Kumekucha Afrika e, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo popote pale ulipo, karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Ed Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne Juni 28 mwaka 2018 na karibu nam na, na katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo tunakuarifu kuwa mazungumzo katika serikali ya Kenya na Washington ni pamoja na ufadhili wa kutanua barabara kuu inayounganisha miji ya Nairobi na Mombasa. Amerika kama anatufadhili hiyo barabara kutoka hapa highway kwenda mpaka Nairobi, afadhali waitengeneze venye Wachina wametengeneza, hata kama itakuwa zaidi kuliko venye Wachina wametengeneza. Katika habari nyingine tunakuarifu kuhusu wagombea urais nchini DRC, wapewa hadi Ijumaa kuwakilisha kuwasilisha malalamiko yao kwenye mahakama. Naam, hizo ni habari za leo o, mpenzi msikilizaji, lakini moja kwa moja tutakusomea habari za dunia zinazoletwa kwako na mwenzangu hapa Id Ligongo. Salamu za rambirambi zinaendelea kutolewa kufuatia kifo cha seneta mashuhuri mwenye heshima kubwa John McCain, huku Marekani ikijiandaa na matukio katika miji mitatu ya kukumbuka maisha yake. McCain aliyekuwa na umri wa miaka 81 alifariki dunia Jumamosi baada ya kipindi kirefu cha kuugua saratani ya ubongo. Atalala katika bunge la jimbo la nyumbani kwake Arizona, mjini Phoenix hapo kesho. Siku mbili baadaye ataletwa hapa mjini Washington, katika bunge la Marekani ambapo amehudumu kwa miaka thelathini na miwili akiwa ni mmoja wa maseneta waliokuwa wakileta mijadala mikali. Ibada ya kumwaga itafanyika siku ya Jumamosi mjini Washington, na marais wa staafu Barack Obama na George W. Bush watasoma wasifu wake, na atazikwa siku ya Jumapili katika chuo alichosomea cha jeshi la wanamaji katika mji wa Annapolis katika jimbo la Maryland. Watu kadhaa walijeruhiwa wakati maelfu ya waandamanaji wa mrengo wa kulia walivyokusanyika katika mji wa mashariki wa Ujerumani, Chemnitz, ambapo kulitokea mauaji yaliyotumia yanayodaiwa kufanywa na raia wa Siria na Iraq na kusababisha makundi yenye kubagua watu kufanya mashambulizi ambayo yalikemewa na kansela Angela Merkel. Mamia ya polisi wa kutuliza ghasia walidhibiti waandamanaji hao ambao wengi wao walikuwa ni wanaume wakipiga kelele zenye ujumbe wa wahalifu ni wahamiaji, wakiwa na bendera za Ujerumani. Vitu vilikuwa vikirushwa kutoka pande zote na kusababisha watu kujeruhiwa na kupelekwa hospitali kwa matibabu, kwa mujibu wa polisi wa huko. Rais wa Marekani Donald Trump amesema Marekani na Mexico zimekubaliana kufanya juhudi zaidi kubadilisha makubaliano ya biashara huria na ya Amerika Kaskazini bila kushirikiana na Kanada. Mary Mgawe anayesoma ripoti kamili. Akizungumza Jumaatatu katika ikulu ya Marekani, Trump amesema makubaliano mapya yataitwa Mkataba wa Kibiashara wa Marekani na Mexico. Trump alizungumza na waandishi wa habari baada ya kuongea na rais wa Mexico, Enrique Pena Nieto. Aliita siku kubwa ya kibiashara na nchi, pia na kwamba ni kitu cha kipekee katika viwanda na wakulima kutoka nchi zote mbili na kwa watu wote wanaofanya kazi kwa njia ya ajira, pia ni mkataba bora zaidi. Kiongozi wa Mexico alieleza matumaini yake kwa ajili ya kurekebisha mkataba huo wa NAFTA, wakati ambapo Trump aliuona mkataba huo wa miaka 24 uliohusisha mataifa matatu ulikuwa umekufa Kanada iliyokuwa mjumbe mwingine katika mkataba wa NAFTA sasa haipo tena kwenye makubaliano mapya. Trump anasema, chini ya makubaliano hayo, Mexico imekubali kuanza haraka kununua bidhaa za kilimo na Marekani. Ikulu ya Marekani itatoa taarifa rasmi katika bunge wiki hii kuhusu nia ya dhati ya kutia saini mkataba mpya ndani ya siku tisini. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Tume ya uchaguzi nchini Burkina Faso imetangaza kwamba jimbo la serikali ya nchi hiyo litafanya kura ya maoni ya katiba mpya hapo Machi 24 mwakani. Rais Roch Marc Christian Kabore aliahidi wakati wa uchaguzi wa mwaka 2015 kuleta katiba mpya kuchukua nafasi ya ile ya mwaka 1991 iliyowekwa na, na Blaise Compaore ambaye aliingia madarakani mwaka 1987 kwa njia ya mapinduzi. Compaore aliondolewa madarakani katika mapinduzi yaliyotikisa ulimwengu mwaka 2014, baada ya kujaribu kuongeza muhula wa kukaa madarakani kwa zaidi ya miaka 27 aliyotawala. Kama itapitishwa katiba hiyo mpya itakuwa na kipengele cha muhula wa rais ambapo pia mahakama itakuwa na nguvu ya kumwondoa rais madarakani. Uchaguzi wa rais na wabunge unatarajiwa kufanyika mwaka elfu mbili na ishirini ambapo raia wanaoishi nje ya nchi watapata fursa ya kupiga kura kwa mara ya kwanza. Na kampuni ya Toyota itawekeza dola bilioni katika kampuni ya usafirishaji ya Uber ikiwa ni sehemu ya mpango wa makampuni hayo mawili kufanya kazi pamoja katika kutengeneza magari yanayojiendesha yenyewe. Toyota ambayo ni moja ya kampuni kubwa ya utengenezaji magari inaonekana kuzipikwa kampuni nyingine kama General Motors na Google's Waymo katika utengenezaji wa magari hayo. Uber tayari imeanza kujaribu magari yanayojiendesha ya yenyewe, lakini ililazimika kusimamisha mamia ya magari hayo kufanya majaribio mwezi Machi mwaka huu baada ya moja ya magari yake kumgonga na kumuua mtembea kwa, kwa miguu katika mji wa Tempe Arizona. Mkataba huu baina ya Uber na Toyota ni ishara kwamba Uber haipo tayari kutengeneza peke yake mfumo wa magari yanayojiendesha, na hivyo kugharimu dola hizo nusu bilioni kutengeneza magari hayo pamoja na kampuni ya Toyota. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Habari tuliyoipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya. Jana Jumatatu alihitimisha ziara yake rasmi ya siku tatu hapa Marekani ambapo alikutana na Rais Donald Trump katika ikulu ya White House kabla ya viongozi hao wawili kushiriki kwenye kikao cha wajumbe wa pande zote mbili na kutia saini makubaliano ya ushirikiano katika nyanja mbalimbali mbali. BMJ Mridhi anayo taarifa kamili. Ilikuwa ni ziara rasmi ya kwanza hapa Marekani kwa Rais Kenyatta tangu aingie madarakani. Kenyatta na mkewe Margaret walilakiwa kwenye ikulu na Rais Trump na mkewe Melania kabla ya kikao cha wajumbe kutoka pande zote mbili, ambapo maswala kadhaa yalijadiliwa yakiwemo uwekezaji, biashara na usalama. Tunafanya uh, uh, mipango ya mradi mkubwa wa ujenzi wa miundo msingi, barabara kubwa ambayo itakuwa kielelezo na mfano anwao, wajumbe walioandamana na rais Kenyatta, na tutatia saini and makubaliano kadhaa ya kuzinufaisha nchi zote mbili so na ni heshima kubwa kwa rais na mkewe kuzuru Ikulu. Kenyatta alisema kwamba ili kufanikisha azima nne kuu ambazo ameahidi kuzipa kipaumbele