hii leo, wiki moja baada ya kufungwa, ambapo waziri wa ulinzi wa Israel Avigdor Lieberman amesema kwamba hiyo ni kutokana na ghasia. Katika taarifa kutoka ofisi yake hapo jana Jumapili, Lieberman amesema kwamba kufunguliwa kwa kituo cha Erez ambacho hutumiwa na watu wa kaskazini mwa ukanda huo wa Palestina kunatokana na utulivu uliopo sasa upande huo. Israel ilifungia watu kuvuka mpaka Agosti 19, ikiwa ni kukabiliana na kile Liberman alichosema kuwa ni matukio ya ghasia katika eneo ambalo lipo chini ya vuguvugu vugu la Hamas. Kituo cha Erez ni kituo pekee kinachotumiwa na watu kuvukia kati ya Israel na Gaza, ambacho kimewekewa kizuizi kwa miaka kumi iliyopita na Israel, na kituo pekee cha Gaza kuingia Misri kimeendelea kufungwa kwa miaka kadhaa. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya YES, Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. idi habari muhimu kwa alfajiri ya hii leo hapa Washington, bila shaka. Naam, ni kwamba Rais Uhuru Kenyatta anaanza ziara yake rasmi ya siku tatu hapa Marekani hii leo kwa kuwa na mazungumzo na rais wa Marekani Donald Trump katika White House juu ya ushirikiano kati ya nchi zao. Katika ziara yake hiyo, atakutana pia na wakurugenzi wakuu wa makampuni ya Marekani kuzungumza juu ya uwekezaji nchini Kenya. Abdu Shakuri, ziara hii ina umuhimu gani katika uhusiano kati ya nchi hizi mbili? Kwa kweli ina umuhimu wa kihistoria. Ni kwamba ni mara ya kwanza kwa kiongozi wa Kenya baada ya muda mrefu kupokelewa na rais wa Marekani katika White House, na hivyo watakuwa na mazungumzo ya msingi juu ya ushirikiano wa biashara, uwekezaji, na ushirikiano kati ya wananchi wa nchi hizi mbili, kulingana na maafisa wa State House walizungumza na sauti Amerika. Na hapo jana rais Uhuru Kenyatta alizungumza na sauti Amerika, na miongoni mwa masuala muhimu ni juu ya vita vyake dhidi ya ulaji rushwa na mimi nataka kuhakikishia Wakenya na watu wote ya kwamba vita yetu mambo ya, ya ufisadi haina siasa yoyote na ningependa kusii watu yetu wawache kuweka siasa ndani ya mambo ya kupigana na ufisadi. Ufisadi lazima tupigane nao, ndio tuhakikishe ya kwamba mahela ambaye sasa twapoteza kwa ufisadi, ambayo inaingia mifuko ya watu wachache imeweza kurudi ndio itusaidie kujenga uchumi wetu na kuboresha maisha ya wananchi wetu, na hiyo ndio lengo letu kwa sababu tusipofanya hivyo, tusipotoa hiyo label ya kusemekana ya kwamba Kenya ni nchi ya ufisadi, hata wale watu ambao tuko hapa Amerika leo tukiwaomba waje waweke rasilimali zao katika nchi yetu hawatakuja, kwa sababu hakuna mtu ataweka rasilimali kwa nchi ambaye inasemekana ina ufisadi. Kwa hivyo tukipambana na ufisadi, tutakuwa na uchumi ambao wananchi wataweza kuwa na imani, hela ambazo tuwapata kutoka kodi na mambo mengine ziongezeke, ndio ziweze kuhudumia Wakenya na pia hawa wa watu ambao wanatoka kwa nchi za nje waweze kuja waweke biashara zao, viwanda vyao, na mambo mengine, vijana wetu wapate kazi na tuweze kupambana na umaskini. Kwa hivyo hii ni vita, sio kati ya Uhuru na mtu yeyote, hii ni vita ya Wakenya. Kwa upande wa uhusiano wake na kiongozi wa upinzani wa Kenya Raila Odinga, Kenyatta amesema ni upatanishi kwa masilahi ya kitaifa waliofanya hivyo kuja pamoja. Hatujakuja pamoja kwa sababu ya siasa, tumekuja pamoja kama viongozi ambao wameamua ya kwamba tofauti zetu za kisiasa na sio zetu peke yetu, tofauti za Wakenya za kisiasa hazita tena tuletea vita ya mwananchi na mwananchi mwenzake. Twataka kuhakikisha tumelete wakenya wetu pamoja, twataka kuhakikisha ya kwamba hata kama tutakuwa