Kutoka hapa Washington. Karibu msikilizaji, kwa habari za dunia. Jina langu ni BMJ Mridhi na unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na mwenyeji wake Rais Donald Trump wanafanya mkutano katika ikulu ya White House hivi sasa ambapo rais huyo aliwasili hapa nchini Marekani kwa mwaliko wa rais Donald Trump katika ziara ambayo imeitwa kwamba ni ya kiafisi. Katika mahojiano ya moja kwa moja na Sauti Amerika hapo jana, Kenyatta alisema kwamba kati ya yale ambayo watajadili hivi leo ni uwekezaji, uimarishaji wa biashara pamoja na usalama. Kenyatta ni kiongozi wa pili wa nchi za Afrika chini ya jangwa la Sahara kupata mwaliko rasmi wakati wa utawala wa Donald Trump. Jopo maalum la uchunguzi la Umoja wa Mataifa limelishutumu jeshi la Myanmar kwa kufanya ukatili mkubwa wakati wa ukamataji wa mwaka jana dhidi ya Waislamu wa, wa Rohingya kwa azima ya mauaji ya halaiki na inatoa wito kwa uchunguzi wa kimataifa na kushitakiwa kwa majenerali wakuu. Katika e ripoti hiyo iliyotolewa Jumatatu kutoka ofisi ya Umoja wa Mataifa mjini Geneva, jopo la uchunguzi limesema kwamba jenerali Min Aung Hlaing, kamanda mkuu wa jeshi la Myanmar, na majenerali wengine watano ni vyema washtakiwe kwa mauaji ya halaiki, uhalifu dhidi ya ubinadamu na uhalifu wa kivita. Jopo limelisihi baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuliwasilisha suala hilo kwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu au kuunda mahakama maalum kulichunguza suala hilo. Unasikiliza habari hizi moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ya kupitia redio zetu shirika na vilevile redio yetu ya 107.5 FM Nairobi, Kenya na vitongoji vyake sudani kusini imeanza uzalishaji mafuta ghafi wa mapipa elfu ishirini kwa siku kutoka katika e, kinu cha mafuta cha Thomas South ambapo uzalishaji ulisimamishwa tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu waziri wa mafuta wa sudan azaire abdu keda amesema uzalishaji mafuta katika vinu vitano ambavyo vilisimamishwa awali ulitarajiwa kufikia mapipa elfu themanini kwa siku baada ya kazi ya kukarabati kukamilika ifikapo mwisho wa mwaka huu. Abdukada ameuambia mkutano wa wanahabari mjini Katum, uzalishaji mafuta wa Sudani kusini hivi sasa uko katika kiwango cha mapipa laki moja na elfu thelathini na unatarajiwa kufikia mapipa laki mbili na elfu kumi ifikapo mwisho wa mwaka huu, ameongeza Abdukada. Sudani Kusini ilijitenga na Sudani mwaka elfu mbili na kumi na moja wakati uzalishaji ulikuwa kiasi cha mapipa laki tatu na nusu lakini miaka miwili baadaye, nchi hiyo ikatumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe na marais wa zamani wa Marekani Barack Obama na George W. Bush wanazungumza au watazungumzia wasifu wa senata John McCain katika misa itakayofanyika Jumamosi katika kanisa la Washington National Cathedral. McCain atazikwa Jumapili kwenye makaburi ya chuo cha jeshi la Navy la Marekani huko Annapolis katika jimbo la Maryland lililo karibu na hapa tunapotangazia. Viongozi wa dunia na wenzake McCain aliokuwa nao katika bunge, hasa katika Senate, wote wa Republic, na, wa, na wa Democrat wameeleza sifa na kumbukumbu za mwanasiasa huyo mkongwe na hadhi