katika muhula wake wa pili na wa mwisho kama rais, zikiwemo afya kwa wote, makazi nafuu, lishe ya kutosha na utengenezaji bidhaa na vifaa, ni muhimu kwa Kenya kuwa na mazingira mema ya kuwavuta wawekezaji kutoka nchi kama Marekani. Kenyatta akimwambia mwenzake jinsi Kenya inavyothamini ushirikiano wake na Marekani. Kenya na Marekani zimekuwa na uhusiano wa muda mrefu na imara tangu tulipopata uhuru. Tuko hapa kuimarisha uhusiano huo na tuna ushirikiano mwema, hususan katika kupambana na ugaidi, hasa kwa sababu ya ujirani wetu, pamoja na kupambana na Al-Shabaab ambapo Marekani imekuwa mshirika mkubwa na wa karibu. Pembeni mwa mkutano huo wa White House, serikali ya Kenya ilitia saini makubaliano ya zaidi ya shilingi bilioni 25 na, na makampuni mbalimbali mbali ya Marekani ambayo yanaanzisha miradi kadhaa ya uwekezaji nchini Kenya. Kiasi kikubwa cha uwekezaji huo kikiwa ni katika nyanja ya umeme na kilimo. Katika ziara hii rais Kenyatta aliandamana na ujumbe mkubwa wakiwemo mawaziri, maseneta, wabunge na wafanyabiashara katika sekta mbalimbali. Kenyatta amekuwa kiongozi wa pili kutoka nchi za bara la Afrika chini ya jangwa la Sahara kualikwa na Trump kwenye ikulu tangu kiongozi huyo wa Marekani kuwa rais. Hii ni kufuatia ziara ya rais wa Nigeria Muhammadu Buhari mapema mwaka huu. Katika ziara hii rais Kenyatta aliandamana na ujumbe mkubwa wakiwemo mawaziri maseneta wabunge na wafanyabiashara katika sekta mbalimbali mbali. ziara hii ya rais Uhuru Kenyatta ndiyo ya tatu kwa kiongozi wa Kenya kufanya hapa White House. Ziara ya kwanza ilikuwa ya rais Daniel Arap Moi mwaka wa 1981 na nyingine alifanya mwaka wa 1987, wakati huo rais wa Marekani akiwa ni Ronald Reagan. Lakini ambayo labda itakumbukwa sana ni ziara ya rais Mwai Kibaki mwaka wa 2003, punde tu baada ya serikali yake kuundwa, wakati huo ikijulikana kama serikali ya NARC. Lakini hii ya Uhuru Kenyatta inatajwa na baadhi ya wa wachambuzi kama moja ambayo huenda ikafufua uhusiano ambao ulikuwa umezorota wa kidiplomasia kati ya Kenya na Marekani. BMJ Mridhi, sauti ya Amerika, Washington. Shukrani sana mpenzi msikilizaji, kuendelea kuwa nasi katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika tunayokuletea moja kwa moja kutoka hapa VOA Washington DC. Sekunde chache kutoka sasa, mwenzangu Idi Ligongo ataendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wasiwasi unaendelea nchini Msumbiji kutokana na uchaguzi ujao wa manispaa unaweza kuleta ishara ya kubadilika kwa duru za kisiasa katika taifa hilo la kusini mwa Afrika. Upinzani mkubwa unatarajiwa katika kinyang'anyiro cha umea wa mji mkuu. Wiki iliyopita tume ya uchaguzi iliondoa majina ya wagombea wawili wa umea wa jiji la Maputo yanayojumuisha mgombea maarufu wa upinzani Venancio Modlani wa chama cha Rinamo na mgombea ambaye alionekana kuwa chaguo rahisi wa chama tawala Samora Machel Jr. Machel ni mtoto wa Samora Machel, rais wa kwanza wa Msumbiji na mwanzilishi mwenza wa chama chenye nguvu cha Frelimo ambacho kimeongoza taifa hilo toka mwaka 1975. na, na mapigano mjini Tripoli, Libya baina ya makundi yanayohasimiana yenye ya uhusiano na serikali ya umoja wa Libya yamesababisha vifo vya watu watano na kujeruhi dazeni yao, kwa mujibu wa wizara ya afya. Shirika la habari la AFP linaripoti