na tofauti kadhaa za siasa, hazitaleta tena umwagikaji wa damu, uharibifu wa mali, chuki kati ya wananchi wetu. Kwa hivyo yale ambayo sisi tunatafuta ni kujiuliza ni wapi tulikosea katika siasa zetu kutoka mwanzo ambaye imetuleta mpaka pahali ambapo tulipo, na ni yapi tutayafanya pamoja kuhakikisha, hata kama tutashindana tena, hatutashindana kwa mambo ya kikabila, kwa mambo ya kidini, misingi ya kidini, tutashindana kwa sera na mojawapo ya mradi watakaozungumzia ni kupanua barabara kuu ya Mombasa kuelekea Nairobi, ambako mwandishi wetu Josephat Kioko yuko katika barabara hiyo kwa wakati huu. Niko nchi kidogo ya mji wa Mombasa, eneo liitwalo Mariakani, kwa ajili ya kuangalia shughuli za barabara hii, na imefika alfajiri zaidi, watu ni wachache wanaotumia barabara hii ya Mombasa Nairobi, na ni barabara yenye leni moja ya wa Wakenya na hivi sasa katika ziara ya Rais Uhuru Kenyatta Marekani kuzungumza na Washington ni kuhusu ufadhili wa ujenzi upanuzi wa barabara hii ili ifikie leni nne na hatimaye iongeze hiyo leni sita. Katika usafiri inatumika kwa shughuli nyingi sana. Ajali nyingi zimekuwa zikitokea katika barabara hii kuu inayounganisha miji miwili mikuu ya Nairobi na Mombasa kwa sababu magari yanayotoka Nairobi yanayotoka Mombasa ilazimika kukutana na bila kuwa na barabara ya, ya, ya, ya kando ya kupishana. Ni barabara iliyo na umbali wa kilomita mia nne na sabini na inakadiriwa kwamba upanuzi wake unaweza chukua miaka mitano. Ndio maana mwaka miaka mbili iliyopita serikali ya, ya Kenya iliomba iliandika Marekani kuomba msaada ufadhili, kama inaweza kuruhusiwa na hapo ikakadiriwa kwamba mamlaka ya barabara kuu nchini Kenya ika, ikatangaza mwaka jana kwamba kampuni moja ya Marekani, Bechtel itakuwa inapata kandarasi hii kukarabati ujenzi huo na ikupanua barabara hiyo kwa kipindi cha miaka mitano ikabiliwa kuajiri watu zaidi ya elfu tano katika shughuli zake. Basi kiongozi wa Kenya ataanza siku yake ya leo kwa mkutano na wakuu wa makampuni makubwa ya Marekani kabla ya kwenda White House, na tutaweza kukuleteni maelezo zaidi katika matangazo yetu ya jioni. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapenda wasikilizaji, msikose kusikiliza matangazo yetu mengine katika wakati nyingine, kama saa kumi na nusu saa za Afrika Mashariki. Lakini sasa Idi anatusomea habari zaidi za dunia. Wanahabari wawili wa shirika la Reuters wanaoshikiliwa na serikali ya Myanmar wanafikishwa mahakamani leo hii kusikiliza hukumu yao inayoweza kutoa kifungo cha mpaka miaka kumi na minne gerezani, kesi ambayo inafuatiliwa duniani kote. Wanahabari hao walikamatwa kwa sababu za kufanya uchunguzi wa mauaji ya Warohinya. Wa lon mwenye umri wa miaka thelathini na miwili na kiamsoe mwenye umri wa miaka ishirini na minane wamekuwa wa gerezani toka mwezi Desemba, baada ya kualikwa katika mlo wa usiku na polisi na kukamatwa mara baada ya kuondoka katika mgahawa walifunguliwa mashtaka ya kuwa na nyaraka za siri kuhusiana na jimbo la Rakin na kuchapishwa katika chombo cha habari. Shirika la habari la Reuters lilikataa madai hayo na kumkodisha mwanasheria mashuhuri wa haki za binadamu Amal Clooney ambaye ni mke wa mcheza filamu mashuhuri wa Hollywood George Clooney ili aweze kuwatetea wanahabari hao na jeshi la anga la Marekani limebakiza miezi kadhaa kabla ya kumaliza ujenzi wa kambi ya jeshi la anga nchini Niger kwa ajili ya ndege za kivita zisizo na rubani ambazo zitalenga makundi ya wanamgambo katika ukanda huo, kwa mujibu wa jeshi la Marekani lililo lilipoieleza VOA. Msemaji wa jeshi la