yake kama mtu mwenye sifa za kipekee eh, katika jukwaa la dunia. Wanakumbuka alipokuwa mwanajeshi wa Marekani na alivyoimili vipi na mateso au kupigwa na vilevile vile mateso kwa kipindi cha takriban miaka mitano na nusu kama mfungwa wa kivita. Ni hayo tu kwa sasa kutoka kwangu, mwenzangu Mkamiti Kibayasi huko hapa studio kukuletea Kwa Undani. Jina langu BMJ Mridhi, kwa heri. saa tatu na dakika tano kwa saa za afrika mashariki na hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa mjini washington dc karibu msikilizaji katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu zaidi kwa undani tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kipindi cha kwa undani jina langu ni mkamiti kibayasi kwenye laini ya simu nitakuwa naye Profesa Julius Nyang'oro kutoka jimbo la North Carolina hapa Marekani, tukiangalia kwa undani zaidi kuhusu kifo, umaarufu na siasa za senata mkongwe hapa Marekani, John McCain aliyeaga dunia siku ya Jumamosi. Sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani, tutaangalia ugonjwa wa ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, juhudi zilizofikia mpaka hivi sasa, idadi ya vifo na mengineyo huko. Nitakuwa naye mwandishi wetu Austere Malivika. Hali kadhalika tutajiunga na daktari anayehudumia wagonjwa walioathirika na Ebola, ni Dr Njoloko Tambwe Batwe wa DRC. Ungana nami kwa takriban dakika 25 kutoka hivi sasa. Nam, Marekani inaomboleza kifo cha Senator John McCain kutoka jimbo la Arizona hapa Marekani, aliyefariki Jumamosi nyumbani kwake Sedona kwenye jimbo la Arizona akiwa na umri wa miaka 81 baada ya kuugua saratani ya ubongo. John McCain the Third alizaliwa tarehe 29 mwezi Agosti mwaka 1936 katika kituo cha jeshi la wanamaji cha Coco Solo huko Panama Canal, eneo ambalo lilikuwa chini ya utawala wa Marekani wakati huo. Baba yake aliitwa John S. McCain na mama yake ambaye hadi sasa bado yuko hai anaitwa Roberta McCain. Senator John McCain alikuwa na ndugu mdogo wake Joe McCain pamoja na dada yake mkubwa Sandy McCain. Baba yake McCain na babu yake wote walikuwa wanajeshi wa majini. Baada ya kuhitimu kutoka chuo cha jeshi la maji, McCain alifuata nyayo za baba yake aliyehudumu katika vituo kadhaa nchini Marekani kwenye visiwa vya Pacific. Yeye mwenyewe McCain alihitimu kutoka chuo cha wanajeshi wa majini cha Marekani mwaka 1958 na kufuata nyayo hizo za baba yake pamoja na babu yake na kujiunga na jeshi la wanamaji anafahamika kama mateka wa vita vya Vietnam kwa miaka mitano na nusu baada ya ndege yake kutunguliwa huko North Vietnam, na miaka ishirini baadaye alichaguliwa kama Arizona junior senator, na aliendelea kushikilia kiti hicho na kujiimarisha zaidi katika siasa kwa kuuliza maswali magumu bungeni yenye masilahi kwa taifa na wananchi wa jimbo lake. Aliwania urais mara mbili, ambapo mara ya kwanza ilikuwa mwaka elfu mbili ambapo alikosa uteuzi wa chama cha Republican na uteuzi huo ulikwenda kwa George W Bush. Hakuchoka wala kukata tamaa, kwa kuwa aliipenda sana nchi yake na aliamini pengine ipo siku moja angekuwa rais wa Marekani. Mwaka elfu mbili na nane alishinda uteuzi wa kiti cha urais kwa chama cha Republican aliposimama kukiwakilisha