kwamba mlipuko wa risasi, mlipuko na risasi zilisikika katika viunga vya mji mkuu ambapo vifaru na magari mengine ya kijeshi yalionekana kwa mujibu wa wakazi wa na vikosi vya usalama serikali inayoungwa mkono na umoja wa mataifa gna imeshutumu makundi yaliyopigwa marufuku kwa kufanya ghasia kwa wananchi waziri wa mambo ya ndani abdusalam ashor amesema kwamba mapigano yalijumuisha kile kinachoita brigedi ya saba ambayo inajumuisha wapiganaji kutoka mji wa kusini mashariki mwa tripoli dhidi ya vikosi Matangazo haya na vipindi vyetu vingine unaweza kufuatilia kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom. Vilevile tunapatikana katika Facebook na Twitter. Tukirejea katika taarifa za waandishi wetu huko, jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, mwenzetu Salem Mwanamilongo anatuarifu kuwa mawakili wa Jean Pierre Bemba wamekata rufaa kwenye koti ya katiba mjini Kinshasa ili kupinga kuondolewa kwenye orodha ya wagombea kwa mteja wao. Hapo kabla alikuwa ni mawakili wa wagombea wengine wawili kufanya hivyo, kufuatia tume huru ya uchaguzi nchini Kongo kuwatenga kwenye daftari ya orodha ya wagombea wa kiti cha urais. Tusikilize taarifa yake. Wagombea hao wana hadi Ijumaa ili kuwasilisha malalamiko yao kwenye mahakama ya kikatiba. Chama cha Parti Lumumbisti ni fie PALU kinachoongozwa na waziri mkuu wa zamani Antoine Gizenga mwenye umri wa miaka 92, sasa na ambaye ametarajia pia kuwa mgombea, kimeelezea kwamba kitaheshimu uamuzi wa mahakama ya Katiba. Wafuasi wa upinzani wamelalamikia uamuzi wa tume huru ya uchaguzi na kusema kutengwa kwa wagombea hao kunalenga kumfungulia njia mgombea wa chama tawala Ramazani Shadari ili kujinyakulia ushindi pasina changamoto yoyote. Bemba amekataliwa kuwa mgombea kufuatia kile tume huru ya uchaguzi ilichokielezea kuwa ni kuhukumiwa kwake na mahakama ya jinai ya kimataifa ICC kwa makosa ya rushwa dhidi ya mashahidi wagombea wengine wameondolewa kwenye orodha ya tume ya uchaguzi kwa kuwa na uraia wa nchi mbili kinyume cha katiba ya Kongo. Orodha ya kudumu itatangazwa Septemba 19. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Sale Mwana Milongo. Shukran sana Sale Mwana Milongo kwa taarifa hiyo. Na mazungumzo kati ya serikali ya Kenya na Washington Naye pamoja na ufadhili wa kutanua barabara kuu inayounganisha miji ya Nairobi na Mombasa kwa zaidi ya dola bilioni tatu za Marekani. Hii ni kufuatia mkutano uliofanyika hapo jana kati ya huru, ya Rais Uhuru Kenyatta na Rais wa Marekani Donald Trump. Katika barabara hii kutoka Nairobi kuelekea Mombasa karibia kilomita 500 ninachoshuhudia ni barabara moja tu, magari yanayokwenda na yanayotoka. Eneo ambalo nimesimama sasa hivi laitwa Mtito Andei ndio kama nusu ya Mombasa hadi Nairobi, kila upande ikiwa ni zaidi ya kilomita 200. Na japo reli ya kisasa ilijengwa kwa ajili ya kusaidia usafiri huu bado upanuzi wa barabara utaleta afueni kubwa. Iwapo ufadhili wa dola za Marekani bilioni tatu utaidhinishwa, ni pakubwa kwamba Kenya itafaidi Kampuni ya Bashtel kutoka Marekani inayosemekana kupewa kandarasi hiyo inatarajiwa kufanya kazi hii kwa kipindi cha miaka minne hadi mitano. Na sasa nikiwa katika safari hii ya kilomita zaidi ya mia nne kutoka Nairobi hadi Mombasa, nasimama vituo mbalimbali kuzungumza na