anga la Marekani kwa vikosi vya Ulaya na Afrika Alban Davis ameiambia VOA kwamba jeshi la anga limetumia takriban dola milioni 865 kwa mradi wa ujenzi wa kambi ya anga ya jeshi 201 nchini Niger. Amesema kwamba kambi hiyo inayopatikana katika mji wa Agadez kaskazini mwa Niger ni ujenzi mkubwa wa jeshi la anga la Marekani katika historia yake. Agadez ni mji wa kimkakati wa kijeshi unaopatikana katika jangwa la Sahara na kuwa na urahisi wa kukabiliana na wanamgambo na wasafirishaji haramu wanaotoka na kwenda Libya, Algeria, Mali na Chad. Takriban wafanyakazi 650 wa jeshi la Marekani watapelekwa kwenye kambi hiyo. Naam, baada ya habari hizo basi, turudi katika ripoti za waandishi wetu. Tunaelekea Bujumbura ambako serikali imelegeza msimamo wake na kukiri kuwa iko tayari kushiriki katika kikao cha mazungumzo na wapinzani mjini Arusha, Tanzania, baadaye mwezi Septemba. Serikali ya Burundi imekuwa ikikaidi kuwa hamna tena haja ya mazungumzo hayo ambayo yanalenga kumaliza mzozo wa kisiasa nchini humo ulobuka mara baada ya rais Pierre Nkurunziza kugombania urais katika mhula wa tatu mwaka elfu mbili kumi na tano. Haidala Hakizimana ana taarifu zaidi. Katika mkutano wa kwanza kabisa waziri wa Burundi wa nchi za nje na mabalozi wanaowakilisha nchi zao wa hapa Burundi na wajumbe wa mashirika ya kimataifa, waziri huyo Zekiel Nibigira alisema kuwa serikali iko tayari kushiriki kwenye kikao cha tano cha mazungumzo ya amani ya Arusha kati ya wadau wa siasa za Burundi. Ni kauli iliyowashangaza wadau wengi wa siasa za Burundi, sababu serikali ya Burundi imekuwa ikidai kuwa hakuna haja tena ya kurejea kwenye meza ya mazungumzo na wapinzani wake kwa hoja kuwa amani na usalama vimeimarika kote nchini kinyume na ilivyokuwa katika mwaka 2015 na 2016. Tunajiandaa kwa ajili ya kushiriki kwenye raundi ya tano ya mazungumzo ya Arusha. Serikali ya Burundi inatumai kuwa kikao hicho eh, kitakuwa cha mwisho kabisa, kwa sababu rais mstaafu Mkapa alikuwa amesema kabla ya raundi ya nne kuwa raundi hiyo ndio itakuwa ya mwisho. Sasa tumeamua kukamilisha agenda hiyo na tuko tayari kuhudhuria. Tuna ramani ya kuelekea uchaguzi ujao, itabidi washiriki waijadili ili tuhakikishe kuwa uchaguzi wa mwaka na ishirini, eh, utakuwa huru na haki. Anamalizia hapa. Eh, ki katika kikao hicho cha mazungumzo ambacho kimepangwa kufanyika mwezi ujao wa Septemba, ajenda haitakuwa tena kuangalia namna ya kurejesha amani na usalama na uhalali wa muhura watatu wa, wa rais Pierre Nkurunziza, bali kitaangaliwa kipi kifanyike ili kufanikisha na kuwashirikisha wadau wote katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Kwa upande wake mjumbe wa shirika la Umoja wa Afrika au unaosimamia mazungumzo hayo balozi Basile Ikwebe, mwakilishi mkazi wa AU hapa Burundi, alidai kuridhishwa na hatua hiyo ya serikali ya Burundi mazungumzo ya amani ya Arusha tunayeandaa, na ninafurahi kusikia serikali iko tayari kushiriki katika kikao hicho ambacho kwa mtazamo wetu kitakuwa na faida kubwa, hasa wakati ambapo wataweza kuangalia pia namna ya kuwashirikisha wadau wote katika maandalizi ya uchaguzi ujao. Msimamo huu wa serikali ya Burundi umejiri ikiwa ni wiki moja tu tangu wajumbe wa ofisi ya mpatanishi karamzozo wa Burundi, rais mstaafu wa Tanzania Benjamin William Mkapa, kuzuru nchi hii na kuzungumza na wadau mbalimbali wa siasa za Burundi walio hapa nchini. Hata hivyo, wapinzani walio nje ya nchi wamekuwa wakikosoa uwajibikaji wa mpatanishi huyo na nchi yake ya Tanzania kwa kile wanasema imekuwa ikiwanyima haki wakimbizi wa Burundi