chama hicho akiwa na makamu rais wake wakati huo Sara Palin, na alishindwa kwenye uchaguzi huo mwaka 2008, na aliposhindana na wakati huo ni Senator Barack Obama kutoka jimbo la Illinois. Mbali ya kuwa alishindwa uchaguzi, aliendelea kwa mpinzani mwenye kuaminika na asiyetumia lugha chafu kwa wenzie, pamoja na utawala uliokuwepo madarakani na hata kwenye baadhi ya midahalo mwaka huo wa elfu mbili na nane Oktoba, aliyekuwa akiifanya kwa wafuasi wake, alijaribu kuwazuia wafuasi pale wanapotumia lugha chafu au kebehi kwa mpinzani wake. Alikuwa makini sana kuhakikisha wafuasi wake wapo katika mstari sahihi. Ili kujua haya na mengine mengi kwa undani, katika laini ya simu ninaye Profesa Julius Nyangoro kutoka jimbo la North Carolina hapa Marekani. Karibu Profesa, bila shaka unanisikia? Asante, nakusikia vizuri sana. Leo hii taifa la Marekani tayari linazungumzia aliyekuwa, aliyekuwa seneta wa Arizona, John McCain. Kipi kikubwa mno ambacho John McCain ametuachia wa Marekani, taifa la Marekani, utawala uliopo sasa Marekani, ambao daima ataendelea kukumbukwa. Nadhani jambo la msingi uh, ni kwamba uh, alikuwa ni mwanasiasa ambaye alikuwa ni mstaarabu kama ulivyoelezea hapo awali. Uh, wakati wafuasi wake wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na uchaguzi wa mwaka elfu mbili na nane kugombea urais, wakati wafuasi wake walivyojaribu kuzungumza mambo ya ovyo dhidi uh, ya wapinzani wake aliweza kuwakanya vizuri na kuambia kwamba ingawaje kisiasa na kisera anaweza kuwa hakubaliani ha na wapinzani wake, lakini katika ustaarabu na jinsi ya kuzungumzia siasa na maslahi ya Marekani kama nchi ni vizuri kuwa na ustaarabu fulani ambao una, um, ambao unajulikana katika mazungumzo ambayo yanafaidia nchi kuliko kufaidia upande mmoja wa kisiasa. Nadhani hilo ni jambo kubwa sana, lakini mimi ningependa vilevile uh, uh, kuwakumbusha kukum, wasikilizaji wako kwamba Umaarufu wa senato McCain, uh, umaarufu wake kwanza ulianza wakati alipotunguliwa uh, ndege yake ilipotunguliwa Vietnam. Sasa watu ambao wanaishi katika uh, dunia ya tatu, hasa watu ambao wanaishi katika bara la Asia na walikuwepo wakati wa vita ya Vietnam, lazima tukumbuke vilevile kwamba yeye kama mwanajeshi mwanaanga wa, wa, wa nevi ya Marekani ni mtu ambaye alitunguliwa wakati akiangusha mabomu katika mji wa Hanoi ambao ulikuwa ni mji mkuu wa uh, Vietnam Kaskazini, na kuangusha mabomu katika huo mji ulikuwa unaua watu, na ilikuwa ni vita ambayo kwanza ilikuwa haikubaliki kwa ujumla hapa Marekani, na vilevile vile, kule Vietnam ilikuwa inaua, wa, inaua watu. Kwa hiyo ingawaje ya kisiasa baadaye alikuwa alionekana kwamba ni mstaarabu, lakini tukumbuke kwamba umaarufu wake ulianza katika hali ya utata. Senator McCain yeye alikuwa ni Republican, lakini linapokuja swala au miswada ya kujadiliwa bungeni, alikuwa akishirikiana vyema na wenzake wale wa Democrat katika swala lile kama la Obamacare ambapo lilikuwa linapingwa sana, yeye alionyesha msimamo akiunga mkono kuwepo na umuhimu wa kuendelea Obama Care. Unadhani nani mwingine ambaye ataweza kusimama kama John McCain bungeni kuendeleza kwa msimamo wake kwa wakati kutoka, kutoka chama cha