Wakenya wa tabaka mbalimbali: waendesha magari, wanaosafiri kwa magari ya umma, wahandisi wanaokarabati barabara sehemu ndogo ndogo, na wafanyi biashara vilevile. Kwa majina anaitwa Tyson, mi mwendeshaji bodaboda. Amerika kama wanatufadhili hiyo barabara kutoka hapa highway kwenda mpaka Nairobi, afadhali waitengeneze, tayengeneze venye Wachina wametengeneza. Hata kama itakuwa zaidi kuliko venye Wachina wametengeneza itakuwa na matufaa mengi sana kwetu sisi. Na upande wa mikopo sawa, so, hata kama itakuwa umetuongezea deni lakini hakutakuwa na shida maana hiyo mkopo utalipa tu baada ya muda. Maana hiyo barabara ikiwa nzuri pia usafiri utakuwa mzuri. Kenya inatarajiwa kuingia katika mkataba na benki ya Marekani inayohusika na export and import ili kupata mkopo huo hapo sio ni pingamizi yoyote, miji yetu iweze kukua na kupanuka, ni mambo kama hayo yaendelee. Manake wakati wa nyuma hatukuwahi kuona ma, ma flyover, lakini leo mtu ukipita waona huko katika California City, labda manake bahari iko kando, poti iko pale. Kabla ya Rais Uhuru Kenyatta kuelekea Marekani, alikuwa ashakutana Rais Trump mara mbili katika mkutano wa G7 Italy na pia Canada, na hili likaonekana kuchochea mkutano wao na kuendeleza azma ya Kenya kutaka hela zaidi kupanua barabara hii kuu. Niko na dereva hapa ambaye yeye ana ujuzi wa miaka zaidi ya kumi akiendesha lori kubwa kubwa katika mataifa mbalimbali mbali ya Afrika Mashariki, Edward Mikwa. Eh, nimeopareti kutoka Mombasa, Kampala, Burundi, East Africa, East and Central Africa kwa ujumla. Hizi anjali za barabara nyingi zinachangiwa na barabara ni moja eh, ukitembea Kongo, Rwanda, Burundi na hata Sudani vile Nairobi Mombasa, hiyo barabara tunaita kichinjio. Fika pale, story tunaongea ni ajali. kilomita 500, unakuta ndio zina lind na accident wa boda boda. Nimewahi kuona kushuhudia hapa nje ya duka, wamekanyagwa na gari, mtu amekanyagwa kichwa swa. So, mambo hayo hayo tu ya kuwa barabara ni moja, barabara ni ndogo, kuna msongamano. Ah, nafurahi sana kwa upanuzi unafanyika, maana najua itapunguza, kama haitomaliza kabisa hiyo ajali, lakini itapunguza kwa kiwango kikubwa sana na ndio maoni ya Wakenya hao wanaposubiri mkataba huu kati ya serikali ya Kenya na serikali ya Marekani kuhusu upanuzi wa barabara kuu Mombasa hadi Nairobi, kuunganisha miji miwili. Mombasa ni mji mkubwa unaotegemewa kiuchumi katika bara la Afrika. Na kwa sasa ni hayo katika VOA kutoka Mombasa, ni mimi Josephat Kioko. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya Viji mambo jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki, tuweze kupata watoto haraka, haraka. Viji mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Wasikilizaji wetu wa Nairobi na vitongoji vyake wanaweza kutupata katika 107.5 FM. Kumbuka ni Jumamosi hii, ukiwa nami BMJ Mridhi hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. unaendelea kusikiliza matangazo haya ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Vilevile katika mtandao wetu wa www voa swahili com, unaweza kufuatilia vipindi vyetu vya televisheni: kipindi cha Zulia ya Jekundu, Duniani Leo na Washington Bureau. Na pia leo Jumanne tutakuwa na kipindi cha Wanawake Kwenye Redio kinacholetwa kwa Konadi Jariami, kipindi cha afya Jumatano, matukio Afrika Alhamisi, Live