walioomba hifadhi nchini Tanzania na kutaka kuwarejesha kwa nguvu. Haidala, Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Nam na, tukitoka Bujumbura tunaelekea nchi jirani huko ya DRC ambako inaonekana vyama vya upinzani havijaridhika na uamuzi wa tume ya uchaguzi kuondoa baadhi ya viongozi vigogo wa upinzani kushiriki katika uchaguzi wa mwisho wa mwaka huu, uchaguzi wa rais. Wafuasi wa Jean Pierre Bemba wa chama cha MLC wamesema watafikisha mashtaka, lakini wafuasi wa chama tawala wamepongeza uamuzi wa tume ya uchaguzi na kutaka jumuiya ya kimataifa kuunga mkono hizo juhudi hizo. Mwenzetu, mwandishi wetu wa Goma, Oster Malivika, anaripoti kamili. Akizungumza na Sauti ya Amerika hapa katika mji wa Goma, Kivu kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Serge Mbala, msemaji wa MLC, chama chake Jean Pierre Bemba, amesema kwamba wameshangazwa na msimamo wa tume huru ya uchaguzi kutomshirikisha Jean Pierre Bemba kwenye shughuli za uchaguzi kwa sababu majina yake tayari yamefutwa na kusema kwamba yeye hawezi shiriki kwa sababu tayari ameshahukumiwa na mahakama ya ICC kinachosubiriwa hivi sasa ni mahakama ya kikatiba ambayo itaamua swala la mwisho. Tunasema kwamba tulipokea na uchungu kabisa kandidi hata wetu na wakati seni inatosha maamuzi, sisi tunyonga roho, tunasema sio mambo ya halali. Sisi tunawaza y kwamba tutaenda kunako korti kuu yao, yani ya njo pi kutuamua, na sisi tunaimani ya kwamba eh, makao ya korti kuu sasa zingine yaturudisha kwa haki yetu na kama aiturushe kwa kietu yetu sisi tunawaza kwamba tutakamata mpango tengine nye itakuwa kabisa swate ya kutoka ku, kuyo mambo uchaguzi swate y kuitisha raia yetu iaplike article 64. Upande mwingine nimezungumza naye Ezekia Simuhaya kutoka chama cha PPRD chake Rais Joseph Kabila, ambaye amesema kwamba tume huru ya uchaguzi imefanya kazi yake, na hii ni kazi muhimu ambayo lazima jumuiya ya kimataifa iunge mkono tume wamefanya kazi yao na ni kazi nzuri, sababu wameheshimu sheria. Ninafikiri ya kwamba mpaka pale kazi hii inaomba, wakongomani wote hata international community wanaweza kufurahia kazi yenyewe, sababu ni kazi nzuri sana. Lakini kuna wengine wanasema pengine nyinyi mnataka kuwatupa mbali. Unajua kwamba bwana Bemba aliadhibiwa si si Kongwe, mliweza kumwadhibia ilikuwa ni ni CPI haiko ya Kongo. Unajua kwamba Samy Badibanga anakuwa na nationality mbili, haiwezi kumsaidia aweze kugombea. Lakini wachambuzi wa masuala wasemaje? Huyu hapa Japol Kasereka kutoka chuo kikuu cha ISSOD, akiwa anahusika na utatuzi wa migogoro. Mgombeaji kama vile Bemba huyo ndiye angeliweka, uh, uchaguzi unakuwa na na nguvu zaidi lakini kwa kumweka pembeni hiyo inakosa busara kidogo. Na kwangu mimi naona kwamba si vizuri, wangeliangalia namna vile korti kuu ilisema inamweka huru Jean Pierre Bemba, na kwa hiyo ilimpatia mamlaka ya kugombania uchaguzi. Wangemwacha naye agombania uchaguzi kama vile walimwacha Felix Tshisekedi na wengine wote. Wachambuzi wa masuala mbalimbali ya kisiasa wasema kwamba huenda jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ikatumbukia katika mgogoro wa kisiasa kuhusiana na uchaguzi iwapo wadau wote hawatashirikishwa. Oser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Nam wapenda sikizaji, ni Kumekucha Afrika kutoka hapa Sauti ya Amerika, tukiingia katika makala yetu ya jamii na maendeleo kutoka hapa sauti Amerika. Hii leo tunaelekea huko Tanzania, ambako juhudi zinafanywa kuangalia vipi kuwarahisisha wanafunzi wanaomaliza shule kuweza kutumia ustadi wao na masomo yao katika kazi