Republican? Ni, ni vigumu sana kuona mtu yeyote ambaye ataweza Uh, kusimama na, ku, na, na kusema kwamba, na uh, na, kusapota Obamacare kwa sababu uh, maseneta wengi walioko sasa hivi kutoka chama cha Republicans ni maseneta wenye itikadi kali ya upande wa kulia ambao hapa Marekani wanaita conservative. Na hii ni itikadi ambayo haipendi uh, serikali isaidie watu katika mambo ya elimu, mambo ya afya, mambo ya bima uh, na, na mengineyo. Kwa hiyo inakuwa ni vigumu sana, lakini uh, kwa wakati huu tulio nao Uh, inaonekana wazi kwamba ingawaje uh, wanasiasa wengi wa upande wa kulia wanaonekana kwamba hawapendi uh, uh, kusapoti kusupp Uh, sera ambazo zinaweza kusaidia watu uh, wengi, lakini baada ya muda naona kwamba kutakuwa na sukumo kubwa sana kutoka kwa watu ambao hawakuwapigia hawa, hawa kura hapo awali ambao wataanza kusisitiza kwamba ili serikali iweze kuwa serikali ambayo inawawakilisha ni serikali ambayo lazima ifikirie jinsi ambavyo inaweza kuwasaidia watu katika mambo ya bima, katika mambo ya afya na katika mambo ya elimu na na ingawaje sasa hivi siwezi kumtaja uh, senata yoyote wa upande wa kulia ambaye ataweza kushikilia hatamu ambayo uh, senata Maken alikuwa ameshikilia, lakini nadhani baada ya muda tu, tusubiri mpaka hapo baada ya uchaguzi uh, Novemba uh, kuonyesha jinsi ambavyo chama cha Republican kitaweza kubadilika wakianza kuona kwamba wapigaji kura wanaanza kuwakimbia. Profesa Nyangoro, na kurudisha nyuma kidogo kwenye kampeni alizokuwa akiwania urais mwaka elfu mbili na nane. Oktoba kumi, mwaka elfu mbili na nane John McCain akiwa katika kampeni, baadhi ya wa wafuasi wake walijaribu kumshutumu mpinzani wake ambao wakati huo alikuwa ni seneta Barack Obama, lakini John McCain alionyesha kuwasahihisha na kuweka msimamo sahihi kwamba wanachokifanya kwa njia moja au nyingine si kizuri. No. No, man. No, man. No, man. He's a, he's a, he's a decent family man citizen that I just happen to have disagreements with on on fundamental issues and that's what this campaign is all about. Profesa Nyangoro, hizi ni siasa, lakini kwa upande wake John McCain hakutaka kuzichukulia au kuziunga mkono na kuwapotosha zaidi wafuasi wake. Unafikiri ni kwa nini alikuwa na msimamo kwamba japokuwa nawania urais lakini hiki mnachokisema si sahihi, badala ya kuwaunga mkono wafuasi wake au watakupuuzia maswali yale wanayoyazungumza na kuonyesha kwamba labda anakubali kwa njia moja au nyingine kile ambacho wafuasi wake walichokisema kwa wakati huo? Nadhani vitu viwili uh, kwanza uh, kama nilivyosema hapo awali uh, John McCain alikuwa na ustaarabu fulani kisiasa, kisiasa ambao chama cha Republican sasa hivi hawana, kwa sababu mimi inavyofikiria kwa wakati huu kama uh, angekuwa mwanasiasa mwingine uh, na wafuasi wake wakaanza kuzungumza ovyo jinsi ambavyo ulivyocheza ulivyo hiyo tepu ya kuanzia, ya kutoka mwaka elfu mbili na nane, nadhani hawa wanasiasa wangenyamaza wange au wangejibabaisha, lakini uh, msimamo ungebaki pale pale. Mimi nadhani kwamba uh, kuanzia hapo awali uh, jinsi ambavyo alitoka katika familia ambayo ilikuwa inaamini kwamba na ukiwa mtu na tofauti zake za kisia, ukiwa na tofauti za kisiasa