Talk Ijumaa. Usikose kutufuatilia. Habari nyingine, ni baadhi ya raia wa Uganda hasa wa upinzani bado wanasherekea kuachiliwa kwa mbunge maarufu Bob Wine na wengine kwa dhamana baada ya kushikiliwa kwa siku kadhaa. Kenneth Bwire kutoka Washington anatuarifu. Hali ya furaha ndiyo iliyoshuhudiwa nje ya mahakama kuu mjini Gulu, kaskazini mwa Uganda, baada ya wabunge Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine, Kasiano Wadri, Gerald Karuhanga, Paul Mwiru na Mike Mabike pamoja na wafuasi wao kumi na mbili kuachiliwa kwa, kwa dhamana ya shilingi milioni tano zisizo pesa taslimu na shilingi milioni kumi kwa wadhamini wao na jaji Stephen Mubiru. Uhuru huo wa muda pia umekuja na afueni kubwa baada ya mahakama kukataa ombi la serikali la kutaka pasi za usafiri za washukiwa kuchukuliwa na mahakamani. Oh! Na baada ya uhuru huo, wanasiasa wa upinzani wanaoonekana kuungana kwa sauti moja bila ya kuangazia vyama vyao vya, vya kisiasa wanasema hawatasubiri uchaguzi mkuu wa mwaka 2021 bali watatumia nguvu za umma kuleta mabadiliko nchini uganda mpinzani mkuu wa rais mseveni dkt kiza besige wa chama cha forum for democratic change fdc anasema kwamba taifa la uganda linapigwa mnada na utawala uliopo sasa na huu ndio wakati wa raia wa uganda kujiokoa wenyewe BCJ amesema kwamba wabunge wameachiliwa kwa dhamana kwa sababu ya nguvu za umma. Hatuna muda wa kumaliza, kulikomboa taifa hili kwa kutumia nguvu za kila mmoja wetu. Nchi imekata tamaa, vijana hawana kazi, sekta ya afya ni mbovu, miundombinu ni mibovu, pesa za umma zinaibwa, nchi inapigwa mnada kila siku. Hakuna muda wa kupoteza. Nobert Mao, kiongozi wa chama cha Democratic Party DP, amesema kwamba wanasiasa wa upinzani hawataendelea kufuata ratiba ya uongozi na uchaguzi inayoandaliwa na Mseveni na kwamba kukamata kwa Bobi Wine hatua ambayo imefufua umoja wa upinzani wa Mseveni. Now, Waganda hawatasubiri uchaguzi mkuu wa mwaka 2021 bali wanataka mabadiliko ya uongozi sasa. Hatutasubiri mpangilio uliowekwa na Museveni. Nasema bila uoga wala kujichanganya, tumeshafanya maamuzi ya kuungana pamoja kabla ya mwezi Oktoba. Chama cha DPP kimeripoti kuwa katika maandalizi ya kuwasafirisha wabunge Robert Chagulanyi na Francis Zake hadi jijini London kwa matibabu maalum wakati huo huo msemaji wa jeshi la Uganda UPDF Brigedia Richard Karemire amesema kwamba jeshi halina kesi yoyote dhidi ya Bobi Wine bila kueleza nani alikuwa mumiliki wa bunduki mbili risasi kadhaa na madawa za kulevya vitu vilivyopelekea Bobi Wine kufikishwa katika mahakama ya kijeshi. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika. Baada ya muda mfupi, tutakusomea muktasari wa habari na Id Ligongo. Salamu za rambirambi zinaendelea kutolewa kufuatia kifo cha seneta mashuhuri na mwenye heshima kubwa John McCain hapa Marekani, huku Marekani ikijiendea na matukio katika miji mitatu ya kukumbuka maisha yake. McCain alikuwa na umri wa miaka 81, alifariki dunia ya Jumamosi baada ya kipindi kirefu cha kuugua saratani ya ubongo. Watu kadhaa wamejeruhiwa wakati maelfu ya waandamanaji wa mrengo wa kulia walipokusanyika katika mji wa mashariki mwa Ujerumani ambapo kulitokea mauaji yaliyotumiwa Uh, yaliyodaiwa kufanywa na raia wa Siria na Iraq na kusababisha makundi yenye kubagua watu kufanya