watakoingia uwanjani. Weso idi Uweso kutoka Dar es Salaam ana ripoti kamili. Mara kadhaa imesikika hoja ya vipi elimu inayotolewa kwa wanafunzi wa vyuo vikuu inawaandaa kuwa watendaji mahiri na kuwa na tija hasa kwa kuwa na uwezo wa kuitumia taaluma yao kuisaidia ya jamii. Sekta ya kilimo inayoajiri zaidi ya asilimia sabini ya wa Watanzania ni moja ya maeneo ambayo katika maonyesho haya wasomi wamejikita kubuni mambo mbalimbali yatakayosaidia ukuaji wake. tuna sensa kwa ajili ya kiwango cha maji kwenye hewa na tuna system yetu ya kusupply maji shambani kutoka chuo cha Mtakatifu Joseph kilichopo hapa Dar es Salaam. Mwanafunzi Amos Dule anayesoma shahada ya kwanza ya Tehama amebuni mfumo wa umwagiliaji shamba unaoongozwa na simu ya mkononi. Kupitia simu mkulima atapata taarifa zote kuhusu shamba lake. Baada ya kuweka mfumo huu wa umwagiliaji huko shambani system ita kuletea taarifa au itazipima hizo taarifa, na kama kuna upungufu wa kitu itajaribu kusovu au kurekebisha hilo tatizo. Kwa hiyo kwa mfano, ime detect ime, imegundua kwamba joto limeongezeka, ambayo imesababisha kiwango cha unyevu kwenye maji kupungua, yenyewe itaenda kuangalia kwenye mapipa ya maji, kama maji hapo, maji kama hapo, itajaribu kumwagilia shamba letu kurudisha unyevu unyevu unaotakiwa kwenye, kwenye, kwenye mdongo udongo wetu ule. Baada ya kufanya hivyo, utakuwa unapata taarifa zote za kinachoendelea kule shambani. Lakini taarifa za ugani kwa wakulima wengi wadogo ni changamoto. Kujua wakati mwafaka wa kupanda zao fulani katika eneo husika na hata kujua magonjwa yanayoweza kuathiri mazao ni mojawapo ya changamoto hizo ni kipindi gani kizuri unaweza ukapanda zao lako kwa mkoa wa Arusha. Teofrida Maginga anayesomea shahada ya uzamili ya masuala ya TEHAMA katika taasisi ya sayansi na teknolojia Nelson Mandela kaskazini mwa Tanzania, yeye ameunda mfumo mtandao ambao unamwezesha afisa ugani ama hata mkulima kupata taarifa zote kuhusu kilimo cha mboga mboga na matunda namna gani wanaweza kupata taarifa sahihi za mboga zao, namna ya kulima, namna ya kuandaa mashamba, lakini kwa kutumia uh, data mbalimbali mbali za mikoa tofauti, mtu anaweza akajua ni kipindi gani ya pande na kipindi gani ya akipanda anaweza akavuna mazao yake. Matumizi ya tehama katika shughuli za maendeleo yanazidi kushika kasi, huku yakirahisishwa zaidi na bunifu kama hizi ni jukwaa linalotoa fursa kwa wanafunzi wa vyuo vikuu kuonesha kile ambacho wanajifunza darasani kwa vitendo. Lakini bunifu ambazo zinafanywa na wanafunzi hawa, wanasema ni vyema serikali na wadau wakajitokeza ili kuhakikisha zinaendelezwa na kuleta tija kwa jamii ya Watanzania. Kutoka hapa jijini Dar es Salaam, Idi Wesu, Sauti ya Amerika. Ufuatao ni muhtasari wa habari. Serikali ya jimbo la Florida hapa Marekani inasema watu watatu ikijumuisha mshambuliaji wa risasi wameuawa katika tukio lingine la ufyatuliaji risasi katika... katika duka kubwa mjini Jacksonville mjini Florida. Mapema ripoti za vyombo vya habari zilieleza kwamba idadi ya watu waliofariki dunia kuwa ni wanne, lakini mkuu wa polisi wa Jacksonville katika jimbo hilo la Florida, Mike Williams amesema kwamba taarifa hizo hazikuwa sahihi. Shambulizi la ndege isiyo na rubani imeua kiongozi wa kundi la Islamic State huko Afghanistan, Abdu Sahad Erhabi pamoja na makamanda tisa. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ndo tunakamilisha Kumekucha Afrika kwa hii leo. Mimi ni Abdu Shakur Abud, nikishirikiana na Edi Ligongo pamoja na mwenzetu mwa mwongozi wa matangazo Sidi, tunasema kwaherini.