na mtu, sio lazima uweze kuzungumza ovyo na kuwakandamiza watu wengine na kuachia uh, uh, sh shutuma ambazo zitaweza kusemwa na wafuasi wake. Kwa hiyo na mi, mi nakumbuka vizuri sana mwaka elfu mbili na nane wakati yule huyo mama alivyosema kwamba, uh, Barack Obama ni, ni mwarabu, hatuwezi kumwamini na au wengine walivyokuwa wanasema kwamba wanaogopa kwamba kama Barack Obama akishinda, basi nchi itaharibika. Uh, uh, Makeni alikuwa anajua kabi, wazi kabisa kwamba Barack Obama sio mharabu na ni, ni mwananchi wa Marekani na ni mtu ambaye ingawaje wanatofautiana ki, uh, kisera lakini ni mtu ambaye ni mstaarabu na ambaye anaipenda nchi yake. Kwa hiyo mi nadhani uh, pigo kubwa sana katika uh, nchi hii kwa kifo cha mtu kama Maken ni kwamba ule ustaarabu uh, ambao una, u, ambao inabidi uonyeshe kwamba mtu unaweza kutofautiana naye kisera na kisiasa, lakini ule utu unabaki pale pale, na nadhani hilo ndio fundisho kubwa sana ambalo uh, mwanasiasa Maken am, ametuachia hapa, ingawaje mtu unaweza kutofautiana naye kisiasa ukatofautiana naye kisera hata jinsi ya itikadi ilivyo, lakini ule utu na ustaarabu fulani uliopo ambao unaf unafanya mashirika kama bunge kama la Senate liweze kuendelea kwa sababu tukumbuke kwamba Marekani hapa, ili uweze kutunga sheria vizuri ambazo zitafuatwa, ni kwamba lazima upitie katika kamati tofauti za bunge, na ili uweze kuandika sheria nzuri, ni lazima ushirikiane na watu walio katika chama ambacho ni pingamizi kwako na usipofanya hivyo ni kwamba hizo sheria baada ya muda kidogo tu zitatenguliwa zi, uh, zi, uh, zi, zi. Na ili uweze kuwa na sheria ambazo zitadumu kwa muda mrefu ni inabidi ushirikiane na watu uh, kwenye chama ambacho ni uh, napingana nacho. Kwa hiyo hilo ndilo fundisho ambalo uh, Seneta McCain ametuachia na ambalo nadhani ingekuwa vizuri masenta wa waliobaki waendelea kuzifuata. Umezungumzia swala la tofauti za kisiasa na tofauti binafsi. Kulingana na ripoti ya mtandao wa NBC News com ni kwamba watu wa karibu sana na McCain walizungumza kwamba McCain alisema kwamba mazishi yake yasihudhuriwe na rais wa Marekani Donald Trump, bali angependa makamu rais Mike Pence ahudhurie mazishi yake. Hii inamaanisha nini? Hii inamaanisha kwamba uh, uh, kwanza yeye na Trump walikuwa na tofauti kubwa sana, na tofauti yao alikutokana kwamba McCain alikuwa anamdharau uh, rais Trump. Ni kwamba rais Trump uh, alikataa kata, katakata kwa kutambua kwamba uh, uh, kutekwa kwa John McCain Vietnam uh, hapo awali ilikuwa katika kupigania ha, kupigania haki uh, na sera za marekani uh, la kwanza hilo. La pili ni kwamba tofauti za kisiasa zilizokuwepo kati ya Trump na na na, na McCain, Trump yenyewe alichukulia binafsi, hakuchukulia kwamba ni tofauti tu za kisera na, na, na kisiasa, na alianza kuzungumza hovyo uh, kuhusu tabia na hali Uh, ya maisha ya McCain na na McCain, kama alivyokuwa ni mtu ambaye alikuwa ana, ana, anajua historia ya nchi na anajua historia ya Rais Trump, akaamua moja kwa moja kwamba hatapenda uh, Trump ahudhurie mazishi yake, lakini of course tunavyoona una, una, una, una, una ni kwamba uh, uh, Mike Pence Uh, amekaribishwa kwenye hayo mazishi na vilevile vile Rais