mashambulizi yaliyokemewa na kansela wa Ujerumani Angela Merkel. Mamia ya polisi wa kutuliza ghasia walidhibiti waandamanaji wa, wa, wa hao, wengi wao walikuwa ni wanaume wakipiga kelele zenye ujumbe wa wahalifu ni wahamiaji. Rais wa Marekani Donald Trump amesema Marekani na Mexico zimekubaliana kufanya juhudi za kubadilisha makubaliano ya biashara huria ya Amerika ya Kaskazini bila kushirikiana na nchi ya Canada ambayo nayo ilikuwa mwanachama. Tume ya uchaguzi nchini Burkina Faso imetangaza kwamba jimbo la serikali ya nchi hiyo litafanya kura ya maoni katika Uh, nia ya kufanya kuwepo na katiba mpya hapo Machi 24 mwakani. Rais Rock Mark Christian Kabore aliahidi wakati wa uchaguzi wa mwaka 2015 kuleta katiba mpya kuchukua nafasi ile ya mwaka 1991 iliyowekwa na Blaise Compaore ambaye aliingia madarakani mwaka 1987 kwa njia ya mapinduzi. Kampuni ya Toyota itawekeza nusu dola bilioni katika kampuni usafiri ya usafirishaji ya Uber, ikiwa ni sehemu ya mpango wa makampuni hayo mawili kufanya kazi pamoja katika kutengeneza magari yanayojiendesha yenyewe. Toyota, ambayo ni moja ya kampuni kubwa ya utengenezaji wa magari, inaonekana kuzipiku kampuni nyingine kubwa za utengenezaji wa magari. Shukran sana kwa nasi siku leo, msikilizaji wa mwisho, tunafika kwa matangazo yetu ya kumekucha Afrika. Matangazo haya wa yamesimamiwa nami Meri Mgawe, mwendeshaji alikuwa ni Bairo. Hapa studio nimekuwa na mwenzangu Idi Ligongo. Sote kwa pamoja tunawatakia ni nyote asubuhi njema. Ifuatayo ni taariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Mtengenezaji wa filamu Ole Sentosov anayetumikia kifungo cha miaka ishirini katika jela moja iliyoko Rasia amekuwa katika mgomo wa kula kwa zaidi ya siku mia moja. Alikamatwa na maafisa wa usalama wa Rasia huko Krimea mwaka elfu mbili kumi na nne. Alikamatwa kwa makosa ya kupanga vitendo vya kigaidi. Makosa yake yanahusisha pia kushiriki kwake kupinga eneo la Crimea. Marekani imeguswa sana kuhusu kushuka kwa afya ya Bwana Sentisov. Agosti 21 ilitimiza siku mia moja za mgomo wa kula. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Heather Newt anasema, tunarejesha tena madai yetu kwa Rusia kumwachilia haraka na wafungwa wengine wote wa Ukraine walioshikiliwa kinyume cha sheria huko Rusia au katika peninsula ya Krimea. Tumeshtushwa, alisema Niot, kuhusu mtu mwingine aliyekufa katika jela ya Rasha. Tunategemea mamlaka za Rasha zitamwachilia ili kuepuka tukio kama hilo kutokea tena, ambalo linaweza kusababisha kuwajibishwa kwa maafisa wanaohusika. Ole Sentisov ameonyesha ujasiri na kufuata misingi katika barua yake kutoka jela mwaka 2017 aliandika maneno haya kuhusu kushiriki kwake katika maandamano ya awali kudai demokrasia huko Ukraine. Mara ya mwisho nilipokwenda Maidan, ambako watu walikuwa wameanza kutoweka, mama yangu alisema, kwa nini unakwenda huko? Una watoto wawili. Nilijibu, ni muhimu. Kwa sababu ya hilo, ndio maana ninakwenda huko, sitaki waishi katika nchi ya watumwa. Mei 14 alianza mgomo wa kutokula kupinga kufungwa kinyume cha sheria kwa wanasiasa 60 wa Ukraini huko Russia, akidai kuachiliwa kwao. Tunafuata mwito wake, alisema niot. Ni wakati mwafaka kwa wafungwa hao, akiwemo Sentisov, kurejea nyumbani. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <muchos>