Obama na Rais Bush, wapinzani wake mwaka elfu mbili na elfu mbili na nane uh, wamekaribishwa wa, wa, wa wa katika hayo mazishi. Kwa hiyo inaonekana wazi kwamba uh, McCain yeye mwenyewe hata hapo alipokuwa hai alikuwa ham, hamfikirii uh, Rais Trump kama ni mtu ambaye ana ustaarabu ambao ni, ni, ni uzuri kwa ajili ya siasa uh, na itikadi ya uh, nchi kama Marekani. Profesa, hivi tunavyozungumza tunafahamu kwamba baadhi ya viongozi mbalimbali wa hapa nchini, marais wastaafu wametuma salamu zao za rambirambi, ambao wengine hawakutuma moja kwa moja kwenda kwenye Ikulu ya Marekani, lakini wametuma kupitia kwa mke wa John McCain. Ndio, na inaonekana wazi kwamba kwamba watu wengi wanamdharau uh, Rais Trump na hawafikirii kwamba ni kiongozi ambaye anaisaidia nchi ya Marekani, na kwa sababu hii ndiyo maana hizi uh, salamu za rambirambi zinakwenda zina moja kwa moja kwa, kwa familia ya McCain na hazipitii uh, Ikulu. Na tukumbuke kwamba uh, ilivyo kawaida ni kwamba kama mtu maarufu uh, amefariki uh, bendera zinarudishwa zina, zina chini nusu mlingo lakini uh, ingawaje bendera uh, katika Ikulu ilirudishwa nusu mlingoti Jumamosi, tayari imeshapanda juu. Lakini kawaida ni kwamba uh, unasubiri mpaka mtu anapozikwa, ndipo bendera zinapandishwa tena. Kwa hiyo hii inaonyesha kwamba kuna tofauti kubwa sana ya kisiasa na binafsi kati ya Rais Trump na McCain. Shukran sana Profesa Julius Nyang'oro kutoka North Carolina kwa mchango wako kuhusiana na kifo pamoja na kazi alizokuwa akihudumu John McCain wakati wa uhai wake. Nashukuru, asante. Na msikilizaji, hivi sasa basi tunaangalia ugonjwa uh, wa Ebola ambao umeendelea kusambaa huko Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Congo DRC, kulingana na ripoti iliyotolewa uh, tarehe 25 mwezi huu ni kwamba serikali ya Japan imeamua kutoa uh, vifaa vya dharura ili kuungana na serikali ya Congo kuweza kufanikisha uh, kupata jitihada za kusitisha kusambaa kwa ugonjwa huu wa Ebola. Ninaye Austeri Malivika, mwandishi wetu aliyeko huko Goma. Malivika, hebu kwanza tueleze idadi ya vifo vilivyotokea mpaka hivi sasa, na je, ni vifaa gani ambavyo serikali ya Japan imeweza kuvisaidia serikali ya Kongo katika uh, kufanikisha kusitisha ugonjwa huu wa Ebola huko Asante sana. Ni kwamba sasa hivi wakati ambapo tunaenda hewani, ni kwamba wizara uh, ya afya inasema kwamba kuna vifo sabini ambavyo vimetokea katika uh, maeneo ambayo ina Ebola, yaani vifo ambavyo vinatokana na Ebola. Alafu ikasisitiza kwamba watu arobaini na e mbili vipimo vyao vilihakikisha kwamba hao wamefariki na Ebola, kwa sababu hao watu wengine wamekuwa wakifariki wakati ambapo vipimo vyao viko kwenye hospitali ikipimwa, lakini arobaini na mbili inahakikisha wamekufa na ebola. Yaani kwa jumla ni watu sabini ambao wame, wamekufa hadi sasa tangu ugonjwa huo utangazwe hapa Kivu Kaskazini pamoja na eneo la Itudi. Alafu miongoni mwao inasemeka kwamba vilevile kuna watu wengine mia moja na saba ambao vile wameambukizwa huu ugonjwa wa ebola lakini huku utafiti ukiendelea vilevile wakisema kwamba wengine watu ishirini ishirini na nane wanaendelea kuangaliwa na, na, na serikali na hasa wale madaktari ambao wamewekwa katika maeneo ya Beni pamoja na sehemu moja ya Ituri, kwa sababu ugonjwa huu ulikuwa mwanzoni Kivu Kaskazini, alafu baadaye ukafika maeneo ya Ituri kutokana kwamba watu ambao, waki ambao walikuwa wakitembelea zile familia ilivyokuwa zikifua ni walikuwa wakirudi maeneo yao, kumbe wanarudi na ugonjwa huo wa Ebola. Na kwa upande wa vifaa ambavyo serikali ya Kongo imepokea vya msaada kutoka kutoka Japan, ni vifaa vya aina gani? Imeweza kuweka bayana vifaa hivyo vinafahamika, na vinaosaidia vipi hao, uh, waathirika wa Ebola? Ah, sasa hivi ni kwamba wakati ambapo tunaenda hewani nimejaribu kuzungumza na msemaji aliyehusika na kamati hiyo, akasema kwamba yuko katika mkutano, hajaniambia hivi vifaa vimefika na ni vifaa gani, ila vifaa vingi zi ambazo viko hapa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ni kutoka uh, WHO wanaitwa OMS na hawa ndio wameleta chanjo kwa sababu wale watu wamepewa chanjo katika maeneo ya Beni na Mangina pamoja na sehemu ya Ituri na vile Oicha, ambako kulipatikana kisa cha hivi sasa. Na ukifahamu kwamba maeneo ya Oicha ni maeneo ambayo wazi wa wanapatikana karibu, lakini ukikutana baadhi wanainjia wa wangelipewa wote chanjo, lakini madaktari waa kwamba watu wote hawawezi kupata chanjo kwa sababu wale wanao wanaopewa chanjo ni wale madaktari wale watu wanaowagusa watu wa karibu na, na watu wanaogua wa, Ebola na watu ambao walikuwa karibu na familia hiyo ambayo ilipoteza watu uh, wakati wa, wa, wa Ebola. Lakini Wizara ya Afya inasisitiza kwamba sio kwamba ni chanjo ilisuluhishwa, suluhisho ni kulinda uh, usafi, yani kunawa mkono, kutosalimiana na vile kuomba makanisa wachane wa, wa na mambo ya kusalimiana, hasa kanisa katolika kwa sababu katika tabia ya kanisa Katolika, kabla watu wakumunika watu wanapeana mikono, hiyo wanasisitiza alafu, wakati ambapo sasa hivi ni kwamba mashirika ya kiraia ilikuwa imelalamika kwamba iseti shule zisianzishwe katika yale maeneo ya Ebola, lakini wizara ya afya pamoja na ya elimu inasema kwamba shule zitaanza kama kawaida tarehe tatu Septemba yani katika wiki moja na nusu hapa shule zitaanza kama kawaida, lakini watahakikisha kwamba watu wa afya watafika kila sehemu kuhamasisha walimu na wanafunzi, mikakati ambayo itakachukuliwa. Lakini wazazi wanasema kwamba wanahofu kwa sababu kama watoto wadogo wadogo wataenda shuleni watagusana ama watasalimiana, ni vigumu kumkatarisha mtoto mdogo asisalimia mwenzie. Kwa hiyo wanasema hiyo ni hatari kubwa ambayo kwa kweli hawajaelewa, lakini wizara ya afya inasema kwamba Uh, uh, hiyo haiwezi kuacha shule isiingie katika eneo hilo. Wao watahamasisha, na kutawekwa maji kila kila shule, kwamba kila mwanafunzi anaosha mkono wake kabla aingie shuleni. Shukran sana Ustere Malivika kwa ripoti hiyo uliotupatia katika kipindi cha Kwa Undani hivi sasa kuhusiana na ugonjwa wa Ebola uliopo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Mpaka hapa ndio nakamilisha kipindi cha Kwa Undani kutoka mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi, msimamizi wa matangazo alikuwa BMJ Moridhi, mwongozaji ni Aida Isa. Endelea kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Shukran kwa kuwa nami.